Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, Agosti 24 mwaka 2016. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletia kipindi cha vijana ambapo mwanaharakati wa kupinga ukeketaji nchini Kenya azungumzia mikakati ya kuielimisha jamii kuhusu athari za ukeketaji wasichana. wasichana zaidi ya milioni tatu wanapitia ukeketaji na nimeweza kufikia kusema wasichana elfu tisa. Hiyo inamaanisha bado kuna mamilioni ya wasichana ambayo lazima tuwafikie sasa hivi, si baadaye na katika ripoti nyingine, ushirika wa utawala na vyama kadhaa vya upinzani nchini DRC wakutana kujadili matayarisho ya uchaguzi mkuu nchini humo. Hayo ndiyo tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Id Ligongo. Wizara ya hazina ya Marekani imeweka vikwazo vya kifedha dhidi ya watoto wawili wa kiume wa Joseph Kony, kiongozi wa kundi la Lords Resistance Army LRA ambalo ni kundi linalopigana vita vya umwagaji damu huko Afrika ya Kati. Hazina jana imezuia mali zote zilizopo Marekani za Salim na Ali Kony na kukataza wa Marekani kufanya nao biashara Vikwazo kama hivyo viliwekwa kwa Joseph Koni mwezi Machi mwaka huu. Salim na Ali Koni wapo katika uongozi wa kundi la LRA toka mwaka 2011. Ali anatarajiwa kuchukua nafasi ya baba yake katika kundi hilo la uasi kutoka nchini Uganda, na wote wawili wanahusika na kusimamia nidhamu ndani ya kundi. Maafisa wa hazina ya Marekani wanasema, Salim anashutumiwa kufanya mauaji ya wanachama wa LRA ambao walitaka kuondoka katika kundi hilo la wanamgambo. Ni changamoto kuwaondoa nchini Iraq kundi la Islamic State na kusafisha kabisa mabaki yoyote ya kundi hilo ambalo limejitangazia ukhalifa, huku Bagdadi ikiwa katika wasiwasi wa kuwa msingi wa kundi hilo kuibuka tena. Makundi ya haki za binadamu tayari yamezungumzia wasiwasi wao mara kwa mara kuhusu raia wanavyotendewa katika maeneo yaliyowahi kudhibitiwa na Islamic State na kuongeza kwa kuongezeka kwa hofu miongoni mwa Iraq Mwa wa Iraq wa Suni wanaoishi maeneo ya Islamic State kwamba wanaweza kulengwa. Mshauri mwandamizi wa kushughulikia migogoro wa kundi la Amnesty International Dona, Donatella Rovera ameiambia VOA kwamba idadi kubwa ya watu wamepoteza maisha ambao waliochukuliwa baada ya kuachana na kundi la Islamic State. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto imeonya mmiminiko wa watoto wahamiaji kutoka Amerika ya Kati kwenda Marekani kwamba inaendelea kuongezeka kwa kiwango kikubwa. Hadija Jariami anayesoma ripoti kamili. Katika ripoti iliyozinduliwa jana na UNICEF imebaini kuwa katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu watoto elfu 26 ambao hawakuwafuatana na watu wazima walikamatwa kwenye mpaka wa Marekani. Takriban watu wazima na vijana elfu thelathini zaidi walisafiri kama familia, wengi wao kutoka El Salvador, Guatemala na Honduras, mataifa matatu maskini sana duniani na yenye hatari sana. Idadi hii ni kubwa, amesema Patrick Mosa, ambaye ameandika ripoti hiyo. Hakuna ishara kwamba itashuka. Hali katika nchi hizo si nzuri kiasi kwamba watoto wanaendelea kuondoka. Familia zinalipa fedha nyingi kwa wafanya magendo ili kuwafikisha watoto wao na wao wenyewe Amerika Kaskazini kwenye hali nzuri ya maisha, lakini kwa wengi, safari hizo zina mambo ya kutisha. Wasichana wadogo, kwa hakika, wanakabiliwa na na hatari ya kubakwa. Wengi hawafiki Marekani. Mwaka huu zaidi ya watoto w wahamiaji elfu kumi na sita walikamatwa huko Mexico. Mamia wengine walifariki wakati wakiwa katika safari hatari na ngumu sana, na wengine wengi wamepotea katika mikono ya wateka nyara, wasafirishaji binadamu kwa magendo na wauaji. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema kundi la Boko Haram la Nigeria litazuiwa tu endapo serikali itaweza kuondoa rushwa na kuwapatia vijana fursa. Waziri Keri amesema hayo nchini Nigeria alipomtembelea kiongozi wa juu wa Kiislamu jana Jumanne. Ziara hiyo ya tatu na huenda ikawa ya mwisho kwake kama waziri wa mambo ya nje imekuja wakati nchi hiyo ikikabiliwa na hali ya kudorora kwa uchumi na kuwepo kwa masuala kadhaa ya kuzorota kwa usalama. Akiongea katika makazi ya Sultan wa Sokoto Saadu Abubakar, ambaye ni kiongozi wa juu wa kiislamu nchini Nigeria, Bwana Keri amesema ni jukumu la serikali kuwapatia watu wake sababu ya kutojiunga na harakati za msimamo mkali. Karibu watu mia moja watarajiwa kufunga ndoa katika hafla moja iliyoandaliwa na seneta wa jimbo la kaskazini mwa nchi ya Nigeria, Kano. Lakini kutokana na upinzani wa kisiasa baina ya gavana wa jimbo hilo na seneta, ilisababisha tukio hilo kuahirishwa. Ili kutekeleza tukio hilo, polisi wa jimbo walisema kwamba walipokea habari za kijasusi kwamba harusi hiyo ya watu wengi ingeweza kuwa na tishio kwa usalama. Maelfu ya watu walitarajia kuhudhuria, ikijumuisha magavana kutoka majimbo mengine, kwa mujibu wa waandaji. Zaidi ya wanawake alfu nne wameshafunga ndoa katika harusi za namna hiyo katika kipindi cha miaka minne iliyopita. Serikali hulipia gharama zote za harusi, na ofisi ya gavana inasema itajaribu kuandaa harusi nyingine mapema iwezekanavyo. Bodi ya sheria ya jimbo hilo inasema wanawake alfu kumi tayari wamejiandikisha na mwanariadha wa mbio za marathon wa Ethiopia Feyisa Lelisa aliyeshinda medali ya fedha katika olimpiki ya Rio 2016 iliyomalizika amezusha habari duniani kwa kuonyesha ishara ya kugomea yanayofanyika katika eneo la Oramia nchini Ethiopia. Ishara hiyo ya kisiasa imemweka mwanariadha huyo mashakani, na sasa baadhi ya Waethiopia wanaoishi nje wanataka kumsaidia. Solomon Ungashe anayeishi jimboni California hapa Marekani ni mmoja wa watu watatu waliofungua akaunti ya mtandaoni ya kumsaidia mkimbiaji huyo. Ungashi ameiambia VOA kwamba mwanariadha huyo hakuomba kufanyiwa hilo, lakini washabiki wake ndio walioamua baada ya haja ya kufanya hivyo, na wamefanikiwa kukusanya dola za kimarekani laki moja mpaka sasa. Wameshatuma watu watatu kwenda jijini Rio de Janeiro nchini Brazil kwa ajili ya kumsaidia. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mazungumzo ya awali kuhusu uchaguzi yanayoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku mivutano ikiwa juu kuhusu kasi ndogo ya matayarisho ya uchaguzi na kile ambacho wapinzani wanasema majaribio ya Rais Joseph Kabila kung'ang'ania madaraka. Vyama vingi vya upinzani havishiriki mjadala Mwandishi wa VOA Nick Long anaripoti kutoka Goma ambako wafuasi wa upinzani jana waliandamana. Hari Jariami anayesoma ripoti kamili kuna washiriki takriban 50 katika mazungumzo hayo wakiwemo baadhi ya wanasiasa wa upinzani pamoja na ushirika wa utawala na wawakilishi wa jamii za kiraia. Msimamizi wa mjadala, waziri mkuu wa zamani wa Togo Edem Kojo, ametoa orodha