Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne Agosti 23 mwaka elfu mbili na 16, ambapo utasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 fm Nairobi Kenya, 94.9 fm Bujumbura Burundi. Karibuni Katika matangazo yetu jioni ya leo ni kwamba msajili mkuu wa vyama nchini Tanzania azungumzia kuhusu maandamano tofauti yaliyopangwa kufanyika baadaye mwezi huu. Mahakama imeshatoa maamuzi, lakini sitaki kuwasemea wadau. Sasa yote hayo mi nasema tutakuwa na fursa nzuri ya kuyajadili kwenye kikao cha wadau wote. Na sheria mpya za kudhibiti usalama kwenye sekta ya pikipiki za bodaboda zapendekezwa nchini Kenya ile kiwango ambayo imewekwa kwa hiyo sheria, asipitishe kilo zaidi ya thelathini, kilo thelathini kwa, kwa uzito. Tunaona pikipiki inabeba muzigo ambayo unatoka nje sana. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu jioni ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jeshi la angani la Nigeria leo Jumanne limedai kwamba kiongozi wa Boko Haram Abubakar Shekau amejeruhiwa vibaya na viongozi wengine wa ngazi za juu wa kundi hilo katika mashambulizi yaliyolenga makao makuu ya kundi hilo la kigaidi. Sani Usman, msemaji wa kikosi cha angani cha Nigeria, alisema kupitia taarifa kwamba Shekau alijeruhiwa vibaya na ndege za serikali kurusha bomu kwenye makao yao yaliyo katika msitu wa Sambisa mnamo siku ya Ijumaa. Kulingana na Osman, viongozi wengine wa Boko Haram waliojeruhiwa katika shambulizi ni pamoja na Abakar Mobi, Malam Nuhu na Malam Haman, huku wengine kadhaa wakithibitishwa pia kujeruhiwa. Siku za awali, Nigeria ilishadai kwamba ilimuua Shekau, lakini madai hayo yakatiliwa shaka pale video iliyomwonyesha mtu aliyejitambulisha kama Shekau alipojitokeza. Taarifa ya Osman hii leo haikutoa habari zaidi kuhusu kujeruhiwa zaidi kwa kiongozi huyo wa Boko Haram, wala kundi hilo kusema lolote kuhusiana na madai hayo. Makundi ya kidini yenye msimamo mkali kama Boko Haram yatasitishwa tu wakati serikali inatokomeza rushwa na kutoa fursa kwa watu wao vijana, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry akiwa katika ziara ya kiserikali nchini humo leo Jumanne ambapo anakutana na kiongozi wa cheo cha juu wa Kiislamu. Ziara ya tatu na ambayo inaonekana kuwa ya mwisho ya Kerry nchini Nigeria kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani imekuja wakati nchi hiyo iko katika mahangaiko ya kiuchumi na kuongezeka kiwango cha matatizo ya usalama. Akizungumza katika makazi ya Sultan of Sokoto Saadu Abubakar, kiongozi wa cheo cha juu huko Nigeria, Keri alisema ni jukumu la serikali kuwapa watu sababu ya kutojiunga na makundi yenye msimamo mkali. Makundi ya upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ya Kongo DRC yameitisha mgomo wa kitaifa leo Jumanne kwa matumaini kwamba watamlazimisha Rais Joseph Kabila wa nchi hiyo kujiuzulu baada ya muhula wake wa pili kumalizika mnamo mwishoni mwa mwaka huu. Mwenzangu BMJ Muridhi anaisoma ripoti hiyo. Makundi ya upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yameitisha mgomo wa kitaifa leo Jumanne kwa matumaini kwamba mgomo huo ungemlazimisha Rais Joseph Kabila wa nchi hiyo kujiuzulu baada ya mhula wake wa pili kumalizika mnamo mwishoni mwa mwaka huu. Haya yamejiri baada ya upinzani kususia mazungumzo yaliyoitishwa na Umoja wa Afrika mwishoni mwa wiki na ambayo yangekuwa chini ya uwenyekiti wa waziri mkuu wa Togo Edem Kojo. Martin Fayulu ambaye ni