Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, saa kumi na nusu jioni. Leo ikiwa ni Alhamisi, Septemba mosi, mwaka ni wa 2016 katika matangazo ya VOA Express hii leo, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mazungumzo ya kalenda ya uchaguzi yanatarajiwa kufunguliwa rasmi, lakini je, viongozi wa dini humu nchini wanasemaje? Tunaomba wakungumani wote wajaribu kufanya nguvu ili waingie huko tuzungumze pamoja, na kama kuna udhaifu fulani inayoonekana kwa mambo ya kutayarisha mkutano huu. Ni Askofu Milenge Mwanaluata, naibu kiongozi wa kanisa la Kiprotestanti nchini Kongo na mimi ni Sandey Shomari. Mimi ni Harrison Kamau. Katika habari nyingine, ghasia zimezuka kwenye mji mkuu wa Gabon wa Libreville, ambapo rais Ali Bongo alishinda uchaguzi Jumatano hizo. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Maandamano yaliyokuwa yamepangwa leo na chama kikuu cha upinzani Tanzania cha Chadema hayakufanyika baada ya chama hicho kutangaza Jumatano kwamba kimeahirisha. Upinzani ulipanga maandamano hayo kupinga sera za Rais John Magufuli aliyeingia madarakani mwaka jana. Jeshi la polisi lilikataa kutoa kibali cha maandamano hayo wakati kukiwa na hofu kwamba yangezusha ghasia. Hata hivyo mbunge Peter Msigwa wa Chadema amesema maandamano hayakusitishwa, mbali ya yaliahirishwa ya baada ya viongozi wa kidini kukubali kuongoza mazungumzo baina ya serikali na chama hicho cha Chadema. Msigwa amesema maandamano hayo yaliitishwa na Watanzania kwa nia ya kushinikiza utawala wa sheria kwa madai kwamba rais amekosa kuheshimu katiba. Rais Magufuli aliyechaguliwa mwaka uliopita Amepata umaarufu nyumbani na kote barani Afrika kutokana na vita vyake dhidi ya ufisadi na utendakazi mbovu kwenye serikali. Ghasia zimezuka kwenye mji mkuu wa Gabon wa Libreville, ambapo Rais Ali Bongo alishinda uchaguzi Jumatano, ambao wakosoaji wamesema haukuwa wa haki. Ripoti zinasema kuwa waandamanaji wamechoma jengo la bunge, huku wakisema kuwa Ali ni lazima aondoke. Gazeti la The Guardian limesema kuwa watu watatu wamepigwa risasi na kuuawa na polisi, ingawa serikali haijathibitisha hilo. Kiongozi wa upinzani Jinping amesema kuwa viongozi na vikosi vya usalama vimevamia makao makuu ya chama mapema leo na kuwa watu wawili huku wengine 19 wakijeruhiwa vibaya. Msemaji wa serikali amesema kuwa maafisa wa serikali wamevamia ofisi za upinzani wakisaka watu waliowasha moto karibu na majengo ya bunge usiku wa kuamkia leo. Wafugaji wa kuhamahama wamesema kuwa sheria zilizoidhinishwa kwenye jimbo la Ekiti nchini Nigeria wiki hii hazitamaliza ghasia ya wakulima na wafugaji ambazo zimeacha darzeni ya watu wakiwa wamekufa. Gavana wa jimbo hilo Peter Ayodele Fayose Jumatatu, alitia saini sheria zinazowazuia wafugaji kulisha mifugo yao kwenye maeneo yaliyotengwa wakati wa mchana, na pia kupinga ama kupiga marufuku ya kubeba silaha. Msemaji wa gavana Lele Olayenka amesema kuwa sheria hiyo inafuatia ghasia za mara kwa mara kati ya wakulima na wafugaji kwenye eneo hilo. Mara kwa mara wafugaji kutoka sehemu kame za kaskazini mwa Nigeria huelekea kusini kutafuta malisho na kumekuwa wakiishi kwa amani na wakulima, lakini katika siku za hivi karibuni wamezozania maeneo yanayotumika kwa shughuli za kilimo. Unaendelea kusikiliza VOA Express, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Mgombea urais kwa chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump Jumatano usiku alitoa hotuba akieleza sera zake kuhusu uhamiaji na kuhimiza kuimarisha usalama mipakani na kuhakikisha wanaoingia Marekani wanaiheshimu. Trump alitoa hotuba hiyo kwenye jimbo la Arizona huku akitumia maneno makali kuliko alivyofanya saa chache kabla hapo akiwa nchini Mexico wakati wa kile kilichotajwa kuwa mkutano muhimu na rais wa Mexico Enrique Pena Nieto. Trump aliendelea kushikilia msimamo wake wa kujenga ukuta kwenye mpaka wa Mexico, huku akisema kuwa walizungumzia suala hilo na rais wa Mexico, ingawa rais huyo alisema wazi kuwa nchi yake haitagharamia ujenzi wa ukuta huo. Waziri wa uchukuzi wa Marekani Anthony Fox alikuwa miongoni mwa abiria 150 waliosafiria ndege ya kampuni ya Jet Blue iliyotua kwenye uwanja wa ndege wa Santa Clara nchini Cuba Jumatano, ikiashiria kuanza tena kwa safari za ndege za abiria kutoka Marekani baada ya zaidi ya miaka 50. Fox aliandamana na mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Jet Blue Robin Hayes pamoja na wanahabari wa Marekani wenye asili ya Cuba fox ametoa vibali vya kusafiri cuba kwa makampuni mengine kadhaa ya ndege kutoka Marekani. Safa, safari za kawaida za ndege kwenda nchini humo zilisitishwa mwaka wa 1961. Kuanzia sasa kuna mipango ya kufanya safari mia tatu za ndege kila wiki kutoka marekani ambapo tangu mwaka wa 1979 ndege za kibinafsi pekee ndizo zilirushwa nchini Cuba. Wakosoaji wa uhusiano mpya kati ya Marekani na Cuba wanasema kuwa nchi hiyo ya kikomunisti haijaonyesha hatua ya kutosha kwenye haki za binadamu ili kupata faida ya kiuchumi inayoshuhudia. Na Rais Barack Obama leo anajionea kwa karibu kabisa mojawapo ya hifadhi ya wanyama na samaki wa baharini iliyo kubwa zaidi duniani, wiki moja baada ya kutia saini ya kulinda eneo hilo lililoko kaskazini magharibi mwa visiwa vya Hawaii. Kabla ya kuzulu hifadhi hiyo ya baharini ya kitaifa ya Papahanaumokuakea, Obama ameambia mkutano wa viongozi kuwa kisiwa hicho cha Pacific, huwa hifadhi hiyo imekuwa ni nguzo muhimu kwenye utawala wake. Ikulu ya White House imesema kuwa eneo hilo la ukubwa wa kilomita elfu mia tatu sitini na mbili mraba ni nyumbani kwa wanyama na samaki wa majini zaidi ya 7000, robo moja wakiwa hawapatikani mahali popote pengine duniani. Unaendelea kusafiri na VOA express kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Baada ya habari hizo za dunia, basi moja kwa moja msikilizaji, tuangalie taarifa za waandishi wetu na tunaanzia moja kwa moja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mazungumzo ya kitaifa kwa ajili ya kalenda mpya ya uchaguzi nchini humo yametarajiwa kufunguliwa baadaye leo mjini Kinshasa, chini ya upatanishi wa Umoja wa Afrika. Msuluhisho wa mazungumzo hayo Edem Kojo alihakikisha kwamba matokeo ya mkutano huo wa wiki mbili hayatakwenda kinyume na katiba ya nchi hiyo. Lakini hata hivyo, baadhi ya vyama vikuu vya upinzani vimesusia mazungumzo hayo. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Miongoni mwa masuala yatakayojadiliwa kwenye mazungumzo hayo ni pamoja na kalenda mpya ya uchaguzi na ikiwa Rais Joseph Kabila ataendelea kubaki madarakani baada ya tarehe 20 Desemba ambayo ni tarehe ya kumalizika kwa muhula wake wa pili na wa mwisho kikatiba. Ikiwa uchaguzi hautoitishwa, vyama vya upinzani ambavyo vimeshiriki kwenye mazungumzo hayo vinaelezea kwamba uchaguzi ni lazima ufanyike kabla ya mwaka huu kumalizika huku chama tawala kikisisitiza kwamba kiini cha mazungumzo ni kuweko na muwafaka kuhusu kalenda mpya kwa ajili ya uchaguzi uliotulivu. Hata hivyo, vyama vikuu vya upinzani mfano wa UDPS cha Etienne Tshisekedi na MLC cha Jean Pierre Bemba vimesusia kabisa mazungumzo hayo. Frank Diongo, msemaji wa Rassemblement, vuguvugu la upinzani lililoundwa kwa ajili ya uchaguzi amesema kwamba msuluhishi wa mazungumzo hayo Edem Kojo bado ni kikwazo kikubwa. Nous avons renouvele la recusation irrevocable de monsieur Kojo, tumetangaza upya hatua yetu ya kutaka bwana Kojo kutokuwa tena msuluhishi wa mazungumzo ya kitaifa hatutoshiriki pia kwenye mazungumzo hayo yaliyopangwa na kuandaliwa na bwana Kabila ambayo bwana Edem Kojo hivi sasa amekuwa akiyaunga mkono. Kwetu sisi hayana maana yeyote. Miongoni mwa masharti yaliyowekwa na upinzani kabla ya kushiriki kwenye mazungumzo hayo ni pamoja na kuachiliwa huru kwa wafungwa wa kisiasa na wale wa kujieleza na kusitisha bugudhi za kisheria dhidi ya Moizi Katumbi. Wiki iliyopita, waziri wa sheria Alexi Tambwe Mwamba alichukua hatua ya kuachilia huru wafungwa 29, ambao ni vijana wa kutetea demokrasia, lakini upinzani unaelezea hatua hiyo kwamba haitoshi. Askofu Milenge Mwanalwata, naibu kiongozi wa kanisa la kiprotestanti nchini Kongo, sc tunaomba wakungumani wote wajaribu kufanya nguvu ili waingie huko tuzungumuze pamoja na kama kuna udhaifu fulani inayoonekana kwa mambo ya kutayarisha mkutano huu, basi tusamehe, ili na sisi wote twende kwa mkutano. Wakongomani wawe na wajipe moyo, wawe na tumaini kwamba mambo yote yatapita vizuri na yako mazuri. na mratibu wa mashirika kirai ya kiraia nchini amehimiza wanasiasa kuyapa kipaumbele masilahi ya kitaifa. Mazungumzo hayo ya kitaifa yametarajiwa kudumu wiki mbili na kuhudhuriwa na wajumbe 200 kutoka vyama tawala, upinzani na mashirika ya kiraia. Ni Salehe Mwanamilongo, VOA Express, Kinshasa. Tunaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Basi kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunaelekea mpaka huko Burundi, ambapo athari ya marufuku ya serikali ya nchi hiyo kuzuia bidhaa za vyakula kuuzwa nchini Rwanda imeanza kuonekana. Raia wawili wa Burundi waliuawa usiku wa kuamkia jana na jeshi la Rwanda wakiwa wameingia kwenye ardhi ya nchi hiyo usiku kinyume cha sheria wakipeleka mifuko ya nyanya mshumaa. Wananchi wa mpakani, eneo la Chibitoke kaskazini magharibi mwa Burundi, wanadai kuwa wanalazimika kujiweka kwenye hatari hiyo ya kupigwa risasi ili baadhi yao waweze kulipa madeni ya benki waliowekeza katika mashamba wakitegemea soko kubwa la mazao yao litakuwa nchini Rwanda lakini ilikuwa kabla ya marufuku hayo. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, anayo taarifa ifuatayo. Wananchi wa eneo la mpakani kati ya Rwanda na Burundi, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, eneo la Chamakombe si mbali sana na mto wa Ruhwa unaokamatwa kama mpaka baina ya Rwanda na Burundi, wanasema sababu za kuvuka mpaka nyakati za usiku na kwenda nchini Rwanda, wakipeleka nyanya mshuma na mbogaboga zingine ni kukosa soko la bidhaa hizo nchini Burundi, kufuatia hatua ya serikali ya kuzuia bidhaa za vyakula kupelekwa nchini Rwanda wa dushingia ni isoko yo kugura vya vintu vyachu vi. Mkazi huyu wa eneo hilo anasema