ya vyama vya upinzani ambavyo vinashiriki. Vingi ya hivyo ni vyama vidogo. Vyama vikuu vya upinzani kama vile UDPS na vingine katika upinzani mkuu unaojulikana kama Rassemblement hawakuwakilishwa katika mazungumzo ya Jumanne. Mbunge Juvenal Mubunubo wa UNC, moja ya vyama ambavyo vinashiriki katika mjadala, ameiambia VOA kuna haja ya kuwepo na wapinzani wengi zaidi kama mazungumzo yanatakiwa yawe na mafanikio. Anasema tusifikirie kwamba kila kitu kiko sawa na tunaweza hivi sasa kujadili masuala makuu bila jaribu kuwahusisha wengine. Ameongezea kuwa vyama vingine vinatakiwa kukaribishwa, na njia nzuri ya kufanya hivyo ni kupitia hatua kama vile kuwaachia huru wafungwa wa kisiasa ambao wanasema watachangia kwa kiwango kikubwa, na kutupilia mbali kesi dhidi ya Moise Katumbwi, hili pia linaweza kusaidia. Serikali imetangaza kuwaachia wafungwa ishirini na sita wa kisiasa wiki iliyopita, lakini upinzani unasema wengi wa wafungwa hao tayari wameachiliwa wiki kadhaa au mwezi mzima uliopita. Azma ya Katumbe ya kuwania urais hivi sasa inazuiwa na kesi inayomkabili Munubo amependekeza. Baadhi ya wa washiriki katika mazungumzo wanataka kufikia mwafaka haraka. Hakuna muda maalumu uliowekwa wa mjadala, anasema. Baadhi ya wa watu wanasema usichukue zaidi ya wiki tatu au nne, kwa sababu kila mtu anafahamu kwamba Septemba ishirini ndio tarehe inayotakiwa kuitishwa uchaguzi na iko karibu mno. Kwa mujibu wa katiba, awamu ya pili ya uongozi wa Rais Joseph Kabila inafikia hatima yake mwezi Disemba, lakini tume ya uchaguzi nchini humo imesema huenda ikachukua muda mrefu zaidi ya mwaka mmoja kutayarisha uchaguzi. Chama cha upinzani cha Eside kimekuwa kikifanya kampeni jana mjini Goma kikitaka katiba iheshimiwe. Mwana harakati wa chama hicho Christian Badoze amewapatia peni nyekundu wapita njia kuonyesha kile kinachokiita haja ya kurekebisha kazi ya tume ya uchaguzi. ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Joto kali likiambatana na upepo umevuma katika majimbo ya magharibi ya Marekani Jumanne na kusababisha moto katika makumi elfu ya heka za misitu na kusababisha wakazi kukimbia makazi yao katika majimbo ya California na Washington hapa Marekani. Kituo cha Taifa cha Kukabiliana na Moto kimeripoti moto katika majimbo ya magharibi ikijumuisha na milipuko mipya ndani ya saa 24. Gavana wa jimbo la Washington J Inslee ametangaza hali ya dharura katika kaunti ishirini karibu na mji uliokumbwa na moto wa Spokane, wakati maafisa wa kuzuia moto wakiwasili katika eneo hilo. Katika maelezo yake kwa wanahabari, amehusisha mlipuko wa moto wa sasa na mabadiliko ya hali ya hewa na miti iliyokauka katika eneo hilo lenye misitu mikubwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon jana Jumanne ameonya kuhusu silaha za kibaiolojia na kusema kwamba hakuna sheria zinazozuia mashambulizi ya silaha hizo na ulimwengu haujajitayarisha ipasavyo kukabiliana nazo. Akiongea katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York, Bwana Ban amesema wakati idara za mataifa mbalimbali zipo kuhakikisha mataifa hayatengenezi silaha za kikemikali na nyuklia, hakuna utaratibu wa silaha za kibaiolojia. Ameliambia baraza hilo kwamba athari za mashambulizi ya kibaiolojia yanayolenga raia yanaweza kuongezeka zaidi ya yale ya kikemikali ama mashambulizi ya mionzi. Ametoa mwito kwa