Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Langu jina Harizon Kamao na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Septemba 2, mwaka 2016 Tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu jioni ya leo ni kwamba serikali ya Sudan Kusini yapeleka jeshi kubwa kwenye barabara ya Juba kwendani mule baada ya maafisa usalama wa usalama kuuawa na watu wanaoaminika kuwa washirika wa makamu wa rais wa kwanza wa zamani Riek Machar. Na katika habari nyingine huko nchini Nigeria, chama kikuu cha upinzani nchini humo chamtaka Rais Muhammadu Buhari ajiuzulu kwa kushindwa kusimamia vyema uchumi nchini humo na basi, muda mfupi kutoka sasa, kwenye Live Talk tutazungumzia suala la kutoa mahari na jinsi shughuli hiyo inavyoendelea kuathiriwa na mazingira tunayoishi sasa. Lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Mitaa ya mji wa Libreville nchini Gabon bado imeendelea kuwa kimya leo Ijumaa, kufuatia maandamano, ghasia na majengo kuchoma moto, wakati upinzani wanapinga taarifa kwamba Ali Bongo amechaguliwa tena kuwa rais wa Gabon katika uchaguzi uliofanyika mwanzoni mwa wiki hii. Mwandishi wa VOA Idris Fall akiwa katikati ya mji wa Libreville nchini humo Alisema kwamba kila kitu kimefungwa, huwezi hata kupata mkate. Wakazi wana hofu ya kutoka nje, na mitaa imefungwa na kuzuia usafirishaji wa vyakula kote nchini humo. Zaidi ya watu elfu moja wametiwa nguvuni kote nchini, kiasi cha mia sita hadi mia nane kati yao katika mji mkuu, kulingana na waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo. Waziri huyo pia amethibitisha vifo vya watu watatu. Serikali ya Sudan Kusini imepeleka jeshi kubwa kwenye barabara ya Juba kwenda Nimule baada ya maafisa wa usalama wa Sudan Kusini kuwawa kwenye barabara hiyo na watu wenye silaha wanaoaminika kuwa washirika wa makamu rais wa kwanza wa zamani, Riek Machar. Jeshi la Sudan Kusini la Sudan People's Liberation Army SPLA limeagiza kupelekwa vikosi katika kujibu hali mpya kwenye barabara inayounganisha kwenda Uganda ambayo inatumika katika huduma ya uokozi kwa serikali. Msemaji wa polisi Brigadia Jenerali Daniel Justin Bolo amesema wanajeshi wapatao wawili wamethibitishwa kufariki na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati waliposhambuliwa kwenye barabara na watu hao wenye silaha. Msemaji wa rais wa Nigeria Muhammad Buhari anakataa wito uliotolewa na chama kikuu cha upinzani cha Peoples Democratic Party PDP kikimtaka rais ajiuzulu. PDP inasema sera zisizofaa za kiuchumi za Bwana Buhari Zimechochea nchi kuingia katika matatizo ya sasa ya kiuchumi ambayo Nigeria inakabiliana nayo. Chama hicho cha upinzani pia kilisema serikali ya Buhari haina uwezo thabiti wa kufanya vitu kwa mafanikio kutegemea mafuta na imeshindwa kubadilisha mgawanyiko wa uchumi uliosababisha matokeo mabaya ya kiuchumi. Chama hicho cha PDP kinasema Buhari anatakiwa kujiuzulu mara moja kama anashindwa kubadilisha kile ambacho chama cha upinzani inakiita janga la kushuka kiuchumi. Kitengo cha takwimu cha taifa nchini humo kilithibitisha rasmi kwamba nchi ipo katika hali mbaya ya kiuchumi, ikiongeza kwamba pato la uzalishaji wa ndani lilishuka kwa kiwango cha asilimia 2.06. Maafisa huko kaskazini magharibi mwa Pakistan wanasema shambulizi la bomu la kujitoa mhanga kwenye eneo la mahakama limeua watu wasiopungua kumi na wawili na kuwajeruhi kiasi cha hamsini wengine. Tukio hilo limetokea leo Ijumaa katika mji wa Mardan kwenye jimbo la Khyber Pakhtunkhwa. Meya wa mji huo Himatiat Ula aliwaambia waandishi wa habari kwamba washambuliaji wenye silaha walirusha gruneti kwa walinzi wa usalama kwenye mlango wa kuingilia kabla ya kutegua milipuko walioivaa kwenye miili yao. Vyanzo vya mamlaka na hospitali wanasema idadi kadhaa ya mawakili ni miongoni mwa waathirika na idadi ya vifo inaonekana kuongezeka. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Milipuko mfululizo imetokea mapema leo kwenye mpaka wa Siria na Uturuki, karibu na mji wa Jarablus nchini Siria. Maafisa wanaamini vilipuzi vilivyosababisha milipuko kwenye madini vilifanywa na jeshi la Uturuki kama sehemu ya operesheni yao inayoendelea huko kaskazini mwa Siria dhidi ya kundi la wanamgambo wa Islamic State IS. Wiki iliyopita Uturuki ilipeleka wanajeshi kukatisha mpaka ili kuwasaidia waasi wa Siria kuchukua udhibiti wa mji wa Jarablus, lakini mapambano yalizuka na waasi wa kikurdi nchini Siria ambao tayari wanapambana na kundi lenye msimamo mkali IS katika eneo. Uturuki haiwataki waasi, ikiwaita magaidi wanaounda njia kwenye mpaka. Wagombania urais hapa Marekani, Donald Trump na Hillary Clinton wote wametoa hotuba wiki hii kwenye mkusanyiko wa wanajeshi wa zamani, na huku hotuba zao wote zikielezea masuala muhimu kwa wanajeshi hao wa zamani, lakini lafudhi ya hotuba hizo mbili zilikuwa tofauti. Trump ambaye alitoa hotuba yake jana Alhamis kwenye ukumbi wa American Legion mjini Cincinnati katika jimbo la Ohio alilenga katika kile alichokiita mipango yake ya kulijenga upya jeshi la Marekani na kurekebisha matatizo ya kimfumo yaliyopo kwenye idara ya mambo ya ndani ya wanajeshi wa zamani huku akimshambulia mpinzani wake Clinton, mara mbili kwa kutumia simu binafsi kwa masuala ya kazi, wakati alipokuwa madarakani kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani pamoja na mpango wake wa kuongeza idadi ya wakimbizi wa Syria wanaoingia hapa nchini kwa asilimia mia tano na hamsini. Hotuba ya Trump ilikita juu ya mtazamo wake wa sera, wakati wauo Clinton alielezea mawazo yake ya kuwa Marekani ya kipekee na mtazamo wake thabiti kuanzia jeshi la Marekani na kuelezea kwa undani akishauri kutumia kikosi cha jeshi dhidi ya Rusia kwa shutuma zake za kuhusika katika kushambulia mtandao wa kamati kuu ya taifa ya chama cha Democratic mwezi Julai. Rais wa Russia Vladimir Putin ameendelea kusema katika mahojiano na chombo cha habari cha Bloomberg kwamba Russia haihusiki na shambulizi la mtandao kwenye kamati kuu ya taifa ya chama cha Democratic DNC nchini Marekani. Maelfu ya barua pepe na nakala za DNC zilishambuliwa mwanzoni mwa mwaka huu na kuvujisha taarifa kwamba DNC ilimpendelea Hillary Clinton kwenye mchakato wa kumpata mgombea urais dhidi ya mpinzani wake wa Democratic Bernie Sanders. Wote walikuwa wakiwania kuwa wagombea urais wa chama cha Democratic. Kufuatia kuvuja kwa nakala hizo, mwenyekiti wa DNC na mbunge katika bunge la Marekani wakati huo, Debbie Wasserman Schultz alijiuzulu nafasi yake kwenye DNC hii ni idhaa ya, ya, ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc basi hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya o amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na basi leo kama ulivyosikia kwenye vidokezo ni siku ya live talk, ambapo mada yetu ya leo ni kuhusu utoaji wa mahari miongoni mwa jamii zetu hasa katika eneo la Afrika Mashariki. Swala hili limeendelea kuzua maoni na hisia tofauti kadri siku zinavyoendelea kutokana na masuala ya kiteknolojia, kifedha, kubadilika kwa nyakati, tamaduni, vizazi na pia elimu mjadala mkali pia umeibuka miongoni mwa watu wengine wakisema kuwa mahari hayafai