Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari nikikaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Agosti 26 mwaka 2016. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi, tutakuletea live talk ambapo eh, pamoja na maswala mengine, tutaangalia baadhi ya matatizo yaliyowakumbwa wanariadha nchini Kenya katika mashindano ya Olimpiki ya mwaka huu mjini Rio. Sababu kama wanapeana nguo mingi zile fazaarzamaoefu mingi vile wasasa walipeana wakasema. Na katika taarifa nyingine, maafisa usalama wa usalama nchini Somalia wamesema kuwa wamedhibiti hali kwenye hoteli iliyokuwa imezingirwa na washambuliaji. Hizo msikilizaji, ni baadhi tu ya ripoti ambazo tumekuandalia hii leo. Kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako hapa studio na Sandey Shomari. Jaji mmoja wa Afrika Kusini ametupilia mbali ombi kwa waendesha mashitaka kupinga hukumu ya kwenda jela miaka sita ya Oscar Pistorius kwa kumuua mchumba wake e. Jaji Thokozile Masipa alisema hii leo Ijumaa kwamba alifikiri ombi hilo la kukata rufaa lilikuwa na nafasi ndogo ya mafanikio. Pistorius alihukumiwa kwa kumuua mchumba wake River Stincamp nyumbani kwake Pretoria Februari elfu mbili na kumi na tatu. Hukumu hiyo ya miaka sita ilikuwa ni ndogo sana kuliko ile ya miaka kumi na tano iliyoombwa na waendesha mashitaka. Mwendesha mashtaka Gary Neil alisema hayo kwamba hukumu hiyo ilikuwa ni ya kustusha, kwamba amepewa hueni kubwa, na kwamba jamhuri ingepewa nafasi ya kuomba hukumu ndefu zaidi. Wakili wa utetezi Barry Rooks alisema kwamba hatua za kisheria zimeangaliwa zote mpaka mwisho. Wakati wa kesi Pistorius amesema kwamba alipiga risasi kwenye mlango wa bafuni kwake, akihisi kwamba ameingiliwa. Waendesha mashtaka walisema kwamba mwanamichezo huyo alimuua mchumba wake kwa makusudi baada ya mabishano makali. Maafisa wa usalama wa Somalia wamesema kuwa wamedhibiti hali kwenye hoteli iliyokuwa imezingirwa na washambuliaji kwenye mji mkuu huku takriban watu saba wameuawa, wawili miongoni mwao ni washambuliaji. Mkuu wa polisi mjini Mogadishu, Kanali Bishar, amesema shambulizi hilo limemalizika alfajiri ya leo. Shambulizi hilo lilianza Alhamisi usiku baada ya bomu la kwenye gari kuteguliwa karibu na hoteli ya ufukwe ya Benadir na kufuatiwa na ufiatuliaji wa risasi. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limedai kuhusika. Walioshuhudia wamesema kuwa waliona watu kujitolea, wa kujitolea wakibeba miili ya waliofariki mapema hii leo kutoka kwenye eneo la tukio. Marekani na Russia walirudia juhudi za pamoja leo Ijumaa za kutafuta suluhu ya kumalizika mapigano nchini Siria kutokana na hali iliyokuwa tete hasa kutokana na kuingia majeshi ya Uturuki. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry pamoja na mwenzake wa Russia Sergei Lavrov wameanza mazungumzo leo mjini Geneva kwa nia ya kuleta suluhisho kwenye mapigano ya Syria na kushirikiana taarifa katika juhudi za kulishinda kundi la Islamic State huko Syria, jambo ambalo pande zote mbili wanakubaliana. Wakati wa mapumziko, Lavrov alisema mazungumzo yake na Kerry yalikuwa mazuri naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc wakati likizo ya wanachama 27 wa umoja wa ulaya inapokaribia kumalizika wiki ijayo maswali mengi yanaibuka wakati umoja huo unapotathmini kujiondoa kwa uingereza kuimarisha usalama kwenye mipaka ya nje na ndani kuinua ukuaji wa kiuchumi pamoja na kutoa ajira kwa vijana. Umoja huo utakutana Bratislava tarehe 16 Septemba kwa lengo la kutathmini masuala hayo nyeti, pamoja na kupanga kuhusu siku zijazo. Miongoni mwa changamoto zinazokabili umoja huo ni ugaidi, tatizo la ukosefu wa usalama kwenye mipaka, pamoja na ukosefu wa ajira kwa vizazi vijavyo. Mratibu mkuu wa jopo la kiuchumi kwenye umoja huo Guntram Wolf amesema suala kuu sasa ni kutathmini jinsi ya kukabiliana na changamoto zilizopo. Hata baada ya kukumbwa na tetemeko kubwa la ardhi Jumatano, mji wa Amatrice ulioko katikati mwa Italy leo umeshuhudia mara mbili hali ya mtikisiko kufuatia tetemeko hilo. Tetemeko la kwanza lilikuwa la vipimo vya rikta 4.3, huku la pili likiwa la rikta 4.7, hali iliyopelekea kuporomoka kwa majengo zaidi na kuongeza hofu miongoni mwa wakazi wa mji huo. Tangu tetemeko la kwanza kutokea Jumatano, matetemeko mengine madogo zaidi ya 500 yameshuhudiwa. Wakati huo huo, maafisa wanasema kuwa idadi dunia ya waliofariki dunia imefikia 267 kutokana na tetemeko hilo la Jumatano la vipimo vya rikta sita nukta mbili lililo haribu miji ya Amatrice, Arketa na Akomoli. Miongoni mwa waliofariki dunia kumi na mbili walikuwa wageni waliotembelea kutoka mataifa mbalimbali, mbali ya kigeni. Vikundi vinavyozozana nchini Afghanistan vimetoa madai yanayotofautiana kuhusu mashambulizi yaliyofanyika usiku kucha kwenye jimbo la kusini la Helmand ambapo takriban watu 24 wameuawa. Gavana wa jimbo hilo Hayatullah Hayat ameiambia Sauti ya Amerika mapema hii leo kwamba ndege za kijeshi za Afghanistan zilishambulia kituo cha Taliban kwenye mkoa wa Nad Ali na kukiharibu vibaya pamoja na kuwa alichokiita kama adui 24 akiwemo kamanda wao na kujeruhi wengine wanne Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Afghanistan mjini Kabul naye kwa upande mwingine, amethibitisha kuhusu shambulizi hilo, akisema kuwa liliharibu kiwanda cha adui cha kutengeneza silaha. Lakini kundi la Taliban limedai kuwa shambulizi hilo la Nad Ali lilitekelezwa na ndege za kivita za Marekani zilizokuwa zinalenga jela. Na mimi msikilizaji, unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka jiji cool kuu la Marekani, Washington DC. Na kama nilivyokuarifu hapo mwanzo ni kwamba leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, basi unajua kwamba tutakuletea Live Talk ambayo ni matangazo ya moja kwa moja, ambapo tunakupa wewe nafasi msikilizaji kuweza kushiriki Mada yetu hii leo ni kutathmini maswala yanayohusu wanamichezo wa kutoka nchi za maziwa makuu na eneo nzima kwa jumla huko