Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni Ijumaa, tarehe 2 mwezi Septemba mwaka 2016 e. Katika matangazo yetu ya VOA Express, mashirika ya kiraia kutoka Uganda na vilevile vile jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yanapinga ushirikiano kati ya mataifa hayo mawili katika uchimbaji wa petroli. Rais Yoweri Museveni anasemaje? Sisi Uganda tutaanza kutoa haya mafuta chini mwaka 2019, na tumeweka bomba, tumekubaliana kwenye bomba. Ripoti hiyo msikilizaji, utaipata kwa kina zaidi hapo baada ya kidogo. Hii ni VOA express na mimi ni BMJ Murithi. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwenye matangazo yetu ya VOA Express pia utasikia makala ya jicho letu, ambapo tunaangazia tabia ya baadhi ya wasichana ambao hubeba mimba na baadaye kuwatupa watoto wao pindi wanapozaliwa. Sababu ni nini? Binti kwa kuwa anakuwa hana msaada mwingine, pengine wazazi hawapo, anaishi maisha ya namna ya kipekee, anakuwa hana jinsi, anaamua kum, kumtupa mtoto. E basi, hayo ni baadhi tu ya mengi ambayo tumekuandalia katika VOA Express hii leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa safari yetu hii, lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio, naye Mkamiti Kibayasi. Serikali ya Sudani Kusini imepeleka jeshi kubwa kwenye barabara ya Juba kwenda Nimule baada ya maafisa wa usalama wa Sudani Kusini kuuawa kwenye barabara hiyo na watu wenye silaha wanaoaminika kuwa washirika wa makamu rais wa kwanza wa zamani, Riek Machar. Jeshi la Sudani Kusini la Sudan People's Liberation Army SPLA limeagiza kupelekwa vikosi katika kujibu hali mpya kwenye barabara hiyo inayounganishwa kwenda Uganda ambayo inatumika katika huduma ya uokozi kwa serikali. Msemaji wa polisi Brigadia Jenerali Daniel Dustin Bolo amesema wanajeshi wapatao wawili wamethibitishwa kufariki na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati waliposhambuliwa kwenye barabara hiyo na watu hao wenye silaha. Wagombea urais hapa Marekani, Donald Trump na Hillary Clinton wote wametoa hotuba wiki hii kwenye mkusanyiko wa wanajeshi wa zamani, na huku hotuba zao wote zikielezea masuala muhimu kwa wanajeshi hao wa zamani, lakini lafudhi ya hotuba hizo mbili zilikuwa tofauti. Trump ambaye alitoa hotuba yake jana kwenye ukumbi wa American Legion mjini Cincinnati katika jimbo la Ohio alilenga katika kile alichokiita mipango yake ya kulijenga upya jeshi la Marekani na kurekebisha matatizo ya kimfumo yaliyopo kwenye idara ya mambo ya ndani ya wanajeshi wa zamani huku akimshambulia mpinzani wake Clinton mara mbili kwa kutumia simu binafsi kwa masuala ya kazi wakati alipokuwa madarakani kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani pamoja na mpango wake wa kuongeza idadi ya wakimbizi wa Siria wanaoingia hapa nchini kwa asilimia mia tano na hamsini. Hotuba ya Trump ilikita juu ya mtazamo wake wa sera wa wakati wahuo Clinton alielezea mawazo yake ya kuwa Marekani ya kipekee na mtazamo wake thabiti kuanzia jeshi la Marekani na kuelezea kwa undani akishauri kutumia kikosi cha jeshi dhidi ya Rusia kwa shutuma zake za kuhusika katika kushambulia mtandao wa kamati kuu ya taifa ya chama cha Democratic mwezi Julai mwaka huu. Maafisa huko kaskazini magharibi mwa Pakistan wanasema shambulizi la bom la kujitoa mhanga kwenye eneo la mahakama limeua watu wasiopungua kumi na wawili na kuwajeruhi kiasi cha hamsini wengine. Tukio hilo limetokea leo katika mji wa Mardan kwenye jimbo la Khaiba Pakhtunkwa. Meya wa mji huo Himatialt Ula aliwaambia waandishi wa habari kwamba washambuliaji wenye silaha walirusha guruneti kwa walinzi wa usalama kwenye mlango wa kuingilia kabla ya kutegua milipuko walioivaa kwenye miili yao. Vyanzo vya mamlaka na hospitali wanasema idadi kadhaa ya mawakili ni miongoni mwa waathirika na idadi ya vifo inazidi kuongezeka. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Russia Vladimir Putin ameendelea kusema katika mahojiano na chombo cha habari cha Bloomberg kwamba Russia haihusiki na shambulizi la mtandao kwenye kamati kuu ya taifa ya chama cha Democratic DNC nchini Marekani. Maelfu ya barua pepe na nakala za DNC zilishambuliwa mwanzoni mwa mwaka huu na kuvujisha taarifa kwamba DNC ilimpendelea Hillary Clinton kwenye mchakato wa kumpata mgombea urais dhidi ya mpinzani wake wa Democratic Bernie Sanders. Wote wawili wa walikuwa wa wakiwania kuwa wagombea urais wa chama cha Democratic. Kufuatia kuvuja kwa nakala hizo, mwenyekiti wa DNC na mbunge katika bunge la Marekani, Debbie Wasserman Schultz, alijiuzulu nafasi yake kwenye DNC. Milipuko mfululizo imetokea mapema leo kwenye mpaka wa Syria na Uturuki, karibu na mji wa Jarablus nchini Syria. Maafisa wanaamini vilipuzi vilivyosababisha milipuko kwenye madini vilifanywa na jeshi la Uturuki kama sehemu ya operesheni yao inayoendelea huko kaskazini mwa Siria dhidi ya kundi la wanamgambo wa Islamic State. Wiki iliyopita Uturuki ilipeleka wanajeshi kukatisha mpaka ili kuwasaidia waasi wa Siria kuchukua udhibiti wa mji wa Jarablus lakini mapambano yalizuka na waasi wa Kikurdi nchini Syria ambao tayari wanapambana na kundi lenye msimamo mkali IS katika eneo. Uturuki haiwataki waasi, ikiwaita magaidi wanaounda njia kwenye mpaka. Kimbunga Herman kimetua mapema leo kwenye pwani ya huba katika jimbo la Florida hapa Marekani. Kimbunga hicho kimeleta madhara katika eneo Huku kikielekea kuingia jimbo la jirani Georgia. Hiki ni kimbunga cha kwanza kutokea Florida katika zaidi ya miaka kumi na kimesababisha umeme kukatika na mafuriko katika eneo na mvua inatarajiwa kunyesha katika baadhi ya maeneo ya jimbo hilo. Gavana wa jimbo la Florida, Rick Scott, amesema awamu ya kwanza ya kimbunga imejenga hali ya mazingira yenye kitisho cha maisha. Barabara kabisa, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, msikilizaji, tukikutangazia kutoka hapa Washington DC. Na mara baada ya hizo habari muhimu za dunia, basi tuangalie baadhi ya ripoti ambazo tuko nazo kutoka kwa waandishi wetu, na ni kwamba wabunge wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanataka idadi ya wabunge katika bunge hilo iongezewe wabunge hao pia wanataka mkataba wa jumuiya kufanyiwa marekebisho, na haya ni kwa mujibu wa wakili wa Uganda katika bunge hilo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anaripoti zaidi. Katika kikao na waandishi wa habari, wawakilishi wa Uganda katika bunge la afrika Mashariki Iala wameeleza yaliyojadiliwa na kuafikiwa katika kikao cha bunge hilo mjini Arusha nchini Tanzania. Katika muda wa wiki mbili, wamefanya vikao wakiongozwa na spika Dani Chidega kutoka Uganda. Wabunge wa Iala wanataka idadi ya wabunge kuongezwa kutoka 45 wa sasa hadi 90. Wabunge wanataka kila nchi kuwakilishwa na wabunge 15 badala ya tisa ilivyo sasa. Julius Maganda ni naibu wa waziri wa masuala ya Jumuiya ya Afrika Mashariki katika serikali ya Uganda. Inastahili bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki kupanuliwa ili kuwashirikisha wawakilishi wa, wa makundi maalum kama vijana, wanawake wazee na makundi mengine yanayotaka kuwakilishwa jinsi itakavyokubaliwa na wabunge. Spika wa bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki, Dani Chidega, amesema pendekezo hilo linaandikwa na litawasilishwa kwa marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ili kushughulikiwa zaidi. Bunge la Yala linataka kuwa na