Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, ikiwa ni Agosti 22 mwaka 2016. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutawaletea ripoti kwa viongozi wa vyama vikuu vya siasa nchini Kenya waanza kuongea na wapiga kura kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Ile nikisema forward march, forward march. About turn, about turn. Hata ile mambo ya nomination ya chama, nani atapatiwa tikiti ya Jubilii, tunataka isimamiwe na a professional entity kama IBC. Na katika ripoti nyingine, wakati kuna wasiwasi huko nchini Tanzania kuwa usafiri wa mabasi kwenda mikoani ukasitishwa kwa ajili ya ukaguzi, madereva wasema hawana habari na hatua hiyo. Aisa hizo tunazo kwamba kuna ukaguzi wa mabasi, na hiyo si ilianza hata wiki za nyuma zilizopita, basi alikuwa akikaguliwa, ukaguzi ambao huwa unakuwepo wa kawaida. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yupo jijini Nairobi nchini Kenya, ambapo atafanya mazungumzo na mawaziri wa mambo ya nje wa Afrika Mashariki juu ya namna ya kuzuia nchi ya jirani ya Sudani Kusini kutumbukia tena kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Bwana Kerry anategemea kukutana na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kabla ya kujiunga na mawaziri hao kwa mazungumzo ya namna ya kuhakikisha amani inadumishwa katika taifa hilo jipya kabisa duniani. Bwana Kerry amesema watu wa Sudani Kusini wametabika kwa muda mrefu na kuendelea kutokuwa na uthabiti kumesababisha kuwepo mamilioni ya wakimbizi na matatizo ya kibinadamu ambayo yamevuka uwezo hata wa jumuiya ya kimataifa jinsi ya kuyajibu. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba Marekani imekasirishwa na tukio la jana nchini Somalia pale milipuko miwili iliposababisha vifo vya watu kumi na kushutumu mashambulizi hayo kama ya uoga. Katika taarifa kutoka Baraza la Usalama wa Taifa, ambalo humshauri Rais Barack Obama, limesema mashambulizi yaliyolenga vikosi vya usalama vya Puntland, maafisa wa serikali na raia ni jaribio lingine la magaidi kuidhoofisha Somalia kabla ya tukio lake la kihistoria ya kipindi cha mpito wa kisiasa kwa ajili ya uwakilishi zaidi. Marekani imesema inaungana na jumuiya ya kimataifa kupinga vitendo vya kikatili kama hivyo. Ushirika wa vyama vya upinzani nchini Kongo unataka kuitisha mgomo wa nchi nzima baada ya tume ya uchaguzi kusema uchaguzi wa rais ambao ulikuwa ufanyike mwezi Novemba hautafanyika mpaka mwaka ujao. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Mjadala wa kitaifa unaanza Jumanne juu ya ratiba mpya ya uchaguzi, lakini upinzani unasema hautashiriki kwa sababu masuala mbalimbali hayajatekelezwa na kusema badala yake siku hiyo wataitisha maandamano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, upinzani nchini Kongo kwa muda mrefu umeelezea wasiwasi kwamba rais Joseph Kabila anataka kuchelewesha uchaguzi ili abakie madarakani baada ya mamlaka yake kufikia kikomo mwezi Disemba. Tume ya uchaguzi Jumaa mosi ilitangaza kwamba uandikishaji wa piga kura kwa ajili ya uchaguzi hautakamilika mpaka Julai elfu mbili kumi na saba kwa sababu za kiufundi na ukosefu wa fedha. Kabila amekwepa madarakani tangu mwaka elfu mbili na moja na hastahili kuwania tena awamu ya tatu ya uongozi kwa mujibu wa katiba. Mahakama ya katiba mwezi Mei mwaka huu imesema rais ni vyema bakie madarakani mpaka kiongozi mpya atakapochaguliwa. Tangu Kongo ijipatia uhuru kutoka kwa Ubelgiji mwaka 1960 hakujawahi kuwepo makabidhiano ya kidemokrasia na amani ya madaraka. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anasema mtoto aliyejitoa muhanga alifanya shambulizi la Jumamosi katika harusi kusini mashariki mwa nchi hiyo na kuua watu 51 na, na kujeruhi wengine wengi, wao wakiwa ni mahututi. Rais Edogan akiongea hapo jana amesema ushahidi wa awali unaonyesha mjitoa muhanga huyo alikuwa na umri kati ya miaka kumi na miwili na kumi na minne. Amesema inaonekana wanamgambo wa Islamic State wametekeleza shambulizi katika mji wa Gaziantep karibu na mpaka na Siria. Mapema katika taarifa ya maandishi, Erdogan alisema hakuna tofauti baina ya kundi la Islamic State na wanamgambo wa kundi lililopigwa marufuku la Kurdistan Workers Party, PKK, na wafuasi wa kiongozi wa kidini Fethullah Gulen aliyeuhamishoni hapa Marekani, ambaye anashutumiwa kupanga jaribio la mapinduzi la mwezi uliopita. Mgombea urais wa Marekani kupitia chama cha Republican, bwana Donald Trump ambaye yuko nyuma sana ya mpinzani wake wa chama cha Democrat, Bi Hillary Clinton miongoni mwa wapiga kura wa makundi ya walio wachache, hivi sasa anajaribu kuongeza idadi ya wafuasi miongoni mwa Wamarekani weusi na Wahispania. Bwana Trump aliwaambia wafuasi wake katika jimbo la Virginia kwamba anatambua umuhimu wa eneo la Wamarekani weusi na chama chake lazima kifanye vizuri, na hakika watafanya vizuri katika uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Novemba ya mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya ambako vyama vikuu vya siasa nchini humo havijakubaliana kuhusu iwapo uteuzi wa wagombea kutoka kila chama utasimamiwa na tume ya uchaguzi nchini humo ambayo tayari inakabiliwa na matatizo. Hilo kwa sasa ni suala lenye utata na limesababisha malumbano ya maneno baina ya viongozi, takriban miezi 11 tu kabla uchaguzi mkuu wa Kenya. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ana taarifa zaidi. Eneo hili la pwani limeshuhudia kampeni za awali kutoka miungano mikuu ya kisiasa, ambapo wanasiasa wa ngazi ya juu wamekuwa hapa kwa zaidi ya siku tatu kupigia debe vyama vyao. Walikuwa katika hafla tofauti hadi jana Jumapili, kila mmoja akionekana kusifu muungano wao wa kisiasa na ni hapa ambapo naibu rais William Ruto akihutubia wafuasi wa muungano wa Jubilii bila kuwataja kwa majina ya wapinzani wao au muungano wa upinzani, amedai wengine wana njama ya kutokubali tume ya uchaguzi au taasisi ya hadhi ya juu kusimamia uteuzi ndani ya vyama vyao. Wale wenzetu wanasema hawataki mambo ya IBC kusimamia mambo ya nomination kwa sababu wamezoea, kila mara wanataka fujo kwa sababu wanataka njia ya mkato ili waweze kuuza ile tikiti ya vyama. Ndio tuache ukora, tuache ulanguzi, tuwache mpango ya kando, tuhakikisha kwamba mtu ambaye anatakiwa na wananchi. Kama wanataka kuendelea na hiyo mambo yao ya ukora, waendelee. Sisi kama Jubilii tutaenda barabara ambayo mwananchi ataamua. Na japo wapinzani wa serikali wana maoni tofauti kuhusu namna uteuzi katika vyama unavyostahili kusimamiwa, kinara wa muungano wa CORD Raila Odinga, ambaye pia amekuwa hapa Mombasa, amehimiza Wakenya kuhakikisha wanasajiliwa kwa wingi ili kupata haki ya kupiga kura. Nyinyi mjowote, mjitoke nje na mjiandikishe kama wapigaji kura, ndio mnakuwa wanajeshi wa akuambu, ili nikisema forward march, forward march, about time, about time. Hata ile mambo ya nomination ya chama, nani atapatiwa tikiti ya Jubilii, tunataka isimamiwe na a professional entity kama IBC. Huyo ndio anapatiwa tikiti ya chama, ndio aweze kusimamia haki ya wananchi. Hiyo ni kauli