Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha hii leo katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani, Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na hapa studio leo niko na mwenzangu Harrison Kamau vilevile -vile. Katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu wa Beni huko DRC Auster Malivika, pia mshauri wa masuala ya mawasiliano wa Rais Kabila Profesa Ramadhan akiwa Beni pamoja na mkazi wa Beni aliyejitambulisha kwa jina moja Kizebo. na msikilizaji, kwa undani leo tunaangalia mauaji ya kinyama yanayoendelea kufanyika huko mji wa Beni katika wilaya ya Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. Ni mauaji ambayo yamekuwa yakizungumziwa kwa wiki kadhaa kwenye mitandao ya kijamii vyombo vya habari, hali kadhalika hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika tumekuwa tukitoa taarifa hizo kupitia kwa mwandishi wetu na waandishi wengine walioko katika eneo hilo. Ni wiki kadhaa sasa ambapo maelfu ya watu wamekuwa wakiwawa kutokana na mauaji hayo ambayo kwa mujibu wa gazeti la Guardian na mtandao wake, mauaji yanahusishwa na kundi la watu wanaoifahamu vyema Beni la waasi wa ADF ambalo ni kundi limekuwepo huko kwa takriban miaka ishirini hivi katika eneo hilo. Basi hebu tuanze na Austeri, malivika nini ambacho tunafahamu hivi sasa kuhusiana na ukweli wa chanzo cha mauaji haya ambayo yanashukiwa kufanywa na kundi hilo la uasi? Asante sana. kweli ni kwamba mauaji hayo ambayo yanafanyika hapa wilaya ya Beni na katika mji wa Beni kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kama vile nataa kusema, ni kwamba iaana Kwa ni watu wanaosemeka kuwa ni ADF ikiwa ni, e, ni kundi la waasi kutoka nchini Uganda na yalikuwa makundi mawili mwanzoni, ilikuwa ADF Nalu. Nalu ni chama cha kisiasa kwa sasa katika nchi ya Uganda ambacho kilikuwa kinasimamiwa na mtoto wa rais wa zamani, alafu ikajitenga na ADF. Na ADF ni kundi la waasi ambalo liko kwa muda mrefu katika maeneo ya Rwenzori, na Rwenzori ni kwamba ni mlima ambao ni kusema kwamba ni wakili kwa urefu barani Afrika, na huu unaigawa nji ya Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Na historia ya ADF ni kwamba ni kundi kwanza, lilianza kama kundi la waasi ambalo lilikuwa na lengo la kuipindua serikali ya Uganda, alafu kupatana na nguvu za jeshi ya Uganda ni kwamba kundi hilo limeshashindwa katika kuingia katika nji ya Uganda, kwa sababu hata Uganda wakati ambapo kulikuwa waasi wa walijaribu kuja upande wa Congo kushambulia hao waasi w sasa mwaka wa elfu mbili kumi na mbili hadi elfu mbili kumi na tatu waasi hao walianza kuteka nyara baadhi ya waenzi na kuwapeleka kwenye misitu. Alafu wakati, kijeti, zibuanja, hao, wakati wa operesheni za kijeshi zilipoanza waasi hao wakatiwa na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na watu walisambaratishwa, na hadi jeshi ilisema kwamba kuna baki wadogo, alafu baadaye ikaja watu wanakuja kuua watu na hii watu wanajiugiza kundi hili ilikuwa muda mrefu maeneo haya ilikuwa hali huo watu, lakini kwa hii leo limeua watu. Alafu wachambuzi wa suala so ya kisiasa na wahusika salama wanasema kwamba ikiwa kundi hili limekuwa likuua watu kwa sababu inaunganisha sasa, imekuwa ni mtandao wa kundi ambalo inajulikana kama ni kigaidi. Wengine wanaunganisha watu kutoka Tanzania, Kenya, Uganda, Sudani Kusini, Mali, kwa sababu wametengeneza zile silaha za kenyeji ambao wanaripoti alafu huu mtindo huo ukipelekea serikali ya Kongo kusema kwamba ni ugaidi, kwa sababu hata siku ilizopita Rais Joseph Kabila mwenyewe alitangaza kwamba