Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Katibu Mkuu wa Umoja Mataifa Ban Kimon amewataka wagombea urais nchini Gabon kutojitangazia ushindi katika uchaguzi wa Jumamosi mpaka matokeo rasmi yatangazwe. Mgombea wa upinzani Jean Pin amesema Jumapili kwamba matokeo ya awali yanaonyesha kuwa ameshinda uchaguzi. Wakati mse, msemaji wa rais aliyepo madarakani Ali Bongo amesema rais anaelekea kwenye muhula wa pili. Gabon haina mfumo wa uchaguzi wa duru ya pili, kwa hiyo mgombea mwenye kura nyingi zaidi kati ya kumi waliopo ndiye atakayetangazwa mshindi. Ikiwa Jean Ping, kiongozi wa zamani wa Umoja wa Afrika, atashinda, itakuwa ndio mwisho wa utawala wa familia ya Bongo uliodumu kwa nusu karne. Ali Bongo alimrithi baba yake Omar Bongo ambaye aliongoza nchi hiyo kwa zaidi ya miaka arobaini. Marekani imesema Jumatatu kwamba mapigano huko Siria kati ya majeshi ya Uturuki na vikosi vilivyo na ushirikiano na muungano wa Kurdi hayakubaliki na kuzitaka pande zote kusitisha mapigano. Zinazitaka pande zote kusitisha mapigano. Marekani inafanya kazi kuondoa mzozo huu na kurudisha lengo la kupambana na ISIL ambacho kinabaki kitisho cha wote katika eneo hilo. Brett McGurk, mwakilishi wa Marekani kwenye muungano wa kupambana na Islamic State alisema kwenye mtandao wake wa Twitter, tunataka kuhakikisha kwamba mapigano kwenye maeneo ambayo hakuna ISIL hayakubaliki na chanzo cha wasiwasi mkubwa, magu amesema. Pentagon imelaani mapigano hayo kusini mwa Siria, katika mji wa Jarabalus na kusema majeshi ya Marekani hayahusiki katika mapigano hayo. Rais wa muda wa baraza la seneti la Liberia amesema baraza lake limebuni kamati ya muda ili kujaribu kusuluhisha mvutano kwenye baraza la wawakilishi. Baraza hilo limekwama kwa zaidi ya miezi miwili sasa kutokana na kutokubaliana kati ya wabunge. Kundi moja linamtaka spika wa bunge Alex Tyler kujiondoa kwenye shughuli za bunge mpaka uchunguzi dhidi yake utakapokamilika kuhusiana na tuhuma za rushwa. Spika na wale wanaomuunga mkono wanasema hana kosa hadi pale atakapopatikana na hatia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOAFM Bujumbura, Burundi. Rais wa Brazil alisimamishwa kazi Dilma Rousseff amekutana na wabunge leo hii wakati wa kesi yake ya kutaka kuondolewa madarakani na wote wanaompinga naunga mkono wanatarajiwa kumuuliza maswali kutokana na maelezo yake mbele ya bunge. Rousseff mwenye umri wa miaka 68 anashutakiwa kwa tuhuma za kukiuka maadili ya fedha katika kusimamia bajeti ya serikali kuu ya Brazil. Rais huyo wa kwanza mwanamke nchini Brazil amekanusha kufanya kosa lolote na kulaani juhudi za wapinzani wake kama mbinu ya kisiri kutaka kumwondoa madarakani na kutoheshimu demokrasia ya nchi. na kundi la waasi la FARC huko Colombia limetoa amri ya mwisho ya kusitisha mapigano kama sehemu ya mpango wa amani wa kudumu unaotarajiwa kuanza leo Jumatatu, huku serikali ikikamilisha moja ya mizozo iliyodumu kwa muda mrefu kuliko yote duniani. Kamwe haitatokea tena kwa wazazi kuzika watoto wao wa kike na wa kiume waliouawa katika vita, alisema kiongozi wa waasi Timoshenko. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari. Endeleni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika. Ifuatacho ni kipindi cha Kwa Undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupikua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Harrison Kamau hapa studioni nina mwenzangu Sunday Shomari, Mary Mgawe, na kwenye laini ya simu ninaye XN Iraki akiwa kule Nairobi, vilevile mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa kule Nairobi, Kenya. Karibu sana nam kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia sheria mpya ya kudhibiti mabenki nchini Kenya iliyotiwa saini wiki iliyopita na Rais Uhuru Kenyatta na ambayo imeibua hali ya taharuki miongoni mwa mabenki huku ikileta afueni kwa maelfu ya wateja wao. Kwa mujibu wa magazeti ya Daily Nation na The Standard, ah, sheria hiyo maarufu Banking Act inayonuia kuleta kitengo kipya kabisa cha 13a kwenye sheria za mabenki ambapo kila benki au mkopeshaji anahitajika kutoa maelezo kamili ya riba anayotoza mteja wake kabla ya kutoa mkopo. Vilevile, sheria hiyo mpya imetoa kiwango cha juu kabisa kinachoweza kutozwa mteja ikiwa ni asilimia 4 kwa benki na asilimia 15 kutoka kwa benki kuu. Ina maana sasa kwamba kiwango cha juu kabisa kinachoweza kutozwa mkopeshaji ni asilimia 14.5 tu. Aa, ikilinganishwa na hata asilimia 24 kwa wakati mmoja miongoni mwa baadhi ya mabenki zilizokuwa zikitozwa hapo awali. Tukirudi nyuma kidogo ni kwamba mwaka wa 2000 aliyekuwa mbunge wa Game Joe Donde alipeleka mswada maarufu Central Bank of Kenya Amendment Bill 2000 iliyonuia kudhibiti riba za benki ambazo kwa wakati huo zilikuwa zimefika asilimia 24, jambo lililopelekea zaidi ya asilimia 36 ya mikopo kutolipika. Mswada huo ulipitishwa na Bunge, lakini rais Moi wakati huo aliyekuwa madarakani hakuutia saini na badala yake akarudisha ya bungeni kwa marekebisho zaidi. Basi mwaka wa 2012 mbunge Jakoyo Midiwo alipeleka marekebisho ya kudhibiti viwango vya riba, aa, kwamba visipite asilimia 4, lakini idara ya fedha ilipinga wazo hilo na kuwasihi wa bunge dhidi yake kwa misingi kwamba sheria hiyo ingehujumu uhuru wa soko la fedha. Kenya sasa inajiunga mataifa na mataifa mengine yaliyo na sheria za kudhibiti mabenki, miongoni mwao akiwa Argentina, Zambia, Canada na Ujerumani. Basi kwenye laini ya simu ninaye mtaalam na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi kutoka Nairobi, na vilevile mwandishi wetu Kennedy Wandera vilevile akiwa Nairobi. Karibu sana bwana Iraki, na kwanza kidogo tu utueleze sasa sheria hii mpya ya benki ina maana gani sasa kwa wamiliki wa benki? Habari uh ya wasikilizaji wote nilipo. Wakati Rais Kenyatta alipoweka sahihi hiyo bill, nilikuwa uwanja nikicheza golf kidogo, na niliona ile furaha wa marafiki yangu walikuwa nayo wakati walisikia hiyo bill imewekwa sahihi. Hiyo inamaanisha kama ni watu wajuu, watu wachini, wa juu, watu wa chini, kila mtu amefurahia hiyo bill kuwekwa sahihi sana, kwa sababu kila mtu ukiangalia, watu wadogo watu wakubwa ki, kiuchumi wote wana