Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni saa kumi na nusu jioni Jumatano tarehe 28 Agosti mwaka wa 2016 na, na katika matangazo ya VOA Express hivi leo wanafunzi waangazia maswala ya kijamii kupitia michezo ya kuigiza mjini Mombasa na jukumu lao kama wanafunzi pahali walipo sasa, uongozi umegatuliwa, hata kule shuleni wanafunzi wanapatiwa fursa ya kujiongoza wao wenyewe. Ni Silvanus Awor, mshiriki mkuu wa mradi uliofadhiliwa na shirika la USAID kwa nia ya kuimarisha uongozi kwa vijana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Harrison Kamau. Na kwenye habari nyingine ni kwamba raia mjini Mombasa wachukua hatua ya kushirikiana na maafisa wa usalama kuondoa uhalifu miongoni mwao Hawa mateja wa hapa ni wajuzi, raia ikajitolelea, walichapwa na wazazi, walijitokeza kama wanaume 30 stori ya mateja ikaishi, sasa wanaheshima. Basi yote na hayo mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na Mkamiti Kibayasi. zaidi ya raia milioni moja wametia sahihi wakitoa wito wa kutambuliwa Somaliland na jumuiya ya kimataifa. Rais wa Somaliland Ahmed Mohamed Silanyo amewaambia waandishi wa habari jana Jumanne huko Hargeisa. Somaliland ilijitenga kutoka Somalia mwaka 1991 baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitatu. Eneo hilo tangu wakati huo linajiendesha kwa mamlaka yake yenyewe, lakini hakuna taifa lolote limetambua uhuru wake. Katika kujibu hilo, Somalia imerudia tena wito wa kutaka kuungana. Maafisa wa Somaliland wanasema wamekusanya sahihi kutoka kwa watu milioni moja katika maeneo sita ya e Somaliland tangu mwezi Aprili waziri wa mambo ya nje wa Somaliland Saad Al Shire aliambia sauti ya Amerika, VOA, kwamba mtu atasoma taarifa inayotoa wito wa kutambuliwa Somaliland, kama hawezi kusoma mtu mwingine atamsomea. Somaliland ina sarafu yake yenyewe, jeshi pamoja na katiba iliyopigiwa kura kufuatia kura maoni ya mwaka elfu mbili na moja. Shire amesema sahihi hizo zitapelekwa kwa viongozi wa kimataifa wakiwemo Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Serikali ya Somalia wakati wote inasisitiza Somaliland ni sehemu ya Somalia. Mtetemeko mkubwa wa ardhi umetokea katikati ya Itli mapema leo na kusababisha uharibifu mkubwa kwenye maeneo karibu na mkutano, makutano ya miji na kuua watu wasiopungua wa thelathini na saba. Idara ya hali ya hewa ya Marekani imetaja tetemeko la kiwango cha 6.2 Richter kilichoanzia kwenye makutano ya kiasi cha kilomita kumi kusini mashariki mwa mji wa Nosia. Mtikisiko ulikumba sehemu kubwa ya eneo ikiwemo mji mkuu Rome uliopo umbali wa kilomita mia moja na hamsini. Mtetemeko ulianza baada ya saa tisa na nusu alfajiri kwa saa za huko na kufuatiwa na mitetemeko kadhaa baada ya hapo. Idara ya kiraia ya kulinda majanga nchini Idli imesema watu kadhaa walijeruhiwa na wengi wanahitaji msaada wa makazi ya muda. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema operesheni ya jeshi iliyofanywa leo Jumatano huko kaskazini mwa Siria ililenga wapiganaji wa kundi la Islamic State na Wakurdi wa, wa Siria katika juhudi za kumaliza kitisho cha ugaidi kwenye mpaka. Uturuki inatambua wakurdi wanaoungwa mkono na Marekani nchini Syria walipewa msaada na Wakurdi huko kusini mashariki mwa Uturuki, ambao wamefanya uasi kwa miaka mingi dhidi ya serikali. Operesheni ya leo inajumuisha ufyatuaji wa makombora na ndege za Uturuki zimefanya mashambulizi ya anga, wakisaidiwa na ndege zingine za vita kutoka ushirika unaoongozwa na Marekani, ambao umekuwa ukilenga kundi la Islamic State kwa takriban miaka miwili sasa. Idadi kadhaa ya vifaru vya Uturuki vilionekana vikishiriki katika mapigano upande wa mpaka wa Siria, huku wakijaribu kuwasukuma wanamgambo nje ya mji wa Jarablus. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Makamu Rais wa Marekani Joe Biden amewasili Uturuki leo Jumatano, ambapo vikosi vya jeshi la Uturuki vimefanya mapigano yao ya kwanza ndani ya Siria kuwalenga wanamgambo wa Islamic State na wapiganaji wa Kikurdi. Ziara ya Baiden imekuja huku ndege za vita za Marekani zikisaidia shambulizi la jeshi la Uturuki. Makamu rais atafanya mkutano wa pamoja na Waziri Mkuu wa Uturuki Binali Yeldrim yakifuatiwa na mazungumzo na maafisa waandamizi wa vyeo vya juu akiwemo rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan mjini Ankara. Biden ni msaidizi wa cheo cha juu wa rais Barack Obama, mara kwa mara anawakilisha White House katika masuala magumu ya kidiplomasia. Anajulikana kwa kujenga uhusiano thabiti na viongozi wa dunia akiwemo Erdogan ambaye anamuita rafiki wa zamani. Umoja wa Mataifa umesubiri kwa zaidi ya miaka kadhaa kwa Beijing kukubali mwaliko kwa mwakilishi wake maalum wa masuala ya umaskini uliokithiri na haki za binadamu kutembelea China. Lakini wakati Beijing ilipoidhinisha ombi hilo na kufuatia mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Rapot Philip Alston kutembelea huko mwezi huu, alifuatiliwa na maafisa na kuzuiwa kwenye mikutano na wasomi. Wanaharakati wa masuala ya haki za binadamu wamesema huduma za maafisa kwa Alston wakati wa ziara yake inaonyesha mapungufu yaliyopo kwa maafisa wa China. China inakanusha kudhibiti harakati za Alston na kumshutumu kwa kutoa taarifa za uongo. Mtetemeko mkali wa ardhi kwenye kiwango cha 6.8 Richter umepiga katikati ya Myanma leo Jumatano, kwa mujibu wa idara ya utabiri wa hali ya hewa ya Marekani. Hakuna vifo vyovyote vilivyoripotiwa, japokuwa majengo yameanguka katika mji mkuu wa tai Bangkok na Kolkata nchini India, ambapo kila mmoja unapatikana umbali wa kilomita elfu moja. Chanzo cha mtetemeko kilikuwa karibu na mji wa Chauk kwenye mto Irawad wenye kina cha kiasi cha kilomita 84. Mtetemeko wenye kina kirefu kwa kawaida unasababisha uharibifu kiasi. Yote haya unaendelea kuyapata kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ndani ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Na katika taarifa tuliyoipa kipaumbele jioni ya leo ni kwamba taasisi ya kimataifa ya maendeleo ya jamii kutoka hapa Marekani, yani USAID, ikishirikiana na mashirika mbalimbali mbali nchini Kenya, wameanzisha mradi wa kuwapa wanafunzi wa shule za upili nchini humo mafunzo kuhusu uongozi bora na kama anavyosimulia mwandishi wetu kutoka Mombasa, salma Muhamed, lengo la mradi huo lilikuwa ni kusaidia vijana wakiwa bado shuleni ili waweze kuwa viongozi bora siku za usoni. Kwa kuja, kuja kwa kwa kuwa, hili ni kundi la wanafunzi wa shule mbalimbali mbali za upili mjini Mombasa wakicheza mchezo wa kuigiza katika kongamano lililoandaliwa mjini humo. Mchezo wao wa kuigiza unazungumzia mzozo wa ardhi nchini Kenya huku wakionyesha ni jinsi gani viongozi wana jukumu la kusaidia jamii kunapotokea mizozo kama hiyo. Kongamano hilo lililowaleta pamoja wanafunzi kutoka shule mbalimbali eneo mbali hilo limeandaliwa na taasisi ya kimataifa ya maendeleo ya jamii kutoka nchini Marekani USAID kwa ushirikiano na mashirika