Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni Jumatano tarehe 31 Agosti mwaka nao wa 2016. Katika matangazo ya VOA hivi leo mkutano wa washikadau kwenye sekta ya utalii wafanyika katika ikulu ya Mombasa. Viongozi wakuu wa kidini wa madhehebu mbalimbali ya dini zote kubwa hapa nchini wametuomba na kutush, kutusihi ili waweze kufanya jitihada za kuonana na Rais Magufuli kwa lengo la kutafuta suluhu ya kudumu kumradhi. Huo ni mkutano ambao umesitishwa wa maandamano ya upinzani nchini Tanzania, lakini kama nilivyokueleza ni kwamba pia nchini Kenya kumefanyika mkutano wa washikadau wa kitalii kwenye ikulu ya Mombasa. Tumepata fursa ya kuweza kukutana na washikadau wengi zaidi, wawekezaji wengi na hasa sekta mbalimbali za serikali husika. Tunawakilisha wawekezaji wengi sana katika sekta hii, tunaajiri wafanyikazi wengi sana ni mmoja wa washikadau wanaoendelea na mkutano huko mjini Mombasa. Na mengi utayapata zaidi kwenye matangazo yetu ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa naye Mkamiti Kibayasi. Seneta wa Marekani John McCain na Marco Rubio wameshinda uchaguzi wao wa awali uliofanyika jana Jumanne kwenye majimbo yao. McCain mwenye umri wa miaka 80 anajaribu kuingia muhula wa sita bungeni akiwakilisha jimbo la Arizona. Amemshinda mwanaharakati wa kundi la vuguvugu -vugu la Tea Party katika uchaguzi wa awali na anasonga mbele kukabiliana na mwakilishi wa Democratic Ann Kilpatrick kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu. Rubio ambaye alishindwa kinyang'anyiro cha kuwania urais kwa chama cha Republican pia atakabiliana na mbunge wa Democratic baada ya kumshinda bilionea wa ujenzi wa majumba Carlos Beruf katika uchaguzi wa awali huko Florida. Mpinzani wa Rubio katika uchaguzi wa Novemba ni mwakilishi Patrick Murphy. Katika jimbo la Florida, mwakilishi Debbie Wasserman Schultz ameshinda uchaguzi wa awali, ambapo ni mwezi mmoja baada ya kujiuzulu kama mwenyekiti wa kamati ya taifa ya chama cha Democratic. Mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump Kabla ya kutoa hotuba yake leo inayoelezea sera zake za uhamiaji Marekani, anatarajiwa kwenda Mexico kwa mazungumzo na rais wa Mexico Enrique Pena Nieto. Kwenye kampeni zake zote, Trump anarudia kuzungumza pendekezo la kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, ambapo serikali ya Mexico itawajibika kwa gharama. Rais wa Mexico amesema jambo hilo halitatokea. Ofisi ya Nieto imesema imewaalika wagombea wote wa urais Marekani, Trump kutoka chama cha Republican na Hillary Clinton wa Democratic kwa mazungumzo kuhusu uhusiano kati ya nchi hizi jirani. Nieto ameongeza kwamba anaamini mashauriano katika kuhamasisha maslahi ya Mexico ni muhimu katika kuwalinda wa Mexico popote pale walipo. Hakuna taarifa yoyote kutoka kwa kampeni ya Clinton iwapo ana mpango wa kuitikia mwaliko huo, lakini mkuu wake wa mawasiliano Jennifer Palmieri alitoa taarifa akikosoa taarifa ya Trump kuhusu Mexico ikijumuisha matamshi ya mwaka jana, akisema nchi inatuma wabakaji na wahalifu kuingia Marekani. Maafisa wa Somalia wanasema idadi ya vifo kutokana na bomu lililotegwa kwenye gari jana Jumanne karibu na makazi ya rais imeongezeka kufikia vifo visivyopungua ishirini na viwili baada ya majeruhi kadhaa kufariki kutokana na majeraha waliyoyapata. Gari liligonga ukuta wa hoteli ya SYL eneo maarufu la mikutano kwa maafisa wa serikali ya Somalia. Mkuu wa kitengo cha gari la kubeba wagonjwa