visa hivyo vya kupeleka mazao kimagendo hadi kujiweka kwa hatari ya kupigwa risasi inasababishwa na marufuku ya serikali yetu ya kuuza bidhaa za vyakula nchini Rwanda, wakati ambapo hakuna soko iliyowekwa eneo hili ili mkulima mdogo asipoteze. kugira wa wamulimi nawe muto azotera imbere. Huyu hapa anasema kuwa na deni la benki na haoni namna ya kuweza kulipa deni kutokana na, na marufuku hiyo. Niko na pesa ya benki, pesa ya kiasi karibu ya milioni kumi, lakini juu niko niko na mashamba yenye sichume ni bebe Rwanda nishore nipate franga akimbia mungi. Sababu gani? Sababu na deni ya benki, benki itakuja kunidai nidai na mimi sina pesa, na mimi sina pesa sasa shinikizo la kutafuta soko kwa hali na mali la mazao yao pande mmoja na marufuku hii ya serikali ya kuzuia bidhaa za vyakula kuuzwa nchini Rwanda. Hayo ndiyo maisha ya wananchi hawa ambao baadhi yao waliwekeza katika mashamba makubwa makubwa ya mboga mboga na matunda mengine, wakitumai soko litakuwa nchini Rwanda. Hii ni wakati, hapo jana raia wawili wa Burundi waliuawa na jeshi la Rwanda majira ya saa tisa za usiku, wakiwa waliingia nchini humo kinyume cha sheria peeka nyanyamshumaa katika masoko ya nchini Rwanda. Msemaji wa polisi ya Burundi, Pierre Ngurikia, alithibitisha habari hizo, anazidi kuwa lilikuwa ni kundi la warundi tisa ambao walikuwa wamevuka mpaka wa Ruhwa na kuingia kwenye ardhi ya Rwanda wakibeba nyanyamshumaa. Wakiwa kwenye umbali wa mita mia mbili kwenye ardhi ya Rwanda, walisimamishwa na jeshi la nchi hiyo. Wanne walikimbia na kurudi nyuma kwenye ardhi ya Burundi, wawili walipigwa risasi na kufariki dunia. Burundi ilichukua hatua ya kuzuia bidhaa za vyakula kuuzwa nchini Rwanda zaidi ya mwezi mmoja umemalizika, kwa kile serikali hiyo inasema nchi ya Rwanda huunga mkono wanaovuruga usalama nchini Burundi, madai ambayo serikali ya Kigali inakanusha mara kwa mara. Aidara Kizimana, VOA Express, Bujumbura. na mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja msikilizaji, baada ya kusikia vitu hivyo sasa, kama hebu tuangalie ni maswala ya muziki. Hapa tunakutana nani? Kwenye swala la muziki tunakutana nani? Iku Juni anakuja kwa staili yake, wakishirikiana ya na Alikiba. Kibao hicho kinaitwa basi ni samehe. Wanasema nini hapa? Sikia vitu Alikiba akiwa na AQ Junior anasema nisamehe. Labda ni katika baadhi ya mambo yanayokera, mmoja akikera mwenzake anamwambia basi nisamehe, au vipi eh? Ndio mambo hayo, unajua ndio hivyo tena kwenye maisha, mambo yanakuwa namna hiyo. Basi asante sana, moja kwa moja tuelekea kwenye kero zangu na leo. Basi kwenye makala hayo, tutakutana naye Hamilole Mroso anamulika waajiri. Waajiri, kuna kitu gani unafanya? Hebu tusikie. Mimi naitwa Hanelole Mroso. Kero yangu kubwa mimi ni kwa hawa mabosi au niseme waajiri katika sekta za binafsi, wamekuwa wananyanyasa sana watu ambao wanakwenda kuomba kazi. Yaani unaweza ukakuta ni mwanaume amewekwa pale, tuseme kwamba labda pengine ni meneja ndo anasimamia taasisi au kampuni fulani hiyo ya sekta binafsi lakini anapoona kwamba mtu anaenda kuomba kazi, anatumia kama kile ndio kigezo cha yeye kuweza kumpata yule mtu, kwa sababu ana shida, hususan wale ambao wanaomba kazi wakiwa ni wanawake. Unakuta ukifika, umejieleza shida yako, anakusikiliza na anakuonesha nia ya dhati kabisa kwamba kazi ipo na yuko tayari kukusaidia, lakini ukitoka