akifanyika katika maeneo ya Beni ni ugaidi, kama vile ule wa Somalia, Ufaransa, Makani, na sharti nchi zote zinazokuwa na nguvu zisaidie serikali ya Kongo kupiganisha ugaidi, kwa sababu wengi wanawaua kwa mapanga, wanashika visu, yaani hawaui kwa risasi, na namna hiyo ya kuwa wanawaua kinyama e, yani sio mkuuaji wa kihalisi ambaye ukiona mtu ambaye ameuliwa wewe mwenyewe unaogopa. Naam, Malivika tunashukuru kwa taarifa hiyo. Hebu sasa nielekee kwanza kwa mkazi huyu wa Beni ambaye amejitambulisha kwa jina moja la Kizebo Kizabo, hebu ut, utueleze kwa kina, umekuwa mkazi katika eneo hilo la Beni kwa muda gani, na mauaji haya yanayoendelea yanayo huko Beni ni kitu ambacho kilishawahi kutokea siku za nyuma? Ama hao wanaoshukiwa wauaji wakishafika katika nyumba na kuvamia, ni nini hasa wanachodai? Asante sana, mimi ni mkazi wa Beni tangu miaka zaidi hivi tunafikiri kwamba ajui anapisha kuwa nakuwa nani ya askari yetu, hivi wangegundua nani anatuua, kwa sababu mpaka leo wanasema ndio wale ambao wanadhaniwa kama ni ADF au Naam, basi uh, vilevile ni hapa uh, profesa Ramadhani, nina sauti ya wakili anayewakilisha wakazi wa Beni. Hebu ngoja tumsikilize wakili huyo, halafu nitarudi kwako kwa sababu msikilizaji, uh, mtu aliyepita mkazi wa Beni amekuwa akieleza kwamba wanahitaji msaada kutoka kwa serikali. Hebu tusikilize kwanza huyu wakili anasema nini, kisha nitarudi kwako kama le si tumekufa si wale watu, kwa sababu sheria yetu leta yetu haikutuchunga vizuri. Kama leta ngetuchunga sisi atungelikufa. Kama leta ngetuchunga sisi, watoto wetu wangebaki leo mayatima. Ni kwamba si tunastaki, tunaomba kwa leta itulipe. ijapokuwa wale watu wamefungwa, wameleta mbele kwamba masambo wapate kusamba. Tunashukuru ni jambo nzuri, kwa sababu tunajua watu ambao wanatua kila siku. Naam profesa, bila shaka umesikia taarifa hiyo kutoka kwa huyo mkazi mwingine wa huko Beni. Wao ukiwa mshauri wa mawasiliano wa rais Kabila, je, kuna mpango gani unaoendelea hivi sasa kwa serikali ya DRC juu ya kilio cha wakazi wa Beni? Ni kizani ya kwamba watu wanako Beni wanasheria ya kulia serikali yafanye yale yanapata kufanyikana ya ila serikali hawezi kufanya kitu ambayo hakuna komplisite katikati ya wa, waaskari wa na wananchi wana wa Beni, hiyo ndio neno ya kwanza, na neno ya pili ni kusema ya kwamba serikali inafanya kazi inayofanyikana, na kuna leo mimi nako mijini wa Beni kwa leo ni kutafuta kujua kama ya kwamba kuna watu wa FARDC wanaisha kuchugua ningine mingi kunako mikono ya wale watu ila nene tunaomba ni ya kwamba e, kunako sikiriti inafaa wakaaji wa Beni watumike pamoja na askari ya FARDC kwa gisi tujue nani ni nani kunako nchi, nani anakuja kuleta fujo. Hiyo ndiyo neno ya kwanza. Neno ya pili e, kama kuna vita ya silaha ya mpanga ya masheti haiko tena hiyo, haita vita konvensionel duku. Kuna mashida mengi, inafaa watu waseme, watu wajue na kunako eh, proses inayofanyikana kwa leo. Tuna, tunaanza kujua neno inatoka wapi, yale ndiyo neno lazima kunako mlimu wa leo. Lakini pamoja na hayo ujaeleza kwa kina hasa, je, serikali inawasaidia vipi watu hawa ili kuweza kuzuia mauaji hayo. Na vilevile vile, hivi juzi tu, rais Kabila alitangaza kwamba mauaji haya ni ugaidi. Je, kulikuwa kuna ushahidi wowote ambao nyinyi watu wa serikali mmeuangalia na kuona kwamba haya mauaji ni, ni yanahusiana ni ya na ugaidi? Nidhani ya kwamba rais Kabila, rais wa Kongo, anao sheria ya kusema hayo, kwani kunako siku iliyopita wale waliofungiwa walitaja watu wanao isilamiti wanao kuwasaidia kwa namuna kufanya kazi hiyo, na rais