katika eneo, Dr Abdul Kadir Aden, anasema kitengo chake kilisafirisha maiti ishirini na mbili na majeruhi thelathini baada ya mlipuko. Miongoni mwa watu hao waliokufa sita walikuwa wanawake. Ofisa wa polisi mjini Mogadishu, Meja Mohamed Abdallah aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba watu hamsini walijeruhiwa katika shambulizi hilo. Miongoni mwa waliojeruhiwa katika mlipuko huo walikuwa waziri wa usafiri wa Somalia, waziri wa ulinzi wa Somalia, wabunge kadhaa nchini humo na waandishi wa habari wawili wa redio kutoka kwenye eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wizara ya mambo ya ndani nchini Tunisia imesema kwamba polisi huko magharibi mwa Tunisia wamewaua washukiwa wawili wa jihadi na kukamata bunduki na mkanda mmoja unaotumika kujivisha mabomu ya kujitoa mhanga katika shambulizi la leo Jumatano. Watu hao wawili walijulikana na polisi na walikuwa kwenye orodha ya magaidi wanaotafutwa kabla hawajauawa katika saa kadhaa za majibizano ya risasi yaliyodumu kutoka jana hadi mapema leo Jumatano kwa saa za huko. Wizara imesema katika taarifa yake kwamba wanaume hao wawili walikuwa wamepanga shambulizi la ugaidi katika eneo. Raia mmoja mwingine aliuawa katika mapambano ya bunduki baada ya kurushiwa risasi na mmoja wa majihadi. Polisi ilisema hivyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameisihi India leo Jumatano kuchukua majukumu muhimu juu ya hatua za ulimwengu katika ushirika na Marekani. Akizungumza na baadhi ya wa wanafunzi mahiri kwenye jengo la Delhi katika kitengo cha teknolojia India IIT, Keri aliita India ni mwezeshaji mwenye nguvu juu ya masuala ambayo yanaathiri dunia nzima. Mwakilishi huyo wa cheo cha juu wa Marekani amesema ushirikiano zaidi kati ya mataifa haya makubwa mawili yenye demokrasia duniani ni muhimu kwa kukabiliana na changamoto za ulimwengu kutokana na ugaidi kwenda mabadiliko ya hali ya hewa. Iran imetoa wito leo Jumatano wa kumalizika haraka mapigano ya kijeshi ya Uturuki huko kaskazini mwa Siria, ikisema kuendelea kuwepo kwa vikosi vya Uturuki kutaongeza mgogoro zaidi. Uturuki ilifanya mapigano wiki iliyopita ikishirikiana na Marekani wakilenga wanamgambo wa Islamic State na wapiganaji wa Kikurdi ambao serikali ya Uturuki inatambua wanahusiano na waasi wa Kurdistan Workers Party. Mapambano kati ya Uturuki na Wakurdi yameleta ugumu katika hali ambayo ilishaharibika nchini Siria, mahala ambapo serikali imepokea msaada kutoka wanamgambo wa Hezbollah wenye vituo vyao Iran, Russia na Lebanon, wakati Marekani na mataifa mengine yenye nguvu ya Magharibi wanawaunga mkono wapiganaji waasi. Mazungumzo yanayolenga kumaliza miaka mingi ya mapigano kati ya serikali ya myanmar na makundi ya wasi ya kikabila yameanza katika mji mkuu Naypyitaw leo Jumatano. Wajumbe kutoka makabila kumi na saba ya walio wachache walivalia nguo za rangi zinazoonyesha kundi wanalowakilisha, huku wakijumuika na maafisa wa jeshi na wanadiplomasia kuanza mkutano wa siku tano. Juhudi kubwa zilizofanywa na Aung San Suu Kyi siku za kwanza kama kiongozi wa serikali mpya ya Myanmar iliyochaguliwa kidemokrasia. Mkutano huo umepewa jina lisilo rasmi 21st Century Panglong kutoa heshima kwa mkataba wa mwaka 1947 uliosimamiwa na shujaa wa uhuru Jenerali Aung San Marehemu baba yake Aung San Suu Kyi ambapo alikubali makabila ya walio wachache kuwa na hali ya mamlaka yao wenyewe ambayo ni Mayanma pia ikijulikana kama Bama ilipopata