baraza la usalama kuangalia njia za kuboresha azimio namba 1540 na ambalo limeweka vikwazo vya kuhakikisha silaha za maangamizi hazipo mikononi mwa vikundi vya kigaidi. Na maafisa wa ulinzi wa Korea Kusini wamesema Korea Kaskazini imerusha kombora la masafa marefu kutoka kwenye nyambizi, yani submarine, iliyokuwa katika mwambao wa mashariki. Kombora hilo lilirushwa mapema leo asubuhi kwa saa za huko na kuruka takriban kilomita 500 juu na kuishia katika bahari ya Japan, kwa mujibu wa jeshi la Korea Kusini. Taarifa hiyo imeeleza kwamba haijulikani mara moja kama kurushwa kwa makombora hayo kulifanikiwa amala. Komandi ya mikakati ya Marekani imesema inadhaniwa kuwa submarine kn namba 11 ilirusha kombora hilo la masafa marefu kutokea mwambao wa Sinpo mapema jana. Komandi ya Umoja wa Mataifa ilisema Korea Kaskazini imekuwa ikiweka mabomo mapya ya ardhini katika upande wake wenye ulinzi mkali katika mpaka wake na Korea Kusini. <tune> unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekutana jana Jumanne na kiongozi wa juu wa Kiislamu nchini Nigeria katika mji wa kaskazini wa Sokoto. Mwandishi wa VOA Chris Stein anaripoti kutoka Sokoto na Hadija Riame anayesoma ripoti kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alitoa hutuba ya kulani ukatili wa Boko Haram. Alitoa hotuba hiyo kwenye makazi ya kiongozi wa kitamaduni wa Sokoto, Sultani Sokoto, ambaye ni kiongozi wa juu wa Kiislamu nchini Nigeria. Amesema elimu na fursa zinaweza kuwabadili watu kujiweka kando na kundi hilo lenye msimamo mkali, Boko Haram. No, Boko Haram haina cha kujivunia zaidi ya kuwaua walimu, kuchoma moto vitabu kuwateka wanafunzi, kuwabaka wanawake na wasichana na kuwachinja watu wasiokuwa na hatia, wengi wao ni Waislamu. Boko Haram limeua takriban watu elfu ishirini na kuwakosesha makazi kiasi cha milioni mbili nukta saba katika miaka saba ya uwasi wao kaskazini mwa Nigeria lilipokuwa linadhibiti eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ambalo ukubwa wake ni sawa na Ubelgiji. Wanajeshi kutoka Nigeria na majirani zao tangu wakati huo wamewasukuma nje waasi katika sehemu kubwa ya eneo hilo. Muda mfupi tu kabla ya Keri kuwasili, jeshi la Nigeria lilisema limemjeruhi kiongozi wa kundi hilo kwa shambulizi la anga. Kulishinda Boko Haram na makundi mengine yenye msimamo mkali kwingineko barani Afrika kutachukua zaidi ya jeshi, amesema Kerry. Future, kushinda mapambano kwa siku za baadaye, mataifa yanahitaji kufanya mengi zaidi, siyo tu kulaani itikadi mbovu ambazo makundi hayo yanafuata, pia ni vyema wawapatie raia njia mbadala ambayo ni nzuri. Kerry amesema rushwa lazima itokomezwe. Hilo ni suala kuu nchini Nigeria ambako theluthi mbili ya watu wanaishi katika umaskini, katika moja wa wazalishaji makubwa wa mafuta barani Afrika na nchi yenye uchumi mkubwa. Licha ya mafanikio ya nchi dhidi ya msimamo mkali, Amnesty International na Human Rights Watch wamedai kuwa wanajeshi wa Nigeria wanawatesa washukiwa wa Boko Haram na kuwapiga bunduki wanachama wa kundi la Kiislamu la kishia ambalo linataka kujitenga. Katika kile ambacho huenda ikaonekana alikuwa akizungumzia tuhuma hizo, Keri ametahadharisha dhidi ya matumizi makubwa ya nguvu ya serikali, akisema msimamo mkali hauwezi kushindwa kwa ukandamizaji. Shirika la Afya Duniani na washirika wake wanaongeza operesheni za dharura kaskazini mashariki mwa Nigeria kuwafikia watu ambao wameathiriwa na uasi wa Boko Haram. Makundi ya misaada hivi karibuni yalipata fursa ya ya kuwafikia takriban watu laki nane ambao awali walikuwa hawana njia ya kupata misaada ya kibinadamu kutoka nje. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva na Ghadi Jariami anayesoma ripoti kamili. Shirika la Afya Duniani hivi karibuni limelitaja eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria liko katika ngazi ya tatu ya dharura katika taasisi hiyo. Hiki ni kiwango cha juu cha dharura kuhesabiwa katika mzozo wa kibinadamu na kuliweka eneo hilo katika kiwango sawa na Siria, Yemen, Iraq na Sudan Kusini. WHO imeelezea kuwa hali ya kiafya na mahitaji kwa watu laki nane ambao hivi karibuni tu ndio wamepata fursa ya misaada ya kutoka nje ni janga kubwa. Inakadiria kuwa viwango vya vifo katika baadhi ya maeneo ni mara nne kuliko kiwango cha dharura. Inasema viwango vya utapia mlo uliokithiri vya asilimia mia kumi na nne pia vimevuka viwango vya dharura. Hali hii mbaya sana imesababisha mkanganyiko kutokana na mlipuko wa polio kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2014 kesi mbili mpya za maradhi ya kupooza zilitambuliwa miongoni mwa watoto katika jimbo la Bono wiki chache zilizopita. Kwa kuongezea, kuna mlipuko unaoendelea wa surua ambao unatishia maisha katika maeneo yaliyoathiriwa. Mkurugenzi wa WHO wa utawala wa dharura na majibu ya kibinadamu, Rick Brennan. Anaelezea idadi ya hatari nyingine zilizopo kwa afya ya umma. Kwa kuongeza utapia mlo, idadi ya watu wamelazimika kuondoka kwenye nyumba zao, wamechoka kimwili, wengi wao wanapatiwa makazi katika sehemu zenye msongamano, hali ya vyoo si nzuri, na hivyo kuna hatari ya kutokea milipuko. Kiwango cha kuwapatia chanjo miongoni mwa watoto kiko chini sana, na hivi sasa ni msimu wa mvua, na tunaona ongezeko viwango vya vi maradhi kama vile malaria, maradhi ya kuharisha, pamoja na maradhi ambayo yanaweza kuzuilika kwa chanjo kama vile surua na mengine mengi. Wafanyakazi wa misaada hawakuwa na fursa ya kufika katika majimbo ya Borno na Yobe kwa miezi kadhaa, wakati mapigano kati ya Boko Haram na majeshi ya serikali ya Nigeria yalipokuwa amepamba moto. Brennan anasema WHO na washirika wake wanachukua hatua wa za haraka kukabiliana na matatizo yanayoendelea licha ya kuendelea kuwepo kwa hatari zaidi. Amewaomba wafadhili kutoa fedha zaidi zinazohitajika ili kuokoa maelfu ya maisha. Anasema WHO imepokea asilimia 15 tu ya ombi la msaada wa dola milioni 25. Ameonya watu wengi huenda ka wakafariki kama WHO itashindwa kuziba mwanya huu wa ufadhili. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunaendelea na sehemu ya pili ya mazungumzo na Nais Nice Lengete, kijana ambaye alitoroka nyumbani kwao katika kijiji cha Loitoktok kusini mwa Kenya katika jamii ya Kajiado kuepuka ukeketaji na hatimaye sasa anasaidia wasichana wengine ambaye. Kijana huyu pia alihudhuria Mandela Washington Fellowship hapa Marekani, na kwanza anaelezea alivyopambana baada ya kupoteza wazazi wake wote wawili. Safari yangu ijakuwa rahisi. Mii mwenyewe nilikuwa nafaa kukeketwa wakati nilikuwa na umri wa miaka minane hiyo ndio wakati nilipoteza wazazi wangu, uh, baba na mama kwa hivyo nimekuwa nikipigana na familia yangu, babu zangu na mandugu za baba, wakitaka