pale, tayari ameshachukua mawasiliano yako, anaanza kukupigia simu, tukutane labda sehemu fulani, tupate hata soda na nini. Sasa unajiuliza kwamba mimi natafuta kazi, nimeonana naye leo tu anataka kwanza kunipa ofa, zina maana gani? Baada ya hapo anaweza kakupigia simu baadaye, ukaenda ukikaa naye Mwisho wa siku unakuta anachoanza kueleza kinatoka nje kabisa ya lile kusudio lako ambalo lilikupeleka pale ofisini kwake, na ukionyesha dalili tu ya kumkataa basi, moja kwa moja ujue kwamba we huwezi kupata kazi. Lakini sio hiyo kwa wanaume tu, hata kwa upande wa wale mameneja wanawake. Sasa hivi imekuwa kama ndo mtaji, unakuta mtu umetoka chuo au umemaliza kusoma kozi fulani, una ujuzi mzuri tu wa kutosha, unataka kazi, lakini kwa sababu umemkuta bosi ni mwanamke, na anaona kwamba na wewe ni mwanamke mwenzie au wewe ni mwanaume, hawezi kukuambia chochote kuhusiana na masuala ya mapenzi. Anachokifanya yeye ni kwamba kama ni mshahara kwa laki tatu sita, ni mshahara kwa miwili, ni mshahara kwa mwezi ulitakiwa ulipwe laki tatu, anakwambia nipatie shilingi labda laki sita ambazo ni mshahara wako wa miezi miwili ili mimi nikupatie kazi. Sasa unajiuliza kama ulikuwa na hizo laki sita ungeenda kuomba kazi kwake, ili iweje? Kwa mimi tatizo langu kubwa ni kwa hawa waajiri ambao wanatakiwa kutoa kazi kwa watu. Kama mtu unaona kwamba kazi hakuna na hauwezi kumsaidia, ni bora basi ukamwambia mtu ukweli kuliko unavyokuwa unamdanganya au unataka kitu kutoka kwake ndipo uweze kumpatia ile ajira. Ni mateso kwa kweli. Hizo ni baadhi ya kero ambazo watu wanakuwa wanakutana nazo pindi ambapo wanakuwa katika harakati za kutafuta ajira ama kazi, wanakuwa wanakutana na mambo kama hayo. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana Lucy Patrick. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tunaelekea katika makala yetu ya ushauri, ambapo hii leo tunakutana naye Bonas Steven au Baba Serapia, akiwa huko Katoro, Geita, Tanzania. Yeye anasema, anatoa mawaidha juu ya baadhi ya walimu wa kiume ambao wanatabia kuwa na mahusiano ya kimapenzi na wanafunzi wao, jambo ambao anasema linavuja ndoto za wasichana hao na linafaa kulaaniwa na wote katika jamii. Mimi leo ningependa kutoa ushauri kwa hawa walimu wetu hawa, na baadhi ya walimu wamekuwa na tabia ya kuwa na mahusiano na wanafunzi wa kike, na ikitokea mwalimu kampatika ka membe, yule mwanafunzi anamwambia asingizie nani, asingizie mwanazengo mwingine, mwananchi ambaye sio mwalimu. Na kuna kipindi imesikia hatua hapa kwetu Tanzania, walimu wanadai kwamba hii kazi ya ualimu haina marupurupu, hivyo basi wanafunzi ndo kama vile marupurupu yao katika kazi yao sasa kwa upande wangu kwa kweli, nawashauri tajua na anaoifanya walimu sio nzuri, waiache. Na kwa upande wa serikali, naishauri ingetoa adhabu mbadala kwa mwalimu yoyote ambaye atakayebainika labda kuwa na mahusiano ya mwanafunzi au kumpa mimba mwanafunzi, ili wewe fundishwe kwa walimu wengine wenye tabia kama hii hapo. Na wanafunzi pia, napenda kuwashauri wasikubali kushawishiwa na walimu, labda pengine mwalimu anakuahidi vitu vizuri, nitakununulia simu au labda nitakufundisha wazikubali na hivyo vishawishi ila, na kuna baadhi ya walimu wengine wanatumia ile wanapomtokea mwanafunzi, na ikitokea mwanafunzi akataa, basi anaanza kutumia ile ya kutoa adhabu, kutoa adhabu, viboko, viboko, viboko. Mimi