Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ujambo msikilizaji, mahali popote pale unapotusikiliza hivi sasa, ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shumari. Leo ikiwa ni Alhamisi, Agosti 25 mwaka ni 2016, tunasikia katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 99.1 Ikweta FM Kisumu nchini Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa, upinzani nchini Tanzania unadai utaendelea na maandamano. Wanachodai ni kuwepo utawala wa sheria ndani ya nchi. Hakuna siasa bila mikutano ya hadhara, hakuna siasa bila mikutano ya ndani, hakuna siasa bila maandamano ya amani. Na katika taarifa nyingine, wabunge katika bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki wameandaa pendekezo katika lugha ya Kiswahili itumike kwenye shughuli zake badala ya Kiingereza. Kwa wananchi wa kawaida, uh, kuwaelezea haya mambo ya mtangamano kwa Kiingereza inakuwa mtihani. Lugha ya Kiswahili tunaileta hapa ili iweze kutumika kwa wananchi wa kawaida waelewe nini kinaendelea katika jumuia ya Afrika Mashariki. Jumuika nasi kwa dakika 30 za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ambayo yanasikika pia kwa njia ya ya mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Lakini tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako na Sande Shomari. Kiongozi wa upinzani Uganda, Kizza Besigye, anawaomba raia wa nchi hiyo wanaoishi nje kuendelea kutoa msukumo wa demokrasia nchini Uganda. Nafikiri wana njia mbili au tatu, moja ni kuendelea na mazungumzo na serikali katika nchi wanazoishi na, na kuomba ushirikiano wao katika mazungumzo na utawala nyumbani na pia kuzungumza nasi ambao tunapinga utawala uliopo madarakani kwa muda mrefu. Besigye aliiambia Sauti ya Amerika kwa njia ya simu akiwa katika ziara fupi ya matembezi Uingereza ambako atazungumza na raia wa Uganda wanaoishi huko. Anatarajia pia kusafiri baadaye mwezi huu kuingia nchini Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekutana na mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammed bin Salman huko Jida hii leo Alhamisi asubuhi kuzungumzia kati ya mambo mengine pamoja na operesheni ya jeshi la Marekani nchini Siria. Kerry pia alikutana na wanadiplomasia kutoka Bahrain na Baraza la Ghuba kuwapa maelezo juu ya mikutano iliyopita na Rusia kuhusu operesheni za kijeshi nchini Siria. Kerry anataka kuonyesha uungaji mkono kati ya nchi za Ghuba na mpango wa Siria kabla ya mikutano na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov Ijumaa mjini Geneva na kamishina. Huku ungali kukiwa na athari za tetemeko la ardhi lililotokea Jumatano katika mji wa Amatrice katikati ya Italia, Leo umepigwa tetemeko la kufuatia lenye ukubwa wa vipimo 4.3 katika kipimo cha rikta, na tetemeko hilo lilisababisha uharibifu zaidi kwenye majengo yaliyokuwa yakifuka moshi na kusababisha wakazi kupata wasiwasi mkubwa. Wakati huo huo, maafisa wa kulinda raia wanasema idadi waliofariki Jumaatano imeongezeka kufikia 241 huko Amatrice, 46 huko Arketa 11, Akumoli, maeneo machache wanaathirika sana. Mamia kadhaa walijeruhiwa. Maafisa wanasema wanatarajia kuona idadi waliofariki dunia kuongezeka wakati kazi ya utafutaji ikiendelea. Mpaka sasa watu 215 wametolewa kwenye vifusi. Waokoaji wakisaidiwa na mbwa wamekuwa wakufanya kazi ya kutafuta kwenye majumba yaliyoanguka wakitafuta walionusurika na kamishna wa wa Umoja Mataifa kuhusu haki za binadamu, Zid Radal Hussein ametoa wito kufanyika uchunguzi huru kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu unaotekelezwa una na kundi ya vijana waliojihami nchini Yemen. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein ametayarisha ripoti inayosomwa hapa na BMJ Muridhi. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa takriban raia wa Yemen elfu tatu na mia nane wameuawa na zaidi ya elfu sita mia saba kujeruhiwa tangu mwezi Machi mwaka uliopita. Huo ni wakati ambapo muungano wa Saudi Arabia, ambao unaiunga mkono serikali, ulianza kampeni yake ya kurusha mabomu yaliyolenga waasi wa Kihudhi. Ripoti hiyo inasema kuwa kuongezeka kwa vita kumekuwa na madhara makubwa kwa raia wa nchi hiyo inaongeza kuwa watu milioni 7.6 ikiwa ni pamoja na takriban wanawake na watoto milioni tatu wanaugua kutokana na utapia mlo, huku watu milioni tatu wakilazimika kukimbia makwao. Msimamizi wa afisi ya shirika hilo katika mashariki ya kati na kitengo cha Afrika kaskazini Mohamed Ali Al-Nusru ameiambia Sauti ya Amerika kwamba pande zote mbili zinazopigana zinahusika katika utekelezaji wa visa vibaya mno vya ukiukaji wa haki za binadamu ikiwa ni pamoja na unyanyasaji wa watu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mgogoro uliodumu kwa muda mrefu nchini Colombia unatarajia kumalizika baada ya serikali ya nchi hiyo kufikia makubaliano ya amani ya kihistoria na viongozi wa asi Jumatano nchini Cuba. Tangazo la makubaliano hayo ya amani kati ya serikali na kikundi cha Revolutionary Armed Forces of Colombia au FARC baada ya miaka minne ya mazungumzo yanapelekea uwezekano wa Colombia kuachana na umwagaji damu ambao wamesababisha vifo vya zaidi ya watu laki mbili na ishirini na, na wengine zaidi ya milioni tano kupoteza makazi yao. Leo tumefikia mstari wa mwisho, kutiwa saini makubaliano ya mwisho na kundi la waasi la FARC. Ndiyo mwisho wa mapigano, njia iliyo bora ilikuwa kukaa na kuzungumza kwa amani, vita vimekwisha, alisema mjumbe wa serikali katika mazungumzo hayo Humberto de la Cale. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu katika matangazo hivi sasa ni huko nchini Tanzania. Mnyukano wa kisiasa baina ya vyombo vya dola nchini Tanzania na Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, umeingia sura nyingine baada ya chama hicho cha upinzani kusema kwamba wako tayari kukaa meza ya mazungumzo kumaliza mvutano uliopo ikiwa serikali itakubali kufuata sheria za nchi. Mwandishi wetu Dina Chahali anaripoti kamili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Wakizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam leo, viongozi wa CHADEMA akiwemo katibu mkuu wa CHADEMA Dr. Vincent Mashinji wamesema wanachodai wao ni kuwepo utawala wa sheria ndani ya Tanzania. Hatujawahi kukataa kwenda kwenye mazungumzo yoyote. Mtu ambaye ni muungwana huwa anahakikisha kwamba anasimamia ukweli bila kutetereka, na anatumia kila njia ambayo itamsaidia kufikia huo ukweli. Kwa kama mazungumzo yanaweza yakaenda kurudisha utawala wa sheria hapa nchini, tutayafanya usiku, tutayafanya mchana, lakini kama hayataenda kuleta utawala wa sheria hapa nchini tutatafuta njia nyingine yoyote ambayo itafaa kwa mahitaji ya wakati na watu waliopo na eneo husika, kuhakikisha kwamba kuna utawala wa sheria ndani ya nchi yetu. Naye mwanasheria wa Chadema Tundu Lissu amesema chama hicho kimeshangazwa na