hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza mimi ni idi ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayase, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Agosti 19 mwaka 2016 ambapo tusikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tutakuwa na mjadala mjada wetu ambao hukujia kila siku ya Ijumaa, yani live talk, ambapo tunazungumzia sheria za vyombo vya habari hasa magazeti na uhuru wa kupokea na kutoa maoni, ambao unaendana sanjari na ufanyaji kazi wa vyombo vya habari nchini Tanzania. Na vilevile vile katika habari nyingine ni kwamba mwenyekiti wa kampeni ya mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump Paul Manafort amejiuzulu. Hizo basi ni habari kati ya habari za dunia ambazo tutakuletea katika matangazo yetu ya leo, lakini kabla ya kuanza mjadala wetu, mkamiti Kibayasi anakupasha habari za dunia. Msaidizi wa rais wa Sudan, Musa Muhamed Ahmed, amesifia juhudi zilizofanywa na shirika la mwezi mwekundu la umoja wa falme za Kiarabu ERC kusaidia watu walioathiriwa na mafuriko ambayo yamepiga majimbo kadhaa ya nchini Sudan. Wakati wa mkutano na ujumbe wa ERC jana, msaidizi wa rais amemshukuru rais Shekh Khalifa bin Zayed Al Nahyan, pia Shekh Mohamed bin Zayed Al Nahyan, Mfalme wa Abu Dhabi na naibu kamanda wa majeshi ya Umoja wa Falme za Kiarabu na Sheikh Hamdan bin Zayed Al Nahyan mwakilishi wa utawala katika eneo la Magharibi kwa majibu ya haraka ya kutoa msaada kwa watu walioathirika. Suhail Al Khadhi ambaye anaongoza ujumbe wa ERC kwenda Sudan, alimwelezea msaidizi wa rais wa Sudan juu ya ziara walizofanya kwenye maeneo yaliyoathirika na kiwango cha msaada uliotolewa na ERC kwa zaidi ya familia elfu arobaini za Wasudan. Mgombea urais wa Democratic Hillary Clinton na mpinzani wake wa Republican Donald Trump wote wanajitahidi kupata uungaji mkono wa polisi huku mivutano ikizidi kuongezeka kati ya idara ya polisi Marekani na Wamarekani weusi wa Clinton amekutana na maafisa wanaoongoza idara ya polisi kutoka nchi nzima jana huko New York, wakati Trump alitembelea taasisi moja ya polisi kwenye eneo la jimbo la North Carolina. Trump alitoa hotuba yake huko Charlotte, North Carolina, kwa kuelezea kuungana na watu waliokumbwa na mafuriko ya kihistoria katika jimbo la Louisiana, lakini katika kubadilisha ajenda yake ya kisiasa alitoa kipaumbele cha juu kwa sheria na utaratibu. Mwenyekiti wa kampeni ya mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump Paul Manafort amejiuzulu, kampeni imesema kwenye taarifa iliyoitoa leo Ijumaa. Jukumu la Manafort lilipunguzwa wiki hii, wakati Trump alipomwajiri mtendaji mkuu mpya wa kampeni na meneja mpya wa kampeni ili kujaribu kumsaidia mgombea kupandisha kura za maoni ambazo zimeshuka na kusababisha hofu kwa viongozi wa chama cha Republican. Manafort pia amekuwa gumzo kwenye mazungumzo ya masuala ya vyombo vya habari juu ya kazi zake kwa rais wa zamani wa Ukraine, Viktor Yanukovych, aliyekuwa akiungwa mkono na Russia, ambapo shutuma zilihusisha kupokea kwa siri malipo ya mamilioni ya dola. Kwa mara ya kwanza tangu mlipuko wa kipindupindu ulipotokea nchini Haiti mwaka elfu mbili na kumi, Umoja wa Mataifa umekiri kwamba wanajeshi wake wa kulinda amani walikuwa na jukumu muhimu sana katika kusambaza ugonjwa huo ambao umeua takriban watu elfu kumi katika kisiwa cha caribian na kuwaambukiza maelfu wengine msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa ban kimon alisema kwamba umoja wa mataifa unahitaji kufanya mengi zaidi kuzungumzia mlipuko wa kipindupindu nchini haiti na umeahidi kuweka kanuni mpya za hatua za umoja wa mataifa kujibu matatizo hayo Huenda katika muda wa ndani ya miezi miwili au chini ya hapo. Wahaiti wamejaribu kuishitaki Umoja wa Mataifa kwa kuhusika kwake katika kusababisha mlipuko huo, lakini Umoja wa Mataifa umedai una kinga ya kidiplomasia. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi amekutana na rais wa China Xi Jinping leo Ijumaa kujadili hali ya baadaye ya uhusiano kati ya nchi hizi mbili. Shi amesema kwamba ana matumaini kwamba ziara yake ya siku tano itaimarisha uhusiano kati ya nchi hizi mbili ambao umeathirika wakati Mayanma ambayo pia ilijulikana kama Bama ikisukuma mageuzi zaidi ya demokrasia na kukwamisha miradi iliyofadhiliwa na China nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Mwogeleaji raia wa Marekani Ryan Lot ameomba radhi kwa tabia yake kufuatia kadhia ya wizi iliyotokea mjini Rio kwenye michezo ya Olympic. Ametoa taarifa kwenye mtandao wa Twitter leo Ijumaa. Aliendelea kuelezea majibu yake ya karibuni akisema alitaka kusubiri hadi wachezaji wenzake wawasili salama nyumbani Marekani kabla hajasema lolote hadharani. Lot ambaye hata hivyo hakuelezea kwa kina kwenye akaunti yake kile kilichotokea usiku huo, bali akisisitiza kwamba bunduki alinyoshewa bunduki kichwani kwake. Baada ya kushinda medali za dhahabu katika mita mia moja na mia mbili, mwanariadha raia wa Jamaika Usain Bolt leo Ijumaa atajaribu kupata medali nyingine katika mbio za mita 400 kupokezana vijiti na timu yake Jamaika. Bolt alipata medali ya pili ya dhahabu baada ya kushinda mbio za mita mia mbili jana katika kile anachosema utakuwa mchezo wake wa mwisho wa majira ya joto kali kukimbia umbali huo, akikimbia kwa dakika kumi na tisa na sekunde saba nane huko Rio alimaliza, huku akifuatiwa kwa karibu na raia wa Canada Andre de Gres. Baada ya mbio hizo, Bolt alisema alifurahia medali yake ya dhahabu, lakini alitamani angemaliza mbio hizo kwa muda mfupi zaidi. Bolt hivi sasa ameshinda medali tatu mfululizo za dhahabu katika michezo ya Olimpik kwenye mita mia mbili mara mbili na mita 100. Wiki moja baada ya mabomu yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu thelathini na wengine kujeruhiwa huko kusini mwa Thailand kwenye maeneo ya watalii, sekta ya utalii ambayo ilikumbwa na wasiwasi ina matumaini ya kurejea tena katika hali nzuri, lakini wachambuzi wanasema mashambulizi yeyote mengine huenda yakaleta madhara makubwa kwenye sekta hiyo ambayo ni kiini cha uchumi wa Thailand. Wachumi kwenye chuo kikuu cha baraza la biashara la Thailand wanasema mashambulizi kwenye majimbo kadhaa kusini mwa Thailand yanategemea utalii, huenda wakaona kushuka kwa idadi ya watalii 365,000 na kupoteza mapato ya dola milioni mia moja na sabini. Mashambulizi hayo yalipiga maeneo maarufu ya ufukweni, ikiwemo Hua Hin, mahala ambapo familia ya kifalme ya Thailand ina makazi yake huko. Lisa Onghang, rais wa chama cha utalii cha Huahin Chaam, amesema baada ya mshtuko wa awali kutokana na mabomu hali ya mazingira ya kawaida imerudi. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo tunazungumzia sheria za vyombo vya habari hasa magazeti na uhuru wa kupokea na kutoa maoni ambao unaendana sanjari na ufanyaji kazi wa vyombo vya habari nchini Tanzania. Kuzungumza hili, tutakuwa naye Alex Mgongolwa ambaye ni mwanasheria na mtaalamu wa katiba na Neville Mena ambaye ni katibu wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania. Sheria za vyombo vya habari Tanzania zinapata uangalizi kutoka katika katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 katika ibara yake ya 18 ambayo inatoa uhuru wa kupokea na kusambaza taarifa lakini bila kuvunja sheria za nchi. Lakini kwa muda mrefu wadau wa habari wamekuwa wakilalamikia sheria ya magazeti ya mwaka 1976 kwamba imepitwa na wakati hasa kwa sababu inampa nguvu kubwa waziri mwenye dhamana ya habari kuzuia uchapishaji wa gazeti kulifungia ama kupiga marufuku chapisho lolote ambalo yeye anaona limekiuka maslahi ya taifa. Toka sheria hiyo itumike, magazeti mengi yameshafungiwa, kupewa onyo ama kupata marufuku ya kudumu. Tukio la hivi karibuni ni lile la waziri wa habari na utamaduni, sanaa na michezo wa Tanzania na penauye kulifungia gazeti la Mseto. Sasa nikikaribisha Bwana Alex Mgongolwa na Bwana Neville Menna katika mjadala wetu wa leo na tukianza na bwana Alex Mgongolwa Mgungo. Je, sheria ya magazeti ya mwaka 1976 ni kwamba inakiuka katiba ya Tanzania? Uh, asante. Sheria ya magazeti ya mwaka sabini na sita kimsingi, kama unavyoweza kujua ni kwamba, kwanza ilitungwa wakati ule ile sehemu ya haki za binadamu kwenye katiba ya Tanzania iliingizwa Bill of Rights, mwaka themanini na nne. Sasa kwa kiasi kikubwa sheria hiyo inahitaji kufanyiwa mabadiliko makubwa, kwa sababu haiendani sambamba sana na haki zile ambazo zimetamkwa kwenye Bill of Rights. Ukiangalia kwa mfano, ukubwa wa vyombo vya habari kwa mujibu wa ile o, sehemu ya katiba inayotoa haki yani Bill of Rights inaeleza bayana kwamba raia wana wajibu wa kupokea taarifa na wanawajibu pia kusambaza taarifa, lakini vyombo vya habari vilivyopewa mamlaka ya kusambaza habari hizo, kwa mfano magazeti, redio, zinatakiwa kusambaza zile taarifa eh. Kwa hiyo katika mchakato huo wa usambazaji wa taarifa, ukiatiria mbali pia kile kipengele ambacho ndani ya katiba kwamba itafanya hivyo kwa mujibu wa sheria za nchi. Naam, tunakusikia bwana Mgongolwa. Basi uh, tunashukuru sana kwa kuweka utangulizi huo kwamba, uh, sheria hii ya uh, magazeti ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na sita inahitaji mabadiliko kutokana na, na kwamba kuna baadhi ya vipengele vinakiuka eh, sheria mama ama lile tamko ambalo lilizaa ibara ya kumi na nane ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Umoja wa Mataifa na kadhalika. Sasa tukije kwako Bwana Neville Mena, sasa hebu tuambie, nyinyi wanahabari na wadau wengine wa habari mmekuwa na kilio cha muda mrefu sana katika namna ya uendeshaji wa magazeti, uchapishwaji wa magazeti, labda utuambie ni nini hasa ambacho mnakihitaji kuona kinabadilika katika sheria hii ya magazeti? Kwanza kabisa niseme kwamba jambo ambalo tunakubaliana nalo na kila mmoja anaweza kusema anakubaliana nalo ni kwamba magazeti ama vyombo vya habari hukosea. Eh, sasa ni kwamba, tatizo ni kwamba vyombo vya habari vinapokosea hususan magazeti katika nchi yetu ya Tanzania, makosa yake yanashughulikiwa kwa taratibu zipi? Ah, hapa utaona kwamba sheria ya magazeti ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na sita Inampa mamlaka makubwa waziri mwenye dhamana kufungia gazeti lolote wakati wowote, pale atapoona kwa maoni yake kwamba limekiuka misingi ile ya uandishi wa habari. Kwa hiyo sheria inampa waziri mwenye dhamana ambaye kwa niaba ya serikali, haki ya kushtaki, haki ya kuendesha kesi, haki ya kuhukumu na haki ya, ya ya ya ya kufunga kuwa magereza kwa wakati mmoja. Sasa hapo ile natural justice, yaani haki ya yule anayetuhumiwa kwamba amekosea haipo. Kwa sisi tunachokidai ni kwamba tuwe na sheria ambayo itasimamia ikatoa haki upande wa pili kusikilizwa, hata kama wamefanya makosa na eh, baadaye chombo huru kikatoa Eh, kikatoa hukumu kwa chombo cha habari husika, hata kama ni kufungiwa, hata kama ni kufutwa, vyovyote vitakavyokuwa. Lakini ule utaratibu mzima wa serikali kuwa mlalamikaji, kuwa mwendesha mashtaka, kuwa shahidi, na hatimaye kutoa hukumu na hatimaye kufunga, huo utaratibu uondoke. Kwa hiyo huo utaratibu wa sheria tunaoidai mpya itujengee mazingira ya namna hiyo. Neville, ninafahamu kwamba katika wiki chache zijazo nyinyi wahariri na wadau wa vyombo vya habari mnatakiwa kufika mjini Dodoma Tanzania, ili kuweza kwenda kuzungumza maswala kadhaa kuhusiana na sheria hii ya vyombo vya habari. Je, hili ni swala mojawapo ambalo mnalijua mpaka sasa mtaenda kulizungumzia au ni nini hasa mtakachoenda kuzungumzia kwa kina katika sheria hii ya vyombo vya habari? Naam, mchakato wa, wa, wa sheria za kusimamia sekta ya habari au sheria za uendeshaji wa vyombo vya habari katika nchi yetu umegawanyika katika sehemu mbili. Kwanza kuna sheria ya haki ya kupata taarifa, Right to Information, wao wanaita RTI, alafu kuna ile sheria ya uendeshaji wa vyombo vya habari, Media Services Bill, au tunaita MSB. Sasa siku chache zilizopita ni kwamba serikali kupitia Waziri wa Katiba na Sheria Dokta Harison Mwakembe waliwasilisha bungeni, yani walisoma kwa mara ya kwanza mswada wa haki ya kupata taarifa. Mswada huu unasimamiwa na wizara ya katiba na sheria. Sasa mswada ule, baada ya kuwasilishwa bungeni, ni kwamba unapelekwa kwenye kamati ya maendeleo ya jamii ya Bunge, na hapo wadau ambao ni wanahabari pamoja na taasisi zingine hasa za kiraia wanapata fursa ya kutoa maoni yao kuhusiana na vipengele vya sheria ile, kabla ya kuhitimisha mchakato ambao utakuwa ni katika kikao kijacho cha Bunge. Kwa hiyo kamati ya maendeleo ya jamii ya Bunge imewaita wadau mjini Dodoma eh, kuanzia eh, tarehe eh, ishirini na mbili. Kwa hiyo tumepangiwa zamu na Jukwaa la Wahariri kama miongoni mwa taasisi za kihabari imeitwa, itafika bila ya kamati tarehe ishirini na sita kwa ajili ya kutoa maoni yake. Kimsingi ni kwamba e, wadau wa habari kwa nyakati tofauti na wahariri wameshapata nafasi ya kusoma mswada ule, wamefanya uchambuzi, wameona ni