kutolewa, huku wengine wakisema ni tamaduni inayofaa kudumishwa, ila hali wengine wakisema kuwa shughuli hiyo imegeuka kuwa ya kibiashara. Jina langu Harison Kamau na hapa studioni nina mwenzangu Mkamiti Kibayasi kushiriki nasi kwenye live talk siku ya leo. Tunao wageni wetu, tunamuheshimiwa Meri Mbugwa ambaye ni mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Nakuru na ambaye yuko ziarani hapa Marekani tunaye Paul Madheri ambaye ni mratibu wa kundi linalotoa misaada kwa vijana wasiojiweza la Panua Partners in Hope nchini Kenya na vilevile vile ni, ni, ni kiongozi katika masuala ya kidini na kijamii nchini Kenya. Tunaye pia Flora Lauo kutoka Tanzania na Baraka Swale akiwa Mombasa na vilevile tunaye Bwana Levi Masereka ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerele nchini Uganda. Karibuni nyote kwenye live talk, tunapoanza mada yetu kuhusiana na swala la mahari. Naanza kwa kukaribisha wewe uh, mheshimiwa Mary uh, Mbugwa ningetaka uh, sana. Karibu sana kwenye live talk, na utueleze kwanza kabisa, wewe ukiwa kiongozi wa kijamii, swala hili la mahari unalionaje? Asante uh, sana Harrison Kamau, ningetaka kusalimu sana sana uh, tena niseme tunakushukuru sana si tukiwa Kenya kwa ile kazi ambayo unafanya ukiwa hapa Amerikani. Uh, we are very proud of you. Asante sana, ningetaka kuwasalimu wale wengine kutoka Kenya, wale ambayo wanatusikiliza, hasa president wetu na deputy president kwa kazi ambayo wanatufanyia kazi ya muhimu sana. Asante sana, karibu sana kwenye live talk. Naanza tu kwa kukuuliza, kwanza kabisa, wakati unapofanya shughuli na ninajua kwamba unaalikwa katika sherehe hizi za kutoa mahari, mahali ambapo tumefika sasa, ukilinganisha na siku za kitambo kidogo, umeona kama kuna mabadiliko ama tofauti ambazo zimeanza kudhihirika? Uh, niseme Harrison Kamau, ni kweli mambo yamebadilika sana, si kama huko Beleni. Nikianza kusema habari ya mahari kama vile umeniuliza hii ni kitu ni kitu ambayo watu walianza zamani, na niseme, unajua watu wakioana wakiwa wawili, hii ni kitu ambayo Mungu mwenyewe alisema, si vyema huyu mtu akae peke yake, na ni mwanaume alielezwa hivyo. Tukisoma kitabu cha Mungu Genesis 2:18 tunasikia haya maneno, lakini yale maneno umeuliza habari ya kutoa mahari yameuka kabisa. Harrison, inakuwa kama ni komashio kabisa. Mtu akisikia wa msichana wake anataka kuolewa, anafikiria basi sasa, pesa, nitapata pesa mingi, nitanunua ngari, nitanunua shamba, mambo kama haya. Unaona hata mboma nyingi sana zimefunjika kwa ajili ya haya maneno, yamebadilika kama vile umeniuliza. Asanti sana, endelea kukaa kwenye simu. Uh, tumkaribishe naye e, Bwana Paul Madheri. Paul Madheri ukiwa nchini Kenya karibu sana kwenye live talk. Paul Madheri, unanisikia basi? Karibu sana kwenye live talk, ambapo kama ilivyo ada yetu, leo kwenye live talk tunazungumzia kuhusu mambo ya mahari. Wewe pia kama kiongozi kwenye jamii na ambayo pia umetangamana na watu, nataka tu kwanza ueleze kuhusu swala la mahari unavyoliona sasa ikilinganishwa na awali kidogo akuleta maahii ambayo naweza kuzungumzia pamoja. Swala la mahari ni jambo ambalo katika utamaduni lililetwa li, mwanzo ili kuleta heshima ama kuwa na jambo la kuhusisha familia kuwa kitu kimoja na kuonyesha shukrani wakati watu wanapooana ama wanapokuja pamoja lakini siku hizi na limebadilika sana, kwa sababu nafikiri yale mafunzo ya kwanza ama sababu ya kwanza imesahaulika, na sasa huwezi kujua kama ni mahali ama ni biashara, na pia hilo jambo inawafanya vijana wengi kuoa kuolewa, amaao ao ambayo nu