kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni Agosti 22 mwaka 2016 katika matangazo ya VOA Express utasikia kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yupo nchini Kenya na amefanya mazungumzo na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Heri alimsisikizia Kenyatta kwamba Kenya ni nchi ambayo Marekani inaitegemea sana kurejesha amani katika nchi ya Sudani Kusini. Taarifa ya kina utaisikia muda mfupi ujao. Hii ni VOA Express. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Vilevile vile katika VOA Express jioni ya leo utasikia hoja kwa hoja, yaani baadhi ya wa Watanzania wakizungumzia mkutano wa CAF uliogubikwa na fujo na kuvunjika jana mjini Dar es Salaam na watu tayari wachasoma nyakati ni kwamba yule hawezi kurudi kwa sababu kaonyesha usaliti mkubwa kwenye uchaguzi uliopita, baada ya kutoa kwenye kipindi kigumu ambavyo kinatakiwa chama akipiganie kipate nafasi ya shika dola au hata kupata nafasi ya uwakilishi mwingi. Basi kwa hayo na mengine, tega sikio katika dakika 30 za VOA Express hivi sasa, lakini kwanza nampisha Harrison Kamau akikusomea habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko mjini Nairobi kwa mazungumzo na mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka Afrika Mashariki ili kutathmini namna ya kuzuia nchi jirani ya Sudan Kusini kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kerry mapema leo amekutana na Rais Uhuru Kenyatta kabla ya kukutana na mawaziri hao kwa mazungumzo ya kuhakikisha amani inadumishwa katika taifa hilo lililochanga zaidi ulimwenguni. Sudan Kusini imekumbwa na ghasia tangu ilipojipatia uhuru kutoka Sudan mwaka wa 2011. Vita vya wenyewe kwa wenyewe, mapigano na mizozo ya mipaka na Sudan ni miongoni mwa maswala yaliyozuia nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa mafuta kupata maendeleo. Keri pia anatarajiwa kuzungumzia kuhusu hali nchini Somalia kabla ya kusafiri Nigeria baadaye wiki hii ambako kundi la Boko Haram limeua zaidi ya watu elfu 20 tangu mwaka wa 29 na wakati huo huo ni kwamba ufisadi na usalama ndiyo masuala yanayotarajiwa kuwa ajenda ya kuu wakati wa ziara ya waziri wa mambo ya nje, waziri wa mambo ya kigeni wa marekani John Kerry nchini Nigeria baadaye wiki hii. Kerry pia anatarajiwa kuzungumzia hali ya kiuchumi na rais Muhammadu Buhari wakati akifanya ziara kwenye mji wa Abuja na ule wa kaskazini wa Sokoto. Ziara hiyo, ambayo labda ndiyo ya mwisho kutoka kwa afisa mkuu, wakati wa utawala wa Obama inakuja wakati nchi zote mbili zinapojaribu kuimarisha uhusiano wao baada ya kipindi cha kutoelewana. Hali ya sintofahamu ilizuka wakati wa utawala wa rais Goodluck Jonathan ambapo maafisa walilalamika kuwa Marekani haikuwa inatoa silaha zilizohitajika kukabiliana na kundi la Boko Haram kaskazini mwa nchi. Maafisa wa Marekani walieleza kuhofia kuwa wanajeshi wa Nigeria wangetumia silaha hizo kukiuka haki za kibinadamu. Mtu mmoja mwenye msimamo mkali kutoka Mali amekiri makosa ya kuamuru uharibifu wa maeneo ya kale pamoja na msikiti katika mji wa Timbuktu. Ahmad Alfadhi Madhi ameeleza mahakama ya kitaifa ya jinai mjini Hague mapema leo kuwa maelezo ya waendesha mashtaka kuhusu mashambulizi kwenye maeneo ya kuhifadhi vitu vya kale yalikuwa ni sahihi. Alieleza kughadhabika kwake huku akiomba msamaha kutoka kwa watu wa Mali. Waendesha mashtaka wamesema kuwa Almadhi alikuwa mmoja wa kundi la wanamgambo la Ansadin lililohusika katika kuteka mji wa Timbuktu mwaka wa 2012 wakati wanamgambo hao wakishikilia sehemu kubwa kaskazini mwa Mali. