Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji mkamiti Kibayasi. Rais wa Gabon, Ali Bongo, ameshinda tena uchaguzi wa urais kwa mujibu humo, wa tume ya, ya uchaguzi nchini humo, lakini wakosoaji wanakataa matokeo wakidai yamegubikwa na wizi. Mwandishi wa sauti ya Amerika VOA Idrisa Fall ambaye yupo kwenye jengo la makao makuu ya uchaguzi nchini humo Anaripoti kwamba baadhi ya wa washiriki kwenye tume ya uchaguzi wamejiuzulu leo na kupinga juu ya matokeo yaliyotolewa katika mji mkuu Libreville. Mpinzani mkuu wa Bongo, Jean Ping anasema kampeni yake ina ushahidi kwamba uchaguzi uligubikwa na wizi na wanapanga kuwasilisha tukio hili kwa mahakama ya katiba nchini Gabon. Matokeo rasmi yanayotarajiwa kutangazwa yanaonyesha Bongo ameshinda asilimia 49.8 ya kura na Ping amepata asilimia 42. Katika kitu ambacho waokozi wa, wa majanga ya baharini wanakiita siku ya kipekee kuhusu watu5 waliookolewa Jumatatu kutoka meli zipatazo 40 kwenye pwani ya Libya wakielekea Ulaya. Nicholas Papa Crisosotomo, mratibu wa Dignity One, meli moja ya uokozi katika bahari ya Mediterranean inayoendeshwa na madaktari wasio na mipaka MSF, alisema idadi hiyo haijawahi kutokea. Siku ilianza kwa uokozi wa MSF kujibu redio ya dharura kutoka Maritime Rescue Coordination Center huko Rome. Bwana Nicolas alisema katika tukio baya lililochukuliwa kwenye kamera na shirika la habari la Associated Press AP waokozi waliwaokoa watu mia sita hadi mia saba waliokuwa ndani ya boti iliyotengenezwa kwa mbao. Karibu na hapo kulikuwa na boti zingine kumi na nane hadi ishirini za upepo, kila moja ikiwa imebeba kiasi cha watu mia moja na ishirini Wakimbizi wengi walikuwa kutoka nchi ya Eritrea na Somalia, japokuwa idadi kubwa pia ilikuwa kutoka mataifa ya Afrika Magharibi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Maafisa wa Somalia wanasema idadi ya vifo kutokana na bomu lililotegwa kwenye gari jana karibu na makazi ya rais imeongezeka kufikia vifo visivyopungua ishirini na viwili baada ya majeruhi kadhaa kufariki kutokana na majeraha. Gari liligonga ukuta wa hoteli ya Syl, eneo maarufu la mikutano kwa maafisa wa serikali ya Somalia. Mkuu wa kitengo cha gari la kubeba wagonjwa katika eneo, Dr Abdul Kadir Aden, anasema kitengo chake kilisafirisha maiti ishirini na mbili na majeruhi thelathini baada ya mlipuko. Miongoni mwa watu hao waliokufa, sita walikuwa wanawake. Ofisa wa polisi mjini Mogadishu, Meja Muhammed Abdallah aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba watu hamsini walijeruhiwa katika shambulizi hilo. Miongoni mwa waliojeruhiwa katika mlipuko huo walikuwa waziri wa usafiri wa Somalia, waziri wa ulinzi wa Somalia, wabunge kadhaa wa Somalia na waandishi wa habari wawili wa redio kutoka kwenye eneo. Mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump, kabla ya kutoa hotuba yake leo inayoelezea sera za uhamiaji anaelekea Mexico kwa mazungumzo na rais wa Mexico Endrik Pena Nieto. Kwenye kampeni zake zote, Trump anarudia kuzungumzia pendekezo la kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, ambapo serikali ya Mexico itawajibika kwa gharama. Rais wa Mexico amesema jambo hilo halitatokea. Ofisi ya Nieto imesema imemwandikia, imewaalika wagombea wote wa urais wa Marekani Trump kutoka chama cha Republican na Hillary Clinton wa chama cha Democratic kwa mazungumzo kuhusu suala kati ya nchi hizi jirani. Nieto ameongeza kwamba anaamini mashauriano katika kuhamasisha maslahi ya Mexico ni muhimu katika kuwalinda wa Mexico popote pale walipo. Wizara ya Ulinzi ya Marekani imesema shambulizi la anga la ushirika limemua mmoja wa viongozi muhimu wa kundi la wanamgambo wa Islamic State huko kaskazini mwa Syria. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni mkamiti kibayasi. Muda mfupi ujao utaletewa kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington. Eh, karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile vile kupitia Facebook live stream katika, eh, muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu zaidi kwa undani, eh, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Hii ni kwa undani na mimi ni BMJ Mridhi. Na kwa undani leo, tunaangazia yanayojiri kisiasa hapa Marekani, hasa tukilenga sera ya uhamiaji ya mgombea wa urais kwa chama cha Republican, Donald Trump, ambaye kama hivi sasa tunavyozungumza, mlivyosikia kwenye habari zetu, ni kwamba yuko nchini Mexico kwa ziara ya saa nne ambako anatarajiwa kukutana na rais wa nchi hiyo, Enrique Pena Nieto lakini hata muhimu zaidi ni kwamba Trump anatarajiwa kutoa hotuba mjini Phoenix katika jimbo la Arizona hapa Marekani, yenye maelezo zaidi kuhusu sera zake juu ya uhamiaji. Na kwa wiki kadhaa sasa, Wamarekani wamekuwa wakijadili msimamo wa Donald Trump kuhusu uhamiaji. Trump ambaye tayari ameibua sintofahamu hata ndani ya chama chake, amekuwa akiambia mikutano ya kampeni kuwa atawaondoa kwa wahamiaji ama atawaondoa wahamiaji kadhaa ambao wanakadiriwa kuwa takriban milioni kumi na moja ambao wako hapa marekani bila kuwa na nyaraka halali. Kadhalika, Trump amesema kwamba mara kwa mara kwamba ame atajenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico na kuwataja wahamiaji kutoka Mexico kama wahalifu sugu. Amefanya jambo la busara kwa kuwa kile kilichoko ni ya kwamba, angekubali kuundwa kwa tume, angeathiriwa pakubwa kila mtu, na ni wengi tu, ni watu wengi tu ambao wanatumia fursa hizo kukuharibia jina na kukukashifu. Sijui ni kitu kipi kilifanyika. Kunradhi, msikilizaji, manake anayezungumza hapo ni katika hoja tofauti kabisa. Hivi punde tutakuchezea kanda ambayo tunahitaji kukuchezea lakini unavyosikia hapa hapa kwenye studio msikilizaji, niko na mwenzangu uh, uh, Harrison Kamau, uh, kuhusiana na swala hili Harrison, najua umekuwa ukipekua pekua kuhusu jinsi ambavyo Trump amekuwa akizungumzia uh, swala hili la uhamiaji. Ni yapi ambayo wewe umeyafuatilia na kuyajua? Uh, ama kwa hakika BMJ imeridhi asanti sana. Kama ninavyoangalia ni kwamba kumekuwa na hali tatanishi ya kisiasa hapa Marekani. Kadri mambo ya siasa na kampeni zinavyoendelea, basi kufikia sasa hakuna yeyote wawe awe ni wadadisi, wanasiasa au hata washiriki wa karibu wake Donald Trump, ambao wanaonekana kumwelewa, na hasa kwenye swala hili nyeti la uhamiaji. Kumbuka kwamba katika siku za hapo nyuma Trump amezungumzia mambo ya kujenga ukuta na vilevile vile, kuwa mkali kabisa katika kushughulikia suala la wahamiaji. Hata hivyo, Trump anaonekana na kulegeza msimamo huo, hasa baada ya kubadili uongozi wa wakuu wa kampeni zake. Ni mwaka mmoja tu uliopita ambapo Trump alisema kuwa iwapo atakuwa rais wa Marekani. Anahakikisha kuwa mamilioni ya wahamiaji walioko hapa Marekani ni lazima warudi makwao pamoja na watoto waliozaliwa hapa Marekani. Wakati huo huo, Trump