Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream katika muda mwingine wa kwa undani, wakati ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na hapa studio ni mimi Khadija Riami. Leo niko na wenzangu Mary Mgawe na Sande Shomari na pia tutajaribu katika simu kumpata mkuu wa wilaya ya Kinondoni jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Ali Salum Hapi, na Dr. Dickson Pastori, mhadhiri wa chuo cha biashara CBE, huko Dar es Salaam, pamoja na Josiah Sadok, rais wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Tumaini. Na kwa undani leo, basi tunazungumzia kadhia ya mikopo ya wanafunzi katika vyuo vya elimu ya juu nchini Tanzania na ufisadi ambao umejitokeza katika shule za msingi na sekondari nchini humo humo ili kujipatia ruzuku inayotolewa bure na serikali kwa ajili ya elimu bure nchini humo. Basi labda tukianza na kadhia ya ufisadi kuhusiana na swala la mikopo ya wanafunzi, swala hili lilianza kubainika kwa umma pale waziri wa elimu, sayansi na teknolojia, profesa Joyce Ndalichako, mwezi Februari alipovunja kamisheni ya vyuo vikuu vya Tanzania TCU, na pia kusitisha mkataba wa mkurugenzi mkuu wa bodi ya mikopo ya elimu ya juu pamoja na wakurugenzi wengine watatu hapo basi ndipo uchunguzi ukaanza kubaini ufisadi unaoendelea katika bodi ya mikopo ya elimu nchini humo. Na kwa mujibu wa vyombo vya habari mbalimbali nchini Tanzania, uchunguzi uliofanywa na kamati iliyoundwa na profesa Ndalichako uligundua kuwa bodi ilitoa mikopo kwa zaidi ya wanafunzi elfu mbili na kuigharimu serikali kiasi cha shilingi bilioni 14. Lakini wiki hii Jumanne, uh, profesa Ndalichako Alibainisha kuwa serikali imepata hasara ya shilingi bilioni tatu nukta nane shilingi za Tanzania katika swala la fedha za mikopo ya wanafunzi. Hebu tumsikilize alichosema. Ukiangalia kwa mfano chuo kikuu cha Dar es Salaam kina wanafunzi mia tatu hamsini wa na fedha ambazo zimelipwa kwa ajili yao ni milioni mia saba na tatu laki nne thelathini na nane mia sita thelathini na tano Chuo Kikuu cha Dodoma, wanafunzi 364 na kiasi cha fedha kilicholipwa milioni 460 laki 9 na 63550. Chuo cha Mtakatifu Yosefu cha Dar es Salaam, wanafunzi ambao wako kikiwa ni 200 na kiasi cha fedha kilicholipwa ni milioni 408 laki 854325. Kwa hiyo ukiangalia mchanganuo wa chuo kimoja kimoja, ndio unapata kwa vyuo 31, hiyo jumla ya kiasi ya shilingi bilioni 3 milioni 857 laki 754 460. Na Dr. Dixon Pastori, umemsikia Profesa Ndalichako akielezea fedha ambazo zimetolewa kwa baadhi ya vyuo vikuu. Wewe ni mhadhiri wa chuo cha biashara. Je, vyuo vya elimu ya, ya juu vinapokea moja kwa moja fedha hizi za mikopo ya wanafunzi? Hebu tueleze utaratibu unakuaje katika kupokea fedha za mikopo. Unajua, utaratibu mwanzoni ulikuwa kwamba wa majina yalikuwa yanatoka yanatoka chuoni yanapelekwa bodi, miaka ya nyuma kidogo lakini, baadaye bodi ilibadilisha utaratibu ambao wanafunzi wana apply moja kwa moja kwenye bodi. Huo ndio ulikuwa utaratibu ambao ulibadilishwa, na tusikiliza na ndio. Na huo utaratibu uliobadilishwa ni upi sasa? Utaratibu mwanzoni ilikuwa