Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10 na nusu jioni, Agosti 26 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express utasikia makala ya Jicho Letu ikiangazia masuala ya mahusiano. Je, ni mambo yapi yanajenga au yanavunja uhusiano? Ya nataka hiki mimi, nataka kile vitu kama hivyo ndo vinaleta mgongano wa mawasiliano yani, inasababisha miscommunication baina ya mtu na mtu Taarifa ya kina utaisikia muda mfupi ujao katika jicho letu. Hii ni VOA Express. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harison Kamau vilevile. Vile katika VOA Express jioni ya leo utasikia makala ya kama huna kazi. Je, ni vema kujikita kwenye fani moja pekee? Lazima uwe na plan B ambayo unabuni kitu ambacho unajua kwamba endapo nikikosa kuajiriwa, naweza kukujiajiri. Kwa hayo na mengine, tega sikio katika dakika 30 za VOA Express hivi sasa. Lakini kwanza nampisha Harrison Kamau akikusomea habari za dunia. Wakati likizo ya wanachama 27 wa umoja wa Ulaya inapokaribia kumalizika wiki ijayo, maswali mengi yanaibuka wakati umoja huo unapotathmini kujiondoa kwa Uingereza, kuimarisha usalama kwenye mipaka ya nje na ndani, kuinua ukuaji wa uchumi pamoja na kutoa ajira kwa vijana. Umoja huo utakutana na Bratislava tarehe 16 Septemba kwa lengo la kutathmini masuala hayo nyeti pamoja na kupanga kuhusu siku za nyuma. Miongoni mwa changamoto zinazokabili umoja huo ni ugaidi, tatizo la ukosefu wa usalama kwenye mipaka, pamoja na ukosefu wa ajira kwa vizazi vijavyo. Mratibu mkuu wa jopo la kiuchumi kwenye umoja huo Gontram Wolf amesema swala kuu sasa ni kutathmini jinsi ya kukabiliana na changamoto zilizopo. Maafisa wa usalama wa Somalia wamesema kuwa wamedhibiti hali kwenye hoteli iliyokuwa imezingirwa na washambuliaji kwenye mji mkuu, huku takriban watu saba wakiuawa, wawili miongoni mwao wakiwa ni washambuliaji. Mkuu wa polisi mjini Mogadishu kanali Bishar amesema shambulizi hilo limemalizika alfajili ya kuamkia leo. Shambulizi hilo lilianza Alhamisi usiku baada ya bomu la kwenye gari kuteguliwa karibu na hoteli ya ufukwe ya Banadir na kufuatiwa na ufyatuliaji wa risasi. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limedai kuhusika. Walioshuhudia wamesema kuwa waliona watu wa kujitolea wakibeba miili ya waliokufa mapema leo kutoka kwenye eneo la tukio. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry pamoja na mwenzake wa Rusia Sergei Lavrov wameanza mazungumzo leo mjini Jeneva kwa nia ya kuleta suluhisho kwenye mapigano ya Siria. Kerry alikuwa Saudi Arabia Alhamisi ambapo alizungumza na mwanamfalme Mohamed bin Salman pamoja na wanadiplomasia kutoka Bahrain na pia baraza la ushirikiano la Guba ya Kiarabu ili kutafuta uungwaji mkono wa kumaliza mapigano ya Syria kabla ya kukutana leo na Lavrov. Mkutano kadhaa kati ya viongozi hao wawili kutoka Washington na Moscow imeshindwa kuleta suluhisho la mapigano nchini Syria kutokana na Marekani na Russia kuunga mkono pande tofauti zinazopigana nchini humo. Unaendelea kusikiliza VOA express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vikundi vinavyozozana nchini Afghanistan vimetoa madai yanayotofautiana kuhusu mashambulizi yaliyofanyika usiku kucha kwenye jimbo la kusini la Helmand, ambapo takriban watu 24 wameuawa. Gavana wa jimbo hilo Hayatullah Hayat ameambia VOA mapema leo kwamba ndege za kijeshi za Afghanistan zilishambulia kituo cha Taliban kwenye