uhuru kutoka kwa Mwingereza. Naendelea kusikiliza VOA express kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele, moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA kimetangaza kusitisha maandamano yake yajulikanayo kama UKUTA yaliyopangwa kufanyika kesho, ili kutoa fursa kwa viongozi wa kidini kuanzisha majadiliano na Rais John Magufuli. Kutoka Dar es Salaam, Njogopa anaarifu zaidi. Kusitishwa kwa maandamano hayo kumekuja katika wakati ambako jamii ikiwa katika taharuki kubwa kutokana na vutano lililokuwa ikiendelea baina ya chama hicho na jeshi la polisi ambalo limekuwa likifanya mazoezi yake hadharani. Akitangaza kusitishwa kwa maandamano hayo, mwenyekiti wa chama hicho bwana Freeman Mbohe, alisema kwamba hatua hiyo imefikiwa kwa kuzingatia maslahi makubwa ya taifa, hasa wito uliotolewa na viongozi wa dini waliorai kwamba maandamano hayo yasitishwe ili kutoa fursa ya majadiliano na rais John Magufuli. Viongozi wakuu wakidini, wa kidini wa madhehebu mbalimbali ya dini zote kubwa hapa nchini wametuomba na kutush, kutusihi ili waweze kufanya jitihada za kuonana na rais Magufuli kwa lengo la kutafuta suluhu ya kudumu ya mgogoro huu wa kisiasa ili kuliepusha taifa letu na machafuko ya kisiasa na umwagaji damu. Tunaomba na kuwatangazia viongozi wetu wa ngazi zote wa Chadema pamoja na wanachama, waheshimiwa wabunge wakiwemo, waheshimiwa madiwani, wafuasi na mashabiki wetu, na Watanzania wote popote walipo kwamba tunaahirisha kwa mwezi mmoja mikutano na maandamano ya amani yaliyopangwa kufanyika nchi nzima kuanzia kesho Septemba mosi ili kutoa nafasi kwa viongozi wetu wa kiroho kutafuta suluhu ya jambo hili kwa kukutana na rais na serikali yake. Katika wiki ya hivi karibuni kumekuwa na mvutano mkubwa juu ya hatima ya maandamano hayo, kiasi cha kuamsha baadhi ya wanasiasa wa zamani waliotoa rai wakitaka suluhu ya mezani. Ama kusitishwa kwa maandamano hayo pia kunatarajia kufungua njia ya majadiliano ambayo yatabainisha mustakabala wa kisiasa wa taifa. Hata hivyo, chama hicho kimeonya kwamba iwapo muda huu wa majadiliano utashindwa kuzaa matunda basi kitarejea tena barabarani ifikapo Oktoba mosi. Endapo jitihada za viongozi wetu wa kidini hazitazaa matunda katika kipindi hicho, mikutano na maandamano haya ya amani sasa yatafanyika kuanzia Oktoba mosi ya mwaka huu. Tunaomba viongozi na wanachama wetu nchi nzima waendelee na maandalizi mbalimbali kwa ajili ya ukuta katika maeneo yao. Kuusitishwa kwa maandamano hayo kumeungwa mkono na wengi wanaodai kwamba hali hiyo imesaidia kumaliza hali ya sintofamu iliyojitokeza wakati wote. Ah, kwa upande wangu mimi, unajua, swala hili nilikuwa nashindwa kulielewa, kwa sababu walikuwa na mpanga kesho waandamane na sikuelewa wanaandamana watakuja kwa njia ipi kwa sababu watu wengi tulidhani labda maandamano hayo yatakuwa yanavurugu yanafujo hapa na pale. Na kuahirishwa kwa, kwa maandamano haya sisi binafsi tumeshukuru kwa sababu tulikuwa tuna wasiwasi hatujui kesho itakuwaje. Sisi kuwa watu wengine ni wafanya biashara tunaenda kwenye shughuli zetu za kila siku kwao, tulikuwa tumeshaingia uoga, labda kesho tusifungue biashara zetu tusiende maofisini. Basi sisi kama wananchi tunafurahi na tunaamini kesho tutaendelea na shughuli zetu kama ilivyo kawaida yetu. Maandamano hayo yalipangwa kufanyika nchi nzima kuanzia Septemba mosi. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam, ni Joo Chinjogopa. Basi kutoka Tanzania moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo kongamano la kitaifa kuhusu uchumi na utalii wa Kenya limeandaliwa katika ikulu ya rais mjini Mombasa, lakini bila Rais Uhuru Kenyatta kuwapo miongoni mwa viongozi waliohutubia wadau kutoka sekta tofauti. Ghasia za kisiasa zinazotokana na uchaguzi pamoja na tahadhari kuhusu mashambulizi ya kigaidi ni masuala yaliyotajwa kuathiri uchumi wa Kenya sawa na nchi zingine barani Afrika. Mwandishi wetu Josphat Kioko alikuwa katika ikulu ya rais mjini Mombasa na ameandaa taarifa ifuatayo. Huyu ni waziri wa utalii Kenya, Najib Balala, aliyeongoza kongamano hili kubwa kuhusu masuala ya utalii. Rais Uhuru Kenyatta alitarajiwa awali kuongoza kongamano hili, lakini ikasemekana hapa katika ikulu ya rais kwamba alichelewa kufika Mombasa baada ya kusafiri jana kwenda ya Sudani Kusini. Katika hotuba yake, waziri Najib Balala amesema nchi ya Kenya sawa na mataifa mengine barani Afrika yana urafiki mkubwa, lakini kulingana jinsi inavyoripotiwa, masuala kama vile ugaidi yameathiri pakubwa utalii. Wadau waliofika hapa katika ikulu ya rais mjini Mombasa wamekuwa na maoni tofauti kuhusu ukuaji wa uchumi na utalii kwa jumla. Sam Ikwaye, ambaye ni mkurugenzi wa wafanyikazi katika sekta ya hoteli eneo hili la Pwani, anasema kosa kubwa ni kuwachia wanasiasa kuelekeza watu katika sekta ya utalii, lakini pia akausifu mpango wa kuleta kongamano la utalii katika mji wa Mombasa. Umuhimu wa summit hii, kwa muda mrefu masuala ya utalii yamezungumziwa Nairobi. Sekta ya utalii ilifikiriwa vizuri kwamba ikaja ikafanywa katika pwani ambayo ni kitovu cha utalii katika nchi yetu. Tumepata fursa ya kuweza kukutana na washikadau wengi zaidi, wawekezaji wengi, na hasa sekta mbalimbali za serikali husika. Tunawakilisha wawekezaji wengi sana katika sekta hii, tunaajiri wafanyikazi wengi sana. Mara nyingi tunalaumu vyombo vya habari, lakini ni jinsi ambavyo tumekubali kwamba uchumi wetu utaendeshwa na, na siasa. Wizara ya Utalii hapa Kenya imetoa data na Marekani imetajwa kama soko kubwa, japo Kenya haijawekeza sana Marekani. Waziri Balala And appreciate the the investors and the people who own hotels here. Conference tourism, we need to invest and we need to focus this time. Then there is the Americas, which has been very uh, stable and we have not even invested a lot of money in the American market. Kando na migogoro ya kisiasa na ripoti kuhusu ugaidi hapa Kenya, lingine ambalo limetajwa kuathiri utalii ni jinsi vyombo vya habari vinaripoti kuhusu masuala ya Kenya. Khadija Yusuf ni mwandishi wa habari. Wakae na wahariri na wenye vyombo vya habari. Kuna vingine ambavyo ni vya serikali, vingine ni vya watu binafsi. ukiwa na story mbaya, ndio wanatengeneza nini? Wanatengeneza pesa. Story inakuwa kubwa kama story na no, kwa mambo ya kuchochea, ndio inakuwa story kubwa, ndio mtu anaona mimi hapa anauza. Sasa sisi waandishi wa habari tuige mfano wa South Africa. Madamu wewe ni Mkenya, lazima ufikirie nchi mbele lakini pia sekta zote zimekosolewa kwa kutouza Kenya vyema na mfano ni marais 47 waliozuru Kenya juma lililopita, ikisemekana na rais wa Ghana pekee aliyeamua kuzuru mbuga za wanyama hapa Kenya. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika, VOA Express. Basi mda umewadia, naona denu anakuja pole pole kwa staili yake. Kwa wimbo upi? Mkamiti. stori yangu, stori yangu. Jamaa naeleza stori ya maisha yake. Hebu tupate hiyo stori ya maisha yake <muchas> kizuri kabisa stori yangu kutoka kwa Deno. Ya, na kitu ambacho ningetaka kusema kwamba Deno yeye kama unavyosikia akisema stori ya maisha yake ni kwamba alizaliwa akiwa kipofu, na juzi amefanikiwa, amefanya harusi, amefunga ndoa, ya majuma mawili yamepita, na kwa hivyo inaonekana kwamba kila binadamu kupitia talanta anaweza akafaulu. Yote haya ni kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na leo katika makala ya kama huna kazi, tunazungumza na kijana mjasiriamali wa Tanzania Kisa Katino anaeleza jinsi alivyoanza kufanya biashara yake. Kwa ufupi, biashara yangu wakati inaanza, nilifikiri zaidi liya, kufanya biashara kwa sababu niliamini kwamba ajira kidogo inana muda mwingi sana kuweza kupata ajira, kufanya biashara. Lakini biashara yangu nilipoanza, nilianza kwa mtaji wa kawaida tu na niliamini nitaufikisha pale mtaji kwa niliamini wa shilingi milioni moja taratibu, na biashara yangu mimi nilikuwa ni biashara ya nguo nilianza kusambaza kwa watu maofisini mpaka mtaji wangu ulipokuwa, nikaweza kumwagiza mtu alikuwa kuchukua mzigo wake China. Na mii nikaweka hela yangu, ilipokuwa kama dola elfu moja mia tano nikatafuta sehemu ya fremu ya biashara. Baada ya kuwa mtaji wangu umekuwa kidogo, nikaanza kulea mzigo taratibu. Lakini mpaka sasa hivi biashara yangu imekuwa kwa kiasi fulani na naona faida ya kufanya biashara. Swala zima la mitaji, mitaji ipo ya aina nyingi. Kuna mtaji wa kuweza kudhaminiwa wewe kama wewe kwa uaminifu, kuna mtaji watu vijana wengi hivi wanatumia za gharama za laki tatu nne tano mpaka milioni mi nafikiri ni bora zaidi kuweza kuuza hata hiyo ambayo ambao nayo ambao ukaanzia na hapo ulipoanzia ulipoanziana malengo zaidi, nadhani biashara ya yako itafika mbalo utafika malengo ambayo unafikiria kuyafanya katika maisha yako ya baadaye. Kwa vijan wenzangu kama mimi na washauri waweze kufanya hivyo nadhani itakuwa ni bora zaidi kuliko kusubiria kazi ambazo kidogo imekuwa ni tatizo katika nchi yetu ya Tanzania. Changamoto zipo, lakini ili uweze kufanikiwa kwanza ni lazima uweke malengo katika biashara yako, hususan katika vijana wengi anaetakaja kwenye ofisi yako akakwambia, bwana nipe mzigo nitakuletea baada ya muda fulani, lakini asilete kwa ule muda, na wewe unatarajia ule muda huo umekusanya pesa uweze kuchukua mzigo mwingine, ila kitu kizuri zaidi ni kuangalia ni nani unaweza kumpa kukopesha mzigo wako na aweze kupa ila on time. E, nadhani hiyo ndio changamoto ambayo kubwa sana yani, mtu anahitaji kukopa na kulipa pesa inakuwa kidogo sio kwa muda. Kwa hiyo tunafanya kwa, kwa watu wachache, lakini zaidi tunafanya kwa keshi kwa ajili ya ku, kuto kupoteza yani, mtaji basi hata baada ya Chama cha upinzani nchini Tanzania Chadema kutangaza kuahirishwa kwa mkutano na maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika hapo kesho, maarufu Ukuta, baadhi ya wa Watanzania wanaendelea kuelezea hisia zao kuhusu kukamatwa na kuachiliwa kwa viongozi wa upinzani, ikiwa ni pamoja na kujadili iwapo mikutano inayoitishwa na vyama hivyo vya kisiasa ina manufaa yoyote kwa wananchi. Hawa hapa King Majuto, Rashid Timotheo na Juventus Ntalima wakitoa wa hoja zao. Serikali ya awamu ya tano kitendo cha kuzuia mikutano ya hadhara pamoja na mikutano ya ndani ya vyama, kiukweli wamekiuka katiba, mana katiba cha, au, ya nchi yetu. Maana katiba ya nchi yetu imeundwa kwa mfumo wa vyama vingi ambayo inaruhusu chama