nawashauri wanafunzi, mwalimu aikufanyie hivyo, ni vyema kumripoti sehemu husika, ili afanyiwe uchunguzi na ibainike kwamba anatoa hizi adhabu kwa vigezo vya kuja kuwa naye kimahusiano kuliko tu kukaa kimya na kujiingiza kwenye masuala ya kimahusiano, baadaye anamharibia yeye maisha yake, maka atakapopewa mimba anakuwa amekatisha ndoto zake nam na kwa na, na upande wa uzazi, na washauri wazazi wakae na watoto wao vizuri, make kuna mahitaji mengine mtoto anaweza akamwomba mzazi, pindi atakapomwomba mzazi yeye anamjibu sina sina. Sasa mtoto wa kike na yeye labda unakuta kuna mahitaji mengine ni ya muhimu, maake hata hawa watoto nao kuingia kwenye hivyo vishaushi inatokana na mahitaji yao, naona no. kuna mahitaji mengine ya muhimu kwa mtoto asa mzazi kama na mzazi, ha kumtimizia mwanafunzi au unapoacha kumjibu vizuri, kwamba hebu upote subira, labda siku fulani takuangalizia mahitaji yako utaenda ukanunue. Mzazi anamkatisha tu kwamba asina. Naona ndo chanzo cha njia mojawapo unaosababisha hao yote kwa mtoto wa kike. Kwa hiyo unawashauri wazazi kukaa karibu na na, na na watoto wao na kuwasikiliza mahitaji yao na kuwajibu vizuri, kama akipo ukimjibu vizuri mtoto kwamba naam na mbona ni Father Stephen, baba Salapia, nipo Katoro, Geita, Tanzania. Unaendelea kusikiliza VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba yote haya waweza ukayapata kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com, na vilevile vile kwenye Facebook, Instagram na hata kwenye Twitter. Napoona mwenzangu Sandey Shomari akiwa tayari kabisa tujuza yavumayo mitandaoni. Asante sana Harrison Kamau. Moja kwa moja basi kwenye mitandao hii leo, mengi kwelikweli yanazungumzwa na, na yaliyopo yanayovuma sana. Kwanza kabisa ni mwanzilishi wa Facebook na mkurugenzi mtendaji Mark Zuckerberg amewasili nchini Kenya hii leo. Unaweza ukaamini? Ameingia ame nchini Kenya leo, tena ameingia kimia kimya kama alivyoingia nchini Nigeria no. <laughs> Mark zuckerberg, amekwenda Kenya wanasema kwa maalum ziara maalum kabisa, akitaka kutana na wajasiriamali hadi kadhalika wataalam wa teknolojia na wafanyabiashara huko nchini Kenya. Kamao basi, wanasema kwamba Mark Zuckerberg huko nchini Kenya vilevile atatembelea vile kitengo maalumu cha teknolojia pale Kenya ambacho ni kubwa Afrika, hadi kadhalika yeye mwenyewe basi kwenye Facebook ameandika kwenye Facebook yake akisema kwamba nataka kujifunza zaidi kuhusu teknolojia ya kusambaza fedha kwa njia ya simu nchini Kenya, hiyo imemvutia sana Mark Zuckerberg. Kwa kweli kabisa utakumbuka kwamba uh, huduma hiyo mwanzo kabisa ilianzia Kenya kupitia kampuni moja ya simu, kampuni ya Safaricom ndio walianza mambo ya M-Pesa, na inasemekana kwamba ilikuwa ndio huduma ya kwanza ya aina yake ulimwenguni. Kwa hivyo Zuckerberg hajakosea, sawa kabisa. Basi ni hayo yanaendelea nchini Kenya, na upande mwingine basi ni hapa siasa za hapa Marekani, kama ambapo kama tunavyofahamu mgombea urais rais wa kiti cha Republican Donald Trump alitoa hotuba yake jana usiku baada ya kutana na Rais wa Mexico Enrique Peña Nieto na kutoa msimamo wake kuhusu uhamiaji, ambapo umeonekana kuwa na maelezo ya kupishana, hasa baada ya kusema kwamba lazima wajenge ukuta kati ya Marekani na Mexico, huku akisisitiza kwamba Mexico ndio itakaolipa gharama zote za ujenzi wa ukuta huo. Lakini wakati huo walipoulizwa