Sasa ni saa tatu siku saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sunday Shomari. Mgombea wa chama cha Republican Donald Trump anaendelea kuwapa wapiga kura maelezo zaidi juu ya msimamo wake wa sera za uhamiaji kama akichaguliwa kuwa rais, akiachana na usemi wake wa awali wa kutaka kuondolewa kwa wahamiaji wote milioni kumi na moja wasio na vibali vya kuishi nchini Marekani, lakini pia anasema hata wapa uraia. Trump aliliambia shirika la habari la Fox Jumatano usiku, hakuna uraia. Wacha niende mbele zaidi, watalipa kodi zote za malimbikizo ya siku za nyuma, lazima walipe kodi, hakuna msamaha wa aina hii, lakini tutashirikiana. Katika mfululizo wa mahojiano wiki hii, Trump ameachana na wito wake aliotumia wakati wa uchaguzi wa awali wa kutaka kuondolewa kwa nguvu na kuarudisha nchini kwao wahamiaji wote wasio na vibali. Badala yake ametoa mapendekezo ya kufukuzwa wale tu waliofanya uhalifu, wakati wakiwafikiria na kuwasikiliza wengine walio na kesi za wahamiaji mahakamani, kama ilivyo sera ya sasa ya Marekani. Kiongozi wa upinzani Uganda, Kizza Besigye anawaomba raia wa nchi hiyo wanaoishi nje kuendelea kutoa msukumo wa demokrasia nchini Uganda. Nafikiri wana njia mbili au tatu. Moja ni kuendelea na mazungumzo na serikali katika nchi wanazoishi na kuomba ushirikiano wao katika mazungumzo na utawala nyumbani, na pia kuzungumza nasi ambao tunapang, tunapinga utawala uliopo madarakani kwa muda mrefu. Besigye aliambia Sauti America kwa njia ya simu akiwa katika ziara fupi ya matembezi Uingereza ambako atazungumza na raia wa Uganda wanaoishi huko. Anatarajia kusafiri baadaye mwezi huu kuingia nchini Marekani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waziri wa mambo ya nje ya Marekani John Kerry amekutana na mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman huko Jida ileo asubuhi kuzungumzia kati ya mambo mengine pamoja na operesheni ya jeshi la Marekani nchini Siria. Kery pia alikutana wa na wanadiplomasia kutoka Bahrain na baraza la huba kuwapa maelezo juu ya mikutano iliyopita na Rusia kuhusiana na operesheni za kijeshi nchini Siria. Kery anataka kuonyesha uungaji mkono kati ya nchi za Ghuba na mpango wa Siria kabla ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov Ijumaa mjini Geneva. Huku kingali katika taarifa za tetemeko la ardhi lilotokea Jumatano mjini Amatris katikati ya Italia. Leo umepigwa na tetemeko la kufuatia lenye ukubwa wa kipimo cha Rikta 4 nuk, nukta tatu tetemeko hilo lilisababisha uharibifu zaidi kwenye majengo yaliyokuwa yakifuka moshi na kusababisha wakazi kupata wasiwasi mkubwa. Wakati huo huo, maafisa wa kulinda raia wamesema idadi yaliyofariki Jumatano imeongezeka Amatrice 46, Arketa 11, Akomoli 241, maeneo matatu yaliyoathirika sana. Mamia kadhaa walijeruhiwa. Maafisa wanasema wanatarajia kuona idadi waliofariki dunia kuongezeka wakati kazi ya utafutaji ikiendelea. Mpaka sasa watu 215 wametolewa kwenye vifusi. Waokoaji wakisaidiwa na mbwa wamekuwa wakifanya kufanya kazi ya kutafuta kwenye majumba yaliyoanguka, wakitafuta walionusurika. Na polisi wa