ni kwamba vyuo vilikuwa vina vina vina majina yao, na bodi ilikuwa inaleta fedha kulingana na majina ambayo wanafunzi wameapply, lakini utaratibu mpya ulikuwa ni utaratibu mpya ambayo umekuwa na bodi ni kwamba wanafunzi wanaapply moja kwa moja bodi ya mikopo, na bodi ya mikopo inapeleka majina kwenye vyuo husika. Naona. Kwa kusikiliza. No. Ndiyo, sawa, nakusikia. Serikali imetoa pia siku saba kwa vyuo husika kulipa fedha hizi ambazo ni takriban shilingi bilioni tatu nukta nane, lakini unasema sasa hivi ni wanafunzi wanapeleke wao... wow, ndio wanapelekewa moja kwa moja hiyo mikopo sasa. Hizi ambazo wanadaiwa, kwa sababu hizi zinaambiwa ni kwa mwaka wa fedha elfu mbili kumi na tano na elfu mbili kumi na sita sasa vyuo hivi vinadaiwa fedha zipi hizi? zimedaiwa fedha ambazo kwa sababu chuo ndio kina kinampa kina dhamana mwanafunzi. Mwanafunzi hawezi kupewa mkopo bila kuwa na dhamana ya chuo, lakini fedha hizo hazikuingia kwenye chuo, zimekwenda kwenye akaunti ya mwanafunzi. Lakini udhamini, unapomdhamini mtu lazima ujue kwamba kama kidefault, kwamba wewe ndo utalipa. Aha, kwa hiyo sasa kwa hiyo, ndio kwa hiyo sasa mwanafunzi yeye ndio amechukua hizi fedha, lakini kwa sababu chuo ni mdhamini, yeye ndo anawajibika katika kulipa hizi fedha ya anawadhimika na, na, na, kabisa swala so hili la ufisadi sande naona katika mikopo ya wanafunzi linavuka maeneo ya vyuo vikuu, sasa hivi limetoka nje kabisa, limekwenda hata kwa matapeli, kwa sababu hivi karibuni katika Press Today kwenye mtandao kwenye tovuti yao waliandika kwamba serikali imetoa tahadhari kwa wanafunzi ambao wataomba sasa hivi mikopo kwamba mm, wawe wa, na wasiwasi kwa sababu kuna baadhi ya matapeli wameshatoa na namba zao za simu kwamba ili kuweza fomu yako kupita na kushughulikiwa inabidi utume elfu thalathini kwa mm, njia ya SMS alafu sasa hapo ndio fomu yako itarekebishwa itapelekwa upatiwe mikopo. Wewe katika kuchimbua chimbua kwako umeona nini? Nam, hii inaonekana kweli imekuwa ni tatizo, na kwamba hii ni vitu ambavyo vimekuwa vikionekana vikiendelea, lakini kuna utaratibu ambao pengine umekuwa ukitolewa hasa kwenye bodi ili wanafunzi waweze kufahamu nini ambacho wanatakiwa kufanya. Sasa, kwa mujibu wa bodi ya mikopo ya elimu ya juu, wameeleza tu kwenye tofauti, kwenye tofauti yao kwamba kinachotakiwa ni kwamba wadau na wanaomba mikopo kila mwaka wa masomo inabidi wanapaswa kusoma mwongozo na mwongozo wa utoaji makopo mikopo, pamoja na ruzuku upo kwenye tovuti ya www.heslb.go.tz, ili waweze kwanza kufahamu sifa za mwombaji, halafu kuna utaratibu wa kufuata kabla ya kuomba mikopo, na mikopo hii Adija unasema, inaweza kuomba kwa njia ya mtandao. Kwa hiyo si lazima mtu aliyoko tandahimba asafiri <laughs> kuja kutafuta, ana mtandao anajaza fom anasubiri anasubiri mkopo wake. Unaona, kwa hiyo mkopo huu uko chini ya sheria inatajwa kwenye Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi Elimu ya Juu namba tisa ya mwaka elfu mbili na nne kama ilivyorekebishwa, lakini inasema hususan vifungu vyake vya 16 na 17. Kwa hiyo hawa wanafunzi