Hivi sasa ni saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, tatu saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Mimi ni BMJ Mridhi. Shirika la watoto la Umoja wa Mataifa linaonya kwamba mumiminiko wa watoto wahamiaji kutoka Amerika ya Kati kuingia Marekani unaendelea kuongezeka kwa kasi licha ya hatari za safari na za kufukuzwa nchini. E, katika ripoti iliyozinduliwa hii leo UNICEF inasema kwamba katika muda wa miezi sita ya kwanza ya mwaka huu watoto elfu ishirini na sita wasio na usimamizi walikamatwa kwenye mpaka wa Marekani. Takriban zaidi ya watu wazima elfu thelathini na watoto vijana walisafiri kama familia, wengi wao kutoka nchi za El Salvador, Guatemala na Honduras, mataifa matatu maskini sana duniani na yaliyo hatarini. Habari za hivi punde kutoka huko Louisiana zinasema kwamba Rais Barack Obama amefika amewasili, katika katika mji wa Baton Rouge, ambako hivi sasa tunavyozungumza, anaendelea kuzuru eneo hilo ambalo limekumbwa na athari zilizoletwa na mafuriko katika eneo hilo. Makundi ya upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yameitisha mgomo wa kitaifa hii leo Jumanne, kwa matumaini kwamba yatamlazimisha yatamlazimisha rais Joseph Kabila wa nchi hiyo kujiuzulu baada ya muhula wake wa pili kumalizika mnamo mwishoni mwa mwaka huu. Haya yamejiri baada ya upinzani kususia mazungumzo yaliyoitishwa na Umoja wa Afrika mwishoni mwa wiki na ambayo yangekuwa chini ya uwenyekiti wa waziri mkuu wa Togo Edem Kojo. Martin Fayulu ambaye ni kiongozi wa chama cha Commitment for Citizenship and Development na pia mwanachama wa muungano wa upinzani nchini humo alidai kwamba Konjo anapendelea rais Kabila na hivyo basi hawezi kusimamia mazungumzo hayo. Fayulu alisema kuwa upinzani unaweza tu kushiriki katika mazungumzo chini ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo alisema lilitaka mazungumzo yanayoheshimu katiba ya nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza yote haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi. Jeshi la anga la Nigeria Jumanne limedai kuwa limemuua kiongozi wa Boko Haram Abubakar Shekau na viongozi wengine wa ngazi za juu wa kundi hilo la kigaidi katika mashambulizi yaliyolenga makao makuu ya wanamgambo hao. Sani Usman, msemaji wa kikosi cha anga cha Nigeria, alisema kupitia taarifa kwamba Shekau alijeruhiwa baada ya ndege za serikali kurusha bomu kwenye makao yao yaliyo katika mji mkuu ambao ni katika msitu wa Sambisa mnamo siku ya Ijumaa. Kulingana na Usman, viongozi wengine wa Boko Haram kama vile Abaka Mubi, Malam Nuhu na Malam Haman waliuliwa huku wengine kadhaa wakithibitishwa kujeruhiwa. Siku za awali Nigeria ilishadai kumuua Shekau, lakini madai hayo yakatiliwa shaka pale video iliyomwonyesha mtu aliyejitambulisha kama Shekau ilipojitokeza. Taarifa ya Usman hii leo haikutoa habari zaidi kuhusu kifo cha kiongozi huyo wa Boko Haram, wala kundi hilo kusema lolote kuhusiana na madai hayo, na jeshi la Nigeria leo Jumanne uh, Kunradhi msikilizaji, ni hizo tu ambazo ni ripoti tulizokuwa nazo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Uh, tunakushukuru kwa kuendelea kuwa nasi na tunaomba usiondoke, kwani punde hivi punde tu tutakuwa na kipindi chetu, kipindi maarufu kweli kweli, kipindi cha Kwa Undani, ambapo tutapekua pekua na kuona ni yapi yamejiri ya e, katika taarifa zetu. Mimi ni BMJ Muridhi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio, na pia kupitia Facebook Live Stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Sandey