Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni Jumanne tarehe 30 Agosti mwaka nao 2016. Katika matangazo ya VOA hivi leo, serikali ya Tanzania na upande wa upinzani waombwa kuwa na maridhiano ili kuepuka ghasia Serikali kidharau hata sekunde kwamba wakafikiri vitisho, usiseme tu polisi, hata mgambo wameanza kufanya picha. Hatujawahi kuona mazoezi ya mgambo miaka mingi, mgambo nao wameanza mazoezi. Ni sauti yake Charles Misango, mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka Tanzania, akizungumza na VOA Express. Mimi ni BMJ Muridhi na mimi ni Harrison Kamau. Na kwenye habari nyingine, ushauri watolewa kuhusu lishe bora, hasa vyakula vya kienyeji Ushauri wangu ni watu warudi kutumia vyakula vya kiasili. Kama ni mahindi kishatoa shambani mwako, unasafisha vizuri, unaenda unasiaga, unapika nayo sima yako basi. Yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu BMJ Moradhi. Uimarishaji wa amani na usalama katika ufalme wa Lesotho ni moja ya maswala muhimu kwenye ajenda katika mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa maendeleo ya Jumuiya ya kusini mwa Afrika SADC ambao unafanyika hii leo mjini Babane, Swaziland. Lesotho imeshuhudia vurugu za kisiasa katika siku za hivi karibuni ikiwa ni pamoja na jaribio la kupindua serikali pamoja pia na mauaji ya mwaka jana yaliyekuwa kamanda wa majeshi ya Lesotho maparakoi Mahao. Mkutano wa SADEC uliofanyika mwezi Juni mjini Gaborone, Botswana, ulimpa mamlaka makamu wa rais wa Afrika ya Kusini Cecil Ramaphosa kusaidia Lesotho kuimarisha amani na usalama. Hata hivyo, upinzani nchini humo unasema kuwa licha ya viongozi eh, kutaka juhudi hizo za Sadek ziendelee serikali bado haijachukua eh, hatua madhubuti za kufanya mageuzi ya kisiasa. Bomu lililotekwa kwenye gari lililipuka hii leo katika makao ya rais wa Somalia kwenye mji mkuu wa Mogadishu na kuua takriban watu ishirini na kujeruhi zaidi ya thelathini. Hayo ni kulingana na maafisa wa usalama nchini Somalia. Mlinzi mmoja wa rais wa Somalia, ambaye hakutaka jina lake litajwe, ameiambia Sauti ya Amerika kuwa mtu aliyekuwa ameendesha gari lake kwa kasi alianza kufyatua risasi na ikabidi walinzi kufyatua risasi vilevile. Hatimaye vile, dereva huyo alisimamisha gari lake na kulipua bomu lililokuwemo gari hilo. Liligonga ukuta wa hoteli itwayo SYL, iliyo karibu na uwanja wa makao ya rais Villa Somalia. Baadhi ya waliojeruhiwa ni pamoja na mawaziri wawili wa, wa serikali ya Somalia, wabunge wawili na waandishi wa habari wawili ambao wote walikuwa kwenye hoteli hiyo wa wakati wa mlipuko huo. Wanamgambo wa Alshabab mara kwa mara hushambulia mahoteli mjini Mogadishu, hususan kwa sababu huko ndiko maafisa wa serikali hufanya mikutano yao. Kundi hilo lilivamia hoteli hiyo ya SYL mwezi Februari mwaka huu na kuwaua takriban watu tisa. Kamishna wa Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi Filipo Grandi ameanza ziara kwenye kambi ya wakimbizi zilizojaa watu wengi nchini Uganda. Tangu vurugu za kuanza mwezi Julai mwaka jana karibu wakimbizi elfu tisini kutoka Sudani ya Kusini wamevuka mpaka na kuingia Uganda wakitafuta makazi. Grandi alikaribishwa kwenye kambi ya Nyumanzi kwa nyimbo na kucheza densi. Ingawa kambi hiyo ilikusudiwa kuwa kituo cha muda sasa inahifadhi maelfu ya wakimbizi. Serikali ya Uganda inajaribu kuwahamisha wakimbizi hao kwenda kwenye kambi ya Bidibidi ambayo ina uwezo wa kuhifadhi zaidi ya wakimbizi elfu mia moja. Hata hivyo, kuna wasiwasi kuhusu miundombinu, hali ya usafi na hofu ya kupelelezwa, huku wengi wa wakimbizi hao wakisema kwamba ni heri kurudi kwao Sudani Kusini. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ameshutumu mashambulizi ya jeshi la Uturuki katika kaskazini mwa Siria, akisema kuwa kuingilia kati kwa wanajeshi hao huenda kukachangia taharuki na vita katika eneo hilo. Holandi aidha amesisitiza leo Jumanne kuwa kuna haja ya dharura ya kusitisha mapigano nchini Syria na kurejesha mazungumzo. Kauli yake imekuja siku moja tu baada ya waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter kutoa wito kwa Uturuki kuendelea katika azima yake ya kupigana na kundi la Islamic State na kutopigana na vikosi vya kikurdi vinavyoungwa mkono na Marekani na ambavyo vinapigana na kundi hilo la kigaidi nchini Syria. Carter aliwaambia wanahabari katika makao makuu ya wizara ya ulinzi hapa Washington, maarufu kama Pentagon, kwamba Marekani inaunga mkono Uturuki katika vita dhidi ya ISIL na udhibiti wa eneo hilo wa la mpaka wake na ja, ja, Jarablus na magharibi mwa mji huo na sio kusini mwa mji huo. Umoja wa Mataifa leo umeongeza makadirio yake ya idadi ya watu wanaokisiwa kuuawa nchini Yemen kufikia elfu kumi kwenye mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea katika kipindi cha miezi kumi na sita iliyopita na ambayo yameacha mamilioni ya raia wa Yemen wakiwa wanahitaji misaada ya kibinadamu. Mratibu wa maswala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini humo Jami McGoldrick amewaambia wanahabari kuwa idadi hiyo huenda ikawa kubwa zaidi. Kabla ya leo, maafisa wa umoja huo walikuwa wametoa idadi ya watu elfu sita waliokufa kutokana na mapigano kati ya waasi wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran na vikosi vya serikali ya Rais Aburabu Mansur Hadi. Mlipuaji bomu wa kujitoa muhanga aligongesha gari lake kwenye lango la kuingia katika ubalozi kwenye mji mkuu wa Kazijistan leo Jumanne, shambulizi lililowajeruhi watu watatu. Waziri mkuu wa Kajistan Zenish Razokov alisema kuwa mlipuko huo ulimuua mshambuliaji huyo na kwamba wale waliojeruhiwa walikuwa ni wafanyakazi katika ubalozi huo. Waziri wa usalama wa ndani wa nchi hiyo ametaja shambulizi hilo kuwa la kigaidi. Shambulio hilo lilitoa moshi mwingi ambao ulionekana ukitoka kwenye uwanja wa ubalozi huo, huku picha zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha vifusi vilivyotapakaa kwenye bustani za uwanja huo. China imelaani shambulio hilo na kuliita kitendo cha kigaidi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje huwa na Chiujing amewaambia ah, waandishi wa habari kwamba serikali imeitaka Kazakhstan, eh, kuanzisha uchunguzi wa kina na kumwadhibu yeyote aliyehusika. Kufikia sasa hakuna yeyote aliyedai kutekeleza shambulizi hilo. Mwisho wa habari muhimu za dunia. unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington na DC. Na kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele ni kwamba ikiwa imebakia siku moja tu ili kujua hatma ya maandamano yaliyoandaliwa na chama cha upinzani Chadema na kupewa jina la Ukuta huko nchini Tanzania, bado wananchi wako katika hali ya kutofahamu. Je, maandamano haya yatafanyika au hapana? Mwenzangu Miri Mgawe amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo Charles Misango na kuanza kumuuliza uchambuzi wake kuhusu