kiongozi wa chama cha Commitment for Citizenship and Development na ambaye pia ni mwanachama wa muungano wa upinzani, alidai kwamba Konzo anampendelea rais Kabila na hivyo basi hawezi kusimamia mazungumzo hayo. Fayulu alisema kwamba upinzani unaweza tu kushiriki katika mazungumzo chini ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo alisema lilitaka mazungumzo yanayoheshimu katiba ya Kongo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kiongozi wa upinzani wa Sudan Kusini Riek Machar yupo Khartoum Sudan. Waziri wa habari wa Sudan Ahmed Bilal Osman ametangaza leo kwamba Sudan hivi karibuni imempokea Machar kwa sababu za kibinadamu ambapo anahitaji msaada wa dharura wa matibabu ya afya katika taarifa aliyoitoa na ambayo shirika la habari la sudan imeipokea waziri huyo ambaye ni msemaji wa serikali pia alisema kwamba watu wa sudan kusini wameelezwa juu ya suala hili shirika la habari la sudan lilichapisha taarifa isiyo rasmi juu ya taarifa hiyo wakati huo umoja wa mataifa ulitangaza awali kwamba machar alipokelewa na nchi mojawapo za jirani kwa sababu za kiafya Maafisa wa Somalia wanasema watu kumi na watano wameuawa wakati wa siku mbili za mapambano katika kijiji kimoja huko kusini magharibi mwa nchi hiyo. Kundi la Al-Shabab lilishambulia kituo katika kijiji cha Moragabei kwenye jimbo la Bakool lililotumiwa na majeshi ya kieneo ya serikali jana Jumatatu, lakini mapambano yaliendelea hadi siku iliyofuata kwa mujibu wa maafisa. Vyanzo vya karibu na jeshi la Somalia viliambia Sauti ya Amerika, VOA, kwamba wanajeshi wanane wa kieneo na wanamgambo saba ni miongoni mwa waliokufa. Vyombo vya habari vinavyounga mkono kundi la Al Shabab viliripoti kwamba kijiji kilitekwa na wapiganaji wao jana Jumatatu, lakini Muhamed Mualim Ahmed, meya wa mji wa karibu na Hudur, na wakazi wa eneo hilo walikanusha madai hayo. Mgombea urais wa Republican Donald Trump ameupuuzia wito wake wa kuwafukuza wahamiaji milioni kumi na mmoja wanaoishi Marekani kinyume cha sheria, badala yake akisema atawaondoa wahalifu kurudi kwenye nchi zao na kushughulikia mizozo mingine ya wakazi wahamiaji zaidi ya nchi inavyoshughulikia hivi sasa. Trump, mfanyabiashara bilionea ambaye ameingia kwenye siasa na kuwania kwa mara ya kwanza nafasi ya urais, alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News hapa Marekani jana usiku kwamba kitu cha kwanza tunachoweza kukifanya kama na iwapo ninashinda ni kwamba tunakwenda kuwaondoa watu wabaya. Haya yote unaendelea kuyapata kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC. Na kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni huko Tanzania, ambapo msajili wa vyama vya siasa nchini humo Bwana Francis Mtungi ametaka vyama vya siasa vinavyotaka kufanya maandamano hapo Septemba mosi kusitisha mpango huo ili kupisha duru ya maridhiano itakayofanyika wiki ijayo. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa anatuarifu zaidi. Kauli ya msajili huyo inakuja huko viongozi wa chama kikuu cha upinzani CHADEMA wakimeanza kuzunguka katika maeneo mbalimbali nchini, katika kile kinachoelezwa kwamba ni maandalizi ya maandamano hayo yaliyopewa jina la UKUTA. Katika rai yake juu ya maandamano hayo, msajili Mtungi aliwataka wapinzani hao kuwa na subira, akisema kwamba ofisi yake kwa kushirikiana na baraza la vyama vya siasa viko mbioni kufanya mkutano wa maridhiano, mkutano ambao utajumuisha pande zote. hatujaishiwa na