ambao wanatakiwa kutafuta hii mikopo wahakikishe kwamba wanakwenda kwenye tovuti na kusoma ule mwongozo uliopo, kwa sababu tayari pale mwongozo upo. Wao ni kufuata tu taratibu ambazo zimeandikwa pale, kujaza jina lako, kujaza tarehe ya kuzaliwa, shule uliosoma, vitu kama hivyo, ambavyo taarifa zako wewe binafsi mwombaji. Halafu akisha kuhakiki, baada ya uhakiki, ndio hiyo mikopo inakuwa inatolewa kwa hizo taarifa ziko pale. Lakini labda nimuulize d Dikson, Pastori amezungumzia kwamba vyuo vya elimu ya juu ni wadhamini tu. Sasa kuna swala la wanafunzi hewa. Hawa wanafunzi hewa wanatoka wapi? Kwa sababu kama mdhamini amemdhamini huyu mwanafunzi, kwa hiyo amedhamini mwanafunzi hewa ambaye alijua atakuwa hewa? Au kitu gani hapa kinatokea? Labda ukitufafanulia hilo, watu wakaweza kufahamu wanafunzi hewa wanatoka katika sekta gani? Ah, kwanza wanafunzi hewa ni wa aina mbili. Mwanafunzi wa kwanza anaweza, kwa sababu ya weakness ya mfumo. Halo? Nakusikia wewe, endelea, tunakusikia. Weakness ya mfumo, kwa sababu mfumo wenyewe ni mbovu. Hata ukiangalia wakati board inaanzishwa, mfumo wake haukuwa dhabiti kabisa kuweza kukapcha wanafunzi hewa. Kwa hiyo, mfumo kama mfumo wenyewe unaweza ukatengeneza wanafunzi hewa ambao hawapo kwenye system, na tunavyozungumza huo mfumo nao unakuwa na kitu unaita corruption. Corruption kwa maana wanaweza kakorudi kati ya bodi na vyuo wakatengeneza wanafunzi hewa kwa sababu hakuna check and balance, ama hakuna check and balance ambayo inatokana na watu wanatengeneza corruption. Ni obvious kwamba wanafunzi hewa wanakuwepo. Na sababu nyingine ya pili ni, ni unintentional, eh, kwa sababu wanafunzi hewa wanaweza kuwepo kwa sababu kuna wengine wamepostpone masomo, kuna wengine wamekufa na kuna wengine ambao wamefukuzwa. Kwa hiyo sasa, time lag kati ya mwanafunzi ambao wamefukuzwa na tayari jina lake linaonekana kwenye loans board. Obviously, mkopo utakuja chuoni, na yule mwanafunzi amekufa, wakati tayari amekuwa registered kupata mkopo, mwanafunzi utakuja, au mwanafunzi ambaye amehama chuo, kwa sababu sasa hivi kuna utaratibu wa wanafunzi anahama na anaweza akahama akawacha chuo sehemu nyingine. Kwa hiyo ndio ndio changamoto tulizo nazo hapa Tanzania, kwa, kwa sababu tuna weakness kwanza ya system na hata tukiangalia mfumo mzima wa kutengeneza loans board, hakuweza kutesti, hakufanya validation ya system nzima. Ni mfumo ambao ulitengenezwa watu wakaanza kupokea mikopo, na mheshimiwa waziri angeweza kuruti out kuanzia miaka ya nyuma zaidi, angeweza kuibua madudu makubwa sana ambayo maybe, ange- angeweza kushangaza, kwa sababu roni bodi ilivyoanzishwa hakuweza kufanya validation na test ya system nzima kuweza kutoa mikopo, tafadhali ah. Asante Dr. Pastori, usiondoke kwenye simu yako. Tunaye katika laini ya simu, huyu ni mkuu wa wilaya ya Kinondoni Ali Salum Hapi. Na kama mnavyofahamu, Meri, tatizo la ufisadi katika sekta ya elimu huko nchini Tanzania haliko katika mikopo tu ya wanafunzi hmm. wiki hii mkuu wa wilaya ya Kinondoni bwana Hapi alielezea, alieleza amebaini udanganyifu