Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika mashariki na saa mbili za usiku saa za Afrika ya kati, kutoka Washington. Msomaji wako wa habari ni Harizon Kamau. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko mjini Nairobi kwa mazungumzo na mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka Afrika mashariki ili kutathmini namna ya kuzuia nchi jirani ya Sudan kusini kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Keri mapema leo amekutana na rais Uhuru Kenyatta kabla ya kukutana na mawaziri hao kwa mazungumzo ya kuhakikisha amani inadumishwa katika taifa hilo lililochanga zaidi ulimwenguni. Sudan Kusini imekumbwa na ghasia tangu ilipojipatia uhuru kutoka kwa Sudan mwaka wa 2011. Vita vya wenyewe kwa wenyewe, mapigano na mizozo ya mipaka na Sudan ni miongoni mwa maswala yaliyozuia nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa mafuta kupata maendeleo. Keri pia anatarajiwa kuzungumzia kuhusu hali nchini Somalia kabla ya kusafiri Nigeria baadaye ambako kundi la Boko Haram limeua zaidi ya watu 20 tangu mwaka wa 2009. Mahakama Kuu ya Liberia leo imesikiliza kesi iliyowasilishwa na pande zinazozozana kutoka Baraza la Wawakilishi. Takriban wajumbe 40 kutoka baraza hilo lenye wajumbe sabini na watatu wanashinikiza Spika Alex Taylor kujiondoa madarakani kwa muda wakati akikabiliana na mashtaka ya uhalifu wa hongo yanayomkabili. Mahakama ilimfungulia mashtaka mwezi Mei akiwa na maafisa wa serikali pamoja na mfanyabiashara mmoja wa Liberia, ikiwemo kampuni moja ya kigeni ya kuchimba madini baada ya ripoti kutolewa na kundi la wanaharakati lenye makao yake mjini London la Global Witness. Ripoti ya kundi hilo ilisema kuwa zaidi ya dola 950 uh, zilitolewa kama hongo pamoja na malipo mengine kwa maafisa wa Liberia kutoka kwa kampuni ya kuchimba madini ya sabu yenye makao yake Uingereza wa kupitia wakili wake wa Liberia ili kupata haki ya kuchimba madini mwaka wa 2010. Ufisadi na usalama ndiyo masuala yanayotarajiwa kuwa ajenda ya juu zaidi wakati wa ziara ya waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani John Kerry nchini Nigeria baadaye wiki hii. Keri pia anatarajiwa kuzungumzia hali ya kiuchumi na rais Muhamadu Buhari wakati akifanya ziara yake kwenye mji wa Abuja na ule wa kaskazini wa Sokoto. Ziara hiyo ambayo labda ndiyo ya mwisho kutoka kwa afisa mkuu wakati wa utawala wa Obama inakuja wakati nchi zote mbili zinapojaribu kuimarisha uhusiano wao baada ya kipindi cha kutoelewana. Hali ya sintofahamu ilizuka wakati wa utawala wa rais Goodluck Jonathan, ambapo maafisa walilalamika kuwa Marekani haikuwa inatoa silaha zilizohitajika kukabiliana na kundi la Boko Haram kaskazini mwa nchi. Maafisa wa Marekani walieleza hofu kuwa wanajeshi wa Nigeria wangetumia silaha hizo kukiuka haki za kibinadamu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Mtu mmoja mwenye msimamo mkali kutoka Mali amekiri makosa ya kuamuru uharibifu wa maeneo ya kale pamoja na msikiti katika mji wa Timbuktu. Ahmad Alfadi Mathi ameeleza mahakama ya kitaifa mjini Hague, mapema leo kuwa maelezo ya waendesha mashtaka kuhusu mashambulizi kwenye maeneo ya kuhifadhi vitu vya kale yalikuwa ni sahihi. Alieleza kughadhabika kwake huku akiomba msamaha kutoka kwa watu wa Mali. Waendesha mashtaka wamesema kuwa Almadhi alikuwa mmoja wa kundi wa la wanamgambo la Ansadin lililohusika katika kuleta kuteka mji wa Timbuktu mwaka wa 2012 wakati wanamgambo