iwapo kutakuwa na maelewano baina ya serikali na upinzani. Jaribu kuangalia kwa makini, mwisho wa hiki wanachotaka kukifanya ni nini, nini na mimi ngoja nini, nisimame katikati siangalie hiki wala kile, lazima na kwa mfano hata wapinzani wanaposema sisi hatujaitwa, je wao wenyewe wamechukua hatua e, hatua gani ya kuandia viongozi wa dini wambia e, sisi inafikiri kuna moja mbili tatu hatujatendewa haki na batingiri viongozi wa dini wana sauti. Wao kwa e, maaskofu wa dini wanasauti, kwa nini wasubiri kuitwa? E, kuna maaskofu wa KKT Anglikana, Uh, kanisa Katoliki kuna watembezi viongozi, kuna mashehe, kuna shehe mkuu, kuna eh, mashehe wa mkoa mkuu, kuna watu wengi sana ambao wangeweza kuendewa na wapinzani wa, wa kwamba jamani, sisi tunafika mara tunataka kuchukua hatua moja mbili tatu, na wafuasi wa, wa, wa wetu tunawajua, lakini mmere niwaambie ni ukweli, siasa za upinzani sasa hivi ni kali kuliko kipindi chochote kile kwa hiyo serikali ikidharau hata siku nne, kwamba wakafikiri vitisho usiseme tu polisi, hata mgambo wameanza kufanya sisha. Hatujawahi kuona mazoezi ya mgambo miaka mingi, mgambo nao wameanza mazoezi sasa. Wenyewe wanataka kufanya nini? Kumbe wasifikiri jambo hili ni dogo. Una, unaona kuna uvunjifu hapa wa sheria, labda kwa sababu polisi lisha tangaza wasifanye vikao. Mimi nataka niseme wazi kwamba tunakoelekea matumizi makubwa haya ya vyombo vya dola si sahihi, si sahihi kwa sababu unapowakamata hawa viongozi kwanza kwa, kwa uchochezi, definition tafsiri ya uchochezi ni maana yake ni nini? Unapozuia vikao vya ndani, vikao vya ndani, una ushahidi wa namna gani kwamba haya ndio waliokuwa na zungumza ya kwenda kupanga? Kwa sababu sikiliza, ni kwambie tusipite mahala tukafanya haya mambo kwa kumfurahisha mkuu wa nchi. Na wakati mwingine, jamani, hata mkuu wa nchi mwenyewe haamrishi vitu vya namna hii. Usimtetei, lakini usidhani kwamba na yeye basi, anapotoa maelekezo fulani, ni busara pia zitumike kwa kuweza kutekeleza hayo, kwa sababu vikao vya ndani, unapokwenda unapofanya vikao vya ndani, lazima mnapowakamata mwe mmejiridhisha kwamba katika kikao fulani mlizungumza moja mbili tatu na hivi walikuwa katika taratibu za kukamilisha yale waliyoyazungumza. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Charles Misango akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Wakati huo huo, upande wa Arusha ambako jana mbunge wa CHADEMA Gobles Lema aliachiliwa kwa dhamana baada ya kushikiliwa na polisi kwa madai ya uchochezi, nako hali ya usalama inaonekana kuwa ya kawaida, ikiwa imebakia siku moja tu kufanyika maandamano ya Ukuta. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu Asraji Mvungi aliyeko Arusha, Tanzania, na kwanza nikamuuliza kama kuna tofauti yoyote kwenye mitaa ya mji huo na ikumbukwe tu kwamba eh, hapo jana ndio kidogo kulikuwa kuna hali ambayo ile ilikuwa inasababisha wananchi kuwa na sintofahamu, lakini baada ya ya kiongozi wao ama mbunge wao Mheshimiwa Godbless Lema kupata dhamana na, ku, na kutoka ama kupandishwa kizimbani na kupata dhamana na, ku, na, na, na, na, na kutoka, kwa kweli watu wameendelea na shughuli zao kama kawaida na hivi tunavyozungumza, kwa kweli hali ni tulivu na pengine tumejaribu kufuatilia kidogo hali ya mbunge yule ambaye alikuwa kidogo anaonekana kuishiwa nguvu na kupelekwa hospitali ikoje? Na mpaka sasa hivi taarifa zilizopo ni kwamba anaendelea vizuri