Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo, mimi ni BMJ Muridhi, na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Agosti 29 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, na kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea mahojiano maalum kutoka huko nchini Kenya, ambako kiongozi wa chama cha upinzani cha Amani National Congress Ameikosoa vikali serikali ya Rais Uhuru Kenyatta na kusema ako tayari kuchukua usukani kuliongoza taifa hilo. Uh, ningependa kuona uh, taifa ambalo kila Mkenya anaji, anajiona kwamba yeye hiyo serikali ni yake. Singependa kuona watu wakisema hiyo si serikali yetu. Na katika taarifa nyingine, vyama vikuu vya upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vyaeleza sababu ya kukataa kushiriki katika mazungumzo ya kitaifa iliyoitishwa kusuluhisha mzozo wa kisiasa nchini humo. Kuachiliwa kwake inanipatia furaha kabisa, na tuna matumaini ya kwamba yale mambo hayatarudiliwa tena. Hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na Sande Shomari. Mbunge wa jimbo la Arusha mjini nchini Tanzania, Godbless Lema alipandishwa katika mahakama kuu katika kanda ya mji huo na kusomewa mashtaka mawili, likiwemo la kutumia mtandao kuhamasisha maandamano uliopigwa marufuku na kuandika ujumbe wenye vitisho na matusi dhidi ya mkuu wa mkoa huo, Bwana Mrisho Mgambo, hii leo. Kabla ya mbunge huyo kufikishwa mahakamani, alikamatwa na kushikiliwa na polisi kwa siku tatu ambazo aligoma kula chakula akishinikiza kuachiwa huru kwa madai kwamba hana kosa na ukamataji wake haukuzingatia sheria. Baada ya taratibu za dhamana kukamilika, mbunge huyo alipatiwa dhamana na alitoka mahakamani hapo akiwa anatembea mwenyewe, lakini baada ya hatua chache alionekana kuishiwa nguvu na kusaidiwa kwa kupandishwa kwenye gari na hatimaye kupelekwa hospitali kwa uchunguzi zaidi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amewataka wagombea urais nchini Gabon kutojitangazia ushindi katika uchaguzi wa Jumamosi mpaka matokeo rasmi yatangazwe. Mgombea wa upinzani Jean Ping amesema Jumapili kwamba matokeo yanaonyesha ya awali kuwa ameshinda uchaguzi huo, wakati msemaji wa rais aliyepo madarakani Ali Bongo naye amesema anaelekea kwenye muhula wa pili. Gabon haina mfumo wa uchaguzi wa duru ya pili, kwa hiyo mgombea mwenye kura nyingi zaidi kati ya kumi waliopo kwenye kinyang'anyiro ndiye atakuwa mshindi. Ikiwa Ping, kiongozi wa zamani wa Umoja wa Afrika, atashinda, itakuwa ndio mwisho wa utawala wa familia ya Bongo uliodumu kwa nusu karne. Ali Bongo alimrithi madarakani baba yake Omar Bongo ambaye aliongoza nchi hiyo kwa zaidi ya miaka 40. Rais wa muda wa baraza la Senate la Liberia amesema baraza lake la limebuni kamati ya muda ili kujaribu kusuluhisha mvutano kwenye baraza la wawakilishi. Baraza hilo limekwama kwa zaidi ya miezi miwili sasa, kutokana na kutokubaliana kati ya wabunge. Kundi moja linamtaka spika wa bunge Alex Tyler kujiondoa kwenye shughuli za bunge mpaka uchunguzi dhidi yake utakapokamilika kuhusiana na tuhuma za kuhusika na rushwa. Spika na wale wanaomuunga mkono wanasema hana kosa hadi pale atakaopatikana hatia mahakamani. Na akizungumza