hao wakishikilia sehemu kubwa kaskazini mwa Mali na mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump amesema kwamba anashikilia msimamo wake kuwa atawahamisha wahamiaji milioni 11 wasio halali kutoka hapa Marekani. Hilo ni moja ya masuala nyeti zaidi katika kampeni yake dhidi ya mpinzani wake b Hillary Clinton. Trump ameambia kituo cha habari cha Fox mapema leo kwamba habadilishi msimamo wake juu ya suala hilo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. langu jina likiwa Harizon Kamau. Usiondoke kando ya redio yako tunapoanza kuangalia na kutathmini mambo kwa undani Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na hapa studio leo niko na wenzangu BMJ Moridhi, Harrison Kamau, vilevile vile, katika laini ya simu tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya siasa Koome Inyingi kutoka Kenya, na mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kenya, Kenneth Wandera. Naam, kwa undani leo tunaanza kuangalia ziara ya kiserikali ya Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani John Kerry huko barani Afrika, ambapo leo amekuwa nchini Kenya na amefanya mazungumzo na mawaziri wa mambo ya nje wa Afrika Mashariki juu ya namna ya kuizuia nchi jirani ya Sudan Kusini kutumbukia tena katika vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vinagharimu maisha ya watu na kusababisha majeraha na ulemavu wa kudumu kwa watu wengine wengi tu. Nianze na wewe Kennedy Wandera ukiwa huko mjini Nairobi, ziara hii ya Kerry imepokelewa vipi na Wakenya pamoja na viongozi wa kisiasa kwa jumla, ukizingatia kwamba huenda ziara hii ikawa ndio ziara ya mwisho kwa Kerry nchini humo kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu hapa Marekani Novemba nane mwaka huu. Nam uh, Wakenya wengi wamefurahia kuja kwa Uh, waziri wa mambo ya ndani wa Marekani John Kerry nchini, hasa baada ya kuja rais Barack Obama, na kile wanachokitajia ni kwamba bwana uh, Kerry alikuja Kenya ili angalau aweze kusisitiza makubaliano aliweza kuyasikia kati ya Kenyatta na rais Obama. Kwa hivyo ikawa ni njia mojawapo ya Wakenya kuweza kujikumbusha kwamba yapo makubaliano yaliyowekwa kati ya nchi hizi mbili ambazo zimekuwa zikishirikiana tangu jadi na pia ikawa labda ni ni, ni ni uwezo tu wa kuweza kuwahimiza viongozi katika ngazi za juu serikalini kuweza kutambua kwamba Marekani inashikilia mkondo mkubwa, uh, mkubwa sana uwezo mkubwa sana kuweza kuchunguza iwapo yale makubaliano yaliyowekwa kati ya Kenya na Marekani yataweza kudumu na kuweza kubadilisha demokrasia na kubadilisha hata maisha ya wa Wakenya. Miongoni mwa Wakenya tulioweza kuzungumza nao, pia waliweza kufurahia sana wakisema kwamba uh, nchi ya Marekani imekuwa na uhusiano mkubwa sana na Kenya, na hivyo basi Wakenya waweze kutambua kwamba Marekani inachangia pakubwa sana katika kuleta mstakabali bora kwa wananchi wake, ukizingatia kwamba Kenya ni mojawapo ya washirika wake hasa katika biashara na maswala mengine ambayo ni muhimu sana katika taifa hili. Kwa hivyo wanafurahia sana kwamba Keri amekumuka na kuja Kenya, hasa baada ya safari ile ya, ya awamu ya kwanza kuja kusisitiza kwamba Marekani bado inaipigia darubini Kenya hasa kwa makubaliano walioweka na nao, pia wale ambao tuliweza kuzungumza wana, nao wengine pia wanatilia mkazo hasa Kenya ikiwa ni kitovu cha kuleta umoja katika umoja na amani katika nchi ya Sudani Kusini na Somalia, wakisema kwamba kuja kwa Kerry ta, kuna hipa, kuna