Shomari, ninashirikiana na mwenzangu Harrison Kamau na mwandishi wetu George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Naam, kwa undani leo tunamulika nchini Tanzania, ambapo chama cha siasa cha demokrasia na maendeleo Chadema kimeeleza kwamba Septemba mosi mwaka huu kinakwenda kufanya operesheni yao ya umoja wa kupambana na udikteta nchini Tanzania au maarufu kama Ukuta, lakini kwa amani na utulivu, licha ya jeshi la polisi nchini humo kubashiri vunjivu wa amani, hivyo kuwazuia na kutokana na hilo, uh, msajili wa vyama vya vya siasa nchini Tanzania jaji mstaafu Francis Mutungi amesema Agosti 29 na 30 mwaka huu kutafanyika mkutano wa baraza la vyama vya vya siasa nchini humo na chama cha siasa cha demokrasia na maendeleo ili kutafuta mwafaka vuguvugu vugu la kisiasa linaloendelea nchini humo sasa. Basi tunaangalia kwa undani e, upande wao Chadema wanasema kitu gani? Nimezungumza na Tundu Lisu ambaye ni mbunge wa Singida Mashariki na mwanasheria, na kutaka kujua kwa nini walifikia hatua wa hii. Swala la mikutano ya hadhara ya kisiasa na maandamano ni swala la kikatiba na ni swala la kisheria sheria yetu ilipoingia mfu-nchi yetu ilipoingia mfumo wa vyama vingi vya siasa miaka ishirini na nne iliyopita ilibadilisha katiba, ikasema nchi hii inafuata mfumo wa kidemokrasia wa vyama vingi, na ikasema kwenye katiba hiyo kwamba watu wana haki ya kujumuika, watu wana haki ya kukutana, watu wana haki ya kufanya mikutano kwa, kwa... mambo yote wanayoyataka, wana, wana haki ya kufanya mikutano ya kujumuika pamoja na kadhalika na kadhalika. Mwaka huo huo wa tisini na mbili, bunge la Tanzania likatunga sheria ya vyama vya siasa, na sheria ya vyama vya siasa inasema kwenye sehemu inayohusu haki za vyama vya siasa, haki ya kwanza iliyotajwa kwenye sheria ni haki ya kufanya mikutano ya hadhara na kufanya maandamano ili kuelezea sera za chama, kutafuta wanachama wapya na vitu kama hivyo. Baadaye mwaka elfu mbili na saba miaka tisa iliyopita, e, waziri anayehusika na masuala ya vyama vya siasa akatunga maadili ya vyama vya siasa na mojawapo, kwenye maadili ya vyama vya siasa imezungumzwa haki ya vyama vya siasa kufanya mikutano ya hadhara na kufanya maandamano. Tunazungumzia jambo ambalo limekubaliwa na katiba na sheria za Tanzania kwa robo karne sasa tulifanya mikutano wakati wa miaka mitatu ya mwisho ya Rais Mwinyi. Tumefanya mikutano ya hadhara miaka kumi ya Mkapa, tumefanya mikutano ya hadhara miaka kumi ya Kikwete. Magufuli anaingia madarakani bila mamlaka yoyote ya kisheria wala ya kikatiba, anasema kwamba ni marufuku kufanya siasa na mikutano ya hadhara mpaka mwaka elfu mbili na ishirini na kutokana na hilo basi, hayo yalizungumzwa na Tundu Lissu wa CHADEMA. Nilitaka kujua je, kwa undani serikali ya Tanzania kwa upande wake ni kitu gani anachoeleza kwa sasa, na nilizungumza na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Mwigulu Nchemba na kutaka kujua ni nini ambacho watafanya ikiwa kutakuwa na haya maandamano yanayozungumzwa. Hamna uh, mtu uko juu ya sheria. Kwa hiyo, um, mi nachojua wizara ya mambo ya ndani iko na jukumu la kulinda raia na mali zao. Kwa hiyo wizara watakuwa makini kuhakikisha kwamba maelekezo ambayo yameshatolewa yanatekelezwa. Sasa kwa upande mwingine pia nitaka kujua kwamba wanaoandamana wanasema wanatimiza haki yao ya kikatiba. Kwa hivyo basi nitaka kujua kutoka kwa waziri, je, haki yao hawa waandamanaji italindwa? Uh, taratibu za kisheria uh, panapokuwepo na matatizo