mkoa wa Nad Ali na kuharibu vibaya pamoja na kuua alichokiita kama adui ishirini na wanne akiwemo kamanda wao na kujeruhi wengine wanne. Msemaji wa wizara ya ulinzi Kabul ya Afghanistan mjini Kabul naye kwa upande mwingine, amedhibitisha kuhusu shambulizi hilo, akisema kuwa liliharibu kiwanda cha adui cha kutengeneza silaha. Lakini kundi la Taliban limedai kuwa shambulizi hilo la Nad Ali lilitekelezwa na ndege za kivita za Marekani zilizokuwa zinalenga jela. Serikali ya Ufilipino pamoja na wawasi wa kikomunisti wametia saini mkataba wa kusitisha mapigano. Mkataba huo ambao umetiwa saini mapema leo nchini Norway unanuia kumaliza mapigano ya muda mrefu kwenye taifa hilo la Asia na ambayo yameua maelfu ya watu. Mshauri mkuu wa rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte Yesus Dureza, kwenye masuala ya usalama, amesema kuwa hiyo ni hatua ya kihistoria, ingawa bado kuna kazi nyingi inayohitaji kufanyika. Pande zote mbili zimekuwa zikikutana mjini Oslo tangu Jumatatu na zitakutana tena mwezi Oktoba. Waziri wa mambo ya kigeni wa Norway, Boge Bred, amesema mkataba huo ni hatua muhimu. na hata baada ya kukumbwa na tetemeko kubwa la ardhi Jumatano Mji wa Amatrice ulioko katikati mwa Italy leo umeshuhudia mara mbili hali ya mtikisiko kufuatia tetemeko hilo. Tetemeko la kwanza lilikuwa la vipimo vya rikta 4.3 huku la pili likiwa la rikta 4.7, hali iliyopelekea kuporomoka kwa majengo zaidi na kuongeza hofu miongoni mwa wakazi wa mji huo. Tangu tetemeko la kwanza kutokea Jumatano, matetemeko mengine madogo zaidi ya 500 yameshuhudiwa. Wakati huo huo, maafisa wanasema kuwa idadi ya waliokufa wali imefikia 267 kutokana na tetemeko kutoka hilo la Jumatano la rikta 6.2 lililoharibu mji wa Amatris Akwata na Akumoli. Miongoni mwa waliokufa kumi na wawili walikuwa wageni waliotembea kutoka mataifa ya kigeni. Naendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Takriban mwezi mmoja baada ya mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu biashara na maendeleo kufanyika jijini Nairobi, Kenya, kuhakikisha maendeleo endelevu, mwishoni mwa wiki hii mkutano wa sita wa kimataifa wa Tokyo kuhusu maendeleo ya Afrika unafanyika jijini humo na kuwakutanisha zaidi ya marais 35 na wajumbe zaidi ya elfu kumi kote duniani. Huu ni mkutano wa kwanza kuandaliwa nje ya jiji la Tokyo tangu kuanzishwa kwake mwaka 1993 t Kennedy Wandera, mwandishi wa VOA Nairobi, ametuandalia ripoti kuhusu mkutano unaotarajiwa kufunguliwa kesho na Rais Kenyatta na Waziri Mkuu wa Japan, Shinzo Abe. Kenya ni mojawapo wa nchi za kwanza za Afrika kufaidika mno kutokana na uhusiano wake wa muda mwingi na Japan. Ni uhusiano ambao umedumu tangia mwaka wa kenda mia thelathini na mbili wakati Japan ilipoanzisha ubalozi wake pwani ya Kenya. Hadi sasa ipo miradi mingi ambayo inaendelea kufadhiliwa na serikali ya Japan. Huku darubini ya ulimwengu ikielekezewa Nairobi, mkutano wa TICAD unapania kuyapa mataifa ya Afrika uwezo wa kujiboresha katika maendeleo, kuimarisha kilimo, kawi, elimu, amani na usalama, pamoja na ujenzi wa miundo msingi thabiti kote barani. Kwa mara ya kwanza mno, TICAD itaandaa kikao kitakachowawezesha marais wa nchi mbalimbali za ulimwengu kutangamana na wawakilishi wa kibiashara kutoka mashirika ya kijamii, mashirika yasiyo ya kiserikali, wawekezaji kutoka nchi geni, kujadili maendeleo endelevu barani Afrika lizungumza wakati alipompokea waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe kwenye ikulu ya rais hapa jijini Nairobi. Rais Kenyatta alisisitiza kuwa Afrika ina uwezo mkubwa wa kujiendeleza kiuchumi na hivyo basi ni vyema bara hili lipewa nafasi kubwa kuamua mustakabali wa watu wake. We all know that Africa is a young continent; that is a blessing. It means that most Africans are young filled with energy and innovation of youth. Sote tunafahamu kuwa Afrika ni bara changa, hiyo ni baraka inamaanisha kuwa wengi wa Afrika ni vijana waliojawa nguvu na ujuzi wa uvumbuzi. Lakini pia tunaofahamu wazi kuwa nguvu za vijana zinaweza kuwa wakati mwingine potovu. Sisi wazee ni shati tufanye yote tuwezayo kuhakikisha kuwa vijana wa Kiafrika wanajumuishwa na kuhusishwa katika uvumbuzi ili tuwajengee mstakabali bora wa maendeleo kwa wote. We the elders must do what we can to make sure that young Africans feel fully included Kenyatta pia anawarai viongozi wa Afrika kushirikiana kujenga viwanda vitakavyoimarisha uzalishaji wa bara zima. Bado haijadhihirisha uwezo wake. Tunahitaji kushirikiana tuone jinsi tunavyoweza kuharakisha uboreshaji wa viwanda katika bara hili na jinsi tunavyoweza kuepuka upotovu wa wale waliotangulia kupitia mkondo huu walked this path. Kwa upande wake waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe aliishukuru Kenya kwa kukubali kuwa kitovu cha mazungumzo haya na kusisitiza kuwa Kenya na Japan zimejivunia ushirikiano mkubwa tangu siku za jadi, kubadilishana mawazo katika nyanja tofauti tofauti za kibiashara. Mkutano wa kimataifa wa Tokyo kuhusu maendeleo ya Afrika awamu hii utakuwa wa kihistoria, kuandaliwa kwa mara ya kwanza barani Afrika, na hivyo basi Japani itafanya kazi kwa ushirikiano na Afrika kuhakikisha Ruwaza ya bara la Afrika katika maendeleo inatengenezwa na Waafrika wenyewe na kupewa kipaumbele. Bwana Abe anasema nchi yake imejitolea sana kuwekeza katika bara la Afrika kupitia mifumo ya kiteknolojia. Kenneth Wandera, VOA Express, Nairobi. Na bado tukiwa huko huko nchini Kenya, bara la Afrika limegundua umuhimu wa kueneza amani kwa kushirikisha vijana katika matamasha mbalimbali na michezo kama njia moja wapo ya kumaliza migogoro na kuhesabika inayohesabika ulimwenguni kwa sasa. Vijana kutoka nchi kumi na mbili ikiwemo Marekani na Iran wako katika mji wa Mombasa nchini Kenya kushiriki mchezo uitwao taekwondo, ambao kauli mbiu yake ni amani duniani. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa kutoka Mombasa. Mji wa Mombasa umepata sifa tele kwa kuandaa mchezo huu uitwao tongilmudo, ambao lengo lake ni kueneza amani kwa mataifa duniani. Vijana wanaoshirikishwa hapa wengi wamebadilisha maisha na sasa wamejiunga na wenzao kutoka nchi zaidi ya kumi ulimwenguni, wengi wakiwa ni wanafunzi wa vyuo vikuu. Tong ilmudo ni mchezo ambao kidogo unafanana na karate au taekwondo, na hapa, David Wabonyo ni mkufunzi hapa Kenya. We mwenyewe hata kama mtu amekukosea mali umefikia sisi, tunakufundisha wewe katika ile society. Unapoenda huko nje, we ni, ni palosi ulete peace, amani. Na amani inaanza na mimi wewe alafu ulimwengu. That's why watu wa Iran wako hapa, balozi wa nini wamani kote duniani. Ndio sababu naona tumeleta watu wengi pamoja. Mataifa yanayoshuhudia migogoro ya mara kwa mara kama vile Ivory Coast, Iran, Uganda na nchi zingine yamewakilishwa hapa. Sauti ya Amerika imezungumza na naibu rais