Zimetimu saa mbili 2 usiku saa za Afrika ya kati tatu saa za Afrika Mashariki, na kukaribisha msikilizaji hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na zinafuata sasa habari za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ Mridhi. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya leo amefanya ziara ya siku moja mjini Juba, Sudan Kusini, ambako amekutana na Rais Salva Keo katika ikulu ya nchi hiyo na kumshinikiza atekeleze makubaliano ya kutafuta amani yaliyotiwa saini mapema mwaka huu. Katika taarifa iliyotolewa na ikulu ya Nairobi, Kenyatta aidha amechukua nafasi hiyo kumwelezea Keo kwamba eneo la Afrika Mashariki na Kati litamuunga mkono katika juhudi zake za kutafuta amani. Bomu lililotegwa kwenye gari limelipuka hii leo katika makao ya rais wa Somalia kwenye mji mkuu wa Mogadishu na kuua takriban watu ishirini na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa usalama nchini Somalia. Mlinzi mmoja wa rais wa Somalia ambaye hakutaka jina lake litajwe ameiambia Sauti ya Amerika kuwa mtu aliyekuwa anaendesha gari kwa kasi alianza kufyatua risasi na ikabidi walinzi waliokuwa kwenye lango ya kumfyatulia risasi e, pia hatimaye dereva huyo alisimamisha gari lake na kulipua bomu lilokuwemo gari hilo liligonga ukuta wa hoteli itwayo SYL iliyo karibu na uwanja wa makao ya rais Villa Somalia. Baadhi ya waliojeruhiwa ni pamoja na mawaziri wawili wa serikali ya Somalia, wabunge wawili na waandishi wa habari wawili, wote wakiwa walikuwa kwenye hoteli hiyo wakati mlipuko huo ulipotokea. Wanamgambo wa Al Shabab mara kwa mara hushambulia mahoteli mjini Mogadishu, hususan kwa sababu ndiko maafisa wa serikali hufanya mikutano yao. Kundi hilo lilivamia hoteli hiyo ya Syl mwezi Februari mwaka huu, una kuwaua takriban watu tisa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangaza kutoka Washington kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura, Burundi na vilevile 107.5 vile Nairobi, Kenya. Kamishna wa Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi Filipo Grandi ameanza ziara kwenye kambi ya wakimbizi ambazo ni kambi zilizojaa watu huko nchini Uganda. Tangu vurugu kuanza mwezi Julai mwaka huu, takriban wakimbizi elfu tisini kutoka Sudani Kusini wamevuka mpaka na kuingia Uganda kutafuta makazi. Grandi alikaribishwa kwa kambi ya Nyumanzi kwa nyimbo na kucheza densi. Ingawa kambi hiyo ilikusudiwa kuwa kituo cha muda, sasa imehifadhi maelfu ya wakimbizi. Serikali ya Uganda inajaribu kuwahamisha wakimbizi hao kuenda kwenye kambi ya Bidibidi ambayo ina uwezo wa kuhifadhi zaidi ya wakimbizi elfu mia moja. Hata hivyo kuna wasiwasi kuhusu miundo mbinu, hali halisi na hofu ya kupelelezwa huku wengi wa wakimbizi hao wakisema kwamba ni heri kurudi kwao nyumbani, Sudani ya Kusini. Uimarishaji wa usalama katika ufalme wa Lesotho ni moja ya maswala muhimu kwenye ajenda ya wakati wa mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa maendeleo ya jumuiya ya kusini mwa Afrika SADEK ambao umefanyika hii leo mjini Mbabane, Swaziland. Lesoto imeshuhudia vurugu za kisiasa katika siku za hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na jaribio la kuipindua serikali na mauaji ya mwaka jana ya aliyekuwa kamanda wa majeshi ya Lesoto, maparangoe Mahao. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa VOA e, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Naomba msikilizaji usiondoke kando ya redio yako kwani hivi karibuni e, tutakuletea kipindi cha kwa undani e, kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni BMJ Muridhi tano saa za Afrika Mashariki, saa mbili dakika tano saa za Afrika ya Kati. Hii ni kwa undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Sandy Shumari. Karibu katika kwa undani msikilizaji, na leo kwa undani ungana nasi pia katika Facebook, ambapo leo tunamulika ajali za barabarani Afrika ya Mashariki, hasa kwa kiasi kikubwa tunaangalia Kenya, Uganda na Tanzania. Kuungana nasi basi hii leo tutakuwa naye Matthew Munyao ambaye ni mkurugenzi wa zamani katika mamlaka ya usafiri nchini Kenya, hali kadhalika mwandishi wetu Kennedy Mwendera kutoka nchini Kenya na hapa studio Harrison Kamau. Harrison Kamau, umeangalia kwa kiasi fulani ajali kwa upande wa Uganda hali kadhalika na Kenya, lakini ripoti zinazo ni kwamba nchini Kenya takwimu zinaeleza ajali elfu tatu hutokea za pikipiki piki kila mwaka, na mahospitalini wagonjwa walipotiwa wa ajali za barabarani kwa mujibu wa mtandao wa worldlifeexpectancy.com idadi ya vifo inayotokana na ajali za barabarani nchini Kenya na nchini Tanzania ni elfu kumi mia saba na arobaini. Hizi ni takwimu za mwaka elfu mbili na kumi na nne. Lakini basi nchini Uganda mwaka elfu mbili na kumi na tatu ilitajwa kuwa ni moja nchi zenye idadi kubwa za ajali barabarani. Lakini basi hilo ni kwa nini, tutaliangalia kwa undani zaidi hapo baadaye kidogo, lakini ikianza kwa upande wa Tanzania ambapo naibu waziri wa usalama nchini humo Hassan Hamadi Masauni alizungumza kuhusu hali ya usalama barabarani. Nini ambacho waziri huyo alizungumza? yote ambayo tutakuwa tumem, tumem, tumem, tumemkamata kwa kosa la uzembe ama ulevi, atakwenda mahabusu kwa muda wa masaa ishirini na nne <coughs> na baadaye tutampeleka mahakamani. Tumetambua kabisa kwamba kuna baadhi ya madereva wanafanya uzembe wa makusudi, ikiwemo kuendesha gari kwa kulewa, wakiamini kwamba wakikamatwa watalipa faini ambayo wanaimudu. Kwa sasa, mtu yote ambaye anaendesha gari kwa uzembe, anaendesha na gari akiwa amelewa, atambue kwamba hatua itakayofuata ni kuhakikisha kwamba anakwenda mahabusu. Pale saa kama kamani. Na vile vile basi waziri huyu aligusia kwa upande wa wamiliki, huko nako matatizo haishi kwa madereva tu kama hao, pia galia swala la wamiliki na kutaka kuzungumzia kwa upande wao nini kwamba kwa wa wanahamasisha mwendo kasi nao vile vile hawatapona katika kipindi cha utekelezaji wa mkakati huu. kwa hiyo, kwa hiyo, kwa hiyo, kwa hiyo niona kwamba mtambue na, na, na, na mtusaidie kuwaelimisha wahusika wote, kuanzia wananchi, kuanzia madereva, kuanzia wamiliki wa mabasi na wamiliki wa vyombo vya usafiri kwamba tutakuwa na msalia mtume, na mtu yeyote ambaye atashiriki katika kuhakikisha kwamba anahamasisha ama anafanya anafanya basi liende ama gari liende zaidi ya spidi iliyowekwa katika kiwango kinachosahiki na baadaye y kuhatarisha maisha ya Watanzania. Haya basi, hilo ni suala ambalo naibu waziri wa mambo ya ndani nchini Tanzania Hamadi Masauni alikuwa akilizungumzia akiangalia maswala ya ajali kwa upande wa Tanzania. Lakini pia tulimpata katibu mtendaji wa baraza la taifa la usalama nchini Tanzania, yeye ni kamanda wa polisi Muhamedi Mpinga, naye kwa upande wake tutataka kujua Mamlaka ya usalama barabarani kule Tanzania, nini ambacho kinafanyika? Je, swala zima la usalama barabarani linafuatwa, lina sheria zinafuatwa? Vikosi vya usalama nchini humo vinafanya kazi gani mpaka sasa kutokana na hali nzima ya usalama barabarani. Je, raia wema wanashirikiana na