waandishi wa habari jini Dar es Salaam hii leo kuhusu kupigwa marufuku maandamano na mikutano ya kisiasa nchini Tanzania, hasa upande wa CHADEMA, Mwanasheria mkuu wa serikali ya Tanzania George Masaju amevitaka vyama vya siasa nchini humo kuwa na utii wa mamlaka. Aende mahakamani akafungue kesi kama kweli hapo kuna haki inavunjwa. Sasa naona muhimu mnazungumza sijui suluhu. Sasa mimi nauliza hivi suluhu hiyo unafanya majadiliano na sheria au unaenda kufanya majadiliano na polisi wakati wanapotekeleza jukumu lao wa la kudumisha amani na utengemano wa nchi? Maana sheria yenyewe imeandikwa hivi. Ndivyo so, ilivyo sasa. Utaweza kujadiliana na sheria laila, unaivunja tu, na kuivunja kuna sanctions, yani kuna hatua zitafuatilia adhabu. Maana hao polisi waliochukua majukumu hayo waliochukua watoa maelekezo yale, wana mamlaka yao ya sheria wanaoisimamia. Yani kuna wana juhuliza, kuna mtu ana taarifa tofauti na za polisi kwamba kutakuwa na uvunjifu wa amani kama hali hiyo itaendelea, na kama ana taarifa tofauti na hizo, kwa nini wamekuwa wakisema watu wanametaharuki na kuna hiyo call for whatever you call dialogue unazungumza mazungumzo na nani sasa yani? Polisi ikianza kunegotiate kujadiliana na watu utekelezaji wa majukumu yao hiyo haitakuwa tena polisi. Mnaendelea y kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wagombea Hilary Clinton na Donald Trump wana mipango tofauti kuhusu sera wahamiaji wa Marekani kama wakichaguliwa urais mwezi Novemba. Ikenipam, ikiwa ni moja ya mapendekezo ambayo yako tofauti kabisa katika baadhi ya mambo. Kampeni zao zinaahidi mambo tofauti, kuanzia utekelezaji wa sheria zilizopo mpaka zile zinazohitaji sera mpya na pia uwezekano wa kubadilishwa kwa katiba ya Marekani. Moja ya maswali makubwa ni juu ya nini kitafanyika kwa idadi ya wa wahamiaji wasio na vibali wapatao milioni kumi na moja. Kwa sasa ni machache sana yanayoweza kufanyika ili kupata uraia. Clinton anasema moja ya mambo yake muhimu kufanya kwanza kabisa itakuwa ni mabadiliko ya taratibu za uhamiaji, ikiwa ni pamoja na kupata uraia, suala ambalo Trump haliungi mkono. Marekani imesema leo Jumatatu kwamba mapigano huko Siria kati ya majeshi ya Uturuki na vikosi vilivyo na ushirikiano na muungano wa Kurdi hayakubaliki, na kuzitaka pande zote kusitisha mapigano. Tunazitaka pande zote kusitisha mapigano, Marekani inafanya kazi kuondoa mzozo huu na kurudisha lengo la kupambana na ISIL, ambacho kinabaki kuwa kitisho cha wote katika eneo hilo, Brett McGurk mwakilishi wa Marekani kwenye muungano huo wa kupambana na Islamic State alisema kwenye mtandao wake wa Twitter. Tunataka kuhakikisha kwamba mapigano kwenye maeneo ambayo hakuna ISIL hayakubaliki na chanzo cha wasiwasi mkubwa, Magak amesema. Pentagon imelaani mapigano hayo kusini mwa Siria, katika mji wa Jarablus na kusema majeshi ya Marekani hayahusiki katika mapigano hayo. Unaendelea kutusikiliza kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msikilizaji. Na sasa tukitoka kwa hizo habari muhimu za dunia, tuangalie yale ambayo tumeyapa kipaumbele hii leo, na ni habari kutoka huko Tanzania ambako jeshi la polisi nchini humo limewakamata viongozi wa chama cha upinzani cha Chadema hii leo jijini Dar es Salaam, mahali ambako walikuwa wakiendesha mkutano wa viongozi kujadili maswala ya ndani ya chama. Miongoni mwa waliokamatwa ni aliyekuwa mgombea urais wa Chadema Edward Lowasa, mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe, mjumbe wa kamati kuu ya Chadema Profesa Mwesiga Beragu pamoja na mbunge wa jimbo la Kibamba John Mnyika. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mwanasheria wa chama cha Chadema Peter Kibadala na kwanza akamuuliza ni nini hasa kilipelekea viongozi hao kukamatwa. E, ninapozungumza na wele sasa hivi tuko makao makuu ya jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es Salaam, ambapo mimi pamoja na mawakili wenzangu wanaotoa huduma kwa viongozi wa chama cha demokrasia na maendeleo tunasimamia maelezo ya e, viongozi kadhaa wa chama akiwemo mwenyekiti Freeman boy kwa wote wamekamatwa katika hoteli inaitwa Giraffe, ambapo walikuwa katika kikao cha kawaida cha ndani na kwa maelezo yanapoelekea nafikiri, eh, wanatuhumiwa kwa tuhuma za kutotii amri halali, disobedience of lawful order, ingawa kisheria tutajua zaidi huko mbele, kwa sababu kwa sasa hivi tuko kwenye hatua tu ya ya maelezo, kwa maana ya kutoa eh, maelezo washtakiwa ambayo ndo sehemu ya kwanza mchakato wa wa kisheria ambao pengine huo unaisha mahakamani kibatala. Lakini viongozi wa kisiasa wanapofanya mikutano ya namna hiyo katika hoteli, wanahitaji kibali kutoka polisi ama sheria zinakuwaje hapo sasa? E, hiyo ni swali zuri, na hapa sasa kuna misimamo miwili. Kuna vyu vimbili, kuna vyu sisi mawakili, kuna vyu vya wateja wetu na kuna vivi sasa za jeshi la polisi manake kama polisi wamesikia hatua wamewakamata maaka ni kwamba wanaona labda wateja wetu wamekiuka sheria fulani sasa sisi kwetu hii kwa sababu kumekuwa hapa katikati na na, na, na, na, na, na mibishano wa kisheria wa kuhusu nini hasa haki za vyama e, vya siasa hapa nchini mjadala umekuwa umeshika ukishika kasi hivi karibuni basi tunafurahi kwamba swala hili limejitokeza katika namna hii, kwani litafika sasa mahakamani ama litafika huko, na mahakama itakuwa sasa e, pamoja na mambo mengine, tafsiri ya nini haki za vyama vya siasa na washiriki wa vyama vya siasa, nini maana ya katazo halali, yaani katika wigo wa haki za vyama vya siasa kwa sababu uhalali au kutokuwa na uhalali wa amri iliyotolewa ya kupiga marufuku shughuli za siasa ni lazima ipimwe katika mizania ya sheria inayoruhusu shughuli hizo. Kwa hayo mambo yote, tunafurahi kwamba nafasi hii itatuwezesha ita, ita, sasa kwenda mbele ya mahakama na mambo hayo yajadiliwe na kutoa uamuzi, labda itatoa mwongozo sasa wa kama ilivyosema awali, haki sasa za vyama vya siasa na washiriki wake. Na, na. na ishara yoyote inaonekana kwamba mnaweza mkawapatia dhamana hii leo viongozi hao wakatoka? Au yeah, kwa sasa hivi ni mapema na ni vigumu kidogo kusema, kwa sababu ni ngumu kutabiri maoni ya jeshi la polisi. Mimi ukiniuliza nitasema ni kwamba swala la dhamana <laughs> ni kitu ambacho hakitakiwi kuwa kuwa na mjadala. Sio tu kwamba ni haki, lakini hawa ambao, la diha, wote ni viongozi ambao wakihitajika muda wowote saa