alikuwa akitumia katiba kwenye sehemu ya kumi na nne ambayo kulingana naye angeondoa haki za kuzaliwa hapa Marekani msimamo huo huo ndio mmojawapo ya sababu kubwa za kubwaga wenzake kwenye uchaguzi mdogo uliofanyika wa kuteua kinara wa chama cha Republican na ndipo aliibuka kama mshindi wa chama cha Republican. A, sasa a, uchaguzi ulikuwa umebaki ukiwa umebaki tu chini ya miezi mitatu. Msimamo wa Trump kuhusiana na uhamiaji unatazamwa kwa makini kutokana na matamshi tatanishi ambayo amekuwa akitoa kuhusu uhamiaji. Naam, Kamau, uh, shukran sana kwa uh, kuweza kuleta ripoti hiyo, ambapo sasa wasikilizaji wanafahamu hasa ni nini ambacho Trump amekuwa akizungumzia. Na tukiwa katika swala la kuwafukuza wahamiaji takriban milioni kumi na moja, hata ingawa idadi hiyo haijulikani kwa uhakika, nimeweza kuzungumza na mhadhiri mstaafu wa chuo kikuu Peter Mhunzi wa hapa Marekani, ambaye ni raia wa hapa Marekani, na nikamuuliza kama mbinu wanazotaka kutumia kuwafukuza wahamiaji hao zinaweza, uh, kufanya kazi kwa sasa hivi, na hivi ndivyo alivyosema: haiwezekani milioni kumi na moja, nadhani amesema. Na ni kwa nini, ni kwa nini unadhani kwamba haiwezekani kuwafukuza watu hao milioni kumi na moja iwapo wako hapa? Kwanza itabidi wengi wataajira Ajiri, ku, kuwa, uh, kuwatafuta nani? Hatuwafuata kwanza polisi au tuna idara ya uhamiaji, lakini watu wangapi wan, wanafanya kazi pale? Nani atuwafuata jeshi? Sijui. Halafu wana wale ambao waliwaajiri watafanya nini? Huwezi kuwa na kazi mpaka mtu akupe kazi, lakini hata walaumu wale wenye biashara, matajiri na watu wa biashara ndogo ndogo. Hata wataja Trump amewalaumu wale ambao wanawafanyia kazi Waamerikani mwenyewe na pia amezungumza kuhusu Uh, watoto labda watoto ambao wamezaliwa hapa, wao wenyewe wa watabaki hapa, na iwapo wazazi wao hawana zile nyaraka zinazohitajika, wazazi wao wafukuzwe. Sasa hilo litawezekanaje? uh, te, uh, tena nani atawaangalia? Nani watakuwa uh, baba, unasemaje uh, Kiswahili, baba mkambo, baba wa kambo, ehe. Naam <laughs> au mama wa kambo <laughs> naam, <laughs> naam. Naam, manake huwezi kuwa na watoto ambao wanajitegemea bila ya uongozi, bila ya mahali pa kukaa, watakaa wapi? Kwa hiyo hajafikiria kabla haja, amesema anajua anavutia Wamarekani wa wengine ambao wanawalaumu watu sababu wa, hawana kazi labda au kazi wanaofanya ni hailete mshahara mzuri lakini hajapanga hasa anavyokusudia ni maneno tu eh. Sasa, lakini kuna suala lingine ambalo pia limeibua hisia tofauti tofauti kuhusu yeye kusema kwamba atajenga ukuta mrefu eh, maili nyingi tu kweli eh, katika mpaka kati ya Marekani na Mexico. Nimesikia ni, ni haiwezikani. Tabu moja ni, ni mto, sehemu ya ya mpaka baini ya nchi hizi mbili ni uh, mto ata atajenga wapi? Manake atajenga ndani zaidi ya, ya Marekani ili apate uh, msingi maalum, msingi imara. Huwezi kujenga u, u, uh, ukuta refu kama hiyo bila ya kuwa na msingi imara katika ardhi. Kwa hiyo kuna tabu nyingi sana katika mpango huo. Na tukimalizia, Profesa ni ni upi, ni tofauti gani iliyopo kati ya sera za Trump na zile za Hillary Clinton kuhusu uhamiaji hasa? <laughs> Trump kweli hana sera, ana maneno. Clinton atafuata, manake mapendeleo ya Wamarekani, atatia mkazo sheria zilizopo, labda zingine mpya zitafuata, lakini atafikiria uchumi kwanza, umuhimu wa watu wote wanaofanya kazi katika uchumi, kama wamezaliwa hapa au wamezaliwa mahali pengine. Ndiyo