marufuku ya jeshi la polisi hata kwa vikao vya ndani, na hii ndiyo inayodhihirisha kilio chao cha kutaka uwepo utawala wa sheria hapa nchini. Marufuku hii ni ya kupiga marufuku shughuli za siasa. Hakuna siasa, si Tanzania, si Kenya, si Marekani, hakuna siasa isiyokuwa na mikutano. Hakuna siasa bila mikutano ya hadhara, hakuna siasa bila mikutano ya ndani, hakuna siasa bila maandamano ya amani. Kwa wanaposema kwamba hatuwezi tukafanya vikao vya ndani, maana yake ni kwamba hatuna tena haki ya kufanya shughuli za siasa. Amri ya jeshi la polisi ya jana ni amri haramu, ni amri haramu kabisa. Katiba yetu, katiba yetu ya Jamhuri ya Muungano imeweka haki ya kufanya mikutano. Wakati hayo yakiendelea, juhudi mbalimbali zimekuwa zikifanyika, ikiwemo ya viongozi wa dini hapa nchini kukutana na pande mbili zinazovutana katika mzozo huo na kutaka kuwepo kwa maridhiano. Juhudi zinazofanywa pia na msajili wa vyama vya siasa, ambapo wamepanga kuitisha kikao cha baraza la vyama vya siasa Agosti 29 na 30 mwaka huu kuzungumzia tishio hilo la CHADEMA kufanya maandamano ifikapo Septemba mosi mwaka huu. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Wakati wa huo, kufuatia hali hiyo ya kisiasa inayoendelea hivi sasa huko Tanzania baina ya vyombo vya dola na upinzani, nimezungumza na mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania Helen Kijo Bisimba, na kwanza nikamuuliza matamshi hayo wanayetathmini vipi. Kitengo cha sheria na haki za binadamu sisi, kwa kweli tumeangalia matamshi hayo na kuona kwamba yanaweza akaashiria hali mbaya ya usalama hapa nchini, iwapo hayo matamshi yataendana na hao waliokatazwa kuendelea kufanya yale ambao wanataka, kwa sababu matamshi yale yanaonekana yana uzito sana, kwamba wanasema watu wakijaribu kutoka, wakitoka, wakishughulikiwa. Kwa hiyo maneno yale yanatisha, yana, yana lakini sio matamshi tu, na vitendo pia vinaanza kuonekana. Kwa, e, kuona jeshi la polisi waskari wake wakiwa wanafanya mazoezi hadharani, wakionyesha nguvu, wakionyesha silaha. Tukiangalia hili suala la matendo haya yanayofanywa na jeshi la polisi kufanya mazoezi kwenye makazi ya watu, je, kwa upande wa haki za binadamu hili mnaliona ni kitu cha kawaida ama ni kitu ambacho kinakiuka haki za binadamu? Hiki kinachosema ni kwamba jeshi la polisi ni jeshi la ulinzi wa raia na mali zao. Vile vinavyofanyika havionyeshi kama ni watu wanaotaka kufanya ulinzi, wanaonekana kama watu wanaoonyesha kwamba wao wana nguvu za ja kuweza kuwashughulikia kama wanavyosema. Sasa pale ni kwamba linakuwa jeshi kama linajiandaa mapambano na raia, kitu ambacho si sahihi. Jeshi halitakiwa kupambana na raia, jeshi inatakiwa kutoa ulinzi kwa raia, na wale wa raia ambao ni wa labda wahalifu, wamekosea, jeshi linatakiwa liwachukulia hatua za kisheria za kawaida, zile ambazo zimeandikwa kwa mujibu wa sheria, sio kujitabanisha kwamba wao ni jeshi lenye maguvu linaweza likafanya hivi na vile. Kwa kweli pale ni kutia wananchi hofu, kitu ambacho kwa kweli si sahihi kwa jeshi ambalo kazi yake ni kulinda raia. Mmeshapata fursa ya kuzungumza na vyombo vya dola au vyama vya upinzani kuhusiana na ghasia na matamshi haya yanayoendelea na kile ambacho kinatarajiwa kufanywa hiyo Septemba mosi? Sisi tume, kwanza, tulifurahi sana kwamba Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora ilijaribu kuwaitisha chama cha Chadema pamoja na polisi na