cha upinzani au yaani chama chochote cha siasa kufanya mikutano kwa ajili ya kujadili maendeleo ya nchi na kuwakumbusha wananchi jinsi serikali yao iliyopo madarakani ni wapi imejisahau, ili wananchi wenyewe wa waweze kupata dira na mwonekano wa serikali yao. Mikutano ile inayotakiwa ni ya awamu, sio kama hii ambavyo vyama vyetu vya siasa ambavyo vimekuwa vikifanya. Maana tumeona tu kama kama hivi vyama vya upinzani vikienda kwenye mikutano huko ndio kunatokea na vurugu humo humo. Kwa maoni yangu binafsi, kitendo cha serikali au polisi kuwakamata wanasiasa wana au viongozi wa upinzani hawako sahihi kabisa, wanawaonea, kwa sababu mikutano wanayofanya ni mikutano ya, ya amani ya kujadili uhai wa vyama vyao, kunaona kuna utengano fulani wa hivi vyama. Sasa sisi tunatakiwa viongozi wakubwa wa hivi wa vyama wakae watoe wa tofauti zao, ukizingatia sasa hivi muda wa nanilii wa kampeni umeisha. Sasa ni jukumu lao kute, utengano wao na kuweza kuleta, kuleta maendeleo hapa nchini. Kiukweli hawafani vizuri kwa kuzuia mikutano ya siasa, wawaruhusu tu, kama kama rais aliyoko madarakani anafanya vizuri hasia na wasiwasi wa warusi wafanye mikutano. Sisi wananchi ndio tunajua anafanya vizuri au si sio vizuri, tutaamua tena uchaguzi ukifika. Waafrika asilimia nyingi ni sio huko, ambao tunaishi maisha vijijini vile, ah, wanavyofanya na hii viongozi, pengine mi naweza kusema ni sahihi kulingana na kwamba, maana wale wanachotaka ni ni, yani, ni kusikuweko kusi na, na maandamano ambayo anaweza kuleta vurugu na kuchochea pengine labda na kufanya nani maisha ya watu kutokwenda anavyotakiwa kulingana kwamba, yani, vurugu zitakapotokea mtu atashindwa kutafuta riziki kwa muda mwenyewe anaotaka. Sasa unapozuia mikutano ya siasa, ina maana pia hata, hata sistem wenyewe wanakuwa ambao ndio chama tawala wanakuwa wamejiminya. Katibu Mkuu Kanana hawezi kutembea nchi nzima kuangalia uhai wa chama chake, hawezi. Naona sio kama wapinzani tu, hapana, hata wao wenyewe wanajinyima nafasi ya kuendeleza uhai wa chama chao. Eh, mi navyoweza kusema ni kuhusu hawa viongozi hawa wa vyama, ni jukumu lao kukaa na kutathmini kwa, kwanza kuangalia kwa amani ya nchi. Ndio mimi nafikiri binafsi, kwa kwa maoni yangu binafsi, mheshimiwa amechukua maoni haya kwa sababu am, hata hata nakumbuka wakati wa kampeni alisema kwamba amezunguka nchi nzima na amegundua kuna watu waliokuwa ndani ya CCM lakini walikuwa ni wasaliti. Sasa mimi, nahisi mimi na Yaani, kitendo cha mweshimiwa Lowata na Frei Shumae, mimi nahisi kimemuuzi kidogo, ambacho yani naye ameamua kulipiza kisasi kwa kinyongo, kwamba ili kuwaminya wapinzani hao waliotoka wasijitangaze sana, tuminye mikutano yao tu basi. ina sia na kinyongo na watu waliohama CCM kwenda upinzani. Naam, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC, ambapo pia tunapatikana moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa Facebook live hivi sasa. Basi ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni. Harrison Kamau ananieleza zaidi. Yaliyovuma ni ziara ya mgombea urais hapa Marekani Donald Trump huko Mexico. Kwenye yavumao mitandaoni hivi leo, kwa hakika swala la siasa za hapa Marekani haliwezi kuepukika, na hasa kuhusu mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump, ambaye kila siku anakuja na mtindo mpya wa stahili yake ya kufanya kampeni. baada ya leo Trump anatarajiwa kutoa hotuba kuhusiana na sera zake za uhamiaji, lakini swala