mengine nchini Kenya. Lengo la kuandaa mikutano hii ni kusaidia wanafunzi nchini Kenya kufahamu masuala ya uongozi kama anavyoeleza Salvanos Awari, mshirikishi mkuu wa mradi huo uliopewa jina la Shiriki. Tunajaribu kuona tu kwamba wao pia wameweza kuelewa ugatuzi ni nini na jukumu lao kama wanafunzi pahali walipo sasa. Uongozi umegatuliwa hata kule shuleni. Wanafunzi wanapatiwa fursa ya kujiongoza wao wenyewe, wanapatiwa ruhusa ya kuweza kuwa na usemi. Salvanos anasema serikali ya Marekani imekuwa mstari wa mbele kufadhili mradi huo ulioanzishwa mwaka jana na huandaa kongamano la siku tatu katika kila jimbo la pwani ya Kenya linalohusisha wanafunzi na walimu. Katika kongamano la Mombasa, wataalamu kutoka mashirika mbalimbali walitoa mafunzo kwa wanafunzi kuhusu hatari za uongozi mbaya, madhara ya utumizi wa miadarati kwa vijana na kadhalika. Wanafunzi waliozungumza na Sauti ya Amerika wametaja uongozi mbaya unaochangiwa na ufisadi na ukabila miongoni mwa viongozi wa mataifa Afrika kama kizingiti kikuu katika maendeleo. Ruth Muihaki na David Baraka ni wanafunzi wa kidato cha tatu. Kichwa kwanza, kuna tribalism, ambao ni ukabila, kuna ufisadi, na hayo ya mambo yanapokezwa katika vizazi, kwa kuwa vilianzishwa kitambo. Ufisadi umeingia mpaka shuleni, ukienda kuulizia shule labda, shule zingine ambao mpaka utoe hongo ndo uingize. Alafu pia kuna ile wivu, wivu baina ya viongozi, anaona kwamba kwa nini hu mwenzangu anaendelea. Tuseme kwamba kiongozi fulani anyang'anye watu shamba, yule kijana akiwa pale atasema ya kwamba Ilikuwa shamba yangu. Atakuwa na ile akili ya kwamba hata pia mi siku moja nitakuja ku, kulipizia. Waanzilishi wa mradi huu na washauri wa elimu nchini Kenya kuanzisha miradi shuleni mwao ili kuwafunza wanafunzi masuala ya uongozi bora. Tomo Mondi ni mwalimu anasema, serikali ya Kenya bado haijampa mwalimu nafasi ya kutoa elimu bora kwa wanafunzi ikilinganishwa na mataifa jirani ya Afrika Mashariki kama nchi zingine za East Africa. Ukienda mahali kama Rwanda Burundi, wale nafikiri wako mbele zaidi ya sisi. Salvano Zawori, mshirikishi wa mradi huu, anasema, mbali na kongamano hili, pia mara kwa mara wadau wa elimu kutoka mataifa ya bara la Afrika hukutana pamoja kujadili jinsi ya kuboresha elimu na kusaidia vijana katika mataifa yao. Nikiripotia Sauti ya Amerika, jina langu ni Salma Mohamed. Tukitoka Mombasa kwake Salma Mohamed, tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo jeshi la polisi limezungumzia juu ya mauaji ya askari wanne wa jeshi hilo yaliyotokea jana katika kata ya Mbande, Temeke, jijini Dar es Salaam, huku ikikataa kuhusisha tukio hilo na ugaidi au hata ujambazi, mbali shambulio dhidi ya askari wake Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam kuhusiana na tukio hilo ambapo licha ya mauaji hayo silaha mbili aina ya SMG na risasi sitini ziliporwa, kamishna wa operesheni na mafunzo kutoka makao makuu ya polisi Nsato uh, Marijani Mshanzia amesema upelelezi wa kina juu ya tukio hilo unaendelea, hali inayopelekea kupiga marufuku mikutano ya kisiasa ya ndani. Dina Chahali anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Jeshi la polisi limepiga marufuku mikutano ya ndani kwa vyama vya siasa kote nchini kuanzia leo, kwa madai ya kwamba mikutano hiyo inatumika kuchochea uvunjifu wa amani hapa nchini. Hatua hiyo ya jeshi la polisi kuzuia mikutano ya ndani imefuatia vikao vya ndani vinavyofanywa na chama cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA, maeneo mbalimbali hapa nchini, katika maandalizi ya operesheni walioita ya kupinga udikteta Tanzania, yaani UKUTA. Lakini katika kufuatilia mikutano hiyo tumegundua na tumebaini kwamba inatumika sasa kuchochea wananchi na kuwahamasisha kuvunja sheria za nchi na kufanya mapambano na jeshi la polisi. Mkutano unaweza ukawa wa halali, lakini inapofika kwamba jambo linalozungumziwa ni kinyume cha sheria, mkutano huo unakuwa si halali. Kwa sababu hiyo basi ya kutumika mikutano ya ndani kwa kuhamasisha watu kuvunja sheria za nchi na kupambana na askari, kuanzia leo jeshi la polisi linapiga marufuku mikutano ya ndani. Pia CHADEMA wamepanga kufanya maandamano na mikutano ya hadhara nchi nzima Septemba mosi mwaka huu. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Basi wakati umewadia ule wa VU Express akiburudiko, na ninapoangalia naona Nameless wakiwa na nshinki wanasema nini, let it go, let it go. Basi mambo ndivyo yalivyo. Kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, we are, we are, we are, some, n nivo mambo yalivyo. Wanasema wanasema class, na wakati mwingine class, huku akisema wakati mwingine tunapenda miziki ya raga, na wakati mwingine ni chakacha. Ndivo mambo yalivyo. <laughs> Hapa vuau maana ake yule jamaa zungumza ukweli, wanasema ni reality. Basi tupate hoja kwa hoja Nam, katika hoja kwa hoja leo, ushirikiano wa raia na polisi umesaidia pakubwa kuimarisha usalama katika nchi nyingi za Afrika. Mfano nchini Kenya, katika mji wa Mombasa, kuna msamiati unaotumiwa na raia, msamiati maarufu funga faili. Maana yake ni kuwaondoa au kuwamaliza majambazi wanaotumia dawa za kulevya uh, uh, kuangaisha umma. Hebu tupate hoja hiyo. Ile heshima na adabu ipo ule uhuni waliokuwako wakiufanya tangu tuukomeshe, hawaufanyi tena. Unaona, wanakula vitu vyao na wanaondoka wanaenda zao, kwa sababu ukileta tabu, tutakuadhibu. si urongo, tutakuadhibu. ukiwa na heshima zako na adabu utakwenda zako salama, wasalimini. Unaona, ukileta mchezo utatiwa adabu, sisi wenyewe raia hata nyinyi masikari, mkisema mwafika, basi mtakuta kazi hukushamalizwa, manake huku kuna funga faili. Sikudangani hiyo <gibu> kazi ya watu arobaini, yake watu arobaini wale wetu walijitolelea kushirikiana <gibu> na serikali. Wale wakishapata oda wanakuja door to door, <gibu> mama kaa kando, tupatie kazi hawa mateja wa hapa ni wajuzi raia ikajitolelea, walichapwa na wazazi, walijitokeza kama wanaume thalathini. Story ya mateja ikaishi, sasa wanaheshima. Alikuwa watu wa mkate wa maziwa wa vibanda wa fungui, lakini sasa hivi watu wanaenda sokoni kama kawaida. Sijui, lakini sisi wenyewe milango yetu ni ile ile ya tangu jadi. Hatutaki upuzi. Sisi wenyewe ni security tu, sisi wenyewe fanya hiyo kazi mwezi mmoja, walipoondolee na askari peke yake, eh. Ni kweli lipo lisemwalo lipo, na kama haliko liko nyuma laja, kwa sababu mtu ataona mtoto afanya jambo baya, akikimbenda mtia ndani, hiyo amfanya nini? sana mficha sasa, ule ubaya si ndo wazidi kukua? Kwa nini si asimtoe pale nje, kila mtu akajua, mampelekwe polisi. Sasa huku kwetu tufanye hivi, ni mzazi pia mimi na watoto wakubwa wautoto mtoto wa ndugu yangu kwa sababu yule kesho atanimaliza mimi kwa sababu mimi nishaona mimshaona hawa wa wakuja ama nyinyi wakuja tushamshapigwa na hawa satano, na watu, wakoende, wahuni ambao ni wetu sisi. Nyinyi mshatia fahamu kama mulikuwa mkija saa tano saa sita hamuji tena saa