uliotokea katika shule za msingi 68 katika wilaya yake kujipatia fedha kwa ajili ya ruzuku za elimu bure zilizotolewa na serikali ya Rais John Magufuli. Bwana Hapi, labda unaweza kutuelezea ufisadi huu wa shule za msingi, ni shule za msingi peke yake au na za sekondari katika wilaya yako? E, kwanza nashukuru eh, ufisadi huu ama udanganyifu huu umejitokeza katika shule za msingi na shule za sekondari kama mnavyofahamu, serikali ya awamu ya tano chini ya Doktor John Pombe Magufuli iko katika utekelezaji wa sera ya elimu bure kutoka darasa la awali mpaka kidato cha nne. Kwa hiyo sasa, katika utekelezaji huo, serikali inatenga shilingi bilioni kumi na nane nukta nane kila mwezi kama gharama ya kuendesha elimu katika nchi. Sasa gharama hizi zinaendana na takwimu ambazo wakuu wa shule za sekondari na shule za msingi wanazozileta huku kwetu na baadaye kwenda serikali kuu za idadi ya wanafunzi kwa kila shule. Kwa hiyo tumefanya uhakiki eh, wiki moja na nusu iliyopita eh, kwa kukagua darasa kwa darasa na shule kwa shule na kuyanisha takwimu ambazo tumezipata na takwimu ambazo zimekuwa zikitumika kuleta fedha ya ruzuku ya elimu. Kwa hiyo tukagundua kuna udanganyifu mkubwa ambao unafanywa na wakuu wa shule wasiokuwa waaminifu. Moja ni kwamba katika shule za msingi tumegundua kuna wanafunzi hewa elfu tatu na mia nne sitini na mbili katika shule za msingi sitini na nane zilizoko Kinondoni lakini katika shule za sekondari tumegundua wanafunzi hewa e, zaidi ya elfu mbili na mia tano thelathini na nne katika shule ishirini na mbili ishirini na mbili za, za sekondari. Kwa hiyo walimu wanachokifanya walimu wakuu ambao baadhi wasiokuwa waaminifu, wana, wanacheza na ile idadi ya wanafunzi e, kama wanafunzi wake walikuwa ni elfu mbili anaongeza kidogo pale, halafu anawasilisha takwimu za uongo, lengo likiwa ni kuhakikisha kwamba anapata fedha nyingi zaidi za mgao katika shule yake, halafu ana, ana, anazitumia fedha za ziada kwa matumizi yake ambayo sio yale yaliyokusudiwa. Sasa tafsiri ya, ya wanafunzi hewa ni mbaya zaidi inapokuja kwenye kwenye kutafsiri mahitaji ya huduma. La kwanza, sisi tulikuwa tunahangaika na matatizo ya, ya upungufu wa madawati na tulikuwa na upungufu wa madawati hapa Kinondoni kama elfu thelathini na kidogo kwa hiyo unapopata takwimu za uongo kutoka kwa wakuu wa shule waongo wasiokuwa waaminifu na wazalendo, maana yake ni kwamba takwimu zile ndio zinakwenda kutafsiri mahitaji kama ya madawati, mahitaji ya walimu, mahitaji ya vitabu na kadhalika. Kwa hiyo tunajikuta kwamba serikali tunashughulikia matatizo haya ya wanafunzi, wakati mwingine tukidhani kuna matatizo makubwa sana, kumbe ni takwimu tulizopewa za uongo. Lakini la pili walimu wakuu sasa hawa wanajiingiza kwenye ubadhilifu wa zile fedha za elimu bure. Na Mheshimiwa Rais alizungumza akatoa maagizo tarehe thelathini Julai kule akiwa Shinyanga ziarani, akasema wakuu wa wilaya na wakurugenzi lazima tuhakikishe tunafuatilia na kuhakiki takwimu za wanafunzi kuhakikisha kwamba hakuna fedha ambazo zinaingia kwenye mifuko ya watu ka