naibu spika jinsi ilivyo katika bunge za kitaifa katika nchi wanachama. Kuwa spika wa bunge la Afrika Mashariki ni kazi ngumu. Haustahili hata kugonjeka. Spika ni lazima awepo kila mara bunge linapofanya vikao vyake. Mkataba wa jumuiya unatoa nafasi kwa spika bila kuwa na naibu, na ni lazima tuwe na naibu spika. Katika vikao vyao mjini Arusha wiki jana, wabunge hao wa Jumuiya ya Afrika Mashariki walijadili na kupendekeza mageuzi kwenye mkataba wa jumuiya ili kuondoa kizuizi cha mihula miwili ya miaka kumi kwa wabunge hao. Marais wa nchi wanachama ndiyo walio na mamlaka ya kufanyia marekebisho mkataba wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Hivyo basi, mapendekezo ya wa wabunge hao yatasubiri kikao cha pamoja cha marais wa Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini. Iwapo mapendekezo yatakubaliwa, gharama ya kushughulikia mahitaji ya wabunge wa jumuiya ya Afrika Mashariki itaongezeka mara mbili. Kennes Bwire, VOA Express, Kampala. Uh, basi asante sana Kenneth Bwire ukiwa hapo Uganda. Na sasa tuvuke mpaka uh, tuangalie yapi yamejiri pia, pia nani na katika eneo hilo hilo ambako mashirika ya kiraia kutoka nchini Uganda na DRC yanapinga ushirikiano wa nchi hizo mbili katika uchimbaji wa petroli katika ziwa Albert na kwingineko. Hatua hiyo imechukuliwa katika mkutano wa mashirika ya kiraia ya Uganda na vilevile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wamekutana mjini Kasindi katika mpaka wa Kongo na Uganda katika kikao ambacho kimefanyika kwa siku moja. Austel Marvika anaripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza na iza hii kwenye leni ya simu, Etienne Kambale, mmoja wa mashirika ya kiraia mkoa wa Kivu Kaskazini, anasema kwamba mashirika ya kiraia kutoka nchini Uganda na hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeafikiana kwamba lazima kulinda mazingira na kusimamisha uchimbaji wa petroli katika mbuga la wanyamapori la Virunga katika ziwa la Edward <totipos> hata usisahau ya kuwa baada ya wao marais wetu wawili kukaa pamoja na kuzungumza, vikundi vya shirika la raia viliwaandikia marais wetu barua eti kuonesha ya kuwa inaweza kuwa vizuri zaidi wakichia kipaumbele mambo ya ya kuenenda katika msimamo ya, ya utalii italeta faida kuliko kuenenda katika hiyo mbinu ya kuchimba madini ya kuchimba petroli, na hiyo barua iliwafikia marais wetu hao wawili wa Uganda Anafu, huu, pia wa Kongo ya Kidemokrasia alafu huu msimamo pia tuliweza kuwaeleza ndugu zetu wa Uganda kusema hii ni msimamo wa vikundi vya raia ya Kongo ya Kidemokrasia na vimoja vimoja vya Uganda ambao tulisaini barua hii na kuonesha wakaaji ya kuwa faida ni nyingi katika utalii e, kuliko katika e, kuchimba petroli. Ifahamike kwamba mwezi uliopita Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo naye Rais Museveni wa Uganda walikubaliana kushirikiana katika harakati za uchimbaji wa petroli katika ziwa la Albert lipatikanalo mkoa wa Ituri. Lakini vile vile kuna petroli nyingine ambayo iko katika ziwa la Edward. Rais Museveni tulizungumza naye alisema mambo ya mafuta eh, tu, tu sisi Uganda tutaanza kutoa ku, haya mafuta chini mwaka elfu moja kumi na tisa elfu mbili kumi na tisa, na tumeweka bomba tumekubaliana kwenye bomba na raisi eh, eh, eh, eh, alifurahi sana kusikia hiyo eh, maendeleo hayo, na hata tutafanya kamati ya pamoja namna ya kuunga mafuta ya Kongo ya ambayo yako ngambo ya, ya ziwa la Lake Albert, eh, na atapeleka ujumbe tut, tutakuja kufanya kamati ya pamoja kufuatilia hilo jambo. Ifahamike kwamba swala la petroli linaendelea kuleta utata kati ya walinda mazingira pamoja na wenye kushughulikia swala la biashara ya petroli katika kanda ya maziwa makuu kwa sababu petroli nyingine ilisemeka kwamba itatoka katika mbuga la wanyamapori la Virunga. Osel Malivika VOA Express Goma. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii. <coughs> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. Oh, mwanangu na msikilizaji, hivi ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express, ikitangaza kutoka studio namba 15 hapa za idhaa yiki, ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Tunakupatia burudani ya muziki sekunde chache kutoka hivi sasa, kibao kikiitwa Caro ambapo mwimbaji wake ni Starboy. Basi pata vitu hivyo <muchas> Basi msikilizaji, ndio mambo hayo ya Starboy yanavyorembesha, katika kipindi cha VOA Express leo siku ya Ijumaa, Septemba 2 mwaka elfu mbili kumi na sita. Kweli kabisa, Mkamiti hapa studio. Wasikilizaji wetu kama wanavyojua sasa, hapa hapa Marekani ni asubuhi, na naona kijasho chembamba kinaanza kuditirika baada ya <laughs> kucheza ngoma kweli kweli lakini sasa tukiachana na maswala ya mziki msikilizaji, tuende mpaka huko Mombasa, tuungane naye mwandishi wetu mjini humo Salma Muhamed katika lifestyle, yaani mitindo ya maisha ya kila siku. Kwa hakika kukanda kuna sampuli zake. Kuna mama wengi huwa wanajiumiza kwa sababu wanamwambia mtoto wake amkande, kisha anamwambia mimi nalala, nipande kwa mgongo sasa unaona vituko hivyo, wewe mwenyewe, pengine uzito wako mwenyewe kilo zako ni sitini, kisha unamchukua mtoto wako ana kilo themanini, anakufuruga juu ya mgongo wako, na zile pete za mgongo zikipishana, ndugu yangu, ushaumia. Itakubidi uende maoperation, na ukifanya operation, bahati nasibu unaweza kuenduka ama ukapata ukawajikuta ukajikuta sehemu moja mgongo wako umedhuru pengine mguu ama mkono na kuletea madhara. Kwa hiyo ni moja, hiyo ni moja. Na kuna hii nyingine, mtu mwenzako pengine, labda wanandoa hawa, mke anamwambia mumewe, hebu ni kande, nasikia na maumivu mgongoni, anatumia mikono hmm. Je, unaona kwamba hiyo ni sawa? Wale wanakandana na kimahaba, huwa kwa hakika, huwa ni mkono tu unatembea, anafurahisha mwenzake kwa hivyo kama hiyo ikiwa hakuna nguvu ambazo zinatumiwa kutatanisha yale mishipa, mshipa inapeleka damu hivi, anapeleka kombo ama kufanya hivi, hiyo haina neno. Lakini ikiwa atatumia nguvu ama ataanza kumlemeza zaidi, kutatanisha ile mishipa yake, vile ilivyoumbwa na Mwenyezi Mungu kutembeza damu, basi hapo itakuwa na mushkil. Mm -hmm. Kwa hivyo naomba ikiwa mtu anataka kukanda, ajaribu kutafuta mtu mtaalamu, ambaye kwamba atamkanda kwa uzuri, akijua anafikiri Uh, watu wako na tabia za kununua mafuta ya dukani ambayo labda wameambiwa ni massaging oil ama yanatumika katika ku, ku, kutuliza misuli ama vipi, sijui. Hapo utazungumzia vipi? Unajua, kuna mafuta ambayo, kama mafuta ya zaituni, haya ni mafuta ambayo wamesifiwa yamesifiwa na yanafanya kazi nzuri, lakini wengine wasojua utaalamu wao, kwa kutafuta mapesa na kutafuta hela, wanachukua mijifuta wanatanganya tanganya yasioeleweka, mara mafuta yanazi, sijui dawa gani, mafuta kama haya yajulikana, na kisha yale mafuta, kuna mafuta ambao kwamba yanatia joto. Kwa mfano mtu anakuwa mgonjwa, unamwambia ah, rafiki yangu, kachukua ya mafuta karafuu. Utatumiaje mafuta karafuu? Mafuta karafuu yanachoma korosivu ina kuchoma. Kwa hivyo, kwa nini utumie mafuta karafuu? Lazima utafute mtaalam, ama utafute mtu ambaye anaelewa mafuta gani yanafanya kazi gani, kwa sababu. Kwa mfano, umepindwa na shingo tu kidogo hivi, naweza kuwa ni gesi imejaa kwa tumbo, badala ya kutoa upepo kwa chini ama kutauka, inapanda ku, ina ina juu, inakufanya usikie kuumwa. Umwambie mtu achukue mafuta karafuu, utamchoma mwenzako. Ndugu yangu, mafuta karafuu