watendaji wengine wa serikali lakini bahati mbaya sana Chadema pamoja na msajili wa chama walikwenda kwenye hicho kikao, lakini e, mkuu wa jeshi la polisi hakwenda wala mwakilishi wake. Chama cha Mapinduzi hawakwenda wala mwakilishi wake, lakini ilikuwa ni hatua nzuri ya kujaribu kuwaambia watu waongee. Sisi leo tumetoa tamko, na lile tamko tumejaribu kwanza kuangaliza kwa upana wake suala la haki raia walizonazo za kisiasa na ki raia na kuitaka serikali na hasa mheshimiwa Rais ajitahidi. Kwa mfano matamshi yale, kusema ukweli, yanakinzana kabisa na Katiba, yanakinzana kabisa na sheria ya vyama vya siasa. Ni Helen Kijo Bisimba, mkurugenzi mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kampuni inayosimamia mirathi ya mwanamuziki maarufu wa Marekani aliyefariki mwaka huu Prince inasema itafungua nyumba ya mwanamuziki huyo kwa maonyesho ya kila siku kuanzia mwezi Oktoba. Kampuni ya Bremer Trust ilitangaza Jumatano kwamba washabiki wake wanaweza kununua tiketi kwenye mtandao kuanzia Ijumaa kutembelea nyumba yake ya mita za mraba elfu sita ya Paisley Park katika kitongoji cha Chanhassen kwenye mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota. Uwanja wa nyumba hiyo uliongezwa mara mbili, ikiwa ni pamoja na nyumba ya Prince na eneo la ubunifu ambapo alitengeneza kwa ajili ya kurekodi na utunzi wa nyimbo zake. Prince Rogers Nelson alikuwa na umri wa miaka 57, ambaye stadi yake ya muziki wa rock, funk na R&B, akiwa na nyimbo nyingi kama vile Purple Rain 1999 na When Doves Cry. Alifariki dunia ghafla nyumbani kwake Paisley Park mwezi Aprili. Polisi wa Afghanistan wanasema takriban watu kumi wameuawa na zaidi ya 37 kujeruhiwa baada ya shambulizi la karibu saa kumi katika chuo kikuu cha Marekani mjini Kabul kumalizika Alhamisi. Kati ya waliouawa ni pamoja na wanafunzi saba, polisi wawili na mlinzi mmoja. Mwalimu ambaye ni raia wa kigeni pia ni mmoja ya waliojeruhiwa. Alieleza hayo msemaji wa Wizara ya Mambo ya Ndani, Sidik Sidiki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Nchini Burundi, ripoti ya tume ya kitaifa ya mjadala wa ndani ya nchi hiyo inapigwa vikali na wapinzani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo iliyotolewa jana, miongoni mwa mapendekezo muhimu ni kumwezesha rais wa jamhuri kuongoza taifa kwa zaidi ya mihula miwili na katiba ya Burundi ipewe hadhi kubwa kuliko makubaliano ya amani ya Warundi yaliyotiwa saini mjini Arusha, Tanzania mwaka 2000. Upinzani unasema hayo si matakwa ya wananchi wote bali ni njama za watu ambao wa hawataki ushindani wa kisiasa hadi ngazi ya kiti cha rais. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Kwa mjibu wa skofu Justin Zoisaba, anayeongoza tume ya kitaifa ya mjadala unaofanyika hapa nchini, idadi kubwa ya walioshiriki wa katika vikao vya kukusanya maoni vilivyoandaliwa na tume hiyo walipendekeza rais apewe idhini ya kuongoza zaidi ya mihula miwili. Kuhusu katiba, idadi kubwa ya washiriki wanapendekeza rais wa jamhuri aongoze zaidi ya mihula miwili. Idadi kubwa pia wanataka katiba ipewe nguvu kuliko makubaliano ya amani ya Arusha. Washiriki wote walipendekeza marais wastaafu wa Burundi wasiendelee kukalia kiti cha kudumu katika baraza la seneti. Mbali na hayo, ripoti hii inasema kuwa washiriki wanapendekeza ghasia za kisiasa zikomeshwe mara moja na tabia ya kutoadhibu dosari zilizopo ndani ya katiba na makubaliano