kunitairi ninatoroka yuno natoroka asubuhi uh, kama saa kumi ya usiku, kwa sababu hiyo ndio wakati wanafanya tohara na kutembea zaidi hata ya kilomita ishirini. Kwa hivyo ni vile nimekuwa nikipigania haki yangu, nikijaribu kuwaeleza jamii, kunitenga lakini hawakuelewa, na kwenda kukatalia shuleni na kusema sirudi tena nyumbani kwa sababu nikirudi ni- watanilazimisha tena niendelee, so kuchukua hiyo uh, hata kama walikuwa wananiona kama mfano mbaya, na kukuja baadaye na kujaribu kuongea na jamii zangu na kuwaletea tohara mbadala, njia ambayo wanawake na akina dada wataheshimika na jamii wakiwa wajatahiriwa na kupata nafasi ya kwenda shule. Njia uliopitia si rahisi, ulikataa kurudi nyumbani, ukabaki shuleni, na hilo liliweza kudumu kwa muda gani? Kwa sababu sio kitu rahisi ukae tu mbali na nyumbani, e, ah, bila kurudi, aha mara ya kwanza, unajua, nilipo nilipotoroka tukiwa na dada yangu uh, unajua tulienda kwa shangazi yetu, dada ya mama yangu. So baadaye walipofikia tuko huko, walikuja wakatuchapa na tukarudi. Kwa hivyo ilibidi tuahidi ya kwamba hiyo, tukifunga shule tena hatutatoroka tutabaki. Na tulipofunga shule tena walikuja kukuja uh, tukachukuliwa tukaenda kwenye mjomba wetu. Siku ya kutairi ikafika tena, mi nikatoroka, lakini dada alisema nimechoka, kwa sababu siwezi kuwa natoroka kila siku, siwezi kuwa na chakwa, wacha nikae yakabaki, lakini mi nikatoroka. Lakini pia unajua, ni yale nimekuwa nikiona nikiwa mdogo, wasichana wakiolewa wakiwa na miaka tisa, miaka kumi na ni wasichana nilikuwa ni na wao shule, baada ya kutairiwa wamechukuliwa wasichana, pia wakifa. Kwa hivyo ni vitu nimekuwa nikijionea nikishuhudia na macho, si vitu ya kuambiwa. Kwa hivyo yangu ilikuwa ni kwamba kwa sababu pia nilikuwa naona wasichana wenye jamii zingine shuleni, unajua wasichana shuleni wanaoga kwenye hizi bathroom kubwa, wakijua umetoka kwenye jamii ya Kimasai wanasema wacha tuone vile wasichana wametairiwa wamekaa, hata wanaanza kukucheka, na hiyo ilikuwa ikitraumatize wasichana wengi, nafanya hata Uh, wa lose hope na wanatoka shuleni na wanaacha. Kwa hivyo hayo ndio mambo nimekuwa nikiona, na ika- nafikiri ilinisafen ikanipatia ujasiri ya kusema ninahitaji kufanya jambo kwenye jamii yangu, kwa sababu tukitoroka kila wakati tukisema, kwa sababu sisi ni wanawake, haturuhusiwi kuongea mbele ya wanaume ama kuongea mbele ya, ya wazee. Mpaka lini? Wasichana wanakufa, ndoto zao zinachukuliwa, wanaacha shule, umaskini inazidi kuwa mingi, kwa sababu kama hatuwasomeshi inamaanisha tutaiendelea ndio maana hatuna mabarabara ama mahospitali ama mashule mazuri. Kwa hivyo nilisema nahitaji kuja ku give it back to my community, nijaribu kuwaeleza hata kama najua itachukua muda, lakini nilikuwa najua siku moja nitaweza kufanya uh, waelewe kile nilikuwa na- ninasema na, na, ama. Kwa hakika sasa, kweli ndoto yako imetimia, unafanya kile ambacho ulitaka kukifanya kwa saidi ya jamii kabisa kabisa. hiyo pe... ndio imekuwa ndoto yangu kuona wasichana wanaheshimika na wamepewa nafasi ya elimu na wako kwenye mashule na nimeona sasa hivi, lakini unajua pia sijamaliza kazi, kwa sababu unajua Afrika kila mwaka, was, wasichana zaidi ya milioni tatu wanapitia ukeketaji na nimeweza kufikia tuseme wasichana elfu tisa. Hiyo inamaanisha bado kuna mamilioni ya wasichana ambayo lazima