complain juu ya high interest rate. Kwa hivyo hiyo bill imewekwa sahihi, kila mtu amefurahia sana, lakini watu hawaangalii sana matokeo yake. Ukiangalia sasa, kama tunaongea share prices, zote kutoka Nairobi Stock Exchange zimeoda, za mabenki zimeenda chini na kama mimi mwenyewe nina share za za benki, kwa hivyo ukiangalia weodhi yangu ama ile pesa <laughs> ningepata ningepata kama ningeuza hizo share, si kama ile nitapata sasa, itakuwa chini sana. Kwa hivyo kwa kisiasa watu wamefurahi sana lakini kwa kiuchumi matokeo haitakuwa mazuri sana. Kwa hivyo una maana kwamba hatua hii haitainua uchumi wa taifa, na itauporomosha, inaweza ita, ikaporomosha sekta ya uchumi na benki? Kama wadadisi wengi wanavyosema, sekta sana ya, ya benki ndio itadhoofika ita sana. Lakini watu wengine wanasema kama interest rates ziko chini, watu wengi wataenda kuchukua loan, na hiyo itainua uchumi. Lakini kama una una share za benki yoyote, hautapata faida vile unapata kwa hivyo dividends zitaenda chini na kwa hivyo prices za za shares za bank zitaenda chini, kwa hivyo na... kuna wa, wale wana, wanafaidika na kuna wale wanaruhusu. Aya, nitarudi kwako kwa Bwana Iraki, lakini naaja kwako kwa Wandera Wandera, wewe na, ni na mwanahabari ambaye unatembea kila siku na kutangamana na watu na hakika wale ni wateja wa benki, na pia wewe labda ni mteja wa benki hizi. Naam, naam, naam. Ngumzo imekuwaje baada ya sheria hiyo kupitishwa na rais wiki iliyopita? Harizon, uh, hapa jijini Nairobi uma umefurahi. Watu wengi ambao nimeweza kutangamana nao wamefurahi sana maanake wanasema kwamba sasa watakuwa wanalipia mikopo yao ya benki kwa urahisi mno, jinsi kando na jinsi ilivyokuwa hapo awali. Lakini uh, labda pia niweze tukugusia kwa swala hili kuu ambalo Uh, Wakenya wengi wanaonekana kwamba wameridhishwa na hatua ya rais kuweka uh, kufanya uh, mswada huu kuwa sheria, lakini yapo yapo baadhi ya ya, ya, ya, ya, ya matatizo ambayo huenda pia yakatokana na, na, na kuwekwa uh, mswada huu kuwa sheria. Mojawapo ni kwamba, jinsi alivyosema Iraki, kuporomoka kwa thamani za, his, za hisa pia. Kuna uh, hawa wasimamizi wa benki nao pia wanalalamika kwamba huenda patakuwa na na na, na kutaanzishwa kule kuwa na mgao wa mikopo, kwamba iwapo kwa wakati mmoja umeweza kuchukua mkopo na ukakosa kulipa mkopo ule kwa muda, basi i, i, ita, wakati mwingine kupata mkopo itakuwa vigumu sana. Na pia uh, in, ina, inaonekana kwamba kule kutakuwa na kukuzwa kwa mianya fulani au nyenzo fulani za za kutoa mikopo, maanake itakuwa vigumu sana uh, kuweza kufuatilia zile sheria ama ile zile kanuni zilizokuwepo hapo awali uh, ili kumpa mtu fulani uh, mkopo kutoka kwenye benki. Na pia jinsi alivyosema Iraki ni kwamba kutakuwa na kule kudhoofika kwa ufanisi wa sera hizi za kutoa mikopo, miongoni mwa sera nyingine za benki. Kwa hivyo, hasa Wakenya wanapofurahia sana kwamba, uh, viwango vya riba vimerudishwa chini, Najua kwamba hizi benki nazo pia huenda zikaumia wakati, uh, kwa, kwa upande mwingine, maanake kutokana na ile ile ambayo tunaita savings, ukienda kufanya