njia za kutatua maswala ambayo yanaonekana kama ni sintofahamu. Mimi napenda kutumia neno wanalozoea kutumia, changamoto za kisiasa. Maswali mengi niliyoulizwa pale yanaingia kwenye kapu moja, changamoto za kisiasa tulizo nazo, iwe ni kwenye sheria, iwe ni kwenye matamshi, umeelewa? Lakini vitu vyote hivyo ni moja ya vitu ambavyo unaweza ukakuta kwenye mkutano wa baraza la vyama vya siasa pia wanagundua na kungamua kwamba hata sheria yenyewe inahitaji kufanywa marekebisho, na wasi wote wenye mipango hiyo ya kuandamana mikutano, wasubiri kwanza tukae tuzungumze. Kwa hivi sasa kumekuwa na kile kinachoitwa hali ya sintofahamu kuhusiana na maandamano hayo ya Septemba Mosi, huku picha kadhaa zikiendelea kusambaa katika mitandao zikionyesha askari polisi wakiwa katika mazoezi, huku wengine wakiwa na silaha. Jeshi la polisi limesema kinachofanyika sasa ni sehemu ya mafunzo kwa askari wake Licha kwamba hatua hiyo imekuwa ikikosolewa vikali na baadhi wana ya wanasiasa, kama sehemu ya mvutano mwingine wa kisiasa. Umoja vijana wa CCM jana ulitangaza kuandaa maandamano ya nchi nzima katika kile walichosema kwamba kuunga mkono juhudi za Rais John Magufuli. Umoja umesema kwamba watafanya maandamano hayo mwishoni mwa mwezi huo. Wito wa msajili Mtungi kutaka kusitishwa kwa maandamano haya ya Ukuta unakuja siku chache tu baada ya kushindwa kufanyika kwa kikao cha maridhiano kilichoitishwa na tume haki za binadamu na utawala bora kutokana na upande mmoja kushindwa kuhudhuria. Alipoulizwa kuhusiana na kushindwa kufanyika kikao hicho, ili hali kukiitishwa kikao kingine, msajili Mtungi hakuwa na mengi mbali ya kusema kuwa, sasa nimewaambia makusudi kwamba tusianze kutoa sababu kwa niaba ya wengine. Siku hiyo tutakapokuwa kwenye baraza hata hilo litaongelewa, kwa sababu ndani ya kikao kile kuna sababu kadhaa wa kadhaa zilizotolewa Umenielewa. Na ishangazi kwamba wengine hawakuwepo, sio kwa sababu walisusa kutokuwepo, lakini wengine kulikuwa na sababu za msingi za wao kutokuwepo. Mkumbuke kulikuwa na swala liko mahakamani, swala likisha kuwa mahakamani lina e, taratibu zake za kisheria. Umenielewa. Na mpaka sasa hivi mahakama imeshatoa maamuzi, lakini sitaki kuwasemea wadau. Mlitakiwa mkawahoji wadau, hiyo kesi mliyopeleka mahakamani imefikia hatua gani? Kumekuwa na miito kutoka kwa makundi ya kijamii yanaotaka kufanyika mazungumzo ya pande zote ili kuondoa na mkwamo huu wa kisiasa ambao wengine wanahisi kwamba huenda ukazaa balaa katika siku za usoni. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam, ni Georgi Njogopa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anatembelea jimbo la Louisiana ambalo limekumbwa na mafuriko ya kihistoria kwenye sehemu kubwa ya kusini mwa jimbo hilo. Hii ni safari ya kwanza ya Obama kwenda Louisiana tangu dhoruba na mafuriko yametokea kati ya Agosti 8 na 14 mwaka huu na kusababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na watatu uharibifu wa nyumba zipatazo 1060 na kuacha maelfu ya watu wakitafuta makazi ya muda. Zaidi ya watu 160,000 wameomba msaada wa fedha kutoka serikali kuu na mpaka sasa dola milioni 20 zimesambazwa kwenye maeneo yaliyoathirika. Rais ana matumaini ya kuhakikishia waathirika wa mafuriko kwamba utawala wake umeweka kipaumbele cha juu katika suala la kuokoa majanga ya kibinadamu. Rais Barack Obama jana alikutana na mwenzake wa Costa Rica, Luis Guillermo Solis, katika ikulu ya Marekani