uh, ahijambo la mwelekeo ama. Asante sana uh, bwana Paul Maderi, ukiwa Kenya. Sasa nielekee Uganda, kwako Bwana Levi Masereka, najua kwamba wewe umekuwa kwenye fani ya, uh, ya elimu, wewe ukiwa mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere. Ningetaka kwanza, kama alivyosema uh, Paul Madheri, ameeleza mahari ni nini. Wewe nataka uelezee, sasa wewe ukiwa kwenye fani hiyo ya masomo, umeona mabadiliko katika hali ya mahari inavyochukuliwa, hasa miongoni mwa vijana wa kisasa ikilinganishwa na wale watu wa kale, ama pale awali kidogo. Um, asante sana. Suala um, la mahari, mahari hapa nchini Uganda ni suala ambalo lilikuwa likionyesha heshima kwa wazazi. Ni swala ambalo lilikuwa likionyesha kwamba ambaye amemkubali na amempenda mwanamke kwa, am, kwa kujitolea na kupeleka mahari kwa wazazi ni ishara kwamba amempenda huyo mwanamke kwa ishara ya heshima, na ndivyo ilivyokuwa katika utamaduni wa wana Uganda. Lakini siku hizi mambo jinsi yalivyo yameanza kubadilika, mahali yameanza kuyalinganisha ya biashara, yaki kwamba mtu anaposema kwamba anataka kumwoza akmoa jisha mtu fulani Inaonekana kidogo kama kuna tatizo la mawasiliano, lakini hakika tutarudi kwako bwana Levi Masereka. Nikija kwako, uh, mheshimiwa uh, Miri Mbugwa, kumekuwa na tatizo kwamba na madai kwamba wanaume wanapotoa mahari wanajihisi kama vile wamenunua msichana, na sasa imekuwa kwamba wanaweza kumdhulumu au hata kumtumia kama mali yao. Hili umelishuhudia hiyo? Uh, ni kweli, um, Harrison Kamau? wakati huu kama vile mwingine amesema, hata nami nikasema hapo awali, wakati huu kikiwa msichana anataka kuolewa, na ni kweli wazazi wanaitisha pesa mingi sana, inakuwa komashio kama vile nimesema, akiolewa, yule ambaye amemuoa kila wakati anamwambia, unajua ninunua wewe, ni kununua wewe, kama hiji ni ya ngari. Unaona, mboma zinaanza kuhujika, Bwana Kamau. Kwa hivyo ningetaka kusema watu wakitoa wa mahali, kama vile ilikuwa inatolewa mbeleni, wazazi wanakaa pamoja, watu wanaitwa neighbors wanakaa pamoja, inakuwa kama ni get together, watu wanajuana, wanapendana, wanakula pamoja, lakini siku hizi si hivyo. Waki, ikiwa ni mahali inatolewa ni pesa mingi sana, mpaka vijana wengi wanaogopa eh, kufanya harusi, wengine wanafikiria nichukue mwanamke tukae come we stay. Hiyo ndio mambo ambayo inaendelea siku hizi. Kwa hivyo mambo imebadilika kabisa, na inatakiwa siku hizi sisi wazazi tuwashauri wazazi wale wengine, hata watoto wetu, wasichana wetu, vijana wetu, ni vizuri waonyeshwe. Kweli tabia hiyo imekuwa tabia mbaya ambayo inaharibu boma zetu naam basi msikilizaji unaendelea kusikiliza livetalk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hapa washington dc tunazungumza na kujadiliana suala la utamaduni wa kutoa mahari katika eneo la afrika mashariki basi katika laini ya simu pia tunaye flora lauo kutoka nchini tanzania flora umeshasikia washiriki wa awali wamezungumza utoaji wa mahari ni, ni shukrani kutoka upande wa mwoaji ili kupata fursa ya kupata binti ambaye ndiye anakuwa mke mtarajiwa, na baada ya rusi anakuwa mke hasa kamili. Sasa basi, je, ni lazima mahari itolewe kwa njia ya fedha au mifugo au nini hasa unachofahamu kwa upande wako wewe, kuhusiana na utamaduni huu wa kutoa mahari, Flora? Nam, naona hapa kuna tatizo kidogo la mawasiliano haya. Basi narudi kwako Harison, asante sana. Kabla turudi kwake Flora, naona tuna msikilizaji kutoka Kenya. Msikilizaji eh, Abraham Ibrahim, karibu sana kwenye Livetok. Asante sana Livetok, endelea. yeah. Endelea, endelea. Hello. Endelea, nakusikia