ya kisheria yanatatuliwa kisheria. Kwa hiyo kama ni jambo la kisheria na wanadhani kuna kitu cha kisheria, basi nadhani kuna njia za kisheria za kufanya. Lakini pia nilitaka kujua kwamba polisi nchini Tanzania e, wameonekana kwenye vyombo vya habari na wakitajwa kufanya mazoezi katika mikoa mbalimbali nchini humo. Sasa je, kwa upande wao, na nikitaka kujua kutoka kwa waziri hii imekuwa ni kwa sababu gani? Kwa ajili ya maandamano au ni kitu gani kinachoendelea kwa upande huo wa jeshi la polisi? Mazoezi ni sehemu ya maisha ya polisi, kwa hiyo wao kazi yao ni ya kila siku e, polisi hawakuajiriwa kwa ajili ya tarehe moja. E, wana kazi yao, wanakazi zao za kila siku, na mazoezi ni sehemu ya maisha yao na ratiba zao e, zipo zinaonyesha kwamba huwa wanatakiwa wafanye mazoezi kwa Ma hiyo alina mshtuko wao, wako kazini kila siku, wako kazini kila dakika na mazoezi ni sehemu ya maisha yao. Huyo ni waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Nchemba. Lakini upande wake, msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania unaeleza nini hasa, wakati ambapo mwafaka bado unaonekana ni tatizo? Mwandishi wetu wa Tanzania George Njogopa alihudhuria mkutano wa jaji Francis Mutungi hii leo. George, tueleze leo, msajili wa vyama vya siasa Jaji mstaafu Francis Mtungi alikuta na waandishi wa habari akifahamisha dhamira mia iliyoko mbele kabla ya kufika Septemba mosi. Kwa kauli yake, amewasii wale wanaoandaa maandamano hayo watulie kwa muda, kwa sababu kuna majadiliano na maridhiano yanayotaraji kufanyika tarehe ishirini na nane kuweza kukwamua mkwama huo. Yeye anasema kwamba amezungumza haya yataratibiwa baraza la vyama vya siasa likiwaleta likiwa pamoja watu wa pande zote mbili, kujadilia kile ambacho kimejitokeza. Lakini ukipita mitaani, kusoma magazeti, ukifuatilia uh, mitandao mi, ya kijamii, hali ya sintofahamu inadhihirika wazi, kwa sababu kitendo ambacho kinashuhudiwa sasa, vikosi vya polisi kujitokeza barabarani wa kile kinachoelezwa kufanya mazoezi ya kawaida, kitendo ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia ya taifa hili, ukiweka kando tu wakati wa maadhimisho ya siku ya uhuru, ya vikosi vyote vya usalama mara nyingi hujitokeza katika uwanja wa taifa na kuonyesha. Lakini wakati huu kila mkoa wamekuwa wakijitokeza askari wakiwa okay, katika mazoezi na silaha haya. Asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam Tanzania. Sasa haya yakiendelea kuzungumzwa Kiongozi wa Chadema Tundulisu Jaya anaeleza nini kuhusu kauli hii ya Jaji Mutungi? Kwa sababu Jaji Mutungi amezungumza kwa upande wake. Je, tukataka kujua kwa undani nao kwa upande wa Chadema, wao watatekeleza hayo yaliyosemwa hii leo. Jaji Mutungi, msajili wa vyama vya siasa, ndiye anayesimamia utekelezaji wa sheria ya vyama vya siasa. Haya makatazo ya mikutano ya hadhara yamefanywa me, ya hadharani na Rais Magufuli. Tulitegemea kwa vile msajili jaji Mutungi anasimamia utekelezaji wa sheria ya vyama vya siasa na haki za vyama vya siasa, angetoa angalau kauli aseme, kwa mujibu wa sheria ya vyama vya siasa ninayoisimamia, Chadema na vyama vingine vyote vya siasa nchi hivi na haki ya kufanya maandamano na kufanya mikutano ya hadhara kwa mujibu wa sheria hii. Hmm, mpaka hatunavyozungumza Jaji Mutungi hajatoa kauli yoyote ya kuunga mkono sheria anayoisimamia ya kuunga mkono haki ya vyama vya siasa ya kufanya mikutano kwa mujibu wa sheria. Sasa Jaji Mutungi leo anatuitia nini? Tukazungumze nini? Tukajadiliane kitu gani? Kama anataka