na waandishi wa habari kule Mexico, alisema kwamba hajazungumza swala hilo na rais wa Mexico. Lakini wakati huo rais wa nchi hiyo amezungumza kwenye nchi yake akisema kwamba waligusia swala huo la ukuta na kusema kwamba yeye hatalipia chochote katika kujenga ukuta huo no. <laughs> Sasa hayo nayo yameleta na moto kwelikweli. Magazeti <laughs> ya Mexico yamewaka moto leo, vichwa vya habari vinaonyesha vikisema kwamba wananchi wamekasirishwa sana na hatua ya rais wa nchi hiyo kumwalika Donald Trump, huku akisema kwamba rais wa nchi hiyo kwenye kura za maoni nchini mwake ziko chini mno. Jingine basi, ni yule makamu au mgombea mwenza wa Hillary Clinton, anaitwa Tim Kaine. Tim Kaine ameandika kwenye mtandao wake wa Twitter akisema kwamba hii inaonyesha kwamba Donald Trump hana diplomasia ya aina yoyote. Hali kadhalika David kutoka kule St Petersburg, Florida, anasema jamani, kwa nini analenga kundi moja tu la watu hapa Marekani? Si wa Mexico tu, kuna watu kutoka Canada. Kwa nini basi asiseme kwamba atajenga ukuta kwenye mpaka wetu na Canada? Uh -huh. <laughs> Kazi hiyo haya. Kuna mwingine huyu anaitwa Melisa Lusil anasema kwenye Facebook, jamani, semeni chochote mnachotaka, lakini rais wa Mexico alipotoa mwalio kwa Trump hakutegemea kama Trump atakubali kwenda Mexico. Unaona? Kwa hiyo anasema moja kwa moja Trump alikubali haraka na kwenda kwenye eneo la adui wake na kufanya mambo makubwa. Anamsifia Trump kwa kufanya hivyo. Gazeti la Times nao limeweka kichwa cha habari kisema Penya Neto alikuwa akijaribu kuwachanganya wapiga kura wa Mexico lakini ameshindwa. Picha zimesambaa kwenye mitandao zikionyesha kwamba, e, wakazi wa Mexico wakiwa wamebewa mbango mbalimbali kuonyesha e, kuto kufurahishwa na Donald Trump kutembelea nchi hiyo. Jingine huko nchini Tanzania ni habari ya kupatwa kwa jua Mbarali, Mbeya. Picha zimesambaa watu wakiwa wamevaa miwani kuangalia jua lilivyopatwa. Basi hayo tu ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Narudi kwako Harrison Kamau, utupe muktasari wa habari. Maandamano yaliyokuwa yamepangwa leo na chama kikuu cha upinzani Tanzania cha CHADEMA hayakufanyika baada ya chama hicho kutangaza Jumatano kwamba kimeahirisha Ghasia zimezuka kwenye mji mkuu wa Gabon wa Libreville, ambapo rais Ali Bongo alishinda uchaguzi Jumatano ambao wakosoaji wamesema haukuwa wa haki. Ripoti zinasema kuwa waandamanaji wamechoma jengo la bunge, huku akisema kuwa Ali lazima aondoke. Wafugaji, wafugaji wa kuhamahama wamesema kuwa sheria zilizoidhinishwa kwenye jimbo la Ekiti nchini Nigeria wiki hii hazitamaliza gasia kati ya wakulima na wafugaji ambazo zimeacha darzeni ya watu wakiwa wamekufa. Gavana wa jimbo hilo Peter Ayodele Fayose Jumatatu alitia saini sheria zinazowazuia wafugaji kulisha mifugo yao kwenye maeneo yaliyotengwa wakati wa mchana na pia kupiga marufuku ya kubeba silaha. Mgombea urais wa chama cha Democrat hapa Marekani Donald Trump Jumatano usiku ametoa hotuba akieleza sera zake kuhusu uhamiaji na kuhimiza kuimarisha usalama mipakani na kuhakikisha wanaoingia Marekani wanaiheshimu. Tunawashukuru sana watusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Mamoyo Hamza, mwelekezi Macbill Mark hapa studio. Mimi ni Sandey Shomari nami ni Harrison kama tunakwaga, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tunakuambia tunakutakia alasiri njema.