vizuri. Hello. Endelea, tunakupata vizuri Ibrahim. Okay, sawa nimeona kweli kulingana siku hizi mahari yalisi kulingana ya kwamba utapata ya kwamba gharama ya, ya maisha ya imepanda, na ndio imechangia hata mwenzangu ambaye alikuwa anaitwa nani amesema ya, ya kwamba kuna hiyo maneno ya kam stay na kulingana na mambo ilivyo sasa e, kama, kama, kama hapo awali ukiona tamaduni kadhaa kama ya Bogot, watu walikuwa wanatoa ng'ombe mingi, ya Kikalenjin ng'ombe mingi, wengine wanaambiwa akeseta mingi zaidi ya elfu mia moja mia mbili mia tatu na eh, kulingana na sasa, unakuta ya kwamba vijana wengi hawajaajiriwa na imechangia kwamba wamekuwa wakieta wakieta ya kwamba hawawezi yakini ni kwamba watu walielemika wakaigiza maneno eh, ya gigeni mingi mingi, ndio unaona hata katika nafki yako Marekani, ni kwamba unaona watu wanakuwa kamu ni eh, kwamba watu wanapo kwamba ni kama wameelimika sana, utakuta kwamba sio lazima watoe mahari. Watu wanakusaliana wakiwa shuleni, wakiwa makazini, hata zile kuwapeleka wajumba wao waoneo kwa wazazi wao, na hivyo basi itachangia kwamba mahari a unakuta kwamba walioenda masomo kama juo kikuu wameenda kama baba bwana na nabii. Na kwa hivyo sasa, hata kumpata yule jamaa, wamekuwa na watoto wengi, hata kuingiza mahari imekuwa ngumu. Kwa hivyo kwa sasa nafikiri tunapoelekea, inaonekana katika jamii hakuna hiyo mambo, na pengine watu wangeshauriwa ya kwamba wa, eh, wakati huu labda tu watoe shukrani kulingana na uwezo wao. Asante sana uh, narudi kwako bwana Madheri. Umesikia uh, Ibrahim akiwa kule Kenya amesema kwamba mambo yamekuwa magumu siku hizi, hakuna ajira, kazi hazipatikani. Wewe umekuwa ukishughulika na vijana, umetangamana na vijana na unajua kuna tatizo la ajira ama kujipatia riziki. Sasa ina maana kwamba vijana wale hawataoa kutokana na kukosa riziki? Uh, nafikiri hilo jambo kwa sababu maisha hubadilika na uh itabidi viongozi na watu pia wakubali mabadiliko na, kwa sababu kuna mira ambazo msichana asipoolewa hata yeye wakati mwingine atajisikia kana kwamba uh, uh, heshima ambayo imekosa kidogo, na kijana naye ataoa angaa, uh, shukrani kwa wazazi wa msichana labda atajishuku ni kama na kasoro ime katika maisha yao sasa. Ningeendelea vijana, kwa sababu ni kweli vijana hawana ujira Ugh... hawawezi kupata mali ambayo inaisha. Utamaduni hapa mahitaji kufikisha kiwango fulani, kiwango fulani, kama hilo litawekwa katika makwazo wawili kuoana, basi bila shaka itawafanya wasio wale vile vile so, uh-huh, kwenye laini ya simu tunaye Flora. Flora, karibu sana kwenye live talk, na utoe pendekezo lako tunakukaribisha uweze kushiriki na kutueleza kidogo kuhusu mahari. Je, mahari wewe ukiwa kama mwanamke aliye kwenye jamii upande wa wanawake wanalichukuliaje swala hilo? mm, asante kwa kunishirikisha. Uh, nikiwa kama mwanamke, yani kwenye suala la mahari, kila mtu ana jinsi anavyolichukulia na zaidi kutokana pia na kabila lake na utaifa wake. Haya basi, Flora kwa kuwa wewe tayari ni mwanandoa, hebu basi ungetupa unge, unge, unge experience ulioipata wakati ule unatolewa mahari, ilikuwaje? Uh, mimi uh, kama mwanamke kwa sababu mimi ni Mchaga, kwa hiyo ndio maana nimesema kwamba uh, wanawake kila uh, kila kabila lina jinsi linavyoichukulia mahari, kwa sababu kwa Chaga zamani mahari ilikuwa ni kitu ambacho ni cha kawaida sana. Mwanamme alikuwaga wanatuma wanaume wawili, uh, wanakuja nyumbani kwa mwanamke. Mwanamke anaitwa anaulizwa kuhusiana na ile mahari, ndipo uh, wanapoanza kupangiwa jinsi ya kutoa mahari. Kwa hiyo wale waliotumwa wanakubaliana mahari then