na na yuko nyumbani kwake. Baada ya kuenda hospitali na kuchukiwa, aliruhusiwa kwenda nyumbani kwake. Na kufikia sasa kuna maonyo yoyote kutoka kwa upande wa serikali? Kwa kweli mpaka sasa hivi hakuna onyo lolote ambalo limetolewa ukiachilia yale ya mwanzoni tu ambayo yanatulia mkazo E, e, yale maelekezo yaliyotolewa na serikali kwamba hakuna maandamano, lakini hakuna kiongozi yeyote ambaye pengine wa mkoa ama wa eneo hili ambaye ameweza tena kuongezea jambo lingine. Tana, sana sana tu ni magumzo ya wananchi ya hapa na pale, wanajiuliza wengine kwamba pengine itakuwaje, lakini mpaka hivi tunavyozungumza hakuna e, maelekezo yote, yote, yaliyotoka, lakini tuna taarifa kwamba kesho e, mkuu wa mkoa anaweza akazungumza na vyombo vya habari kwa maana hiyo hatu- tunatarajia a, pengine labda kunaweza kukawa na kitu kipya, lakini kwa ujumla laki wake ni kwamba yote yanaendelea kusisitizwa ni yale ambayo yametolewa na viongozi wa kitaifa, na hakuna chochote ambacho pengine tunaweza tukasema ni kigeni ambacho kimejitokeza. Na sasa hatua ama mambo ambayo yamejitokeza kuanzia hapo jana ya kukamatwa kwa viongozi wa upinzani, je, waona kama ha, hatua hiyo itasambaratisha mipango iliyokuwa awali ya kutoka kwa upande wa ukuta ama Chadema? Kwa kweli, eh, mwja kwa kweli ni vigumu kulielezea hilo moja kwa moja kwa sababu unajua haya mambo yamekuwa ni mambo ya muda kidogo, karibu wiki nzima sasa, ni gumzo la kwamba pengine yatafanikiwa ama hayatafanikiwa, lakini pengine yale yanayoendelea kujitokeza, mfano kama hayo ya ku ya ya ya, ya, ya baadhi ya viongozi pengine kukamatwa na baadhi ya maelekezo ambayo yanaendelea kutoka nayo, yanaendelea kuwafanya wananchi pengine wa, eh, waendelee kuwa na sintofahamu kwa sababu kwa kweli eh, msimamo wa serikali unaendelea kusisitizwa kwamba hakuna maandamano, na pengine viongozi hawa wa, wa, wa, wa upinzani ambao na wenyewe wanasema kuna maandamano ndio hawa ambao pengine na wenyewe wanaendelea kupata pengine misukosuko ama pengine kukabiliana na, na, na, na, na, na mkono wa sheria kama ambavyo wengi tumejionea. na kwa upande wa usalama je, kuna ongezeko ama labda kuna maafisa wa usalama ambao wanaonekana kuongezeka kwenye mitaa? Nikasema kwa upande wa Arusha hakuna ambacho kimeongezeka sana Sababu kama ni suala hili, ni vuguvugu hili la kuongezeka kwa ulinzi, ilianza pia baada eh, tu ya kuwepo kwa, kwa, kwa taarifa hizi za kwamba kutakuwa kuna maandamano vyombo eh, vya dola viliimarisha vili, vili ulinzi, lakini maeneo mengi huwa ni, ni wetu, ya kawaida. Ni mwandishi wetu Asraji Mvunge akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Express hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, ambapo wakati umewadia BMJ wa kupata kiburudisho na sasa leo yeah. Nataka tuelekee moja kwa moja hadi kule nchini Zimbabwe kuna jamaa maarufu sana jina lake Japreza. Japreza. Bila shaka na wasikilizaji wamekuwa wakisema kwamba atuchezi mziki kutoka Zimbabwe sana N... Sasa leo ni siku yao. Na juzi tu Japreza kukueleza kidogo ni kwamba majuma kadhaa yaliyopita alikuwa hapa Marekani upande wa North Carolina, pale aliburudisha watu kweli kweli. Japreza yule ni jamaa maarufu sana na unajua, wanasema mziki ni lugha ya dunia yote, kwa hivyo kila mtu ana ah, fursa na, na haki ya kupata miziki ya aina tofauti. Basi tupate kibao Nakwambia mambo ndivyo yalivyo. VOA Express hapa jiji kuu la Marekani. Japriza