ya amani ya Arusha ziondolewe. Lakini upinzani unakosoa vikali ripoti hiyo kuhusu swala la mihura ya rais. Tasien Sibomana, mmoja kati ya wapinzani wachache wanaosalia hapa, anasema ni njama tu za watu ambao wanasema hawataki ushindani wa kuitumikia taifa hadi ngazi ya rais. Ni cherekana neza yuko ari kinyoma bagomba gushira ku barundi na Murundi no mwe Warundi wamesemewa uongo. Hakuna Murundi anayeweza kukubali kiongozi au uongozi hadi kufa kwake, kwa sababu hata atakapokuwa ni kiongozi mzuri, sio peke yake anayeweza kuongoza vizuri. Hii inamaanisha kuwa ni vitu vivyobuniwa na kunda ambalo halitaki ushindani katika kulitumikia taifa hadi ngazi ya rais, anasema hapa nako kagwi vyogukorera igihugu kushika aidha. Kuhusu makubaliano ya amani ya Arusha ambayo kwa mujibu wa ripoti hii yangeshushwa hadhi, anasema hayo ndiyo yalowezesha warundi kufikia amani baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vya zaidi ya miaka kumi. Tume hii ambayo iko chini ya himaye ya rais wa jamhuri imemaliza muhula wake wa miezi sita na sasa imeongezewa miezi mingine sita ya kukamilisha kile kinachofahamika kama vikao vya mjadala vya kukusanya maoni kutoka tarafa zote za nchi, kabla ya kuanza vikao nje ya nchi na Warundi waishie ugenini na wale waliotoroka Burundi kufuatia mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hii tangu Aprili mwaka jana. Kazi yake ilikuwa ikifanyika sambamba na mazungumzo mengine ya wadau wa siasa za Burundi yanayosimamiwa na rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa mjini Arusha, Tanzania, lengo likiwa kumaliza kwa amani mgogoro huu uliopelekea Warundi zaidi ya mia tano kuuawa na wengine laki mbili na nusu kutoroka nchi. Aidala Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura na wabunge wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki wameandaa mapendekezo ya kutaka kuruhusiwa kutumia lugha ya Kiswahili katika shughuli zake badala ya Kiingereza, hatua ambayo wamesema licha ya kutoa fursa kwa wananchi wengi kuelewa nafasi yao katika jumuiya hiyo, lakini pia itaongeza mshikamano na kurahisisha utekelezaji wa masuala mbalimbali ya ushirikiano. Mwandishi wetu Asraji Mvungi akiwa Arusha na ripoti ifuatayo. Wakizungumza katika kikao chao kinachoendelea katika makao makuu jumu ya jumuiya hiyo yaliyoko katika jiji la Arusha kaskazini mwa Tanzania, wabunge hawa wakiwemo Mheshimiwa Shairos Banji wamesema licha ya lugha ya Kiingereza inayotumika sasa kuwa na umuhimu wake kimataifa, matumizi ya Kiswahili pia yana umuhimu wake na nafasi kubwa ya wananchi wa nchi wanachama ambao kimsingi asilimia kubwa ukiacha lugha zao za asili wanatumia lugha ya Kiswahili. Ni miaka kumi na sita imepita tangu kuanzishwa upya kwa, kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini unakuta kwamba ni wananchi sio wengi ambao wanafuatilia au wanaifahamu Jumuiya na matunda yake na faida zake. Kwa hiyo ni muhimu sana tuweze kuhalalisha Kiswahili ili vile vile wananchi wengi zaidi waweze kuweza kupata mtazamo mpana wa, wa masuala ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini Kiswahili kwa ajili ya Afrika Mashariki, huu ndio wakati. Ni lugha Tanzania, zaidi ya asilimia mia moja wanaongea. Kenya zaidi ya asilimia 80, Uganda zaidi ya asilimia 50, Rwanda zaidi ya 50%, Burundi zaidi ya 60% watu wanaongea Kiswahili katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Tumegundua