wana, wana, wanatoa mahari ambayo wameambiwa watoe. Kwa hiyo ni tofauti na sasa hizi sasa hivi mahari imekuwa ni kitu kikubwa kinachokaribia kulingana na harusi uh, kwa sababu inaposemekana kwamba au inapojulikana kwamba uh, wanakuja kumtolea binti mahari watu fulani wanaotaka kumwoa. Naona siku hizi wamekuwa wakifanya mpaka na michango kwa ajili ya kupokea mahari, ambapo naona ni tofauti na sisi wakati tunaolewa. Mimi nilipotolewa mahari ilikuwa ni kitu simpo tena, walienda watu wawili tu na wakatoa mahari, wakakubaliana, wakatoa mahari japokuwa mahari za za Wachaga hauwezi kutoa mahari yote. Mahari za Wachaga ni ndefu sana, lakini mahari yangu haikuwa na heka heka nyingi. Naam, basi, baada ya kusikiliza maelezo hayo kutoka kwa Flora, hebu nielekee kwako, Paul Matheri, uh, utamaduni pengine zinatofautiana kwa njia moja au nyingine. Wewe uh, ukiwa huko Kenya, wakati mtu anapokuja kukuomba, pengine kuwa msimamizi katika shughuli yake ya ndoa, katika harakati za utoaji mahari, ni, ni njia zipi hasa mnazozifanya zinakuwa tofauti na hizi alizoelezea Flora kwa upande wake au ni, ni, ni, ni utaratibu upi hasa mnaoanza kuutumia kuelekea katika utoaji mahari hapo mbeleni? Ingawa mimi sio e sana viwili, lakini pia utamaduni uliokuwepo hapo mbeleni inaweza na, kuupata kwamba baba ama familia ya kijana walikusanya mali waliokuwa nayo hasa iwe ni mali aina ya mifugo ama buzi ama ng'ombe, na baadaye wameweza kuwajengelea familia ya msichana na kuzungumziana jinsi watakavyowaoza watoto wao. Lakini siku hizi imekuwa ni kama ni kwamba watu wamejiumba vikundi, wakati mmoja anahitaji kwenda kuoa na kupeleka mahali <coughs> inabidi watuusanika siku kadhaa na kukota pesa kusaidiana kwa pesa nyingi, na wakati mwingine unakuta ni kama mashindano hivi, kwamba kama wee hauna watu ambao wanaweza kukupa kiwango cha pesa, unajikuta una aibu kwenda kuoa. Kwa hivyo mambo ya ndoa na kutoa mahali imebadilika pia, hasa ni kama mashindano ya nani aliyetajiri kuliko mwingine mambo ya ya ya heshima iliyokuwepo ya mahari. Naam, sasa hebu tuangalie basi ni nini hasa kilicho kilichosababisha kubadilika kwa utaratibu huu au mfumo huu wa utoaji mahari? Kwa upande wako unadhani nini hasa kilichobadilisha hali hii? na, na, kwa kwamba um, ni kama kwamba kuna mahali ambapo sababu ya mahali ilikosa kuelezewa kwa kisazi ambacho, ambacho kiko kumekosa, wala watu ambao wa walikuwa wanaelekeza hilo sababu na hiyo heshima, na sasa imekuwa uh, kwa ukweli utakuta hata wanafanya bageni, kama pale mwanzo walikuwa wanasema ni mbuzi ishirini ama mbuzi kumi Na msikilizaji, basi unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaomba radhi pia kwa sababu mawasiliano yamekuwa yakikatika hapa na pale, lakini kwa wewe msikilizaji unayetusikiliza kwa njia ya redio, ndo tunakamilisha nusu saa ya matangazo haya kwa njia ya redio, lakini tunaendelea katika nusu saa ijayo kwa njia ya intaneti. Basi endelea kutusikiliza huko. Si unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukiendelea nacho kipindi cha Live Talk, ambapo kama tulivyokuwa tukiendelea hapo awali, tunajadiliana swala zima la utoaji wa mahari ama tamaduni ya kutoa mahari, na kwenye laini ya simu tuna wageni wetu Mheshimiwa Mary Mbugwa ambaye anawakilisha wakinamama wanawake katika kaunti ya Nakuru. Vile vile tunaye Paul Madheri ambaye ni mchungaji kiongozi wa kidini na pia mratibu wa Panua Partners in Hope ambalo ni kundi ambalo husaidia vijana au wasiojiweza. Vile vile tunaye Flora Lauo kutoka kule Tanzania na tunaye Levi Masereka kutoka kule