hadhi ya juu sana Kenya kwamba imepiga hatua kubwa sana kuleta uh, amani katika nchi ya Sudani Kusini hasa leo uh, juma liliopita na tunatarajia kwamba hapo kesho bunge litaweza kujadili mswada ambao utaweza kuwapeleka viongozi uh, wanajeshi wa Kenya wa KDF katika nchi hii ya Sudani Kusini kurejesha amani. Wandera, mbali na masuala haya ya usalama na kuimarisha uchumi na ushirikiano thabiti baina ya nchi hizi mbili je, uh, waziri Keri na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta walipokutana, uh, unafahamu kwamba walijadiliana suala hili la wakimbizi wa Sudani Kusini, nini kinachoendelea kuhusiana na suala hilo la wakimbizi? ni suala ambalo limeweza ku, ku, kupewa umuhimu sana katika mazungumzo kati ya rais Kenyatta na bwana Kerry. Uh, rais Kenyatta akilalamika kwamba viongozi wa Sudani Kusini bado hawajaonyesha nia ya kuweza kurejesha amani katika nchi yao, maanake ishara kwamba bado wanazozana hasa, hasa baada ya kuwekwa kwa makubaliano ya amani katika nchi hiyo, ni ishara kwamba uh, hawa, bado hawajaridhia kwamba wananchi wao wanapitia hali ngumu kwa hivyo naye uh, bwana Keri akisisitiza kwamba Kenya kama kitovu hasa katika u, uh, taifa ambalo limekuwa sana katika u, u, uch, uchumi waba, wa ukanda huu lazima ipewe nafasi kubwa, lazima iangaliwe na dunia kwamba ni nchi ambayo itasaidia sana uh, nchi ya Sudani Kusini kupata amani, na hivyo basi Keri akasema kwamba Marekani ime, imeweka kitita cha, cha dola milioni uh, mia moja thelathini uh, na nane kuweza kusaidia wakimbizi wa Sudani Kusini hasa kupata maji uh, chakula na dawa ili angalau kutoa ile athari iliyopo hasa katika uh, maisha ya uh, kibinadamu. Kwa wime inyingi wewe ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko nchini Kenya. Waziri Kerry mara atakapoondoka hapo nchini Kenya, ataelekea nchini Nigeria kufanya ziara ya kisirikali na kuzungumzia masuala mbalimbali ya usalama kama ambavyo tunavyofahamu kwamba uh, nchi ya Nigeria nayo inakabiliwa na suala la ugaidi. Nini ambacho unadhani mataifa ya bara la Afrika yatafaidika ya na ziara hii ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry? Asante uh, sana mkamiti. uh, kwanza tufahamu kwamba uh, ni ziara ya uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani mwana John Kerry ambayo tunaweza sema kwamba itakuwa ni ziara ya mwisho uh, tukizingatia kwamba uh, utawala wa rais uh, Obama utakuwa unakamilika hapo mwakani na tujue kwamba Marekani na Kenya wamekuwa wakishirikiana sana katika uh, vita dhidi ya ugaidi uh. na kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita hivi uh, tunaona kwamba uh, yale makali ya ugaidi katika nchi ya Kenya uh, yamepungua, uh, kwa kuzingatia uh, uh, yale uh, mambo ambayo yamewekezwa uh, kiusalama, ili kuweza kuzuia ule ugaidi kutokea. Kwa hivyo itakuwa ni muhimu sana Uh, kwa ziara ya John Kerry kwa sababu imeweza kuangazia masuala uh, ya ugaidi. Na pia uh, tunajua kwamba nchi ya Sudani Kusini imekuwa na matatizo uh, na Kenya imekuwa katika mstari wa mbele kuweza kuona kwamba nchi ya Sudani Kusini imeweza kusimama kisiasa ili watu waweze wakakaa kwa amani. Kumbuka kwamba pia Sudani Kusini ambayo imepewa kipaumbele sana na na Marekani, katika mkutano kati ya rais Uhuru Kenyatta uh, na bwana Keri ni kuonyesha kwamba uh, kuna umuhimu mkubwa uh, wa uh, South Sudan ama Sudani Kusini kwa Kenya na Marekani, na unaona kwamba Kenya ni kama imejitolea sana kuweza kuona kwamba nchi