Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Harrison Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatatu Agosti 22 mwaka nao ni wa 2016. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 22. Karibu sana Na katika matangazo yetu ya leo, wafuasi wa chama cha upinzani cha CUF nchini Tanzania wawataka viongozi kushirikiana na kuimarisha umoja ndani ya chama hicho. Tunataka chama chetu cha Kafu, kwa mujibu wa usajili wa vyama vya siasa, ni chama uhuru ambacho kinajitegemea na lengo lake ni kuchukua dola na si vinginevyo. Na katika taarifa nyingine, washukiwa wa mauaji ya raia huko Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wafikishwa mahakamani. Objektifu yangu sio waachiliwe, objektifu yangu mimi, kama vile loya, ni kuwasaidia wafasirie matendo wanayotenda mabaya, waliofanya na kwa circumstance gani walifanya vile. Na msikilizaji, hizo ni baadhi ya habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko mjini Nairobi kwa mazungumzo na mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka Afrika Mashariki ili kutathmini namna ya kuzuia nchi jirani ya Sudan Kusini kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kerry mapema leo amekutana na rais Uhuru Kenyatta kabla ya kukutana na mawaziri hao kwa mazungumzo ya kuhakikisha amani inadumishwa katika taifa hilo lililochanga zaidi ulimwenguni. Sudan Kusini imekumbwa na ghasia tangu ilipojipatia uhuru kutoka kwa Sudan mwaka wa 2011. Vita vya wenyewe kwa wenyewe, mapigano na mizozo ya mipaka na Sudan ni miongoni mwa masuala yaliyozuia nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa mafuta kupata maendeleo. Keri pia anatarajiwa kuzungumzia kuhusu hali nchini Somalia kabla ya kusafiri Nigeria baadaye, ambako kundi la Boko Haram limeua zaidi ya watu 20 tangu mwaka wa 2009. Wakati huo huo ni kwamba ufisadi na usalama ndiyo masuala yanayotarajiwa kuwa ajenda kuu wakati wa ziara ya waziri huyo wa mambo ya kigeni wa Marekani John Kerry nchini Nigeria baadaye wiki hii. Kerry pia anatarajiwa kuzungumzia hali ya kiuchumi na Rais Muhammadu Buhari wakati akifanya ya ziara yake kwenye mji wa Abuja na vilevile mji wa kaskazini wa Sokoto. Ziara hiyo ambayo labda ndiyo ya mwisho kutoka kwa afisa mkuu wakati wa utawala wa Obama inakuja wakati nchi zote mbili zinajaribu kuimarisha uhusiano wao baada ya kipindi cha kutoelewana. Hali ya sintofahamu ilizuka wakati wa utawala wa rais Goodluck Jonathan, ambapo maafisa walilalamika kuwa Marekani haikuwa inatoa silaha zinazohitajika kukabiliana na kundi la Boko Haram kaskazini mwa nchi. Maafisa wa Marekani walieleza kuhofia kuwa wanajeshi wa Nigeria wangetumia silaha hizo kukiuka haki za kibinadamu na sherehe za kimataifa za utamaduni wa Mombasa zilimalizika jana usiku mjini humo nchini Kenya, zikiwavutia wenyeji na vilevile raia kutoka mataifa ya kigeni. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga ametaja sherehe hizo kama nguzo muhimu ya kuunganisha Wakenya na kuinua uchumi wa taifa kupitia utalii. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ameandaa ripoti ifuatayo. Sherehe za kimataifa za utamaduni wa Mombasa zilikuwa na vifijo na mbwembwe za kila aina. Maelfu ya watu walihudhuria hadi Jumapili usiku. Maonyesho mbalimbali mbali na burudani iliandaliwa na wakuu wa kaunti ya Mombasa na viongozi wa kitaifa walioalikwa. Ikilinganishwa na makara iliyopita, sherehe za mwaka huu zimevutia watu wengi zaidi, kila mmoja akiwa na sababu ya kuhudhuria. Mekuja kuenjoy tu mm -hmm. mandhari ya Mombasa. Walai, mimi nimeonja kidogo, kwa vile mimi ni mlaji wa Mairungi. Nimekuja kuenjoy mandhari hapa. Unasikiaje kuandaliwa sherehe kama hii, kama hii. Na watu kukutana kama hivi, mimi nasikia raha yes, sana maanake pia naona watu ambao sijawaona pia. Siku tatu hatulali, nimefurahi hapa kuja. Tumekuja kujifurahisha kwa roho zetu. Mwanzo tunafurahi kwa gavana wetu, sijui itaendelea sherehe hii, kwa hivyo tunataka iendelee tu hivi. Tunaona sasa Mombasa inaleta raha. uh -huh. ilikuwa mwanzo karaha, lakini sasa hivi tunafurahi. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti ya Amerika VOA. Jioni unaendelea kusikiliza matangazo haya kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ilitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mtu mmoja mwenye msimamo mkali kutoka Mali amekiri makosa ya kuamuru uharibifu wa maeneo ya kale pamoja na msikiti katika mji wa Timbuktu. Ahmad Alfari Madi ameeleza mahakama ya kitaifa ya jinai mjini Hague mapema leo kuwa maelezo ya waendesha mashtaka kuhusu mashambulizi kwenye maeneo ya kuhifadhi vitu vya kale yalikuwa sahihi. Alieleza kugadhabika kwake huku akiomba msamaha kutoka kwa watu wa Mali. Waendesha mashtaka wamesema kuwa Almadhi alikuwa mmoja wa kundi la wanamgambo la Ansadin lililohusika katika kuteka mji wa Timbuktu mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili wakati wanamgambo hao wakishikilia sehemu kubwa kaskazini mwa Mali. Wakati mwanariadha wa Ethiopia Feisa Lilesa, Lilesa alipokuwa akizunguka akiguza kamba baada ya kumaliza mbio za marathon za olimpiki mjini Rio, aliinua na kushinikisha mikono yake juu kichwa, ili akiwa amekunja aki ngumi, ikiwa kama ishara ambayo imetia fora kulalamikia ukandamizaji kwenye maeneo ya Oromia nchini Ethiopia. Akizungumza na wanahabari baada ya kumaliza mbio hizo na kujishindia medali ya fedha, alisema kuwa anahofia maisha yake na kwamba kuna uwezekano wa kutupwa jela iwapo atarejea nyumbani. Lelisa sio wa kwanza kutumia jukwaa la michezo ya Olimpiki kutuma ujumbe wa kisiasa. Wengi wamelinganisha ishara hiyo na ile ya wanariadha wa mbio fupi Tommy Smith na John Carlos wakati wa Olimpiki ya mwaka wa 1968 mjini Mexico City, ambapo waliinua mikono na kukunja ngumi wakiashiria kuunga mkono vuguvugu vugu la kutetea haki za watu weusi Marekani, la Black Power Movement na mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump amesema kwamba anashikilia msimamo wake kuwa atahamisha wahamiaji wasio halali milioni 11, kutoka hapa Marekani. Hilo ni moja ya maswala nyeti zaidi katika kampeni yake dhidi ya mpinzani wake Hillary Clinton. Trump ameambia kituo cha habari cha Fox mapema leo kwamba hajabadili msimamo wake juu ya suala hilo. Mwanasiasa huyo alisema hayo baada ya tetesi kuibuka kwamba alikuwa amebadili msimamo wake baada ya meneja wa kampuni, wa kampeni yake kunukuliwa na baadhi ya vyombo vya habari akisema kuwa mipango ya kuahamisha watu walio humu nchini bila kibali itaamriwa hapo baadaye. nam unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na moja habari ambazo tumezipa umuhimu hii leo ni kama ulivyosikia msikilizaji, katika uh, ripoti zetu au uh, katika habari zetu hapo awali, ni kwamba katika harakati zake za kufanya uhusiano kati ya Marekani na Kenya kuwa thabiti na kuboresha mustakabali wa Sudan kusini na Somalia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amefanya mazungumzo hii leo na Rais Kenyatta wa Kenya katika ikulu ya rais jijini Nairobi. Wawili hao walizungumzia kwa kina harakati za kudumisha amani katika nchi za Somalia na Sudani ya kusini baadhi ya mambo mengine. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Marekani imekuwa mbioni kuimarisha uhusiano wake na Kenya. Rais Barack Obama alipoizuru Kenya mwaka jana, kwa pamoja na Rais Kenyatta waliweka makubaliano mengi yenye uwajibu wa kuboresha uchumi wake na kuleta mwamko mpya katika ukuaji wa demokrasia nchini, huku Kerry akiija Kenya kusisitiza umuhimu wa kuyatekeleza makubaliano hayo. Mapema leo katika ikulu ya rais hapa jijini Nairobi, bwana Kerry akiishukuru Kenya kwa kuhakikisha demokrasia nchini inakumbatia na watu wote. Na huku Kenya ikijitayarisha kujitosa katika uchaguzi wake mwaka ujao, Marekani imeahidi kufadhili Kenya katika uchaguzi huo ili uwe huru wa haki na amani. Kenya has come a long way since the elections of 2007. It is up to leaders on all sides to ensure that the violence that took place in the aftermath of that election is never. Kenya imepiga hatua kubwa baada ya kura za mwaka 2007. Viongozi wa mirengo yote wanafaa kujitolea ghasia zilizotokea haziturudi tena. Tunaunga kura huru, haki na yenye uwazi. Tutafanya chochote tuwezacho kuwasaidia Wakenya And we will do Bwana Keri akikutana na rais Kenyatta, wawili hao walisisitiza umuhimu wa kurejesha amani katika nchi jirani, hasa Sudani Kusini na Somalia. Mataifa hayo mawili yamekuwa yakitaabika katika mizozo ya kisiasa na hivyo basi amani kukosekana. Rais Kenyatta alimweleza Bwana Keri jinsi utekelezwaji wa makubaliano ya amani Sudani Kusini unavyojikokota, kando na kuitaka Marekani na jamii ya kimataifa kujitahidi kurejesha amani, huku Keri akimrai Kenyatta kuhakikisha kuwa kupitia kwa uongozi wa amani ya kudumu inarejea katika nchi hiyo changa mno duniani. Hata hivyo Bwana Keri aliutambua uwezo wa Kenya katika kurejesha usalama katika nchi hizi mbili, na hivyo basi kuitaka Kenya kuendelea kujitolea kuamua Sudani Kusini na Somalia kutoka katika lindi la vita. Leo natangaza takriban dola milioni 138 za Kimarekani kwa wananchi wa Sudani Kusini, kuwasaidia kuwapa chakula, maji na dawa kwa wale wanaohitaji used to provide food water and medicine to those in need. Vilevile, wawili hao wamezungumzia kwa kina mstakabali wa Somalia, nchi hiyo ambayo bado haijaimarika hasa kutokana na tishio la wanamgambo wa Alshabab. Inatarajiwa kufanya uchaguzi wake mwezi wa 10 tarehe 30. Marekani imeahidi kutokomeza tishio la ugaidi na kuisaidia nchi hiyo katika uchaguzi mkuu pamoja na kuimarisha taasisi muhimu katika nchi hiyo. We have to enhance our efforts to secure borders, to share information about terrorist threats, to train professional security personnel Tunaongeza nguvu zetu kulinda mipaka na kubadilishana ujumbe kuhusu ugaidi na kukomesha mafunzo ya itikadi kali. Marekani itatoa msaada wa dola milioni 117 za ziada kusaidia wakimbizi. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka kwake Kennedi Wandera. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Korea Kusini na Marekani wameanza zoezi la kijeshi la pamoja la kila mwaka huku kukiwa na tishio la mashambulizi ya kijeshi kutoka Korea Kaskazini. Takriban wanajeshi elfu ishirini na tano wa Marekani pamoja na wengine elfu hamsini wa Korea Kusini wanashiriki kwenye operesheni hiyo ya wiki mbili kwa jina Operation Alchi Freedom. Zoezi hilo hukadhabisha Pyongyang ambayo huliona kama ni la kupanga mashambulizi dhidi ya Korea Kaskazini licha ya hakikisho kutoka Seoul na Washington kuwa zoezi hilo ni la kujilinda tu. Hali ya taharuki imekuwa ikitanda kwenye peninsula ya Korea hasa baada ya vikwazo vya Korea Kaskazini vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa kutokana na majaribio ya silaha za nyuklia. Waziri wa mambo ya kigeni wa Ufilipino Perfecto Yasay amesema taifa lake litabaki kwenye Umoja wa Mataifa huku akipuuzilia mbali tishio la kujiondoa lililotolewa na rais Rodrigo Duterte. Duterte alitoa tishio hilo Jumapili baada ya kulaumiwa kutokana na njia anayotumia kwenye kampeni dhidi ya ulanguzi wa madawa ya kulevya kutoka kwenye umoja huo pamoja na katibu wake mkuu Bankimon. Mapema juma lililopita rais huyo alisema kuwa Umoja wa Mataifa ulikuwa unatoa taarifa zisizo na msingi kuhusiana na juhudi zake za kupambana na tatizo hilo. Yase ameambia wanahabari mjini Manila mapema leo kuwa matamshi yake tetete yalitokana na kugadhabishwa na umoja wa Mataifa. Takriban washukiwa wa ulanguzi wa dawa za kulevya elfu moja wameuawa tangu rais huo alipochukua madaraka mwezi Juni baada ya kutoa ahadi wakati wa kampeni kuwa angeangamiza biashara hiyo haramu pamoja na wahalifu wa madaa hayo na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Kavuzoglu amesema mapema leo kuwa lazima kundi la wanamgambo la Islamic State liangamizwe kabisa kwenye mpaka wake na Siria. Matamshi yake yanafuatia shambulizi la kujitoa mhanga lililofanywa Jumamosi wakati wa harusi kusini mashariki mwa Uturuki, ambapo takriban watu 51 wa waliuawa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alilaumu kundi hilo kutokana na shambulizi hilo, shambuli hilo kwenye mji wa Gaziantep Gazian, akisema kuwa ushahidi ulithibitisha kuwa mshambuliaji alikuwa kijana mwenye umri wa kati ya miaka kumi na miwili na kumi na minne. Nam, tukitoka kwa habari hizo ambazo zimeletwa hapo na Harison Kamau, tunaenda moja kwa moja hadi huko nchini Tanzania ambako mkutano mkuu wa CUF au kipenda CAF jijini Dar es Salaam ulivunjika baada ya kutokea mgawanyiko kuhusiana na hatima ya aliyekuwa mwenyekiti wa chama hicho Profesa Ibrahim Lipumba, ambapo baadhi ya wajumbe wakitaka arejeshwe kinyemela, huku wengine wakipinga. Mwandishi wetu huko Dar es Salaam Khalid famau anayo taarifa kamili, kufuatia sakata la kuvunjika kwa mkutano mkuu maalum cha wa chama cha wananchi CUF jana jijini Dar es Salaam. Wajumbe kutoka Tanzania bara wamezuiliwa kuingia makao makuu ya chama hicho Buguruni jijini Dar es Salaam ili kujua hatma ya chama chao. Sauti ya Amerika imeshuhudia wajumbe hao wakizuiliwa huku watu wachache wakiruhusiwa, ambapo pia hata wanahabari wote walizuiliwa kuingia katika ofisi hizo. Lakini tumefika hapa, watu wanaoruhusiwa kuingia ndani ni Wazanzibari peke yao. Sisi watu viongozi kutoka bara ambao ndio tuliokuwa tunamkataa