Uganda. Tulipokuwa tumefikia, ni kwamba tulikuwa tunajadilia swala zima kwamba tamaduni hii iendelee isiendelee, lakini kuna kitu kingine ambacho wasikilizaji wengi wamekuwa wakisema, nikianza nawe Mary Mbugwa. Kuna swala la kusema kwamba wakati mahari yanapotolewa ama wakati wa sherehe za mahari, kuna watu ambao wanalipwa, hasa kazi yao ni kuweza kuzungumza kwa niaba ya jamii ambayo inapokea mali kwa minajili ya kuweza kujipatia mali mengi zaidi kutoka kwa wale wanaooa. Swala hili umeliona? Kamao. Na niseme ya kwamba kutoa mahali si mbaya. Sisi hatusemi ni mbaya, si mbaya, lakini ni lazima tuwe genuine. Na tena tufuatilie kacha yetu. Unajua, kutoa mahali kama vile nimesema, ni ni shukurani tu, unarudisha shukurani. Asanti, mumeniwekea mjana, basi nimemuoa. Hiyo ni shukurani na tena ni urafiki. Kwa hivyo ikiwa tunabadilisha tuna hiyo maneno ya kacha yetu basi wazazi wengi hata wanaanza kuambia wasichana wao, enda uolewe kwa kina fulani, kwa maana fulani wako na pesa huko, ndio nitapata pesa. Kwa hivyo ni lazima, wakati we umealikwa, hata mimi wakati mwingi nimealikwa hapo awali, bwana Kamau, nikae chini nione na tuitishe mahali, lakini lazima uangalie pande zote mbili, usiwe unaelekea upande mmoja wa maana ushukurani, na tena ni urafiki tunatengeneza upande huu na tena upande ule mwingine. Naam, basi kabla ya kusonga mbele, tunaambiwa kuna msikilizaji katika laini ya simu. Ni vyema basi tumsikilize, atoe maoni yake kabla ya kusonga mbele katika live talk, ambapo tunazungumzia utamaduni wa utoaji mahari. Karibu sana George Ochieng sana M, mimi nikizungumza kuhusu suala hili, nazungumzia ikiwa ni ya kwamba hii ni utamaduni ambao ulipatikana kitambo, ulikuwepo kuanzia kitambo na wazee walioiweka nadhani hawakukosea, kwa sababu utamaduni wa kutoa mahari ni utamaduni ambao unastahili kuzaidi kukuzwa hata zaidi, kwa sababu ni utam, ni utamaduni ambao uliwekwa hapo ili kuwepo na heshima fulani katika jamii ama katika wale wanaoana ili ili kukitokea jambo, wazee wapate njia ya kuisuluhisha. Lakini ikiwa itafanyika vile watu wanasema ati wakati huu ni wakati wa digital, ati unapata unachukua tu msichana wa watu, unakaa naye, utoi chochote, basi halitakuwa jambo nzuri ambayo itaweza kusaidia ulimwengu tulioko katika bara hili letu la Afrika. Asanteni sana, ni Uchieng George kutoka Kakamega, Kenya. Tunashukuru sana OTN kwa mchango wako uliotoa hivi sasa katika kipindi hiki cha Live Talk tunachozungumzia, uh, utamaduni wa utoaji mahari. Ni rudi kwako Mary Mbugwa. Sasa tuangalie utoaji huu wa mahari, kile ambacho unachofahamu ni kwamba mahari inatakiwa ikamilike kabla ya mwanamke kuolewa, au mahari inaweza ikalipwa nusu na mwanamke akaolewa, na kisha baadaye uh, muoaji akaendelea kulipa mahari taratibu uh, kama vile tunasoma ninapenda unajua, kuna hali tunasema, two people cannot walk together unless they agree. Kwa hivyo ni lazima wakae chini, wazazi wa upande huu na upande huu mwingine, waseme tungetaka pesa fulani, ama ni ng'ombe ama ni mbuzi. Basi sio kusema ni lazima wamalize. Hakuna watu wanaweza kumaliza ati yote, mpaka wakimaliza ndio msichana ataolewa. Hapana, wanasikilizana. Ni vizuri wakae chini na wasemesane, na wasikilizane wao wawili. Sasa basi tukiwa bado hapo hapo, uh, na mtu kumbe anaweza akampata mke kabla hata hajamaliza mahari yote inayohitajika kutoa kutoka kwa, kwa wazazi wa mwanamke. Na, na mahari hii, kwa uzoefu uliokuwa nao na kadri unavyofanya kazi na wanawake katika hiyo kaunti ya Nakuru U, u, u, u, wengi wanaona kwamba mtu anapotolewa mahari ni sababu