maeneo gani ambayo wanadhani kwamba yanahitaji kuboreshwa na kubadilishwa na katika, eh, katika katika tasnia ya habari kwa maana tuna umoja wetu unaitwa Kori. Hii ni, ta, ni, ni, ni choma ambacho kinatuunganisha taasisi zote za kihabari. Tumepata maoni ya pamoja, na tukienda Dodoma, basi maoni hayo ndio tutayapeleka kwenye kamati, lakini baadaye bunge likianza mswada ule utapita katika hatua zake zote za mwisho, kwa maana ya kusoma kwa mara ya pili, kujadiliwa bungeni na baadaye kupitishwa kuwa sheria. Sasa baada ya mswada ule kupita tunatarajia mswada mwingine wa media services bill tunaita MSD au mswada wa huduma za vyombo vya habari, huu unatoka, uh, wizara ya habari wizara ya habari tamadu wanleta wizara baada ya utamaduni, sanaa na michezo, nao huu uh, utapata nafasi yake, lakini huu uh, bado haujawasilishwa uh, bungeni. Tunatarajia pengine baada ya uh, mswada wa uh, RTI kupita basi na huu utawasilishwa uh, bungeni. Kwa hiyo hicho ndicho inachoenda uh, kufanyika uh, mjini Dodoma. Asante sana bwana Neville Mena. Kabla hatujakwenda kwa bwana Alex Mgongolwa, kuna msikilizaji uh, Muhammad Idi. Karibu sana, kama una maoni ya maswali. Asante uh, sana kutoka Sauti ya Amerika. Kwa eh, kipindi kirefu suala la uhuru wa vyombo vya habari lilikuwa likipigiwa mbiu au makelele na wadau tofauti tofauti wa habari, ila suala ambalo naliona bado tuna matatizo katika labda sera zetu na sheria zetu ambazo sasa zinahitaji weledi wa hali ya juu kabisa ili kuhakikisha kwamba tunapata uhuru wa habari kuendana na wenzetu nchi mba mbalimbali ambazo sasa hivi wamepiga hatua zaidi katika swala la habari. Asante uh, sana bwana Muhamed Idi kwa mchango wako huo, na tunakushukuru kuweza kupiga simu hapa Sauti ya Amerika. Sasa nikirejea kwa bwana Alex Mgongolwa, hapo awali Bwana Neville Mena aliweza kugusia yale ambayo wao kama wadau na wataalamu wa habari wanaona kabisa kuna mapungufu ndani ya sheria ya magazeti ya mwaka 1976 mojawapo ikiwa ni mamlaka aliyokuwa nayo waziri wa habari e, na kuweza yeye kuwa ndiye e, chombo kama mahakama vilevile cha kuamua na kufanya maamuzi na kuweza kutoa hukumu kwa gazeti ambalo yeye pengine ataliona lina kiuka ama halindani ama liandiki kitu ambacho kina maslahi ya taifa. Sasa ukiangalia haya yote kiujumla, na ibara ya kumi na nane ambayo inaruhusu kupokea maoni na kutoa maoni, inaeleza bayana kwamba katika uhuru huo lazima mtu ahakikishe kwamba havunji sheria za nchi. Sasa je, yeah, vipengele ambavyo bwana Mmena amevizungumza vinakinzana ama vinapinga katiba, Mena? Uh, kwa kweli zinapingana kabisa na katiba kwa mujibu wa katiba yenyewe, kwa sababu kumbuka kwamba kama Mena alivyosema kwamba mamlaka anayopewa waziri ni makubwa mno, ambapo ye mwenyewe anakuwa ndio anayetoa chukuma, ye mwenyewe ndio anayepokea ushahidi, anatoa ushahidi na ye mwenyewe ndo anayetoa adhabu. Sasa kwa mujibu wa katiba ukiangalia kipengele uh, sikumi na tatu a ibara kumi na tatu ya katiba inatoa kanuni muhimu sana katika kujadili na kuhitimisha na haki ya mtu lazima mchakato ule huru na haki na huu ni mchakato ambao una misingi ya hakiseaha. Uh, sasa misingi ya haki katika vitu ambavyo vinakataza moja kwa moja ni pale ambapo mtu anaweza kuwa ye mwenyewe ni jaji katika kesi yake ye mwenyewe akawa ndo mwendesha mashtaka na ye mwenyewe akawa ni mwamuzi. Kanuni za haki zinasema katika kanuni za asili kwamba hakuna mtu anayepaswa kuwa jaji katika kesi yake mwenyewe, na pia ni lazima kuwe kuna haki ya msingi ya kusikilizwa huyo mtu anayetuhumiwa. Sasa katika mazingira hayo, utakuta mara nyingi sana kwamba pale ambapo waziri atajiridhisha yeye mwenyewe kwamba uh, jambo hilo linakiuka au jambo hilo limeikaraisha kidogo serikali, ana uwezo wa kuchukua hizo hatua, lakini kwa mujibu wa kanuni hiyo ya kikatiba ni kwamba kupewa mamlaka ya hiari au ukipa mamlaka ya hiari katika kufanya uamuzi unatakiwa pia utumie kanuni zile za msingi za utoaji wa haki. Sasa kwa ujumla wake, ile sheria ya magazeti mwaka sabini na tisa, kama nilivyoelezwa mwanzoni, kwanza haikuzingatia misingi ya katiba, ambayo katiba inaangalia vipengele vya haki za binadamu inayotokana na tamko la haki za binadamu za dunia, na ukiangalia kiundani utakuta hata utekelezaji wake unakinzana kabisa na vile vipengele au zile ibara za katiba zinazotoa haki ya kupokea na kutoa habari. Lakini kikubwa zaidi ni kwamba utakuta kwamba vyombo vya habari vinaingizwa katika michakato tofauti ya kuangalia hatima yake, kushitaki, kushitaki chabali, a, a, hakamani. Kwa mfano mtu binafsi ana uwezo pia ukishtaki chombo cha habari mahakamani kwa kutumia ile sheria hiyo io ya magazeti ya mwaka sabini na sita kuhusiana na masuala ya kashfa. Lakini serikali wakati huo ina uwezo wa kuvifungia. Kwa hiyo mchakato huo ungeweza pia kujumuisha haki hiyo katika maana ya kuvishtaki vyombo vya habari mahakamani, ambavyo uh, waziri au uh, serikali ina uwezo wa kuingia mahakamani kama mlalamikaji na sio mlalamikaji, mwamuzi na mtoa ushahidi. Hiyo, hiyo inatinzana kabisa na kanuni za usikilizaji wa haki ya binadamu. Naam, asante sana bwana Alex Mgongolo. Na ndo maana ni mara chache sana, eh, kuona kwamba kuna kesi ambayo imewasilishwa mahakamani na serikali kuweza kulishitaki gazeti ama maandiko yoyote ambayo yamechapishwa katika chapisho. Tuna msikilizaji amiani Patrick kutoka Turbo Kenya, karibu sana katika mjadala wetu wa Ijumaa. Asante sana kunipatia hii nafasi. Nafikiri pale Tanzania ikiwa tu katiba itabadilishwa kwa vyombo vya habari itawafaa sana wanahabari. Kwa mfano sasa hapa Kenya, ni ile katiba mpya ilifanya ukawa na uhuru, uhuru wa kuandika ama uhuru wa habari, lakini kuna kiwango fulani, kuna kiwango lazima kudhibitiwa. Hiyo ni kusema waandishi wa habari labda lazima wadhibitiwe, ndio labda wasitoe matusi ama vitu kama hivyo. Kwa hivyo maoni yangu pia kule Tanzania ingekuwa vizuri ikiwa labda katiba inaweza badilishwa kidogo, alafu waangalie ama waangazie zaidi upande wa uandishi wa habari, kwa sababu wakati mwingine sio waandishi wote ni wabaya. Sio wote ni wabaya, kuna wale wachache ambao wawezi kudhibitisha habari zao, alafu hivyo naleta utata labda serikali ama kwa mtu mwingine. Kwa hivyo ombi langu ombi langu ni Watanzania labda kwa katibu wabadilishe, alafu wafanye wapatie uhuru vyombo vya habari kule. Asante sana, asante sana bwana uh, Amiani Patrick kutoka Tarbo nchini Kenya na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili.com, na