tofauti na makusudi ya serikali. Sa, sasa mkuu wa wilaya hapi, tayari tumeweza kusikia kwamba uhakiki ndio umekwisha kuanza umekwisha kufuatilia? Je, yeah, mpaka sasa labda pengine ungetueleza, kwa sababu sio tu katika wilaya ya Kinondoni suala hili limejitokeza pia hata kwa upande wa mikoani, tunaona Rukwa nako mkuu wa mkoa naye alitoa tamko kuhusu uhakiki wana, walimu wanafanya ubadhilifu uh, huo. Sasa sijui katika kufanya huo uhakiki uhakiki wenu wa kujua uh, shule jinsi zinavyotumia hizi ruzuku, mpaka sasa hivi mmeamua kuweka kigezo gani uh, kwamba kuhakikisha kweli hizi fedha uh, zinazotoka zinakwenda kuwafikia walengwa na kwamba waalimu sasa hawatoi tena ile idadi ambayo si sahihi? E, jambo la kwanza e, ni kwamba kwanza lazima tu, tufahamu kwa wilaya kama Kinondoni eh, takwimu zinaweza zikawa zinabadilika badilika, kwa maana ya baadhi ya wanafunzi wanakuwa wanahama eh, kutoka shule moja kwenda shule nyingine, kutoka wilaya moja kwenda wilaya nyingine. Lakini moja, mkakati tuliouweka ni wa kuhakikisha tunafanya uhakiki wa mara kwa mara eh, mwezi kwa mwezi. Eh, sasa hivi tunajipanga vizuri na katika uhakiki wetu hatutaki kupata takwimu kutoka kwa mkuu wa shule peke yake. Tunataka mwalimu wa darasa husika eh, asaini chini ya orodha ya wanafunzi wake na akiri na kuthibitisha kwamba hii ndiyo orodha ya wanafunzi wa darasa langu, halafu anaweka saini yake chini. Kwa hivyo tunakusanya zile za kutoka kwa wakuu wa shule ambazo zina viambatanisho vya vya walimu wa darasa. Kwa hiyo ni, ni jambo la kwanza ambalo ambalo tumeamua, tutakuwa na uhakiki wa mara kwa mara wa mwezi kwa mwezi kuhakikisha kwamba hakuna mwalimu anatudanganya na kufuja fedha za serikali. Lakini la pili tumeamua kuwachukulia hatua hawa wote walimu ambao wamebainika kuhusika na udanganyifu ambao e, unalenga katika kufanya ubadhilifu. Kwa hiyo tume- tumeshatoa maagizo ya kuvuliwa kwa madaraka yao walimu wakuu sitini na nane wa shule za msingi na hawa wako chini ya mamlaka ya mkurugenzi wangu wa, wa manispaa, na wale walimu wakuu wa shule za sekondari ishirini na mbili ambayo mamlaka yao ni katibu tawala wa mkoa. Tayari na yeye tumeshamwandikia barua tukimjulisha juu ya e, mambo yaliyotokea, na tumemshauri na yeye aweze kuwavua madaraka yao ili tuweze kuwapa watu wengine wanaoweza kuwa waadilifu wanaoweza kuwa waaminifu. Lakini sambamba na hilo, vyombo vingine vya kisheria ikiwemo tume ya utumishi wa walimu, taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa, tunavikabidhi faili hili, ili na vyenyewe viweze kuangalia kwa nafasi yao, kuhakikisha kwamba wale wenye tuhuma zinazofanana na jinai wachukuliwe hatua kwa mujibu wa sheria ya nchi yetu, ili iwe komesho kwa walimu wote ambao watakuja kujitokeza kutaka kuidanganya serikali. Bwana Hapi, ruzuku hizi zinazotolewa kwenye shule za msingi na serikali zinatumika kugharimia vitu gani mbali ya chakula cha wanafunzi? Na kwanza, ruzuku ziko ruzuku ambazo ziko ruzuku za aina mbili, ruzuku inayoitwa ada, lakini kuna ruzuku nyingine inaitwa capitation grant. E, fedha hizi zote zinakwenda