historia ya Marekani tangu mwanzo, tumekaribisha watu kutoka nchi mbalimbali tofauti. Leo hii ni wanakuja kutoka sehemu zingine, sio sehemu za, za Ulaya. Kwa hiyo ubaguzi wa rangi umeingia. Ukirudia mwanzo wa Marekani, wahamiaji walitoka Ulaya peke yake, siku hizi wanatoka kila kila pembe ya dunia. Kwa hiyo hii ndio changamoto. Shukran sana hapo, mwadhiri mstaafu Peter Mhunzi akieleza uh, uh, alivyoelewa sera za Donald Trump kuhusu uhamiaji na Kamau. Sasa kama ambavyo imekuwa ikiripotiwa kwenye vyombo tofauti tofauti vya habari, ni ni kama Trump ameanza kubadilisha msimamo wake, ambao kwa hakika wengi wanasema ndio ulimpa kura katika chaguzi za awali e. Na ni kwa sababu matamshi yake yanaonekana kuleta utatanishi e, kwa sababu ha, ha, hakai kama anasimamia pahali ambapo alikuwa amesimamia kama miezi miwili iliyopita. Hebu nipe ni yapi, yapi ulionayo kuhusiana na matamshi tatanishi kutoka kwa Donald Trump? Ni kweli kabisa kama unavyosema, ni kwamba mambo kama hayo yameshuhudiwa na pale awali nilikuwa nimetaja kwamba amekuwa akisema mambo, mara nyingine anajirudia, na kama muhunzi alivyosema, na kwanza anapenda accent, wanasema accent yake ya kikizungu <laughs> anazungumza Kiswahili vizuri sana lakini ha, hivi majuzi kwa mfano Trump alimwambia mwanahabari wa televisheni Sinhaniti kwamba yu tayari kabisa kulegeza msimamo wake kuhusu uhamiaji wakati huo huo, akitumia vilivyo sheria za uhamiaji. Kwa hivyo unaona, katika taarifa aliyoitoa hapo, tena, kwenye sentensi moja amesema maneno mawili, anasema nitalegeza, na kwa, kwa upande mwingine anasema pia, nitaitumia ile sheria vilivyo. Kwa hivyo inakuwa pale haieleweki, anayemsikiliza haelewi anasema nini, na ndio pion... sababu hii leo, watu wengi sana wanasubiri mm -hmm. kusikia kama atafafanua zaidi ama atapata msimamo thabiti kuelezea wa, wa wasikilizaji na wananchi wa Marekani. Naam, kwa wakati huu akasema, alisema kuwa lazima wote wa uhamiaji ambao wako hapa nchini marekani waondoke, lakini tena akasema atatoa nafasi yao kuweza kurudi tena. Sasa inakuwa kwamba ni vipi, si bora ikawa kwamba wamejadilia wakiwa hapa ndani kuliko wakatoka na pia kujaribu kurudi. Sasa pale inakuwa tena watu wamewachwa na utata. Wakati akifanya mahojiano na shirika la habari la CNN wiki iliyopita mgombea mwenza wa Trump Mike Pence alikuwa na wakati mgumu sana kueleza kuhusu sheria inayoruhusu mtoto aliyezaliwa katika mchango wa Marekani kuwa sio Marekani. Kulingana na Trump, alikuwa amesema watahama na wataondolewa wote, wazazi na watoto waliozaliwa Marekani. Kwa hivyo alikuwa na kibarua kigumu sana Mike Pence, akisema kwamba hili ni swala ambalo litajadiliwa baadaye katika siku za baadaye, lakini sio sasa. Kwa hivyo pale pia anakuwa kwamba ana msimamo tofauti na Donald Trump na, na, mm -hmm. Na baada ya siku chache alisema kuwa angali anashikilia msimamo wake wa kuondoa uhamiaji haramu. Kumbuka tena alikuwa amesema kwamba amelegeza, na kwamba atawaondoa tu wale wahalifu. Sasa tena akasema atawaondoa wote, na kuna swali ibuka, na ameulizwa na vyombo vingi sana vya habari mm -hmm. kwamba utatofautishaje wale wahalifu na wahamiaji ambao hawana stakabadhi lakini hawana kosa lolote mbele ya sheria na pia swali lingine ambalo uh, wengi wanauliza ni, ni kwa nini anakaa kubadilisha msimamo wake, na na je wale walompigia kura katika chaguzi hizo za awali kama nilivyosema, watasemaje