Afghanistan wanasema watu 13 wameuawa na zaidi ya 5 kujeruhiwa baada ya mashambulizi kwenye chuo kikuu cha Marekani huko Afghanistan. Hizo zilikuwa habari za dunia. Endeleeni kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika kupitia VOA FM 175 FM na 94.9 na hivi sasa tujiunge na kipindi cha Kwa Undani. Nam, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani, langu jina Harrison Kamau. Nam, kwa undani, leo tunaanza kwa kuangalia swala la riadha na wanariadha, hasa ikizingatiwa kwa kwamba ni siku chache tu zimepita tangu kumalizika kwa michezo ya Olimpiki mjini Rio de Janeiro huko Brazil. Nataka tuangazie zaidi nchi ya Kenya ambayo kwa kweli iliweza kuzoa medali nyingi zaidi barani Afrika. Kwa hakika ni jambo la ushindi mkubwa kwa bara zima yote tisa. La kumi, ni kwamba licha ya timu ya wanariadha hao kutoka Kenya maarufu timu Kenya kushamiri kabisa kiasi cha haja, matatizo na malalamishi chungu nzima yamekuwa yakiendelea hasa kuhusu uongozi wa kamati ya Olimpiki ya Kenya NOC, kuanzia madai ya ufisadi, kupotea kwa vifaa vya michezo, hali duni ya makazi wakati wakiwa kule Rio, na mengine mengi. Sio wanariadha pekee ambao wamegadhabika, lakini hata wakenya na viongozi akiwemo rais hawajabaki nyuma. Rais hivi majuzi alitoa taarifa ya kusema kuwa mambo hayatabaki kawaida kwenye kamati hiyo, na kwamba hatua itakayochukuliwa itabadilisha mambo kwenye kamati hiyo kabisa. Basi hatua kutoka kwa serikali imedhihirika mapema leo baada ya waziri wa michezo Hassan Wario kuivunja kamati ya nok na kuhamisha jukumu hilo lote kwa shirika la Sports Kenya. Hapa studioni niko na mwenzangu BMJ um, Mridhi, na kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu Josphat Kioko akiwa Mombasa, vilevile mwanariadha mashuhuri kwenye mchezo wa kurusha mkuki Julius Yego aliyepata medali ya fedha na licha ya kuwa alipata jeraha la mguu aliweza kumaliza na kuleta sifa nzuri uh, kwa nchi yake ya Kenya huko Rio de Janeiro. Baadaye kwenye kipindi hiki cha Kwa Undani tutakuwa naye mwandishi wetu Kennes Bwire akiwa kule Kampala. Basi karibu sana Kioko, na hebu kwanza utueleze kidogo tu, kwanza shirika la Sport Kenya ni lipi ambalo sasa limechukua jukumu ya, ya kamati ya NOK kweli ni tangazo la waziri wa michezo Hassan Wario baada ya, ya kusema kamati ya olimpiki ime, imevunjwa na <clears throat> ni siku moja tu baada ya ye, yeye kuhojiwa na majasusi jana, na kwa sababu hatua hiyo haitaridhisha haita maafisa wa kamati ya olympic committee hiyo kamati ya NOC, kuna wale wamesema tayari wanafikiria kwenda kupinga mahakamani warudishwe, na wengine wa Kenya wengi wanasema kweli ni hatua nzuri ya kusafisha nyumba hiyo ya kusimamia eh, wanamichezo wanaoshiriki michezo olimpiki. Na hatua hiyo kweli ni, ni, ni, ni kuonyesha wazi yale aliyotangaza rais, kwamba hatua zitachukuliwa. Ndio mwanzo sasa, mkoko umeanza kualika maua, Kioko, baada ya wale wanakamati kurudi nchini Kenya kutoka kule Rio wengi inasemekana wamekuwa wakihojiwa na maafisa wa kijasusi. Je, unajua ni maafisa wangapi wameweza kuhojiwa kuhusiana na sakata na mambo