na kufanya mazungumzo ya mwisho mwisho ya makubaliano ya Marekani kutoa msaada wa kijeshi kwa nchi hiyo yenye dhamana ya mamilioni ya dola katika jitihada za kukabiliana na uhalifu na usafirishaji haramu wa binadamu. Obama akiandamana na makamu wake Joe Biden alikubali kutoa msaada wa dola milioni 30 wa vifaa vya kijeshi kwa Costa Rica, ikiwa ni pamoja na ndege mbili za kubeba mizigo, boti mbili kubwa za kulinda doria, boti mbili dogo za kukabiliana na uhalifu, vifaa vya doria ya angani na programu za kompyuta za kusaidia kuwatambulisha wahamiaji. Uturuki imebadilisha kauli yake kwamba bomu lililoua watu hamsini na wanne waliokuwa wakihudhuria harusi liliteguliwa na mtoto mjilipuaji muhanga wa kujitolea. Waziri Mkuu Binali Yedrim alisema Jumatatu kuwa madai kwamba mtoto alitekeleza mauaji hayo yalitokana na uvumi uliokuwa umeenezwa na baadhi ya mashahidi. Yedrim alisema kufikia sasa haijajulikana bayana ni nani alitekeleza mashambulizi hayo. Hakuna aliyedai kuhusika, lakini jinsi shambulizi hilo lilivyotele tekelezwa na namna ya bomo lililotumiwa linafanana na mashambulizi mengine ya awali yaliyotekelezwa na kundi la Islamic State. Mlipoaji huyo alishambulia harusi ya kikurdi na sherehe zilizokuwa zinaendelea katika mji wa Gaziantep ulio umbali wa kilomita 60 kaskazini mwa Siria na ambao ni makao ya makazi muhimu ya wakimbizi wanaojaribu kukimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka mitano nchini Siria. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuangalia taarifa kutoka maeneo mbalimbali basi mswada umewasilishwa katika bunge la uganda ukitaka mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na majaji katika mahakama ya kilele kuongezwa muda zaidi ofisini kwa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi mswada huo unalenga kuongeza miaka ya kustaafu majaji na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kutoka umri wa miaka sabini hadi sabini na tano mwandishi wetu wa kampala kennes bwire ana ripoti zaidi Kulingana na mswada huo wa mbunge wa chama chake rais Yoweri Museveni cha NRM, jaji katika mahakama ya juu na ile ya kilele wanastahili kustaafu wanapotimiza miaka 75 badala ya miaka sabini ilivyo sasa katika katiba. Kulingana na mbunge anayeasilisha mswada huo wa kutaka katiba kufanyiwa mabadiliko, Robert Kafero Majaji hawa wana uzoefu wa kazi na hawastahili kuachiliwa kustaafu kwa sasa because of the so called mandatory retirement. Watu hawa wana ustadi wa kutosha katika kazi. Uganda imepoteza watu kama hao kwa sababu ya umri, wana uwezo wa kuitumikia nchi lakini wakati ndio sasa wanaanza kutimiza majukumu yao vyema, wanaondolewa ofisini kwamba wamefikisha umri wa kustaafu. Mswada huo pia unalenga kumwongezea muda zaidi mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kwa kuongeza umri wake wa kustaafu kutoka miaka sitini na tano hadi miaka sabini. Bado tunaohitaji sana maafisa hao, wana ujuzi wa kutosha katika kazi na pia watafuta watu wengine kujaza nafasi zao wanapoondoka. Ni gharama gali na inawachukua muda mrefu watu wapya kujifunza kazi hiyo, getting to learn what happens in a particular office. Lakini baadhi ya wabunge wanapinga mswada huo, wakisema iwapo katiba itafanyiwa mabadiliko kama hayo, matatizo ya uongozi yataisakama Uganda milele, wakidai kwamba mapendekezo hayo ni ishara ya lengo fiche la kuifanyia katiba marekebisho mengine yakiwemo kuondoa kizuizi cha umri kwa wagombezi wa urais ili kumpa nafasi rais Museveni anayebanwa na katiba kutogombea urais tena. Siri yao tunaijua, na ni kwamba mswada huu unalenga kuisafishia njia mswada wa kuondoa kizuizi cha umri kwa wagombezi wa urais. Wanafanya hivi ili wakati huo utakapofika, watasema siyo jambo geni kwamba waliwahi kufanya hivyo kwa majaji, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, miongoni mwa watu wengine. Hili ni dhihirisho tu kwamba wana tamaa ya madaraka. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na majaji katika mahakama ya kilele wana maamuzi ya mwisho katika uchaguzi wa urais, huku mahakama ya juu ikiwa na maamuzi muhimu kuhusu uchaguzi wa wabunge nchini Uganda. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na sasa tuelekee nchini Kenya, ambapo wizara ya uchukuzi pamoja na halmashauri ya kitaifa ya usalama wa barabarani NTSA leo amefanya kikao na wafanyabiashara wa pikipiki maarufu bodaboda mjini Naivasha kwa nia ya kuhamasisha kuhusu sheria mpya za barabarani. Basi muda mfupi uliopita, nimeweza kuzungumza na mratibu mkuu wa NTSA Francis Meja, na kwanza kumuuliza madhumuni ya mkutano wa leo. Leo ilikuwa ni kumhamasisha kiana na Ministry of Interior. Tunataka hii sheria i iende mpaka mashinani kabisa mpaka kwa kiwango ya sub, ndio kila mtu aweze kuzifahamu. Baada ya hizo sasa, ndio tutaanza kufanya ile kitu inaitwa enforcement. Unaweza ukatueleza baadhi ya sheria ambazo mlikuwa mnawaeleza? La kwanza, kuna zile vipengele ambaye zinaongoza vile mwenye pikipiki asua kwa sababu haya, haya mapikipiki ya bodaboda sio zote ambayo zinamilikiwa na uendeshaji. Kuna mtu fulani tajiri ambaye ako nayo na anawapatia hawa vijana kuendesha. Yeye ako na jukumu ya kuhakikisha ya kwamba hii pikipiki iko na zile nguo zinavyofaa, kama ile kitu inaitwa helmet, ile reflector jacket, na kuhakikisha ya kwamba pia mwenye kuendesha hiyo pikipiki ako na leseni ya kufanya hiyo kazi. Hiyo atakuwa na jukumu la kuhakikisha inate, inatendeka hivyo. La pili ni kwa mwendeshaji mwenyewe naye ako na jukumu kuhakikisha ya kwamba ataendesha pikipiki piki kwa taratibu ambayo inataikana bila kuvunja sheria zozote, hata beba zaidi ya mtu mmoja kwa ile pikipiki, na kwamba yeye na, mu, na ule mu, abiria anayembeba avalie zile, zile safety gear nikiwa ni helmet na helmet reflector jacket pande wa eh. Sheria za uzani kilo ambazo wanatakiwa kubeba, mumezungumzia hilo, ile kiwango ambayo imewekwa kwa hiyo sheria, asipitishe kilo zaidi ya thelathini, kilo thelathini kwa kwa uzito. Unaona, pikipiki inabeba mzigo ambayo unatoka nje sana kwa ile kwa ile pikipiki, inakuwa ni hatari sana, kwa sababu saa zingine wanabeba hizi vivyombo usiku, haionekani mtu anakuja, anapita, anamwangusha mwenye kubeba. So kuna maongozo ambayo pia hiyo sheria ina ina ule upana wa ile wa ile mzigo hiyo in, in, in, in, pikipiki inabeba na ime, imeweza kuangazia vizuri jinsi hivi inatakikana. Kumekuwa na tatizo ya baadhi ya waendesha pikipiki kutokuwa kwamba wamehitimu kabla hata yawajaingia barabarani. Mnahakikisha vipi kwamba wana zile stakabadhi ama driving ama riding licenses, ambazo zinatambulika kisheria kwa mtu yote ambaye anaingia kwa barabara? Ni lazima awe amehitimu, amefundishwa na amepita mtihani ule wa kuendesha gari. Ukiwa kama kiongozi kwenye halmashauri ya usalama wa barabarani, ni askari wa trafiki peke yao watategemewa tu mara sheria itakapoanza kufanya kazi, ama