Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Sandei Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano Agosti 24 mwaka elfu mbili kumi na sita. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, marufuku ya maandamano yaliyotangazwa na serikali ya Tanzania na vuguvugu la Ukuta. Je, mkongwe wa siasa nchini humo Kingunge Ngombali Mwiru anasemaje? Mzee wangu Ali Hassan Mwinyi kimya, ndugu yangu Benjamin Mkapa kimya, ndugu yangu Warioba kimya, ndugu yangu Salim Ahmed Salim kimya. Na katika taarifa nyingine, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ametia saini muswada wa kudhibiti riba nchini humo Lazima tya dhamane wapate kukopa pesa wajenge wa uchumi na kujenga biashara na kujimudu kimaisha. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia. So jioni ya leo mweka nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Zaidi ya raia milioni moja wametia sahihi wakitoa wito wa kutambuliwa Somaliland na jumuiya ya kimataifa. Rais wa Somaliland Ahmed Mohamed Silanyo amewaambia waandishi wa habari jana huko Hargeisa. Somaliland ilijenga, ilijitenga kutoka Somalia mwaka 1991 baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitatu. Eneo hilo tangu wakati huo linajiendesha kwa mamlaka yake yenyewe, lakini hakuna taifa lolote limetambua uhuru wake. Katika kujibu hilo, Somalia imerudia tena wito wa kutaka kuungana. Maafisa wa Somaliland wanasema wamekusanya sahihi kutoka watu milioni moja katika maeneo sita ya Somaliland tangu mwezi Aprili. Waziri wa mambo ya nje wa Somaliland Saad Ali Shire Aliyeambia sauti ya Amerika VOA kwamba mtu atasoma taarifa inayotoa wito wa kutambuliwa Somaliland na kama hawezi kusoma mtu mwingine atawasomea. Somaliland ina sarafu yake yenyewe pamoja na jeshi na pia katiba iliyopigwa kura kufuatia kura ya maoni mwaka 2001. Bwana Shire amesema sahihi hizo zitapelekwa kwa viongozi wa kimataifa ikiwemo Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Serikali ya Somalia wakati wote inasisitiza kwamba Somaliland ni sehemu ya Somalia. Mtetemeko wenye nguvu kubwa umepiga katikati ya Itali majira ya saa tisa na nusu alfajiri kwa saa za huko leo Jumatano na kusababisha uharibifu mkubwa kwa miji mitatu na kuua watu wasiopungua sabini na watatu wakiwemo watoto, kwa mujibu wa idadi isiyo rasmi iliyotolewa na vyombo vya habari vya Italy. Idara ya hali ya hewa ya Marekani imeeleza mtetemeko wa kiwango cha 6.2 rikta ukikita kiasi cha kilomita kumi kusini mashariki ya mji wa Nosia. Maeneo yaliyopigwa sana ni pamoja na miji ya Amatrice na Akmoli. Robo tatu ya mji haupo tena, alisema meya wa Amatrice Sergio Pirozi kwa chombo cha habari cha serikali Rai. Alisema lengo lililopo hivi sasa ni kuokoa maisha ya watu kadri iwezekanavyo. Alisema kuna sauti zinasikika chini ya vifusi, tunataka kuwaokoa watu hao. Umoja wa Mataifa umesubiri kwa zaidi ya miaka kadhaa kwa Beijing kukubali mwaliko kwa mwakilishi wake maalum juu ya masuala ya umaskini uliokithiri na haki za binadamu kutembelea nchini China. Lakini wakati Beijing ilipoidhinisha ombi hilo la Umoja wa Mataifa kufuatia mwakilishi maalum wa Umoja huo Philip Alston kutembelea huko mwezi huu, alifuatiliwa na maafisa na kuzuiwa kwenye mikutano na wasomi. Wanaharakati wa masuala ya haki za binadamu wamesema huduma ya maafisa kwa Alston wakati wa ziara yake inaonyesha mapungufu kwa maafisa