tano wala saa sita usiku, mwaja mapema. Sasa saa mbili watu bado wakoende, wale wahuni watawakosa, eh? Sasa mimi mwenyeji najidia mimi na natembea yule, yeye wanijua, hata mtuma mwingine yule mfatuma yule, mimi namjua yeye wajificha. Lakini kisha nyinyi akina unyango na akina uchengi mutatiafahamu mtaona eh, kumbe nikija usiku napigwa mimi, ushanielewa? Basi pia n utapigwa. Ndio hatuyataki hayo. Solution ni wakazi washirikiane na, na maofisazi <laughs> brothers tunao kisauni kubali, tuwatolee 40 brothers, wako wako hapa 40 brothers wako wako hapa hiyo ndio tunafunga faili ikiwa mzazi hatakubali na mtoto wake akanywe na mama na baba. Basi tuingilie masuala ya teknolojia, na leo katika teknolojia Sandey Shomari anamulika aina mpya ya robot na juhudi za shirika la NASA katika sayari ya Mars na simu mpya huko Afrika Kusini. Hebu tumsikilize Sandey Shomari katika meza ya teknolojia hii leo. Kwa mara ya kwanza watu wataweza kupata tatuu inayotoka kwa robot badala ya binadamu. Roboti hii imetengenezwa na Pierre Emmanuel Menuere na Johan de Silviera Hawa wamemtengeneza robot ambaye ana sindano maalum ya kuweza kuchora tatuu. Kwa mujibu wa mtandao wa Yahu, robot huyu bado hajaanza kupatikana kwa umma, lakini watengenezaji wake wanasema kama mtu alikuwa na hamu ya kupata tatuu kutoka kwa robot au kutoka kwenye mashine kubwa, sasa basi ndoto yako imetimia. Kwingineko katika teknolojia, idara ya anga za juu ya Marekani, NASA, inasema kwamba itajenga maeneo ya makazi yanayofanana na anga za juu hapa duniani, wakisema kwamba watafanya kazi hiyo wakishirikiana na mashirika binafsi sita, kwa mujibu wa natureworldnews.com. Katika mashirika yaliyochaguliwa ni pamoja na Boeing na Lockheed Martin. Maeneo haya maalum yanatengenezwa yakifanana na sayari ya Mars ili kuwasaidia wanasayansi katika mipango yao ya kuendelea kuifahamu zaidi sayari hiyo na benki ya Afrika Kusini First National Bank FNB imeanzisha simu zake maalum za smartphone. Simu hizi basi, kwa mujibu wa kampuni hiyo, e, zinatarajiwa kusaidia zaidi wateja wa benki hiyo. FNB inaeleza kuwa simu hizo, kwa mujibu wa mkurugenzi wa FNB Jan Kleinhans anasema kwamba simu hizo ni kwa ajili ya wateja wake na zitapatikana kwa bei rahisi sana. FNB inatoa simu za aina ya A1 na X1. Kwa mujibu wa benki hiyo, A1 ni kwa ajili ya wateja wao wenye akaunti za kawaida, wakati X1 ni kwa ajili ya wateja wao wenye akaunti kubwa kubwa ili waweze moja kwa moja kutumia rasilimali za benki hiyo moja kwa moja kupitia simu zao bila kupoteza wakati kwenda kupanga foleni kwenye benki hizo. Na kutoka meza ya teknolojia, mimi ni Sande Shomari, narudi kwako studio Harrison Kamau na Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza VOA express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye mtandao wetu wa www VOA newscom. Haya basi, msikilizaji, wakati wowote, mahala popote, ingia kwenye mtandao wa www VOA swahilicom uweze kusikiliza matangazo yetu muda wote, wakati wowote, mahala popote pale unapopata huduma ya intaneti. Sasa basi, ni wakati wa kukuletea yavumayo mitandaoni. Nipo na mwenzangu hapa Harrison Kamau ambaye amenidokeza mengi, lakini ni pamoja na mtetemeko wa ardhi uliotokea huko Italia pamoja vilevile vile, kuna habari iliyovuma huko Afrika ya Riek Machar wa Sudani Kusini na yapi tena mengine? Kweli kabisa Mkamiti, kama ulivyodokezea kwamba katika baadhi ya vuma ya mitandaoni hivi leo ni kwanza kabisa ni ripoti kama ulivyosema