vilevile vile tunasikika katika redio shirika. Basi tukiendelea na kipindi hiki uh, Neville uh, tumezungumzia kwamba sheria hii iliyopo katika uh, vyombo vya habari ina mapungufu inahitajika kurekebishwa, lakini wewe kama mwanahabari, mnadhani kipi ambacho bado kinastahiki kuwepo katika sheria hiyo ili kuweza kufanya utendaji kazi wa wanahabari, kusambaza habari kwa jamii, kuwafikia kiurahisi, na nyinyi kufanya kazi kwa, kwa, kwa urahisi na ma, mazingira yaliyo salama kwenu? Kwanza lazima eh, kitu ambacho tunakipigania kwamba lazima utaratibu mzima wa kuweka viwango vya kitaaluma kwa maana nani mwandishi wa habari ni jambo la msingi, kwa sababu kwa mfano tunapofanya hivi sasa kazi Tanzania, wakati mwingine tumejikuta katika matatizo kutokana na kutokujua mwandishi wa habari ni nani na mwandishi wa habari ni nani? Kwa maana hiyo, tumejikuta wakati mwingine vyombo vya habari vikiingia kwenye matatizo ambayo yangeweza kuepukwa kama kungekuwa kuna utaratibu unaotambua kwamba nani anapaswa kufanya kazi ya habari na nani awe na awe na na na, na, na i vipi kitaaluma na na na vitu kama hayo vigezo vipi kitaaluma na mambo kama hayo. Lakini pili, tunahitaji uh, chombo huru cha usimamizi wa wa, wa, wa sekta ya habari. Kwa maana hii ka, hata kama tunaweka utaratibu wa waandishi wa habari wakifanya eh, makosa u, u, u, u, lazima sheria iangalie mazingira ya wanahabari ya kikazi, kwa maana kwamba Eh, kazi ya waandishi wa habari ni kazi ya makosa. Waandishi wa habari wanaofanya kosa leo linajulikana kesho kwa sababu linasomwa na umma. Eh, alafu tofauti na kada zingine ambazo mwasibu anaweza kafanya kosa likajulikana baada ya miaka miwili baada ya mkaguzi wa mahesabu kufanya kazi ama mjenzi anaweza akajenga jengo bovu likaja kukabadilika baada ya miaka mitatu baada ya jengo hilo kuanguka. Kazi ya waandishi wa habari unafanya kosa hapo hapo, kama ni redio, mtu anakusikia umefanya kosa na hatua zake ni za haraka. Kwa hiyo lazima tuwe na chombo cha kitaaluma kinachotambua tam, mazingira ya waandishi wa habari wanavyofanya kazi kinachotambua michakato ya waandishi wa habari na taratibu zake kinacho tam tambua utaratibu wa chumba cha habari kinachofanya kazi, na hicho kitatoa haki kwa waandishi wa habari pale wanapokosea na kutoa adhabu za haki, kwa maana ya pale watakoba wamekosea, ba ba ba badala ya kuchukua makosa yao na kuyafanya jirai na kutoa pengine adhabu kubwa ambazo zinaweza kusababisha waandishi wa habari wakashindwa kufanya kazi kwa uhuru na kwa kkoia kuambarisha umma. Kwa hiyo tunahitaji sheria ya na namna hiyo, lakini tunahitaji sheria ambayo inanyang'anya mamlaka makubwa kama, kama nilivyosema kwa serikali kuamua kufanya chochote inachofanya kwa jinsi ninavyofikiria. Kwa sababu wakati mwingine waziri anaweza kawa na fikira tu atake habari za aina fulani na sheria haifafanui pengine pale inaposema habari ya ma, maslahi kwa umma. Nani wanasema national interest ni nini? Anasema maslahi ya taifa. Asipozingatiwa, waziri akiona kama ma, ma, maslahi ya taifa amekiukwa, anaweza akachukua hatua, akalifungia gazeti kwa wakati wowote wa na wakati mwingine, waziri anapokuja kuongea na vyombo vya habari anasema, nasema tumelionya, tumelionya gazeti hili mara nyingi tumewaonya mara nyingi. Sasa haya maonyo yanafanyika wapi? Yanafanyika gizani. Nani anafahamu mliwaonya vipi? Lakini pale kunapooza utaratibu wa uwazi wa mtu anapokosewa, na si serikali tu, hata mtu binafsi anapokosewa apeleke malalamiko yake wapi? Na je, utaratibu wa malalamiko yake anashughulikiwa vipi? Ni kitu ambacho tunakidai sana, na hii si kwa faida tu vyombo vya habari lakini pia kwa wananchi wengine wa kawaida. Wengine wameonewa hawajui waende wapi, wengine wamefanyiwa vibaya hawajui waende wapi. Kwa hiyo tunahitaji sheria ambayo itakuwa kama msingi, na namna hiyo, kama ambavyo serikali inaishi taratibu nyingine, akitokea mwizi, hata kama wamebaini, serikali imebaini kuna wizi sehemu fulani, serikali inawapeleka wezi hao, watuhumiwa hao, wa mahakamani, inawashtaki huko, haitoi hukumu moja kwa moja, lakini inapofika habari ya vyombo vya habari, serikali inaonekana inapenda kujua zaidi kuliko hata wanahabari wenyewe, inaonekana ni mhariri kuliko hata wahariri walioko vyumba vya habari. Halioni umuhimu wa kutumia mkono wa kisheria kushughulikia mapinzano yanayotokea vyumba vya habari, bali inataka ifanye yenyewe. Hili zinadhani kwamba sio sawasawa. Asante sana Nevil Mena basi endelea kuwa hapo pamoja na Alex Mgongolwa na msikilizaji wetu, shukran kwa kuweza kupiga simu hapa. Tunakamilisha matangazo yetu kwa sehemu hii ya kwanza, ambapo tulikuwa tukisikika kupitia redio, lakini mara baada ya muda mfupi ujao, tutarejea tena kwa wasikilizaji wetu wanaotusikiliza kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Tukutane huko. Na msikilizaji karibu katika sehemu ya pili ya mjadala wetu wa Ijumaa, yani live Talk, ambapo leo tunazungumzia e, sheria za vyombo vya habari, hasa magazeti na uhuru wa kupokea na kutoa maoni, ambao unaendana sanjari kabisa na ufanyaji kazi wa vyombo vya habari nchini Tanzania. Kuzungumza hili tunaye mwanasheria na mtaalamu wa masuala ya katiba Alex Mgongolwa na katibu wa eh, jukwaa la wahariri nchini Tanzania, bwana Nevil Mena. Basi kabla ya kukamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio, bwana Nevil Mena, kati ya hoja zake ambazo amekuwa akizizungumza ni suala zima la neno maslahi ya taifa hata mimi mwenyewe baada ya kupitia sheria sheria nyingi za vyombo vya habari mm -hmm. za Tanzania, hili neno limejitokeza mara nyingi sana. Na tunaye hapa mtaalam Alex Mgongolwa mm -hmm. ni mwanasheria anafanya uchambuzi wa maswala haya, pengine ameshakutana nalo hili, hili neno mara kadhaa mahakamani Bwana <laughs> Alex Mgongolwa, katika neno hili maslahi ya taifa ambalo limetoka kwenye sheria nyingi sana katika eh, sheria za habari hapo Tanzania, maana yake hasa ni nini, ama tafsiri yake ni nini? Uh, neno maslahi ya uh, taifa kwa kweli halijapewa tafsiri ya moja kwa moja na sheria yenyewe, lakini maslahi ya uh, taifa kwa kweli yanaangaliwa katika muktadha wa kila jambo. Kwa mfano sheria yenyewe ilivyodhambira, imetoa dhamira njema kwa kwa kwa waziri kuangalia nini ambacho anaweza akakiangalia kwa kuangalia sheria mbalimbali kwamba maslahi ya taifa ni lakini hakuna tafsiri ya moja hiyo ni moja katika mapungufu ambayo amekuwa akijitokeza kwa sababu maslahi ya taifa, kwa, kwa