tuzungumze, nafikiri msimamo wetu ni ni mrahisi sana. Jaji Mutungi, msajili wa vyama vya siasa, unaunga mkono haki ya vyama vya siasa kufanya mikutano ya hadhara na maandamano kama inavyosema sheria ya vyama vya siasa au unakubaliana na Magufuli At, atuambie, atangaze clear. Akishasema msimamo wake kwenye hilo, tutaenda kumsikiliza. Akisema kwamba sheria inasema tuna haki, tutaenda kumsikiliza, tutaenda kumuuliza, kama sheria ina haki, tuambie, sasa umechukua hatua gani kulinda sheria ambayo unaisimamia. Akisema hatuna tutamwambia hata unakiitia nini kama umeshasema ume, ume kwamba tumekosea sisi CHADEMA kwa kudai tuna haki ya kufanya maandamano na mikutano. Umeshasema hatuna haki hiyo, tuje tuzungumze nini? Kwa hiyo tafadhali, kama anasikia na asikie, tunataka tuelewe kwa msimamo wake, tuna haki au hatuna, heni tutaamua tuta, tuta, tuta, tuta, tuta kwenda kumsikiliza Haya, huyo ni Tundu Lisu, mbunge wa Singida Mashariki kutoka chama cha Chadema akizungumzia kauli ya Jaji Francis Mutungi ya kutaka Agosti 29 na 30 mwaka huu kufanyike mkutano wa baraza la vyama vya vya siasa nchini na chama cha demokrasia na maendeleo Chadema ili kutafuta mwafaka wa vuguvugu la kisiasa linaloendelea nchini humo kutokana na ule mpango wa maandamano wa Septemba mosi huko nchini Tanzania. Basi na hapo ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Kaa tayari kuingia nasi katika sehemu ya pili ya kwa undani. Asante sana msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu ya pili tunamulika swala la biashara ya bodaboda maarufu sana Afrika ya Mashariki, katika nchi za Kenya, Uganda, Tanzania, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na leo basi tunamulika mapendekezo ya sheria ya kudhibiti usalama wa wafanyabiashara wa boda bodaboda hasa nchini Kenya, ukizingatia kwamba biashara hii imekuwa kubwa sana katika eneo hili la Afrika ya Mashariki, na mara nyingine basi kupelekea usalama wa abiria kuwa hatarini. Lakini kabla Harrison kama hujanieleza upande wako jinsi upokuwa kufuatilia hili swala, nimepata hapa maoni mbalimbali kutoka kwa wasikilizaji wetu ambao wanafuatilia haya mambo kwenye mtandao wetu wa Facebook. Namwona Michael Mjombe akisema hali si shwari kama serikali haitatumia mazungumzo hapa. Anazungumzia kuhusu yale maandamano ya upande wa Tanzania. Hali kadhalika Michael Paul yeye anasema katiba na sheria ifuatwe na waache wananchi watoe maoni yao juu ya katiba. Abusi Mtengwa, Abusi Mtengwa anasema ubabe? Jamani, kwa wakati huu hapana. Anakataa kabisa. Vilevile ninamwona hapa Elia Luviga, Elia Luviga anasema nchi yetu ya Tanzania sasa inaongozwa bila katiba. Hayo tu ni baadhi ya maoni ya watazamaji wetu wanaungana nasi katika Facebook. Endelea kutuma maoni yako, tutakuwa tukiyasoma hapa kadri tutakavyokuwa tukiyapokea. Asanteni sana basi nikirudi katika swali lako Harrison Kamau, ambaye amefuatilia hili swala la biashara ya bodaboda -boda katika eneo la Afrika ya Mashariki na hizi sheria ambazo zinazungumzwa Kenya leo kwa undani imefuatilia hili swala. Hebu tueleze nini hasa hapa e, kinachozungumzwa kutokana na hii biashara nchini Kenya? Kwanza kabisa asante sana Sandey Shomari kwa kunikaribisha kwa undani siku ya leo, na kama ulivyosema pale awali ni kwamba biashara hii ya bodaboda -boda ambayo sana sana wanatumia pikipiki kwa sasa, sio tu suala la Kenya peke yake, bali limetanda katika eneo la Afrika mashariki na kati, kuanzia Sudan kuelekea Tanzania, Uganda, Burundi, Rwanda na hata vilevile Kongo, lakini