ya Sudan Kusini imesalia kuwa imara, na pia usisahau kwamba tukizungumzia suala la ugaidi Uh, na matatizo ambayo Kenya imekumbwa nayo kuhusiana na mambo ya ugaidi, uh, ni muhimu kujua kwamba pia nchi ya Somalia na wale mawaziri ambao waliweza kukutana wa nje uh, na bwana Keri kutoka Somalia uh, kutoka Uganda, Tanzania uh, na Sudani na Ethiopia, kuna umuhimu sana wa kuzungumzia uchaguzi ambao utakuwa unafanyika kule nchini uh, Somalia. Na ikiwa Somalia itakuwa imesimama Hakuna fujo, hakuna ugaidi, basi tunajua kwamba jimbo hili la Afrika Mashariki litakuwa limetulia, sababu nchi hizo mbili zimekuwa na matatizo ya muda mrefu ambayo imechangia kuwa na idadi kubwa uh, ya wakimbizi katika nchi ya Kenya na mataifa mengine ya karibu na imechangia kuzorota kwa usalama. Kwa hivyo bwana Kerry kufika kwake ni kujaribu kuonyesha kwamba bado Marekani inatambua kwamba kuna umuhimu yale mataifa kwa dhabiti ikiwa, uh, bara la Afrika ama sehemu ya Afrika Mashariki itaweza kustawi. Na ukiangalia, baada ya kutoka Kenya atakuwa anaenda kule Nigeria, nchi ya Nigeria. Changamoto ambazo Kenya na Nigeria zinapitia uh, kwa upande wa ugaidi na uh, usalama zinafanana. Kule uh, Nigeria kumekuwa na tatizo la Boko Haram na Kenya kumekuwa na tatizo na Al-Shababu. Kwa hivyo Marekani kupitia kwa Bwana Keri inataka kuonyesha kwamba bado wanatilia maanani kuhakikisha kwamba haya mataifa ambayo yamekadiliwa na changamoto kubwa ya kiusalama ki basi, iko katika mtazo mbele kuona kwamba yameweza kutatuliwa, angalau mataifa yaweze kusimama. Kome, naomba nikusitishe na hapo ulipo. Subiri kwanza kidogo. M, naona mwenzangu hapa BMJ naye pia alikuwa akipekua, pekua, lakini kulingana BMJ na mtandao wa wa Afrika unaeleza kwamba ziara ya Kerry nchini Kenya ni ziara muhimu na ina umuhimu wa kipekee. Je, ni nini ambacho umeweza kukipata katika fuatilia yako inaelezea umuhimu huu wa kipekee? Ni kwa nini hasa? Akusema kweli, mkamiti Kome, kwa, kwa, kwa ume, unge ungesubiri kwanza kidogo ngoja kwanza tupate maelezo kutoka kwa BMJ alafu tutarudi kwako. Na, na pia ni mshukuru Kome kwa sababu ameeleza kwa kina jinsi pia kuna umuhimu mkubwa wa safari hii au ziara hii ya Kerry na vile vile uh, ile taarifa iliyotolewa au maelezo yaliyotolewa na mwandishi wetu Kennedy Wandera ni kwamba ni kwamba wakati uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani <coughs> kunradhi, anapotembea katika nchi kama uh, Kenya huwa eh, ku, kuna mambo ma, yale muhimu ambayo yanampeleka pale. Mengine watu huzungumza tu hapa na pale, wanasema kwamba wangependa afanye hivi na nini na nini, lakini safari yake hii ina mambo matatu muhimu hususan katika eneo la Maziwa Makuu. Kwanza kabisa, hakuna habari ambazo zimetoka hivi punde wakati nikiingia hapa studio kwamba Aa, akizungumza na mawaziri wa nchi za nje huko Nairobi wakiongozwa na waziri wa nchi za nje wa, wa Kenya Amina Muhammad Keri, amesema kwamba Marekani ina shikili ya kwamba ni lazima wasi, lazima, lakini imeitaka nchi ya Sudani Kusini ikubali wanajeshi ambao imepitishwa na Umoja wa Mataifa kwamba kupelekwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wakiwa ni eh, takriban wanajeshi elfu nne. Kwa hivyo wanataka wanasema, ni msimamo wa Marekani kwamba uh, Sudan kusini iwakubali. Sasa hilo ni moja ane, nilitaka niitaje kabla labda sija sahau, lakini mambo muhimu zaidi ambayo yamepeleka keri katika eneo hilo la maziwa makuu, kwanza ni kuhusu Sudan