barani Afrika, hususan ikikumbukwa kwamba mengi yameibuka baada ya kumalizika kwa michezo ya msimu wa kiangazi ya olimpiki mjini Rio de Janeiro, Brazil, wiki iliyopita. Kukukumbusheni tu ni kwamba wewe msikilizaji unaweza kushiriki kwa ku Uh, kwa kuweza kuingia katika tovuti yetu au kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kutoa maoni yako pale na kuacha nambari yako pale na tunaweza uh, tutaweza kuona kama tutakupigia simu vilevile. Uh, vile, uh, unaweza kushiriki kwa njia ya sisi wenyewe kukupigia simu kutoka hapa studio, iwapo kama nilivyotaja utaacha nambari yako pale. Sasa kukuendeshea kipindi hiki hapa studio niko na mwenzangu Sande Shomari, na pia kwenye laini ya simu ni naye mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, na hapo baadaye kidogo tutaungana na mchambuzi wa masuala ya michezo nchini Kenya, Jona Andrea, na vilevile vile mchambuzi kutoka nchini Tanzania, Tolu Chambo. Sasa tuanze nawe Kioko, hebu, tupe taswira ilivyo hivi sasa, hususan ukilenga yale ambayo yamejiri kuhusiana na kamati ya riadha nchini Kenya NOC kuvunjwa na ni vipi ambavyo uh, tumefika hapa tulivyo, tulipo kwa hivi sasa <lipo> Josephat Kioko, sijui kama uko kwenye laini? E, niko kwenye laini ya simu Naam, na sijui kama tumeweza kuwasiliana. Nilitaka kujua utupe taswira tu, ili msikilizaji apate eh, kufahamu yale tunayozungumzia. Tupe taswira ilivyo kwa hivi sasa, kwa sababu hasa nataka tulenge yale ambayo yamejiri kuhusiana na kamati ya riadha nchini Kenya kuvunjwa na ni vipi ambavyo tumefikia hapo eh, kufikia sasa kwa sababu michezo ya Olimpiki eh, tangu imalizike Rio hatujamaliza hata wiki moja na namna zaidi, ilikuwa ni wachezaji wa Kenya kurejea hapa na wakati wa safari yao kurejea Kenya ikawa tayari kuna malalamiko, kuna manung'uniko jinsi wachezaji eh, walivyoandaliwa, walivyosimamiwa katika safari kutoka hapa Kenya kwenda Rio na jinsi usimamizi umekuwa kwa jumla wale maafisa wa kamati ya Olimpiki Maanake wanajua kila nchi ina kamati mwanachama wa IOC. Sasa wale maafisa wa Kenya wakasemekana hawakuwajibika vilivyo kusimamia wachezaji, na sasa ikalazimu rais mwenyewe ajitokeze kusema kwamba wale hawakuwajibika wataulizwa maswali mengi, na kama kuna adhabu itachukuliwa, ndiposa sasa e, kamati wiki hii jana tu ikasemekana ika imevunjwa na waziri wa michezo Hassan Wario, hiyo kamati ambayo ni ANOK. Nam, asante sana Josphat Kioko. Na pia msikilizaji, kama nilivyokuarifu ni kwamba kwenye laini ya simu pia tunaye mchambuzi wa maswala ya michezo nchini Kenya, Jona Andrea akiwa jijini Nairobi. Jona, wewe kama mkazi na mchambuzi wa maswala ya michezo, kuna yale ambayo umesikia yametokea tangu wanariadha wa kutoka Kenya kurejea kutoka kule Rio, hebu nipe jinsi mambo yalivyo. mm -hmm, sasa watu wanasema nini kuhusiana na sakata hizo zote ambazo umekuwa ukizipata hasa kupitia vyombo vya habari? Nashukuru sana bwana Rio, VOA Amerika nimekusikia kwa kwa dhati kabisa, lakini la, la muhimu kwanza ni kuelekeza rambirambi zetu kwa kifo cha yule alikuwa mfukuzi mkuu wa hii timu ya riadha bwana Isaya Kiplangat, na huku tuasema pole sana kwa familia na kwa fratai kabisa ya Athletics Kenya. Naam, hapo sijui kama ulikuwa umeshika, tumewachwa na mkukuzi mkuu bwana Isaya Kiplangat ambaye alikuwa anaongoza hiki kikosi cha wanariadha kutoka Kenya kwa hali iliyo salama kabisa, na huku tahuzunika kweli kusikia ametuacha. Bila, bila shaka, bila shaka Jona, Jona, ni kweli ni kweli kabisa, ni kweli kabisa, ni kweli kabisa kwamba pia ripoti hizo tumekuwa tukizitangaza kutoka hapa idhaa ya Kiswahili. Manake ile ilikuwa ni habari kubwa, tumekuwa katika vyombo vyetu vya habari vyote, tumekuwa pale kwenye ukurasa wa kwanza kuandika habari hizo na pia kuripoti. Kwa hivyo uh, sisi pia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunashirikiana na wengine kuwapa rambirambi ndugu na marafiki wa Isaya Kiblagat. Lakini sasa tuendelee, tueleze kuhusiana na sakata zote hizo ambazo zimekuwa zikijiri. Je, tupe maoni yako kuhusiana nazo. La kwanza vile ningependa kuzungumzia ni matayarishi hii matayarishi, tuseme matayarishi vile yalitengenezwa pale na pahali yalipelekwa, wananchi wengi walilalamika kwamba hawajawahi kusikia ati matayarishi ama ule uchaguzi wa wanariadha ambao wataenda kuwakilisha timu ya Kenya kule liyo yafanyiwa mle nje, kwa sababu yalifanyiwa kwa Kipchoge Keino Stadium huku tumezoea kuwaona tu wanariadha wetu wakijikakamua na hata sisi tuwaichagulia wenyewe kwa moyo mkunjufu wakishiriki pale nye oktedia mama Kasarani. Msimu huu matayarishi yalifanyiwa kule, ambao wananchi haswa hawakuhusishwa, na hapo ndipo mambo yalianza, tukaanza kujiuliza, je, wanga wanakuja hapa tuwaona, tuwa, wakikimbia, tuwachagua, tuwashikwa na mori, tutasema kweli Kikosi chetu kiko imara, lakini hatukupatiwa kupatiwa nafasi kabisa ya kuangalia wale wanariadha wakichaguliwa pale. Na sasa, Jona, kwa sababu hizo ni tetesi ambazo pia zimekuwa zikiandikwa na vyombo vya habari, hasa huko nchini Kenya. Uh, je, unadhani kwamba haya yaliyotokea hiyo jana, kuvunjwa kwa NOK uh, yatasaidia kwa njia yoyote? Yatasaidia kabisa, kwa sababu hata vile uchaguzi ifanyika wale vijana chukizi vile walichaguliwa, kidogo kulikuwa na kashfa, kwa sababu vijana walikuwa wamefanya mazoezi kabisa na walikuwa wamejitayarisha, na huko walikuwa wameweka ule muda wa kushiriki kwenye zile michezo, lakini wengi wao hawakuchaguliwa, wengine walitengwa. Sasa hapo ndio unaona mambo yalianza kuwaka moto na hata kumbuka, wakati Bwana Yego alikuwa kwa uwanja wa ndege pale Jomo Kenyatta, tukasikia tena tikiti yake haipo. Wanariadha wakasema ikiwa hayuko tena hatusafiri. Hiyo ndio tukaona hapa kulikuwa na kashfa, ilikuwa imeanza kitambo kidogo na hapa ndio utasema hata nokuvunjwa sitwa twafurahia kabisa, kwa sababu nchi ya Kenya ni nchi ya kuheshimiwa kabisa kwa riadha, na wananchi wake wanajua wanariadha wao ni watu wa kuheshimiwa dunia mzima. So kuonekana