Ma, maamuzi ya mwenyekiti wa muda, tumezuiliwa wote, hatutakiwi kuingia ndani, lakini Wazanzibari wakija wao wanaruhusiwa kuingia ndani. Kwamba kwa nini chama kimekuwa cha mtu mmoja eh, badala ya kuwa, chama kimekuwa ni chama cha Sefu. Kwa nini sisi tunatufanya tuna, tuna, tuna kuwa mateka wa mtu mmoja? Ndio maana tuko hapa kwa ajili kwamba tusubiri sasa eh, mstakabali wa chama chetu. Mkutano huu umevurugika kwa sababu ya ukiritimba wa Maalimu Sefu, inaonyesha dhahiri kwamba chama cha wananchi kafu anaweza mali msefu kukibeba yeye kama yeye, lakini kwa ujumla wa Tanzania bara wote tunamhitaji Profesa Ibrahim Haruna Lipumba, na ndo maana tuko hapa Buguruni mpaka kujua hatima ya chama chacho cha wa wananchi kafu. Mkutano mkuu wa CUF jana jijini Dar es Salaam ulivunjika baada ya kutokea mkanganyiko kuhusiana na hatima aliyokuwa mwenyekiti wa chama hicho Profesa Ibrahim Lipumba, ambapo baadhi ya wajumbe walitaka arejeshwe kinyemela huku wengine wakipinga. Nikiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam, mimi Khalid Famao na kufuatia mzozo huo wa chama cha wananchi kafu, mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na msemaji wa chama hicho Ismael Jusa na kwanza akamuuliza kama mkutano huo uliofanyika ulizingatia katiba. Kwa mujibu wa katiba yetu, taratibu za kufanyika mkutano mkuu ziko za aina mbili. Kuna mkutano mkuu wa kawaida kila miaka mitano, hata kuna mkutano mkuu maalum wa dharura. Kwa mujibu wa katiba ya kafu, mkutano mkuu wa dharura unaitishwa ama kwa kupokea ombi la wajumbe wa mkutano mkuu wasiopungua nusu ya wajumbe kuomba mkutano huo, lakini vile vile uh, inawezekana baraza kuu la uongozi la taifa likaitisha mkutano mkuu maalum wa dharura panapotokezea jambo zito. Kwa hivyo, kwa sababu tulikuwa na kadhia mwenyekiti aliyekuwa kirefu k kujiuzulu mwaka jana walikuwa na haja ya kutimiza masharti ya katiba kwa sababu kwa mujibu wa katiba yetu kifungu cha mia moja kumi na saba kifungu kidogo cha pili ni kwamba uamuzi kama huo ni lazima hatimaye upelekwe kwenye mkutano mkuu wa taifa, kwa maana ya mamlaka ambayo ilifanya uchaguzi wake. Ili na je, wengine upande wa bara wameonyesha kwamba upendeleo wa kutaka Profesa Ibrahim Lipumba arejee katika fursa aliyokuwa nayo hapo awali. Je, kwa taratibu za chama chenu hilo linawezekana? wa tuseme ni baadhi ya wajumbe kwa sababu Uh, miongoni mwa wajumbe waliochangia wakipinga kabisa suala la kurejea ni pamoja na wajumbe kutoka bara, akiwemo kwa mfano mbunge wa Kinondoni uh, Maulidi Mtolea, lakini vile vile mtu kama Bonifesi ya Mapunda walikuweko, mheshimiwa mbunge uh, Suleiman Bungara kutoka Kilwa, na wajumbe wengi waliochangia ambao wote kutoka bara vile vile, ambao walikuwa wanapinga suala hilo, lakini pia kwa matokeo ya kura zilizopigwa, kwa sababu mwisho hatimaye ilibidi mkutano mkuu uamue kwamba unakubaliana na barua ya Profesa Lipumba kujiuzulu ama la. Wa wajumbe mia nne na sabini na sita walipiga kura kuridhia uh, Profesa Lipumba uh, kujiuzulu na wajumbe kumi na nne ndio waliokataa. Bila shaka walikuwa kwa wajumbe wengine ambao walikuwa wanafanya fujo na hakutaka kupiga kura. Na swala la kwamba mtu anaweza tu kurudishwa kwa zu na mkutano mkuu, hakuna kitu kama hicho. Utaratibu ungekuwa kwamba labda kama mkutano mkuu ungekataa barua yake, lakini kama haukukataa