polisi kusaidia kupunguza hizi ajali, kwa sababu kumekuwa na ripoti kwamba ajali nchini Tanzania zinaongezeka lakini ripoti ambazo nimezitamka hapa nizo ni kwa mujibu wa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Sasa basi nikazungumza na katibu mtendaji huyu eh, bwana Kamanda Muhamed Mpinga wa polisi na kutaka aeleze kuhusu hili suala zima la takwimu ambazo tunaziona kwa upande wa Tanzania. Ni kweli kwamba watu wengi wanakuwa wanafikiri kwamba ajali zinaongezeka, lakini kwa miaka mitatu mitano iliyopita eh, kwa kweli idadi ya ajali zimepungua. Ah, isipokuwa tu eh, baadhi ya watu wakiona matukio makubwa akitokea mara moja moja eh, basi huenda na, ku, na neno la kusema kwamba ajali zimeongezeka. Kwa mfano ajali ambayo ilitokea eh, kule Singida Manyoni ambayo ilisababisha vifo vya watu thelathini na sasa hivi wamefikia thelathini na mbili. E, watu wakafikiri kwamba labda sasa ni ajali zinaongezeka. Ni, ni, ni dhana tu, otherwise kwa kweli e, ajali haziongezeki sana kama ambavyo watu wamekuwa wakifikiria. E, kwa mfano e, kwa mfano labda nichukue tu mfano wa matukio ya ajali kwa miezi sita iliyopita, e, utaona kwamba kwa mwaka kwa jana kwa miezi sita iliyopita, e, kulikuwa kuna ajali elfu nne elfu nne na sabini na tisa lakini kwa mwaka huu kumekuwa na ajali katika kipindi hicho cha miezi sita ajali ni elfu tano mia moja hamsini na mbili. Hapo utaona kweli zimeongeza kwa kipindi cha miezi sita, jaribu kuchukua miezi sita. Lakini tukienda kwenye upande wa madhara yanayotokana na ajali za hizi za barabarani eh, hasa katika kipindi hiki cha miezi sita, watu waliokufa mwaka jana walikuwa kwa kipindi ni elfu moja mia saba arobaini na saba. E, lakini kwa mwaka huu ni elfu nne e, mia no, hapana, ni elfu moja mia tano na themanini Kwa hiyo utaona kwamba idadi ya hivyo imepungua kutoka watu elfu moja mia saba arobaini na saba mpaka elfu moja mia tano na themanini pamoja na matukio makubwa ya ajali. Lakini hata vilevile ukiangalia vile kwa upande wa majeruhi e, vile vile kwa miezi sita mwaka jana watu walijeruhiwa e, walikuwa elfu nne mia nane ishirini na sita lakini katika kipindi cha miezi sita ya mwaka huu e, kumekuwa na majeruhi elfu nne mia sita hamsini na tisa. Kwa hiyo utaona hata upande wa majeruhi umepungua kutoka elfu nne mia nane ishirini na sita mpaka elfu nne mia sita hamsini na tisa. Kwa hiyo utaona kwamba kuna upungufu pamoja na kwamba e, na, na, na, na mara nyingi watu wanafikiri kwamba e, e, ajali tunazo, tunazo rekodi hata watu wakigusania ajali e, lakini niseme kwamba kabisa E, ajali kubwa kubwa za madhara makubwa zimepungua sana, pamoja na changamoto imezipata. Kwa mfano swala la bodaboda ambao linachangia karibu asilimia ishirini na tano ya ajali zote ambazo zimetokea hapa nchini, na hilo ndio swala so jingine ambalo linazungumza sana kamanda, kwa sababu inasemekana kwamba ongezeko la bodaboda, kuto kuvaa kofia, kukatiza barabarani imekuwa ikichangia sana kwenye ajali. Sasa pengine swala moja ambalo nimeliona kamanda, kuna udhibiti gani wa hawa waendesha bodaboda kuanzia mafunzo kuanzia kupata uh, vifaa vyao wanavyohitaji kuwa navyo, na yote ambao wanaonekana kuyafanya barabarani. Na hili kama kama kama jeshi la polisi kwa kweli tumeliona na na hata baraza la taifa la usalama barabarani tumeliona, na ndio maana tukaja na mkakati wa kukabiliana na ajali za barabara, na moja ambayo eneo tunalilenga ni swala la udhibiti wa bodaboda boda, na hasa kuhakikisha kwamba wanazingatia sheria na