kashfa kama hii ndogo ndogo ya pesa nane kila mtu uh, hakuridhika. Watu wote walikuwa natashikwa na kutoa kwa nini safari hii mambo yanaenda mrama. Asante sana, uh, Bwana John Andrea, kutoka kule nchini Kenya. Lakini pia kwenye laini ya simu tunaye Bwana Tolu Chamba, ambaye ni mjumbe wa chama cha riadha nchini Tanzania, hali kadhalika ulikuwepo kule Rio. Chamba, tueleze kwa upande wa Tanzania. E, kwa upande wenu ushiriki wa riadha, kwa muda mrefu Tanzania imeonekana kwamba haipati medali kule kwenye olympic baada ya wanariadha wa zamani, kama tunavyofahamu, kina Filbert Bay na wengine, sasa mwaka huu vipi ushiriki wa Tanzania? Wewe umeridhika nao kwa upande wa riadha, hasa baada ya nafasi ya tano kutokea? Au nini ambacho unaweza kutueleza, hasa ushiriki wa maandalizi na timu nzima ya riadha ya Tanzania? Ah, asante sana na Yasini, eh, lakini kwanza kabla sijaanza kuchangia katika hilo Nilikuwa na naomba niweke sawa kwanza wanza, e, mimi sikuambatana siku na timu kule Rio, mimi nilikuwa nimebaki hapa Dar es Salaam e, tukiendelea na majukumu mengine ya shirikisha asante sana. A, sasa kimsingi ni kweli Tanzania kwa miaka mingi imekuwa haifanyi vizuri hususan katika mashindano mengi makubwa ikiwemo michezo yetu hii ya Olympic, e, na kutokana na jambo hilo Eh, maoni ya wadau wengi wachezaji wakiwemo, makocha wengi eh, kwa namna moja au nyingine walikuwa wanaelekeza lawama kule kwa shirikisho la riadha Tanzania RT, kwamba eh, imekuwa ikifanya maandalizi huku wanaita maandalizi ya zimamoto. Eh, sasa kutokana na eh, mawazo hayo ya wadau ya muda mrefu ilibidi E, shirikisho la riadha Tanzania RAT chini ya rais wake Mheshimiwa <coughs> Antony Mtaka e, kuamua mwaka mashindano ya safarii tuweze angalau kufanya maamuzi magumu, ambayo maamuzi magumu ni kuiweka kambi ya muda mrefu kidogo tofauti na miaka iliyopita. Kwa hiyo tulishirikiana na wataalamu wetu wa ufundi na wakaweza kutafuta eneo moja linaitwa West Kilimanjaro katika chuo cha wakala wa misitu Tanzania ni maeneo mazuri kwa training. Kwa hiyo tuliweza kuiweka timu kule e, kwa takriban karibu miezi nane e, tuliweka timu kule e, kwa msaada kwa nguvu za chama chenyewe. Hatukuweza kupata msaada kutoka sehemu yoyote e, hususani, hatukuwa na wafadhili. Kwa hiyo ilibidi viongozi wa chama na senti chache zilizoko katika chama e, ziweze kuelekezwa kule, na si kuelekezwa kuweka kambi tu. Tulijitahidi kwamba e, at least tuwaweke na wachezaji wetu. Unajua, wachezaji wetu wengine eh, wanaishi kutegemea mchezo huu. Sasa unapomweka kambini muda mrefu, alafu nyumbani mambo sio mazuri eh, ile concentration ya training inakuwa inapungua. Kwa hiyo chama kilijitahidi napo, kwa hiyo tukasema kwamba kwa miezi hii wachezaji wetu watakaokuwa kambini inabidi tuwalipe mshahara na tuliamua kuwalipa mshahara wao binafsi na familia zao huko majumbani hii ilisaidia wachezaji wetu ku concentrate katika mazoezi, na dakika za mwisho ni kwamba serikali yenyewe ndo ilikuja ikishirikiana na kamati ya Olimpiki walikuja kufanikisha hii safari timu kwenda Rio, na matokeo ya uwe, ya uwekezaji katika camp nadhani ndo tumeyaona haya. E, katika historia ya Tanzania kushiriki michezo ya olimpiki e, toka mwaka sitini na nne tumeanza kushiriki hatukuwahi katika mbio za marathon kutoa mchezaji ndani ya tano bora e. Kwa hiyo mchezaji wetu Alphonce Felix Simbu e, safari hii tunaweza tukasema kwamba kaonyesha njia ka, kaacha amasa, kaleta amasa kubwa sana hapa nchini e, kutokana na mafanikio aliyoyapata e, licha ya kwamba wenzake Saidi Makula alikamata namba arobaini na tatu na mkongwe Fabian Joseph E, alimaliza akiwa w mia moja na kumi na mbili, lakini kwa matokeo haya Tanzania kuweza kuingiza e, mchezaji katika kumi bora ya Olimpiki e, kwa kweli imeonyesha kwamba endapo tutawekeza e, hakika tunaweza tukarudia zile enzi za mwaka themanini na nne za wazee wetu wakina meja mstaafu Filbert Bayi na, na Suleimani Nyambui walichoweza kukifanya kule Moscow. Naam, asante, nashukuru na kushukuru uh, Uh, bwana chambo tolu chambo hapo tanzania na labda kwa dakika moja tu hebu tueleze wasikilizaji wapate kujua hivyo ni kumaanisha unaposema kwamba akiwa mmoja wa watano uh, kati ya watano kumaanisha kwamba wamefanya vizuri sana kuliko walivyofanya kwa muda mrefu wa tanzania ya yeah, yani hilo liko wazi kabisa ni kwamba Alphonse Felix Simbu eh, katika ushiriki wa tanzania katika michezo ya olimpiki E, ameandika tunaweza tukasema ameandika rekodi mpya e. Kiukweli matokeo haya hata wadau wengi wa michezo Tanzania, wameonyesha e, kuyapokea kwa mikono miwili na kuanza kuelewa nini maana ya uwekezaji e, kwa hiyo nadhani Simbu e, kafungua tuseme milango mipya ile. Asante kwa sana vijana wa, kwa vijana wadogo na, na hata kwa wahisani na wafadhili. Asante sana. Basi, wasikilizaji, ni kuwafahamisha tu kwamba hata nyinyi mnaweza kushiriki katika live talk hii leo kwa kutuandikia, hasa iwapo unaweza kupata kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, tuandikie pale, nasi tutaweza kuyasoma maoni yenu na kumbuka kwamba tunazungumzia swala la olimpiki. Uh, wale wachezaji waliokuwa kwenye Olimpiki na hususan katika eneo nzima la maziwa makuu uh, hii hasa sana tukitilia maanani uh, Kenya, Uganda na Tanzania. Na ndio sasa nataka kukuuliza Kioko, tuangalie kikanda uh, watu wanasemaje kuhusiana na wale ambao walishiriki kutoka eneo nzima uh, je, kuna maoni kwamba walifanya vizuri sana kwa jumla au Uh, wame, imedidimia kuhusiana na rekodi yao. Asante tena BM Murithi kwa sababu, wache niseme mambo matatu. Kenya ikiteleza kidogo inaonekana kama imefanya vibaya, ni kama Brazil ama Italia ikikosa mkwaji wa penati katika kandanda. Unasikia hii ah, hi, timu yetu imepoteza mwelekeo sasa. Kenya kushinda dhahabu the sita katika Olimpiki ni jambo kubwa sana. Wapo Wakenya wengi sana wanaosherekea ushindi huu wa Kenya. Unakumbuka Tanzania, Uganda, jirani zetu zote hawa wengine hawakupata medali, hawana ha, la