Utaratibu wa kawaida labda yeye kurejea angekuwa ni kugombea nafasi hiyo tena baada ya miaka miwili kupita. Katiba yetu inasema ikiwa kiongozi ama atafukuzwa, atasimamishwa, au ataachishwa uongozi au atajiuzulu, basi anaweza tena kugombea nafasi hiyo baada ya miaka miwili kupita. Ni msemaji wa chama cha kaf, Ismail Jusa, akizungumza na Sauti ya America kutoka Zanzibar. Na tukitoka huko Zanzibar, tunasafiri moja kwa moja hadi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako tunafahamishwa kwamba washukiwa wa mauaji ya raia huko Beni wamefikishwa mahakamani hii leo, huku wakili wa raia hao Jonathan Piema akiitaka serikali kuwalipa ridhaa eh, kwa familia za wote waliouawa wakati wa mashambulizi ambayo yaliwaghadhabisha wakazi wengi katika eneo hilo. Mwandishi wetu Ostel Malivika amehudhuria kesi hiyo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Tukiwa hapa mahakamani, upande wa rahia kupitia wakili wake ameomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuwalipa rahia wote wanaouliwa kinyama kwa mapanga na wasi wanaoshukiwa kuwa ADF katika maeneo haya. Jonathan Pyama ni wakili kutoka rahia hapa mahakamani ya kijeshi. Watu ambao wanakuwa wa ADF mikazi ya leta kwamba tuchunge sisi, kama leo sisi tumekufa si wale watu, kwa sababu ni kwa sababu eh, sheria yetu ambo leta yetu haikutuchunga vizuri kama leta ngetuchunga sisi hatungelikufa kama leta ngetuchunga sisi wandu watoto wetu wangebakia leo mayatima. Ni kwamba sisi tunastaki, tunaomba kwa leta itulipe, ijapokuwa wale watu wamefungwa, wameleta mbele kwamba wame masambo wapate kusamba. Tunashukuru, ni jambo nzuri kwa sababu tunajua watu ambao wanatua kila siku, vilevile wanaoshukiwa kuwa ni wapiganaji wa ADF kutoka Uganda pamoja na Tanzania na wengine Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wameshindikizwa na wakili wao siku ya pili ile pale bakaya alipatia mafunju mafunjo ya kupika silaha ndogo, mafunjo ya kupiga bunduki, kunifundisha ndio wanifunisha tu kubomola na kuingiza. Pyamba Bwambale ni wakili wa wanaoshukiwa kuwa ni wapiganaji wa ADF. Kuna tanzania mumoya na muganda mmoya, wengine wale wane ni wakongomani, lakini sisi tunasaidia wote kwa ile kazi ya utetezi. Objektifu yangu sio waachiliwe, objektifu yangu mimi kama vile loya ni kuwasaidia wafasirie matendo wanayotenda mabaya waliofanya. Kwa upande wa mwendesha mashtaka kutoka jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameomba wale waliohusika na mauaji wakishukiwa kuwa ADF waweze kufungwa ili iwe fundisho kwa wengine wa wapiganaji. Lakini wananchi hapa katika mji wa Beni wasemaje? Sie wenyewe walitoleta hapa, walituita vale, serikali lituita, tukiona jijemanye, tatoka haawanaru sia, tulipenda tusikie vyo wajitetee, nani anawatuma. Ifahamike kwamba kesi hii imehuzuriwa na maelfu ya wananchi katika ulinzi mkali wa jeshi pamoja na polisi. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Beni, mimi ni Oseri Malivika. Michezo ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuangalie mwisho mwisho katika michezo ya Olympic ya Rio 2016. Kenya inaondoka Rio kama bingwa wa bara la Afrika, ikiwa imebeba medali nyingi kuliko nchi nyingine yoyote ya Afrika. Kenya imeshinda jumla ya medali kumi na tatu ikiwa ni pamoja na sita za dhahabu, sita za fedha na moja ya shaba. Kenya pia imeweka historia katika michezo hiyo kwa kuwa nchi ya kwanza duniani kushinda mbio za marathon kwa wanawake na wanaume. Jemima Chelagat Sumgong alishinda marathoni ya wanawake katika muda wa saa mbili dakika 24 na pointi 04. Wakati Eliud Kipchoge alifunga michezo ya Rio kwa ushindi wa marathon kwa wanaume katika muda wa saa mbili dakika nane pointi 44. Kenya ilifuatiwa na Afrika Kusini iliyoondoka na jumla ya medali kumi mbili za kiwa za dhahabu, wakati Ethiopia ilishika nafasi ya tatu kwa Afrika ikiwa na jumla ya medali nane, moja ya dhahabu. Miongoni mwa Wakenya walioshinda medali za dhahabu ni pamoja na bingwa wa dunia David Rudisha katika mita 800, Faith Chepngetich Kipyegon aliyeshinda katika mita 1500, wakati Vivian Cheruiyot aliondoka na medali mbili, ya dhahabu katika mita 5000 na fedha katika mita 10000. Naye Conseslus Kipruto alishinda medali ya dhahabu katika mita 3000 kuruka viunzi. Mafanikio ya Kenya Rio yalikuwa sawa na yale ya michezo ya Olympic ya London mwaka 2012 ambapo ilimaliza pia na medali 12 lakini London iliondoka na medali mbili tu za dhahabu. Na sasa twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki tukianza na Kahozi Kosha anayeelezea kilichowatokea wa Kongo katika michezo ya Olympic. Wachezaji wane waliowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mchezo mbalimbali ikiwemo taekwondo, judoka na riadha wamerudi nyumbani mkono mtupu bila kunyanyua medali yoyote. Talukombo alikuwa wa mwisho ijana kuingia dimbani kwenye mchezo wa marathon. Alitukia wa mwisho miongoni mwa wachezaji 150 walioshiriki kwenye mbio hiyo. Ni mara ya kumi kihistoria wachezaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kushiriki kwenye mchezo wa Olympic bila kupata medali yoyote. Kuhusu kandanda, kombe la shirikisho la bara la Afrika kesho itakuwa ni kivumbi na jasho hapa Lubumbashi, baina ya timu ya TP Mazembe ya Lubumbashi inayoshika na taji kwenye kundi A na pointi kumi na timu ya Young Africa ya Tanzania imeshika mkia na pointi ine. Viongozi wa timu ya Tipi Mazembe wameporomosha bei ya tiketi ya kutizama mechi hiyo ya dola mbili za marekani dhidi ya dola tano kwa kawaida, lengo kuwavutia wakongomani wa muji wa mujo lubumbashi kuya kwa wingi kutizama mechi hiyo ili kuwasisimua wachezaji wa TP Mazembe kupata ushindi ili kupata nafasi ya kucheza raundi ya nusu fainali, raundi ya nusu fainali mechi ya marudilio pia na fainali hapa nyumbani. Kutoka Lubumbashi ni karifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha asante sana Kaozi Kosha. Naye George Njogopa kutoka Dar es Salaam anaelezea kuanza kwa ligi kuu ya kandanda nchini Tanzania. Utepe wa ligi kuu soka Tanzania bara umekatwa rasmi mwisho wa wiki kwa klabu ya Simba kuanza kwa mwembe mkubwa ligi hii ikiondoka na ushindi mkubwa baada ya kusajili wachezaji wengi wa kimataifa. Wakati Simba ikianza kwa mwembe katika ligi hiyo timu nyingine ya Azam pamoja na Mtibwa zimeangukia pua baada ya kulazimishwa sare, huku Majimaji ya Songea ikijiweka uzuri baada ya kushindwa kutamba katika msimu uliopita na kunusurika kushuka daraja. Simba inaongoza ligi hii baada ya kushuka dimbani mara moja, na ametuma matumaini makubwa kwa mashabiki wake. Baadhi ya wadirisi wa mambo wamekuwa wakitupia macho ligi ya safari hasa kutokana na baadhi ya timu kusajili wachezaji