sasa iwapo anabadilisha msimamo wake, na kwa sababu ni moja ya sababu ambazo walipigiwa kura uh, kulingana na kauli zake ni hiyo kuhusu uhamiaji. Kumbuka kwamba leo Trump anatarajiwa kufanya hotuba, Kuhutubia nchi kuhusiana na sera zake za uhamiaji. Lakini sasa vitu tunapozungumza, e, yalikuwa ni ya safari Mexico, kuweza kukutana na rais wa Mexico Enrique Pena Nieto, lakini sasa swali liko upande wa Mexico pia kwa vile kuna wengi upande wa Mexico ambao wamezungumzia suala hili na maoni yao kuhusiana na mambo yalivyo kule Mexico. Basi huko Mexico hali ya sintofahamu imezuka huku raia wakiwa wanatoa hisia tofauti kupitia vyombo vya habari kadha, kwamba hawafurahishwi na ziara hiyo yake Trump. Rais wa zamani wa Mexico Vicente Vox aliambia CNN, shirika la habari la CNN, kwamba Trump hana lolote la kupatia nchi yake na hatua ya kutapatapa. Wanasema kwamba hawaelewi kabisa kwa nini yeye anafanya ziara nchini humo. Trump anasema kwamba hajakaribishwa kabisa na wa Mexico. Mm -hmm. pia ameandika kwenye mtandao wake wa Twitter kwamba watu wa Mexico hawamtaki Trump na kamwe hawatamwamini, naye mgombea kiti wa urais Margarita Zavala aliandika kwenye Twitter kwamba bwana Trump, hata kama amealikwa, ajue kwamba hakaribishwi. Raia wa Mexico wanaheshima na hawataki tabia zake zenye chuki. Na vilevile vile, naona sasa hivi kwenye mtandao wa Twitter aliyekuwa rais wa Mexico Vincent Fox anasema kwamba safari yake ya kwenda Mexico hakika ni mchezo tu anafanya kuonyesha watu kwamba ana uhusiano mzuri na nchi hiyo. Na kabla hatujaingia katika sehemu ya pili, msikilizaji, niseme tu kwamba Uh, kuhusu uhamiaji hapa Marekani sio tu wa Meksikani ambao ndio tunazungumzia, manake ni kuhusu watu wote ulimwenguni kote kuingia hapa Marekani, lakini walatino wanavyojulikana ndio watu ambao ni wengi sana hapo ambao wamehamia hapa. Na Kamau, sijui muda unayoyoma unayapi, basi nangetaka tu kusema kwamba kuna shirika la habari uh, la NBC ambalo wanasema kwamba Trump atakapofanya hotuba yake ama kutoa hotuba yake, kuna maswali kadhaa anayohitaji kuulizwa aulizwe. Je, bwana Trump, una mpango upi sasa kwa watu milioni kumi na moja wa kuwaondoa hapa Marekani? Na kama lazima waende basi, mikakati ya kuwaondoa ni ipi? Na kama lazima waondoke basi, gharama ya kuwaondoa itagharamiwa na nani? Na je Trump, una uhakika kwa asilimia mia moja kuwa utabatilisha haki za mtoto aliyezaliwa Marekani. Asante sana Kamau, kwa mchango huo. Na msikilizaji, licha ya kukosolewa kutoka kila pembe, kampeni ya mgombea rais huyu uh, Trump inasema kwamba iwapo atakuwa rais, atahakikisha kwamba sera yake kuhusu uhamiaji inazingatia haki za kibinadamu. Na wengi wanangojea ya hotuba hiyo ya Trump, kama nilivyosema, kwa hamu sana, kwa sababu kama nilivyowaeleza hapo mwanzo haijabainika wazi iwapo bado wanashikilia msimamo huo mkali au la. Tuingie kwa sehemu ya pili. Nam msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo sasa hivi kufuatia kujiuzulu kwa mwenyekiti wa tume ya kupambana na ufisadi nchini Kenya Philip Kinisu, eh, tunaangalia kwa undani ni nini kilipelekea hatua hiyo na ina maana gani na mst kwa mstakabali wa tume hiyo. Kwa kifupi ni kwamba Kinisu amejiuzulu baada ya kamati bunge kuhusu sheria na haki kutoa pendekezo hapo jana kwamba rais Uhuru Kenyatta aunde tume ya au kuchunguza uh, shughuli zake au utendakazi wake na mambo ambayo yamemkumba