wa shirikisho la Tonglmudo ulimwenguni Takamitsu Hashiko kutoka Japan na hapa anasema pia wananuia kukubalisha dhana ya vyombo vya habari kuhusu mataifa fulani so when I enter Iran, I was afraid a little bit because of the media coverage, yes, about Iran. But once I went to Iran, I feel that the people are so wonderful. Yes, but there was a peace. So that's a strong aspect of our Tungimudo, the philosophy of Tungimudo, respect each other. Tuko na kama vile japan thailand united states of america nigeria ivory coast Uganda, Netherlands, Iran, Filipino pia Ethiopia. Kuna nchi zingine ambazo tunatarajia pia zije. Uliyemsikia hapo mwisho akizungumza ni Master Clarence Mwakio, mwenyekiti wa kitaifa shirikisho la Tongilimudo hapa Kenya. Anasema kubadilisha maisha ya vijana ndiyo lengo kuu ili kuleta amani na utangamano kupitia michezo shida kubwa sana especially hapa pwani, leaders wengi wanasiasa hawapatii vijana mwelekeo, au vijana wengi wanawasikiza sana na wafungulie njia pia na mchezo kwa mitaa ambayo tumefanya training, kuko na watu ambao wajaweza kuingilia crime. Hii, hii ni makala ya nne ya Mombasa Open katika mchezo wa tungilmudo na kilele chake ni siku ya Jumapili, kisha wachezaji wanajiandaa kuondoka kuelekea Korea Kusini kushiriki michezo zaidi. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti Amerika, voa Express. Basi, ni wakati umefika wa VOA Express. Na angalia kwa umbali, naona kibao kinaingia. kibao kipi? Mkamiti kinaitwa work, ni Rihanna akishirikiana na Drake. Ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express <mulia> A, a, sikujua kwamba mkamiti miondoko ya Kimarekani waifahamu, eh. Kwa kweli kabisa, haya ni mambo ya ajabu kabisa, ni Juma. Lakini ndivyo mambo yalivyo, furaha hapa kwenye studio. Upande wa pili naona Aida Isa pia anafurahia kabisa. ni VOA Express. Express, kutoka hapa Washington DC, msikilizaji, tunapatikana pia katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Basi moja kwa moja tuelekee jijini Dar es Salaam, Tanzania, kusikiliza makala ya kama huna kazi na kijana Sheria Ngoi. Jina langu ni Sheria Ngoi, mbunifu mavazi kutoka Tanzania. Unapokuwa ni masomo, kila mtu anakuwa na dream kwamba akimaliza masomo aje kuajiriwa. Wako watu wengi ambao nao wanakuja kuhitimu masomo yao ambao nao wanataka waje kuajiriwa katika profession ambayo wewe mwenyewe unataka uajiriwe. Sasa, lazima kama ni mtu ambaye unaweza ukafikiria mbali, lazima uwe na plan B, ambayo unabuni kitu ambacho unajua kwamba endapo nikikosa kuajiriwa naweza kukujajiri, na endapo nikija kujajiri naweza nikawa katika same level au zaidi ya wale watu ambao walikuwa wameajiriwa. Mimi naomba vijana wenzangu waweze kujitahidi kufikiria kuwa na plani A, B, C, katika maisha yao ambapo hizo plani zinaweza zikawasaidia katika malengo yao ya baadaye, na pindi napotokia kwamba unapokosa plan A basi unakuta plan B na, na kutoka katika wimbi la umaskini uthubutu. Uh, ndio ulikuwa kwamba nilikuwa na plani zangu zote. Uh, nilipokuwa nasoma, uh, nikawa na plan A kwamba ninaporudi nitarudi nimesoma sheria nitaenda ku, kuingia law school. Baada ya kuingia law school nitafanya kazi kama like, like, legal, legal advisor. Baada ya kuwa legal advisor, then ningeingia nani law school kwa ajili ya kuweza kuhitimu kupata cheti cha uwakili, na baada ya kupata cheti cha uwakili fanya kazi kwenye law firm yoyote hapa mjini ambayo