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama kuu ya Liberia Leo inasikiliza kesi iliyowasilishwa na pande zinazozozana kutoka baraza la wawakilishi. Takriban wajumbe 40 kutoka baraza hilo lenye wajumbe 73 wanashinikiza spika Alex Taylor kujiondoa madarakani kwa muda, wakati akikabiliana na mashtaka ya uhalifu wa hongo yanayomkabili. Mahakama ilimfungulia mashtaka mwezi Mei akiwa na maafisa wa serikali pamoja na mfanyabiashara mmoja wa Liberia, ikiwemo kampuni moja ya kigeni ya kuchimba madini baada ya ripoti kutolewa na kundi la wanaharakati lenye makao yake mjini London la Global Witness. Ripoti ya kundi hilo ilisema kuwa zaidi ya dola 950 elfu zilitolewa kama hongo pamoja na malipo mengine kwa maafisa wa Liberia kutoka kwa kampuni ya kuchimba madini ya Sable yenye makao yake Uingereza kupitia wakili wake wa Liberia ili kupata haki ya kuchimba madini mwaka wa 2010 waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Kazuvoglu, Kavuzoglu amesema mapema leo kuwa lazima kundi la wanamgambo la Islamic State liangamizwe kabisa kwenye mpaka wake na Siria. Matamshi yake yanafuatia shambulizi la kujitoa mhanga lililofanywa Jumamosi wakati wa harusi kusini mashariki mwa Uturuki, ambapo takriban watu 51 wa waliuawa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alilaumu kundi hilo kutokana na shambulizi hilo kwenye mdi wa Gaziantep akisema kuwa ushahidi ulithibitisha kuwa mshambuliaji alikuwa kijana mwenye umri wa miaka kumi na miwili hadi kumi na minne. Kwenye taarifa iliyochapishwa awali Erdogan alisema kuwa hakuna tofauti ya kundi la Islamic State, chama kilichopigwa marufuku cha Kadistan Workers Party yani PKK na wafuasi wa kiongozi wa kidini anayeishi hapa Marekani Fethullah Gulen anayelaumiwa kwa jaribio la mapinduzi la mwezi uliopita. Na waziri wa mambo ya kigeni wa Ufilipino Perfecto Yasay amesema taifa lake litabaki kwenye Umoja wa Mataifa, huku akipuuzilia mbali tishio la kujiondoa lililotolewa na Rais Rodrigo Duterte. Duterte alitoa tishio hilo Jumapili baada ya kulaumiwa kutokana na njia anayoitumia kwenye kampeni dhidi ya ulanguzi wa madawa ya kulevya kutoka kwenye umoja huo pamoja na katibu wake mkuu Ban Ki-moon. Mapema juma lililopita rais huyo alisema kuwa Umoja wa Mataifa ulikuwa unatoa taarifa zisizo na msingi kuhusiana na juhudi zake za kupambana na tatizo hilo. Yase ameambia wanahabari mjini Manila mapema leo kuwa matamshi yake Detete yalitokana na kugadhabishwa na Umoja wa Mataifa. Takriban washukiwa wa ulanguzi wa dawa za kulevya elfu moja wameuawa tangu rais huyo alipochukua madaraka mwezi Juni baada ya kutoa ahadi wakati wa kampeni kuwa angeangamiza biashara hiyo haramu pamoja na wahalifu wa madawa hayo. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry leo amekutana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta katika ikulu ya Nairobi, Kenya, ambako wawili hao wamezungumzia masuala ya kikanda yakiwemo mzozo wa kisiasa unaoendelea nchini Sudan Kusini na tishio la usalama wa kimataifa linalotokana na hali tete katika nchi jirani ya Somalia. Kufuatana na hayo, muda mfupi uliopita mwenzangu BMJ Murray dhi amezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera, na kwanza akamuuliza masuala mengine ambayo yalijadiliwa kwa kina. Masuala ambayo yaliweza kurejelewa ni uthabiti wa nchi ya Sudani Kusini, Kenyatta akimweleza Kerry kwamba wamejitolea sana kama IGAD kurejesha amani katika nchi ya Sudani Kusini, lakini hata hivyo pia alimweleza Kerry kwamba Uh, viongozi ambao wamejikita katika mzozo huu, rais Kiir na mwenzake Riek Machar hawajaonyesha nia ya kuweza kurejesha amani katika nchi yao, maanake wamejikuta katika ule mzozo wa kuweza kuvutana. Hata hivyo, uh, Kerry alimsisitizia Kenyatta kwamba Kenya ni nchi ambayo Marekani inaitegemea sana kurejesha amani katika nchi ya Sudani Kusini. Kwa hivyo Kenyatta na wenzake nishati aweze kuchukua mstari wa mbele kuhakikisha kwamba amani inarejeshwa katika nchi ya Sudani Kusini. Uh, ratiba rasmi ambayo ilitolewa na ikulu ni kwamba pia walikuwa wazungumzie swala la mzozo unaoendelea nchini uh, Somalia. Je, una ripoti yoyote kuhusiana na hili? Naam, Rais Kenyatta aliweza kuzungumza na nakiri akimsistizia kwamba uchaguzi wa Somalia unatarajiwa mwezi wa kumi tarehe thelathini, Kenyatta akisema kwamba ni vizuri sana nchi hiyo iweze kufahamu hilo na kujitolea Kuhakikisha kwamba nchi hiyo hiyo tarehe iliyowekwa kalenda iliyowekwa kufanya uchaguzi huo, kila mmoja anayehusika katika maswala ya kuhakikisha kwamba uchaguzi huu unafanyika waweze kujitolea pakubwa kuhakikisha kwamba uchaguzi huo unafa, uh, unafanyika. Naye Kerry akimweleza kwamba ni kunia sana pia Kenya kuhakikisha kwamba inasaidia majirani wake, hasa Somalia, kurejeshwa kwa amani katika nchi hiyo. Kwa hivyo uh, amelizungumzia uh, hilo, akisema uh, kwamba Kenya itajitolea pakubwa ili kuhakikisha kwamba Somalia inarejea hali yake ya kawaida. Kuna wale ambao wamekuwa wakiuliza ni kwa nini John Kerry anafanya safari kwenda Nairobi wakati ambapo labda kama yale ambayo anazungumzia yanaweza kuzungumziwa katika nchi zingine. Je, labda ameeleza ni kwa nini yote haya yanatendeka huko Nairobi na sio Uganda kwa mfano? Japo halijabainika waziwazi wazi, lakini tujuavyo ni kwamba Kenya imekuwa mstari wa mbele katika kurejesha amani katika uh, nchi jirani. Kenya imechukua nafasi kubwa kuhakikisha kwamba uh, inarejesha amani katika nchi ya sudani kusini. Kwa hivyo kitovu cha mazungumzo haya ni kuwa Nairobi. Kenyatta vile vile na serikali yake imejitolea pakubwa kurejesha amani katika nchi ya Somalia. Vile vile Kenya ni kitovu kikubwa cha kuleta amani katika nchi hiyo ya Somalia. Na jinsi tujuavyo uh, bunge la Kenya la kitaifa lina mswada ambao uko mbele yake unaoen-unao una, fania kule, kupeleka majeshi ya Kenya nchi ya Sudani Kusini. Kwa hivyo kuja kwa Keri Kenya hapa Nairobi ni ushirikiano thabiti wa Kenya na, na, na nchi jirani. Maanake Kenya imechukua mkondo na imechukua pia hatua ambayo ni muhimu sana kuleta amani katika nchi hizi jirani. Ni Kenneth Wandera, mwandishi wa VOA mjini Nairobi, Kenya. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anaelekea Nigeria wiki hii. Mahusiano baina nchi zombili, ya nchi hizo mbili yanasemekana kuboreshwa tangu Rais Muhammadu Buhari alipochukua madaraka ya nchi hiyo. Mwandishi wa Sauti ya America Chris Stains anaripoti kutoka Lagos kwamba Kerry anatarajiwa kuzungumzia kuhusu masuala ya uchumi, usalama na rushwa. Miri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatarajiwa kukutana na Rais Muhammadu Buhari katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, kabla ya kwenda kwenye mji wa kaskazini wa Sokoto. Matthew Page, kiongozi katika masuala ya kigeni, anasema kwamba ziara hiyo inakuja huku kukiwa na ushirikiano bora baina ya serikali za nchi hizo mbili. Amesema anaoshaona ushirikiano bado upo. Maafisa katika utawala uliopita wa rais Goodluck Jonathan walilalamika kwamba Marekani ilikuwa haiuzi silaha zake ambazo zingeweza kutumika kupambana na kundi la wanamgambo la Boko Haram katika upande wa kaskazini mwa nchi hiyo. Ghasia za Boko Haram zimeua takriban watu elfu ishirini na kukosesha makazi wengine milioni mbili nukta saba. Marekani imesema wasiwasi kuhusu unyanyasaji wa haki za binadamu ulizuia uwezo wake wa kuziuzia silaha nchi hiyo. Ndege za upelelezi za Marekani zilizopo katika nchi jirani ya Kamerun zinasaidia kikosi cha jeshi maalumu kutoka Nijeria na nchi jirani kupambana na uasi. Kikosi kidogo cha wanajeshi wa Marekani pia kipo kaskazini mashariki mwa mji wa Maiduguri. Hiyo ni kwa mujibu wa afisa mwandamizi wa jeshi aliyezungumza kwa masharti ya kutotaka kutajwa jina lake. Mji huo kwa muda mrefu umekuwa kitovu cha mashambulizi ya Boko Haram. Eneo lingine la ushirikiano ni kuhusu rushwa, ambalo linaonekana kama ni sababu kubwa ya theluthi mbili ya nchi ya watu wa Nigeria kuishi katika umaskini licha ya taifa hilo kuwa mojawapo ya nchi zenye uchumi mkubwa Buhari aliahidi katika kampeni zake kupambana na rushwa tangu alipoingia madarakani. Pei anasema kwamba Marekani na Nigeria zimeonyesha ushirikiano kidogo wa kurejesha fedha zilizoibwa. Hawajakuwa na ushirikiano wa kina kufanya uchunguzi au ushirikiano wa taarifa. Nafikiri tutaona au tulichowahi kuona mwaka uliopita uhusiano kwanza kirejeshwa ziara hii inaweza kuwa ya mwisho katika baraza la mawaziri kabla ya rais Barack Obama kuachia madaraka mwaka ujao hapa Marekani. Page anasema kama Kerry atatoa tangazo kubwa wakati wa ziara yake, itakuwa ni kuhusu kuzuia rushwa. He may announce that the US has levied a handful of visa sanctions. Anaweza kutangaza kuwa Marekani itaweka vikwazo kwa watu binafsi waliohusika na rushwa na wizi wa kura wakati wa uchaguzi wa mwaka wa 2015. Pia katika ajenda ya mkutano itakuwa ni suala la uchumi. Nigeria inakabiliwa na mzozo wa uchumi, na Peji amesema Marekani inaweza kutoa msaada wa kiufundi katika miradi ya maendeleo au kusaidia Nigeria kukopa kwa wakopeshaji wa kimataifa na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Umeshasikia mdundo huo, bila shaka unafahamu kile kinachoendelea. Harrison, naamia kwako. Tunaelekea Afrika Kusini ambapo bungeni ngema anasema mae baby. Yote ni VOA Express, jiji kuu la no Marekani. ia ni mambo ya Afrika Kusini. Bongeni Ngema anasema my baby girl, mambo yanatukumbusha enzi za sinema uh maarufu ya Afrika Kusini iliyopita. Na hivyo ndivyo mambo yalivyo ndani ya VOA Express. Na katika hoja