tuwafikie sasa hivi, si baadaye, kwa sababu hatuwezi ngoja. Hii ni hii ni jambo ambalo linafaa likome na liishe mapema. Sawa kabisa. Na pengine familia yako, wale ambao mlikuwa mkigombana tangu ukiwa mdogo mpaka sasa, umekuwa nini ambacho mm -hmm. unasikia kutoka kwao? Kuna bado kuna mgongano mzito au mmeweza kufanikiwa kusuluhisha? Babu yangu alikuja baadaye akanielewa, akajua kwa sababu gani, na ilibidi baadaye aniunge mkono. Aa, babu yangu, hata kama ilikuwa suala ngumu kwa sababu ni mzee wa mila Ilifika mahali kwa sababu alirealize ile determination niko naye kwamba nataka kurudi shule, nataka kuwa mtu wa maana, ilibidi pia aniunge mkono. Lakini unajua kuna wale wajomba zangu bado wanaona nilifanya nilikeuka, you know sheria, nili, nilikataa kufanya kulingana na mapenzi yao, bado tu tuna migogoro. Lakini ninasema vile, nasema, saa zingine it was for my own good, saa zingine lazima ujipiganie, haungoji kupiganiwa, lakini najua siku moja pia wataniunga mkono lakini wengi wamekuja kuelewa kwa nini nilichukua hiyo step, kwa nini niliamua kufanya hivyo, na sasa hivi wengi wananiunga mkono, hawanipidi tena. Na ndio maana pia kwenye jamii yangu waliweza kuja kunirecognize na wakanipatia hii fimbo nyeusi ambayo inasimamia uongozi, inaitwa commanding stick uh, ambayo inasymbolize leadership. Kwa hiyo inamaanisha wameweza kuappreciate ile kazi inafanya kwa wasichana na wanatambua pia ni kazi ambayo inasaidia wasichana wa jamii yetu na tunaona umuhimu wa wasichana kuwa shuleni na wanaume vilevile. akijawacha ni nais Nice Leng'ete akizungumza na Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza mukhtasar wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Wizara ya Hazina ya Marekani imeweka vikwazo vya kifedha dhidi ya watoto wawili wa kiume wa Joseph Kony, kiongozi wa kundi la Lords Resistance Army, LRA, ambalo ni kundi linalopigana vita vya umwagaji damu huko Afrika Kati. Ni changamoto kuondoa nchini Iraq kundi la Islamic State na kusafisha kabisa mabaki yoyote ya kundi hilo ambalo limejitangazia ukhalifa, huku Baghdad ikiwa katika wasiwasi wa kuwa msingi wa kundi hilo kuibuka tena. Makundi ya haki za binadamu tayari yamezungumzia wasiwasi wao wa mara kwa mara kuhusu raia wanavyotendewa katika maeneo yaliyowahi kudhibitiwa na Islamic State na kuongezeka kwa hofu miongoni mwa Wairaq wa suni wanaoishi maeneo ya Islamic State kwamba wanaweza kulengwa. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto imeonya mmiminiko wa watoto wahamiaji kutoka Amerika ya Kati kwenda nchini Marekani kwamba inaendelea kwa kuongezeka kwa kiwango kikubwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema kundi la Boko Haram la Nigeria litazuiwa li tu endapo serikali itaweza kuondoa rushwa na kuwapatia vijana fursa. Waziri Kerry amesema hayo nchini Nigeria alipomtembelea kiongozi wa juu wa Kiislamu jana Jumanne. Karibu watu karibu watu mia moja walitarajiwa kufunga ndoa katika hafla moja iliyoandaliwa na seneta wa jimbo la kaskazini mwa nchi ya Nigeria, Kano, lakini kutoka, kutokana na upinzani wa kisiasa baina ya gavana wa jimbo hilo na seneta ilisababisha tukio hilo kuahirishwa. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Abo Solomon, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Id Ligongo, tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.