yaliyotokea? Kusema kweli kufikia leo sijafahamu ni wangapi, japo waziri alikuwa miongoni mwa wale wameitwa kueleza kila anachofahamu kuhusiana na utata unaozunguka kikosi cha Kenya. Wako wale waliolalamika E, wengine waliokuwa wamehusishwa na kashfa za ufisadi kama kutaka hongo kuhusiana na ile mipango ya kupima michezo kama wametumia dawa haramu, na tukaona Michael Otich akirudishwa hapa Kenya. Sina idadi kamili ya wale wamehojiwa kufikia sasa, lakini waziri kuitwa mbele ya eh, ili idara ya upelelezi ilikuwa ni miongoni mwa wale maafisa wakuu katika serikali ya Kenya. Hakika uh, endelea kukaa kwenye laini ya simu Kioko, nitarudi kwako. BMJ, uh, wengi najua wanauliza uh, nini kilichoashiria wa kuvunjwa kwa kamati, kwani mambo yapi yalitokea uh, katika pekua pekua zako? Najua kwamba umeweza kufuatilia mambo kadhaa yaliyotokea na shutuma dhidi ya kamati hii ya Olimpiki kuanzia kule Rio na hata baadaye baada ya kurudi Kenya. Hebu tueleze kidogo mambo yalivyoendelea. Shukran Harrison kwa kunikaribisha hapa studio. Kwa hakika, kwanza kabisa, hayo aliyoyasema mwandishi wetu Kioko linaangalia sasa hivi kwenye gazeti la Daily Nation kwamba uh, anasema huyo waziri Wario anasema kwamba anakanusha ripoti kwamba yeye aliulizwa maswali na wajasusi wa CID uh, pale Nairobi. Sasa sijui manake ripoti hii hizi tulizipata jana Hatujui uh, uh, ukweli ni upi ama alienda pale kwa shughuli zingine, lakini amekanusha hivyo. Ni vizuri wasikilizaji wapate kujua hivyo, na pili ni kwamba uh, Kamau umetaja, waliweza kupata medali nyingi tu kumi na tatu, sita dhahabu, moja Uh, uh, sita uh, za, uh, za fedha na vilevile vile moja ya shaba zikawa kumi na tatu na sasa, kabla ya hapo sakata ndizo zilikuwa nyingi na sasa nitakupa msururu wa jinsi zilivyoenda, mm -hmm, kwa muda wa dakika moja ama mbili. Agosti saba mwaka huu gazeti la Sunday Times la jijini London, ambalo linaheshimika manake linasomwa na watu wengi sana ulimwenguni kote lilitoa ukanda mpya wa video ambao ulimuonyesha meja Michael Rotich akiahidi kwamba atawaonya aliwaonya wanariadha wa kikosi chake kuhusu ziara ya maafisa wa mamlaka kuu ya kudhibiti matumizi ya dawa zilizopigwa marufuku, um, mradi apewe mlungula wa pauni elfu kumi uh, pesa za Kiingereza. Haya, kufuatana na hayo, kamati ya kitaifa ya Olimpiki nchini Kenya NOK, kama ulivyosema, ikamtaka arejee nyumbani mara moja kutoka mjini Rio ambako alikuwa anahudhuria ufunguzi wa michezo hiyo ya Olimpiki kama tulivyoshuhudia hapa tarehe kumi na mbili Agosti mwaka huu, meneja wa timu ya taifa ya Kenya ya riadha katika michezo ya Olimpiki, meja mstaafu Michael Rotichi, akahojiwa na kitengo cha cha, um, cha jinai pale Nairobi alipofika tu. Baadaye alifikishwa mahakamani ambako alikanusha madai hayo na kusema kwamba hajafanya kosa lolote, huku akiongeza kuwa alikuwa anazungumza na maripota hao Uh, uh, wa kujificha ili kutaka kufahamu ni nini hasa na ni nani uh, uh, walikuwa wakimtafuta. Uh, Rotich aliachiliwa kwa dhamana ya shilingi 200,000 shilingi za Kenya, ambazo ni sawa na dola 2000 visa Marekani, Agosti kumi na mbili. Nikimalizia