hapo awali, ambaye amekuwa kwenye ofisi uh, Kinisu amekuwa katika ofisi kwa takriban miezi minane peke yake. Kinisu amemwandikia rais Kenyatta barua ya kujiuzulu hii leo na kusema kwamba ameamini kwamba fedha na wakati ambao unatumiwa kumchunguza yeye ungetumika kwa shughuli za masuala na masuala mengine muhimu zaidi. Kabla ya tume hiyo kutoa kauli hiyo, baadhi ya Wakenya walimtaka Kinisu ang'atuke wa a ofisini. Na msikilizaji, nieleze tu kwamba Kinisu ni mmoja wa maafisa ambao ni wa ngazi za juu katika nchi ya Kenya, amekuwa kwani anashikilia ofisi ambayo ina maana kubwa sana, kwa sababu inapigana na ufisadi ambao unaaminika saa zingine huenda hata ukaporomosha hali ya maisha au hata serikali ya nchi hiyo lakini afisa huyo amekuwa akishikilia kwamba yeye hana hatia yoyote kumlazimu kuondoka, na ndio maana yake shinikizo zimekuwa zikitoka kila pembe, kwa sababu yeye ameshikilia msimamo huo. Sasa uh, Kiniswa anahusishwa na kampuni ya Isaki Limited ambayo imehusika katika sakata ya National Youth Service ambapo inadaiwa kwamba alipewa kandarasi ya kutoa huduma katika shirika hilo. Madai yaliyomkabili ni kwamba kampuni hiyo ililipwa shilingi milioni 35.4 pesa za Kenya kwa uh, huduma ya kuchimba visima na shughuli nyingine, lakini kama alivyosema, amekanusha, amekataa, amesema yeye yeah, hajahusika na kwamba kampuni hiyo ilikuwa ya mkewe na wala sio yake. Na sasa kutathmini haya kwa kina Niko na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera kwenye laini ya simu. Na Kennedy, hebu tuingie mara moja, au tupe kwanza historia fupi tu ya jinsi wenyekiti wa tume hiyo wamekuwa wakitimuliwa tangu ilipoundwa um, na ni um, kwa nini na BMJ, tume hii ni kama imekuwa na, na, na, na matatizo ya aina yake huku Wakenya wakidhani kwamba ni tume ambayo ingeweza kukabili visa vya ufisadi humu nchini. Tangia kuundwa kwake kwa mwaka uh, kenda mia tisini na saba uh, tume hiyo, hiyo ilipoundwa na kuchukuliwa na mkurugenzi anayeitwa Harun Mwau ambaye ni aliyekuwa mbunge wa Kilome uh, pia naye aliweza kufurushwa uh, kwa madai uh, ya ufisadi, kwa tuhuma ambazo pia aliweza kujiingiza katika maswala mengine ambayo yalienda kinyume sana na na, na maadili aliweza kutolewa mwaka wa uh, elfu mbili kenda mia tisini na tisa na baadaye Uh, uh, aliyekuwa rais wakati huo uh, eh, Daniel arap Moi aka- akaanzisha aka jopo ambalo lilimwondoa na ku, ku, ku, kuweka kumpa uh, wadhifa huo wa mkurugenzi Aaron Ringera naye. Aaron Ringera naye pia hakuweza kukaa muda huo, na baadaye pia tukampata uh, Pielo Lumumba ambaye ni profesa kwa muda mfupi. Pielo Lumumba naye pia alilaumiwa sana kwa, kwa sababu ilisemekana uh, kwamba kwa yeye anazungumza sana hawezi, uh, uh, hatu-, hatumii nafasi yake kukabili ufisadi, mara nyingi anazungumza na wanahabari, na hivyo basi kukosa kutoa uh, njia ipasavyo ipasayo kuhakikisha kwamba ufisadi unatokomezwa. Na pia pia Lumumba naye baadaye aliweza kufuatwa na Mumo Matemu. Mumo Matemu naye pia hakuketi pale kwenye kile kiti ambacho kinaonekana kina moto zaidi akaweza pia kung'atuliwa kwa tuhuma hizo hizo tu za ufisadi. Na baadaye sasa akaja Kiniso, ambaye ana, anaaminika kwamba uh, kampuni ambayo yeye binafsi anaimiliki ama anaimiliki kama mkurugenzi wake uh, kwa ushirikiano na familia yake iliweza kupelekwa katika kuingizwa katika kashfa ya NYS, lakini nieleze ni, ni wasikilizaji wetu kwamba uh, hapo