ingeweza kuendana na matakwa yangu nitakakuwa na hitaji kipindi hicho. Kabla sijamaliza hayo masomo, nikaona plan B tayari imeshajitokeza ambayo ilikuwa ni masuala ya ubunifu uh, nilipoanza na plan B nikaona inaweza inaanza kuchukua sura mpya kuliko plan plan A. Kwa hiyo nilipomaliza plan A nikasema, plan A itanisaidia mimi kama backup kibiashara na kimalengo zaidi. Kwa hiyo, nikamaliza kuhitimu sheria yangu, lakini nikawa tayari nimeanza biashara ya ubunifu na kuanza kubuni vitu. Kwa hiyo, katika ile hali nikawa najua okay, kabla sijamuzia mtu kitu lazima niweze kumsainisha mkataba, lakini huo mkataba ulikuja baada ya mimi kuwa na elimu ambayo inahusiana na masuala ya sheria, kwamba hakuna kitu ambacho naweza nikakifanya kienyeji kienyeji, kwamba nafanya biashara yangu more professionally zaidi kutokana kwamba na ile kitu ambayo inaitwa kama security kwa hiyo, ni kwamba hata mimi leo au kesho biashara yangu ya, ya mavazi ikiwa imekua au nataka kufanya kitu kingine, nitarudi tena kwenye taaluma yangu ya sheria kuweza kusaidia wananchi wangu kama ninavyowasaidia katika masuala ya ubunifu. Kwa hiyo, nataka kwa ushauri vijana wenzangu kwamba anza kwanza kuwa na plan ya idea yako. Ileti idea yako kwenye reality watu waweze kuiona. Kwa hiyo kwa sababu uweze kanambia, unashona suti akati hujui hata kuchora unashona suti wakati huna hata sample ya suti. Kwa hiyo hakuna mtu anaweza akakuamini akakutrust kwa kusikia. Hii ni VOA Express, sasa tunajiunga na mwandishi wetu Lucy Patrick akiwa mbea nchini Tanzania kwa makala ya jicho letu. Ninakukaribisha kwenye jicho letu, na siku ya leo jicho linatazama masuala ya mahusiano hapa. Niko na vijana, tunazungumza ni vigezo gani ambavyo wao wanavitazama kwa wale watu ambao wanatarajia wawe wenza wao wa maisha. Naitwa Violeti. Kwanza anakuwa mwazi kwa kila jambo, vilevile vile anakuwa hana mambo ya chini chini, yani kukuficha, kukufanya hivi. Anakuwa hana haraka ya kufanya tendo la ndoa kabla ya kukamilisha mipango yako, mipango yote ya ndoa. Anakuwa na subira vilevile, mtashirikiana kwa kila jambo lile la familia, iwe ya familia ni kwao au familia yetu, anakuwa pamoja na sisi bega kwa bega. Huyo nahisi anaweza akawa na vigezo vile inavyovitaka. Mimi ninaitwa Emmanuel Anthony Mpokigwa. Vigezo ninavyoangalia kwa mwanamke ambaye ningependa kumwoa, kwanza kabisa, lazima awe ni mcha Mungu, mtu ambaye anakuwa na hofu ya Mungu, kwa sababu naamini kwamba kama mtu ana hofu ya Mungu, hawezi kutenda mambo mengine yoyote yale mabaya. Lakini vile vile mvuto ni muhimu mwanamke unayemwoa lazima awe na mvuto kwako, kana kwamba isije ikatokea tena kwamba umekaa naye kwenye ndoa unaanza tena kutamani watu wengine. Kwa hiyo ni vyema akawa na mvuto, anakuvutia wewe mwenyewe mwanaume. Zaidi ya hapo, kwa kweli mimi sina vigezo vingi sana, hofu ya Mungu. Akisha kuwa na hofu ya Mungu, mambo mengine yote atakwenda sawa tu. Naitwa Lydia. Ni msichana mwenza, ni mtu ambaye tutakuwa naye maisha yangu yote, hivyo napenda mtu ambaye kwanza aendane na mimi. Ninaposema aendane na mimi, ni kwamba karibu mambo yote tushabihiane, tusipishane, yani kwamba yeye yuko hivi mimi niko vile, ya nataka hiki mimi nataka kile, vitu kama hivyo ndo vinaleta mgongano wa mawasiliano, yaani inasababisha miscommunication baina ya mtu na mtu. So natamani mtu mwenye upendo wa kweli, yule anayejua thamani ya mtu, atakaye nithamini