katika msururu wa sakata hizi, kocha wa timu ya riadha ya Kenya John Anzera alirudishwa nyumbani kwa shutuma za udanganyifu mkuu wa timu ya olimpiki kip keino akasema kwamba ansra aliigiza al, kama miongoni mwa wakimbiaji wa mita mia nane na kutoa sampuli ya mkojo kwa niaba ya mkimbiaji ferguson rotich kwa hivyo ni baadhi ya vyombo vya habari viliendelea kuripoti mengi ambayo yameendelea ikiwa ni pamoja na shutuma kwamba Uh, kuna vifaa au sare na nini zilikuwa zimetolewa na kampuni mm -hmm, kama vile uh, Nike uh, za wanariadha hawa ambazo mm -hmm, inaaminika kwamba zilitumiwa na maafisa badala ya kupatia wanariadha uh, kama ilivyot, ilivyotakikana hapo awali. Asante ah, sana BMJ. Naja kwako Julius Yego. Kwanza kabisa hongera kwa ushindi wako huko Rio, lakini sasa waziri wa michezo Hassan Wario leo kama inavyojulikana ni kwamba alichukua hatua ya kuvunja kamati ya Olimpiki. Wewe kama mwanariadha wa Kenya umelichukuliaje, umechukuaje hatua hii? Asante uh, asante bwana, nashukuru uh, kwa kweli ile ambayo amefanyika leo ni jambo la maana sana, kwa sababu hizi ni, ni kilio ambayo wanariadha wamekuwa wakimilia kwa muda sasa, na hadi leo tumeona waziri wa mchezo bwana uh, Hassan Wario amechukua ile hatua ya kususpend ile knock na sijui sasa kama kufanya hivyo ita, itazaa matunda ama tini kufunika watu ma. Tunataka tuone matendo ya kufanyika, kwa sababu ile vitu ilikuwa inafanyika pale si, si mzuri, na ukiona malalamishi kila mahali lazima kuna kitu, kuna jambo baya ambayo ba, ilikuwa inatendeka, na tungojee sasa tuone vile mambo yatakuwa, lakini kusema kweli matayarisho haikuwa mzuri, kwa ile upande wa management haikuwa vizuri kwa sababu unawezaona saa hii kuna wanariadha ambao bado wako Rio, na michezo ziliisha. Naona ile flight ni, eh, schedule haikufanywa vizuri na atuelewe ni kwa nini. Na bwana Yego, tatizo hili limeanza ama limedhihirika wakati huu wa mashindano ya Olimpiki ama hata miaka iliyopita kumekuwa na matatizo ya uongozi kwenye kamati hiyo ya Olimpiki? Kwangu naweza sema imekuwa tangu mara yangu ya kwanza kushiriki katika hizi mashindano ambayo eh, NOC inahusika ni 2010. Na pengine tukiwa huko India, uh, shida hasikuwa mingi, lakini mahali niliona shida ilikuwa mingi tena ni mwaka elfu mbili kumi na moja pale Maputo kwa sababu tulifika pale tukakosa mahali ya kulala, hala ilifika mahali sisi wengine tulilala kitchen hata mpaka na give the mwenye tulikuwa na yeye alilala pia kitchen na alikataa, vile tulirudi nyumbani, hata sisi kulalamika, alikataa kulala kitchen. Na tulikuwa na yeye na kumbuka, alikuja akaniomba mbali ya kulala siku ya pili, nikakataa kwa sababu niliambia, hatuwezi kulala na sisi tulikuwa tunakuja kwa mashindano kwa sababu unaenda kulala kitchen na unakuja kuwakilisha nchi yako. alafu katika ile mashindano ya olimpiki ya uh, mwaka elfu mbili kumi na mbili pale London vile vile kulikuwa na shida, na hizi shida ambayo sasa na sana sana ni management ya team all, na si kitu ambayo imeanza, ilikuwa ikifanyika hivyo kwa muda sasa. Asanti sana bwana Yego, hakika nitarudi