kusini, kama jinsi ambavyo wamesema wale waliozungumza Kome na Wandera, na vilevile vile, kuna uh, alitaka sana azungumzie uwajibikaji wa kisiasa na ni kwa sababu hii inafuata safari ambayo kila mtu anaijua ya Rais Barack Obama kule nchini Kenya, na sasa anafuatilia uwajibikaji. Aliweza kukutana nao, mkutana na kinara wa kundi kikundi cha CORD Raila Odinga na vilevile vile Rais Uhuru Kenyatta, na akawaeleza kwamba ni muhimu e, iwe kwamba wanawajibika kisiasa, kwa sababu Marekani haitaegemea upande wowote. La, la tatu la mwisho Anataka sana Kerry amesema kwamba uh, Marekani bado inashikilia kwamba itaungana na Kenya, itasaidia Kenya kuhakikisha kwamba ukuhamisha wale wakimbizi ambao wako katika kambi ya Dadaab uh, kwamba Marekani itajitolea hata kwa fedha kuhakikisha kwamba wamehamishwa uh, bila ya tashwishi yoyote, na ametangaza kwamba leo ametangaza kwamba uh, shilingi dola um, milioni mia moja na arobaini na sita zitatolewa na Marekani, hizo zikiwa ni za kuwahamisha mi, milioni mia moja na kumi na saba ni za kuwahamisha na milioni ishirini na tisa zinaenda shirika linaloshughulikia haki za binadamu linajulikana kama UNHCR. E, kwa hivyo hayo ndio matatu muhimu zaidi, na sijui kama ungetaka tuangazie kidogo kuhusu safari yake kule, e, kwa bwana Buhari. E, tusitishe tu hapo kwa hivi sasa, ni rudi kwako, kwa Wandera. Nafahamu kwamba Keri ametangaza kwamba serikali ya Marekani itaisaidia msaada wa kifedha Kenya kwenye uchaguzi mkuu ujao ili kuhakikisha uchaguzi unakwenda salama ni kwa mujibu wa mtandao wa DW. Mtanda je ametangaza kiasi gani kitakachotolewa na kitatumika katika mpangilio gani, nikimaanisha suala la elimu ya wapiga kura na kadhalika? Na kwa kweli bwana uh, keri alitangaza uh, kwamba serikali ya Marekani itaweza, itaweza kutoa zaidi ya dola uh, milioni ishirini na tano kusaidia Kenya katika mchakato wake wa, uh, wa uchaguzi mwaka, mwaka ujao na kusisitizia Kenyatta kwamba hela hizi mishati ziweze kuhakikisha kwa kwamba zinaweka mfumo thabiti ambao utakuwa utauletea uta Kenya utawafanya Wakenya kuwa na imani na, na na tume huru ya uchaguzi, huku akitaka kwamba uchaguzi huo lazima uwe huru, haki na wenye uwazi kwa Wakenya wote. Nam uh, washiriki basi, kama mnavyofahamu na mmeshagusia kwamba Keri kesho na siku ya Jumatano wanatarajiwa kufanya ziara nyingine ya kiserikali huko Nigeria ambapo uh, kwa mujibu wa mtandao wa Afrika, atakutana na rais wa Nigeria Muhamad Buhari pamoja na viongozi wa kiislamu eneo la kaskazini, mahala ambako kundi la Boko Haram linaendeleza mashambulizi huko. Uh, ni nikirudi kwako Kome, unadhani kuna ishara yeyote ya kuweza kufanikiwa kupata suluhisho dhidi ya ugaidi na kuporomoka kwa uchumi huko Nigeria? Kuna uwezekano wa mkamiti. Tunajua kwamba uh, swala la ugaidi ni mm, swala la kimataifa uh, na tunaona pasipo kuingilia Uh, yale mataifa ambayo yamestawi, basi changamoto uh, ya kukabiliana na ugaidi bado ingalipo, na tunajua kwamba kuna wakati uh, wakati wa rais mstaafu Goodluck Jonathan walikuwa sana wamelemewa uh, na, na fujo ambazo zilikuwa zinaletwa ama yale mashambulizi ambayo yalikuwa yanafanywa na Mboko Haramu uh, lakini tangu kuweza kusaidika katika mikanda ya mataifa ya kigeni na kuingilia yale mataifa ya karibu pale kama vile Chaki, kwamba hali imeweza kutulia na Nigeria angalau imeweza kupata nafuu. Naamini kwamba uh, ugaidi utaweza kupunguzwa kwa kiwango kikubwa hasa kule Nigeria ikiwa Marekani itakuwa