kwenye uh, benki, kuna ile savings na kuna current, na ile savings mara nyingi ndio huwa ina- inaendesha shughuli za benki. Kwa hivyo inamaanisha kwamba iwapo uh, watu fulani hawatapewa mikopo, inamaanisha kwamba kuna watu fulani pia katika benki watawe, wataweza kuacha kazi zao. A, nirudi rudi kwa kwako Iraki. Je, unaweza ukatuguzia kidogo sheria iliyokuwa mwanzoni ni ipi? Maanake wengi wamekuwa na malalamishi kwamba benki ama mabenki hayakuwa ya yanatoa taarifa ya kutosha pindi yanapompatia mtu a, de, a, mkopo. Je, sheria hii inaeleza vipi mkataba kati ya benki na anayekopeshewa hela? Uh, unajua kutoka kama mwaka wa, wa, wa elfu mbili uchumi wa Kenya ulibadilika, ukaitwa soko huru, na ndio sababu kila mtu alikuwa anataka kila kwa, kama ni interest rate kama ni nini, unauza mtu alikuwa akiuza kwa bei anataka. Lakini inaonekana watu wengi hawakufurahishwa na hiyo soko huru, so hiyo mambo ya, ya kuweka cap ya interest rate, inaonekana ni kuturudisha nyuma kidogo. Lakini ile watu ile kitu ambao watu hawaangalii sana, ama hawafikirii sana juu yake ni kwamba kuna watu wengi sana Kenya ambao wanataka mikopo, na ndio sababu interest rate inaenda juu. Na hata kama unacap interest rate, hakuna mutu anasema hati pesa itaongezeka. Kwa hivyo ile swali kubwa tunauliza kama hiyo pesa haitangaiwa, ukitumia interest rate uenda juu kidogo, sasa itaangaiwa aje? So, so mimi naona wakati usio wakati wa uzoni watu wataanza kupata mikopo kwa sababu ya ule unajua, lakini si kwa sababu unaitaka sana, na hii itaturudisha nyuma sana. Kwa hivyo mimi ningetaka badala ya kucap interest rate, nataka kuwe na benki nyingi, na hiyo competition itapeleka interest rate chini. Swali... hiyo mambo ya kucontrol interest rate na, na bei ya, ya vitu vingine. Hiyo si market economy. Hiyo inaturudisha nyuma nyuma sana. Kuna swali lingine ambalo linaulizwa sana. Aha, asante sana, lakini kuna swali ambalo limeibuka. Wengi wanauliza, sasa sheria imepitishwa uhum, ya kudhibiti uh, riba, na kuna watu tayari walikuwa wamechukua labda mkopo mwezi uliopita, juma lililopita na wakachukua na asilimia labda ishirini, asilimia ya juu sana. Sasa sheria itakapotumika ina maana kwamba mkopo uliokuwa umechukuliwa pale mbeleni utarudishwa chini sasa, a, kwenye kiwango cha asilimia kumi <laughs> na nne. Mabenki inaonekana wamenyamaza juu ya hiyo kwa sababu hiyo. Hapo ndiyo mambo iko, kwa sababu kama nichukua mkopo wiki jana na bili imewekwa sahihi leo, nitalipa na kiwango mpya ama kiwango ya zamani? So mabenki wamekimia juu ya hiyo, lakini ni kwa uoni wangu, kwa maoni yangu, watu wale wataanza kuchukua mkopo sasa, watatumia kiazi mpya, lakini wale walichukua zamani pengine wataendelea. Lakini bank, benki zingefanya kazi mzuri sana wakiangalia waki, hata wale watu walichukua mkopo zamani Uh, ba hata wa, wa, wa, wa, wa, kwa kiwango kipya. Basi naona pia kama wakati sioni uh -huh. Si kama banki zinafanya hivyo sawa sawa, lakini mm -hmm. Naona pia muda ni kama unakimbia kidogo, lakini kuna kitu kimoja ningetaka uguzie kwa kifupi sana. Je, benki