kanuni za usalama barabara, lakini moja ambayo tunafanya ni, ni mafunzo e, mafunzo ambayo tunafanya kwa hawa kundi la bodaboda e, katika kuhakikisha kwamba watafuata sheria. Lakini la pili ambayo tunafanya ni suala la usimamizi wa sheria e, ambalo hili sasa tunahakikisha kwamba wanavaa kofia ngumu, hawapakii abiria zaidi ya moja. Uh, lakini vile vile ni, ni, ni mafunzo ambayo natoa kwa kuakikisha kwamba wanapata leseni zao stahili ili waweze kuendesha vyombo hivi kwa kwa kwa kwa kwa staa au kwa kufuata sheria na kanuni za usalama barabarani. Huyo ni Kamanda Mpinga. Lakini Kamanda Mpinga, pia nataka kujua kuhusu udhibiti wa mwendo kasi, kwani Tanzania eh, walikuwa na vifaa vya kudhibiti mwendo kasi, lakini bado ajali zinaripotiwa nchini Tanzania, na tutataka pia kujua vifaa hivi havikufanikiwa kufanya kazi je? Hilo ni nini ambalo limefanyika mpaka sasa kuhusiana na speed govern au vifaa vya kudhibiti mwendo kasi kwa upande wa Tanzania? Ni kweli kama ulivyosema, mwendo kasi ni moja ya changamoto kubwa sana na liko katika orodha ile, makosa ya kibinadamu, kwa maana dereva anaamua tu kwenda mwendo kasi, ni yeye anaamua. E, kwa hiyo ni makosa ya kibinadamu na hata kama ilivyosema, dunia imeagiza kuweza kuyashughulikia sasa hili kama unavyojua, ni kwamba tulikuwa na na, na, na sheria ambayo ilitengenezwa ya udhibiti kwa kutumia vile vipima eh, mwendo au tukiita gavana kipindi kile, lakini iliwezekana haikufanya kazi vizuri kutokana na eh, wamiliki au madereva kuvichezea vile vifaa na ikashindikana kwamba viweze kufanya kazi eh, na tukaja na mfumo labda ambao serikali inaufanyia kazi wa vehicle tracking system ambao labda utakuwa suluhu la kudhibiti mwendokasi lakini sisi kwa kipindi hiki kama jeshi la polisi e, tumekuwa tukitumia spidi rada au tochi wenyewe wakiziita katika kudhibiti mwendo kasi, na tumezisambaza katika barabara kuu e, kudhibiti mwendo kasi. Naweza kusema zimetusaidia sana e, katika kudhibiti hasa mabasi makubwa e, na, na, na, na, dereva akitembea kidogo tu lazima atakutana na tochi, atakamatwa, ataadhibiwa na pamoja na hatua kali ambazo zinachukua kwa mfano sasa hivi tumeamua wale ambao tutawakamata wanakwenda zaidi ya kilomita tisini kwa saa, hakuna kulipa fine tena e, tunawapeleka tu mahakamani na wako ambao wameshafungwa e. Lakini jingine ambao tunalishughulikia e, swala la mwendo kasi, kwa sababu tuna point system ambao katika e, mtu ambaye atakamatwa na mwendo kasi anapata pointi nyingi zaidi kuliko makosa mengine. Kwa hiyo hili nalo tunaamini litasaidia katika udhibiti wa mwendo kasi. Nashukuru, umeeleza hilo swala la kutumia point ambalo tunafahamu kwenye nchi zilizoendelea zimekuwa likitumika sana kuwadhibiti majereva kwenda mwendo kasi, lakini pia kuna swala jingine, kama ningependa kutueleze kuhusu sheria inavyosema kwa nchi ya Tanzania kwa upande wa watoto. Nchi zingine kama hizi ambazo zinatumia point system, uweze kumbeba mtoto kwenye gari, kwa mfano mzazi amekaa kiti cha mbele, hawezi kabisa kumbeba mtoto pale, lazima awe kwenye kiti chake na kile kiti kimhifadhi eh, yule mtoto anaposafiri, lakini hilo sijaliona kwenye nchi ya Tanzania, pengine huko sheria inasemaje kwa swala hilo? A, ni kweli unachosema ni sahihi. e, katika sheria zetu hakuna kifungu cha aina hicho. e, lakini e, katika moja mkakati wa Baraza la Taifa la Usalama Barabarani kufanya ni kutoa mapendekezo ya ya, ya, ya, ya sheria za usalama barabarani kufanya mabadiliko hata iko e, mtaala au tunaweza kusema kwamba