Kabila hawezi kusema jambo isiyo inayo kawaida, ukafata kunako watu wanaofungwa wanaosema, kuna grupe kunao taarifa e, tatu ine tano inao kati ya Congo, kunao wa Ugande, kunao wa Sudane, kunao Watanzania, kunao wenye wa Rwanda na kunao wana wa nchi na kunao wana wa nchi. Ndiyo maana e, Raisi Kabila aliyosema ya kwamba neno hiyo aliombe kama ni vita ya wakongomani wenyewe, ni vita inayo ya kupikana kane wanaopikana Afghanistan wanaopigana e, kuma nchi zingine, kwani wasaidie Kongo. Ila neno kubwa ni neno gani? sekiriki iko ya mtu kwa mtu, ndiyo tunaomba watoto wa deni. Kama wao hawatumiki vizuri na askari za Kongo, vita haitaisha kwani adui anao nyumbani wetu, na adui huo haiko mbali, ni kama aa, awaambia askari ya kwamba fasi fulani kuna hivyo hivyo hivyo, vita haitaisha, na watu watapigiwa ni mpanga kila siku watapigiwa shoga kila siku, na askari atafanya kitu ne. Neno kubwa ninako Beni, ninafata na, na, hiyo prose inayofanyikana na askari la Kongo na watu walitaja watu eh, na bila bila shaka neno yaye ni neno inaitwa kunako Kifaransa terorisme inayotoka kwa nchi ingine Sudan, Tanzania, Uganda ekunako na msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani, ambapo hivi sasa tunazungumzia, tunachimbua kwa undani mauaji ya kinyama yanayoendelea katika mji wa Beni, huko Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Beni, eneo ambalo lipo kaskazini mashariki mwa DRC na mauaji haya basi, pamoja na kwamba Rais Kabila hivi juzi alitangaza kwamba ni mauaji ya kigaidi, lakini vilevile vile, katika uh, mtandao wa IB Times umehusisha mauaji haya kufanywa na kundi la uasi la ADF. Hebu tuliangalie kwa, kwa undani hili kundi la D ADF ni kundi gani? Linatoka wapi? Harrison, kama unajua umekuwa ukifuatilia, tuwahabarishe basi kwa undani kuhusiana na ADF. Asanti sana Mkamiti. Kwanza kabisa, ningetaka tuende kwenye takwimu, kulingana ama kwa mujibu wa vyombo vya habari cha kwanza kabisa ningetaka kwanza tuguzie jiografia ya eneo la uh, kaskazini mashariki mwa Kongo ambapo ndipo uh, ghasia hizi zinashuhudiwa kama Astel Malivika alivyosema na wasemaji wale, ni kwamba uh, ni karibu na mlima wa Ruwenzori ambao ni mlima mkubwa kabisa. Vile vile jiografia uh, nyingine inasema kwamba Kivu kaskazini imepakana na mbuga kubwa kabisa ya Virunga ambayo inatoa nafasi nzuri sana kwa waasi na wapiganaji kujificha. Bas, kwa mujibu wa mtandao wa Associated Press, mauaji ambayo yamekuwa yakishuhudiwa hasa kuanzia mwanzoni mwa mwezi huu kwenye eneo la Beni yanashukiwa kutekelezwa na kundi hilo ambalo limetajwa mara nyingi la Allied, Allied Democratic Forces ama ADF ambalo linaaminika kuhusiana na msimamo wa mkali wa Kiislamu. Hayo ya yakiwa ni madai ambayo yametolewa katika siku za hivi a karibuni. a, kundi hilo limekuwa kwa zaidi ya miongo miwili na linaaminika kubuniwa na kuanzisha, kuanziwa kuanzia nchini Uganda. Kundi hilo vilevile linaonekana kuwa linapinga sera za serikali zote mbili, serikali ya, Rayla, ya Yoweri Museveni na vilevile vile serikali ya Rolou Kabila. Lakini katika siku za hivi karibuni, baada ya mapigano yanayoendelea kuendelea na kuzidi zaidi, msemaji wa serikali Lambert Mende amenukuliwa mara kadhaa kwenye vyombo vya habari akisema kuwa mashambulizi ambayo yameendelea kushuhudiwa ni kutoka kwa AD yakiwa ya kulipiza, uh, kisasi baada ya operesheni ya kijeshi kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa DRC. Jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO pia limeendelea kulaumu ADF. Lakini mkamiti ni kwamba uh, taasisi ya uendelezi wa amani, demokrasia