kwako. Kioko, umesikia Yego ameelezea kwamba katika baadhi ya michezo ambayo wameweza kusafiri nje ya nchi, mara nyingine imelazimika wanalala hata uh, jikoni na sehemu ambazo labda hazijalipwa, sio hoteli, na wale ni wanariadha wa kimataifa. Unapotembea kama mwanahabari nchini Kenya tangu uh, sakata kutokea katika mchezo ya Rio, unasikia wananchi wakisema nini kuhusiana na wanariadha wetu? Naweza sema kwa upande wa malipo hapo, uh, walijaribu sana, ni kamati ya Olimpiki walijaribu, kwa sababu ni watu wachache sana ambao wako wamelipwa, na si makosa ya uh, kamati ya Olimpiki. Kwa wale watu wako fedha sao, ni ile ile bank information watu walipeana haikuwa uh, sawa, kwa sababu kama uliandika jina sasa, kama mini mi natumia majina tatu, Julius Yego Kiplaka. Sasa kama kuna bank ambayo nimeandika Julius Yego na nimepeana ile bank nimeandika Julius, unaona, hiyo pesa haitakuja kwangu, lazima itakaa kwanza mpaka iipitishe ni yangu. Na hiyo, wale watu ambao wana complain na kuhusu hiyo pesa zao, naweza sema ni wao wenyewe, pengine walichangia hiyo pesa kuchelewa, kwa sababu wakikuwa wamepeana bank information yenye ina ilikuwa inahitajika. Sababu hata Korir mwenyewe tuliongea na yeye akasema shida ilikuwa ni ile Uh, information watu walipeana ya ya, ya wa sawa. Na yasasema, katika ile payments walijaribu hapo. Na kuhusu malalamishi ya vifaa vya kampuni ya Nike kutofikia wanariadha wote ama vifaa vikafika vikiwa labda nusu na vingine vikakosekana. Uh, kuhusu hilo utasema nini, Yego? mm. hapo mm hapo -hmm. Kushtakiwa kwa sababu hata mi mi wanashindwa na Nike, kwa sababu kama wanapeana nguo mingi zile kifaa za mashindano za mazoezi mingi vile, wasasa walipeana ile information yao, breakdown ya vitu, wakasema walipeana nguo mingi, viatu mingi, unaona ile kifaa. Lakini sisi tupata mbili mbili, unaona, zingine zilienda wapi? Pia nao Nike waulizwe hii maneno, wanasema ni ukweli ama ni uongo. Na wakati wa kuchagua wanariadha ambao watawakilisha Kenya Je, unaona kama kulikuwa na mambo ya upendeleo na labda kuna watu ambao wangefaa kuenda Rio na kwa njia moja ama nyingine hawakuweza kuenda kutokana na ushawishi wa viongozi wa kamati ya Olimpiki katika ile selection ya team? Naweza sema hapo, siwezi kaingia sana, kwa sababu wakati tulifanya ile trials, wale watu walichukuliwa one two, ilikuwa ni wale watu walikuwa namba one na two, wao walienda na nambari ya tatu inakuwa ni japo na wale na ambao wanahusika na hiyo selection panel. Na sasa siwezi sema ile watu walienda ama kingine, kuna watu ambao wa walipendelewa hapo nitakataa kataa. Na sasa, kuanzia sasa kwa vile tume hiyo imevunjwa na waziri na kupelekwa masuala yake yote kwenye Sports Kenya. Ah, shirika hili la Sports Kenya linafanya kazi ama linashikilia vikundi, linafanya kazi gani nyingine kando sasa na kuwa limeshikilia mambo ya wanariadha? Uh, nafikiria vile uh, uh, nani waziri wa mchezo amefanya, ni hiyo, tunasema interim mpaka ile investigation ikiisha. Pengine kwangu uh, mimi ningesema ile nini outcome of investigation ikisha uh, mi ningependelea hiyo watu wote