mm -hmm. ama lile shirika la wamiliki wa, wa, wa, wa benki wana njia yoyote ile ya kuweza kubatilisha ama labda kupinga sheria hii mpya, kuna njia yoyote ya kisheria wanaweza wakapinga? uh, hiyo ndiyo jia ile wanaweza fuata waende kotini, Constitutional Court, waurize wapatiwe interpretation mpya. Lakini kwa kwa sasa, hakuna mtu nimeona akienda kotini, lakini ile sheria yote inapitishwa, unawezaenda kotini, uurize upatiwe interpretation mpya. Basi na kushukuru sana Bwana Iraki, ambao ni mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya kisiasa vilevile. Mwandishi wetu Kennedy Wandera ukiwa Nairobi, hakika swala hili la riba na swala la benki nchini Kenya tutaendelea kuliangalia kwa kina hata zaidi katika siku zijazo, jinsi na kadri linavyoendelea. Nawashukuru sana. Wakati umewadia wa kuingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na karibu sana kwenye sehemu hii ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo tunaangazia swala la mchakato wa kisiasa unaoendelea nchini Tanzania, hasa baada ya chama cha upinzani Chadema kusema kuwa kitaongoza maandamano Septemba mosi, yasiyo na fujo, mbali ni ya kuitisha haki. Kwa mujibu wa gazeti la Citizen, mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe akizungumza mjini Arusha Jumatano iliyopita alisema kuwa chama chake bado kitaendelea na maandamano hayo licha ya kutangazwa na kukatazwa na mamlaka. Baadhi ya wakuu wa jeshi la polisi wamedokezea gazeti la Citizen kuwa kamwe hawataruhusu maandamano ya aina yoyote. Viongozi wa kidini, kisiasa na makundi ya kutetea haki za binadamu wameomba Chadema kutumia njia ya mazungumzo kujieleza. Basi hapa studioni ni naye Sunday Shomari na Mary Mgawe, lakini naanza nawe Sunday Shomari, hebu tueleze kidogo tu historia ya Chadema na pia kuna swali ya ibuka ukuta, hebu tueleze. Sawa kabisa, ni kwamba swala zima la hili jambo liitwalo ukuta hili jambo hasa limetoka wapi? Jambo hili wengi wanaofahamu ni kwamba eh, limetokana na maamuzi ya rais wa nchi hiyo, Rais John Pombe Magufuli kutangaza marufuku ya kuwepo mikutano ya kisiasa au shughuli za kisiasa kwenye vyama mbalimbali mbali mpaka mwaka elfu mbili na ishirini, wakati wa kampeni. Sasa basi, si hivyo tu, pia kumekuwa hakuna ruhusa ya kufanya maandamano. Sasa hayo tu ni miongoni mwa mambo mbalimbali ambayo chama cha Chadema alikuwa akizungumzia, ikizingatia pia kumekuwa na matatizo mbalimbali kule Zanzibar na kadhalika, mm -hmm. Sasa basi kamati kuu ya Chadema ikakaa Julai 23 mpaka 26 ikaamua kwamba jambo lao ni moja tu, kujadili hali ya siasa na uchumi wa Tanzania tangu Dr. Magufuli alipoingia madarakani, na hapo basi ndipo akaamua kwamba tutafanya hichi kitu kinachoitwa ukuta, ikiwa ni maana yake kwamba umoja wa kupinga Udikteta Tanzania na wakaamua kwamba chama chao kati ya ngazi zote kuanzia kata, majimbo, wilaya, mikoa, kanda, mabaraza na taifa watakaa vikao na kufanya maandamano na mikutano ya hadhara ifikapo Septemba moja elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo hayo ndiyo mambo makuu yaliyopelekea haa, watu