hayapakwi plain Lazima uchanganye na mfano, hiyo mafuta ya simsim. Nasifu sana mafuta ya simsim na mafuta ya zaituni, au ndio mafuta mazuri ambayo kwamba hayana mushkili ndani yake. Basi ndivyo hivyo mambo yalivyo, ambapo watu wanakandana, yani wanafanya masaji, ambapo misuli ya wale wanaokandwa inatulia na damu kupitia kwenye mishipa kwa njia inayofaa. Yote hayo msikilizaji, anakujia kutoka hapa VOA Express na sasa tuangalie jicho letu, ambapo hii leo mwandishi wetu huko nchini Tanzania Rahabu Fredi anaangazia tabia iliyokithiri ya wasichana wanaobeba mimba na baadaye kujifungua watoto na kuwatupa. Rahabu amejaribu kutathmini ni nini kinapelekea wasichana hao kuchukua hatua kama hiyo ambayo inalaaniwa sana na wengi. Ni mara nyingine unaungana nami Rahabu Fredi kwenye jicho letu, na hapa leo jicho limeangazia swala la baadhi ya mabinti ambao hubeba ujauzito na kisha kutupa watoto. Nini sababu? Mi nadhani swala hili ni kulingana na ulimwengu ulikofikia. Tunaona dunia imekuwa na ukatili mwingi kiasi kwamba mabinti wamekuwa waki wakijikuta wanaishi katika mazingira magumu wakiwa bado wadogo hawana malezi. Matokeo yake na wenyewe wanafikia hatua ya kupata ujauzito na hatimaye wanajifungua watoto, hana mwelekeo wa maisha, kwa hiyo anashindwa afanye nini, anaona atupe tu mtoto. Ni kwamba haelewi yeye kama mzazi ana wajibu gani wa kufanya ili aweze kulea huyo mtoto. Lakini huyu mtoto haja hivi hivi, kuna hatua yake ya mwanzo ya kubeba ujauzito. Kwa nini unabeba ujauzito wakati ufahamu utalea vipi huyu mtoto? Hapo inategemeana na mazingira yenyewe, labda binti kachukua kitu cha mtu, anashindwa arudisheje, sa anajikuta anaingia katika mazingira ya kutantanisha, ndo hapo anapata hiyo mimba, baadaye anakuja kuzaa mtoto anamtupa. Inawezekana kabisa akawa aliyempa ujauzito amemkataa, yaani kabla ya kupata ujauzito alikuwa ni mpenzi wake lakini baada ya kupata ujauzito mwanaume an, an, anajitoa kwa kusema kwamba mimi sikutambui na wala hiyo mimba sio ya kwangu. Kwa hiyo binti, kwa kuwa anakuwa hana msaada mwingine, pengine wazazi hawapo, anaishi maisha ya namna ya kipekee, anakuwa hana jinsi, anaamua kum, kumtupa mtoto, lakini bado swala lina baki pale pale kwamba na ukatili pia umetawala watu, hawana nyoyo zile za za kuhuzunika kwa sababu mimi naamini kama mzazi, ukijifungua mtoto kumtupa kwa kweli ni roho ngumu sana. Naamini bado swala hili linarudi pale, ukatili kulingana na malezi tunayo tunayoyaona sasa hivi. Watoto wanakuwa hawana imani, ye mwenyewe amelelewa vibaya, wazazi hawawajibiki kwake anakuwa tu ili mradi kwa hiyo, na yeye anakuwa na ile roho kiasi kwamba haoni thamani ya mtoto. Lakini kwa mzazi hasa anayejifungua mtoto, kutupa mtoto sio jambo la, la, la kawaida. Hapa tunafanyaje ili hao watoto wote watu wanaozaliwa wasitupwe ama kutelekezwa na wazazi wao? La, la kufanya ni watu kumrudia Mungu, kukaa karibu na Mungu, kwa sababu vyote hivyo vinasababishwa na watu kuto kufuata maagizo ya Mungu, kwa sababu ukiangalia kwenye vitabu vyote vya dini vinakataza habari za uzinzi. Kwa hiyo kama watu tungefikia hatua ya kumhofu Mungu, ninaamini kabisa hizo hatua za kutupa watoto zisingekuwepo. Hata kama umetelekezwa, kwa hiyo isiwe, yani, njia au ndio iwe chansi ya wewe kutupa mtoto. Endelee kujiendeleza na mambo mbalimbali ya kijamii, fanya biashara na shughuli zinginezo ili kujiweka vizuri kimaisha. Kwenye mjadala huu pia aliyeshiriki ni mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu LHRC, Dr. Helen Kijo Bisimba. Ili kuikomesha ni watu kupatiwa elimu na kusaidiwa kupata watoto wakiwa tayari wamejiandaa kufanya hivyo, na vinginevyo itakuwa ni ngumu na pale ambapo wengine