wasurudi pale wachague watu wengine wape, alafu sasa waendelee na ile ati saa sasa, alafu ndio Sports Kenya kwa sasa warudishe hiyo jukumu uh, la kumanisha uh, michezo katika ile kamati ya Olimpiki. Asanti sana Yego. Niliweza kumpoteza Kioko Ngawaji, nilikuwa nimekuuliza swali pale, na ninajua kwamba nimekupata tena kwenye laini. Lakini asanti sana Yego kwa kufafanua kuhusu malipo na mambo mengine ambayo yamekuwa maswali yakisumbua watu wengi na wanayouliza. Sasa nikirudi kwako, Kioko, je watu unapotembea na unapofanya kazi ya wanahabari nchini Kenya, wanasema nini? Umesikia Yego ameelezea kuhusu malipo, ameelezea kuna wakati walienda na wakaweza hata kulala katika jikoni, wakiwa wameenda katika riadha za kimataifa. Wananchi wanasema nini? Asante sana Kamau uh, kwanza ni niseme pongezi kumsikia Julius Yego katika matangazo ya Sauti Amerika, na nimpongeze pia kwa kwamba kwa ameshinda mara nyingi sana licha ya matatizo hayo aliyodokeza hapo. Nimemfuatilia sana kuanzia India elfu kumi na moja, Maputo kumi na mbili, London kumi na tatu, alikuwa Mosco akamaliza nafasi ya nne, na amedhihirisha kwamba ameweka muda bora zaidi katika javelin. Sasa kwa sababu ya ukakamavu wake na wale wana michezo wengine, umesikia hapo wakisema wale wamefanya makosa haya kama dhuluma kupitia mavazi ya Nike, washtakiwa wote na wasirudi. Wengi Kenya wana maoni kama hayo. Kwanza, ukiangalia mitandao ya kijamii ile sisi waandishi wa habari tunashiriki hapa Kenya, unaona watu wakieleza kwa machungu. Raia wameeleza hisia tofauti na jambo lingine ambalo yegu wamesema kwamba malipo hayakuwa na matatizo. Anapongeza wale wamehusika na malipo hayo. Niseme na mimi upande huu kwamba Kipchoge Keino ambaye ameongoza ile kamati ya NOK kwa miaka mingi hivi, yeye ni miongoni mwa wale wamechaguliwa na waziri Wario e, kuchunguza kile kimefanyika ndani ya Eh, maafisa waliosimamia kikosi cha Kenya hivi. Ni ina maana kwamba Kipchoge anaonekana kama ana dosari? Ni mzee ambaye ametuzwa hata na, na kamati ya kimataifa ya Olimpiki. Na kweli, samahani eh, mambo mazuri ambayo kamati hiyo inaweza pongezwa, pamoja na Kipchoge ni kwamba wamesaidia vijana wengi sana kupata masomo katika vyuo vikuu kama kule Scotland na kwingine kando na makosa ambayo ameibuka hivi, kuna yale mazuri ambayo kweli Wakenya hawatayatupilia mbali kwa haraka, kwa sababu eh, vijana wengi wamesaidika uh-huh, na masomo kupitia michezo hiyo. Asanti sana Kioko, na hakika ningetaka kusema kabla tutamatishe sehemu ya kwanza ya kwa undani ni kwamba kesho kwenye live talk, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, na pia kwenye uh, Facebook, tutakuwa tunajadilia kwa kina swala hili la michezo ya olimpiki na wanariadha kutoka maeneo ya Afrika na hasa Afrika Mashariki wanavyoshiriki katika michezo ya riadha kote ulimwenguni, na ni kwa nini wanashinda na mara nyingine kushindwa na matatizo mbalimbali mbali pia ya kiusimamizi Kabla tumalize kwa kifupi BMJ nam, unaongeza nam, nam, naona kwamba wale wasikilizaji wetu ambao wanatutegeategea hususan, uh, kwenye ukurasa wetu wa Facebook