yake naibu rais William Ruto akiutubu katika eneo hili la pwani. Na huku nyuma Raila Odinga ameendeleza kampeni za kushutumu serikali ya Jubilee inayoongozwa na rais Uhuru Kenyatta. Raila anadai kuwa ahadi nyingi zilizotolewa na viongozi wa Jubilee hazijatekelezwa, na sasa anatumia hilo kama kigezo cha kupigia debe upinzani. Sasa wanasema to mradi hii tutatengeneza, tumetenga sijui bilioni ngapi kwa hii barabara, hii ingine itatengenezwa, stima itakuja. Katika hazina hakuna pesa, kwa hivyo ile yote ni ahadi ambaye haina maana, poroja mwanawake, pesa hakuna. Imesalia takriban miezi 11 kabla ya Kenya kuandaa uchaguzi mwingine mwaka 2017 na sasa mikakati inawekwa ili kubuni tume nyingine ya uchaguzi ulio huru. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, VOA Alfajiri. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Hii ni Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani itapaswa kutarajia kuwa virusi vya Zika vitakuwepo kwa kipindi cha miaka miwili, ambapo inaelezwa majimbo ya mwambao yakiwa yapo katika mazingira hatari, kwa mujibu wa mmoja wa wataalamu wa juu wa afya wa Marekani. D Anthony Fausi amekiambia kituo cha televisheni cha ABC cha hapa Marekani kwamba hatoshangazwa kuona maambukizi katika majimbo ya Texas na Louisiana ambapo hivi sasa inakabiliana na mafuriko. Dkt Fauci, ambaye ni mkuu wa taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukiza anaamini eneo la Guba litakabiliana na Zika kwa sababu lipo katika ukanda wa nusu tropiko wenye mbu na watu waliotembelea maeneo yenye ugonjwa huo wa Zika. Juhudi madhubuti za uokozi zinaendelea katika jimbo la kusini mashariki mwa Marekani na Louisiana, huku waathirika wa mafuriko wakiendelea kusafisha nyumba zao, kuzijenga tena na kuwatafuta watu ambao wanaweza kuwa wamekwama na mafuriko hayo yaliyosambaa. Mafuriko hayo yamekuwa na nguvu kubwa na kusababisha kubomoa hata baadhi ya makaburi. Chama cha Msalaba Mwekundu cha Marekani kimeelezea mafuriko hayo kama janga kubwa la kiasili kuwahi kuikumba Marekani toka ilipotokea kimbunga Sandi na inaelezwa yamesababisha vifo vya watu kumi na watatu na kuharibu nyumba karibu elfu sitini. Watu zaidi ya laki moja wamejiandikisha ili kupata msaada kutoka kwa serikali kuu ya hapa Marekani na mashindano ya 31 ya Olympic ya Rio 2016 yamefungwa rasmi muda mfupi uliopita katika jiji la Rio de Janeiro nchini Brazil. Mashindano hayo yamemalizika kwa Marekani kuibuka mshindi wa jumla kwa kujikusanyia midali 121 ikijumuisha za dhahabu, fedha na shaba ikifuatiwa na China yenye medali sabini huku Uingereza ikishika nafasi ya tatu kwa kuchukua medali sitini na saba. Kuiwakilisha Marekani mwanasarakasi Simone Biles ambaye ni mshindi wa medali za dhahabu nne na shaba moja alipewa heshima ya kushika bendera ya Marekani ikiwa ni ishara ya kufungwa rasmi mashindano hayo yatakayofanyika, yanayofanyika ya kila baada ya miaka minne. Katika sherehe hiyo ya ufunguzi vile vile mwanariadha kutoka nchini Kenya ambaye alishinda mbio za marathon aliweza kukabidhiwa rasmi medali yake ya dhahabu, ambapo vilevile wimbo wa taifa la Kenya ulipigwa na kushuhudiwa na watazamaji wengi waliofika katika uwanja wa Marakana, vilevile pamoja na wanamichezo ambao walikuwepo uwanjani hapo kwa ajili ya kukamilisha mashindano hayo. Mashindano yajayo yatafanyika katika jiji la Tokyo nchini Japan mwaka elfu mbili na ishirini. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mahakama ya kijeshi huko nchini DRC imeanza kuwasikiliza washukiwa wa mauaji ya raia katika mji wa Beni na wilaya zake, ambapo serikali imesema washukiwa hao ni kutoka kundi la waasi la ADF, ambapo kwa sasa ni mchanganyiko wa raia pia kutoka kanda ya maziwa makuu. Mwandishi wetu wa Oster Malivika yuko Beni kwa sasa na ana ripoti zaidi mahakama ya kijeshi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewafikisha kizimbani washukiwa zaidi ya themanini, wakiwa wapiganaji kutoka kundi la ADF na wengine kutoka kundi la wapiganaji Maimai. Kayaki Juma ni mwananchi kutoka Tanzania aliyekamatwa katika kundi la waasi wa ADF katika misitu ya Beni. nimezaliwa Kigoma, wilaya Kasulu, Tanzania, mwaka elfu moja mia tisa tisini. Unahakikisha kwamba uliingia kwa ADF? nalo Ndio. Tatangia wakati gani? Ni miezi mitano tutoka nilivyoshawishiwa na nikaingia katika lile kundi. Kazi yake ilikuwa nini? Kazi niliopewa kwa naru, baada ya kumaliza mazoezi hiyo miezi mitatu, mi, mi, mi, nilipewa kazi ya, ku, ya kulinda ulinzi wa ndani. Kwa hiyo nilivyofika Kongo simu ikaniandikia welcome to Kongo goodbye to Uganda, nikajua tu moja kwa moja niko Kongo. Na rahia huyu mwingine ni kutoka inji ya Uganda, aelezea namna alivyoingia katika kundi la ADF. Sempala Muswabu Toyota, ndizaliwa Uganda, Busoga Bujiri nje district, yenyewe ndizaliwa Mbusoga huko. Mutu ya nchi gani? Niko mna Uganda. Ukisha kuingizwa kwa Congo, ulipata ulianza kutumika kazi gani? Sasa kufika kuKongo bali ni fundisha silaha kufungula na kuifunga. Ile mafunzo walikupatia kufunga silaha na kufungua, ilikuwa kwa jeshi Ilikuwa kwa faida ya jeshi gani? Ilikuwa kwa ADF naru. Mahakama ya kijeshi hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Beni imesema kwamba watu zaidi ya hamsini watafikishwa mahakamani, wengi wakishukiwa kuhusika na mauaji ya raia kwa mapanga pamoja na visu katika maeneo haya ya Beni. Ifahamike kwamba watu zaidi ya elfu moja wameuliwa kwa sasa kwa miongo miwili kwa mapanga, visu, na wengine kwa risasi wakiuliwa kinyama huku serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa MONISCO ikisema kwamba ni wapiganaji wa ADF kutoka Uganda. Hata hivyo Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wiki iliyopita, alisema kwamba kinachoendelea hivi sasa katika muji wa Beni ni ugaidi mtupu, na lazima nji jirani ziweze kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupiganisha ugaidi huo, na kutoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Beni, mimi ni Oseri Malivika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 6190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Chama cha umiliki wa mabasi yaendayo mikoani nchini Tanzania, Tabora bado hakijatoa taarifa kwa madereva wake kuhusu kusitishwa kwa huduma za usafiri kuanzia leo Jumatatu, ili kutoa fursa ya kufanyiwa ukaguzi wa mabasi. Mwenzangu Mery Mgawe amezungumza na mmoja wa madereva wa mabasi hayo yaendayo mikoani, Sospita Mziwanda, na kwanza akamuuliza kama na taarifa zozote kuhusu kufanyika mgomo huo au kuzuiwa kwa mabasi kusafiri. Uh, mimi kwa upande wangu bado sijapata taarifa yoyote au sijapata barua yoyote na. Wewe sijui ni dereva wa mabasi yanayoenda katika mikoa gani? Dar es Salaam kwenda Dodoma. Kwa hiyo tunavyozungumza hivi sasa, safari zako ziko kama kawaida kuelekea mikoani? Himi zipo kawaida kwa sababu sijapata taarifa yoyote kutoka kwa uongozi wa kampuni. Bila shaka ukiwa hapo Dar es Salaam au labda katika mkoa mwingine utaweza kuwa umeona katika vyombo vya habari kuhusu taarifa hizi zinazoendelea, e, katika vyombo vya habari