sasa wa mtandao wa Wikipedia ni kwamba biashara hii ilianza kupata umaarufu pale miaka ya, ya themanini, na wakati ule babaiskeli ndio alikuwa anatumika sana sana. Na jina bodaboda, wengi wanajiuliza lilitoka wapi? Lilitolewa katika kizungu likiwa na maana ya mpaka. Ilikuwa ni baiskeli na mara nyingi zilikuwa zinapitisha watu kwenye njia ambazo sio halali, kwa hivyo ikawa zinaitwa bodaboda, yani zinakutoa mpaka hadi mpaka mpaka ikawa imepata umaarufu wa boda boda, na tangia hapo biashara yenyewe imeendelea kuna wiri zaidi na ikawa imeingia kwenye biashara ambazo zinatambuliwa na sheria za nchi hizo za Afrika Mashariki. Na kabla hatujaweza kurudi nchini Kenya, ambapo nitakueleza tu kwa muda mfupi yapi yaliyojiri siku ya leo, ni tuweze kuguza tu mataifa mengine ya Afrika Mashariki ambayo pia biashara hii inaendelea, na nikianza nchini Uganda, ni kwamba teknolojia kule imeanza kufanya kazi labda mbele hata ya mataifa mengine jirani. Tunapozungumza sasa hivi, katika jiji la Kampala ni kwamba wale wafanya wafanyabiashara wa bodaboda tayari wana app kama ile ya Uber. Hmm. Na app yenyewe inajulikana uh, kwa jina Safe Border. Sasa uzuri wa app hii inasemekana kwamba wanaitumia wao wenyewe wenye kumiliki pikipiki piki, na inafuatiliwa pia na wamiliki wa pikipiki piki, kulingana na mienendo ya mwendesha pikipiki, na vilevile, wewe ukiwa mteja, unaweza ukafuatilia ya pikipiki yako mara tu unapoiagiza na kukiwa na masuala ya usalama, wanafuatilia mienendo ya pikipiki na jinsi ulivyokuwa ukiendesha na kasi. Kwa hivyo Uganda pale wako hatua moja mbele na, unapiga hatua. Aha, huku pia udhibiti ukiendelea kuangaliwa kulingana na idadi ya ongezeko la a, pikipiki. Tukirudi Tanzania, katika hasa jiji eh, la Dar es Salaam wanasema kwamba eh, kuanzia mwaka wa elfu mbili kumi na tatu hadi mwaka uliopita ongezeko la idadi ya pikipiki zilizoagizwa kutoka nje lilikuwa ongezeko la zaidi ya asilimia elfu kumi. Kwa hivyo hesabu ile hata haihesabiki. Kama zilikuwa ni, ni, ni pikipiki piki moja basi zikawa elf, pikipiki elfu kumi basi ongezeko likawa ni asilimia elfu kumi. Kwa hivyo hazihesabiki kule Dar es Salaam, na kwa hivyo udhibiti na uh, mashirika ma ya kuangalia usalama yanaendelea kuangalia mikakati ya kuweza kudhibiti pikipiki pamoja na magari ambayo yameendelea kujaa barabarani. Tukiingia Kigali kule Rwanda eh, wanasema kwamba usalama wa pikipiki hizi uko juu zaidi katika nchi ya Rwanda. Basi sasa, uliniuliza kwamba swala la Kenya nini lilitokea na tok, uh, siku ya leo ni kwamba washikadau kwenye sekta ya uchukuzi nchini Kenya waliweza kukutana mjini Naivasha, na ikawa pale kuna maafisa wa wizara husika na vile vile wala wakuu wa halmashauri ya uchukuzi nchini, yani NTS ambao wanashughulika na usalama wa barabarani nchini Kenya, na muda baada ya mkutano huo nilibahatika sana kuweza kumpata mratibu mkuu wa NTSA, uh, ambaye niliweza kuzungumza naye na kumuuliza maswali ambaye jina lake ni Francis Major, na nilipoweza kumuuliza nilimuuliza hasa madhumuni ya kukutana leo huko Naivasha yalikuwa ni yapi? Leo ilikuwa ni kuhamasisha Eh, baada ya watu wote, kwa sababu nchini yote tutahamasisha hawa, tukishirikiana na na ile internal, internal interior ministry. Tunataka hii sheria i, iende mpaka mashinani kabisa mpaka kwa kiwango ya sub-chief ndio kila mtu aweze kuzifahamu. Baada ya hizo sasa ndio tutaanza kufanya ile kitu inaitwa enforcement. Kukabiliana na wale ambayo hawataweza kufuata hizo sheria na sasa unaweza ukatueleza baadhi ya