kuhusu tetemeko la ardhi lililotokea mapema leo mwendo wa saa 9 na nusu, uh, alfajiri nchini Italy kwenye mji wa Nosio ulioko kwenye eneo la kusini mashariki la Umbria. Tetemeko hilo la rikta 6.2 kufikia sasa limeua takriban watu 60 ikiaminika kuwa wengine zaidi ya 150 wangali wamefunikwa kwenye vifusi kulingana na ripoti iliyotolewa na idara ya jiolojia wa ya Marekani, kwa mujibu wa mtandao wa Yahuu. Meya wa mji wa Kumoli, Stefano Petrusi, amesema kuwa tetemeko hilo lilitokea wakati watu wengi wakiwa wamelala na kwamba kulipopambazuka, basi pale ndipo timu ya waokozi walipogundua kuwa janga hilo lilikuwa kubwa kuliko ilivyodhaniwa awali. Mkazi mmoja kwa jina Mak amesema kuwa ilichukua sekunde kumi pekee kushuhudia uharibifu huo wote, huku mkazi mwingine kwa jina Elisa akisema kuwa alilazimika kutoka kwa nyumba yake akiwa uchi wa mnyama ili kuokoa maisha yake. Wengi wametoa pole zao kwa waathirika wa mkasa huo, hasa kupitia mtandao wa Twitter. Hana Bamri anasema pole ni sana, lakini tafadhali tujulisheni namna ya kuweza kutoa msaada kwa waathirika walioathiriwa huko Italy. Marcus anasema maombi yetu ni kwa familia za waathirika. Meya wa mji wa Matris anasema kuwa nusu ya mji sasa hivi umeharibiwa kabisa, naomba jamii ya kimataifa itusaidie. Ryan Sloan aliyeko kwenye eneo la tukio anasema huo ndio mshtuko mkubwa zaidi aliyoshuhudia maishani. Anasema aliamka ghafla baada ya kitanda chake kutikisika sana. Hata sisi hapa VOA tunatoa pole zetu kwa waathirika wote wa mkasa huo. Tukiondoka nchini Italy, ni kwamba shirika la habari la Sudan limesema kuwa aliyekuwa naibu rais wa kwanza wa Sudan Kusini amepelekwa mjini Khartoum, ambako anapokea matibabu maalum baada ya kutorokea nchini DRC baada ya hali ya michafuko kutokea nchini mwake Julai, mwezi wa Julai. Na hatimaye ripoti za dakika chache tu zilizopita ni kwamba rais Uhuru Kenyatta ametia saini mkataba wa kudhibiti riba zinazotolewa na kutozwa na mabenki nchini, ikiwa na maana kwamba sasa wateja wa benki watalindwa kutokana na kuongezewa riba kiholela. Basi ndivyo mambo yanavyotanda mitandaoni, ikikutakia jioni njema. Sasa ni wakati wa muktasari wa habari. Zaidi ya raia milioni moja wametia sahihi, wakitoa wito wa kutambuliwa Somaliland na jumuia ya kimataifa. Rais wa Somaliland Ahmed Mohamed Silanyo amewaambia waandishi wa habari jana Jumanne huko Hargeisa. Somaliland ilijitenga kutoka Somalia mwaka 1991 baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitatu. Mtetemeko mkubwa wa ardhi umetokea katikati ya Idlib mapema leo na kusababisha uharibifu mkubwa kwenye maeneo karibu na makutano ya miji na kuwa watu wasiopungua 37. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema operesheni ya jeshi iliyofanywa leo Jumatano huko kaskazini mwa Siria ililenga wapiganaji wa kundi la Islamic State na Wakurdi wa Siria katika juhudi za kumaliza kitisho cha ugaidi kwenye mpaka. Makamu Rais wa Marekani Joe Biden amewasili Uturuki leo Jumatano ambapo vikosi vya jeshi la Uturuki vimefanya mapigano yao ya kwanza ndani ya Siria Walenga wanamgambo wa Islamic State na wapiganaji wa Kikordi. Ziara ya Biden imekuja huku ndege za vita za Marekani zikisaidia shambulizi la jeshi la Uturuki. Tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA Express alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo akiwa Meri Mgae, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Tukikutakia jioni njema kutoka Washington DC.