wanaendelea kutoa maoni eh, kama huyu Jonathan Muma anasema, tume nyingi zinazoundwa Kenya ni za kutafuta njia za kula pesa. Mimi siamini kwamba lolote nzuri litatokea kwa tume hii ya Wario. Mwingine huyu Karen Wamboy anasema ni tumpe nafasi Wario ili ukweli udhibitike. Naye nani Musa Juma anasema ni lazima wajirekebishe ili tusiaibike hata zaidi hapa Kenya. Sawasawa, sawa kabisa. Kwa hakika, swala hilo tutaliangalia kwa kina hapo kesho kwenye live talk saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa tujiandae kwenda kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, na tunaelekea moja kwa moja nchini Uganda ambapo mswada umewasilishwa bungeni na mbunge Robert Kafero wa kufanya marekebisho kwenye katiba kuhusu umri wa kustaafu wa baadhi ya maafisa wakuu serikalini. Kwenye laini ya simu ni naye mwandishi wetu Kenneth Bwire akiwa Kampala. Karibu sana Bwire, na utuelezee kwa undani kuhusu mswada huu uliowasilishwa bungeni na ni wabunge wapi wanaounga mkono? La jabu kamao ni kwamba mswada umewasilishwa bungeni usiku, muda mfupi uliopita, ndi kwamba kikao cha bunge kimemalizika, na ninalouliza zaidi ni sababu gani hiyo mswada huu wa Robert Kafeero Sekitoleko uweze kuwasilishwa bungeni wakati wa usiku, mswada ambao unahusu vipengele muhimu sana katika katiba ya nchi vipengele ambavyo vinahusu kustaafu kwa watumishi wa umma walio muhimu zaidi, wakiwa ni majaji na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, ukilenga kuwaongezea muda katika ofisi, ule muda wa kustaafu kutoka tuseme miaka sitini kwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi hadi sitini na tano na miaka sabini hadi sabini na tano kwa majaji ambao wanashughulika na masuala ya ya kesi katika mahakama kuu na mahakama ya rufaa, ikitiliwa mkazo kwamba hawa wawili ndio muhimu sana katika siasa za Uganda. Maanake ukiwasilisha kesi mahakamani, endapo tume ya uchaguzi ime unahisi kwamba imefanya dosari katika matokeo ya kura, ni mahakama ndiyo itakayofanya uamuzi, na ilivyowasilishwa katika kikao cha bunge usiku huu ni kwamba naibu wa spika Jacob Olanya ambaye siku zote tangu aingie katika nafasi hii amekuwa katika mstari wa mbele wa kupitisha miswada yenye utata. Amiwa, ameweza kuwasilisha mswada huo kisiri, wabunge wanasema hivyo, akiwa mmojawapo mbunge Tedeo Sekikubo wa NRM. Wanasema umewasilishwa kisiri bila hao wengine kujua, lakini kumekuwa na utata bungeni baada ya wabunge wa upinzano wakifanya kelele katika kikao kizima, na wengine wakimkemea mbunge huyu Sekitoleko, wakimweleza kwamba kama hana pesa na ndiyo pesa inamsukuma anatumika na chama cha NRM, basi wabunge wa upinzano wapo tayari kuchanga mshahara wao kwa muda uliosalia waweze kumpa ili akaweze kuridhika. Bwire, nakumbuka kwamba aha, nakumbuka Bwira, wakati ambao umepita na sio mrefu sana, kulikuwa uh, na swala la kuongeza muda wa kuhudumu kwa rais ama kuondoa kabisa muda ambao rais anatakiwa kuhudumu ama kustaafu kuondoka madarakani. Je, mswada huu unahusiana na ule wa rais? Ndiyo, ndiyo vinavyoangaziwa kwamba hicho ndiyo kipengele. Wameshindwa jinsi ya