hao. China inakanusha kudhibiti harakati za Alston na kumshutumu kwa kutoa taarifa za uongo. Takriban wakazi laki moja kutoka maeneo ya vijijini nchini Msumbiji wanakabiliwa na mvutano baada ya mazungumzo ya amani kukwama, wakati wapiganaji wa upinzani waliokuwa na silaha walipovamia na kuiba katika vituo viwili vya afya katika miezi miwili iliyopita na hivyo kuzuia pia huduma za msingi na vifaa kufikia wagonjwa. Mery Mgawe anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Anita Poul. Shirika la kutetea haki za binadamu la kimataifa Human Rights Watch limesema leo Jumatano kwamba wanaume waliokuwa na silaha wanaohusiana na chama cha upinzani cha nchini humo Renamo walivamia vyumba vya dharura vya kuhifadhia wagonjwa, walitishia wagonjwa na wafanyakazi na kuiba vifaa vya msingi ndani ya hospitali katikati mwa miji ya Morumbala na Mopeia katikati mwa Msumbiji. Inaripotiwa kuwa wavamizi hao walichukua mashuka vyandarua, vifaa vya kupimia ugonjwa wa UKIMWI, madawa ya antibiotics, sindano na vifaa vingine vingi vinavyotumika wakati wakinamama wakijifungua. Renamo haijathibitisha au kukataa kuhusu kuwajibika na shambulizi hilo, lakini kiongozi wa chama hivi karibuni aliamuru kufanyika mashambulizi kote nchini. Human Rights Watch pia imesema imepokea taarifa kwamba kulikuwa na uvamizi katika mahospitali na zaanati nyingine ambazo hazijathibitishwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Makamu rais wa Marekani Joe Biden amewasili Uturuki leo Jumatano, ambapo vikosi vya jeshi la Uturuki vimefanya mapigano yao ya kwanza ndani ya Syria kuwalenga wanamgambo wa Islamic State na wapiganaji wa Kikordi. Ziara ya Biden imekuja huku ndege za vita za Marekani zikisaidia shambulizi la jeshi la Uturuki. Makamu rais atafanya mkutano wa pamoja na waziri mkuu wa Uturuki, Binali Yildirim, yakifuatiwa na mazungumzo na maafisa waandamizi wa vyeo vya juu akiwemo rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan mjini Ankara. Biden ni msaidizi wa cheo cha juu wa Rais Barack Obama. Mara kwa mara anawakilisha White House katika masuala magumu ya kidiplomasia. Anajulikana kwa kujenga uhusiano thabiti na viongozi wa dunia akiwemo Erdogan, ambaye anamuita rafiki wa zamani. Vifaru vya Uturuki na majeshi maalum yameshambulia Siria leo kwa mapambano ya kijeshi yaliyolenga kuwafurumusha wanamgambo wa, wa kundi la Islamic State na Wakurdi wa, wa Siria kutoka eneo la mpaka. Kiasi cha wapiganaji wa upinzani elfu moja na mia tano pia waliungana na operesheni ya kukatisha mpaka, hatua ya karibuni ya Ankara kuhusika katika mgogoro wa miaka mitano nchini Siria, saa kadhaa baada ya mashambulizi ya makombora ya alfajiri na Uturuki ikisaidiwa na ndege za Marekani kuwalenga Islamic State kuzunguka Jarablus, shirika la habari la Uturuki liliripoti kwamba waasi waliteka kijiji kilicho karibu na Kaklija kinachoshikiliwa na kundi la Islamic State. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc basi na habari huchukua uzito wa juu ni huko nchini tanzania ambapo mwanasiasa wa siku nyingi nchini humo kingunge ngombali mwiru amezungumza kuwa hali ya siasa nchini humo ni tete na amewashauri marais wa zamani kujitokeza na kumshauri rais john magufuli ili kuepusha maandamano yaliyopangwa kufanywa na chama cha chadema hapo ifikapo Septemba Mosi. Kutoka Dar es Salaam, mwandishi wetu George Njogopa anayo taarifa zaidi. Mwanasiasa ambaye ni miongoni mwa waliokuwa vigogo katika chama cha tano na baada ya CCM amesema kwamba kauli ya Rais Magufuli ya kupiga marufuku mikutano ya kisiasa na maandamano aliyotoa hivi karibuni ndio aliyozua sokomoko la sasa. Kwa maana hiyo, amewataka marais wa zamani Ali Hasani Mwinyi na Benjamin Mkapa pamoja na wale wa Zanzibar kujitokeza hadharani na kuanzisha mashauriano ya Rais Magufuli ili kutuliza mvutano wa kisiasa uliopo, vinginevyo hali inaweza kuwa mbaya zaidi hapo baadaye, na ndio wakati ambapo tungehitaji sasa wazee wa nchi, kwa sababu kila nchi ina wazee wake. Tanzania nayo inao wazee, unaweza kuwaita wazee wa nchi. Naweza kuwataja baadhi yao, wale wote ambao waliwahi kuwa marais na mawaziri wakuu wastaafu, alafu wapo mawaziri wastaafu, wazee kama sisi. Kwa hiyo wazee wapo, lakini nchi inakabiliwa na tatizo kubwa ambalo linaweza kutuangamiza wote. Kimya mzee wangu Ali Hassan Mwinyi, kimya ndugu yangu Benjamin Mkapa, kimya ndugu yangu Warioba, kimya ndugu yangu Salim Ahmed Salim, kimya, kimya. Hii ina maana gani? Ama mwanasiasa huyo ambaye mapema mwaka uliopita alitangaza kwa kitupa mkono wa kwaheri CCM ameshangaza na mwenendo na shughuli na jeshi la polisi wa kuendesha mazoezi ya hadharani akisema kwamba kitendo hicho hakikubaliki kwa vile kinafanywa kwa lengo la kuatisha wananchi. Amedai kwamba hoja zinazotolewa na Chadema hazipaswi kupuuzwa kwa vile zinaegemea katika msingi wa katiba na sheria. Alidokeza kwamba hali yoyote ya kubana haki za kiraia inaweza kukaribisha janga kwa taifa na akaonya juu ya matumizi mabaya ya madaraka. Chadema wameamua kutumia haki zao za kikatiba na wamejiandaa kufanya maandamano nchi nzima, na Chadema ni chama halali na pili, ni chama ambacho kina wafuasi wengi nchini. Si jambo la utani. Sasa kwa upande mmoja, iko Chadema inatetea haki yake ya kikatiba, upande wa pili serikali, kwa bahati mbaya, haitetee katiba wala sheria. Kwa hiyo hiyo, siku mbaya hiyo, lazima hiyo siku hiyo tutafute njia zote kuiepusha. Kwa hivi sasa kumekuwa na mijadala mbalimbali unaendelea kuhusiana na mkakati uliotangazwa na Chadema wanaotaka kufanya maandamano ya amani hapo Septemba mosi, maandamano yaliopewa jina la ukuta. Hii leo viongozi wa dini walikuwa na kikao cha faragha kwa ajili ya kusaka mwafaka juu ya sokomoko hilo ambalo limeendelea kuligubika taifa. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Nchogopa. Naam, na kutokana na hatua hiyo basi iyotangazwa na jeshi la polisi nchini humo, muda mfupi uliopita nimezungumza na rais wa chama cha wanasheria wa Tanzania, Tanganyika Law Society, John Seka na kwanza kutaka kujua je, ni sheria gani inatumika kuzuia mikutano hiyo na jeshi la polisi kwa kwa kusema kwamba kuna sheria maalum inayokataza mikutano ya ndani? Eh, hakuna kwa, actually, hakuna hata sheria inayokataza mikutano ya nje, lakini jeshi la polisi kwa kwa kazi ambayo imepewa ya kulinda amani na utulivu, ina jukumu la la kuangalia eh, kama eh, taratibu mbalimbali za kuitisha mikutano zina zinafuatwa na kama ukiacha tu kuitisha mikutano, lakini pia kuangalia hali ya usalama. Kwa hiyo kwa mantiki hiyo, kwa kuwa imepewa hilo jukumu kisheria, ki la kuangalia ulinzi na usalama wa ndani ya nchi, nafikiri ndio kigezo ki kinachotumika kuangalia kwamba basi labda mikutano hiyo inaweza kwa, kwa mujibu wa tamko inaweza kuwa