kutumika kwenye mahitaji muhimu kama vitabu, mahitaji ya huduma za msingi za shule, umeme, maji, mahitaji ya vitendea kazi vya walimu vya kufundishia, e, madaftari na, na na vitu vingine vya muhimu ambavyo awali vilikuwa vinagharamiwa na zile ada. Kwa upande wa sekondari, kwa mfano, ada zilizokuwa zinalipwa na wanafunzi, ambazo ndio zilikuwa zinakwenda kwenye mchanganuo wa huduma mbalimbali za, za uendeshaji za wa shule. Kwa hiyo sasa hivi kwa sababu serikali imefuta michango imefuta ada na ime, imeamua kugharamia yenyewe. Kwa hiyo ndio inapelekwa ruzuku hii sasa kila mwezi e, kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za kitaaluma. Kwa mujibu wa tovuti ya Tanzania Today, kuna baadhi ya wale waliochukua fedha hizi, nazungumzia kwenye mikopo ile ya elimu ya juu, wametumia fedha hizi kujengea nyumba, kununua vitu vya thamani, na wengine kununua kufanya anasa mbalimbali mbali. Je, katika no. hizi shule za msingi hawa wakuu wa shule za msingi wamezitumia fedha hizi kwa wao binafsi au wamefanyia nini au walitaka tu fedha za ziada shuleni kwao? jambo jambo jambo, jambo, jambo kubwa ni kwamba unajua panapokuwa kwa na udanganyifu eh, malengo ya udanganyifu ule hayawi kwa kwa manufaa ya umma. E, na wako walimu wakuu ambao tayari fedha hizi walishazielekeza kwenye matumizi yao wao wenyewe binafsi. Na baadhi ya maeneo tumepata malalamiko ya kutoka kwa wenye viti wa kamati za shule na wajumbe wa kamati za shule, walipokuwa wanajaribu kuhoji matumizi ya hizi fedha, baadhi ya walimu wakuu wa shule walikuwa wakali na hawakuweza kutoa ushirikiano. E, lakini niwaambie tu wasikilizaji kwamba e, hadi sasa baadhi ya walimu wakuu wamekwisha kuanza kurejesha fedha hizo ambazo walikuwa wame, wamejipatia kinyume na sheria, kinyume na utaratibu, na sisi tumesema tutazipokea hizo fedha e, kwa wale wote watakaokuwa wameanza kuzirejesha, kwa sababu ni fedha za serikali, lakini wakati huo huo kuchukua hatua za kinidhamu na hatua za kisheria. Kwa kuongezea tu hapo Adija, labda kwa undani kidogo utaona kwamba pale baada tu ya rais alipotoa lile agizo uh, kwamba uhakiki uanze kufanyika hmm. Uh, katika kupita pita yangu -pita kwa undani nimeweza kuona kwamba mkuu wa mkoa wa Rukwa Zelote Steven mwezi huu wa nane tarehe sita alitoa agizo wa kurugenzi wote wafanye uhakiki na wakagundua kwamba fedha hizi za ruzuku wale walimu walikuwa wanazichukua wanaenda kufanyia biashara ndogondogo. Kwa hiyo sasa biashara ndogondogo zile wameshaanza kuagizwa wazirejeshe zile fedha, lakini sasa swali lingine watu wanajiuliza, kwa sababu sasa wanarejesha, wakishazirejesha alafu nini kinachofuata? Kwa upande wa Kinondoni tumesikia, kwa upande wa Dar es Salaam tumesikia kwamba walimu karibia sitini na nane watafukuzwa, lakini huku mikoani inaonekana kama vile yani wakishazirudisha zile fedha alafu ndio imekwisha, lakini pia na hapo Dar es Salaam kwa wilaya ya Kinondoni walimu sitini na nane ukisha wafukuza kazi walimu wakuu, je, ndio basi imekuisha hii kesi au ni kuna kitu gani ambacho kinafuata? Hapana, eh, eh, sisi tunafuata