sababu hayajapewa tafsiri ya moja kwa moja ni namna ambavyo waziri mwenyewe hekima ya yake na busara yake itakavyokuwa inamtuma kwa uelewa wake, kwa kufaa, kwa kujua sheria mbalimbali, kwa uelewa wake wa sheria na sera mbalimbali za nchi, kwamba nchi maslahi yake ni nini. Lakini jambo hili linawekwa katika katika muktadha ambao kidogo unaweza ukawa la na hitirafu kwa sababu hii inategemea Yani, imewekwa mamlaka makubwa kwa mtu mwenyewe binafsi kuangalia kwa mujibu wa wa hayo niliyoyaeleza, kwamba maslahi ya taifa. Mahakama zetu za juu katika nyakati tofauti tofauti zimeweza kujaribu kuangalia na kutafsiri aa maslahi ya taifa, lakini maslahi ya taifa kama nilivyosema, huwa yanaangaliwa kwa, ya kwa mujibu wa muktadha wa, wa kila shauri kwa kwa namna ambavyo linaangaliwa katika mazingira ya lile jambo, lakini hakuna tafsiri ya moja kwa moja inayofahamika. Yeah, sure, yeah. That, cops... yeah. Naam, uh, bwana Mgongolo, umesema inategemea muktadha wa yule ambaye anaangalia hili neno eh, kwamba maslahi ya taifa ni nini. Sasa kwa mfano gazeti uh, ambalo limefungiwa, limefungiwa hivi karibuni na waziri uh, Nape Nnauye ambalo yeye aliita kwamba limeandika habari ya uchochezi ambayo ilikuwa na kichwa cha habari kilichosema waziri amchafua Magufuli yaani rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli sasa hapa je hili neno uchochezi ni sehemu ya maslahi ya taifa na je hayo maslahi ya taifa yanakuwa yanapimwa vipi kwa sababu nakumbuka hata kwenye miaka ya nyuma kuna gazeti liliwahi kuandika kwamba E, walichapisha habari ambayo ilikuwa inaleta e, tafrani ama kuleta mgogoro baina ya ya kiongozi wa nchi na mmoja kati ya wanafamilia na likafungiwa ili gazeti. Mimi labda hapo nizungumze kwamba unapozungumzia kwa mfano uchochezi, hii inaiangalia katika muktadha huo wa maslahi ya taifa. Ukizungumzia uchochezi, ipo sheria ya jinai ambayo inaharamisha, inajinaisha huo uchochezi lakini mtu awe mchochezi kweli, ni lazima mahakama ambayo ina mamlaka ya kuangalia mashauri hayo, huyo mtu ameshitakiwa na mamlaka bada, mahakama, baada ya kupokea ushahidi, imeamua kwamba huo ni uchochezi. Kwa kuwa nchi iliona kwamba ni maslahi ya taifa kutokuwa na uchochezi, kuna sheria sasa inayohusiana na hiyo, suala la waziri kuweza kusema kwamba huu ni uchochezi na ukachukuliwa kwamba uwe ni uchochezi. Kwa mfano wizi, wizi ni kosa la jinai kwa hiyo ili mtu aweze kuwa amtamkwe, um, um, kwamba kwa ana hadhi ya wizi, mamake ni kwamba mapelekwa mbele ya mahakama na mahakama imeamua, na sheria zipo mbalimbali. Kwa hiyo mbali, unapozungumzia masuala ya taifa, unazungumzia ukiukwaji wa sheria mbalimbali. Ukizungumzia ukiukwaji wa sheria mbalimbali, sheria hizo kama zimeharamishwa, basi ni vizuri Uh, shauri hilo ikapelekwa kwenye mahakama iliyopewa mamlaka ya kikatiba ya kuamua uhusiana na kosa mbalimbali. Kwa hiyo ukiliangalia katika hali hiyo, katika msingi huo wa kisheria, utaona kwamba kila mtu anaweza akaona kwamba hapa haki inatendeka na itaonekana kweli kutendeka. Kili, ukiliacha, mamlaka, nikosa, kisheria, lakini ukiliacha hilo jambo ambalo ni kosa limetamkwa kisheria, lakini ukatoa mamlaka kwa mtu mmoja huweza kulisemea kwamba hili ni kosa bila kufikisha kwenye hivyo vyombo, hapo ndipo ambapo unakuwa na walakini katika maana tafsiri na uelewa wa sheria a utumikaji wa misingi ya haki kuamua haki ya na mtu. Naam. Basi kabla ya kusonga mbele, uh, Alex tutarudi kwako hivi punde. Kwenye laini ya simu tuna msikilizaji Isaac Petro kutoka Zanzibar. Karibu utoe hmm maoni yako katika mada yetu ya leo tunayozungumzia uhuru wa vyombo vya habari nchini Tanzania. Asante kwa, majina yangu inaitwa Isaac Petro, ni mwenyeji wa Singida, Tanzania, lakini kwa sasa niko safarini kidogo huku visiwani Zanzibar. Eh, moja kwa moja ningependa kuchangia kuhusu uhuru wa vyombo vya habari nchini Tanzania. kwa so, kweli kumekuwa na ufinyu, sijui ama niseme ni uelewa wa, wa viongozi wetu ama tu ndio kutumia nguvu ya madaraka, kwa sababu vitendo e, vingi ambavyo sasa waandishi wa habari wamekuwa wakifanyiwa ama pengine e, ni taarifa ambazo zimekuwa zikifichwa, kutokana na sasa waandishi wa habari hawana nguvu ya ku, ya kushika majukumu yao kufuatilia habari mbalimbali katika mbali, maeneo mbalimbali kutokana na kile ambacho e, mwandishi wa habari akijiamlia yeye mwenyewe kufuatilia habari bila kupata idhini ya viongozi wa serikali ama viongozi mbalimbali wa mashirika, basi anaweza kuingia mashakani na kushitakiwa kabisa ama kufungwa na, na kuwekewa kizuizi ki, kwa sababu tu hajapata bidhaa kutoka katika serikali ama kutoka katika eh, mashirika eh, yenye nguvu. Eh, sasa hiyo tatizo limekuwa kubwa sana, kwa sababu kuna matukio mengi yanafanyika, halafu baadaye ndo ndipo serikali sasa iamue kuruhusu waandishi wa, wa habari wafuatilie, lakini eh, waandishi wa habari wenyewe hawana uhuru kabisa wa, wa kufanya majukumu yao kikamilifu, eh, kutokana na kwamba eh, swala hili halijapewa kipaumbele na limebinywa kabisa. Eh, kwa hiyo tunaomba serikali ya, ya Tanzania suala hili iweze kuli tulikamilisha e, katika makubaliano maalum, kwa sababu tena uhuru wa kupata habari ni muhimu sana kwa taifa la leo, e, ikiwa ni watu kuendelea kupewa nafasi ya kuchunguza mambo ambayo sasa yamesitiri uonevu na unyanyasaji mtaani, huko vijijini, mikoani mbalimbali, kuna vitendo viovu ambavyo vinafanyika, lakini sasa e, waandishi wa habari wanakuwa hawana uwezo wa kutapakaa kote, kila kona e, ili kufichua maovu ambayo yanafanyika katika jamii, kwa sababu tu hawana uhuru. Vyombo uh, vya habari vimekuwa tu vimemilikiwa na wamiliki tu eh, na wamiliki hao nao pia wanategemea kauli kutoka kwa serikali ama kutoka kwa viongozi ambao wana nguvu eh, na mamlaka eh, ya kuzururisha vyombo hivi viweze kufanya kazi ipasavyo so, ipasavyo. Kwa hiyo mimi naona sasa Tunashukuru kwa mchango wako Isaac Petro, ukiwa huko safarini Zanzibar. Basi msikilizaji, endelea kusikiliza matangazo haya ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, nikirejea tena kwako kwa, uh, wakili Alex. Kama ulivyomsikia msikilizaji akitoa ya maoni yake, anasema ya uh, kuna ufinyu wa upatikanaji vyombo vya habari, lakini tunafahamu ibara ya kumi na nane ya katiba inatoa uhuru wa kupokea na kusambaza habari. Na je, kuna mipaka ya kusema kwamba hii siyo habari na hii ni habari? Kwa mfano ukia, um, hivi dakika chache tu zilizopita mwenzangu hapa Edi Ligongo amekutolea mfano wa gazeti