labda kuna kitengo kingine kitakachohakikisha kwamba sheria za hawa waendesha pikipiki ambao ni wengi nchini wanafuatwa vilivyo? No, haitakuwa tu polisi wa trafiki ila askari atakuwa na jukumu la kuhakikisha sheria zimefuatwa. Je, kuna mikakati yoyote kuhusiana na bima ya majeraha yanayotokana na hasa waendeshaji wa pikipiki na bima ambazo pia zinachukuliwa na wale wenye kufanya biashara hiyo ya bodaboda boda? Ma wale wa, wa kupatiana bima walikuwa wanaogopa kuinshua hii industry. Lakini kupitia na mazungumzo yetu nao, sasa wamekubali watasema, watatoa ile ile insurance premium, mtu alipe, ndiyo kiwa na ajali, ndiyo gharama isije kwa pande yake. Ukimaliza unaweza ukajua takriban idadi ya pikipiki ambazo ziko nchini Kenya ni karibu elfu mia sita hivi, na kila mwezi tunasajili kama pikipiki elfu kumi kila mwezi. Kwa hivyo unaona hii idadi inaongezeka, tangu mwaka wa 2008 imeongezeka sana. Ni mratibu wa NTSA Francis Major akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka na Nairobi, Kenya. Leo katika Dunia ya Wanawake tunazungumzia jinsi shirika moja mjini Mombasa nchini Kenya linavyounganisha makundi ya kinamama wanaocheza ngoma kutoka makabila mbalimbali mbali nchini humo ili kuungana pamoja kuhubiri amani kupitia nyimbo zao, hasa ikizingatiwa kuwa umesalia mwaka mmoja tu kabla taifa hilo kuitisha uchaguzi mkuu. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, ametuandalia makala ifuatayo kuhusu juhudi zinazofanyika kuwaunganisha Wakenya kwa wa njia mbalimbali, ikiwemo ngoma na nyimbo. Hawa ni akina mama katika muungano wa Mombasa Cultural Dance wakicheza densi za kitamaduni katika tamasha iliyoandaliwa huko mjini Mombasa. Muungano huo unajumuisha zaidi ya makundi 30 kutoka makabila mbalimbali mbali nchini Kenya, lengo ikiwa ni kutumia nyimbo hizo za kitamaduni kuhubiri amani na pia kutangaza vita dhidi ya ukabila. Kila kundi huandika nyimbo zenye jumbe za amani kutoka makabila husika na kisha kushirikiana kuzimba kwa pamoja katika matamasha mbalimbali. Lucy Ndungu ni mwenyekiti wa muungano huo na hapa anaeleza. Tumeonelea ili tuone sisi wote ni sawa, tucheze ngoma ya pamoja ili uone hakuna utofauti, ili tuone kama hiyo tutaondoa ile ukabila. Lucy anasema wameweka sheria kali kuhakikisha kwamba kuna umoja na utangamano katika makundi hayo. Sheria ya kwanza, wanachama wanafaa kuonyesha umoja na upendo baina ya makundi hayo, na iwapo mmoja wao ataonyesha dalili za utengano, basi hatua kali inachukuliwa dhidi ya kikundi husika. Kikundi kama inataka kuingia kwa association, lazima kwanza ijue hakuna vile ataongea kuhusu kabila fulani, ajichukue kama yeye yeah, yeah, ni Mkenya. In case utaingia and then huanze kuita wale wengine kabila ile kabila yule, sijui unamuona yule ni kabila fulani, unasimamishwa kikundi yako kwa miezi sita na haukubaliwi kabisa. Ukabila nchini Kenya ni moja kati ya changamoto kubwa inayochangia maisha duni na kurejesha nyuma harakati za maendeleo katika taifa hilo. Akina mama hao wanaeleza sababu inayowapa motisha kila wakati wanapokutana pamoja na kuzungumzia masuala yanayoathiri taifa lao. Tumezungumza na kuona kafadhali tuwe watu wa muungano, tukaungana Wajaluo, wa Kamba, Baluya, Wagiriama, wa Kikuyu. Mimi ni Mjaluo, saa hii nacheza Kigiriama ile mbaya, na naimba Kigiriama. Wakati napoimba Kigiriama naimba kama wala ni mandugu zangu sisi ni watu wa mtu mmoja, that is why tulionelea kwamba tukuwe