katika mstari wa mbele uh, kusaidia nchi ya Nigeria ili kuweza kukabiliana na makali ya Boko Haram. Kwa hivyo ziara uh, ya Bwana Kerry inaleta matumaini uh, na si kuleta matumaini tu, ni kuonyesha kwamba uh, utawala wa Rais Obama umetilia maanani uh, swala la kupambana na ugaidi, tukijua kwamba ugaidi umekuwa tatizo uh, katika mataifa mengi na si Afrika tu. Tunaona pia mataifa mengine uh, kama vile Ufaransa yamekuwa yakikabiliwa uh, na changamoto ya ugaidi that's, that's... Kule, kwa hivyo kule kujitolea kwa Marekani ya kutembelea yale mataifa na sasa kwenda kukutana na wale viongozi wenyewe ambao wako katika sehemu ambazo zimeathirika ama mataifa basi, inapatia matumaini ya kuweza kupunguza makali ya makundi ambayo ni ya kigaidi katika bara la Afrika. Nakushukuru sana. Koome Nyingi, kutoka Nairobi, nchini Kenya. Unaendelea kusikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa Undani sasa inaangalia kumalizika kwa michuano ya Olimpic huko Rio, Brazil. Hapa studio ni naye Harrison Kamau, na kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko. Nam basi, hivi tunavyozungumza ni kwamba sote tunafahamu kwamba Kenya imemaliza michezo ya olimpiki ya Rio de Janeiro, Brazil, ikiwa inaongoza bara la Afrika kwa medali. Kenya imeshinda jumla ya medali kumi na tatu, ikiwa ni pamoja na sita za dhahabu, sita za fedha na moja ya shaba. Kenya pia imeweka historia katika hiyo kwa kuwa nchi ya kwanza duniani kushinda mbio za marathon kwa wanawake na wanaume. Ni kwa mujibu wa mtandao wa VOA Swahili. Jemima Jelagat Sumgong alishinda marathon ya wanawake katika muda wa saa mbili dakika 24 na sekunde 4, wakati Eliud Kipchoge alifunga michezo ya Rio kwa ushindi wa marathon kwa wanaume katika muda wa saa 2 na dakika 8 na sekunde ishirini na nne. Kenya ilifuatiwa na Afrika Kusini iliyoondoka na jumla ya medali kumi, mbili zikiwa za dhahabu, wakati Ethiopia ilishika nafasi ya tatu kwa Afrika ikiwa na jumla ya medali nane, moja ya dhahabu. Basi kwa kukupa hayo tu, sasa hebu tuelekee kwa mwandishi wetu Josephat Kioko. Hebu tueleze basi, shamrashamra shamra huko, wa Kenya wanatarajia kufanya nini katika mapokezi ya kuwapokea hao wanariadha ambao wa -wa -wa wamewakilisha taifa na kurudi nyumbani wakiwa na medali kemkem sherehe -kem. Zimekuwa zikiendelea eh, kama siku tatu nne zilizopita, manake kikosi cha kwanza kuwasili walikuwa ni wachezaji wa volleyball, wale wa rugby na sasa wanariadha pia wameanza kuingia mwishoni mwa juma. Kwanza jana kulikuwa na maombi eneo la Rift Valley ambako wanariadha wengi wanatoka. Wale walioshinda wakang'arisha nchi ya Kenya, wamefanyiwa eh, maombi ya kushukuru kusafiri salama na kushindia Kenya nishani, na bado shamra shamra zinaendelea. Wana, wanariadha wengine bado hawajarudi. Kuna wale watakuwa wanaondoka pia kutoka Rio kuelekea Ulaya kujiandaa kwa eh, mkondo wa mwisho wa Diamond League. Na serikali imeahidi kwamba kutakuwa na sherehe za pamoja wakati wana michezo wote watakaporudi, eh, baada ya kufanya nchi ma mazuri katika michezo hiyo ya Olimpiki. Nam, nikigeukea kwa upande wako Harrison, najua na wewe pia ulikuwa ukifanya upekuzi wa hapa na pale kuhusiana na michuano hii ya Rio. Nini ambacho unacho hivi sasa kwa undani? Asanti sana Mkamiti. Kwanza, kitu cha kwanza kabisa ningetaka kuanza kutoa saluti yangu kwa wale wanariadha ambao wameinua hadhi ya Kenya na sio Kenya pekee, bara la Afrika kwa ujumla wakiwa wameshikilia nafasi