kusherekea. Uganda walitunyima dhahabu katika marathon mwaka elfu mbili kumi na mbili London, lakini tunafurahi kwamba Kenya imerudisha ile medali yake ya marathon kupitia Kipchoge Keini, na ni kufahamishe kwamba Kenya wanakimbia mpaka wazee. Ukiangalia Kipchoge mwaka elfu mbili na tatu alikuwa bingwa wa dunia. Sasa kama mwaka elfu mbili kumi na sita miaka kumi na tatu baadaye anashinda dhahabu, ni kuonyesha weledi wa wa Kenya. Kwa hivyo mimi nafikiri wakati wakirusha lawama kwa o, maafisa ama wanamichezo kufanya hivi na hivi, pia waangalie uzuri ambao umepatikana. Kuna masikitiko ndio, kwa sababu wasimamizi waliozembea. Wa ukiangalia mfano, tuna mwanariadha wa mbio fupi ameishi Marekani, anaitwa Kevin Kanata hadi kufika Rio alikuwa hana kibali cha kuonyesha kwamba anaingia kuwakilisha Kenya, na alikuwa Nairobi hapa akaenda Eldoret akashiriki hii michezo ya, ya kufuzu kwa Kenya. Sasa ulikuwa ni uzembe wa maafisa kadhaa, lakini si wote kutumaandalia kibali, akalazimika kuondoka kurudi Marekani na akatoa ha, malalamiko kwa kamati ya AOC. Jonkanata akawakilisha kenya mbaya, akaondolewa katika mchujo mbio za awesome. mita mia mbili. Sasa nafikiri kama ni hayo, na la mwisho ukumbuke, kama serikali itakuwa inasimamisha kamati ama shirika la michezo lenye wanachama katika shirika la ulimwengu, basi pia kuenda kukatokea eh, malalamiko ama adhabu nyingine. Sasa Kenya vile waziri amefanya, hatuna uhakika kama itaenda hivi. Aonekana amefanya la sawa. Nchi kama Ghana zimeshapewa eh, onyo na kamati hile ile ya IOC kwamba mwingilio wa mashirika ya michezo si mzuri. Kenya imekuwa na mvutano miaka ya nyuma na shirikisho la FIFA la kandanda kwa kusemekana serikali inaingilia masuala haya. Aya basi, sasa yeah, yao yote hayo ni kwa sababu ya kufanikisha michezo, lakini tunasubiri matokeo zaidi. Haya basi, kioko usiondoke, maanake tuko karibu kwenda kwa sehemu ya pili, hasa kwa wale ambao wanatusikiliza kupitia tovuti na vilevile vile. Eh, kupitia njia zingine. Uh, kwanza kabisa tumeweza, muda usio mrefu sana uliopita, mwenzangu Harrison Kamau hapa studio ameweza kuzungumza na mwanariadha Julius Yego ambaye aliweza kushinda medali ya fedha kwenye olimpiki za mwaka huu kwa uh, kurusha mkuki, na kwanza amemuuliza alichukuliaje swala la kamati hiyo ya NOC, ka, kamati inayohusika na olimpiki eh, huko nchini Kenya kuvunjwa, na hivi ndivyo alivyosema. Asante uh, asante bwana, nashukuru uh, kwa kweli ile ambayo amefanyika leo ni jambo la maana sana, kwa sababu hii ni, ni kilio ambayo wanariadha wamekuwa wakimilia kwa muda sasa, na hadi leo tumeona waziri wa mchezo bwana Hasan Wario uh, uh, amechukua ile hatua ya ku ile no. na sijui sasa kama kufanya hivyo itazaa ita matunda ama tini watu watuma. Tunataka tuone matendo ya kufanyika, kwa sababu ile vitu ilikuwa inafanyika pale si, si mzuri. Na ukiona malalamishi kila mahali, lazima kuna kitu, kuna jambo mbayo ambayo ilikuwa inatendeka, na tungojee sasa tuone vile mambo yatakuwa. Lakini kusema kweli, matayarisho haikuwa mzuri kwa ile upande wa management haikuwa vizuri, kwa sababu unaweza ona saa hii kuna wanariadha ambao bado wako Rio na michezo ziliisha Naona ile flight ni schedule haikufanywa vizuri, na tuelewe ni kwa nini. Na Bwana Yego, tatizo hili limeanza ama limedhihirika wakati huu wa mashindano ya Olimpiki ama hata miaka iliyopita? Kumekuwa na matatizo ya uongozi kwenye kamati hiyo ya Olimpiki? Eh, kwangu naweza sema imekuwa tangu mara yangu ya kwanza kushiriki katika hizi mashindano ambayo eh, NOC inahusika ni 2010. Na pengine tukiwa huko India Uh, shida asikuwa mingi lakini mahali niliona shida ilikuwa mingi tena ni mwaka elfu <tutu> mbili kumi na moja pale Maputo kwa sababu tulifika pale tukakosa mahali ya kulala. Ala, ilifika mahali sisi wengine tulilala kitchen. Hata mpaka na chief de mission, mwenye tulikuwa na yeye alilala pia kitchen, na alikataa vile. Tulirudi nyumbani after sisi kulalamika, alikataa kulala, mika, alikataa kulala kitchen. Na tulikuwa na yeye nakumbuka, alikuja akaniomba mahali ya kulala ya pili nikakataa, kwa sababu niliambia hatuwezi kulala na sisi, tulikuwa tunakuja kwa mashindano, kwa sababu unaenda kulala na unakuja kuwakilisha inchi yako. Alafu katika ile mashindano ya olimpiki ya mwaka uh, wa elfu mbili kumi na mbili pale London vilevile kulikuwa na shida, na hizi shida ambayo sasa na sana, sana, sana, ni team management ya team, na si kitu ambayo imeanza imekuwa ikifanyika hivyo. Naam, naam. Ni, ni mwanariadha Julius Yego hapo akizungumza na mwenzangu Harison Kamau kuhusiana na swala hili, na nitaje tu kwamba tumeweza kujaribu kumpata waziri anayehusika na, na spoti nchini Kenya Hasan Wario, lakini hatukuweza kuzungumza naye. Tulitaka kuona maoni yake. Aa, lakini msikilizaji, inaonekana muda ndo huo umeyoyoma kwa sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha cha Live Talk, na washukuru wote walioshiriki katika sehemu ya kwanza Lakini usiondoke iwapo unatusikiliza kwenye tovuti, na pia tutapatana katika sehemu ya pili kutoka hapa. Haya yamesimamiwa na Meri Mgawe. Kwa heri kwa sasa, tuonane sehemu ya pili. Basi msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni kukukumbusha tu kwamba tunazungumzia maswala kuhusu Olimpiki na wanariadha kutoka eneo la maziwa makuu na jinsi ambavyo walifanya katika Olimpiki ambazo zimemalizika hivi punde kule Rio de Janeiro uh, nchini Brazil, na ni yapi ambayo uh, tunaweza ama yanaweza kufanyika ili kuhakikisha kwamba wanapata kuongeza bidii katika michezo yao na kuhakikisha kwamba wamepata wanariadha wengi hata zaidi kushiriki katika Olimpiki. Sasa Sandey Shomari, naona una mengi ya kuelezea, nam nataka tu niji hapa kwa wachambuzi wetu na wataalamu wa mambo ya riadha hapa kutoka nchini Kenya. Tunaona kwamba kama alivyoeleza Kioko, kumekuwa na mafanikio ya kupata medali sita za dhahabu na kuongoza katika Afrika, lakini nchini Kenya wanariadha hawana furaha, wale walorudi wamerudi