mimi, atakayethamini kila kitu cha kwangu kwa maana mtu anaponipenda mimi na kile ambacho ni cha kwangu atakipenda pia na hata tamani kwamba mimi aone napotea alafu wakati yeye yupo. Kwa maana hiyo, yeye atakuwa kama ni mwangalizi wangu wa kila kitu kwangu, ninapokwenda nje ya mstari ananirudisha, kwamba hapa umekosea, ni mambo yanakwenda hivi so kwa mtindo huo, ina maana tutakwenda pamoja mimi na yeye. Lakini kitu cha pili ambacho napenda kutoka kwake, mbali na kuwa na upendo wa kweli, lakini awe mtu wa watu, ni kwamba ajue kuishi na jamii, kwamba atakapojua kuishi na jamii ndivyo ambavyo ataweza kuishi na watu wale wa kwangu, yani namaanisha ndugu zangu mimi, kwa maana hiyo akinichukua mimi ni kwamba na ili jamii ya kwangu pia ajue kushabihiana nayo, asiwe mtu ambaye atanipenda mimi tu, alafu watu wengine akawakasirikia. Yaani kwa mfano, hataki kuona ndugu zangu, hataki kuona marafiki zangu. Alafu kitu kingine, nampenda mtu anayempenda Mungu yeah, kwa sababu mwanaume anayempenda Mungu atakupenda hata wewe, yaani karibu kila kitu anachokifanya atamkumbuka Mungu kwanza. Kwa mtindo huo, basi atakuwa mwepesi wa kusamehe. So upendo wa kweli, anayemcha Mungu, anayejua kusamehe, anayejali utu, huyo ni mwenza mzuri ambaye anatarajia kwamba atakuwa wa kwangu. Kwa upande wako Abduli, ni vigezo gani wewe unavitazama? Uh, vigezo vya kutizama kwa mtu ambaye unafikiria anaweza kawa ni mwenzo wako wa maisha, cha kwanza kabisa ni tabia E, kwa upande mwingine unajua, tabia huwezi kuijua tu juujuu, eti ah, yule ana tabia nzuri. Kuna wengine huwa wanaficha makucha, wanajifanya kondoo, kumbe chui ndani yake. Sasa kumjua mtu tabia yake, ni lazima ukae naye kidogo, au mjue kupitia kuwa karibu naye ili uweze kujua tabia yake ikoje. Ni lazima upate kujua kwanza tabia yake, alafu endeni ukaangalia vigezo vingine. Mpaka hapo jicho linakuwa halina la ziada. Kwa siku ya leo tumetazama vigezo mbalimbali ambavyo vijana wanavitarajia kwa wenza wao wa maisha. Mimi nakuwa sina la ziada. Lucy Patrick, VOA Express. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni. Tuko naye hapa studio, BMJ Muridhi amenidokeza tu kuna mengi, ikiwemo ni pamoja na suala la wabunge wa Uganda ambao wamevamiwa huko nchini Afrika Kusini, hali kadhalika siasa za Marekani kuelekea uchaguzi mkuu. Karibu sana BMJ. Asante sana mkamiti, ni kweli kabisa ni kama ulivyotaja, baada ya kuvamiwa na wakora huko Afrika ya Kusini, wabunge wanne wa Uganda wameripotiwa kurejea nchini mwao mikono mitupu huku wakisononeka. Gazeti la Daily Monitor huko Uganda limeripoti kwamba wabunge hao pamoja na maafisa wengine watatu wa bunge la Uganda walivamiwa katika hoteli walimokuwa wanakaa wakiwa katika ziara rasmi huko Afrika ya Kusini. Ripoti za vyombo vya habari zimesema kuwa wabunge hao walikaa katika eh, hoteli ya malipo ya chini iitwayo Karibu Inn Guest House, wakati walipovamiwa. Sasa, baada ya kuwasili huko Kampala, wabunge hao wamekuwa wakizungumziwa sana hususan, eh, katika nchi hiyo, katika mitandao ya kijamii. Wengi wanawakejeli na kudai kwamba walitaka kutumia pesa kidogo ili hali wanalipwa mishahara minono. Kwenye Twitter, Recho Nasiburi anasema au anauliza, walikuwa wanafanya nini kwa hoteli ya hadhi ya chini hivyo na ili hali wana mishahara minono minono? Samuel Ndawula anasema kwenye mtandao wa Facebook, walikuwa wamepewa marupurupu ya kutosha kukaa kwenye hoteli