kwa hoja leo, baadhi ya wa Watanzania Edward Kabamba na Miraji Kibinda wanazungumzia kuvunjika kwa mkutano mkuu wa chama cha upinzani cha CUF huko jijini Dar es Salaam, Tanzania, baada ya wafuasi wa chama hicho kuvamia na kuzima mchakato wa kupiga kura ili kumchagua mwenyekiti mpya wa chama kwa upande wa bara na kuziba nafasi iliyoachwa na, ili na aliyekuwa mwenyekiti wa chama Profesa Ibrahim Lipumba. Mimi binafsi kiukweli kama Miraji nimesikitishwa sana na tukio ya jana. Alafu isitoshe ni kwamba katika ufuatiliaji ni kwamba kuna kundi kubwa ambalo limekuja kuharibu mkutano alikuwa linaongozwa na profesa. Sasa atakuwa akajishushia hadhi sana mbele ya kwa matukio kama haya. Miraji, wewe unasema umesikitishwa, lakini mimi naweza nikasema nimefurahishwa. Kwa sababu ukitafuta sana heshima kwa gharama utauziwa fedheha kwa bei nafuu sana. Kwa sababu aliyotaka mheshimiwa Lipumba nadhani ndio ameyataka. Kwa sababu ukija ukaangalia bwana Miraji, Lipumba aliandika barua ambayo ilikuwa ni kujihuzuru kwenye mambo ya, ya siasa katika chama chake, lakini hapo hapo haikuchukua muda akaandika barua ya kukanseli. Unaona jinsi alivyokuwa ameandika ile barua ya mara ya kwanza, kwamba anataka aendelee kiongozi mkubwa tena msome ambaye anategemewa sana na mataifa mengi hii anakuja na ile hali ikijua kabisa kwamba katiba zinamuweka pembeni, badala ya kuachia watu wachague wanayemtaka naye kujijengea heshima yake. He, huyu anatokea mambo ya ajabu kweli, kanishusha sana i. Yaani mataifa yote na hata kwenye vyama vyote vitakuwa wamemshusha tofauti na sifa yake aliyokuwa nayo Tanzania na nje ya Tanzania. J. Edward, nasemaje na jana liliyotokea hiyo mpaka kuleta mvurugano Ukija ukaangalia bwana Miraji, watu waliokuwa namuunga mkono bwana Ibrahimu Haruna Lipumba walikuwa hawafiki hata ishirini, lakini wingi wao ambao walikuwa wanampinga ni karibu wa mkutano mzima, mpaka ikaleta taharuki ndani ya mkutano. Mimi leo naweza nikasema nafurahia na hili, inaweza ikawa ni fundisho kwa viongozi ambao hawana msimamo, wanaamuzi wana maamuzi, lakini msimamo hawana. Ni kweli kabisa, Edward, na mimi niungane mkono na wewe, kiukweli katika vijiwe vyote leo, limekuwa gunzo ni habari zake, naliyo yatokea jana, akiwepo kundi lake. Kuna baadhi ambao walikuwepo wajumbe wao wanaposi kwamba yeye arudishwe uongozi bila hata kutumia vifungu gani na ni vipi sheria ipi itumike, anaposi kwamba lazima yeye arudi kwenye nafasi yake ya mwenyekiti. Sasa hili nadhani ni dhahiri kwamba hata viongozi wengine hata viongozi wa Afrika wana maamuzi ya haraka, lakini msimamo hawana. Lakini naweza nikasema hapa, naweza nikasema tufurahie tu. Haina haja ya kusikitika kwa sababu hana ukomavu wa siasa. Angekuwa na ukomavu wa siasa angeendelea kuwa ngangaliwe ni profesa. Lakini sasa angalia lilioenda kutokea, anakuwa bei nafuu sana, bei nafuu sana. Naona kao ukiwa okay, sehemu kipita so kwenye vijio vya wanachama, kwa wanachama wenyewe ni watu wanaomlaumu kwa sababu kwa kitendo alichokuwa amekifanya yeye, hii ni kama vile kujishushia heshima ya milaji, na watu tayari wachasoma nyakati ni kwamba yule hawezi kurudi kwa, kwa sababu kaonyesha usaliti mkubwa kwenye uchaguzi uliopita, baada ya kutoa kwenye kipindi kigumu, ambavyo kinatakiwa