lililofungiwa ambao liliandika uh, kichwa cha habari waziri amchafua um, Magufuli M -mi, mipaka ya kuweza kujua kwamba hii ni habari ya uchochezi na hii sio iko wapi? Kuna kipengele ambacho uh, kimeeleza hivyo sheria ya, ya uchochezi ambayo sheria inayozungumzia masuala ya, inayo, ya uchochezi inaharamisha vitendo vyote aina hey, vya kimatamshi au vitendo vya kuashiria kitu ambacho kinaonyesha kwamba huo ni uchochezi. Kwa hiyo ipo misingi ya kisheria ambayo huwa inatazama hilo kuweza kujua kwamba huo ni uchochezi. Moja katika vigezo vikubwa vya kuonyesha kwamba uchochezi ni chuki inayoweza kujitokeza na hivyo kuleta uvunjifu wa amani, hivyo ni moja katika vigezo vinavyoangaliwa. Kwa hiyo ndio maana kosa hili kwa, la kwa, uchochezi, ukiangalia kwa mujibu wa takwimu ni ni ni mara chache sana au pengine kwa kwa, kwa uelewa wangu, sijapata kuliona kesi ambayo imethibitishwa kwamba mtu amefanya uchochezi, kwa sababu kinachotokea katika hilo ni lazima uthibitishe kwamba kwanza, jambo hilo sio la kweli, lakini pili kwamba jambo hilo lilifanyika kwa, m, kwa minajili au uh, lilifanyika kwa minajili ya kutaka kuleta vurugu uh, na upotevu wa amani. Sasa katika mazingira ya kawaida unakuta kwamba kile kinachozungumzwa kama ni uchochezi sio kile ambacho kinapelekea katika hali hiyo. Kwa mfano watu wakiambiwa kwamba kuna kuna hali ya taharuki iliyojitokeza na ikasababisha pengine uvunjifu wa amani, huo ni uchochezi au ni ujaribu wa kuwafanya watu wakakosa amani. Lakini katika maana ya kupima kivigezo kwamba huu ni uchochezi na huu sio uchochezi, ni lazima habari hiyo iwe kweli, lakini chuki anime katika vitu ambavyo vinaangaliwa na uvunjifu wa amani ni moja katika vitu ambavyo vinaangaliwa. Asante sana bwana Alex Mgongolwa. Kabla ya kurejea tena kwako, tuende kwa bwana Neville Mena. Neville Mena, hebu tueleze sasa, kwa kuangalia hizi sheria zote, kuanzia ya magazeti ya mwaka 1976, katiba yenyewe ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania au hata ile ya TCRA ya mwaka 2003, je, mwanahabari wa Tanzania anafanya kazi yake katika uhuru? Nakwambia, hili ni fumbo la la imani, naweza nikasema kwa sababu uhuru unaozungumzwa, mwanahabari wa Tanzania anapoamka asubuhi hawezi kuwa na hakika kwamba kile atachokiandikwa kitatafsiriwa namna gani. Na hili la tafsiri, niilo nilosema kwamba mamlaka za kisheria zinatoa nafasi kwa mtu mmoja, mtu mmoja, kwa maana ya mamlaka aliyopewa au aliyonayo serikalini, kuamua kwamba wewe ulichokiandika kwa mtizamo wake ni ni ni ni, ni uchochezi ama sio uchochezi ama ni vinginevyo ambavyo yeye atadhani kwamba amefikiria yeye. Na tunakubaliana kwamba katika misingi ya kibinadamu na katika uhuru, kila mtu ana uhuru wa mawazo, na unaweza ukalitazama jambo hili jambo moja ukalipa mtazamo mmoja, na mwingine akalipa mtazamo wa pili. Sasa unapokuwa umempa e, mtu mmoja mamlaka ya kutafsiri uhuru wa kihabari wa wanahabari unakuwa kitanzini, na hiki ndio tunachokiona kwamba mara nyingi, mara nyingi tumekuwa hatuna hakika kwamba je, nitakapoandika kitu fulani, nitakapotangaza jambo hili, ni nini itakuwa tafsiri ya wale wanao eh, wanao wanao, wanao nif... kwamba hizi ni sawasawa ama sio sawasawa. Matokeo yake ni nini? Kunakuwa kuna kitu kinaitwa self censorship. Watu wanaanza kuchuja habari kiwango cha kutisha, au wanaandika habari ambazo watahakikisha kwamba hawataulizwa wala hawatahojiwa, na hiyo ndio hatari. Wakati mwingine vitu vingine vinaachwa kwa sababu ya uoga, kwa sababu tu mtu ajui kwamba kesho ataulizwa nini. Kwa hiyo kuanzia kwenye vyombo vya habari, kuanzia kwa mwandishi wa habari mwenyewe kuja kwa wale gatekeepers, hawa ni wahariri was, wasanifu na wahariri katika vyombo vya habari, wanaanza kuchukua hadhari kubwa kabla ya kuandika taarifa yoyote. Matokeo yake, taarifa zenyewe zinakuwa ni zile zile, hazina athari yoyote kwa kijamii, haziwezi kuleta mabadiliko, haziwezi kuchochea mabadiliko, haziwezi kufichua ufisadi ama uhalifu katika nchi, hauwezi kufichua uovu, hawawezi kuandika chochote, kwa sababu wanajua, mwishoni mwa siku, hatujui kitakachofanyika kitakuwa ni nini. Kwa hiyo niseme, mazingira ya waandishi wa habari katika nchi yetu ndiyo wakati mwingine unaweza kukuta watu wanaandika, lakini ndio mmeandika, alafu huyo anayeamua awapende apende au awe na maslahi na hilo jambo, lakini asipokuwa na maslahi nalo anaweza akafanya vyovyote, likawa ni uchochezi, likawa ni ukiukaji wa uandishi wa, wa, wa habari, wa mwishoni mwa siku unakuta gazeti limefungiwa au limefutwa kabisa, kama ilivyotokea kwa gazeti la la, la, la, la, la, la gazeti la Mawio kutwa kabisa hilo ndio limeondoka. Lakini Neville, kwa kuwa tayari umeelezea hayo maswala ya mwandishi wa habari, hebu tueleze kwamba maadili ya uandishi wa habari yako vipi? maadili ya uandishi wa habari, ndio nimesema katika, nimeuliza swali kuhusiana na mnahitaji nini. Kwanza tukubaliane kwamba maadili na miko si kitu ambacho kinaandikwa. Maadili na miko ni ni, ni vitu ambavyo ni, ni utamaduni wa aina fulani ambao jumuia fulani au E, umoja wa watu fulani unaweza ukayasimamia. Sasa ndiyo maana mimi tumesema katika sheria tunahitaji chombo cha kitaaluma kinachoweza kuwahukumu watu kwa misingi hiyo ambayo inaangalia e, inaangalia hayo maadili na miiko kwa sababu watu ambao si wana taaluma maadili, huwezi kuyapata kwenye sheria, kwa maana ya mahakama hapana. Haya, tunatakiwa kuwa, kuna, tunaita kitu kama code of conduct. Miiko inasemaje? Tunakuwa na hiyo na, na miiko ama, ama, ama maadili yetu yanasemaje katika uandishi wa habari za aina fulani, na tumekuwa nazo kwa mfano mzuri ni Baraza la Habari Tanzania. Hiki ni chombo cha hiari ambacho pengine hakina meno kwa maana ya kuwa sanction, kwa maana ya kuadhibu waandishi wa habari, lakini kimefanya kazi kubwa sana. Wakati mwingine kimewaita waandishi wa habari baada ya watu kulalamika, kimesikiliza mashauri na kutoa hukumu, japokuwa hukumu hizo si hukumu za kimahakama. Kwa hiyo tukichukua mfano wa baraza la habari Tanzania tunaweza tukawa na mfano mzuri wa kusimamia maadili katika vyombo vya habari tukawa na baraza la lenyemineno ambalo linaweza kutoa adhabu kulingana na uzito wa kosa, hata kama kosa lenyewe ni la kitaaluma, kwa maana ya maadili. Lakini tukitoka nje ya mkondo wa maadili ndio tunakutana na sheria. Sasa huko tunakwenda mahakamani na kwenye vyombo vya uamuzi wa kisheria. Nam basi, msikilizaji, moja kwa moja tuelekee kuangalia e, ule