wengi wa kimataifa. Miongoni mwa wale wanaofuatilia ligi hiyo ni Fredi Keswaga ambaye anasema kwamba ligi ya msimu huu 2016 17 itakuwa ni ngumu sana kwa sababu kujabu kuangalia timu nyingi ambazo zinashiriki ligi kuu zimejipanga vizuri na zimefanya usajili mzuri. Ukiangalia kikosi kama cha Simba Sports Club ambacho ki ukweli kiliwakatisha tamaa mashabiki wake na kilipoteza hata mvuto. Kujaribu kuangalia mchezo wa Jumamosi ambao wamechezana na Ndanda, wameweza kushinda goli tatu kwa moja. Wachezaji ambao wamejaribu kuwasajili kama Laudit Mavugo, Frederick Blancon pamoja na Shiza Kichuya ni wachezaji ambao wamecheza vizuri. Kikosi kizima kwa ujumla kimecheza vizuri, na hata ukijaribu kuangalia timu nyingine kama Azam Rovizana na African Lion, ukiangalia wana kikosi kizuri ngaji, mabadiliko si makubwa sana. Kwa hiyo kwa upande wangu nachokiona, ligi ya mwaka huu itakuwa ni ngumu sana kweli huwezi kusema kama Simba atakuwa bingwa au kusema Yanga atakuwa bingwa. Mi naamini yoyote atakuwa bingwa, kwa sababu ligi itakuwa na ushindani mkubwa. Nam, wakati huyo ya Yanga itashuka dimbani hapo kesho, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikikamilisha ratiba ya michuano ya kimataifa kwa kuvara na TP Mazembe, kisha itarejea nyumbani kuanza mchaka mchaka wa ligi kuu soka Tanzania Bara. Inayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika. Asante sana George Njogopa. Basi mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mumoyo Hamza. Naam, na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika ambayo inaelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani Ufuatao ni muktasari wa habari. Tuwie radhi kidogo kwa kukwama uh, kidogo kwa hiyo tahadhari ya Sauti ya Amerika. Lakini waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko mjini Nairobi kwa mazungumzo na mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka Afrika Mashariki ili kutathmini namna ya kuzuia nchi jirani ya Sudan Kusini kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kerry mapema leo amekutana na Rais Uhuru Kenyatta kabla ya kukutana na mawaziri hao kwa mazungumzo ya kuhakikisha amani inadumishwa katika eneo hilo. Na ufisadi na usalama ndiyo maswala yanayotarajiwa kuwa ajenda kuu wakati wa ziara ya waziri huyo wa Marekani John Kerry nchini Nigeria baadaye wiki hii. Mtu mmoja mwenye msimamo mkali kutoka mali kutoka nchi ya Mali amekiri makosa ya kuamuru uharibifu wa maeneo ya kale pamoja na msikiti katika mji wa Timbuktu. Ahmad Alfadi Madhi ameeleza mahakama ya kitaifa ya jinai mjini Hague mapema leo kuwa maelezo ya waendesha mashtaka kuhusu mashambulizi kwenye maeneo ya kuhifadhi vitu vya kale yalikuwa ni sahihi. Mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump amesema kwamba anashikilia msimamo wake kuwa atawahamisha wahamiaji wasio halali milioni 11 kutoka hapa Marekani. Hilo ni moja ya maswala nyeti zaidi katika kampeni yake dhidi ya mpinzani wake b Hillary Clinton. Na kufika hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine, ikiwa ni pamoja na kipindi chetu cha Kwa Undani leo saa mbili Uh, usiku saa za Afrika ya Kati na saa tatu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe. Mimi hapa studio ni BMJ Mridhi. Tuna na Harrison Kamau. Uh, Tunawaaga kutoka hapa Washington tukisema muwe na usiku mwema.