na haki za binadamu ambayo huorodhesha visa vya ghasia katika hasama eneo ya Afrika inasema kuwa mashambulizi dhidi ya raia kwenye eneo la Beni nchini DRC yameua zaidi ya watu mia tano katika kipindi cha miezi kumi na, na minane iliyopita. Basi maafisa wa Kongo wanalaumu kundi lile lile la ADF, lakini kwenye ripoti iliyotolewa na mtandao wa IRIN ni kwamba kuna ushahidi wa kuhusika kwa baadhi ya wanajeshi wa Kongo wanaofanya shughuli za kimagendo. Kwa hivyo kufikia hapo kabla niongeze, ningetaka pale Profesa atufafanulie kidogo hapa. Madai yametokea kwamba jeshi ambalo limepewa jukumu la kukabiliana na wale waasi, kuna ushahidi ambao utaf utafiti umefanywa, ntaeleza baadaye kwamba wanahusika katika biashara fulani za kimagendo, kwa hivyo kuna uwezekano wa kushirikiana na ADF pale tungetaka ufafanuzi kidogo. Profesa, bila shaka umesikia, unaweza kutupa kwa undani kile unachofahamu Profesa Ramadhani, unatusikia? Nafata hiyo wanayosema ila neno kubwa, naweza kuomba watu wanayo kutafuta kuwe neema kunako Beni Lubero na manchi zingine na makandokando zingine, ni wananchi wawezi kusaidia askari za Kongo kujua wapi wale watu wanapita kwa kwati wanako kunako milima kunako maji kunako jojote eh. Ndelo tunaomba askari ya Kongo inaisha kuweka pesa nyingi zinako kuleta amani kunako Beni, Butembo na manchi zina makandokando zingine. Ndelo tumeomba ni wapo populasio ya Beni ya Lubeu Istahili kusaidia raia ya Kongo, kusaidia askari ya Kongo kujua nani ni nani. Askari ametoka kunako nchi zingine, kunako vile zingine, amekuja Beni ajue nani ni nani. Ila neno kubwa tunayo ni kujua kama wale watu hawatoki kunako Kongo, wanatoka ili nje. Ndio maana tunaomba internaional isaidie Kongo kwa hili ile kuisha kome inayosaidia Afghanistan inayosaidiaiinayosaidia mai. Profesa, hivi tunavyozungumza, sijui mna takwimu juu ya watu ambao tayari wameshafariki kutoka hilo eneo la Beni na idadi ya majeruhi waliopo mpaka hivi sasa, watu wanaofariki nikidhani kunapo kama nafahamu Harrison ulikuwa unataka kuendelea na ripoti yako ya kidogo tu na nimepata uh, wazo na pendekezo na pia uh, mchango wake Profesa lakini uh, ulipouliza mambo ya takwimu, ni kwamba nikueleze na wasikilizaji wetu kwamba utafiti uliweza kufanywa na taasisi niliyotaja pale mbeleni ya demokrasia, na wakaweza kuhoji watu mia moja kutoka eneo hilo mm-hmm. na watu waliohojiwa walihojiwa kutoka tabaka zote, walihojiwa wananchi, wakahojiwa uh, baadhi ya waasi na viongozi na maafisa fulani wa kijeshi, lakini kwamba utafiti huo ulithibitisha kuwa kando na waasi wa ADF wanajeshi pamoja na maafisa waliotoroka kwenye jeshi waasi wa kundi linalojulikana kama Kongolei Pola Demokrati, uh, Kisangani Movement, deliberation ama RDC KML pamoja na wanachama wa vikundi wa wapiganaji wote wanahusika kwenye ghasia. Lakini kuna suala moja ambalo linaibuka hapa kwamba kuna biashara fulani kando na mapigano zinazoendelea. Kwa hivyo sasa, ningetaka kuuliza Bwana Kizabo kama yuko pale, kama mkazi wa Beni atueleze kidogo kando ama wakati kuna amani inayopatikana uh, wakati fulani ni biashara ipi inayoendelea uh, kwenye eneo hilo la Beni, aidha kati ya Uganda na Congo, ili tukaweza kufahamu vizuri, maanake utafiti unasema kuna biashara na uadui wa kibiashara unaoendelea pale. Kizebo, unatusikia? Toske. Mm -hmm. Ndio, inafuata. Endelea. Uh, ngambo za Beni hapa uh, Beni hapa wengi ambao tunakuwa nao hapa wanafanya kazi za mlimo, ni kusema mlimo ndio kazi kubwa ambayo inafanyika hapa. Biashara ni biashara ndogo ndogo tu, watu ambao wanauza, wanauza vitu kutoka