kwamba wananchi wa kawaida Uh, kuwaelezea haya mambo ya mtangamano kwa Kiingereza inakuwa mtihani. ko lugha ya Kiswahili tunaileta hapa ili iweze kutumika kwa wananchi wa kawaida waelewe nini kinaendelea katika Jumuia ya Afrika Mashariki na ili waweze kushiriki kikamilifu katika Jumuia ya Afrika Mashariki. Inamaanisha nini tukisema lugha ya Kiswahili inakuja katika bunge la Afrika Mashariki, vikao hivyo? Tunajua mpaka sasa hivi lugha inotumika official ni English katika bunge humo, ndani ya bunge lakini pia katika mikutano ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Tunachotaka ni kwamba mtu awe free kuweza kuongea Kiswahili ndani ya bunge akitaka. Hoja hiyo pia imeungwa mkono na spika wa bunge hilo Mheshimiwa Daniel Kidega ambaye amesema matumizi ya lugha ya Kiswahili ndani ya bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki pia yataongeza msukumo wa lugha hiyo kutambuliwa na kupewa uzito kimataifa, hatua ambayo licha ya kuharakisha masuala ya kiuchumi, pia itaongeza fursa za ajira kwa wananchi wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Na sisi kama bunge tumeshauliza Council of Ministers na Summit ambao wanarisi na waziri wanaketi watusaidie kubadilika the uh, the treaty for the establishment of committee kupatia sisi ruksa kutumia Kiswahili kwa bunge yetu ya East African Community. Mheshimiwa Kidega pia ameziomba serikali za nchi wanachama ambazo zimepiga hatua kubwa ya matumizi ya lugha ya Kiswahili ikiwemo Tanzania, Kenya na Burundi kuwa tayari kuzisaidia nchi nyingine za jumuiya hiyo ikiwemo Rwanda, Uganda na Sudani ya Kusini. Asraji Mvungi, Redio Sauti ya Amerika, Arusha, Tanzania. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mmiminiko wa wakimbizi wa Sudan Kusini katika vituo vya wakimbizi nchini Uganda. Idadi kubwa ya wakimbizi hao imekuwa ikiingia nchini Uganda tangu mapigano yalipozuka mjini Juba mwezi Julai. Katika baadhi ya miji ya mpakani, wakimbizi ni wengi kuliko idadi ya wakazi. Mashirika ya misaada yanayofanya kazi katika maeneo ya mpakani yanasema msaada wa haraka unahitajika. Mwandishi wa VOA Elizabeth Paulot anaripoti kutoka Kampala na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika kipindi cha mwezi moja uliopita, takriban wakimbizi elfu sabini wa Sudan Kusini wametafuta hifadhi nchini Uganda. Wengi wanaowasili wana tatizo la utapia mlo na wana shida kubwa ya huduma za afya. Mashirika ya misaada yamekuwa ni ya kutoa msaada wa dharura yakijaribu kutoa maji safi, chakula, huduma za vyoo na makazi kwenye vituo vya wakimbizi ambavyo vina msongamano mkubwa. Catherine Ntabade wa idara ya Umoja wa Mataifa kuhudumia watoto UNICEF anasema imewalazimu kupanua haraka shughuli zake ili kukabiliana na mlipuko wa maradhi. Nina maana kuwa na watu elfu nne hata idadi ya watu elfu moja tu katika sehemu moja. Kwa hiyo unaangalia changamoto za usafi na maji. Tumeweza kujenga sehemu za muda za kuogea ili watu wazitumie. Vyoo vya muda viko kumi. Pia tumeweka mfumo wa kusafisha maji kusaidia kupatikana kwa maji safi ambayo ni muhimu sana katika kuimarisha na kuihamasisha jamii kuhusu huduma nzuri za usafi. Mapungufu ya bajeti, hata hivyo, huenda kadumaza kazi hii. Kwa mujibu wa baraza la wakimbizi la Norway NRC, mashirika ya misaada yamepewa asilimia ishirini ya fedha ambazo zinahitajika ili kukabiliana na mtiririko wa wakimbizi. Ni mivutano bado iko