sio mtaala, lakini ni mpango unaitwa Bloomberg Initiative ambao nao unalenga katika kuangalia sheria pamoja na usimamizi wa sheria. Sasa katika swala hili eh, naamini yapo mapungufu mengi kama hilo uliosema, lakini hata matumizi ya simu kwenye sheria zetu eh, kwa magari binafsi alipo ingawa alipo kwenye magari ya abiria. Kwa hiyo yapo masuala mengi ambayo yatatakiwa kuangaliwa hasa katika eh, kuboresha vizuri zaidi sheria zetu ili ziwe kali kwa maana ya adhabu, lakini tuingize mambo ambayo mengine yameingizwa na teknolojia e, kwa mfano hata sasa hivi tunafikiria e, katika nchi zilizoendelea hata swala la udhibiti wa kutumia hizi spidirada au tochi. Kuna watu wanatumia wanaita sapresa, ambazo hata ukimpiga tochi au spidi huwezi kumpata, kwa sababu wanaweka kifaa ambacho kina, kinafanya ile spidirada sifanye kazi. Kwa hiyo mambo kama haya ni changamoto ni ambazo sheria nayo inatakiwa kui address, ili iweze kuwa ku, ku, ku, na makali zaidi e, katika maeneo yote. Asante sana, huyo ni Kamanda Muhamedi Mpinga akizungumzia eh, upande wa Tanzania eh, swala zima la ajali. Kwa upande huo vilevile tunaangalia kwa upande wa Kenya na kuzungumzia hayo, tunaungana naye. Huyu ni mkurugenzi wa zamani wa almashauri ya kitaifa ya usalama barabarani NTSA, Bwana Mathi Mwenyao kutoka Kenya. Hali kadhalika atakuwa na mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Karibuni sana e, mzungumzie upande huo e, wa nchini Kenya, ajali ambazo tunaziona kwa upande wa Kenya hivi sasa. Kwa upande wa Kenya tutaka kujua zaidi. Bwana Methew Minyao, ameshakuwa kwenye uongozi kwa muda mrefu, na yale ambayo unayashuhudia kutokana na ajali za barabarani nchini Kenya, hebu tueleze hali ilivyo kwa sasa. Tunaona kama ajali zinaongezeka, lakini hebu tuleze zaidi kwa upande wako wewe ambaye umekuwa kwa karibu zaidi kwenye shughuli hizo. Asanti uh, sana uh, ya kwanza ni kutoa rambirambi zangu kwa wale wengi hapa nchini Kenya ambao wamepoteza wapendo wao katika ajali za barabara, na jana nimekuwa mmoja wao. Uh, nimempoteza baba uh, father-in-law baba wa mke wangu. Na pole sana, pole sana naa maombolezi. Lakini hata hivyo, ni vizuri umeuliza swala hili uh, la ajali za barabarani nchini Kenya na jinsi tunahitaji kufanya uh, kurekebisha hali ambayo kwa sasa haielekei kuwa mzuri. Sasa pia labda ni utuambie tu kwa sasa, eh, unavyoona ajali zimekuwa zikiongezeka nchini Kenya. Tueleze tu kwa upande wako wewe unavyofahamu yale ambayo yanafanyika. Kwa nini hizi ajali tunaona zinaongezeka Kenya? Labda utupe tu maelezo mafupi yale ambayo unayafahamu kutokana na hali inavyo ilivyo kwa sasa. Kutokana na swala zima la ajali nchini Kenya, nikiangalia kwa kina, kuna utepetevu katika uh, mambo ya kufuatilia sheria ambazo zimewekwa na mikakati na, na baadhi ya zile programs, uh, ambazo ziliwekwa hasa mwaka wa uh, uliopita na na mwaka wa elfu uh, uh, mbili na kumi na nne kwa mfano, kwa sasa uh, tumekuwa na na mpango wa vidhibiti mwendo kwa magari uh, kuangalia maneno ya ya mwendo kasi, hasa kwa magari ya uh, usafiri wa umma na magari ya uchukuzi wa mizigo hmm. Jambo hili kwa sasa alifanyi kazi vizuri okay, na okay, ni kwa sababu Sijui kama unanipata vizuri, lakini na kupata vizuri eh, nafikiri tu kuna mwangwe kidogo, labda kama kuna radio nyingine hapo jirani nasikika. Naomba uipunguze eh, e, sauti kabisa isisikike, kwa sababu kunatoka mwangwe kwenye sauti yako. Lakini wakati huo unaendelea, e, eh, tunaye pia Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, umeungana