yote wanapatikana. Ni wakili wa chama cha CHADEMA Peter Kibatala akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa tuvuke mpaka mpaka huko nchini Kenya ambako kiongozi wa chama cha upinzani nchini humo cha Amani National Congress Musalia Mudavadi ameikosoa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kwa kile alichokiita kukosa uwajibikaji katika kutekeleza miradi mikubwa ambayo anasema zabuni zake hazikufanywa kwa njia ya haki na wazi na kwamba miradi hiyo imegubikwa na tuhuma za ufisadi. Mudavadi ambaye ametangaza kuwania urais ifikapo mwezi Agosti mwaka ujao, amezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, na katika sehemu ya pili ya mahojiano hayo ameanza kwa kumuuliza ni upi msimamo wake kuhusu miradi eh, kama ule wa reli maarufu kama SGR na ule wa kuwapa watoto laptop watoto wa shule za msingi. Miradi hizo zimegharimu pesa nyingi zaidi, kwa hivyo kuna maswali mengi kuhusu procurement process na kadhalika, na serikali hii imepata matatizo kujibu uh, hayo maswali uh, kikamilifu kwa Wakenya wote. Uh, jambo lingine ningependa tu kusema kwamba katika programs kama hizi, kila unaita competitive tendering hakikuonekana haswa kwa SGR, na ndio kwa sababu maswali yanazidi kuepuka kila wakati kwamba je, Wakenya wamepata value for money na haya ni maswali ambayo serikali hii eh, lazima ijihami kuona vile itajibu, ili wakenya wasadiki. Eh, kwa hivyo kuna mengi ambayo watu wanasema, serikali hii ipate nafasi ijibu vizuri, ieleze, lakini inaonekana wana shida kufanya hivyo. Miezi kumi na moja kabla uchaguzi mkuu mwaka ujao, wewe unataka kuwa rais wa taifa la Kenya. Je, wakenya watarajie nini katika uongozi wako iwapo utapewa nafasi kuongoza nchi hii? ningependa tu kusema hivi, nataka uh, nilete kile tunaweza ita uaminifu ama trust katika uongozi wetu katika Kenya. Uh, ningependa kuona uh, taifa ambalo kila Mkenya anaji, anajiona kwamba yeye hiyo serikali ni yake. Singependa kuona watu wakisema, hiyo si serikali yetu, ni serikali ya mtu fulani ama serikali ya kabila fulani. Kwa hivyo letu ni kuhakikisha kupitia kwa mrengo wa ANC kuhakikisha kwamba tunataka cohesiveness katika taifa letu, na la muhimu zaidi tutachunga mambo ya security, alafu tuchunge mambo ya kiuchumi, mambo ya kilimo, mambo ya elimu, mambo ya afya. Na mimi nataka nikuambie kwamba, uh, hatujakuwa na wakati mgumu kama huu kwa mambo ya ukosefu wa kazi, unemployment, katika taifa letu. Uh, ni mbaya na siwezi nikataja ni kwa nini, lakini kuna mambo mengi tutapigana na ufisadi na kadhalika, lakini nataka nikuambia unemployment, vijana ambao wana nguvu ya kufanya kazi, wengine wamesoma hadi university. Uh, ukiangalia statistics ambazo ziko zinaonyesha kwamba kati ya kila wananchi wa Kenya kumi ambao wana uwezo wa kufanya kazi, saba hawana kazi. Kwa mambo hiyo, insecurity hiyo, ni hali ya hatari, kwa sababu kama mtu hana kazi, hataweka chakula kwa meza kama mtu hana kazi hatakuwa na mavazi. Kama mtu hana kazi nyumba itakuwa matatizo. Kama hana kazi mambo ya kujilipia ama gharama ya hospitali itakuwa tabu. Kama hana kazi elimu ya watoto wake pia ni tabu. Kwa hivyo haya yote ukiangalia, yameshikana na sisi kwa