juu huko Juba. Wakimbizi wengi hawana mipango kurejea hivi karibuni. Jesse Kamstara anafanya kazi katika Lutheran World Federation naye anasema hivi. Uh, uh, sasa tuna takriban wakimbizi elfu arobaini ambao wamepewa hifadhi katika vituo subiri kuhamishwa, na hivyo ni vyema vijengwe haraka haraka. Katika wakati wote wangu nikiwa kazini sijawahi kuwa katika hali kama hii, ambako tunapokea wakimbizi elfu nane kwa siku, na vyombo vya habari vya kimataifa havijalichukua hilo, na hilo ni jambo ambalo linatushangaza sote. Kwa hiyo hakuna mtazamo wa kimataifa, hakuna fedha za ziada, na hilo ndilo linatokea. Uganda ni mwenyeji wa zaidi ya wakimbizi nusu milioni, wengi wao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan Kusini. Ingawaje mashirika ya misaada yanaipongeza serikali ya Uganda kwa mwelekeo wake wa kukaribisha wakimbizi katika baadhi ya maeneo kama vile wilaya Ajumani, wa Sudan Kusini wamevuka idadi ya Waganda wanaoishi hapo. Hili linaweza kusababisha mivutano ya kijamii. Mkazi mmoja wa eneo hilo ameiambia VOA kwa njia ya simu kwamba mazao yamelimwa ili kusafisha eneo kwa ajili ya wakimbizi na kwamba hili lina matokeo makubwa kwa wafugaji wa ng'ombe. Stephen Obitre, raia wa Uganda ambaye anaishi Arua, anasema Waganda wamewakaribisha wakimbizi na kujifunza kuishi nao. Hata hivyo, anasema mmiminiko haujakuwa rahisi. Mmiminiko huo una athari kubwa za mazingira huko Arua, Yumbe na Ajumani, kwa sababu ardhi kubwa ya kilimo imesafishwa ili kuruhusu kuwapatia makazi wakimbizi. Serikali imefungua makazi mapya ambayo yanaweza kuhudumia wakimbizi laki moja katika juhudi ya kupunguza mzigo huko Ajumani. Hata hivyo, bila ya fedha za kutosha, kambi mpya haina miundombinu inayohitajika na fursa ya maji safi. Mashirika ya misaada anasema operesheni za dharura hazijakwisha. NRC inasema takriban wakimbizi zaidi ya 80 kutoka Sudan Kusini wanatarajiwa kuwasili nchini humo ifikapo mwisho wa mwaka huu. Na msikilizaji, hivi sasa ninakukaribisha kusikiliza muktasari wa habari ukisomwa na Sandey Shomari. Kiongozi wa upinzani Uganda Kizza Besige anawaomba raia wa nchi hiyo wanaoishi nje kuendelea kutoa msukumo wa demokrasia nchini Uganda. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekutana na mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman huko Jida leo Alhamisi asubuhi kuzungumzia kati ya mambo mengine, pamoja na operesheni ya jeshi la Marekani nchini Siria. Kerry pia alikutana na wanadiplomasia kutoka Bahrain na Baraza la Ghuba kuwapa maelezo juu ya mikutano iliyopita na Russia kuhusiana na operesheni za kijeshi nchini Siria. Huku kukiwa kungali katika athari za tetemeko la ardhi lililotokea Jumatano, mji wa Amatrice katikati ya Italia leo umepigwa na tetemeko la kufuatia lenye ukubwa katika kipimo cha Rikta 4.3. Tetemeko hilo lilisababisha uharibifu zaidi kwenye majengo yaliyokuwa yakifuka moshi na kusababisha wakazi kupata wasiwasi mkubwa. Mgogoro uliodumu kwa muda mrefu wa Colombia utarejea kumalizika baada ya serikali ya nchi hiyo kufikia makubaliano ya amani ya kihistoria na viongozi wa waasi Jumatano nchini Cuba. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi alikuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa. Kutoka hapa Washington DC, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Sandei Shomari. Pamoja tunasema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.