hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Wakazi katika mji ulioko katikati mwa Somalia wa Galkayo wamesema milipuko miwili ililenga Jumapili katika jengo moja la serikali lenye ofisi nyingi, ikiwemo ya meya wa mji na maafisa wengine katika mkoa wa Puntland nchini Somalia. Jengo hilo liko katika eneo la soko lenye watu wengi. Taarifa zinasema takriban watu kumi na mbili waliuawa na wengine dazan walijeruhiwa, huku idadi ya vifo ikizidi kuongezeka. Kundi la Al Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo. Mwandishi wa habari wa ndani amesema mlipuko wa kwanza ulitokea wakati mshambuliaji mmoja wa kujitoa muhanga alipoingiza gari lake ndani ya eneo lililoko jengo hilo. Wakati wafanyakazi wa uokozi wa wanawasili katika eneo, mlipuko wa pili ulitokea tena katika eneo karibu na hilo. Vyanzo vya habari vimethibitisha kwamba msafara wa magari uliosindikiza mawazi, mawaziri ndio ulikuwa tu umetoka hapo wakati mlipuko wa kwanza ulipotokea, lakini haijafahamika kama walikuwa wamelengwa. Ushirikiano wa vyama vya upinzani nchini Kongo umetoa wito kufanyika maandamano makubwa baada ya tume ya uchaguzi nchini humo kusema kuwa uchaguzi mkuu uliotarajiwa kufanyika Novemba sasa utafanyika mwaka ujao. Mjadala wa taifa ulianza Jumanne huku ratiba ya uchaguzi mkuu, lakini ushirikiano wa upinzani umesema hautoshiriki kwa sababu masharti kadhaa waliotoa hayakufuatwa na badala yake imeomba kufanyika mgomo mkubwa. Upinzani nchini Kongo kwa muda mrefu umeeleza wasiwasi wake kwamba Rais Joseph Kabila anataka kuchelewesha uchaguzi ili abaki madarakani zaidi ya muda wake unaomalizika Desemba. Tume ya uchaguzi nchini humo ilitangaza Jumamosi jioni kwamba usajili wa wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi hauwezi kuwa tayari hadi Julai 2017 kutokana na masuala ya kimsingi yasiyoweza kuzuilika na hasa ukosefu wa fedha. Kabila yuko madarakani tangu mwaka 2001, na, na anazuiwa kikatiba kugombea tena muhula watatu. Mwezi Mei, mahakama ya katiba ilisema rais abaki madarakani hadi kiongozi mpya atakapochaguliwa. Ni miaka kumi tangu meli iliyoitwa Probo Koala iliposhusha uchafu wa sumu katika bandari ya Abidjan huko Ivory Coast na kusababisha vifo vya takriban watu kumi na tano na wengine wengi kuugua. Mwongo mmoja baada ya kashfa hiyo, maafisa wa Ivory Coast wanasema wamesafisha eneo la kutupia takataka na kuchukua hatua kuhakikisha kwamba jambo hilo halitokei tena. Magari makubwa yalionekana majira usiku, ya usiku yakitupa takataka za sumu katika maeneo mbalimbali ikiwemo kijiji cha Akuedo. Kufuatia hilo, miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na mamlaka ni pamoja kuhakikisha kwamba wakati wote meli zinapowasili katika bandari zinafanyiwa utafiti na ukaguzi baada ya kushusha mzigo na kundi la wataalamu. Mwaka 2007 shirika moja ilikubali kulipa mamilioni ya dola katika serikali ya Ivory Coast ili kuepuka kushitakiwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mkenya Eliud Kipchoge ameipatia Kenya medali nyingine ya dhahabu baada ya kushinda mbio za marathon katika muda wa saa mbili dakika nane nukta arobaini na nne mjini Rio de Janeiro. Kipchoge aliongoza mbio hizo kwa karibu nusu nzima ya mwisho ya shindano hilo huku akipambana vikali na Fesia Lilesa wa Ethiopia na Galen Rupp wa Marekani, ambao baadaye walimaliza wa pili na watatu. Mtanzania Alphonse Felix Simbu alimaliza katika nafasi ya tano, ikiwa ni nafasi ya juu kabisa kwa Mtanzania katika mbio za marathon katika kipindi kirefu. Solomon Mutai wa Uganda alimaliza katika nafasi ya nne na kufanya wanariadha wa Afrika Mashariki kushika nafasi nane za kwanza katika mbio hizo. Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salam na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo. Nakwambia karibu moja kwa moja. Basi, anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo nikianza naye anaitwa Baraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk, Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele vile vile zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga, Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie Malangwandu Isanzule. E, jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vilevile vile angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumaapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda Side, Musa John Magabe, Simon Marwa, Mseti Masikitiko, Julius Masudi, Chinga na Salum na Soro. Vile vile angesema e, kwamba jamani tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei, Richard E, wewe unasema ungependa kumsalimia e, Zimunde kaka, e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, e, baba mama na Godwin Matei. Vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. Huyu ni David Bunga. David e, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi, kipenzi Letisia Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na Muziki ndio kipindi ambacho hivi sasa kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa anakamata e, salamu yake si mwingine, ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta Dakawa, vilevile ndugu vile, jamaa na marafiki basi, moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa. Moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda, anaitwa Wema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia muchuzi kibao, kizuri kabisa. nam asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa iko mchuzi eh, mambo ya mapenzi mambo mazuri kabisa. Jumapili tulivu hivi sasa. Basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti mwa kipembe. Wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak Mwamala, Muhammad Kachuru Rutahiwa Busisi, shukuru wa mama Lusekelo Bukuku, na ili