ANC, tunataka tulenge pale ili tuhakikishe kwamba uchumi wetu unapeana nafasi za kutosha kwa vijana wetu. Ni Musalia Mudavadi, kiongozi wa chama cha upinzani nchini Kenya, Amani National Congress, akizungumza na Sauti ya Amerika akiwa mjini Nairobi, Kenya. Na kwingineko, vyama vikuu vya upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo vikiwemo, kikiwemo kile cha UDPS chake Etienne Tshisekedi vimeeleza msimamo wao wa kukataa mazungumzo ya kitaifa baada ya kukutana hii leo na maaskofu wa kanisa Katoliki nchini humo. Upinzani umekuwa ukishinikiza kujiuzulu kwa kiongozi wa mazungumzo hayo, ikiwa ni mojawapo ya masharti ya kushiriki kwenye mazungumzo. Wakati huo huo, wanaharakati wa kutetea demokrasia waliokamatwa zaidi ya mwaka mmoja uliopita sasa wameachiliwa huru kufuatia msamaha uliotolewa na rais Joseph Kabila. Taarifa kamili, mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Mwanamilongo, anatuletea. Fred Bauma Yves Makwambala na Christopher Ngoi ni miongoni mwa wanaharakati wa kutetea demokrasia 29 wanaoachiliwa hadi leo kufuatia msamaha wa rais kwa wafungwa wa kisiasa na wale wa kujieleza kwenye kikao maalum kilichoitishwa na koti kuu ya sheria hii leo majaji walijadili uwezekano wa kuachiliwa kwa dhamana kwa wafungwa hao ambao wengi wao bado kuhukumiwa baada ya miezi 18 ya kutupwa jela Kuachiliwa kwa wanaharakati hao wa kutetea demokrasia ni mojawapo ya masharti yaliyowekwa na upinzani kabla ya kushiriki kwenye mazungumzo ya kitaifa yaliyoitishwa na rais Joseph Kabila. Richard Bauma, nduguye Fred Bauma, kiongozi wa kundi la Lutte pour le changement Lucha, ameelezea kufurahishwa kwake kufuatia hatua ya kuachiliwa kwa kaka yake Fred Bauma. Kuachiliwa kwake inanipatia furaha kabisa na tuna matumaini ya kwamba yale mambo hayatarudiliwa tena na Kongo itaanza basi kuheshimia e, mkifransa wanaita procedure utaratibu kabisa. Katika familia, baada ya yeye kukamatwa, ilikuwa ni hali ya namna gani? Katika familia kwa kweli ilikuwa huzuni, kwani hatukukuwa tunajua kama itafika mpaka kufungiwa zaidi ya mwaka moja na nusu lakini familia haikumwachilia kabisa, tulikuwa pamoja naye tangu mwanzo mpaka hivi. Vyama vya upinzani vikiwemo UDPS cha bwana Etienne Chisekedi, G7 kinachojumuisha vyama saba vinavyomuunga mkono Moise Katumbi na MLC cha Jean-Pierre Bemba vimehisi kwamba hatua hiyo ya msamaha haitoshi katika kurahisisha mazingira ya kisiasa kwa ajili ya mazungumzo. Kwenye mazungumzo yao leo na kanisa Katoliki hapa mjini Kinshasa, viongozi wa vyama hivyo vya upinzani wamesema hawatoenda kwenye mazungumzo ya kitaifa. Upinzani umemtaka msuluhishi wa mazungumzo hayo Edem Kojo kutoka Muungano wa Afrika kujiuzulu na kulazimisha kuachiliwa huru kwa wafungwa wote wa kisiasa. Vyama tawala vimeyaita masharti hayo kuwa ya upuuzi na njama ya vyama hivyo vya upinzani kukataa mazungumzo na kutaka vurugu. Kamati ya maandalizi ya mazungumzo hayo inayoshirikisha wajumbe kutoka vyama tawala, mashirika ya kiraia na baadhi ya vyama vya upinzani, mfano wa UNC cha Vital Kamere, ilitangaza Jumamosi kwamba mazungumzo ya kitaifa yataanza Alhamisi tarehe mosi Septemba. Lengo la mazungumzo hayo ni kuweko