kimya kimya. Lakini ni kwa kwa nini basi hilo linatokea? Hali kadhalika kwa nchi ya Tanzania, kama alivyoeleza hapa Bwana toli uchambo, ni muda mrefu sana tangu Tanzania wameweza kupata medali kwenye michuano hii, lakini hawa wakimbiaji wengi wanatoka kwenye hizi nchi. Wapiganaji wa ngumi wako wapi kwenye nchi hizi? E, warusha mikuki? Tumeona Kenya wamepata medali ya fedha pale, lakini kuna michezo mingi sana ambazo nchi hizi inashiriki Kwenye kuogelea tuliona Tanzania mwogeleaji mmoja alikwenda kwenye ile sehemu ya kwanza, lakini baada ya pale hakutokea tena. Sasa nikirudi kwako Tolu, mafanikio kwa upande wa Olimpiki ni wazi kwamba kwa, kwa eneo letu la Afrika Mashariki si mazuri, na Tanzania imechukua muda mrefu kutokea huko juu na kurudi chini, na sasa mnakuja, lakini kwenye nambari ya tano bado ni chini. Labda utueleze nini kilichotokea mpaka kufikia hapo ilipofika kwa upande wa Tanzania hata Uganda wa bunge wamekasirika, wanataka wale e, chama cha Olimpic waweze kwenda kujieleza kwenye bunge la nchi hiyo. Sasa nini ambacho kimetufikisha hapa kwa upande wako, Bwana Tolu Chambo? Umekuwa kwenye chama cha riadha kwa muda mrefu na mmesimamia michezo kwa upande huo, labda utueleze nini ambacho kimewafikisha hapa ah, kwa upande wa Tanzania mpaka kufikia hali hii. Kwamba, kama, e, e, ni kwamba kama mtakumbuka takriban miaka kadhaa ya chini hapa iliyopita e, Tanzania, e, serikali ya Tanzania ilisitisha ile michezo ya e, mashuleni e, tulikuwepo tuna michezo ya Umitashumta kwa ajili ya zile shule za msingi e, tukaja kuwa na ile Umiseta kwa ajili ya sekondari e, hata kwenye vyuo vya ualimu vile kulikuwepo kuna ile kitu inaitwa. Halo, endelea, nakusikia vizuri hata ile katika vyuo inaitwa umisavuta e, sasa pale ilisitishwa, na ukija kuangalia kimsingi, vipaji hivi vinapatikana ngazi za chini huku mashuleni. Sasa kusitishwa kwa ile michezo kwa kipindi kirefu, mpaka serikali ya awamu ya nne ya mheshimiwa Jakaya Kikwete ilipokuja kurejesha e, ni kipindi kilipita kirefu pale. Kwa hiyo ile ilituathiri ili, ili, ili, ili sana. E, na jambo jingine ni kwamba hata pale ilipositishwa e, ukiangalia miundombinu mingi, mfano kwenye mashule e, ilitokea kwamba uwanja wa shule e, watu wanaongeza madarasa e, kwa hiyo unakuta hata ile miundombinu nayo ikawa imeregarega. Kwa hiyo hilo ndo jambo moja kubwa ambalo limetufanya Tanzania tushuke sana, na ukija ukiangalia nguvu za watu binafsi, mfano wanariadha wa, wa wetu wa zamani ambao wamestaafu E, wengi wao wakiwepo mikoa ya Arusha, Manyara, Kilimanjaro e, kidogo na hapa Dar es Salaam. E, ile nguvu yao ya kusema kwamba waendeshe hizi club binafsi kwa kweli imekuwa wakiathirika sana kwa upande wa, ki, wa kifedha. Hawana fedha za kutosha e, wadhamini hawawe hawakimbili kudhamini kule chini e, wanataka huku juu wakishaona matunda. Kwa hiyo kumtafuta kijana ukagundua na kipaji chake ukamlea mpaka ukaanza kupata matunda ni gharama kubwa. Kwa hiyo na hawa tuko tunategemea wenye clubs, wenye nini eh, napo kutokana na hili suala la, la kifedha wakashindwa kutekeleza yale majukumu ya kusema kwamba waweze kutafuta vipaji vingi eh, vipatikane viweze kuja ku kuliwakilisha taifa katika michezo mbalimbali, lakini wamejitahidi, tumejikongoja hivyo hivyo, na ndio hawa wakina Simbu sasa hizi eh, wanaanza kuonyesha njia lakini jambo la msingi ni kwamba michezo mashuleni inatakiwa uwekwe uwekezaji mkubwa, na si watoto kushiriki tu. Wakishiriki pale waende wapi eh? Na zamani kulikuwepo, kuna shule zina michepuo ya michezo, vijana wanaoonyesha vipaji pale wanapelekwa kuendelea na masomo ya kawaida, lakini wakiendelezwa kimichezo. Vyuo vilikuwepo, lakini vikaja vikapotea hapa. Kwa hiyo jambo la msingi zitengwe, eh, shule na nasikia hiyo program ya kutenga shule hizo sekondari imeanza kufanyika kikanda. Kwa hiyo hili jambo, shule zitengwe, vijana katika michezo ya UMISETA UMITASHUMTA wanapopatikanika pale, sio kwamba akishacheza msimu huu kang'ara, mmemshangilia alafu mmemwacha, amjui anaendelea wapi. Hapana, ifanyike kwamba wa mchezo wakati inafanyika ile, e, maskauti wa vyama mbalimbali vya mbali michezo wao wanakwenda kule alafu wakishatambua vile vipaji waanze kuviratibu taratibu, na nadhani e, na nguvu ya serikali ikija ikasaidia, haya mashirikisho yanapofikia katika ngazi fulani hivi, mfano ya kuwakilisha taifa katika michezo yetu hii ya kimataifa, nadhani Tanzania tunaweza tukairejesha kwenye ramani yake. Sasa na kushukuru sana na nikigeukia kwa kwako, uh, mwandishi wetu Josephat Kioko, umeona uh, mafanikio ya nchi ya Kenya kwenye riadha, lakini pia haishii kwenye riadha. Kuna michezo mingine, kuna michezo ya masumbwi, kuna michezo ya kurusha mikuki, kuna michezo uh, ya jimnasti, kuna michezo mingi sana hapa, lakini hatuoni nafasi hiyo ikionekana kung'ara uh, zaidi ya riadha kwa Kenya. Na pia vilevile vile, uh, si watu wote wamefurahi timu kurudi sasa utueleze, labda kwa upande huo, tatizo hapa kwa upande wa Kenya ambalo pengine naweza kuboresha zaidi ushiriki wa Olympic. Kama nchi zingine zinavyoshiriki, tunavyojionea wakijizolea medali mengi, wapi ambapo pametokea pengine eza kufanyika nchini Kenya kuweza kupelekea hali hiyo, ili hali wanaongoza, inafahamika Kenya kwa upande wa riadha. Je, kwingineko ni vipi? Na haya matatizo yaliyopo nini yamefikisha hapa? tunaweza pia tukalaumu maskini kwa sababu unapokuwa unajiandaa kwa michezo ama biashara, yote mpaka huwa na vifaa vya kutosha. Sasa mtu ambaye anajiandaa kwa masumbwi mpaka, mpaka ale vizuri mpaka huwa na vifaa vizuri vya kucheza. Hivi sasa ni miaka ishirini na nane tangu kenya ishinde dhahabu katika ndondi za Olimpiki. Robert Wangila al alipowakilisha kenya korea mwaka themanini na nane Tangia hapo Kenya imekuwa e, mchezo andondi, hausha, wa ndondi haujashughulikiwa vilivyo. Unakuta katika mitaani mikoa tofauti watu wanavutana kuhusu ile ring ya kuchezea ndondi, mara imeuzwa, manispa inataka mabondia walipe ada