na muungano. Lengo letu tuwe pamoja, tupendane pamoja. Tunataka tuwe Kenya yote tuwe pamoja, wanaume wanawake. Mimi ni mruya, ukiniona anacheza kikambo tafikini mkambo, kinaona anacheza kijaruo tafikini mkomo. Nikiingia kwa Wagiriama mimi ni Mgiriama. Ujumbe wa amani na utangamano nchini Kenya umekuwa ukienezwa katika kila pembe ya taifa hilo. Bilusi, mwenyekiti wa muungano huo, anashauri akina mama wenzao walioko katika maeneo mengine nchini kuiga mfano huo na kuungana katika makundi ili kutumia fursa hiyo kuwazungumzia akina mama wenzao. Anasema ni rahisi kwa mwanamke kuwafikia watu wengi zaidi, kwani sauti yake inaheshimika na kusikizwa na wengi ikizingatiwa kwamba mama ni kiungo muhimu katika taifa na pia mlezi wa jamii. Kwa zile kaunti ziko na jamii tofauti tofauti tofauti tofauti, it is very important to form association. Wamehusisha hizo jamii jamii zote ili waweze kuleta jamii tofauti tofauti pamoja na wawe wa kirison pamoja, akina mama hawa katika muungano huu wa Mombasa Cultural Dance. Aidha, wanasema licha ya mafanikio wanayoshuhudia ya kuwafikia watu wengi zaidi kuna baadhi ya changamoto changamoto ya kwanza ni dhana kwamba nyimbo za kitamaduni ni mambo yaliyopitwa na wakati huku pia wakikosa wafadhili katika kuendeleza shughuli zao community zetu za kenya zimechukulia wenye wako kwa utamaduni ni kama watu ambaye hawajijui kabisa, ni kama watu hawajui Mungu. Lakini hapa unapata watu wameokoka na wanacheza, watu wako ndini ya kiislamu na wanacheza. Lakini ile shida iko, hawataki kulipa, lakini wanataka wachezewe. Hiyo ndio shida imekuwa sana sana, mpaka saa hii serikali yenyewe inashindwa kulipa hizi vikundi kubwa, zaidi ni hatuna sponsors. kama sasa tunafanya hii mass dance na so Basi, wazo nzuri kabisa la kuweza kufanya densi za kitamaduni pamoja huko Mombasa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Kumbuka kwamba baadaye, saa tatu usiku wa leo, tutakuwa na kipindi chetu kipya kabisa cha Kwa Undani, ambapo tutaangalia kwa kina mojawapo swala la waendeshaji wa bodaboda boda ama pikipiki maarufu za uchukuzi nchini Kenya. Basi muda usio mrefu, tupate muhtasari wa habari. Jeshi la angani la Nigeria leo Jumanne limedai kwamba kiongozi wa Boko Haram Abubakar Shekau wamejeruhiwa vibaya na viongozi wengine wa ngazi ya juu wa kundi hilo katika mashambulizi yaliyolenga makao makuu ya kundi hilo la kigaidi. Makundi ya kidini yenye msimamo mkali kama Boko Haram yatasitishwa tu wakati serikali inatokomeza rushwa na kutoa fursa kwa watu wao vijana, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry akiwa katika ziara ya kiserikali nchini humo leo Jumanne. Kiongozi wa upinzani wa Sudan Kusini Riek Machar yupo Khartoum, Sudan Waziri wa habari wa Sudan Ahmed Bilal Osman ametangaza leo kwamba Sudan hivi karibuni imempokea Machar kwa sababu za kibinadamu, ambapo anahitaji msaada wa dharura wa matibabu ya afya. Makundi ya upinzani katika jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, yameitisha mgomo wa kitaifa leo Jumanne kwa matumaini kwamba watamlazimisha Rais Joseph Kabila wa nchi hiyo kujiuzulu baada ya muda wake wa pili kumalizika mwishoni mwa mwaka huu. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, Msimamizi wa moyo Hamza, Hamza kumradhi, kutoka Washington langu jina Harrison kama nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, pamoja tukikutakia usiku mwanana usio na buktha kutoka Washington.