na mazingira bora ya kisiasa kwa ajili ya uchaguzi mkuu, baada ya tume huru ya uchaguzi kutangaza kwamba haitoweza kuitisha uchaguzi huo kulingana na tarehe iliyotarajiwa. Ni kiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwana Milongo. michezo matatu ya michezo, msikilizaji, na leo tunaanza na habari kuhusu lile sokomoko la maafisa wa Kenya katika michezo ya Olimpiki iliyomalizika Rio juma lililopita. Maafisa wawili walifikishwa mahakamani leo na kupewa dhamana. Tumsikilize mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka Nairobi. Katibu mkuu na naibu mwenyekiti wa kamati kuu ya Olimpiki nchini Kenya wamefikishwa mahakamani mjini na Nairobi kwa madai ya ufujaji wa pesa zilizokusudiwa kuwahudumia wanariadha wa Kenya katika mashindano yaliyomalizika majuzi ya Olimpiki mjini Rio. Katibu mkuu Francis Paul na Pius Ocheng waliachiliwa kwa dhamana ya dola elfu mbili. Mahakama iliwaachilia maafisa hao baada ya kushtakiwa kwa usimamizi mbaya wa kikosi cha Kenya kilichoshiriki mashindano ya Olimpiki. Hata hivyo, jaji aliwaamrisha wasienda ofisi zao, kutozungumza na mashahidi na kuwaamrisha pia kusalimisha paspoti zao. Wakuu wa mashtaka walikuwa wametaka wawili hao kuzuiwa rumande kwa siku 21 wakati wanapochunguzwa kwa mashtaka ya wizi, matumizi mabaya ya ofisi zao na kutelekeza majukumu yao. Afisa mwingine Stephen Soy alikuwa ameachiliwa kwa dhamana kwa misingi ya kiafya na hivyo hakuwepo mahakamani. Katika ligi kuu nchini Kenya, mbio za miamba Gormaia katika soka ya GOtv zilifikia ukingoni ilipopokezwa kichapo cha bao moja kwa sufuri na Nzoia United uwanjani Mumias Complex mwishoni mwa wiki. Nzoia United, Kariobangi Sharks na wanabenki wa KCB walijikatia tikiti ya kushiriki robo fainali Saa chache baada ya miamba wengine FC Leopards kuwaga mashindano hayo, Gori ya kocha Zimaria ilifuata mkondo huu kupitia bao la Edganzano. Bao lililozima matumaini ya Gor kupigania taji la 11 lilipatikana dakika 30. Gori ambayo ilishinda kombe hili mara ya mwisho mwaka 2012 pia iliondolewa na Nakumatt katika awamu ya nusu fainali mwaka 2015. Asante sana, Jason. Na sasa tuchungulie kidogo ligi ya Uingereza. Baada ya wiki tatu, mabingwa wa zamani Manchester City, Man United na Chelsea wako katika kilele cha ligi kwa pointi tisa tisa kila mmoja baada ya kushinda mechi zao za mwishoni mwa wiki. Man City wakichapa West Ham tatu moja, Chelsea wakachapa Burnley tatu bila, na Man United wakapata ushindi wa tabu moja bila dhidi ya Hull City ambao mpaka sasa ndio wanaonekana kuwa Cinderella mwaka huu wakiwa katika nafasi ya tano kwa pointi sita mabingwa watetezi Leicester City wako katika nafasi ya tisa wakiwa na pointi nne. Tukiwa bado katika kandanda, tugeukie waandishi wetu wengine wa Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa wa Dar es Salaam akiwa na ripoti kuhusu ligi kuu nchini Tanzania. Mashabiki wa klabu ya Yanga wamerejesha matumaini yao kwa timu yao, ilianza kwa kishindo ligi kuu soka Tanzania bara baada ya kuitwanga Afrikan Lioni kwa bao tatu kwa sifuri, matokeo ambayo yametoa picha kamili kuhusu mwelekeo wa ligi hii. Yanga amerejia katika ligi hiyo baada ya kuondolewa katika