ya kwanza. Ni saluti kwako Hyvin Jepkemoi, Faith Chepng'etich, Cornelius Kipruto uh, kina David Rudisha bila kusahau yule jamaa ambaye alionyesha dunia yote, uh, umahiri wa Kenya Eliud Kipchoge, shukrani sana. Lakini kando na ushindi huo ambako hali halisi ya Kenya umeinua juu kuna mambo yaliyofanyika kando na ushindi. Na mambo hayo ninayozungumzia ni kwanza, wakati uliona yule bingwa wa Ethiopia Feisa Lilesa alipomaliza akiwa nyuma yake Kipchoge aliweza kuinua mikono yake juu akionyesha ishara ya ngumi na kuwa ameshikanisha mikono ikiwa ishara ya kulalamikia ukandamizi wa serikali yake ya Ethiopia. Kwa hivyo hilo lilikuwa ni jambo ambalo lilikuwa kando na mambo ya riadha. Kwa hivyo aliweza kutumia nafasi ile kwa za kuelezea ukandamizaji ambao unaelekea nchini uh, Ethiopia. Vilevile kuna mambo madogo yenye aibu kidogo yaliyotokea katika uh, ama kwenye maafisa wa riadha wa Kenya huko uh, Rio, akizungumza uh, na wanahabari uh, wakati wa michezo hiyo uh, Makamu wa Rais William Ruto ambaye aliweza kufika kule Rio aliweza kughadhabishwa sana na lalamishi kutoka kwa kampuni ya vifaa vya spoti, kampuni ya Nike ambao walisema wamekuwa wakitoa vifaa kwa wanariadha wetu kwa zaidi ya mi, wa, wanariadha wa Kenya kwa zaidi ya miongo miwili, lakini la ajabu ni kwamba vengine hawajapata vyombo hivyo na vifaa hivyo, na waliopata wamepata labda tu Uh, uh, sehemu kidogo sana ya, ya vifaa ambavyo walihitajika. Pia kulikuwa na malalamishi ya wanariadha kutopata posho mm. Na akasema kwamba ameamuru uchunguzi ufanywe mara moja, ikizingatiwa pia maafisa wawili wa Kenya waliweza kupatikana kwenye kashfa moja kwa madai ya ufisadi, na wapili akawa pia ametumia baji ama jina la mwanariadha kuweza kuingia kwenye ukumbi. Kwa hivyo kuna mambo kando na ushindi na nyota ambayo inang'aa ya Kenya, kuna mambo ya chini kwa chini kama BMJ yanavyopenda kusema, chini kwa chini, ambayo yana dosari kutokana na wamaafisa wa, wa riadha nchini Kenya. Naam, Kioko, mbali na kwamba Wakenya wamekuwa na furaha kuona kwamba jina la Kenya limetangazwa lime vya kutosha huko Rio na wanamichezo wamefanya pengine vizuri. Nini ambacho wanasema wangependa kuona zaidi kwa wanamichezo hao wa Kenya wanakifanya? Kwanza leo Jumatatu imetoka taarifa kutoka ikulu ya rais ambayo imeandikwa na rais Uhuru Kenyatta, akasema kutokana makosa, na makosa yaliyofanywa na wasimamizi wa wanamichezo wa Kenya kuelekea Rio, lazima serikali itataka majibu, maswali ya lazima yajibiwe, ya lazima hatua zichukuliwe, na lazima kutakuwa na funzo kwa maafisa ambao siku za usoni wataweza kudhulumu wanamchezo, na hii ni kwa sababu ya yale yameshuhudiwa mrusha mkuki bingwa wa dunia Julius Yego alisema amesikitika kocha wake hakukatiwa tikiti ya kwenda Rio. Eh, kurejeshwa kwa maafisa wa, wa Kenya kutoka Rio ikasemekana ni aibu kubwa. Na suala lingine ambalo rais amezungumzia ni kwamba huwezi ukakera mtu ambaye anafanyia nchi uzalendo na ukamnyima haki yake. Kwa hivyo amesema maswala lazima serikali itauliza, na Rais Uhuru Kenyatta anajulikana kwa Nashukuru na, na na uh, uh, sana basi uh, Josephat uh, Kioko kwa taarifa hiyo. Hali kadhalika nakushukuru Harrison Kamau na BMJ Moridhi, vilevile nakushukuru mwandishi wetu Kenneth Wandera ukiwa Nairobi huko Kenya, na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kwa Ome Inyingi kwa muda wako hapa studio. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na kushukuru sana kuwa nasi.