chama ki, akipiganie kipate nafasi ya kushika dola au hata kupata nafasi ya uwakilishi mwingi, na leo yeye akuonyesha kwamba hana msimamo. <laughs> Na msikilizaji, sasa ni wakati wa kusikiliza habari ndani ya Hollywood na Ed Ligongo ananieleza tu kwamba kuna mambo mengi ikiwepo ripoti za Lindsay Lohan na Kim Kardashian wamefanya nini. Msikilize Ed Ligongo na Hollywood Avo Express. Naam, barabara kabisa, leo Jumatatu. Basi moja kwa moja tuanze kuangalia habari za masuperstar wa Marekani na tunaanza na mwigizaji mwanadada machachari Lindsay Lohan aka Lindsay Lohan kwa mujibu wa mtandao unaoandika habari za udaku za masupasa wa hapa Marekani yani TMZ ni kwamba mwanadada huyo ametoa masharti lukuki kwa kituo cha televisheni cha Rusia. Inadaiwa mwanadada huyo aliombwa kuhojiwa katika moja ya bonge la kipindi cha televisheni nchini Rusia kinachojulikana kama Pust Govoryat, kinachorushwa na Channel 1 ambayo inamilikiwa na serikali ya Rusia kikubwa katika mahojiano hayo ni kuhusu uhusiano wake na kuachana kwake na mchumba wake Egor Tarabasov mwenye asili ya Rusia. Katika mahitaji ya kushiriki kipindi hicho, mwanadada huyo alisema ili kutokea katika kipindi hicho anataka apatiwe ndege binafsi, ulinzi, viza ya mwaka mmoja ya Rusia yenye uwezekano vile vile wa kuongezwa muda, paundi za Uingereza laki tano Vipodozi ndani ya ndege, hoteli ya kifahari, na pia kukutana na kupiga picha na rais wa Russia, Vladimir Putin. Basi ni masharti hayo ya Lindsay Lohan kuweza kushiriki kipindi cha televisheni huko nchini Russia. Mwanadada machachari Kim Kardashian, ambaye pia ni mke wa rapa maarufu, inadaiwa kwamba aliwachezesha mapaparazi pale rafiki yake anayefanana naye kweli kweli kweli, alipopozi katika bwawa la kuogelea na kujifanya kwamba yeye ni Kim K ili yeye aweze kuendelea na hamsini zake. Inadaiwa kwamba mwanadada anayefanana na Kim alikuwa akiweka pozi katika bwawa la kuogelea huko Punta Mita, ambapo mapaparazi waliingia mkenge na kuanza kufotoa mapicha, Wakidhani ni Kim, kumbe walikuwa e, wameingizwa mkenge. Yaani, hapa anamaanisha kwamba walikuwa wakidanganyika kwa sababu huyo hakuwa Kim K kama wao walivyodhani. Wakati mashindano ya Olimpiki yakiwa yamekamilika katika jiji la Rio de Janeiro nchini Brazil, mwogeleaji ambaye ni mwanamichezo mwenye medali nyingi kuliko wote Michael Phelps wa hapa Marekani, inaelezwa kwamba amejenga bonge la jumba lenye thamani ya dola za kimarekani milioni mbili na nusu katika mji wa Scottsdale katika jimbo la Arizona. Mwogeleaji huyo aliyetangaza kustaafu, inaelezwa katika jumba lake hilo kubwa kwelikweli alilolijenga amejenga bwawa kubwa la kuogelea, lakini ni kitu ambacho kinatarajiwa. Mwogeleaji lazima awe na bwawa la kuogelea. Basi hizo ni habari ambazo tulikuwa tukiangalia, ambazo zinatamba kwa Hollywood leo hii. Mimi ni Idi Ligongo, unasikiliza VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Na msikilizaji, basi hivi sasa ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni moja kwa moja. Namwona BMJ Moridhi yupo tayari kabisa, akinieleza mengi amezungumzwa na kubwa yeyote ni kuhusiana na kumalizika kwa michezo ya Olympic huko Rio. Haya BMJ, karibu. Shukran sana mkamiti, na hata kabla sijaangalia ni yapi yamejiri mitandaoni, niseme