ni, ni kiashiria au chanzo cha kuleta mifarakano na migongano kwa wananchi, lakini wana haki na wajibu wa kikatiba wa kuhakikisha kwamba wanalinda ulinzi na usalama wa maeneo husika. Kwa hiyo labda ni wametumia kigezo hicho pamoja na hicho kigezo ambacho amekitaja ambacho pengine wanakitumia, lakini pia kuna swala zima la usalama ambao wale wanaotaka kufanya mikutano na kuandamana, wamesema wanataka kufanya maandamano ya amani na kwa mfano mikutano ya ndani, wengi wanakutana wakiwa hata katika maeneo yao ya maeneo wanaoishi, wanaweza kukutana viongozi pengine wa vyama vya siasa majumbani mwao, hilo linaweza vipi kuhatarisha usalama wa nchi? Wakati mwingine eh, kumekuwa na huo utaratibu kwamba hata kama ni mikutano ya ndani eh, kama inaweza ikaleta mifarakano miongoni mwa hata wanachama wenyewe, kama ambavyo mmeona juzi mkutano wa chama cha cha wananchi Kafu, uh, polisi waliweza kuingilia kati kwa sababu pamoja na kwamba ni mkutano wa ndani na unahusu wanachama, lakini ulikuwa unaviashiria vya uvunjifu wa amani. Lakini tunasema kikara, kitaratibu, kama watu wanafanya mkutano wa ndani na wanaofanya kwa amani na kwa kufuata misingi ya kuheshimiana na ku, eh, na hakuna mfarakano wala dalili ya mfarakano, basi ha, hakuna haja wala sababu ya polisi kuingilia ndani na kupiga marufuku na pengine kwa upande wa vyama vya siasa e, ambao wana haki yao ya kupinga, pengine swala kama hili wanaweza kulipinga vipi? e, kwa vyama vya siasa kuna namna mbili za kupinga swala hili kwa amani. Moja ni kupitia ofisi ya msajili wa vyama vya siasa, wanaweza wakaenda, waka, waka, waka wakaonana naye wakamweleza, e, kwamba hawaridhiki na utaratibu huo na na na kuweza kuwa baada ya kufanya hivyo wakapinga eh, hilo. Lakini ya pili wanaweza kutumia kupitia eh, kituo cha demokrasia kinaitwa TCD. Kwa kupitia TCD wanaweza pia wakaitisha mkutano na kujaribu kuangalia hilo. Basi kama hilo likishindikana, basi waende mahakamani. Ni rais wa chama cha wanasheria wa Tanzania, Tanganyika Law Society, John Seka akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa, Kofi Annan, ataongoza tume ya kuzungumzia mgogoro wa kikabila na mapambano katika jimbo la Rakhine nchini Myanmar. Serikali na taasisi zilimteua Bwana Annan baada ya tangazo la leo Jumatano. Taarifa iliyotolewa na taasisi ya Kofi Annan ilisema tume hiyo itaongoza mashauriano na viongozi wa kisiasa na kijamii huko Rahine na lengo la kupendekeza hatua za kuboresha kufahamiana vyema watu wote kwenye jimbo. Zaidi ya watu mia moja waliuawa huko Rahine mwaka elfu mbili kumi na mbili na laki moja waliendelea kuwepo katika makambi kufuatia mapambano kati ya jamii aliyo wachache ya Waislamu wa Rohingya na walio wengi kutoka dhehebu la Wabuda. Mamia ya malori yaliyobeba makontena makubwa yamejipanga kwenye mitaa au yamejazana katika maeneo ya wazi yenye kiza kwenye pande zote za mpaka wa Wesh na Chaman unaokatisha kati ya Afghanistan na Pakistan. Naendelea endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tukirudi kwenye ripoti zetu, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya leo ametia saini mswada wa kudhibiti riba inayotozwa na benki za nchi hiyo. Mswada huo ulipitishwa mwezi Julai na kuwasilishwa kwa sahihi ya rais ili kufanya uwe sheria. Sasa viwango vya riba inayotozwa kwa mikopo havitapita asilimia 14.5 ikiwa ni pamoja na asilimia 