anasema, helo helo, unasikia miondoko ya Afrika bila shaka. Anchangamsha nchangamsha kweli, kweli. Huyo Japriza mwanamuziki maarufu sana kutoka maeneo ya kule Zimbabwe. Basi ndivyo mambo yalivyo, na leo katika mada ya ushauri ah, tunashauriwa kula vyakula vya kiasili ili kuepuka magonjwa makubwa kama vile saratani. Hebu tupate ushauri Watu wamebadilisha mienendo ya maisha, yaani lifestyle, na kwa sababu hiyo magonjwa kadha wa kadha yamepatikana kwamba yana, yanaibuka yani na magonjwa yenyewe ni kama vile presha imekuwa inaonekana sana kwa wingi alsas gonjwa wa sukari pia unapata, hasa kwa watoto wadogo, kuna ile tunaita obesity, yaani watoto wamenona kuzidi umri walio na. Mambo yote haya yanachangiwa na mambo mengi. Kwanza, watu wamekuwa siku hizi hawana zoea ya kutembea. Unapata mtu anaenda hata mahali karibu, atapanda bodaboda, atapanda tuktuk, ataenda na gari, watu wenyewe wamekuwa na magari yao na pia unapata jinsi watu wanavyokula siku hizi, watu wanatumia mafuta kuzidi kiasi, wanatumia vyakula ambavyo si vya asili n yaani. Mambo haya yote yanachangia kuibuka kwa magonjwa haya ambayo yamesababishwa na A lifestyle. Kwa hivyo ushauri wangu ni watu warudi kutumia vyakula vya kiasili. Kama ni mahindi kishatoa shambani mwako, unasafisha vizuri, unaenda unasiaga, unapika nayo sima yako. Kama ni mboga unatafuta mboga hizi za kawaida, badala ya kwenda kununua mboga zilizowekwa kwa mikebe, yaani tinned foods. Kama ni matunda, unatafuta matunda yenyewe, na si kununua majuisi ya makwencha na mengineyo kama hayo, ambayo kusema kweli si matunda, lakini ni maji na sukari. Na hivyo ulaji wa vitu kama vile inachangia kuhatarisha maisha kwa huu mlipuko wa magonjwa yasiyoambukizwa, lakini analetwa na hali ya jinsi vile tunaishi sisi wenyewe, na unaona magonjwa kama hayo, hatimaye huko mbele unapata kuna kulipuka magonjwa ya kansa, ambayo hata hauwezi kuyaeleza kinachosababisha hasa kansa ni nini, lakini hata lifestyle pia inachangia kupata magonjwa ya kansa. nabasi tunapoendelea sasa, kutokana na mvutano uliopo nchini Tanzania kati ya serikali na chama cha Chadema kilichoitisha maandamano yajulikanayo kama UKUTA, yaani Umoja wa Kupinga Udikteta Tanzania, Vacuum Nasoro au Chidi na Samson Masatu au kwa jina lingine Chief Chaka wanazungumzia hoja hiyo. ungi mkono wa maandamano kwa kwa sababu ya maandamano haya natija yoyote, kwa sababu uchaguzi umemaliza, sasa hivi tunaelekea kwenye kazi. maandamano haya natija, kwa hiyo wao walitakiwa sasa hivi waweke wasubiri mpaka elfu uh, mbili na ishirini waanze mambo ya kampeni, lakini sasa hivi hamna kampeni. Kwa hiyo watu wanaotakiwa waache mambo ya maandamano, kae pembeni, wamwache mzee afanye kazi. Nchi imeanza kunyooka, uchumi umepanda. Sasa hivi ukiangalia ripoti ya ya FM ile iko sita point tisa, nimesikia vizuri mimi. Maandamano yaunga mkono, nafikiri bwana Chidi anashindwa kuelewa kwamba yale maandamano si kwa sababu wao hawapendi uchumi ukuwe, au sio, kwa sababu wanapinga kile ambacho rais anakifanya kwa ajili ya kuinua uchumi na hali ya maisha ya wa Watanzania. Wao wanachopinga ni kile kitendo cha rais kuondoa ule uhuru wa watu kukusanyika kutoa mawazo yao, na kujaribu ku, kuondoa ule uhuru ambao katiba imewapa. Wao wanachodai ni kwamba rais awaruhusu wao kufanya mikutano ya hadhara kama ambavyo yeye mwenyewe anafanya mikutano ya hadhara kwa sababu uweze ukawambia watu