Siobela vile bila kumsahau Wilson mwa kipembe, na Jafari Kombe, ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana anazima zake salamu zimfikie baba yake mzazi eh, James shokolo mhela wa liabukande Shinyanga, mama yake ngolo jigondongo wa karadasi Morogoro, bila kumsahau vieneri nyomi wa bigwa Morogoro, bila kumsahau jigodongo ndutu wa mpulumbi uyui Tabora, mjomba wako kashindie eh, jigodongo bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kuwa wanaitegea sikio hivi sasa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye inakamata e, ujumbe wake wa salam ni Jes Almas. Jes anasema anapatikana maeneo ya Kigoma, Tanzania zake salamu ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu, Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe, Geita. Salam ziwafikie Julius Musobi wa seminari e, anamaanisha waseminari Mtungamo Bukoba, Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega, Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA bayau, sana. Kwa niaba yao basi, mi nakuambia shukran sana ndugu yangu kwa kutukurumbuka na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Hapi Simon, Edith Ochoa Wachuro, Hapiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta, Makulwa Msimba Logobi, bila kuwa sahau eh, jina ni Makulwa Msimba Logobi Ndali zake salamu angependa zimfikie huyo e, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye angependa salamu zake ziwafikie e, Betrin Buli na jamaa yake Elise Kabarole pamoja na mama Amoti Jaclin Baisinda na jamaa zake Eh, Unega Jampien na jamaa zake Marie Mazikukwa, George Logo na jamaa Blaze Abiria, Ambiso Manase, John Kisembo bila kumsahau eh, Pascali Mambe na jamaa zake David Ngule, Madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa kama tulivyokuambia. Kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki. Hivi sasa basi eh, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa anakuambia original. <laughs> Original basi, si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kibao kitamu kabisa, pata mambo haya, burudika ndani ya salamu na muziki. Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fali Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia, na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan Jaka, Mwalimu James Katia, Mwandu John Abeil Nyaruko Fikiri Dalio bila kumsahau Deus Masingo Konoize Kiejo Juma Maiko mwanaharakati Jumanne Lukoba Joshua Turuka Joshua Lubenge, Salome Daniel, Uchumi Firbet, swali, huyu ni Sali Bunzali. Bwana, mbona umeandika swali? Uh, <laughs> Sali Bunzali, huyu ndugu yangu, mbona nataka kuharibu jina lake, eh, Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio, Manase Bendera, Sued Kaluta, Mico Kajembe na watangazaji wote wa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu, e, ziende kwa luta hiwa Busisi Mwandu, John Fikiri, dalio Gakala, Salim Nasoro Sayungo, pia hamjemsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga es Maganga, zake salamu anasema, anaomba zimwendee watu hawa e, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni, Dar es Salaam, Amrani Mabruki e, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mrisho Geita, Mwamama Amani Saidi, Mkwizu Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvesta Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi aliosalimia ni Maganga S Maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile eh, vile mambo ya salam ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salam na muziki si mwingine ni Juma Michael mwanaharakati Juma Michael anasema zake salam eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega vilevile Joshua Turuka Imasadala, Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu uchumi Filbert Timilai Shemalamba, Filbert Kiauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani Mzalendo, Dixon Marco, Clifford Herzon bila kumsahau Fikiri Dario Husna Muhamed Rutahiwa Bosisi Fakari Kopo Mwalim Stephen James Katia Bosco Mushi Salome Daniel Konoise Kiejo Galigota Magabe Salibunzali Tamasha Huruna, vilevile salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salamu zikufikie basi, msikilizaji. E, kama nilivyokuambia tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza na kuambia, alamsika. ni Salamu na Muziki, kipindi kinachokujia kila siku ya Jumapili kupitia idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa, basi, kukamilisha matangazo yetu, mimi Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Wakazi katika mji ulioko katikati mwa Somalia wa Galkayo wamesema milipuko miwili ililenga Jumapili katika jengo moja la serikali lenye ofisi nyingi, ikiwemo meya wa mji na maafisa wengine katika mkoa wa Puntland nchini Somalia. Jengo hilo liko katika eneo la soko lenye watu wengi. Taarifa zinasema takriban watu kumi na mbili waliuawa na wengine dazani walijeruhiwa huku idadi ya vifo ikizidi kuongezeka. Ushirikiano wa vyama vya upinzani nchini Kongo umetoa wito kufanyika maandamano makubwa baada ya tume ya uchaguzi nchini humo kusema kuwa uchaguzi mkuu uliotarajiwa kufanyika Novemba sasa utafanyika mwaka ujao. Mjadala wa taifa ulianza Jumanne, huku ratiba ya uchaguzi mkuu ikiwa inajadiliwa, lakini ushirikiano wa upinzani umesema hautoshiriki kwa sababu masharti kadhaa waliyotoa hayakufuatwa na badala yake imeomba kufanyika mgomo mkubwa. Na miaka kumi tangu meli iliyoitwa Probo Koala iliposhusha uchafu wa sumu katika bandari ya Abijan na kusababisha vifo vya takriban watu kumi na tano na wengine wengi kuugua Mwongo mmoja baada ya kashfa hiyo, maafisa wa Ivory Coast wanasema wamesafisha eneo la kutupia takataka na kuchukua hatua kuhakikisha kwamba jambo hilo halitokei tena. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.