wa Chadema waamue kuanzia hichi kitu kinachoitwa ukuta, huku basi jeshi la polisi likiendelea kuwapa Uh, maonyo ya kutofanya hayo maandamano. mm -hmm. Maria anajua kwamba suala hili umelifuatilia kwa kina, hebu tueleze yaliyojiri. Uh, ni kweli kabisa kamao nimekuwa nikisoma kwenye vyombo vya habari na mitandao, lakini kikubwa zaidi kama alivyosema Sande, uh, nimezungumza na mchambuzi Charles Misango ambaye yeye anasema kwamba Tanzania hivi sasa imegawanyika katika makundi matatu. Hebu kwanza tumsikilize Misango anavyosema mm. Niseme wazi kwamba Watanzania wengi wako katika sintofahamu ya kile kitakachotokea hiyo Septemba mosi. Wamegawanyika kwa kweli katika makundi tuseme, makundi makubwa matatu. Kundi la kwanza linaunga mkono tamko la rais na na wanasema waziwazi, wanajitokeza na hata ukisoma katika mitandao mbalimbali wanamuunga mkono kwamba kwa kweli alichokisema ni sahihi, kwa sababu nchi haiwezi kuendelea, kila siku maandamano, kila siku si kuna hiki, kila siku. Lakini pia kuna upande mwingine wa wapi, wapinzani wapi naunga mkono, wanaona kwamba tamko la serikali iliyotolewa na rais halikuwa sahihi, na kwa sababu linakanyaga sheria za nchi, na hiyo ndiyo ambayo inaleta inaleta shida kubwa sana lakini kuna kundi la tatu ambalo Watanzania wameamua kukaa na kushuhudia pande hizi mbili zikikinzana katika mtazamo tofauti. Sasa Sande na kama umtaona kabisa kwamba mchambuzi mwenyewe pia amekwisha kujieleza hapo na na na na ameunga mkono haya na ambayo Sande pia pia alikwisha kusema kusema kwamba ha, uh, kuta, na inchi, mm -hmm, eh, kusema kwamba huu umechochewa ile ile kauli ya ya mkuu wa nchi yanapigwa marufuku marufuku mikutano maandamano yote, lakini lakini utaona utaona kweli eti hata hivi hivi sasa sasa hivi watu wako wanaishi katika hofu, wameanza vyakula, ndao, vile vile nyewe, pia, marufuku, hofu wameanza kuhifadhi vyakula, wanaandika kwenye mitandao vile viongozi wenyewe nao ingawa wanapiga, kuna hofu fulani utakumbuka kwamba hata wiki iliyopita tuliweza kumsikia kigogo yuno, you know, waziri wa zamani Kingunge, anatoka anasema kwamba niko kwenye upinzani lakini naona huu ukuta, hapana, maridhiano yanatakiwa yafanyike. Lakini sasa pia misango anasema wakati serikali, lakini misango yeye anasema kimsingi matamshi hayo ndio aliyesababisha yote, lakini wakati huo huo serikali nayo inasema wapinzani nao ni wachochezi. Tusikie kwanza misango anasemaje, tamko la mkuu wa nchi kwamba E, shughuli za kisiasa, maandamano, mikutano ya hadhara ipungue, kwamba e, watu tu wale waliochaguliwa katika eneo husika ndio wanapaswa kufanya siasa, wale waliochaguliwa. Kwangu mimi, naona kama lina dosari kuu mbili. Moja, tamko lile ni ni general, ni la wote. Ina maana kwamba limewabana hata viongozi wa Chama cha Mapinduzi ambao hawakuchaguliwa katika eneo husika linakwenda moja kwa moja kumbana hata katibu mkuu e, wa chama cha mapinduzi kwa sababu ukisema kwamba aliye aliye e, ambaye hakuchaguliwa eneo fulani asitishe shughuli zake, au azifanye yule tu aliyechaguliwa katika eneo hili. Kuna wale viongozi