vitembo hadi hapa lakini ambako kunakuwa biashara kubwa ni Butembo. Ndio ambao kunakuwa wafanyabiashara biashara, lakini hapa Beni tunakuwa kuna wafanyabiashara wadogo wadogo na wanauza, wanauza mafuta ya petrol na ni biashara ndogo tu, lakini milimo ndio msingi kabisa wa hapa dini. Hivi mnafunda habari kama watu wanauliwa na mapanga wakitoka mashambani na wengine wanakuwa. Um, tunafanya ikizo za masomo wanakanga na watoto. Hizi biashara kabisa msingi um, kabisa kazi hapa dini Nam uh, Malivika, nirudi kwako. Katika moja ya ripoti za mtandao wa Guardian ilielezewa mauaji haya yanachochewa na itikadi za kidini. Mpaka sasa nini tunachofahamu? Je, itikadi ya kidini ina, ina, inachangia kwenye mauaji haya yanayofanywa kwa kinyama kwa watu kukatwa shingo, mikono, viungo mbalimbali mbali. Ha, kwa kweli pengine kabla baada nene kujibu zile, zile, ya mimi kujibu profesa vile vile ataweza kutujiuza, lakini ni kweli ni kwamba sasa hivi kundi la ADF ukitazama ripoti za Sauti ya Amerika, kuna wale watu ambao wanakamatwa ama kushiba wakiingia katika kundi la ADF, wanalazimishwa kwanza kuingia katika dini ya Kiislamu, alafu hata hivyo, wakati ambapo tunazungumza kuna uh, watu watu fulani ama Muislamu wamekamatwa, na sasa hivi wako katika wanasikilizwa na mahakama ya kijeshi hapa katika mji wa Beli na inaripotika kwamba wao ndio wamekuwa wakirahisisha recruitment na hao vijana ambao wamekuwa wakiingia katika kundi la, na vilevile mmoja wa wale wa shukia amesema kwamba yeye ikalapa na kuambia kwamba anaenda medi kusoma korona. Yaani watu wamekuwa wakidanganywa hata Tanzania kwamba a Congo ama madini, naona basi mawasiliano <tipa> naona mawasiliano baina yetu na Malivika yanasumbua. Hebu nigeukia upande wako Profesa. Uh, kwa mujibu wa mtandao wa Guardian, mauaji haya pia yanahusishwa na, ya na, na itikadi za kidini na Malivika alikuwa akijaribu kuelezea hapo awali. Je, nyinyi kama serikali hilo mmeliona, Madini? E, kama rais wa Kongo, Rais Kabila kwa kua kusema ya kwamba vita hayo nabe inayotoka hizi na e, kunako prose inayofunyikana kunako Beni walishakutaja kutaja watu na tuache askari ya Congo, askari ya kominata internationali ifanye kazi yao, na tujue ipima kama yale neno inakuisha namna gani mpila. Naomba watoto wa Beni waweze kuleta wao wanawita informationi kunako arme ya fa kwa gesi ya yale naona kuisha na kuja namna wakusaidia, ila tunaomba kuva internasionali ijue kama basi Profesa, samahani nakukatiza hapo, kwa kuwa tuna Facebook, hebu tunaweza tukasoma angalau moja kabla ya kufunga. Kwa kweli kabisa, naona wasikilizaji wengi wamekuwa wakitufuata kwenye live stream, na huyu Martin Blackchild anasema jamani, mbona binadamu tumevaa roho za wanyama huku. Saumu Husseini akisema mimi naelekea DRC, jameni, dua ya safari inayoomba. Jameni, naye Abdul Zange akisema poleni sana Ndugu zangu wa DRC ni baadhi tu ya mambo kwenye Facebook. Shukrani sana Harrison Kamau, hali kadhalika nakushukuru mwandishi wetu Austere Malivika, ukiwa Beni. Nakushukuru pia Profesa Ramadhani, mshauri wa mawasiliano wa Rais Kabila, ukiwa huko Beni, na shukrani ziende kwa mkazi wa Beni Kizebo. Ninakutakia weekend njema, usikose kusikiliza matangazo yetu kupitia mtandao wetu. ni Mkamiti Kibayasi. Asante uh, sana, sana msikilizaji, hayo ilikuwa basi ni marudio ya kipindi cha kwa undani, uh, na kushukuru sana msikilizaji kwa kuungana nasi na kwa kutusikiliza hii leo. Jina langu ni Sandey Shomari na watakeni wote Jumapili njema, na waacha naye Wizkid akishirikiana naye Kaila katika kibao One Dance <todic music>