ujumbe ambao wewe umetuandikia hapa katika mjadala wetu wa leo hii Jumaa. Nikianza naye Livingstone Ruhere anasema uhuru wa vyombo vya habari Tanzania naona waliomba idadi ni nzuri, na anasubiri kuona e, shughuli ama sheria zinabadilishwa ili kuweza kuhakikisha kabisa mazingira yanakuwa mazuri. Edward Kabamba kutoka Morogoro anasema kiukweli vyombo vya habari kwa Tanzania eh, havina uhuru wala wanahabari hawana uhuru ila uhuru kwa wamiliki wa vyombo vya habari. Manado anasema uhuru wa vyombo vya habari Tanzania ni angalau kidogo kulinganisha na baadhi ya nchi zinazotuzunguka ila bado na sisi hatujafika katika viwango vya kujivunia, kwa kuwa wakati mwingine tunaona ukandamizwaji fulani fulani kwenye vyombo vya habari. J Chris Mavado anasema uhuru wa vyombo vya habari Tanzania unazidi kuminywa, tumeshuhudiwa magazeti akifungiwa, lakini hata redio na televisheni e, kusikia habari upinzani ni nadra sana taifa hili Sijui ilaelekea wapi, anasema anatokea Dar es Salaam Kimara, Tanzania. Jamshid Mohamed wa Dar es Salaam Tanzania anasema uhuru wa vyombo vya habari ni kitu ambacho kinazungumzwa tu, lakini hakitekelezwi. Waandishi wa habari ni wanyonge sana kutoa habari, sijajua serikali inatumia mfumo gani kiukweli juu ya hili. Eliudi Masimbani anasema wakati mwingine idadi inabidi, anasema wakati mwingine inabidi tuyajue madhara ya uhuru wa vyombo vya habari. Mfano, tumeshuhudia vyombo vya habari vikiamisha ama vikihamasisha E, vitendo vya ushoga. Nafikiri huenda uhuru waliopewa waliutumia vibaya. Na ujumbe mwingine hapa unatoka kwa Isaac, akusema Isaac nani, lakini anasema uhuru wa kuminywa vyombo vya habari sio Tanzania pekee, ni katika mataifa mengi tu ya bara la Afrika. Nam, basi msikilizaji, asante sana kwa kuweza kutuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook na kuweza kutoa maoni yako, na hivi sasa moja kwa moja, e, tuendelee na mjadala wetu na vilevile unaweza kutupigia uh, simu moja kwa moja. Nambari yetu unaanza na alama ya kujumlisha alafu moja, mbili, sifuri mbili, sita moja tisa tatu moja tano moja. Nikirudia tena, unaanza na namba ya kujumlisha alafu moja, mbili, sifuri mbili sita moja tisa ili uweze kutoa maoni yako moja kwa moja. Sasa nikija kwako, Alex Mgongolwa, wakati wa kulifungia gazeti la Mseto, kwa mfano waziri Nape Nnauye alisema kwamba hawakatazi wanahabari kwenda kuripoti habari kwa mfano za maandamano, lakini alisema atawawajibisha wanahabari wale watakaonukuu mtu aliyezungumza maneno ya uchochezi. Sasa swali langu ni kwamba Je, hili ni sawa kisheria ama linavunja katiba? Kwa sababu katiba inasema wananchi wa Tanzania wana uhuru wa kupashwa habari e, na namna moja wapo ya kupasha habari, nikiweza kunukuu wale ambao ni watu wanatoa habari, kwa mfano wanasiasa, kutokana na mambo kadha wa kadha hiyo <coughs> kwenye utendaji kwa kiasiwai lakini, kwenye sheria ndo kwa kiasi kikubwa, kwa sababu sheria ikishafanyiwa marekebisho kwamba mamlaka haya, kwa mfano, waziri akuua nayo hawezi akayasema hayo anayoyasema, lakini kama sheria inampa mamlaka ya kuyafanya hayo, yeye katika utekelezaji wa sheria anaonekana yuko ndani ya mipaka ya sheria. Kwahiyo, msingi mkubwa hapo ni kwamba unaangalia uhalali wa sheria wenyewe. Je, sheria hiyo inaki, ina, inakiuka kanuni za haki za binadamu yo ukiangalia, ukianzia hapo ndipo unapopata tafsiri halisi kwamba mamlaka iliyotolewa kwa mujibu wa sheria imetolewa mamlaka ambayo inakinzana na katiba. Kwa hiyo mimi nidhani au dhana uh, yangu hapo ni kwamba kubwa ni kwamba sheria ibadilishwe na sheria iendane na misingi yake za binadamu ili kifanya hivyo katika misingi ambayo katiba imefuatwa amefanya makosa lakini katika sheria hizi tulizo nazo a ah, vomo ni abali ni ni rahisi kusema kwamba sheria ndivyo inavyosema. Je, ukiangalia katika mtazamo wa wa haki za binadamu lazima andelejie sheria liyopia nagari. Kwa hiyo msingi mkubwa hapo ni mpelekeo wa kuona kwamba sheria hizi zinakwenda sambamba na dhamira iliyowekwa na vile vipengele vya haki za binadamu. Asante sana bwana Alex Mgogolo. Sasa tukirejea kwako bwana Nevil, kati ya yale ambayo uh, mgependa pengine kuyaona yanafanyiwa marekebisho katika sheria ya uh, habari ambayo kwa namna moja ama nyingine mnataka kuiwasilisha eh, kwa wadau wenye kufanya maamuzi, wenye kutunga sheria, nikimaanisha wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mmegusia swala moja la kuweza kumtambua mwanahabari ni nani. Kwa mapendekezo yenu, mwanahabari mnadhani anapaswa kuwa mtu wa namna gani? Ha, mwanahabari ni mtu ambaye tunadhani kwamba kwanza amesoma taaluma ya uandishi wa habari na anaweza akawa na taaluma nyingine kwa maana ya ya ya elimu ya, ya, ya lakini ile taaluma ya uandishi wa habari ni kitu muhimu sana, kwa sababu miongoni mwa kasoro zinazojitokeza katika utendaji wa vyombo vya habari ni pamoja na kuwa na wasomi wazuri, lakini ambao wakikosa zile zile skills, zile yale maarifa ya uandishi wa habari, basi wanajikuta wamefanya kazi nje ya utaratibu na, lakini jambo jingine ni pengine ni viwango vya elimu. Tumesema kwamba angalau mtu anayekuwa mwandishi wa habari aweze kuwa amesoma chuo kwa maana ya shahada ya kwanza e, na kwa sababu basi Tanzania kuna waandishi wa habari wengi wameishia ngazi ya stashahada, hawakuweza kufika kwenye shahada. Tukasema kwamba wapewe e, grace period ya miaka mitano, angalau kujaribu kusoma na kufiza kufikia viwango hivyo, na hili linakwenda na matakwa ya mabadiliko mengi ya sayansi na teknolojia. Lakini unaangalia hata uandishi wenyewe wa habari na masuala mengine ya kihabari, kumekuwa na maendeleo makubwa ya kisayansi duniani eh, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo tunasema angalau mtu akiwa amesoma shahada ya kwanza anakuwa na uwezo wa kuelewa mambo, kufanya uchambuzi na kuisaidia taaluma yenyewe na wale anaowaandikia, kwa sababu mwishoni mwa siku habari tunazoziandika kuzitangaza, hatujiandikii ah, hazi, hazi, sisi wenyewe, bali tunawaandikia umma. Kwa hiyo tujue kwamba umma tunauandikia nini, na kile tunachokiandika kwa ajili ya umma tunakielewa. Lakini sasa, kwa mfano hilo ambalo mnalizungumza juu ya mwanahabari kuwa na kiwango cha elimu ya shahada ya kwanza kutoka kwenye chuo ambacho kinakubalika Mwaka wa 1990 mwanzoni, wakati serikali ya Tanzania iliporuhusu eh, kuanzisha kuanzishwa kwa vyombo vya habari binafsi mahitaji yalikuwa makubwa sana ya wanahabari, na toka kipindi hiko kuna vyombo mbalimbali vya