kwamba uh, nyie bwana, subiri mpaka 2020. Alafu wewe unafanya kampeni ya kuwakandia wale wale wapinzani ambao unawambia wasubiri. Sasa wao watapata wapi jukwaa la kujibia mashambulizi yako? kama we utakuwa unafanya mashambulizi wao, unawaambia wanyamaze. Hiyo ni sana kumfunga mtu mikono, alafu unampiga masumbu, alafu unasema kwamba usijibu. Naona kwa hiyo wow, wao sio kwamba wanampinga rais kwa ajili kwa mambo ya uchumi uchumi. Kwanza huwezi atuwezi kujua kama umekuwa kwa sababu yake yeye, kwa sababu ya ni miezi kama miezi, hajamaliza hata mwaka. Kwa hiyo uchumi huwezi kusema umekuwa kwa sababu yake yeye, unaweza kawa umekuwa kwa sababu ya bwana Kikwete ambaye amemaliza muda wake. Hiyo wala hatuwezi kumpa credit yeye leo yeye, labda baada ya miaka miwili mitatu tuweze tukampa credit kwamba uchumi amekuza au vipi? Pili, unaposema kwamba hayana tija kwamba uchaguzi unapokuwa umeisha amna siasa hiyo, ndio watu wamekuwa wanajidanganya kule nyumbani kwamba wako ni msikia, hata mtu mwenyewe asema huko Marekani, bwana uchaguzi ukishaisha basi amna siasa. Huo ni uongo. Marekani hapa tuna uchaguzi mara ma, kila baada ya miaka miwili, kwa hiyo siasa huwa hazikomi, na na ndio sababu ukienda hata karibu na wetu au kile kila siku kuna maandamano. Huo ndio uhuru ambao watu wanataka wao, hawavunji sheria kwamba watapoweza kufanya fujo. Wao wanachodai ni kwamba yeye yeah, awape uhuru wao, yeye afanye kazi kama ambavyo wao wanafanya kazi, lakini awape uhuru wa wao kufanya mikutano yao kama kama katiba inavyowaruhusu. Nimesikia vizuri. Ya yeah, anaposema, anaposema wapewe uhuru, unajua nini sasa hivi nchi yetu kuna matatizo, kuna kama kama tukio lilitokezea juzi, mbade umeona, kuna askari wetu wamekufa wanne. Kwa hiyo vitu kama hivyo ndio maana wanazuia kwanza, sasa hivi watu wakae, waendelee kufanyika yaani uchunguzi uendelee kufanyika, tujue matukio kwa nini matukio yanatokezea kama haya. Kwa hiyo sasa hivi wanatakiwa wa wapole wa, ili tushirikie masuala, tujue nini kinachotokea sasa, kama wakianza na wao tena alafu kwanza hiyo tarehe mosi kuna wanajeshi wanataka kufanya wanafanya sherehe zao na wao wenyewe, wanataka kufanya na maandamano itakuwaje? Au ni mambo ya kisalama? Kwa hiyo wanatakiwa wao pole tu, wakimaliza tena baadaye wanaeza wakapanga tena mambo yao. Kama wanataka kuandamana watafute tarehe nyingine, lakini sio hii tarehe mosi <todicompetenia> Nam msikilizaji, yote haya yanakujia kutoka hapa VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Naona sasa mwenzangu Harrison Kamau uko tayari kabisa kuwajuza wasikilizaji ni yapi yamekuwa yakijiri kwenye mitandao. Una nini leo? Ah, basi BMJ, ni kwamba kwenye yavumao mitandaoni hivi leo, swala kuu linaloonekana linaegemea hapa Marekani na hasa kwenye ulingo wa siasa na kampeni za urais zinazoendelea sasa hivi. Huma Abedin ambaye ni msaidizi mkuu wa Bi Hillary Clinton anayewania urais wa tiketi cha ya chama cha Democrat ametangaza kuachana na mumewe aliyewahi kuwa kwenye baraza la wawakilishi Anthony Weiner. Naam, kisa na sababu ni kwamba Waina mara tena amepatikana na kashfa ya kujaribu kutongoza wanawake ama hasa mwanamke kupitia kwenye internet. Sasa kama hii si mara ya kwanza kwa Waina, kunini kupatikana na kashfa kama hiyo? Kweli kabisa, sio mara yake ya kwanza kujikuta kwenye hali kama hiyo. Ripoti hiyo iliyotolewa Jumatatu na gazeti la New York Post, Waina wakati