jana. Uh, tu, uh, kamati ya Bunge kuhusu sheria ilipotoa mapendekezo kwamba uh, Rais Kenyatta aweze kuteua jopo uh, la kumchunguza uh, inasemekana kwamba Kinisu aliweza kudanganya kwamba uh, al, alijiuzulu kwa kampuni hiyo ya Isaki Limited mwaka elfu mbili na nane, lakini aliposhinikizwa uh, na, na huyu wakili anaitwa uh, huyu uh, wakili uh, ambaye ameenda mahakamani na kufika mbele ya tume hiyo aundieki akisema kwamba si hivyo, anadanganya. Amekuwa ali, ali, ali, amekuakuwa mkurugenzi wa kampuni hiyo mpaka mwaka wa elfu mbili na kumi na sita uh, mwaka huu, kwa hivyo ameondolewa. am, am, amekuwa akipata shinikizo kwa kudanganya kwamba yeye aliweza kujiuzulu kama mkurugenzi wa kampuni hiyo mwaka wa elfu mbili na nane kinyume na uh, inavyosemekana kwamba aliweza kujiuzulu mwaka huu, kwa hivyo Uh, kujiuzulu kwake hadi sasa kunamaanisha kwamba sasa Rais Kenyatta hataweza kuteua uh, jogo la kumchunguza maanake amehiari kufanya hivyo. Naam, ni vizuri sana Wandera, kwamba umezungumza kuhusu PLO Lumumba ambaye kwa sasa ni mwadhiri wa chuo kikuu na alikuwa mkurugenzi wa zamani wa tume hiyo ya kupambana na ufisadi nchini Kenya, na ninajua hii leo umeweza kuzungumza naye na, ye, na ume, uh, ukamuuliza ni nini ni, maoni yake kuhusu hatua ambayo amechukua akinisu, ah, na kama ni hatua mwafaka, na hivi ndivyo alivyokuambia. Amefanya jambo la busara kwa kuwa kile kilichoko ni ya kwamba angekubali kuundwa kwa tume, angeathiriwa pakubwa kila mtu, na ni wengi tu aku, ni watu wengi tu ambao wanatumia fursa hizo ku-kuharibia jina na kukukashifu. Sijui ni kitu kipi kilifanyika, sijui kama alihusika na kandarasi, lakini uamuzi aliyoufanya ni wa busara idanganye kama Wakenya ya kwamba tume ya kupambana na ufisadi na maadili itamaliza ufisadi. Wakenya wenyewe na viongozi wa Wakenya lazima wafanye uamuzi wa kina ya kwamba wanachukia ufisadi. Hivi sasa tunalaumu tume hiyo, lakini sisi wenyewe Wakenya tunawashabikia mafisadi. Wakifikishwa mbele ya tume watu wanawashangilia na, na, na kuwapa motisha. Kwa hivyo tuulize tu, tu swali linalofaa. Majukumu ya kisheria ya tume hiyo ni matatu: kuwafunza Wakenya, kufanya upelelezi na kupendekeza kufikishwa kwao mahakamani. Kwa hivyo kwa njia hizo watamalizaje ufisadi ikiwa Wakenya wenyewe wanashabikia ufisadi? na Wandera na huyo amekuwa ni mwenyekiti wa zamani wa tume ya kupambana na ufisadi. Naona muda umeisha, Wandera, lakini kwa sekunde kama kumi na tano, ni upi mustakabali wa yale yatakayotokea sasa kutoka kutoka sasa kuhusiana na tume hiyo kisheria, kisheria sasa, uh, rais rais ataweza tu kupendekeza kwamba bunge liwe, ataweza kupendekeza uh pawepo na mwenyekiti mwingine, na mapendekezo yake yatapelekwa kwenye bunge, bunge likaweza kujadili uh, mwenyekiti mpya mkurugenzi mpya, iwapo labda uh, shutuma dhidi ya kiniso hazitoweza kufuata mkono wa kisheria, lakini kisheria halali as halali kwamba Uh, rais atapendekeza ata kwa a... kwamba asante sana Wandera. Rais atapendekeza uh, kuwe na mwenyekiti mpya kwa muda alafu, labda uh, mwenyekiti mwingine atateuliwa kwa njia iliyo mwafaka. Asante sana Kennedy Wandera hapo Nairobi. Shukran kwa wote walioshiriki hapa studio. Nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau, msimamizi wa matangazo alikuwa Mary Mgawe, mwelekezi Daniel Brown, kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ Mridhi, nikisema tuonane tena panapo majaliwa.