kusema kwamba mabasi yatasitishwa. Sijui unapozungumza na wenzako labda pengine wanakuambia nini, ama kuna hofu yoyote iliyotanda? Hofu ipo ni karibu wiki nzima hii kwamba kuna mgomo wa wamiliki wa mabasi Taboa, lakini sisi kama madereva tuna taarifa yoyote kutoka kwa wamiliki wa mabasi kwamba mtagoma au vipia tu tunaona kwenye vyombo vya habari kwamba usafiri hautakuwepo kwa siku ya Jumatatu. Sijui kuna taarifa zozote ambazo umesikia ama umezipata eh, kwamba sasa mpeleke mabasi katika kufanyiwa uchunguzi? Taarifa hizo tunazo kwamba kuna ukaguzi wa mabasi na hiyo i si, ilianza in, hata wiki za nyuma zilizopita basi alikuwa akikaguliwa ukaguzi ambao huwa unakuwepo wa kawaida, hasa yakiwa yanaanza safari wakati za asubuhi. Je, wewe ulishapeleka basi lako kufanyiwa ukaguzi? Ah, mimi bado sijawahi kupeleka. Kwa hiyo unaweza kutuambia labda ama kuwafahamisha wasikilizaji wetu kwamba huu ni utaratibu ambao unaoendelea, na je kuna mgomo au hakuna mgomo? Uhakika zaidi kwa kweli hatuna mpaka utakapofika asubuhi Sababu serikali imesema kesho hakuna mgomo. Sasa sisi um, wamiliki hawatushirikishi zaidi kuhusu swala lao. Hiyo wao wanatangaza kwenye vyombo vya habari, lakini hawapei barua wala taarifa rasmi kwa madereva kwamba kesho kuna mgomo au hamna. Lakini sisi kama jukumu letu, asubuhi tutaamka kama kawaida, tutaendelea kufika steni kama kawaida kwa ajili ya safari. Ni Sospeter Mziwanda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Leo katika Jamii na Maendeleo, hivi leo tunaungana na mwandishi wetu wa DRC aliyopo huko Goma, Auster Malivika, ambaye anaangazia kuhusu kilimo cha kakao nchini humo. Asante. Kwa kweli ni kwamba kilimo ikiwa ni uti wa mgongo na msingi wa maisha hapa duniani, ni kwa hapa katika mji wa Beni, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako anatazamia mlimo wa kakao, ikiwa mlimo mpya kwa sasa maeneo haya, kwani siku zilizopita wananchi walikuwa wakishughulikia mlimo wa mchele lakini kutokana na, na hali ya kimazingira mimea hiyo imekumbwa na matatizo ya kiafya, kuambukizwa na maradhi mbalimbali mbali kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, wananchi wamelazimika kuingia katika mlimo wa kakao. Lilizungumza naye Muhindo Kirandi Jado ambaye amesema kwa nini ameingia katika mlimo wa kakao. Hupo mbeleni, tulikuwa na lima vizuri na hatukukutana na shida fulani, lakini wakati waasi waliingia katika mashamba ndipo shida zilianza kutokea, na shida ambayo tunakuta ndani ilikuwa sasa, watu walikuwa na hawajui Valeria kakao wenyewe ayayarima habakuwa mm. na jua kasekwani, nini bei na mafaa gani ilikuwa tu siri ya mkulima yeye mwenyewe mwenyewe amelima ile kakao. Sasa leo kufuatana na vita ambayo inaingia katika jimbo letu na katika mashamba zetu, wizi wanaingia kwa wingi na wakati wizi wanaingia wanauzisha, na wanavumbula realite yenye iko ndani ya kakao alori, na kwa shida kubwa ambayo tunakutana ndani ya kilimo ya kakao. Kakao ni mmea unaozalisha mbegu nyingi na vilevile vile kuwa na mapato makubwa, lakini matatizo yaliyopo hivi sasa ni matatizo ya kiusalama, kwa sababu kakao hulimwa katika misitu, maeneo ambako kuna mboleo nyingi. Huyu hapa tena huyu Muhindo Usalama ilikuwa ilikuwa na iko mbele mbeleni, sasa tulikuwa na tukunavuna kakao bila shida bila uoga bila nini alolo. Sanya maadui walingia porini, tukaogopa pori alolo, wizi wakaingia wao, hawajali hawajali na kifo aa, alolo wakaingia na kuanja kuvuna kakao alolo, tunashikuta tunakuta ndani ya shida leo, tuna hata tuko