10.5 inayotozwa na benki kuu kwa mikopo yote nchini humo. Kufuatana hayo, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mbunge wa zamani nchini Kenya, Omingo Magara, na kwanza akamuuliza nini umuhimu wa hatua hiyo. Njia moja mwafaka ya kufanya watu wajenge wa, wa, wa uchumi wafanye investment wa create uh, jobs. Pa lazima watu wachukue wa, hela ku, uh, ku create employment na ku, ku invest. Huwezi kufanya hayo yote kama mwenyewe uh, riba iko juu kiasi kwamba una una una, una shindwa kulipa loan na mwishowe unafirisika na mali yako yanauzwa. Tujaribu hivi tuone kama itawezekana, sababu benki wameshindwa kwa kidhibiti. Ni vizuri kwamba Wakenya wazuie kunyanyaswa na wa... wa... wa... wa... wa... wa... wafanya wanakuwa wana na biashara mbaya, na hata ile faida wanaopata katika kila mwaka, hata ukiongelea visabu zao sio ya kawaida. Hiyo ni kunyanyasa wananchi, na ili tuwafikie Vision 2030 lazima tu yandamane na affordability of interest rates ili watu wapate kuopa pesa, wajenge uchumi na kujenga biashara na kujimuru kimaisha, na wanaokosoa hatua hiyo ya Rais Kenyatta na vilevile vile wabunge ambao walirekebisha sheria hiyo katika bunge la taifa, wengine wanasema kwamba hii itaweza kuwafanya wale wawekezaji ambao ni muhimu kwa uchumi wa taifa kutoroka, kwa sababu wanaona udhibiti huu ni tofauti na ilivyo katika nchi zingine. Utasemaje kuhusu hilo? Hiyo ni njia ya sera ingine, a watu wa kupiga siasa. Mbona ma nchi zingine riba ni shilingi asilimia tatu na tano hapa ni kumi na tisa ishirini Kwani unataka tu kufyoza damu? Hiyo ni kufyoza damu ya wananchi wa Kenya, na hakuna nchi inayo ina, inachukua riba kwa wale kwanza wameendelea zaidi. Ukiangalia M Marekani, Uropa na kote riba haizidi saba, asilimia saba. Wakati uh, mjadala huu ulizuka, wale ambao wanaunga mkono uh, vile ambavyo benki zinafanya uh, shughuli zake walisema kwamba labda inabidi pia uh, Central Bank, benki kuu ya Kenya uh, pia iambiwe kwamba ipunguze riba yake, maanake wengine wanasema bado pia kiwango chake kiko juu. Uh, wewe unasemaje kama mbunge wa zamani ambaye una, una ujuzi wa masuala haya? Unajua, uh, Central Bank ndio inasawasisha kiwango hivi vya riba na majukumu ni kwamba pia wanatakiwa waangalie, waende sambamba na vile mahitaji yalivyo ya sasa na pia ili kwamba benki hizi nazo zipate ku, ku, ku, kuthibitika na ku, kupata kufuata sera, sera fulani. Central Bank pia lazima iadjust ile fiscal policy yake kuambatana na hii mambo mabadiliko ambayo yamekuja. Ni mbunge wa zamani nchini Kenya, Omigo Omingo Magara akizungumza na Sauti Amerika. Katika makala yetu ya mwisho kuhusu saratani ya utumbo mpana, leo tunazungumzia jinsi inavyoweza kugunduliwa na tiba zake. Mwenzangu Meri Mgawe anasimulia zaidi. Wataalamu wanasema saratani ya utumbo mpana ni saratani inayoweza kugunduliwa kwa njia ya kipimo cha kitaalamu kinachoweza pia kutumika katika kuchunguza au kugundua aina nyingine za saratani kipimo hichi kijulikanacho kama kolonoskopi kinashauriwa kufanywa kwa watu mara wanapofika umri fulani kadiri inavyoshauriwa na madaktari, lakini mara nyingi ni kuanzia miaka hamsini kwenda juu. Hapa Dkt. Muhamed Ulotu anatuarifu umuhimu wa kipimo hicho na jinsi kinavyotumika. Hii kolonoskopi mara nyingi inashauriwa kufanywa kwa watu ambao ukishafika umri wa kuanzia miaka hamsini unashauriwa kufanya colonoscopy, na pia