sheria ambazo mlikuwa mnawaeleza? Lengo la haswa hizi masharti sheria ni kwamba e, tunataka kuzingatia ama kuweka taratibu ya vile hii sekta ambaye ni muhimu katika nchi hii yetu ya Kenya inaweza endeshwa vizuri na kwa njia ya usalama. La kwanza kuna zile hmm, vipengele ambaye zinaongoza vile mwenye pikipiki haswa kwa sababu haya, haya mapikipiki ya bodaboda sio zote ambazo zinamilikiwa na uendeshaji. Kuna mtu fulani tajiri ambaye ako nayo na anawapatia hawa vijana kuendesha. Yeye ako na jukumu ya kuhakikisha ya kwamba hii pikipiki iko na zile nguo zinavyofaa, kama ile kitu inaitwa helmet na ile reflector jacket na kuhakikisha ya kwamba pia mwenye, mwenye, mwenye kuendesha hiyo pikipiki, huyo dereva pikipiki ako na leseni ya kufanya hiyo kazi hiyo so atakuwa na jukumu la kuhakikisha inate, hi inate, inatendeka hivyo. La pili ni kwa mwendeshaji mwenyewe, naye ako na jukumu ya kuhakikisha kwa ya kwamba ataendesha pikipiki kwa taratibu ambayo inataikana bila kuvunja sheria zozote, na hata beba zaidi ya mtu mmoja kwa ile pikipiki na kwamba yeye na, mu, na ule m, abiria anayembeba avalie zile eh, ile ile safety gear ikiwa ni helmet na reflector jacket. Na kwa upande wa sheria za uzani ama kilo ambazo wanatakiwa kubeba, mumezungumzia hilo. Tumezungumzia ukibeba mtu, ile kiwango ambaye imewekwa, kwa hiyo sheria ni asipitishe kilo zaidi ya za thelathini, kilo thelathini kwa uzito. La muhimu tena ni vitu tunaona hapa nchini sana, tunaona pikipiki inabeba mzigo ambayo unatoka nje sana kwa ile kwa ile pikipiki piki. Inakuwa ni hatari sana, kwa sababu saa zingine wanabeba hizi vyombo usiku, haionekani mtu anakuja anapita anamwangusha mwenye kubeba pikipiki piki. So, kuna maongozo ambayo pia hiyo sheria ina, inaangalia u, ule upana wa ile wa ile mzigo ina hiyo pikipiki piki inabeba na ime, imeweza kuangazia vizuri hii jinsi hivi inatakikana. Asante sana Bwana Francis Meja, ameeleza vizuri hapo kabisa. Lakini vilevile vile, e, si maswala hayo tu, kuna maswala ya usalama nayo umeangalia kwa undani, Harison Kamau, ukitaka kujua zaidi yanayoelezwa kuhusu usalama wa usafiri huu katika maeneo ya Afrika ya Mashariki. Kwa kweli kabisa, ukiniruhusu niingie nchini Kenya, ambapo huyo mratibu uh, Bwana Francis Meja amezungumza, mratibu yule wa NTSA ile wanasema National Transport and Safety Authority, ni kwamba wanasema wana bodaboda boda wale ndio wamekuwa pia changam, wameleta wame changamoto zaidi katika hali ya usalama barabarani wakisema kuwa ajali nyingi zinazopatikana barabarani zinasababishwa na pikipiki na wamesema, wengi umri ni kati ya miaka kumi na tisa na thelathini na tisa wale ambao wamepatikana sana wakiwa na hatia za kuendesha pikipiki visivyo. Kwa mfano, mwaka uliopita katika kaunti ya Baringo nchini Kenya watu 71 waliweza kufariki katika kaunti hiyo, wakisema kwamba kaunti iliyofuatia ni kaunti ya Nakuru ikiwa na ajali zaidi ya mia mbili na saba tu, nazungumzia pikipiki. Kwa hivyo anasema kwamba uh, shirika hili linasema kwamba uh, nchini Kenya mwaka uliopita zaidi ya vifo elfu tatu pekee, elfu tatu za pikipiki ziliweza kupatikana, na kwa hivyo nilitaka pia kujua uh, kutoka kwake bwana meja zaidi kuhusu Uh, sheria hizi ambazo wanazipendekeza zi, uh, wamezingatia je, masuala ya usalama na labda vingine ya, ya bima za za kuweza labda kuwalinda uh, kuwa na kuwasaidia wale ambao wanapatikana kwenye ajali hizi. Kabla hata ya wajaingia barabarani, mnahakikisha vipi kwamba wana zile stakabadhi ama driving ama riding licenses