Mara kwa mara serikali nyingi katika bara la Afrika huidhinisha sera za kuwapa vijana uwezo mkubwa wa kujifaa katika maendeleo ya kijamii na nafasi kubwa katika uongozi, lakini sera hizo hukosa uthabiti mwafaka wa kuweza kuwainua vijana ambao ni zaidi ya asilimia 60 barani. Vijana wengi katika ukanda wa Afrika Mashariki hukumbana na changamoto nyingi kama vile ukosefu wa elimu bora, viwango vya juu vya ukosefu wa kazi, mifumo dhaifu ya uhusishi katika maamuzi katika jamii, kujitosa katika tabia potovu zilizo na madhara ya kiafya, miongoni mwa nyingine nyingi ambazo huwakatisha tamaa, baadaye kuuharibu mustakabali wao. Shirika la vijana liitwalo Africa Youth Trust linalopata udhamini kutoka Plan International kwa ushirikiano mkubwa na wizara ya vijana nchini Kenya kupitia mradi wa kuendeleza maendeleo ya tija limekuwa katika harakati za kuwapa vijana kutoka jamii zisizojiweza Afrika Mashariki na kusini ujuzi wa kujiendeleza katika uongozi na biashara, kuboresha mstakabali wa vijana barani. Na Hashon Gulali, mkurugenzi mkuu wa Africa Youth Trust, akizungumza wakati wa warsha hiyo hapa jijini Nairobi, anaeleza kuwa vijana ndiyo msingi wa kijamii, na hivyo basi ipo nia ya kuwapa ujuzi endelevu wa kuamua katika kaburi la sahau. Tumeamua kuwaleta vijana pamoja kutoka mashirika ya vijana nchini Kenya, kwa program ambayo tunatekeleza na shirika linaloitwa Plan International na Reality of Aid, na shirika linaloshughulikia maswala ya watoto ambalo linaitwa East Africa Children's Network, haswa kuhakikisha ya kwamba vijana na mashirika yanayohusu ya e, mambo ya watoto yanahusika katika mipangilio ya serikali na mipangilio ya mashirika ya kigeni, inaweza sema donors, kati ambapo wanafanya mipangilio ya maendeleo hayawachwi kando katika mipangilio katika e, kutekeleza hiyo miradi. Rafael Obonyo ni mwakilishi na mshauri wa Umoja wa Mataifa na Benki ya Dunia kuhusu maswala ya vijana na pia ni mkurugenzi wa baraza la vijana ukanda huu. Anawarai vijana kujitosa katika shughuli zenye tija na zilizo na uwezo wa kuwapandisha katika uongozi. Vijana wasione tu kwamba njia moja ya kuongoza ni kuwa katika uh, kule juu. Vijana eh, pahali ambapo upo ni lazima uanze kufanya mabadiliko pale. Unajua, kama ni, ni kwenyu kwa mtaa, ongoza kwa njia inayo inayo maswala pengine ya kusafisha mtaa. Kuna maswala pengine ya kuhakikisha kwamba kuna amani kwa mtaa huo, ni uongozi pia. Kwa hivyo uongozi sio kuteuliwa kuchaguliwa tu. Kwa hivyo vijana pia waanze kujiona kwamba hao ni viongozi katika nyanja tofauti tofauti katika uh, sehemu mbalimbali mradi mbali wa maendeleo yenye tija pia unaendelea kutekelezwa Zambia, Malawi, Lesotho, Zimbabwe ili kuwapa vijana uwezo mkubwa wa kujieleza kujifana, na hata kuzikwamua jamii zao zenye uwezo dhaifu katika masuala ya nchi zao, kama anavyoelezea LC Masaba, mratibu wa mipango katika shirika la Reality of Aid Africa Network. Zile policies ambazo zimeandikwa zi ambazo zin, zinatengenezwa ama zitaweza kuendelezwa zaidi zitakuwa zina manufaa zaidi kwa vijana. Kumbuka vijana ni wengi sana, hata sio Kenya pekee, Afrika. Na kama hatutakuwa na jitihada na njia um, ambazo zitawaendeleza saa hii, basi tutakuwa na shida kule mbeleni. Serikali yoyote ile iwayo, ni sharti iweze kuondoa vizingiti vinavyodhibiti vijana kushiriki vikamilifu katika maendeleo yenye tija, na hata katika maamuzi ya uongozi wa taifa. Kennedy Wandera, Vio Express, Nairobi. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi.