Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni li id Ligongo na mimi ni Hadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Septemba 2 mwaka 2016. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, mara baada ya maandamano ya ukuta nchini Tanzania kuahirishwa, wapinzani sasa waahidi kurejea bungeni. Sisi tumekubali kimsingi kabisa kwamba tutakutana wabunge wote wa vyama vya upinzani tarehe nne au tarehe tano ili tarehe sita tuweze tukaweza kujumuika ndani ya bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania kutokana na rai ya viongozi wetu kwa kidini na leo Ijumaa tunakuletea VOA Mitani, ambapo Waganda wanatoa maoni yao kuhusu mapendekezo ya kuifanyia katiba marekebisho ili kuongeza umri wa kustaafu kwa majaji na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi. hiyo miaka wasiongi, kwa sababu kuna watu wengi sana hawana kazi, hapa ni Uganda. Sasa mimi naona hiyo miaka waachie tu hapo, ndio kikosa watu wengine pia wapate fursa ya kupata kazi. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika asubuhi hii ya leo, matangazo ambayo vilevile vile unaweza kusikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Lakini kwa kwanza, matangazo haya, Hadija Riami anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, mgombea urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Republican Donald Trump amehitimisha sera zake za uhamiaji kwa kutangaza atawafukuza nchini mamilioni ya wahamiaji wasio na makaratasi wanaoishi nchini na ameapa kujenga ukuta upande wa kusini mwa mpaka na Meksiko italipia ujenzi. Trump ameelezea mipango yake mizito ya uhamiaji kama akishinda uchaguzi mwezi Novemba dhidi ya mpinzani wake Hillary Clinton katika hotuba aliyoitoa Jumatano katika jimbo la Kusini Magharibi la Arizona. Saa kadhaa awali Trump alifanya ziara ya haraka Mexico City kwa mazungumzo kuhusu uhamiaji na masuala mengine na Rais wa Mexico Enrique Pena Nieto. Maafisa wa Marekani wanaamini kuna takriban wahamiaji milioni kumi na moja wasio na makaratasi hapa nchini. Marekani imetangaza vikwazo vya ziada vinavyolenga Rusia juu ya kuendelea kuwaunga mkono wa asi wa Ukraine na kujiingiza katika eneo la Crimea mwaka elfu mbili kumi na nne. Wizara ya fedha imesema katika taarifa yake Alhamisi kwamba imewekea vikwazo watu binafsi 37 na makampuni yanayofanya shughuli zake Crimea na Ukraine. Rusia inaendelea kuchochea ukosefu wa uthabit mashariki mwa Ukraine licha ya nia ya dhati ya Minsk, amesema John Smith, kaimu mkurugenzi wa ofisi ya udhibiti wa mali za nje katika wizara ya fedha inayohusika na vikwazo Hazina inasimama pamoja na washirika wetu kulaani ukiukaji wa rasha wa sheria za kimataifa, na tutaendelea na vikwazo kwa wale ambao wanatishia amani, usalama wa taifa wa Ukraine, amesema Smith. Kwa mujibu wa Hazina, hatua hiyo inafuatia ongezeko la karibuni la vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Vikosi vya Islamic State vimepunguzwa na kuwepo katika maeneo matatu ya mjini Sirte nchini Libya, mji ambao wakati fulani ulichukuliwa kama ngome ya kundi hilo. Msemaji wa Pentagon amesema hivyo wakati Marekani ikipanua kampeni yake mashambulizi ya anga katika mji huo kwa siku thelathini zaidi. Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Jeshi la Marekani linakadiria vikosi vya Islamic State vimepungua na vina idadi ya chini ya mia mbili, kwa mujibu wa msemaji wa Pentagon Kapteni wa wanamaji Jeff Davis alipoarifu wanahabari jana Alhamisi. Ni kama vile migongo yao iko ufukweni kabisa, amesema msemaji wa Pentagon. Meli za Libya zinafanya doria katika bahari kuzunguka mji wa Sitre kwa ajili ya kulinda wanamgambo hao watakapojaribu kutoroka. Marekani ilianza kufanya mashambulizi ya anga ndani na kuzunguka Sitre mapema Agosti mosi ya kuombwa na serikali ya muungano wa kitaifa ya Libya GNA. Mashambulizi hayo yaliyofikia 108 kwa jumla siku ya jana yamesaidia vikosi vinavyosaidiana na serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa nchini Libya wakati wakiwarudisha nyuma Islamic State na kuwafukuza nje ya mji. Tofauti na mashambulizi dhidi ya Islamic State nchini Siria na Iraq, kila moja ya mashambulizi hayo yameombwa na serikali ya GNA kwa mujibu wa Kapteni Davis ambaye ni msemaji wa Pentagon. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA. Makundi matatu ya kanisa nchini Zambia yameomba amani kabla ya uamuzi wa mahakama kuhusu changamoto ya upinzani kwa matokeo ya uchaguzi wa rais wa August 11. Kanisa la Evangelical Fellowship of Zambia, Council of Churches na Catholic Bishops Conference wamewataka viongozi wa upinzani wa United Party for National Development UPND na chama tawala cha Patriotic Front PF kuhakikisha kuwa wafuasi wao hawajihusishi na vitendo vya ghasia baada ya maamuzi ya mahakama kutolewa. Tume ya uchaguzi ya Zambia imetangaza Edgar Ed Lungu mshindi wa uchaguzi wa rais kwa kupata asilimia 50.53 ya kura ikilinganishwa na asilimia 47.67 za mgombea wa upinzani Hakainde Hichilema wa UPND. Waziri wa mambo ya ndani wa Gabon anasema zaidi ya watu elfu moja wamekamatwa tangu ghasia zizuke katika mji mkuu siku ya Jumatano baada ya maafisa kutangaza kuchaguliwa tena kwa rais Ali Bongo. Jana Alhamisi, polisi walifanya doria katika mitaa ya Libreville baada ya mapambano ya usiku kucha ambapo waandamanaji walichoma moto bunge la taifa na majengo ya karibu na wanajeshi wa serikali kuvamia makao makuu ya upinzani. Hapa Washington, wizara ya mambo ya nje imezisihi pande zote kukutana kwa amani ili kuepuka ghasia, wakati haifuti uwezekano kwa hatua mwafaka huenda zikafikiriwa ili kusonga mbele. Tumesikitishwa sana na kusambaa kwa ghasia kufuatia kutolewa kwa matokeo ni matokeo ya awali ya serikali, amesema msemaji John Kirby, na kuongeza, tunayataka majeshi ya usalama kuheshimu haki ya kikatiba ya raia wote wa Gabon na wakazi wote wa Gabon. Maelfu ya wapinzani wa rais wa Venezuela Nicolas Maduro, baadhi yao wamesafiri kutoka vijiji vya mbali katika eneo la Amazon, wameandamana katika mitaa ya Karakas hapo jana Alhamisi. "Venezuela ina njaa." Waandamanaji walikuwa wakipiga kelele huku wamevalia nguo nyeupe, wakati wakiandamana mashariki mwa mji mkuu. Waandamanaji wanashinikiza wito wa kura ya maoni dhidi ya rais ambaye viwango vyake vya utendaji vimeshuka mpaka asilimia 25 mwaka huu. Upinzani una matumaini kwa watu milioni moja wenye wasiwasi wa hali ya kudorora kwa uchumi, kupanda kwa gharama za maisha kwa tarakimu tatu na uhaba wa vyakula na mahitaji ya msingi kote nchini humo, wataandamana katika mji mkuu. Maduro ametishia kuwafunga viongozi wa upinzani kama ghasia zitatokea. Lakini Jesus Tore Alba, kiongozi wa upinzani wa Democratic Unity Round Table, ameapa kuitisha maandamano ya amani. nam kama unajiunga nasi unasikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc maandamano yaliyokuwa yafanyike nchini tanzania ya kile ambacho upinzani uliaita kupinga udikteta ukuta yaliahirishwa jana ili yali kuupisha mazungumzo kati ya viongozi wa dini na rais john pombe magufuli wa tanzania mmoja wa viongozi wa upinzani aliyekutana na kamati ya viongozi wa dini ni mbunge wa Vunjo na mwenyekiti wa chama cha upinzani cha NCCR-Mageuzi James Mbatia, na alizungumza na mwenzangu Sande Shomari, na kwanza akamuuliza ni hatua gani zinafuata suala hilo. Ni utaratibu sasa kati ya Ikulu na viongozi wa kiroho wetu. Viongozi wetu wa kidini watatueleza wamekutana naye, watakutana naye lini, watazungumza naye lini. Walituomba tulibaki kwenye mikono yao. Na na na, na na na na sisi tumekubali kimsingi kabisa kwamba tutakutana wabunge wote wa vyama vya upinzani tarehe nne eh, kabla ya tare, eh, tarehe nne au tarehe tano ili tarehe sita tuweze tukaweza kujumuika ndani ya bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania sote kwa pamoja kwa kutokana na rai ya viongozi wetu kwa kidini, hilo la kwanza. Na pili, wakati wao wanazungumza basi wengine tunaendelea kutafakari namna bora ya kuhakikisha uhuru wa kauli unakuweko Tanzania kwa kuwa ndio utaratibu umekubalika na kupitia kwa viongozi wetu wa kidini, tunaamini hilo e, inshallah Mwenyezi Mungu atalibariki liweze likapita salama. Na pengine pia, kwa sababu unasema mmekubali kurudi bungeni, lakini tunafahamu kwamba Chadema walisema kwamba haya yasipotokea basi Oktoba mosi wanaweza tena wakarudi kwenye haya maandamano. Pengine kwa upande huo kumekuwa na mazungumzo yoyote kwa upande wa Chadema kama kutakuwa na lolote ambalo nyinyi mnaloliunga mkono kwa upande mwingine ambao hamko ndani ya Chadema, kwamba hiyo tarehe ni sawa au mnaona kwamba lazima hata kama hiyo siku imefika mtaacha kwanza hii diplomasia ya mazungumzo iendelee endelee? Unajua, duniani kote ya hoja ya msingi siku hizi ni ku, hata malengo yale endelevu ya milenia ni ku, ya dunia ni kuzungumza masuala ambayo ni chanya zaidi, na tunaamini kwamba licha ya kwamba Chadema wamesema mpaka tarehe moja ya mwezi wa kumi, lakini sisi kwa nini tunasema hili ni, ni, lina, linasaidia jamii nzima ya Watanzania ni kwamba mnazungumza wakati mnapambana na mnapambana wakati mnazungumza. Kwa kuwa hili la kurudi bungeni niletu sote kwa pamoja, na tutakutana na wenzetu wa CHADEMA, basi tutakuwa na meza ya mazungumzo, tutajadiliana kwa pamoja, na itapofika wakati mwafaka, basi tutatoa tamko kwamba huko mbeleni tunaona mwanga ambao wa matumaini au tunaona mwanga wenye giza. Ni mbunge wa Vunjo, James Mbatia, akizungumza na Sauti ya Amerika. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Brazil aliyeondolewa mamlakani, Dilma Rousseff, amekata rufaa kwenye mahakama kuu ya nchi hiyo akipinga uamuzi wa baraza la seneti wa kumwondoa madarakani kwa kuvunja kanuni za bajeti. Baraza la Seneti la Brazil Jumatano lilipiga kura kumwondoa katika wadhifa wake kiongozi huyo wa mrengo wa kushoto na kumthibitisha makamu rais Michel Temer kuwa rais kwa kipindi kilichobaki mpaka uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na nane. Rufaa yake iliwasilishwa na wakili wa Joseph, Joseph Eduardo Cardozo akidai haraka kuahirisha kwa uamuzi wa baraza la Senate. Rufaa ya Cardozo imewashtuma mawakili wa upinzani kwa kukiuka haki ya mteja wake ya utaratibu wa kufuata mkondo wa kisheria. Kama hatua hiyo itachukuliwa na maamuzi yatazuiwa, tema atarejea kuwa rais wa muda wakati baraza la Senate likirejea tena kesi hiyo. Chanjo ya kwanza kuuzwa ili kuzuia homa ya vipindi yaani denge huenda ikawa inawafanya watu kuugua zaidi kwa mujibu wa utafiti mpya. Waandishi wa utafiti huo wamewasihi maafisa wa afya ya umma kufikiria kwa makini ni watu gani binafsi ambao wanapatiwa chanjo hiyo na kuzuia kuumwa sana. Inakadiriwa watu milioni mia nne ulimwenguni wanaambukizwa kila mwaka na homa ya vipindi ambayo inatokana na mbu ambao wako katika maeneo ya tropic. Watu ambao wanaishi kwenye maeneo yenye homa ya vipindi mara kwa mara wanaambukizwa zaidi ya mara moja, lakini wengi wanakuwa na dalili ambazo ni za kawaida ikiwemo homa. Hata hivyo, zaidi ya watu milioni mbili kila mwaka wanaumwa sana na kufikia hali ya kuvuja damu katika baadhi ya kesi, jambo ambalo linaweza kuwa hatari. Homa ya vipindi inakuwa mbaya zaidi inapompata mtu kwa mara ya pili. Takriban watu elfu ishirini na tano wanafariki kila mwaka kutokana na maambukizo hayo. Afisa wa Umoja wa Mataifa anasema taasisi hiyo ya dunia itaanza kuwapatia wanajeshi wa ulinzi wa amani kadi za kutotoa visingizio ikiwa ni sehemu ya juhudi pana ya kupambana na manyanyaso ya ngono katika operesheni za kimataifa za taasisi hiyo. Jane Holl Lute, mratibu wa kuboresha majibu ya Umoja wa Mataifa katika masuala ya manyanyaso ya ngono na mengine, anasema kadi hizo zitaelezea bayana kuhusu viwango vya tabia ambazo walinzi hao wanatakiwa waviheshimu wanapopelekwa kwenye maeneo ya kufanya operesheni zao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, hatua nyingine ni kuanzisha mafunzo ya lazima kwa wanajeshi na makamanda na kuweka viwango vinavyokubalika katika kuripoti na kukabiliana na kesi ambazo walinzi wa amani wamehusishwa na manyanyaso ya ngono. <tiple> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus moja 2026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Nam, basi msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika mjadala wetu wa kila Ijumaa, yani Live Talk, ambapo leo tunazungumzia mabadiliko katika utamaduni wa utoaji wa mahari. Changia swala hili na toa maoni yako pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, yani VOA Swahili, na bila kusahau kututumia namba, namba yako ya simu ili uweze kushiriki kipindi hiki. Na tukiendelea na matangazo yetu moja kwa moja, tunaelekea nchini Uganda ambapo polisi wa wilaya ya Kagera nchini Tanzania wanashutumiwa na mamlaka nchini Uganda kwa madai ya kuhusika na upotevu wa ng'ombe mia tatu na mbuzi kadhaa. Maafisa wilayani Isingiro, magharibi mwa Uganda kwenye mpaka wa Uganda na Tanzania, wanadai mifugo yao imepotea mikononi mwa polisi wa wilaya ya Kagera nchini Tanzania walioingia kilomita moja ndani ya Uganda na kuondoka na mifugo hiyo. Mwandishi wetu wa Kampala Kennesi Bwire na ripoti kamili. Kulingana na viongozi katika wilaya ya Isingiro, polisi kutoka Tanzania waliingia Uganda na kuondoka na ng'ombe zaidi ya mia tatu na mbuzi kadhaa. Mkuu wa polisi wilayani Isingiro, Musima Moses, anasema kwamba operesheni hiyo iliongozwa na mkuu wa polisi kutoka mpaka wa Tanzania na Uganda, wilaya ya Kagera. Tumefanya uchunguzi na kugundua kwamba operesheni hiyo ilisimamiwa na kamanda wa polisi katika wilaya ya jirani ya Kagera nchini Tanzania. Waliingia kilomita moja ndani ya Uganda na kuwachukua ng'ombe na mbuzi wetu na kuondoka nao hadi nchini Tanzania. Inaripotiwa kwamba mifugo hao walikuwa malishoni masaa ya jioni katika ardhi ya Tanzania, lakini Uganda inakana ikidai kwamba mifugo hao walikuwa kwenye ardhi ya Uganda na hivyo tendo hilo linachukuliwa kama wizi wa mifugo uliotekelezwa na polisi wa Tanzania. Na walikuwa wanataka kulipwa kiasi kikubwa cha pesa. Hatujui sababu wamechukua mifugo wetu kwa mara nyingine. Hatuna uhasama wowote tunaojua kati yetu na Tanzania. Hii ni mara ya pili mifugo kutoka Uganda kukamatwa na mamlaka nchini Tanzania. Mwanzoni mwa mwaka huu ng'ombe kadhaa walikamatwa na ilibidi rais wa Uganda Yoweri Museveni kuingilia kati ili kusuluhisha mgogoro uliokuwa umezuka, anavyosema mkuu wa wilaya ya Isingiro Musima Moses. Even there is something that happened in Kakamba. tukio kama hili lilifanyika katika eneo la Kakamba siku chache zilizopita. Tukio hilo lilielekea wakazi kwenye mpaka wa Uganda na Tanzania kupigana, lakini tuliingilia kati na tukatatua mgogoro huo Tulifanya mikutano kadhaa na tukasuluhisha. Tanzania ina sera kwamba hakuna mifugo kutoka nje ya mipaka yake inastahili kupatikana nchini bila idini ya maafisa wa mifugo wa serikali ya Tanzania. Mzozo wa mifugo unaripotiwa kuteleza uhusiano kwenye mpaka wa Uganda na Tanzania, hasa kuhusu malisho. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Kufuatia madai hayo, mwandishi wetu alifanya juhudi za kumtafuta kamanda wa polisi wa Kagera wa Tanzania, lakini hakufanikiwa. Tutaendelea kuwatafuta wahusika wa jeshi la polisi la Tanzania kujibu shutuma hizo. Hivyo basi, usikose kusikiliza matangazo yetu yajayo, ili kupata majibu ya upande wa Tanzania kuhusu madai hayo. Dunia ina mambo msikilizaji usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. kunitafutia bibi moja ni owe ndio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. He, kumbuka ni Juma Mosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Oh, naendelea na kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Serikali ya Zimbabwe imepiga marufuku maandamano katika mji mkuu Harare kwa muda wa wiki mbili zijazo. Mwandishi wa VOA Sebastian Mhofu anaripoti kwamba marufuku hiyo ilitangazwa siku moja kabla ya vyama vya upinzani kuitisha maandamano yao dhidi ya serikali ya Zimbabwe. Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Mara tu baada ya kutolewa marufuku hiyo ya kisheria ambayo inasema yeyote anayeandaa maandamano atahukumiwa kifungo cha mpaka miezi kumi na miwili jela, vyama vya upinzani vilitoa taarifa yao kuahirisha maandamano ya leo Ijumaa na kuendelea kwa wiki mbili katika mahojiano ya simu, Tabitha Komalo, ambaye ni kiongozi wa chama cha MDC cha waziri mkuu wa zamani wa Zimbabwe Morgan Chengirai, amesema kwamba chama chake na vyama vingine wamesikitishwa wa na maandamano kupigwa marufuku nchini humo. Komalo amesema upinzani hauna muda wa kukatia rufaa marufuku hiyo kabla ya maandamano yaliyoahirishwa ya leo ni kukiuka katiba ya Zimbabwe ambayo inampa fursa kila raia wa Zimbabwe haki ya kujieleza. Hata hivyo, marufuku hiyo haitasimamisha gurudumu la mapambano, kwa sababu matatizo ya kijamii na kiuchumi yanayoathiri wa Zimbabwe bado yapo haitaongeza ajira wala haitabadilisha uchumi. Katika miezi miwili iliyopita, Zimbabwe imekabiliwa na wimbi la maandamano dhidi ya serikali ya Rais Robert Mugabe. Raia wa Zimbabwe wamekuwa wakimtaka rais wa, wa, wa nchi hiyo mwenye umri wa miaka tisini na miwili kufanya mageuzi ya kidemokrasia na kushughulikia uchumi uliodorora ama kuondoka madarakani. Lakini polisi wamekuwa wakikabiliana kwa nguvu kubwa na waandamanaji kwa kuwakamata wanaoandamana, kutumia gesi ya kutoa machozi na kuwamwagia maji ya kuasha yaliyosababisha watu kujeruhiwa mitaani. Katika VOA Mitaani leo, raia wa Uganda wanazungumzia mapendekezo ya kuifanyia katiba marekebisho ili kuwaongezea majaji na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi muda zaidi wa kuhudumu katika nyadhifa zao kwa kuongeza miaka ya kustafu kutoka 70 hadi 75. Mapendekezo hayo yamezua hisia kwamba yanalenga kuondoa kizuizi cha umri kwa wagombea wa uraisi ili kumwezesha rais wa sasa Yoweri Museveni kugombea tena uraisi Katibaisi. Kwanza Museveni na anafaa kuretire from politics. Hizo miaka ameongoza zimetosha. Kwa hivyo wakibadilisha katiba, katiba inataka irudishwe ikuwe kuwa mgombeaji yeyote wa president akuwe kwa two terms. Those are ten years maximum. Vile ilikuwa awali ndipo akabadilisha akawa akataka kuwa life president. Kwa majina naitwa Angela Ocean. Kama mtu amefika wakati wake wa kuritaya, awachie wengine nafasi pia, wengine wapate kuhudumu. Kwa sababu hiyo miaka ni miaka, mtu anaweza kuwa amefanya kazi nyingi na anaweza ku, kuzi, kuliko kuzidi zaid, kwenda zaidi ya hapo hiyo miaka wasiongee, kwa sababu kuna watu wengi sana hawana kazi hapa ni Uganda. Sasa mi naona hiyo miaka waachie tu hapo, ndio kosa watu wengine pia wapate fursa ya kupata kazi. Mzee amechoka, kwa kusema ukweli mzee amechoka, angalia miaka, hizo miaka sabini na achie mwingine pia ndio mm, tu tupate mwamkio mpya pia, sio kusema rudi ya ongoze miaka na miaka. Hiyo inatakikana wale Waganda ndio niko na wakavaka sijui nini, hao ndio wako wanaongoza tu hizi, hao wafalme ya wafalme hao ndio wanaongoza hivi. Ni mtu yenye anachaguliwa awachali watu wengine pia, wakuje na akili zingine waongoze kwa nchi. Kwaje tu mtu mmoja huyo huyo huyo paka paka paka lini? Yeye mwenyewe ameambia kama nashika hii nchi Naambia ati watu kupakia tu madarakani ndio imechukua yeye nini msituni akapigana. Tena wachilie mtu mwingine, aje tena mtu mwingine aongoze kwa nchi, awaje kukalia madarakani. Hiyo tena ndiye ataletea watu wengine pia itaendea mpaka ataita msituni. Hao watu wote wanataka kuretire. Majaji kwa miaka sabini na nne wafaa warudi nyumbani. Wawaachie wajaji wapi? Kama nasema uongozi uko kwa vijana, sasa vijana wataongoza lini? Kama wazee wangali wa wanazidi kutaka kuongoza. Kwa hiyo wafanye mema waende zao sasa. Mpya anashangaa nikisikiza watu wanasema atiko katiba ndio electoral electoral commission independent kutengeneza. Hata saizi tukiongea hivi tayari watu wanaanza kufanya kufanya application ile electoral electoral commission saizi, kiongea hivi, electoral commission independent Uganda ni ni applicants kuomba kazi hiyo, nataka tunaongea Chief Justice ni mpya ule mzee tayari ameleta bado, tuko kwa katiba yetu ya uga. Chief Justice Benjamin Odoke alitaya kama bado kuna nguvu yake, lakini kwa ajili ya katiba