ya kuingia kucheza. So, inakuwa ni tatizo. Kwa hivyo anasema umaskini na ukosefu wa vifaa unafanya watu wasishiriki michezo mingi. Wacha nikupe mfano rahisi tu, mwanariadha aliyeshindia Kenya fedha kwa kumaliza nafasi ya pili mbio za mita mia nne ya kuruka viunzi pale Rio. Anaitwa Bonifas Msheru. Msheru anasema hakufahamu kwamba anaweza kimbia mpaka alipotimia miaka kumi na saba akiwa shule ya sekondari. Sasa kwa sababu alikuwa anacheza e, katika winga e, mkandada, um, yule mwalimu wake ambaye ni kocha akamwambia Msheru, unakimbia vizuri, wacha tukujaribu riadha ako kidaro cha pili. Hapo sasa tatizo lingine ni kwamba vipoa vyetu huku Afrika Mashariki vinagunduliwa kuchelewa. Mtu anacheza kandanda mpaka anaambia unaweza kimbia, na sasa angalia ako wapi? Ni, ni, ni namba mbili duniani kuruka viunzi. Ameshinda wanariadha kutoka Karibian, ameshinda Wamarekani wa hapo na eh, bahati yao wasikizi Kiswahili wangekuwa nasikiza leo kwamba wameshindwa <laughs> no, na Kenya katika kuruka viunzi. Na kama Msheru na wengine kipaa kiegunduliwa mapema pengine hata Tanzania, Kongo huko wangekuwa pia wanasema wao ni mabingwa wa mchezo fulani. Kwa hivyo umaskini unadumisha nafasi ya wanamichezo wana wengi kushiriki kwa mapema, ndio nam na, na uh, Kioko, uh, subiri papo hapo, manake tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Msikilizaji anajulikana kama Abraham Kirwa akiwa kule Eldoret nchini Kenya. Akirwa, hebu toa maoni au mchango wako Ok, asante sana Sauti ya Amerika. Ningesema eh, ya kwamba eh, kulingana na riadha Kenya ilivyoenda wario eh, kafiri kulingana na maoni yangu ni kwamba haikufanyika vile ambapo tulitarajia, na pengine ningesema tu ongera, ingawa tulipata metali kama ya taafu isita, wangefanya vizuri eh, kuliko walivyofanya na eh, liweza kuona hiyo mita elfu tatu kutoka ziunzi na maji Kenya wamekuwa kwanga namba moja, mbili, tatu mpaka hata huku, lakini mambo yalivyoonekana hayakuwa vizuri vile na eh, katika eh, katika jeji Kenya wamekuwa wakishiriki katika mabishingwa katika tofauti sehemu mbalimbali, lakini ilivyofanyika kama vivaza wa shabiki wanariadha afa sana katika hii Eldoret inaitanga mji wa riadha, yaani wanariadha wanaishi wana huku kule, hatu kufurahia sana. Na pengine ni kwamba eh, pengine nipongeze waziri wa kiceso wa ambaye niwari ambaye ameingilia kati pia eh, katika upande wa usalama, upande wa tuliona eh, ya kwamba akichunguza na pengine wanariadha ata wamealikwa wataenda kujua, ni kwamba tungesema ya kwamba riadha Kenya inabidi ijisimamie vilivyo, hasa enzi ya kitambo. Eh, ingawa kulingana na mambo yalazokuwa sasa, ningesema eh, ya kwamba haya tunahitaji kuona eh, menya ambayo imetokeanga wasiku hasa juzi kabla waende eh, ya maneno kama madawa kulevya ambayo ilitufunja moyo sana. Kwamba kuna nguti ambayo wamesemanga imekumbwa na a na ni kwamba hata eh, hivyo tungewapea Kenya ongera nachina ah, eh, ah, ya Kenya izidi kupterisha. Asante sana, asante sana Kirwa, ukiwa hapo Eldoret. Na Jona Adrea, umesikia alivyosema huyu kaka kuhusu maswala ya dawa za kulevya, lakini kabla hata hatujalitaja hilo, kuna swala ambalo limekuwa likizungumziwa sana, hususan kwenye mitandao mitandao ya kijamii, wakenya wengi wakionyesha kughadhabika, kukasirika, tuseme kwa sababu ya wale wanariadha ambao wanasema kwamba wame, wamenunuliwa na nchi zingine, wanariadha kutoka Kenya ambao wamechukuliwa na nchi zingine na wamefanya vizuri sana katika riadha. Hebu nipe uh, maoni yako kuhusiana na hili wewe, manake najua unafahamu masuala ya riadha nchini Kenya, siku nyingi umekuwa ukienda kwenye michezo hii na unajua ni nini ambacho kinajiri wakati wanariadha hawa wanapoamua watoke Kenya waende kwingineko na kutafuta, uh, Ziki. Maoni yako asante. sana safari ya pili, nashukuru. Lakini vile ningependa kusema ni kwamba ule upendo wa nchi na patriotism ya nchi, hapo ndio shida inatokea. Ikiwa mtu angalia hali ya hela, akiingia nchi ile anunuliwa alafu apate zile hela, anaona huku ndio anatakiwa awe Nchi yetu ni nchi nzuri, nchi yetu iko na mambo manufaa mengi, nchi yetu inaweza ikafanyia kila mwananchi ama mwanariadha ile atakacho. Mambo ya kuenda kununuliwa hapo, hata sisi hatuelewi kabisa, wala twahuzunika kwa sababu tuwaona kama hawa ni wasarifu, lakini wako na haki ya kuenda kukimbia kule, lakini upande mwingine tunaona hawa na Wakenya wenzetu, lakini huku wamevaa uh, nguo zingine ama nguo ingine, ati wamebatizwa na huku wamenunuliwa kwenda uh, nchi zingine. Hiyo ningependa kusema ni ati nchi yetu, hata uwe nani ama nani, just dedicate your energy, just be patriotic, just be understanding person that yes it belongs to Kenya and Kenya is a very good country. And Kenya produces good athletics. Si kusema ati tumejaza wanariadha Kenya ati nchi imefurika, ati tunaweza tukauza wengine, lakini ni ile tu ubinafsi. Ubinafsi ndio waongoza watu wengine kwenda nchi za nje. Mwangalie kama shabiki mkuu, Bwana Temboi hajawahi hata siku moja kufikiria naweza akakaenda kukimbilia nchi nyingine. Yeye ajivunia kuwa Mkenya, yeye ajivunia kubeba bendera ya Kenya, yeye ajivunia awezi ikaenda nchi nyingine kwa sababu anapenda ya nchi yake, na awezi akauza nchi yake kwa sababu ya hela. Yeye ubinafsi wake ni Ukenya na yeye ni Mkenya. Kwa hivyo vile nijevena kusema ni ati wale ambao wanaenda pale, wale wanakusudia kupatiwa hela, lakini wameenda pale biashara. Lakini ikiwa ni mtu ako na ubinafsi wake ndani ya roho, na hajakosewa na serikali ya Kenya ama uongozi wa Kenya wa riadha, basi anaweza akarudi Kenya yetu aendelee kushiriki kwa zile michezo na atapata manufaa. Shukran sana shukran sana jona andrea naona kuna kuna msikilizaji hapa kutoka shinyanga tanzania bwana sali bunzali karibu sauti amerika tupe maoni yako au maswali naam naam asante sana e, hapa unazungumza kweli na na mista sali bunzali niko kahama shinyanga tanzania E, sana sana nimesikiliza sana mtaalamu wetu hapa amekokotoa ame sana katika mashindano