michuano ya kimataifa kwa kupoteza karibu michezo yote ikifanikiwa kushinda katika mchezo mmoja tu. Majuzi ilikuwa huko Lubumbashi, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, iliposhindiliwa bao tatu kwa moja na TP Mazembe, lakini sasa imeanza kutuma salamu za onyo kwa upinzani wake wa bara kutokana na kuonyesha kandanda safi lovutia mashabiki wengi wa soka. Matokeo hayo ya jana inamaanisha kwamba Yanga sasa imedhamiria kuutetea ubingwa wake. Fredi Kiswaga amefuatilia kwa karibu kuanza kwa ligi kuu soka Tanzania Bara. Nam, kwa upande wa Dar es Salaam, Yanga Africa ni timu ambayo kwa kweli hatukutegemea kama ingepata ushindi huo, kwa sababu imecheza mechi nyingi za kimataifa na wachezaji wamerudi wakiwa wamechoka. Lakini kikubwa ambacho tumefurahi sisi kama mashabiki ni kwamba jana tu wamecheza na African Lion na wameweza kupata ushindi wa goli tatu sifuri. Kwa hiyo sisi kama mashabiki tumefurahi tume, na tumekuwa na imani kubwa na timu yetu ya Yanga kwamba hata katika mechi zijazo itafanya vizuri. Hata hivyo, mwelekeo wa liso ligi utajitokeza rasmi hapo siku ya Jumatano wakati timu zote zitapashuka tena dimbani. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa, na kutoka Mombasa, Kenya mwandishi wetu Josephat Kioko leo anatuletea ripoti maalum kuhusu mashindano ya kandanda katika mchanga wa bahari <tabu, tabu, tabu, tabu. Patashika hili la kuchana miguu bila njumu liliyosakatwa katika ufuo wa Bahari Hindi maarufu Jomo Kenyatta Pirates Beach. Safari ya Kenya kuelekea Lagos, Nigeria, Disemba hii ilianza vibaya pale Ghana ilipowageuza kuwa wanafunzi uwanjani kwa kipigo cha mabao kumi kwa tatu. Kocha wa Sand Stars ya Kenya, Babu Rajab, anasema tatizo ni kutofanya mazoezi ya beach soccer, japo kuna matatizo mengine. Matatizo yalikuwa documents, player ana ID, kulikuwa na laps kidogo za concentration, na wale Ghana kwa sababu ya experience wakazitumia hizo, wakatufunga. Tuna learn kutoka kwa wenzetu, wamekuwa katika AFCON miaka mingi. The top scorer in Africa ametoka Ghana last year. Mwaka jana Black Stars ilishiriki fainali za Afrika mchezo huu wa ufukweni zilizoandaliwa Ushelisheli ambapo timu ya taifa ya Madagascar ilitoa ubingwa huo. Ingelikuwa ushindi ni idadi kubwa ya mashabiki basi Kenya ingelichapa Ghana hapo Mombasa lakini mashabiki wa Kenya walirejea nyumbani vichwa chini kwa majina yanaitwa Saum Athman, ni mkazi wa hapa Mombasa. Mwanzo wa mchuano huu, Kenya walionyesha umahiri wao, lakini mechi ilibadilika na Ghana wakaweza kuichapa Kenya mabao kumi. Tutarajia kwamba wakienda Ghana wataweza kung'ang'ana warejeshe kipigo walichokipata hi leo. Mechi ya marudio sasa ni Septemba 17 huko Akra, Ghana, hii ikiwa ni safari ya awali kufuzu kwa bichi soka ya kombe la dunia nchini Bahamas mwaka ujao wa 2017. Asante sana Josephat Kioko. Basi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Nam, baada ya ripoti hiyo kuhusu michezo, naona mwenzangu hapa Sandi Shomari tayari kabisa kwa muktasari wa habari. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon amewataka wagombea wa urais nchini Gabon kutojitangazia ushindi katika uchaguzi wa Jumamosi mpaka matokeo rasmi yatangazwe. Mbunge wa jimbo la Arusha mjini Godbless Lema amepata dhamana kutoka mahakama hiyo, na alitoka mahakamani hapo akiwa anatembea mwenyewe, lakini baada ya hatua chache alionekana kuishiwa nguvu na kusaidiwa kwa kupandishwa kwenye gari na kupelekwa hospitali kwa uchunguzi zaidi. Rais wa muda wa baraza la seneti la Liberia amesema baraza lake limebuni kamati ya muda ili kujaribu kusuluhisha mvutano kwenye baraza la wawakilishi. Kundi la waasi la FARC huko Colombia limetoa amri ya mwisho ya kusitisha mapigano kama sehemu ya mpango wa amani wa kudumu unaotarajiwa kuanza leo Jumatatu, huku serikali ikamilisha moja ya mizozo iliyodumu kwa muda mrefu kuliko yote duniani. Waziri mkuu wa Bangladesh Shekh Hasina ameonyesha nia ya wazi ya kutaka ushirikiano wa karibu na Marekani katika kupambana na ugaidi ameeleza waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry, ambaye alisema Dhaka na Washington ilibidi Jumatatu kuchukua hatua zaidi, ambapo polisi na wana wajasusi watafanya kazi pamoja kuweza kupata habari mapema. Rais wa Brazil Dilma Rousseff atarajiwa kuzungumza na wabunge Jumatatu wakati wa kesi yake. Takriban wananchi kumi na tano wa Dafur walitiwa ndani na tisa bado wako ndani bila ya kushtakiwa huko Nieterti, Dafur Kati. Marekani ina wasiwasi mkubwa sana kwa serikali ya Sudan kuwafunga watu hawa na haraka. Wameelezea wasiwasi wao kuhusu kutiwa ndani kwa watu hao kwa maafisa waandamizi wa Sudan. Marekani inaitaka serikali ya Sudan haraka kuwaachia huru watu hao. Kutiwa ndani huko kunafuatia ziara ya mwakilishi maalum wa Marekani kwa Sudan na Sudan Kusini, Donald Booth, kwenda katika majimbo ya Dafur kaskazini na kati nchini Sudan, pamoja na kambi za watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi katika maeneo ya Sortoni na Niateti katika mkoa wa Jebel Marra huko Dafur mwishoni mwa mwezi Julai wengine wengi ambao hawajatiwa ndani hata hivyo wamehojiwa na maafisa wa usalama kuhusu hali ya mawasiliano yao na mwakilishi maalum. Hatua hizi kwa kweli ni bahati mbaya sana, kwa vile zinapingana na makubaliano ya awali ya serikali ya Sudan kumruhusu mwakilishi maalum kufanya ziara ya kujionea mwenyewe hali ilivyo, na kumruhusu kusafiri katika maeneo hayo na kuzungumza na watu ambao watachagua kuongea nao. Kupata habari hizi kutoka kwa uhusika ni muhimu sana kujihusisha baadaye kwa Marekani na serikali ya Sudan na makundi ya upinzani na viongozi kuhusiana na Dafur. Kama Sudan inataka kuwa na mjadala wa kitaifa wa kisiasa utakaohusisha wote, watu wa Sudan wanatakiwa wawe huru kutoa maoni yao. Marekani inaisihi serikali ya Sudan kuheshimu haki za uhuru wa kujieleza, uhuru wa kukutana kwa amani, ikiwa ni pamoja na uhuru wa habari. Hizi ni nyenzo muhimu sana kwa mazingira mazuri ya mjadala wa kitaifa. Hiyo imekuwa ni tahariri ya Sauti Amerika ambayo imeelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapo, msikilizaji, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa leo. Usikose kujiunga nasi kwa matangazo mengine ya asubuhi hapo kesho. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi hapa ni BMJ Muridhi Sunday Shomari, tunawaaga kutoka hapa tukisema kwaherini.