habari vimeanzishwa eh, hapo Tanzania kuanzia redio, televisheni na magazeti. Na hivi sasa kuna watu ambao wana vyombo vya habari naweza nikasema, lakini ni vya mtandao, nazungumzia kama blogs na website na kadhalika. Sasa je, yeah. Hili mnadhani kwamba litawezekana kuhakikisha kwamba yule ambaye anafanya hii kazi awezi kuwa na kiwango hicho cha elimu? Na je, wamiliki wa hivi vyombo vya habari ambao wao kwa namna moja ama nyingine, wakati mwingine wamekuwa wakilalamikiwa kuweza kuajiri watu ambao wasiokuwa na sifa ili kuweza kupunguza gharama za uendeshaji Sheria sheria ikishapita na ichua imekubaliwa zote kwa maana ya wadau wa habari, utekelezaji wake unakuwa rahisi, badala ya sheria kama ambavyo inatungwa na serikali peke yake na kuamua kufanya yeye yenyewe -ye kwa hio -ye -ye -ye. kwa tunaamini kwamba katika mchakato kwa kwa wa sisi kutoa maoni kama ambavyo tunapata nafasi hivi sasa, tutakuwa na nafasi nzuri sana ya kujadiliana kwa kina na kwa mapana kuangalia umiliki wa vyombo vya habari ulivyo kuangalia wanataaluma walivyo na idadi ya waandishi wa habari. Ni kweli kwamba wakati wa kuanzisha vyombo vingi vya habari kulikuwa kuna uchache wa waandishi wa habari kilinganishwa na mahitaji, lakini ni kweli pia kwamba kumekuwa na vyuo vingi vya waandishi wa habari ambavyo vimeanzishwa, vyuo vya waandishi wa habari vya wa vya kati na vyuo vya waandishi wa habari wa juu. Kwa hiyo kuna vyuo zaidi ya vitano hivi sasa vinatoa shahada za waandishi wa habari na mawasiliano ya umma, kikiwemo chuo kikuu cha Dar es Salaam. Kwa hiyo wapo waandishi wa habari wengi ambao kwanza hawana kazi kutokana na ufinyu wa ajira katika vyombo vya habari lakini pia wapo wengi ambao wanaendelea kusoma. Kwa hiyo swala la hitaji la waandishi wa habari kukidhi mahitaji ya vyumba vya habari, hilo linawezekana. Kwa hiyo sisi hatuna wasiwasi wala mashaka kwamba hili itakuwa hivyo, lakini tukija kwa upande wa magazeti tando, au tunasema vyombo vya habari vya kielektroniki, kwa maana mtandao wa mablogs, pia nako kuna hitaji weledi wa hali ya juu, kwa sababu huko nako sahizi Watanzania wengi ama wananchi wengi wanasoma taarifa zile. Sasa taarifa nyingine kama si za kweli ama hazijakizi vigezo vinavyostahili, na zinaweza tukajikuta tunasimamia vyombo vya habari kwa maana ya redio, televisheni na, na, na, na, na magazeti hizi zinaita mainstream Alafu tukawa tumesahau upande wa pili ambao pia unawapo waandishi wa, unawapo Watanzania e, habari nyingi ambao ni upande huo wa blogs na na magazeti tano. Kwa hiyo tunadhani kwamba pia nako pengine wakati fulani ukifika tutaangalia utaratibu utakavyokuwa, lakini suala la watu kusoma na kuwa na uelewa na kuwa na viwango vya nani ni mwandishi wa habari ni swala muhimu sana, hasa katika kipindi hiki ambacho serikali imekuwa ikitumia rungu kubwa kuumiza vyombo vya habari kwa mujibu wa sheria zilizopo hivi sasa. Lakini uh, nirudi ni, ni, ni kwako, uh, mwanasheria Alex, hebu tumezungumzia sheria hii ya mwaka 1976 ya vyombo vya habari na tumekuwa tukielezea hapa, inahitajika kufanyiwa marekebisho ya vipengele kadha wa kadha. Kwa uzoefu uliokuwa nao kuhusiana masuala ya sheria, unadhani vipengele hivi vinavyotakiwa kufanyiwa marekebisho vinaweza kuchukua muda muda gani? Ni muda mrefu wa miaka au ni kitu ambacho kitahitajika kufanyiwa muda mfupi tu ili kwenda na wakati? Mimi nafikiri kwa mujibu wa <coughs> uzoefu wangu ni kwamba sheria zilizo nyingi hazitengenezwi upya kabisa. Zipo, upo uzoefu katika nchi mbalimbali, ambao unaangalia misingi hiyo hiyo ya haki za binadamu, misingi hiyo hiyo ya uhuru wa vyombo vya habari, ambazo tunaziona kwamba zinakidhi matakwa ya mazingira ya kwetu. Kwa hiyo bado tuna uwezo tu wa kuchukua hizo hiyo mifano mizuri inayofanyika katika nchi mbalimbali, na tukatumia tukaangalia kwamba inatufaa vipi katika mazingira yetu. Kwa hiyo inaweza isichukue muda mrefu, kwa sababu sheria nyingi zinazotungwa huwa zinaangalia mazingira yetu na utaratibu wa matumizi ya sheria ya aina hiyo hiyo katika nchi nyingine. Kwa mfano, hata mahakama zetu sasa zimeruhusu kwamba katika sheria ambazo ni mpya zinazoendana na mazingira ya sasa ni vizuri ukachukua mifano mizuri inayotoka katika nchi mbalimbali duniani. Kwa hiyo si muda mrefu, kwa sababu si kitu ambacho tunakitengeneza kipya kabisa na, na, ala... maoni yangu mimi ni kwamba itengenezwe isa itengenezwe upya kabisa ili iweze kuakisi mazingira tuliyonayo ya sasa. Alexi, pengine tungeongezea hapo kwamba hii sheria ya magazeti ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na sita, je, inajumuisha hivi sasa blog ambazo kwa namna moja au nyingine kwa sasa hivi zimekuwa na nguvu kweli kweli e, katika upashaji wa habari na, na na kufanya kazi za habari nyinginezo? Hapana, ukiangalia mazingira ya mwaka sabini na sita na mazingira tulionayo sasa hivi ni mazingira tofauti kabisa. Ndio maana mimi nimependekeza maoni yangu sheria hii iangaliwe upya kabisa, kwa muktadha tulionao sasa hivi, na kuangalia utamaduni wa vyombo vya habari katika dunia. Asante sana, Alex Mgongolo. Sasa tumalizie na bwana Neville Mena. Neville Mena, e, tumezungumza mambo mengi, kuanzia sheria, kuanzia mabadiliko katika sekta nzima ya habari, unadhani nini sasa kiweze kufanyika kuweza kumnufaisha mwanahabari lakini vile vile, yule ambaye anapata hizo habari zenyewe na serikali ki ujumla? Labda mi niseme jambo moja tu kwa haraka ni kwamba eh, mchakato wa mabadiliko ya sheria za habari kutoka kwa wadau wa habari umeanza muda mrefu na zaidi ya miaka kumi na tano sasa, na mapendekezo yanayopelekwa bungeni yamezingatia pia ma ma maoni ya wanahabari katika kipindi hicho, na sheria zinazopelekwa ni sheria mpya kabisa, kwa sababu tunataka sheria ya magazeti ya mwaka sabini na sita ifutwe moja kwa moja. Kwa hiyo hilo liko hivyo. Mi nachoweza kukisema ni kwamba eh, mchakato tulikofika hivi sasa, tumefika mahali pazuri pamoja kwa na kwamba bado kuna hoja zinazobishaniwa katika sheria zote mbili, sheria haki ya kupata taarifa na sheria ya huduma za vyombo vya habari, lakini tumefika pazuri, kwamba hoja zimepungua, zimekuwa zikipungua kadri tunavyoenda kujadiliana na serikali. Asante sana, sana. Basi, basi Nevil Mena na, na, na, na, na, na. Shukran sana, naona muda wetu umekwisha. Mimi naitwa Idi Ligongo, mkamiti kibayasi upande wa pili, Aida Isa fundi mitambo Cartis Bynam. Tunakamilisha mjadala wetu wa Ijumaa Livetalk. Shukran kwa kutusikiliza.