yetu ambayo ndiyo yanatuhusisha sana sana Watanzania. E, lakini ameenda kukomiti, akasema kwamba ingawaje hakuweza kushiriki. E, hicho ndo nikaona kwamba ndiyo yale ambayo mimi huwa nazungumzia kila siku, kwamba unajua, Watanzania nizungumzia kama taifa la Tanzania, Watanzania kweli hatuwezi tukapata medali eh. Medali hizi za ushiriki katika masuala ya mchezo, mfano kama mchezo wa Olimpiki, kwa sababu kitu ambacho sisi kinatusababisha na tunashindwa kupata hizo medali wizara, wizara husika ndiyo mahususi ambayo huwa inapaswa kusimamia michezo yote ambayo inahusiana kimchezo, kwa sababu unajua wazi kwamba kuna watu e, tuzungumze kwamba kuna watu ambao wanapokea mishahara eh? wanapokea mishahara kupitia wizara husika, lakini sasa aibu hii tunayoenda kuipata sisi kama Watanzania tunaona tunaona kwamba kweli medali hatuzipati, ni kule kutokana na kwamba zile nyanja ambazo zinasimamia sasa maswala ya michezo hazina ufuatiliaji, hazina ubunifu, hazina nyenzo za kuweza kuonyesha kwamba je, ni jinsi gani sasa tuweze kushiriki ili tuweze kuwavuta au hata kama kuwepo na ushiriki kwa wanawake au ushiriki kwa vijana, ni jinsi gani sasa tuweze tuwezek kujikita ili tuweze kusonga mbele. Ndio hicho ambacho mimi huwa nazungumzia kila siku, kwamba hata huyu ambaye mtaalamu wetu amezungumzia sasa hivi kwa kusema kwamba ingawaje sikuweza kushiriki, lakini sasa hiyo ndo ikaonyesha ni madhaifu ambayo tunayapata. tuna, tuna, tuna yapata, maake yanaposhindwa kushiriki kiongozi kama kiongozi tayari moja kwa moja pale inakuwa madhaifu. Sasa hata kama ni kwenda kuanguka kunakuwa na sababu mahususi ya kwamba, kwa sababu wewe kama kiongozi ukisimama kule lazima macho yako kwanza tu kuangalia. Asante sana. Asante sana, Sali Mbunzali, sali kwa maoni yako hayo. Bila shaka wasikilizaji wameweza kumsikia anavyosema. Mbunzali ana maoni mengi kweli na yanaweza kuwa ya manufaa. Na sasa tuangalie ni yapi ambayo ninyi wasikilizaji mmekuwa mkisema eh, kwenye ukurasa wetu wa Facebook eh, ebu, eh, sana. Sunday, nini? Moja kwa moja kwenye Facebook naanza nawe King Majuto wa Geita, anasema Wawakilishi wa Tanzania kwenye michuano ya Olimpiki walienda kutalii tu, hakuna lolote walilofanya. Hongera kwa Kenya kwa kuwakilisha vyema nchi yenu na Afrika Mashariki kwa ujumla. Haya basi, namwona huyu Cleofas Maruti anasema hivi, hashtag livetalk. Hapa Kenya kila kitu ni ufisadi mtupu, hata hiyo kamati ya Olimpiki iliyovunjiliwa mbali. Swali ni je, iliundwa vipi? Uh, ndio maana wachezaji wetu ukimbilia nchi za nje, malipo duni. Na mimi ni Cleophas Baruti kutoka kaunti ya Bungoma. Haya, kutoka Bungoma mimi naelekea mpaka huko Kisii, bado tuko Kenya. Ni kwake Omwange Basil. Anasema kwanza kabisa pongezi kwa Wakenya walioshiriki Olympic huko Rio. Ila isiwe kwamba bodi ya Olympic imevunjwa na Kenya ikarudi nyuma Naye huyu Isaac Petro anasema ni mkazi wa Singinda kule Tanzania. Anasema yuko safarini kuelekea Zanzibar, sijui aenda kufanya nini, lakini anasema hivi: ushiriki wa michuano ya Olimpiki kwa nchi za Afrika Mashariki nadhani ulipambwa zaidi na nchi ya Kenya pekee, na hii inatokana na maandalizi ya kutosha na si kingine. Haya basi, kutoka huko Singida na Zanzibar mi naelekea Dodoma Tanzania, makao makuu. Huko ni kwake Elisha Lamek. Anasema bwana, kuwepo na misingi bora ya uendelezaji vipaji kutokea mashuleni, sio kukurupuka. Lini tutajifunza kutoka kwa majirani zetu Kenya? Ni maoni ni mengi kweli kweli yale ambayo wasikilizaji wameandika mm -hmm. Labda tusome moja nyingine hapo ni uh, mengi sana, sana mimi nami, nikiangalia kuna mwingine Goligota Magabe wa kule Geita Tanzania, anasema ushauri wangu kwa serikali ya Tanzania wajipange kwenye michuano ya olimpiki ijayo ili waweze kufanya vizuri zaidi. Sasa unaona hapa jinsi wasikilizaji wetu wanavyozungumza, la, wametupia lawama nyingi kwenye bodi za olimpiki, kamati za olimpiki, wizara vile vile za michezo na wakitaka kuwepo na maandalizi ya mapema kama ambavyo wamekuwa wakizungumza hapa e, wachambuzi wetu, na vilevile nilitaka, ah, ah, nimgusie tu Bwana Tolu Chambo. Yeye amekuwa akizungumza moja kwa moja hapa kwamba tatizo ni haya maandalizi es, hasa kutokana na kwamba maandalizi ya hawa wanaomaliza, manake umri wao unaondoka haraka. Baada ya miaka kumi, kumi na tano tayari wameshamalizika, wamesha kushiriki Olympics. sasa wanaofuata ni kina nani? Na hilo amesema kwamba kutokana na kutokuwepo kwa shule za michezo na maandalizi ya michezo Tanzania imeathiri, lakini tumeona jinsi nchi zingine zilivyokuwa zikifanya. Pengine basi nirudi kwako. Je, ubunifu nao ni tatizo kwa upande huu? Kama unakumbuka hivi karibuni kwenye mitandao ya kijamii ilisambaa picha kutoka nchini Tanzania, mtoto mmoja wa kike akiruka na kikombe, kikombe cha kunywa chai anakiweka chini halafu anaviringika na kichwa na miguu anakuja anakichukua kile kikombe. Kwa hiyo unaona kuna vipaji hapa mbalimbali ambavyo vipo, lakini vinaendelezwaje? No. Hilo ndio swala sasa. Nimuulize bwana Tolu, je, kwenye wizara kwa hawa wafadhili ambao yeye amezungumza waliwapata kwa miezi nane kuandaa timu kule Tanzania, pengine kuna kipi ambacho kinaweza kufanyika kuboresha haya maandalizi katika siku zijazo, ili kuweza kuwa na ushiriki bora wa machuano kama hii? Bwana Tolu, sasa hapa nauliza. Nashukuru sana e, hey. Kimsingi kusema kwamba ubunifu haupo e, naweza nikasema kwamba ubunifu upo. Yani katika mazingira haya haya ambavyo e, ni magumu tulioyapitia hapa nyuma, kutokana na changamoto zilizozainisha huko nyuma e, ni kwamba ubunifu umekuwa unafanyika e, ni kwamba unaweza uka, ukasafiri mfano katika mikoa mbalimbali e, ukakuta e, jinsi baadhi ya walimu makocha wanavyo Eh, wanavyotreni hawa vijana wao, kwa kweli unaweza ukakuta makocha wengine eh, hawana vifaa, hawana miundombinu lakini wanatumia ubunifu wao eh, mtu kurusha tufe anatengeneza hata mfano wa jiwe fulani hivi eh, nime, nimewahi kushuhudia eh, mama yetu mmoja mwanariadha