wanafanya hivyo kwa makusudi, pia wachukuliwe hatua zinazostahiki. Sheria zipo, kuna sheria ambayo mama atakayemtelekeza mtoto wake ni kosa la jinai kwa mujibu wa kanuni ya adhabu, sheria ya kanuni adhabu, na anapaswa kuchukuliwa hatua. Lakini hata pia kwenye sheria ya ndoa inatoa wajibu kwa baba na mama kulea mtoto eh, na atakayeacha kufanya hivyo atachukuliwa hatua. Asante Dr Helen Kijobi Simba pamoja na wote mlioshiriki. Na huu ndio mwisho wa jicho letu kwa leo. Umekuwa nami Rahabu Fredi, VOA Express nam. Asante sana msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Naona sasa kuna mengi sana ambayo yanatanda katika mitandao ya kijamii, lakini mwenzangu Harrison Kamau amekuwa akipekua akapekua kuona ni yapi yamejiri. Hata ya zaidi, Kamau, ni yapi yanajadiliwa sana mitandaoni? Asante sana na BMJ na mkamiti kibayasi na kwako wewe mwana VOA Express, najua kwamba umechangamka vilivyo, ikizingatiwa kuwa tunaelekea wikendi ambapo tunatarajia kufurahia na ndugu na marafiki. Hata hivyo, mambo yameendelea kujitokeza na kuchapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii Swala so, kuu ambalo limebaki kwenye vinywa vya wengi likiwa ni kuhusu hotuba ya Jumatano usiku kutoka kwa mgombea wa urais wa chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump, ambaye alieleza bayana azma yake ya kuhakikisha kuwa wahamiaji wote walioko hapa Marekani kinyume cha sheria lazima warudishwe kwao. Pia aliendelea kutoa ahadi yake ya kujenga ukuta kwenye mpaka wa Mexico ili kudhibiti wahamiaji na walanguzi wa madawa ya kulevya. Trump, kwenye hotuba yake, aliondoa ya matumaini ya msamaha wowote ule hasa kwa wahamiaji waliovunja sheria akisema kuwa zaidi ya milioni mbili miongoni mwao watafurushwa katika siku yake ya kwanza ofisini. Basi wengi wameendelea kutoa hisia zao kutokana na matamshi hayo kwenye Twitter. Slate anasema kuwa Trump ni mkosi kwa Marekani. Anna Navarro anasema kwamba wampendao Trump wanasherehekea, wanaomchukia wanalia na waliompa nafasi basi wanajuta. Andrew Lawrence anasema Trump Alikera sana kiasi cha kutengwa na mshauri wake kuhusu masuala ya Kihispania ambaye alisema Trump ni mwenye chuki na tapeli. Dept Assassin anasema kuwa wahamiaji hawapigi kura. Kwa hivyo Trump bado atashinda licha ya kelele zao. Uhamiaji haramu ni hatia. Brookings anasema kuwa swala la ukuta ni ndoto, haliwezekani kamwe. Bran Fraser anasema kuwa mamilioni ya wahamiaji huingia Marekani kwa njia zisizo halali, na kwa hivyo kuwaita wahamiaji haramu kuwa wasio na stakabadhi ni kama kuita wauza mihadarati madaktari wasio na stakabadhi. Mpende msipende, Marekani haiwezi kusaidia kila mtu. Barbara Res anasema kuwa kutokana na matamshi ya Trump ni dhahiri kuwa hamsikilizi yeyote, yeye ni hatari sana. Jo anasema kuwa rais nyento wa Meksiko amejimaliza kabisa kisiasa kwa kualika Trump ambaye alimgeuka saa chache baadaye. Basi na kutakia wikendi njema unapotafakari hayo ya uhamiaji. Ni mambo tu kwenye mitandao. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Serikali ya Sudan Kusini imepeleka jeshi kubwa kwenye barabara ya Juba kwenda Nimule baada ya maafisa wa usalama kuuawa kwenye barabara hiyo na watu wenye silaha wanaoaminika kuwa washirika wa makamu rais wa kwanza wa zamani Riek Machar na tunakushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi wakati wote huo alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili hapo baadaye kidogo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, fundi mitambo hapa ni Katis Bynam, mwelekezi Mokbio, mimi ni BMJ Mridhi, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawaaga kwa pamoja kutoka hapa Washington DC tukisema muwe na alasiri njema.