ambazo zinatambulika kisheria? Ni, ni makosa kwa mwendeshaji yote wa gari yote aina ile ikuwe pikipiki ikuwe gari gani kuendesha gari bila kuwa certified na kupata ile certificate ambayo inaitwa driving license. Kwa hivyo sio tu kwa waendeshaji pikipiki peke yao, kwa mtu yoyote ambaye anaingia ana, ana kwa barabara, ni lazima awe amehitimu, amefundishwa na amepita mtihani ule wa kuendesha gari. Uh, nyinyi ama wewe ukiwa kama kiongozi kwenye halmashauri ya usalama wa barabarani ni ma, askari wa trafiki peke yao watategemewa tu mara sheria itakapoanza kufanya kazi ama labda kuna kitengo kingine kitakachohakikisha kwamba sheria za hawa waendesha pikipiki ambao ni wengi nchini wanafuatwa vilivyo? No, haitakuwa tu kwa wa, wa, traf, polisi wa trafiki. Kila askari atakuwa na jukumu la kuhakikisha sheria zimefuatwa. Uh, la mwisho labda nikuulize, je, kuna mikakati yoyote kuhusiana na bima ya majeraha yanayotokana na hasa waendeshaji wa pikipiki na bima ambazo pia zinachukuliwa na wale wenye kufanya biashara hiyo ya bodaboda boda. Eh, kwa sababu ya zile eh, statistics zinaonyesha eh, eh, eh, kwamba aa watu wengi sana wanaumia kwa hii pikipiki eh, insurance industry ama wale wa, wa kupatiana bima walikuwa wanaogopa kuinsure hii industry lakini kupitia na mazungumzo yetu na hao sasa, wamekubali watasema, watatoa ile ile insurance premiums, mtu alipe ndio, kukiwa na ajali ndio gharama isije kwa pande yake, na ni muhimu sana sana, na tungependa kuambia hao waendeshaji wa pikipiki la kwamba hii ni jambo muhimu sana na ni lazima watie maanani. Na labda pengine, tukimaliza, unaweza ukajua takriban idadi ya pikipiki ambazo ziko nchini Kenya? ni karibu elfu mia sita hivi na kila mwezi tunasajili kama pikipiki elfu kumi kila mwezi. Kwa hivyo unaona, hii idadi inaongezeka tangu mwaka wa 2008 hadi sasa, kuna imeongezeka sana sana. Asanti sana, asante sana bwana Francis Major, nimeshukuru sana kwa muda wako. Asante sana na asante kwa kazi nzuri mnaoifanya kuhakikisha kwamba kuna usalama nchini Kenya. Naam, basi, hilo swala la usalama ni swala ambalo ama kwa hakika ni swala la msingi sana katika maswala haya ya usafiri wa bodaboda boda, kama ambavyo tumejionea kwenye miji mbalimbali kule Kampala Uganda, hizi bodaboda boda ni nyingi, na unakuta watu wanakaa watatu mpaka wanne na mizigo inakuwa ni zaidi zaidi, na pengine pengine hili ambalo wao kule nchini Kenya umegundua waliofuatilia zaidi kuondoa pengine litasaidia kwa siku zijazo kama hao. Yeah, lakini kuna swali ambalo nilibaki nalo alipoelezea kuhusu uya, uh, uzani ambao unatakiwa kubebwa. Akasema kwamba wasipitishe sheria mpya zile zinapendekeza kwamba uh, yule mwenye bodaboda hatapitisha zaidi ya kilo 30 kwa, kwa kwa kwa kwa kila uchukuzi. Lakini sasa swali ibuka ni hili, wewe ni abiria, una mzigo wako wa kilo 40, itakuwa ni mzigo atawacha, ama labda utachukua boda nini, piki pikipiki mbili, mm, ili ufanye kusafiri kwa sababu swali lile itabidi waeleze kwa kina, kwa sababu inaonekana kama haitawezekana ukabebwa na pia mzigo wako. Nampenginetabidi tufuatilie kwa kina zaidi katika siku zijazo. Asante sana mwandishi wetu wa Dares Salam George Njogopa hapa studio, mwenzangu Harison kamao kadhalika kule nchini Kenya bwana Francis Meja na wote ambao wameshiriki kwa leo. Msimamizi wa kipindi hiki kwa undani ni Mwamoyo Hamza, mwelekezi Aida Isa Kwaga. Kutoka studio mimi ni Sandey Shomari nikiwatakia ni, ni wote alamsik. Hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa herini.