nasi kutoka Nairobi, unatusikia na napata? Okay, asante sana basi. Kwa upande wako pia unaweza kutuambia nini ambacho unafahamu kwa upande huo tu kuhusiana na swala zima la ajali ambazo zinaendelea kuonekana za barabarani nchini Kenya, yale yaliyopo ambayo unayafahamu kwa sasa. Uh, labda nielezee tu kwa kurejea kureje hapo nyuma, mwaka wa elfu mbili takwimu zina mwaka wa elfu mbili na kumi na tano takwimu zinaonyesha kwamba uh, ajali za barabarani ziliongezeka zaidi uh, kuliko mwaka uliotangulia wa elfu mbili na kumi na nne manake mwaka jana ina kutokana uh, na takwimu za uh, halmashauri ya kuhakikisha usalama barabarani, nasema kwamba uh, watu takriban elfu moja mia tatu arobaini na wanne waliweza kupoteza maisha yao, wale wanaotumia barabara uh, kando na ilivyokuwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne ambapo watu elfu moja mia tatu arobaini waliweza kupoteza maisha yao. Kwa hivyo hiyo inamaanisha ina kwamba wale wa, wanaotumia barabara wanaotembea barabarani ndio wanaopoteza uh, wanao, uh, uh, maisha yao kutokana na ajali hizi. Na pia ni kueleze kwamba mwaka huu mwezi mw, mw, wa nne uliopita uh, mwaka huu uh, barabara za ajali zimeongezeka kwa takriban asilimia arobaini na tano kwa miezi mitatu peke yake hadi mwezi wa nne. Kwa hivyo hilo ni dhihirisho wazi kwamba ajali hizi zinaongezeka zaidi, na jinsi alivyosema uh, Matthew mwenyewe aliyekuwa mkurugenzi wa, wa, wa halmashauri hiyo, ni kuna ule utepetevu wa kuhakikisha kwamba sheria ambazo zimewekwa kudhibiti usalama barabarani zinafuatiliwa. Watu Asante. Wapo wale wanaotumia barabara lakini wanakiuka sheria hizo ambazo zimewekwa kudhibiti Nashukuru sana Kennedy Wandera kuangalia hilo, na kabla ya kurudi kwako, mkurugenzi eh, wa zamani eh, Bwana Mathew Mnyao, niko na mwenzangu hapa, Harrison Kamau, umekuwa ukifuatilia pia Harrison. Kwa kweli, kabla, kwa kabla tuangalie mambo ya Uganda nitakuwa uh, pale Kenya kama alivyosema yule mkurugenzi wa NTSA pamoja na Wandera, ni kwamba sitasema mengi, lakini kulingana na utafiti na ripoti iliyotolewa na shirika la afya duniani WHO inasema kuwa asilimia 46 ya vifo vya barabarani ni vya wale wasio ndani ya gari, yani wanaotembea kwa mguu, wanaoendesha baiskeli na pia wale walio kwenye pikipiki piki. Kwa hivyo unaona kwamba wanasema kwamba wengi ambao wanahusika kwenye ajali za barabarani kamwe hawako kwenye shughuli za usafiri, hawako kwenye magari, wanakutwa wakiwa kando ya barabara ama labda baiskeli ama pikipiki piki. Na anasema kwamba Kenya ni miongoni mwa mataifa yanayoshughulikia dharura bila mikakati fulani. Utakubaliana nami kwamba hapa Marekani wewe umeshuhudia siku nyingi kwamba kuna kikosi ama kuna kitengo fulani cha trafiki ambacho kinashughulika na ajali na dharura inapotokea. Kuna kuwa kuna mpango kamili, inakuwa kwamba ajali ikitokea, dakika kama tano hazikuishi wamefika pale, wale wauguzi wa, wa, wa, na pia watu wote wa kusaidia katika hali ya ajali. Kwa hivyo, wanasema kwamba kitu kimoja ambacho kufanyika ni kuwa na mikakati ya kuweza kushughulikia dharura pindi tu inapotokea a hazitoi adhabu ya ya kutosha. Kwa hivyo, inakuwa kwamba wengi hawaogopi kufanya makosa yale tena. Ufisadi pia umeangaziwa zaidi kama kitu uh, uh, ambacho kinasababisha ajali zaidi katika barabara za nchini Kenya, wakisema kwamba trafiki na idara ya trafiki katika hali ya kuchukua hongo na vile vile hongo kutolewa katika uh, wanaotoa stakabadhi ama leseni za kuendesha magari. Mambo yale yote