utawala wa, wa sheria tu. Tumeanza na hatua za kiutawala za kuwavua madaraka yao i, kwa sababu wameshapoteza sifa za kuendelea kuwa wakuu wa shule. Lakini la pili, kama nilivyosema, hatua nyingine za kisheria zitafuata ziko hatua ambazo ziko kwenye mamlaka ya Tume ya Utumishi ya Walimu, lakini ziko hatua za vyombo vyetu vya ulinzi na, usara, na usalama kama Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa. Hawa na wao tutawakabidhi hizo taarifa na wao wataingia kazini. E, wale watakaobainika kuwa na jinai e, watafikishwa kwenye vyombo, vyombo vya sheria e, na, na msingi wetu mkubwa hapa ni kwamba hauwezi na, na taifa la, la waalimu wakuu ambao wanadanganya e, waalimu wakuu waongo e, ambao hawa ndio tunawategemea waende kuwafundisha e, vijana wetu, wanafunzi wetu katika mashule e, tunategemea wawafundishe uzalendo, tunawategemea wawafundishe uadilifu. Hauwezi kuwa na, na watendaji wa aina hiyo. Kwa hiyo kwenye hili hakuna mbadala zaidi ya kuhakikisha tunasimamia sheria na sheria inachukua mkondo wake, ili iwe mfano kwa walimu wengine wote katika nchi yetu, kwamba hawawezi kucheza na fedha za walipa kodi, hawawezi kucheza na serikali, na yeyote atakayethubutu kufanya hivyo, basi atakiona cha mtema kuni na basi Adija, tukiwa tunaendelea kwa undani, namna ujumbe wa Facebook unamiminika kweli kweli, watu wakitaka, na naona unakimbia, pia unakimbia. labda tutapata nafasi ya kusoma hizi chache. Robert Mbanza yeye yeah, anasema hii nchi ilikuwa imeoza, kila sekta watu wamekuwa wezi katika kila sekta, naamini hata jeshini kuna wanajeshi hewa waangaliwe huko na vilevile vile mnada Chenge, yeye yeah, anasema kwa kweli, mama ametia ngumu sasa. Sijui sisi wengine nitachomokea wapi, mie mtoto wa mvuvi. Sasa huyu anasemaje? Anaitwa Dula Ngosha, anasema bodi ya mikopo ilikuwa ni kichaka cha kupiga hela. Na huyu mwingine David Nalogwa, anasema mbona pesa za fieldi mnachelewesha wanafunzi mpaka sasa. Simseme kama serikali haina pesa. Taarifa ya haraka haraka ambayo nimeipata parija ni kwamba waziri wa sayansi ya teknolojia Profesa Joyce Ndalichako alipokutana na waandishi alisema hatutoi hizi fedha mpaka tujiridhishe kwamba hakuna wanafunzi hewa, kwa sababu tunapoteza fedha nyingi sana katika kuwalipa wanafunzi wasio stahili. Asante sana Sande Shomari na Mery Mgawe na mzalishaji wa matangazo haya Aida Isa akisaidiwa na Harison Kamao kwa kuwa nami katika undani hii leo. Mimi ni Khadija Riami pia napenda kumshukuru mkuu wa wilaya Kinondoni ali salum hapi na dr dikson pastori mhadhiri wa chuo cha biashara dar es salam mimi ni khadija riami nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc na mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha undani hivi sasa tupate burudani ya muziki anaitwa Rema Kamakula anakwambia muchuzi. Hawa ni ya moto bendi wanakwambia, nitajuta kazini niende nirudi nasembe robo. Na sembe robo, nachotaka unipende, nipunguze wende robo, waepuke wapambe, wasilete mbwembwe uo achana nao wanaopiga majumbe, skelo mpya minatoka na muzungu ni ah, nipende mimi, wengine kwa wachumbe