kuleta moja kwa moja na kusema kwamba tumwongezee Rais Museveni muda wa kuhudumu kwa kuondoa kizuizi cha umri. Sasa wanajaribu kutumia kipengele cha chini kwamba tuanze na hawa watumishi wa umma ili itakapofika muda ule ule maalum tunaofikiria sasa unafaa kuwasilishwa kipengele hiki, kazi itakuwa rahisi. Tutasema kwamba tulifanya hivi kwa wengine, basi tunaweza fanya hivi kwa rais Museveni. Na kulingana na wabunge waliohudhuria kikao hileo, katika baadhi ya zile tetesa ambazo wamewasilisha ni kwamba ndani ya mswada huo kuna vipengele ambavyo vimefichwa ndani. Manake ikiwa wanajadili kustaafu kwa watumishi wa umma ambao ni jaji na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, lakini ndani, lengo kubwa ni kujadili kuondoa tu watumishi wote na wanasiasa, kuondoa ile swala kwamba ukifika umri wa mwaka fulani haustahili kusimama nafasi yoyote ya uongozi wa kisiasa. Ndio imekuwa lengo kubwa, na ndio ambayo limezua mjadala mkubwa katika bungeni. Mswada huo ukashindwa kuwasilishwa na kujadiliwa, na hivi sasa umepelekwa katika kamati ya bunge kuhusu masuala ya katiba ujadiliwe, ndio utakaporudi tena sasa kama ripoti ya kamati ya bunge ili kuweza kujadili. Lakini wabunge wameapa kwamba liwe liwalo hautafaulu. Bwira, nakumbuka na katika taarifa ulikuwa umeleta awali hapa idhaa ya Kiswahili, walikuwa ulikuwa umesema kwamba ilikuwa ikisema kwamba, uh, swala moja la kuwaweka wale ofisini ama kuongeza muda wa kustaafu, ilisemekana kwamba wana talanta na wana uzoefu wa kazi, na kwa hivyo kuwaondoa itakuwa kwamba kazi na uzoefu wao umeondoka. Je, ina maana kwamba hakuna kwa vijana ambao wamehitimu Uganda? Na je vijana walio wenye umri wa chini wanasemaje kuhusu mswada huu? vijana wale wenye umri wa chini wanakataa swala hili, lakini Harrison, unavyofahamu ni kwamba mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bado ya kukamilisha muhula wake miaka mitatu, na ameandaa uchaguzi wa, wa mihula miwili na ameandaa uchaguzi mara tatu. Uchaguzi wote umekumbwa na dosari, wapinzani wakisema una dosari kubwa, vile vile mahakama. Hata huyu Kiza Besiji amesema mtu yoyote hawezi amini mahakama. Kwa hivyo hawa watu wawili mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na katika majaji katika hizi mahakama ndiyo walio na mchango mkubwa. Ndiye utawezaje kumpata mtu mwingine ukamwingize katika ile nafasi na atekeleze ule ujanja ambao kufanywa E, ambao hawa wamekuwa wakifanya. Sasa wanaonelea, maanake tusiwaruhusu hawa watu kuondoka, wametufanyia kazi na wanajua vile kazi hufanywa. Hilo A... ndio linakuwa swala ambalo linazungumziwa sana. Asanti sana Bwire, hakika ni swala ambalo tutaendelea kulifuata kwa kina na tutaendelea kuyafuatilia yale watu wa Uganda wanavyosema kutokana na swala hilo. Basi kwa wote walioshiriki uh, kwenye kwa undani siku ya leo, mwenzangu BMJ Muridhi tulikuwa naye pia mwanariadha Julius Yego, mtangazaji wetu kutoka Mombasa Josephat Kioko, Kenneth Bwire na upande wa pili Aida Isa. Mimi jina langu ni Harrison Kamau, nikisema muwe na usiku mwanana kutoka hapa Washington hadi hapo kesho. Kwaherini.