wa kitaifa e, wajumbe wa kamati kuu wa vyama vyote e, bila kujali ni CCM ni, ni Chadema au ni nani, wa vyama vyote. Kwa hiyo tamko la rahisi kwamba shughuli za kisiasa linakwenda ukilitizama vizuri, na kama kweli linatakiwa lifanyike litendewe haki, ina maana hata katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi au viongozi wa halimashauri na kamati kuu ya Chama cha Mapinduzi hawana mamlaka tena ya kuzunguka na kwenda katika eneo ambalo wao hawakuchaguliwa. Hii inaona kama kidogo halikukaa vizuri lakini sasa, unakumbuka sasa, kila mtu anauliza maridhiano haya yanafanyikaje? Kwa sababu hapa ukiangalia kuna wababe wawili, tunafanya maandamano, msifanye maandamano. Sikia Misango anasemaje, viongozi wote wa siasa walioko madarakani kwa maana ya serikali, wapinzani e, kwa maana wa, wa, wa e, e, kama ilivyosema, mi nasema washindani wote wajitambue kwamba wamepewa dhamana kubwa sana ya kulinda hali na usalama wa Watanzania wengi sana ambao wakupiga kura. Nimesema waliopiga kura wanafika tu wastani wa milioni kumi na tatu au kumi na mbili, lakini sisi wa, tuna Watanzania sensa yetu inakingilia karibuni milioni hamsini. Kwa hiyo hata ukiondoa ukiondoa wengi, ni kwamba wengi ambao hawashabikii sehemu zote mbili, wapo tu kama watanzania wa kawaida, ndio wengi mno. Wajaribu kuangalia kwa makini, mwisho wa hiki wanachotaka kukifanya ni nini, nini. Na mimi ngoja nini, nisimame katikati, siangalie hiki wala kile. Lazima na kwa mfano, hata wapinzani wanaposema sisi hatujaitwa, je, wao wenyewe wamechukua ta-hatua gani ya kuandia viongozi wa dini ah. Basi kama ulivyosikia ni kwamba mambo yanaendelea kuchukua mielekeo tofauti mm -hmm, kadri siku zinavyoenda, na siku ya leo ni kwamba wa viongozi wa Chadema waliweza kukamatwa wakiwa a, kwenye mkutano mm -hmm. Na kufuatia hilo ni kwamba baada ya jeshi la polisi kuwakamata viongozi hao a, wakili wa Chadema Pita Kibatala ameweza kuzungumza na mwenzetu mkamiti kibayasi muda usio mrefu na kuuliza kwamba kuna uwezekano wa viongozi hao kuachiwa kwa dhamana ama, ama vipi? Hebu tupate kusikia ngumu kutabiri me, maoni ya jeshi la polisi. Mimi ukiniuliza nitasema ni kwamba swala za maana <laughs> ni kitu ambacho hakitakiwi kuwako na mjadala, sio tu kwamba ni haki, lakini hawa wote ni viongozi ambao wakihitajika muda wowote, saa yote wanapatikana. Lakini sasa e, hatujui utashi wa jeshi la polisi hasa katika kipindi hichi. Kwa hiyo e, kazi yetu ni kujaribu kujenga hoja, lakini tutasikia sasa polisi watasemaje na kutegemea so, na uisi ambao watakaposema, basi sisi ni mawakili tutajua eh, nini cha kufanya kisheria. Wakati viongozi hao wakiendelea na mkutano kabla ya kuchukuliwa na polisi nje, je, kulikuwa kuna mkusanyiko wa wafuasi wa Chadema ambao pengine ndio ulipelekea wao kukamatwa au mazingira yao ya mkutano yalikuwa yapo katika hali gani? Bahati mbaya sikuwepo kuwepo kwenye mkutano, nilikuwa na kesi nyingine ya kumuhusu mwanasheria mkuu wa chama ambaye anashtakiwa mwakili Tundu Lisu na mbunge wa Singida Mashariki, tukuwa tuna kesi ya uchochezi, imesikilizwa