wakulima wa kakao me tunakuwa sawa wenyewe, hatuyapandaka kakao tunashikuta mukristo ta hapa. Katika maeneo ya Beni, wakulima wakabiliana na matatizo ya kiusalama na kilimo imekuwa na shida nyingi. Kuhusiana na malalamiko ya raia nilijaribu kuzungumza naye Amis Kalonda, kiongozi wa wilaya ya Beni hapa mkoa wa Kivu ya kaskazini, mashariki mwa Kongo, ikiwa ni wilaya, i, ikiwa ni wilaya inayopakana na Uganda pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ikiwa ndiyo sehemu ambako kumekuwa ukosefu mwingi wa usalama kukiwa waasi wa ADF, wakulima wanaendelea ku, kujibaiba maeneo fulani na kurudi, lakini eh, hawaya hawaya eh, kwenda maeneo ya mbali sana lakini, na tuya waruhusu kwa sababu eh, kusafisha bado kumaliza. Wakati eh, tutasafisha na eh, ndio tutawaambia raia eh, wanaweza kwenda kwa mashamba kwa sababu ule adui hana maeneo fulani, anaendelea ku, kujificha ficha hapa kwa sababu hana nguvu Eh, ile ndio tunaweza kusema kweli, eh, tufanye nguvu pamoja, raia irudi mashambani. Wananchi katika maeneo ya Eringeti, Banande, Kainama, wao upande wao wameomba Umoja wa Mataifa pamoja na serikali isaidie ili warudi moja kwa moja katika mashamba, kwa sababu kwa sasa kakao ndio ilikuwa imeanja kuwasaidia kimaisha. kunde bibi manja moya donga on chef de lokalite Eringeti sasa wakulima wanaishije? maisha ya kuteseka maisha ya kuteseka, ni maisha ya tabu ambayo wakulima wiko wanaishi naye na popila shote ya generali ndani ya mji wa Rengeti. Jenerali leo Mushale, kamanda wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eneo la Mashariki, alisema hivi karibuni wakulima watarudi kwenye mashamba yao. Baada tu ya yeye kuyashughulikia makundi ya wapiganaji katika ushirikiano na Umoja wa Mataifa. Mimi ni Oster Malivika niliyekuandalia makala haya kutoka Beni, kwa niaba ya VOA idhaa ya Kiswahili. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yupo jijini Nairobi nchini Kenya, ambapo atafanya mazungumzo na mawaziri wa mambo ya nje wa Afrika Mashariki juu ya namna ya kuzuia nchi ya jirani ya Sudani Kusini kutumbukia tena kwenye vita ya wenyewe kwa wenyewe. Bwana Keri anategemea kukutana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kabla ya kujiunga na mawaziri hao kwa mazungumzo ya namna ya namna ya kuhakikisha amani inadumishwa katika taifa hilo jipya kabisa duniani. Shirika la habari la Ufaransa AFP Linaripoti kwamba Marekani imekasirishwa na tukio la jana nchini Somalia pale milipuko miwili iliposababisha vifo vya watu kumi na kushutumu mashambulizi hayo kama ya uoga. Katika taarifa kutoka Baraza la Usalama la Taifa ambalo humshauri Rais Barack Obama limesema mashambulizi yaliyolenga vikosi vya usalama vya Puntland, maafisa wa serikali na raia ni jaribio jingine la magaidi kuidhoofisha Somalia kabla ya tukio lake la kihistoria ya kipindi cha mpito wa kisiasa kwa ajili ya uwakilishi zaidi. Ushirika wa vyama vya upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unataka kuitisha mgomo wa nchi nzima baada ya tume ya uchaguzi kusema uchaguzi ujao wa raisi ambao ulikuwa ufanyike mwezi Novemba hautafanyika mpaka mwaka ujao. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anasema mtoto aliyejitoa muhanga alifanya shambulizi la Jumamosi katika harusi kusini mashariki mwa nchi hiyo na kuua watu karibu hamsini na mmoja na kujeruhi wengine wengi, wao wakiwa ni mahututi na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo mwelekezo wa matangazo haya Abo Solomon, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.