yanachangia ajali za barabarani katika nchi ya Kenya. Lakini najua taarifa ambazo mko wakati ukifanya kazi kule NTSA na mengi ambayo mlikuwa mkiangalia katika sera na utekelezaji, ambayo pengine mpaka sasa bado inelekea kwa tatizo, ni nini ambacho kinafanyika kujaribu kuondoa haya matatizo ambayo mliyaona tangu kipindi kile, kama ambavyo wamezungumza hapa Kamao, changamoto bado ni nyingi, na ndio maana hali si nzuri kwenye sheria nzima za usalama barabarani. Labda utueleze kwa upande huo kidogo ndani, ukituangalia zaidi swala la sheria za barabarani zinatekelezeka au yapi ambayo mnayofanya pengine huko nchini Kenya ambao uliyaona yalikuwa ni changamoto? Kwanza kabisa nitazungumzia swala la ufikaji. Hili ni swala ambalo limekuwa kizungumkuti, nimeweza uh, kuleta shida kubwa sana katika juhudi za kuleta uh, uh, usalama barabarani, na nikisema uh, hayo namulikia uh, mashirika mawili ya uh, kwanza ni NTSA ambao ndio wenye kutoa leseni na ndio wenye uh, kufanya mambo mengi ya kisheria kuhakikisha kwamba uh, kunao usalama barabarani na pia kuna idara ya trafiki. Kwanza kabisa, kuna ule mvumo unaoendelea sasa wa police vetting, uh, kwa uh, wale wote ambao wanafanya kwa idara ya trafiki na tuseme uh, jambo hilo limekuwa linaendelea kwa muda kutoka mwezi wa pili sasa, na hiyo ni suala moja ambalo limefanya maofisa wengi wakufe roho na wakose kuwa na ile hamu ya kwenda uh, kutekeleza juhudi, uh, kazi zao, kwa sababu kusema ukweli hawajapewa uh, vifaa vile vinavyohitaji kutekeleza kazi yao, lakini wamekuwa wanajitolea kwa sababu kuna ile manufaa ya, ya kibinafsi wanayoipata pale kazini, lakini wakati wameangaziwa sana na hawajapatiwa wa, ile extra support ya kuhakikisha kwamba wanaweza kutekeleza hayo majukumu, hiyo imekuwa ni changamoto. Kwa hivyo naomba serikali iangalie, anyway mambo hayo wakati inamaliza ama inaendelea na vetting, pia ihakikishe kwamba rasilimali ambayo inale, ina- inakabidhiwa ina idara ya trafiki imeongezewa Uh, kwa aina ya magari, aina ya bajeti za kusimamia zile uh, police bases uh, uh, country mzima uh, wawe na huo hiyo uh, facilitation ya kufanya kazi yao. Kwa upande wa NTSA, uh, iko wazi kwamba ufisadi umekithiri pale na, na uh, kunao haja ya kungeuza uongozi kutoka kwa bodi ya NTSA na kufikia kwa senior management kwa sababu kunazo kesi nyingi sana za za ufisadi ambazo zinaendelea na zingine uh, baadhi ya mambo mengine uh, yako kotini ambayo ya, ya tunayazungumzia kwa sasa. Asante Ubande sana. Labda kabla ujaendelea, muda nao ni mdogo sana, unakimbia una, una hapa. Kama unataka gusie haraka haraka kwa upande wa Uganda, yapi ambayo umeyaona? Kwa kweli kabisa, uh, kule Uganda kwa mujibu wa halmashauri ya kitaifa ya barabara nchini Uganda UNRA, ikishirikiana na Wizara ya Uchukuzi nchini humo, imeanza mfumo ama operesheni maarufu fika salama, inayonuia kukabiliana na ajali za barabarani kwenye hasa barabara kuu ya kutoka Kampala kuelekea Masaka ajali za barabarani ndio mojawapo ya sababu zinazoongoza kwenye vifo katika barabara hiyo na wanasema kwamba baadhi ya sheria watakazochukua zitadhibiti ajali katika nchi ya Uganda. Asante sana Harrison Kamau, shukrani pia kwa wenzangu wenzetu kutoka Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera. Hali kadhalika aliyeshiriki nasi leo Matthew Munyao, mkurugenzi wa zamani wa NTSA nchini Kenya, kadhalika Kamanda Muhammad Mpinga kutoka nchini Tanzania. Kuaga kutoka hapa Washington, mimi ni Sunday Shumari nasema tunaone tena panapo majaliwa.