asubuhi mpaka mchana, lakini ripoti niliyoipata na ambayo nafikiri watu wote wataipata ni kwamba hakukuwa na mavurugu na, na, na, na, na, wala kitu chochote cha uvunjifu wa amani, lakini kama nilivyosema, hiyo ni ishu ambao sasa, ili ni toleo maelezo ya uhakika, ilazimu kuwepo pale, lakini nasema tu ripoti nilizo zipata ni kwamba ilikuwa ni amani kabisa, wala hakukuwa na na kama kwa wangu wa, wa, kwa kawaida sababu nafanya shughuli za, za, za kama wa huwa na, na, ni kikao kama kikuu kwa kawaida, kwa ufahamu wangu, kwa sababu nafanya shughuli kama wakili wa Chadema, ni ya wajumbe maalumu ambao wanakutana kwa utaratibu maalum. Hiyo hata uwezekano wa watu hata wa kama ni wanachama na wapenzi kote eneo hilo huwa ni mdogo sana, kwa sababu vikao hivyo huwa vinahitaji utulivu, mambo ni ya ni ni chama ambao wanajadiliwa. Basi, umemsikia wakili wa wale vigogo wa Chadema akisema mambo yalivyo, na hayo ndio yaliyojiri leo mapema kidogo. Lakini tarehe mosi uh, Septemba inaonekana kwamba ni tarehe inao muhimu na mambo mengi ambayo yaliyopangwa. Asante Shomari katika pekua pekua, ni mambo mengine yapi kuhusu tarehe hii ambayo umewasikia? Naam, ni mengi yanazungumza kuhusu hiyo tarehe moja, hasa maandalizi ya mkutano huu na kile ambacho pengine viongozi wa serikali wanasema nini, kama tulivyosikia mm. jeshi la polisi kanda maalum Dar es Salaam, mkuu wake Samon Siro ametangaza kwamba jeshi hilo la polisi limejiandaa kudhibiti maandamano ya umoja huo na kuwapa onyo wasiandamane. Lakini si hivyo tu Agosti 24 alikuja kamishna wa operesheni na mafunzo kutoka makao makuu ya polisi Nsato Marejani, hmm. akatangaza kwamba polisi inazuia sio tu mikutano ya nje sasa, hmm. mpaka ya ndani mm -hmm, na hayo ndio yalipelekea leo viongozi wa mm -hmm. chadema kama wamekamatwa yosema, kwa sababu maana polisi inaona kwamba awa wamekiuka lile agizo lililotolewa tarehe 24, na hapo haijaishia hapo. Mwanasheria mkuu pia tumemsikia akizungumza George Masaju, mm -hmm. naye amekuja kusema kwamba anawasihi vyama vya sasa nchini Tanzania pamoja na wafuasi wake kuwa na utii na mamlaka za nchi pamoja na vyombo vya maamuzi ili kuweza kudumisha amani. Lakini sasa haya yote yanasikilizwa ma la hasha, hatujui. Lakini Chadema wamesisitiza kwamba wao wataendelea kufanya maandamano Septemba mosi licha ya zuio hilo la jeshi la polisi, na baadhi ya viongozi wake kama mnavyoona wanashikiliwa na polisi Si hivyo tumeli tumesikia jeshi la wananchi wa Tanzania nao limesema a na, na hii huh? Wamesema ni kuadhimisha maadhimisho uh -huh, ya 52 ya majeshi nchini Tanzania. Kwa nini Septemba mosi? Naam. Basi tutangoja tuone mambo yatakavyo kuwa yakiendelea, na hakika hapa Voe tutaendelea kufuata na kukujuza kwa undani kadri yanavyoendelea kujitokeza. Basi asanteni sana watu walioshiriki xn Iraki kutoka Nairobi, Kennedy Wandera, vilevile kutoka Nairobi mwenzangu Sande Shomari na Mary Mgawe, mwelekezi Daniel Brown kutoka Washington, na mimi ni Harrison Kamau nikikutakia usiku mwanana usio na bugdha wala porukushani hadi kesho. Uwe na usiku mwema.