za maana, lakini wakachagua kutumia pesa ndogo kwa malazi mimi siwaonee huruma. <laughs> <laughs> naye Moses Katwire anasema hivi, poleni waheshimiwa kwa yaliyowakumba. Wakati mwingine kuweni waangalifu. Kama mungesoma mitandaoni mungejua kwamba Johannesburg si pahala pa kucheza, wakora wamejaa kila pembe lakini natumai muliripoti yaliyowakumba kwa polisi. Na tukienda mpaka huko nchini Kenya, Kamau, ni yapi yamejiri hasa katika eneo la Nakuru? Manake naona kwamba mitandao imejaa maneno. Kwa kweli ni swala ambalo wengi tuliamkia kwenye mtandao hasa wa Facebook. Tunaona kwamba njia maarufu iliyokuwa katika mji wa Nakuru, Kenyatta Avenue, ina watu wengi wanasemekana ni waumini wa mtume ama nabii Owor ambao wanaosha kweli kabisa wakitumia sabuni, wanaiosha barabara, na swali linaibuka kwenye mitandao ya Facebook. Wanauliza, je, wale ni Mungu anamfuata ama ni uhuru? Na sasa wamefagia, wanalipwa na nani? Ama ni mambo ya imani tu? Na si jambo la kawaida kuona aha, barabara za Nakuru zikioshwa kwa maji na sabuni <laughs> namna. Katika masuala mengine hapa Marekani, ni kwamba yale yanavuma sana, hasa hapa Marekani ni pamoja na kwamba mgombea wa uraisi wa, uh, wa chama cha Democratic Hillary Clinton amezindua tangazo la televisheni linalosema kwamba mpinzani wake Donald Trump ana mahusiano na wazungu wenye misimamo mikali maarufu kama Ku Klux Klan au KKK kwa kifupi. Hilo limeendelea kuchangiwa mno na maelfu kwa maelfu ya watu hususan katika mtandao wa Facebook. Sasa Matthew Peterson anasema nakubaliana na tangazo hilo la, la Donald Trump kwa sababu anaiangamiza, ataiangamiza nchi hii ya Marekani, hana nia njema. Lakini John Moss anasema hivi kwa Twitter: Hillary Clinton ni mwongo. Trump ameshatangaza hadharani kwamba hana uhusiano wowote na watu ambao wana misimamo mikali kuhusu rangi ya ngozi. Dan Tana naye anasema Trump hawezi kubadilisha jinsi anavyofikiria hata kama anaandikiwa hotuba zake. Iwapo Wamarekani watamchagua, wajitayarishe asibadilishe hata badilisha mawazo yake kuhusu KKK. Na ni hayo tu kutoka meza ya vumayo mitandaoni. Naam, basi hivi sasa tunarudi kwake Harrison Kamau kutusomea muktasari wa habari. Wakati likizo ya wanachama ishirini na saba wa Umoja wa Ulaya inapokaribia kumalizika wiki ijayo, maswali mengi yanaibuka wakati umoja huo unapotathmini kujiondoa kwa Uingereza kutoka kwa umoja huo. Maafisa wa usalama wa Somalia wasema kuwa wamedhibiti hali kwenye hoteli iliyokuwa imezingirwa na washambulizi kwenye mji mkuu wa Mogadishu ambapo takriban watu saba wameuawa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry pamoja na mwenzake wa Rusia Sergei Lavlov wameanza mazungumzo leo mjini Geneva kwa nia ya kuleta suluhisho kwenye mapigano nchini Siria. Vikundi vinavyozozana nchini Afghanistan vimetoa madai yanayotofautiana kuhusu mashambulizi yaliyofanyika usiku kucha kwenye jimbo la kusini la Helmand. Serikali ya Ufilipino pamoja na waasi wa kikomunisti wametia saini mkataba wa kusitisha mapigano nchini humo. Tunakushukuru sana msikilizaji, kwa kuwa nasi alasiri ya leo, ambapo muktasari wa habari ndio unakamilisha matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo ya VOA Express, msimamizi wa matangazo ni Mary Mgawe, mwelekezi alikuwa Aida Isa hapa studio. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Harizon Kamau. Tunakutakia alasiri njema, maandalizi mema ya wikendi popote pale ulipo.