ambalo limeshangaza wengi ni habari ambazo zilitokea Jumanne jioni kwamba Trump atakutana na rais wa Mexico Enrique Penanieto kupitia ujumbe wa Twitter. Basi wengi wameelezea hisia zao, hasa ikizingatiwa kuwa Trump tangu mwanzo wa kampeni zake aliahidi kujenga ukuta kwenye mpaka wa Meksiko kwa nia ya kuzuia wahamiaji kuingia Marekani iwapo atachaguliwa kuwa rais. Trump pia mara kwa mara amekuwa akisema kuwa watu wa Meksiko ni wabakaji na walanguzi wa madawa ya kulevya na kwamba wengi walio hapa Marekani sio wakazi halali. Kwenye mtandao wa Twitter, Lologop anasema kuwa itakuwa vibaya sana kwake Trump kukutana na rais wa Meksiko na kujaribu kumshawishi baada ya kukosea Mexico heshima kwa muda mrefu. Pete Smart anasema kuwa anatumai maafisa wa uhamiaji watamzuia Trump kuingia Mexico. MA Brown anasema kuwa inashangaza kuona Trump akitembea katika nchi ya watu waliosema ni wabakaji. Mad Hater kwake anasema kuwa Rais Nieto wa Mexico sasa atapata nafasi ya kumuuliza Trump urefu wa ukuta atakaoujenga. Na tukiachana na hayo ya Meksiko, sasa tuelekee Korea Kaskazini, ambapo Rais Kim Jong-un ameamuru kuuawa kwa naibu waziri mkuu wa elimu Kim Yong Jin kwa madai kuwa alimkosea heshima rais kwa kusinzia wakati akifanya mkutano. Ajabu kweli. Hayo yamesemwa na msemaji wa wizara ya muungano Jong Jong Hing kupitia mtandao wa Yahuu, ambapo wengi wameelezea hisia zao kufuatia hatua hiyo. Binoit anasema kuwa kuna hofu miongoni mwa madikteta wengi kama Kim ambao husababisha kuuawa kwa wale wanaowaogopa. Paul anasema kuwa ni dhahiri kwamba mawazo ya Rais John Un yana kasoro. Mtu anauawa kwa kusinzia tu! Jameni, ajabu sana. Gasgef anasema sasa ni wakati wa ulimwengu kuchukua hatua ya kumwondoa dikteta huyu hatari. Gasgef anasema kuwa kama Kim anaua maafisa wake wa kiserikali, basi ina maana kuwa hatambui kabisa raia wa kawaida, huku Dian akisema kuwa alichokifanya si ajabu. Kim Jong-un ameshawahi kuamuru wa mauaji kutokana na mtu kutopiga makofi au kutabasamu wakati akitoa hotuba au hata kutomshangilia anapopita karibu. Lo no, maajabu ya dunia hayatakoma. Ni baadhi ya mambo yanavyovuma mitandaoni, nikikuomba usije ukasinzia majanga yakakupata. Na basi, sasa ni wakati wa kupata muktasari wa habari. Maseneta wa Marekani, John McCain na Marco Rubio, wameshinda uchaguzi wao wa awali uliofanyika jana Jumanne kwenye majimbo yao. McCain mwenye umri wa miaka 80 anajaribu kuingia muhula wa sita bungeni akiwakilisha jimbo la Arizona. Mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump, kabla ya kutoa hotuba yake leo inayoelezea sera zake za uhamiaji anatarajiwa kwenda Mexico kwa mazungumzo na rais wa Mexico, Enrique Pena Nieto. Kwenye kampeni zake zote, Trump anarudia kuzungumza pendekezo la kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, ambapo serikali ya Mexico itawajibika kwa gharama. Maafisa wa Somalia wanasema idadi ya vifo kutokana na bomu lililotegwa kwenye gari jana karibu na makazi ya rais imeongezeka kufikia vifo visivyopungua 22 baada ya majeruhi kadhaa kufariki kutokana na majeraha waliyoyapata. Gari liligonga ukuta hoteli ya SYL, eneo maarufu la mikutano kwa maafisa wa serikali ya Somalia. Tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA Express arasli hivi ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Mery Mgawe, mwelekezi Mukbill, mimi ni Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu Naitamka Miti Kibayasi, tukikutakia jioni njema.