inashauriwa kama kuna historia ya kansa ya utumbo mpana kwenye familia. Ni vizuri kufanya hiki kipimo mara kwa mara. Kwa kwa watu ambao hawana historia ya kansa kwenye familia, hiki kipimo huwa kinashauriwa kufanya kila baada ya miaka nane mpaka miaka kumi, lakini kwa watu ambao wana historia ya kansa kwenye familia hichi kipimo kinashauriwa kufanya kila baada ya miaka mitatu au miaka mitano. Anasema ni vyema kufuata ushauri wa madaktari, mara unapoonekana una dalili za uwezekano mkubwa wa kupata saratani ya utumbo mpana. Watu wengi wakisikia neno saratani, hofu utanda katika mioyo na maisha yao kwa ujumla. Je, ni sahihi mtu kujiwekea hukumu ya kifo mara unapogundulika na saratani hii? Hapana. Dkt. Lontu anaeleza ni kwa kiwango gani inaweza kutibika. ni kansa ambayo ni rahisi sana kutibika kama ikigundulika, lakini kwa bahati mbaya watu wengi wanakuwa wanajisahau kuiangalia, inakuja inagundulika ikiwa kwenye steji za mwisho. ifanya kile kipimo cha kolonoskopi, ukikuta kwamba kuna hizo polisi mara nyingi huwa zinakatwa zina zile polisi zenyewe, na hiyo inasaidia ikisha. Zile polisi zikishageuka sasa na kuwa kansa, kama ni sehemu fulani ya utumbo inaweza ikakatwa na kuunganishwa na sehemu nyingine, na labda ikachanganywa na matibabu ya chemotherapy, ambayo ni madawa kwa ajili ya kutibu kansa na ikasaidia. Kansa imesambaa kwenye utumbo sana na unashindwa ku, kusukuma mabaki ya chakula nje. Mara nyingi pia ndo tunaona wagonjwa wanawekewa, wanakatwa sehemu fulani ya tumbo na kuwekewa sehemu ya, ku, ya kutoa mabaki ya chakula kwenye tumbo. Kama kansa ime, imetoka nje ya tumbo, imesambaa sehemu nyingine mwilini na kuathiri sehemu nyingine, eh, mara nyingi yanafanyika matibabu tu ya kutibu na kumsaidia mgonjwa. Hamna matibabu ambayo yanaweza yakafanyika kabisa, kwamba kutibu kansa ambayo kitaalamu yanakuwa yanafanyika ma, matibabu ambayo kitaalamu yanaitwa tu palliative care. lakini kwa upande wa nchi za Afrika uwezekano wa matibabu umeonekana kukua, lakini sio kwa kiwango kikubwa sana. Watu wengi hutaabika kutoka nje ya nchi husika na kwenda sehemu za ng'ambo au India kwa ajili ya matibabu ya saratani. Dkt Twalib Ngoma kutoka hospitali ya Ocean Road inayoshughulika na saratani anatoa mfano kuhusu uwezo wa hospitali hiyo. Uwezo wa taasisi ya saratani ya Ocean Road ni mdogo. Mtu yoyote akifikiri kwamba taasisi moja inaweza kuhudumia nchi nzima atakuwa bado hajaangalia ukubwa wa tatizo, wagonjwa wameongezeka namba ya mashine iliyokuwepo ambayo ni mawili tu yanayofanya kazi haitoshelezi kabisa kabisa, na tuna waiting list. Kwa vile wagonjwa wetu wengi wanafika hospitali saratani ikiwa katika hatua za mwisho mwisho, matokeo ya matibabu mara nyingi sio mazuri, kwa hiyo wengi wa wagonjwa wanapewa tiba shufaa, tiba inayolenga kuwapunguzia mateso yanayotokana na ugonjwa badala ya kulenga ugonjwa wenyewe tunalenga yale mateso ambayo yanatokana na ugonjwa, na hii ni kwa sababu wanafika hospitali wakiwa wamechelewa. Asante sana, msikilizaji kuwa nasi leo hii. Ndio tunakamilisha makala yetu maalumu ya saratani ya utumbo mpana. Makala haya yameratibiwa na kusimamiwa nami Mary Mgawe. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Zaidi ya raia milioni moja wametia sahihi wakitoa wito wa kutambuliwa Somaliland na jumuiya ya kimataifa. Rais wa Somaliland Ahmed Mohamed Silanyo amewaambia waandishi wa habari jana huko Hargeisa. Mtetemeko wenye nguvu kubwa umepiga katikati ya Italia majira ya saa tisa na nusu alfajiri kwa saa za huko leo Jumatano na kusababisha uharibifu mkubwa kwa miji mitatu na kuwa watu wasiopungua sabini na watatu wakiwemo watoto kwa mujibu wa idadi isiyo rasmi iliyotolewa na vyombo vya habari vya Italia. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, sera ya serikali ya Marekani. Bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara lina harakati nyingi ni moja ya maeneo yanayokuwa haraka zaidi duniani. Ni makazi ya watu wa daraja la kati ambao wanatabiriwa kukua na kufikia zaidi ya bilioni moja. Ni sehemu yenye idadi kubwa ya vijana na inashikamana zaidi kwa teknolojia na simu za kisasa smartphones kuliko ilivyokuwa hapo kabla. Kiini cha kuendelea kwa ukuaji na kushamiri kwa eneo hilo na kukisaidia na kukiwezesha kizazi kipya cha viongozi Ndiyo maana Marekani imezindua Young African Leaders Initiative au YALI miaka sita iliyopita. Lengo ni kuwaunganisha viongozi wa baadaye na kila mmoja pamoja na Marekani na kwa rasilimali na mitandao ambayo inaweza kuwasaidia kushamiri kama viongozi katika biashara, serikali na jamii za kiraia. Katika hotuba yake ya karibuni kwenye mkutano wa YALI kwa ajili ya Mandela Washington Fellows, Rais Barack Obama alitangaza amri mpya ya kiutendaji ili kuyasaidia makampuni ya Marekani ambayo yana dhamira ya kufanya biashara barani Afrika. Mwaka huu Marekani itakuwa mwenyeji wa mkutano wa pili wa biashara kati ya Marekani na Afrika kuhusu biashara na uwekezaji. Kwa kuongezea, Marekani itaendelea kusonga mbele na juhudi ya pawa Afrika ili kufikisha nishati safi kwa zaidi ya nyumba milioni sitini na biashara barani humo. Chini ya YALI programu ya Mandela Washington Fellows tayari imewaleta vijana mahiri elfu mbili wa Kiafrika kuja Marekani kushiriki katika mafunzo ya wiki sita ya uongozi na kuhudhuria mkutano wa raisi kote barani Afrika. Zaidi ya watu laki mbili na nusu wamejiunga na mtandao wa YALI ambapo wanapata fursa ya masomo kwa njia ya mtandao na kuwasiliana na wenzao katika mtandao na washauri. Maelfu ya vijana wamepatiwa mafunzo ya uongozi ujasiriamali na kuwasiliana na vituo vya uongozi wa kieneo kupitia mtandao huko Dakar, Accra, Nairobi na Pretoria. Mmoja wa washiriki wa Mandela Washington Fellows ni mwanaharakati wa haki za binadamu na wakili Jeline Fuko wa Tanzania. Yeye alitengeneza database ya kwanza nchini Tanzania kwa ajili ya masuala yanayohusu katiba na kuiunganisha serikali yake na Watanzania wengi zaidi kusudi waweze kuelewa sheria haki zao na majukumu yao. Marekani inaamini kuhusu vipaji vya watu binafsi kama Bifuko na maelfu wengine zaidi kama yeye, sio tu barani Afrika lakini hata Asia kusini mashariki, Amerika na Ulaya. Kama Rais Obama alivyosema, ni vyema ufahamu kwamba siku zote utakuwa na mshirika na rafiki hapa Marekani. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika eza sera za serikali ya Marekani. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Usikose kujiunga nasi kesho kama kawaida, saa 12 na nusu saa za Afrika ya kati, 1 na nusu usiku saa za Afrika mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa simamizi so, a uh, Mary Mgawe hapa studio. Mimi ni Sandey Shomari na mwenzangu naitwa Mkamiti um, Kibayasi. Wote usiku mwema kutoka Washington DC. <laughs>