wa zamani ambaye aliweza kuifanyia tu mema nchi ya Tanzania, anaitwa Mwinga Mwanjala eh, niliwahi kumshuhudia akitumia <laughs> hata mifano ya mawe kufananisha na tufe katika training zake. Kwa hiyo kusema ubunifu huo, e, watu wanajitahidi kufanya huo ubunifu lakini sasa je, e, Olympic hiyo imeshapita na tunajiandaa kuelekea Tokyo e, mwaka elfu mbili na ishirini e, sasa cha kufanyika ni kwamba e, uwekezaji ni jambo moja muhimu sana kwa upande wa serikali na upande wa wadhamini. Kwa hiyo kitu cha msingi tuwekeze tutengeneze. Walimu hawa wapo, lakini sasa wawezeshwe kusafiri kwenda mikoa mbalimbali ku identify talent za vijana wetu eh, na ndio pale naposema akisha tukisha zi identify talent eh, tuzilete katika centers zetu hizi ambazo nimeainisha kwamba ni, ni muhimu ziwepo eh, kwa hiyo tukizileta kule eh, tukawalea hawa vijana eh, ki, ki, ki, ki, ki, kitaalam na hakika Tanzania tutarudi Shukran sana, shukran, shukran kabisa. Uh, taulu chambo hapo Tanzania. Na vilevile vile kuna swala la uwajibikaji ambapo wasikilizaji wamekuwa uh, wakipata habari hizi kutoka kwa vyombo vya habari kuhusu yale yalijiri wakati hawa wana, wanariadha walipokuwa kule Rio, na tunafanya bidii kutafuta uh, mtu kuzungumza naye ambaye alikuwa kule Rio na ni yule yule ambaye tulizungumza naye Julius Yego ambaye anashiriki katika mashindano ya kurusha mkuki. Aa, amezungumza na mwenzangu Harrison Kamau na kwa swali hili alimuuliza uh, kuhusu malalamishi hasa kuhusiana na ukweli kwamba au t, uh, tuhuma kwamba hawakulipwa malipo yaliyofaa walipokuwa kule Rio, na ni vizuri wasikilizaji pia wasikie amesema nini Julius Yego kuhusiana na swala hili. Anaweza sema kwa upande wa malipo hapo uh, walijaribu sana, ni kamati ya Olimpiki walijaribu kwa sababu ni watu wachache sana ambao wako wamelipwa, na si makosa ya uh, kamati ya Olimpiki. Kwa wale watu wako wamepata fedha sao, ni ile ile bank information watu walipeana uh, haikuwa sawa, kwa sababu kama uliandika jina. Sasa kama mimi mi natumia majina tatu Julius Yego Kiplagat. Sasa kama kuna bank ambayo nimeandika Julius Yego na nimepeana ile bank yenye nimeandika Julius Yego, unaona hiyo pesa haitakuja kwangu lazima itakaa kwanza mpaka iipitishe ni yangu. Na hiyo wale watu ambao wana complain na kuhusu hiyo pesa zao, naweza sema ni wao wenyewe, pengine walichangia hiyo pesa kuchelewa kwa sababu wakikuwa wamepeana bank information yenye ina ilikuwa inahitajika. Sababu hata Koriri mwenyewe tuliongea na yeye akasema shida ilikuwa ni ile uh, information watu walipeana ya ya benki haikwa sawa. Naweza sema katika ile payments, walijaribu hapo na kuhusu malalamishi ya vifaa vya kampuni ya Nike kutofikia wanariadha wote, ama vifaa vikafika vikiwa labda nusu na vingine vikakosekana. Uh, kuhusu hilo utasema nini Yego? Hmm. hapo hapo ndio sasa kustakiwa kwa sababu hata mimi wanashindwa na Nike kwa sababu kama wanapeana nguo mingi, zile vifaa za mashindano za mazoezi mingi vile, sasa walipeana ile information yao breakdown ya vitu, wakasema walipeana nguo mingi, viatu mingi, unaona ile sifa. Lakini sisi tupata mbili mbili, unaona nyingine zilienda wapi? Pia nao naikwauliswe hii maneno, wanasema ni kweli ama ni uongo. Na wakati wa kuchagua wanariadha ambao watawakilisha Kenya, je, unaona kama kulikuwa na mambo ya upendeleo na labda kuna watu ambao wangefaa kuenda Rio na kwa njia moja ama nyingine hawakuweza kuenda kutokana na ushawishi wa viongozi wa kamati ya Olimpiki, katika ile selection ya team na tusema hapo. Uh, siwezi kaingia sana kwa sababu kwa wakati tulifanya ile m, uh, trials wale watu walichukuliwa 1 2, ilikuwa ni wale watu walikuwa number 1 na 2, wao walienda na nambari ya tatu inakuwa ni chagua na wale uh, ambao wanahusika na ile selection panel. Na sasa siwezi sema ile watu walienda ama kingine, kuna watu ambao walipendelewa wali hapo ndakataa Aa, na sasa kuanzia sasa kwa vile tume hiyo imevunjwa na waziri na kupelekwa masuala yake yote kwenye Sports Kenya. Aa, shirika hili la Sports Kenya linafanya kazi ama linashikilia vikundi, linafanya kazi gani nyingine kando sasa na kuwa limeshikilia mambo ya wanariadha. Aa, nafikiria vile, uh, uh, nani wa mfanya, ni hiyo tunasema interim mpaka ile investigation ikiisha, pengine uh, kwangu mimi, ningesema, uh, ma, mile, mimi outcome of investigation kishaa, mi ningependelea hiyo, watu wote wasirudi pale, wachague watu wengine wape, alafu sasa waendelee na ile hati zao sasa, alafu ndiosega kwa sasa warudishe hiyo jukumu la kumanisha michezo katika ile kamati ya Olimpiki. Nam ni Julius Yego, huyo mwanariadha wa siku nyingi uh, ambaye aliweza kupata medali ya fedha katika olimpiki zimepita, eh, mjini Rio uh, wiki iliyopita. Ni mafanikio makubwa aliyopata, lakini pia kama ulivyoona, amegusia kuhusu changamoto mbalimbali mbali. Hapa labda kwa kukamilisha, bila kwenda mda to unakimbia, bwana John Andrea, hizi changamoto ambazo zinakumba nchi ya Kenya na nchi zingine za Afrika mashariki nini namna ya kuzikamlisha na kuzimaliza? Kwa sababu huku ndiko tunakotaka kuelekea, kwenye mafanikio, sio kurudi nyuma. Haswa vile, ningependekeza kusema ni ati, wakati tunachagua wale wanaliaza chipukizi na wale wako na muda mzuri na wale wanaweza wakapendeza na kucheza vizuri nchini, tusiangalie ati wale wajukuu ama wale vigogo wameshashiriki kwa vile michezo safari mbili tatu, tuwape na vijana uh, chipukizi wanakuja kwa sababu Kenya, Kenya ajulikana kwamba hata yule akishinda leo kuna mwingine ako nyuma yake atamshinda kesho. So ile mi ningekusudia ni ni kwamba wale vijana wapatiwe nafasi, uchaguzi uandaliwe vizuri, kapambe wapatiwe nafasi ya kushiriki, waonyeshane ujasiri wao. Ni ni, ni Jona tu, jo jo Andrea tunashukuru tunashukuru uh, kwa kushiriki na wote ambao wameshiriki kwa live talk hii leo akiwa ni pamoja na Tolu Chambo, Jona Andrea na vile vile mwa, mwa, mwandishi wetu Josphat Kioko kutoka hapa. Sisi tunasema kwaherini hadi wiki kesho.