nimefurahi sana kuingia hapa studio ikasikia ngoma ile mlicheza hapo mwanamziki bongeni ngema manake mimi ni shabiki wake mkubwa, hususan baada ya kusikiliza nyimbo zake katika sinema kama vile Sarafina na, na zinginezo. Na sasa tuangalie yalojiri kwenye mitandao, na ni kwamba hata ingawa mashindano ya Olimpiki mjini Rio yametamatika, mazungumzo bado yanaendelea kuhusu yaliyoendelea, na hususan wengi wakiwasifia wale waliofanya vyema katika michuano mbalimbali mbali. Sasa huyu Mwanaisa Juma ameandika kwenye Facebook akasema hivi, ukweli na usemwe, licha ya matatizo mengi ya kimipango yaliyokumba wanariadha wa Kenya, mimi nawavulia kofia na kwa kutuletea dhahabu sita na medali zingine kadhaa za mchanganyiko. Nafikiri mkamiti hapo wanazungumzia zile medali zote wamezoa kule na ni nyingi kweli kweli kwa wanariadha wa Kenya. Naam, naam. Mm -hmm. Alafu pia anaendelea kusema hivi: lakini swali ni je, kama wangekuwa wanatunzwa vizuri kama wanariadha wa nchi za Magharibi, si medali wangeziongeza chungu nzima? Naye John Nyanga, Nyaga anasema Kenya na Afrika Kusini mumeonyesha ulimwengu kwamba Afrika bado iko na magwiji katika fani mbalimbali hata mbali. Wanariadha wengine kutoka nchi mbalimbali za Afrika ambao hawakupata medali walionyesha ujasiri mkubwa. Hongera Afrika. Huyu sasa ameenda ujumla katika bara nzima la Afrika. Naye Afrika Belabela anasema mimi nampongeza Usain Bolt lakini ningependa kujua kama ni kweli kwamba alipata kidosho mwingine akiwa Rio ama na wamba kwamba hatafanya harusi na mpenzi wake tunayemjua. Matumaini yangu ni kwamba ah, huo ni uvumi tu kwa ah, na kwamba picha zinazoendelea kutanda mitandaoni ni za kukarabatiwa na Photoshop. Huyu anamzungumzia Usain Bolt wa Jamaika sio, ni yule mwana riadha kwa kweli is, uh, mambo yanavyoendelea kujitokeza itakuwa ita tu, ni wakati muda tu ndio utatueleza kama kweli picha zilikuwa ni za kweli zile au si za kweli. Tutafuatilia kwa kina tu sisi, na sisi hatujajua kwa hakika kama hizo ni picha za kweli, lakini huyu ni mmoja wa wasikilizaji wetu ambaye amezungumzia ame hili, na picha hizo zinaonekana tu kwenye baadhi tu ya mitandao ba, ya kijamii <laughs> baadhi ya mitandao. Na kumalizia ni kwamba uh, si hilo tu limezungumziwa, kuna mengi pia katika siasa za hapa Marekani, wengine wakisema kwamba Donald Trump anaonekana kama anabadilika katika misimamo yake mikali. Na naona muda ndio huo umeyoyoma, labda tutazungumzia mengi hapo kesho. Ufuatao ni muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko mjini Nairobi kwa mazungumzo na mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka Afrika Mashariki ili kutathmini namna ya kuzuia nchi jirani ya Sudan Kusini kutumbukia kwenye michafuko. Ufisadi na usalama ndiyo masuala yanayotarajiwa kwenye ajenda kuu wakati wa ziara ya waziri huyo wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry baadaye wiki hii nchini Nigeria. Mtu mmoja mwenye msimamo mkali kutoka Mali amekiri makosa ya kuamuru uharibifu wa maeneo ya kale pamoja na misikiti katika mji wa Timbuktu. Tunakushukuru msikilizaji, kwa kuwa nasi alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Mkamiti Kibayasi nami pamoja tunakutakia alasiri njema kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.