inasema lazima aritaye kama ako miaka sabini, sabini tu, alitoka. Lakini kama mi pia ningekubaliana na hao waenda kuongezea kwa ajili ya bado iko na nguvu tena, ma Chief Justice ni wadogo sana. Hata sahizi Museveni na ameomba hata kama iko fasi yote na hata madaktari madaktari wenye alifanyanga kwa ajili tuna madaktari wadogo sana. Tumesema hii wazo nye alitae wakuja zaidi sasa kuongeza katiba ndio tukoe na watu wenye anaweza saidia sisi. Ha, ha, si wachenji katiba wawache badili. Mseveni amekaa sana muda mrefu sana kama naongoza nchi wawachilie, wawacilie ile katiba, Mseveni aondoke tu madarakani, awaja tena kuendelea kuchukua muda sana, badili italeta shida kwa wananchi ya Uganda wenye anatuma uchaguzi wameongozako watoke madarakani tena wajague majaji wengine. Ah, ah, hiyo sio mtu kukaa tu sana kwa madarakani. Sisi tunasema mtu aongozeku tamu mbili, na yeye anatoka kwa madarakani, tena mtu mwingine anajagua na anarudia madarakani. Sio mtu mmoja tu kuendelea na madarakani. Hii uongozi sio mtu mmoja uongozi, na Waganda wenyewe, mwingine akuje mwingine atoke. Naam, basi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni VOA Mitaani, ambapo leo tulikuwa nchini Uganda. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, Khadija Riami anakusomea mukhtasari wa habari. Mgombea urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Republican, Donald Trump amehitimisha sera zake za uhamiaji kwa kutangaza atawafukuza nchini mamilioni ya wahamiaji wasio na makaratasi wanaoishi nchini na ameapa kujenga ukuta upande wa kusini mwa mpaka na Meksiko, italipia ujenzi huo. Marekani imetangaza vikwazo vya ziada vinavyoilenga Russia juu ya kuendelea kuunga mkono waasi wa Ukraine na kujiingiza katika eneo la Crimea mwaka 2014. Wizara ya Fedha imesema katika taarifa yake Alhamisi kuwa imewawekea vikwazo watu binafsi 37 na makampuni yanayofanya shughuli zake Crimea na Ukraine. Vikosi vya Islamic State vimepunguzwa na kuwepo katika maeneo matatu ya mjini Sirte nchini Libya mji ambao wakati fulani ulichukuliwa kama ngome ya kundi hilo. Msemaji wa Pentagon amesema hivyo wakati Marekani ikipanua kampeni yake ya mashambulizi ya anga katika mji huo kwa siku thelathini zaidi. Makundi matatu ya kanisa nchini Zambia yameomba amani kabla ya uamuzi wa mahakama kuhusu changamoto ya upinzani kwa matokeo ya uchaguzi wa rais wa Agosti 11. Kanisa la Evangelical Fellowship of Zambia Council of Churches na Catholic Bishops Conference wamewataka viongozi wa upinzani wa United Party for National Development UPND na chama tawala cha Patriotic Front PF kuhakikisha kuwa wafuasi wao hawajihusishi na vitendo vya ghasia. Waziri wa mambo ya ndani wa Gabon anasema zaidi ya watu elfu moja wamekamatwa tangu ghasia zizuke katika mji mkuu siku ya Jumatano. Baada ya maafisa kutangaza kuchaguliwa tena kwa rais Ali Bongo jana Alhamisi, polisi walifanya doria katika mitaa ya Libreville baada ya mapambano ya usiku kucha ambako waandamanaji walichoma moto bunge la taifa na majengo ya karibu na wanajeshi wa serikali kuvamia makao makuu ya upinzani. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA express ya hapo saa kumi na nusu kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Abo Solomon, mimi ni Edli Gongo na mimi ni Hadija Riami. Kutoka hapa Washington DC tunakuambia asubuhi njema na kila laheri.