mmoja alijaribu uh, kuwania kiti cha umea wa New York na hakuweza mwaka wa 2013, na amekuwa mtu mwenye kashfa za aina hii ambazo zimekuwa zinamharibia. Wakati wa kampeni ya mwaka wa 2013, ilifika mahali kwamba mpiga kura mmoja alimwambia, je, hebu tueleze vizuri kuhusu maisha yako ya nyuma na hasa inapofikia wanawake. Nakumbuka sana ndipo picha uh, ilitokea kwamba na, alikuwa amemtumia msichana fulani uh -huh. picha yake akiwa uchi na akampokea akamwambia, kwamba wewe hauna shughuli za kujua maisha yangu, lakini akaelezwa ya kwamba wewe unataka wadhifa wa umma, basi lazima uwajibike kwenye umma, lakini mambo ndivyo yanaendelea. Kwa hivyo sasa nafasi hiyo imempa Donald Trump wa chama cha Republican mwanya wa kuweza kuingilia kambi uh -huh. ya Hillary Clinton. Na, na sasa kwenye mitandao ya kijamii wanasemaje? Sasa mambo ni mengi sana kwenye Twitter na kwenye mitandao ya Yahoo. Sasa tunapozungumza inaelekea zaidi karibu elfu tisa ya watu wamezungumza wame, wame kwenye mtandao wa Yahoo peke yake. Wow. Ukiondoa mitandao mingine hii, na wengi wanaendelea kusema wamegadabishwa na tabia yake uh, uh, ya, ya yule Weiner kwenye, kwenye hali ya zile yale ambayo wanasema kwenye mitandao. Bas Greg anasema kuwa mbona Weiner aliendelea kuaminika licha ya kupatikana na kashfa nyingine sawa na hiyo? na Emena anauliza je, mwanaume upi anayetumia mtandao wa internet kutuma picha zenye kuleta aibu wakati mtoto wake akiwa tu karibu naye? kando yake kuna picha, alikuwa uh, yuko kando na mtoto, picha ambayo imeleta shida sasa. mm -hmm. Shona anasema kualisi, ajabu, kwani nani hakujua Weiner ni mtu wa tabia hizo? Kashfa za Anthony sio neno, lakini imetokea wakati mbaya sana ambapo Hillary Clinton na, kam, na, na, na kampeni yake anahitaji kuwa mwenye hadhi na usafi. Natumaini hata adhiri kampeni ya chama cha Demokrat. Mwingine hapa naye anasema maskini sana Huma Abedin, natumai kuwa ataendelea kuwa na ujasiri wa kumfanyia Hillary kampeni wakati akikabiliana na kuachana na mmewe aliyeleta aibu sana. Na sasa kama ujue, kwamba anafanya hivi kwa sababu ni kukasirika, amekasirika sana, kwa sababu anasema, haiwezekani mimi nimefanya hivi, nimemkubali bwana yangu, lakini sasa amerudia yale yale. Ha, ni mambo tu yanavyotanda uh, mitandaoni. Hebu tupate muktasari wa uh, habari Bomu lililotegwa kwenye gari limelipuka katika makao ya rais wa Somalia kwenye mji mkuu wa Mogadishu na kuua takriban watu ishirini na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini Uimarishaji wa amani na usalama katika ufalme wa Lesotho ni moja ya maswala muhimu kwenye ajenda katika mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa, wa maendeleo ya jumuiya ya kusini mwa Afrika, SADC unaofanyika hii leo mjini Bambane, Swaziland. Umoja wa Mataifa umeongeza makadirio yake ya idadi ya watu waliokisiwa kuuawa nchini Yemen kufikia elfu kumi kwenye mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea katika kipindi cha miezi 18 iliyopita na rais wa Ufaransa Francois Hollande ameshutumu mashambulizi ya jeshi la Uturuki katika kaskazini mwa Siria akisema kwamba kuingilia kati kwa wanajeshi hao huenda kukachangia taharuki. Basi tunakushukuru sana kusikiliza VOA Express jioni ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Mukbil, mimi ni Harrison Kamao nikiwa na mwenzangu mimi ni BMJ Murithi. Pamoja tukikuaga na kukutakia jioni njema kutoka Washington DC.