mojawapo ya wanawake kudidimizwa ndani ya ndoa. Hilo umeshalishuhudia kati ya wanawake unaowaongoza huko wakilalamika kuhusiana na swala hili. Hiyo ni kitu ambayo tumejionea sana sana, sana. Te nikiwa huko Nakuru Kaunti ama Kenya mzima nimeona mambo kama haya. Lakini kama vile ninarudia tena na tena ni vizuri watu kusikilizana, wanaseme sana. Wanasema huyu msichana tumemuoa, anakuja kwetu, basi ni urafiki tumetengeneza, tunakuwa marafiki upande huu na upande huo mwingine, sio kuangalia pesa tu, ati mahali tu. Basi kuna mambo mingi sana ambayo tuna, tunaangalia hata future ya hawa ambayo wanaolewa, mwanamke na yule tena uh, mwanaume Ah, kwenye laini ya simu tunaye David Omurunga kutoka Nakuru Kenya. David, ni wakati wako, toa pendekezo, dokezo au swali ah, kwa wageni wetu. Aji mwenzangu mi, mi mwanahabari hapa Nakuru, na mheshimiwa ni uh, women rep wangu hapa Nakuru. Nashukuru sana kwa kazi anayoifanya, lakini kwa kifupi ni kusema kwamba hili swala la mahari limekuwa swala ambalo limefanya vijana wengi, japo kwamba mimi ni kijana pia tu, uwe, kuna baadhi ya wale wazazi maanake, kulingana na ile hali ya kutoa mahari ni ile hali ya kutoa shukurani, na unapotoa shukurani, ijapokuwa kuna tamaduni na zile mila zetu za Kiafrika unapata hapa, kuna baadhi ya watu wanasema, lazima kama ni ng'ombe kama kule kwetu ta, katika tamaduni zetu lazima utoe ng'ombe na pesa kadhaa na mahindi na unga kiasi kia fulani na kuku kuku pia bila kus, kusahau kuku uh. Kwa hivyo mi nasema kwamba kuna baadhi ya wazazi wetu wamechukulia wame, hili jambo ni kama ni biashara, na kwa sababu inapelekea mpaka hata vijana wengine kuamua kutooa kabisa, na wanaishi namna ile, au unapata mwingine anaoa kwa sababu ya rangi, najua kwa sisi vijana huku mjini tunasema kwamba tunaangalia rangi ya pesa, maanake huu tunasema, labda ni brown, ni mweupe so kama yale, lakini ukiangalia yale mapenzi hasa, ule moyo wa kupenda haupo, hmm. niposo na wakati mwingine unapata baada, tunaoana siku mbili tatu, haya ma, ndoa imeharibika uh, ndoa imeharibika, alafu mambo kama yale mambo watu alafu wana, wanaachana yanaa. Kwa hivyo mimi ningeomba tu wazazi pia, manake labda kama mimi kidogo mlala hoi, sina ule uwezo wa kuweza kutoa mahari yote, pia tu wakani- wakanisaidia vyovyote vile, manake labda nampenda msichana, nipatiwe ruhusa ili na mimi pia tufanye nini, tuzi pamoja, isipokuwa, isipo, mali isilete ile kutenko, kufanya ile utengano na kuachana, manake mahari yangu haitoshi. Haya basi niweke kwa niweke kando Bwana Omurunga, wewe kama kijana ulisema pale kwamba wewe ni kijana. Je, umeshuhudia vijana wenzako ambao ndoa zao ama labda makusudio ya kufanya ndoa yamevunjika kutokana na kuitishwa mahari, mahari yani ya yenye dhamana ya, ya juu zaidi ama kuitishwa zaidi ya uwezo wao? Uh, kusema kweli, labda niki nikija kwenye taaluma, mimi ni mwanahabari na nimekuwa nikikava sana, mheshimiwa hapo Mary Mbogwa. Uh, tumekuwa na matukio mengi ambayo tumekuwa tukienda kukava, tunapata kabisa watu wameoana leo, tumeenda pale tukafanya stories zetu, baada ya juma, less than a week, unapata zile ndoa ile ndoa imevunjika kwa sababu ya kwa nini? Labda mm -hmm, yule hakulipa mahari. Unapata mahari haikutolewa yote, kwa hivyo wale wazazi wanahitaji, wanasema kwamba lazima ile mahari ipeanwe yote, no, la sivyo ndoa msichana wetu nirudishe, ni, ni labda tu ule, ule mume arudishe ule msichana. Na katika hiyo harakati unapata hali mambo yanaharibika sana, na wakati mwingine hata unapata kuna wale nakuambia, okay wewe ikaze tu, manake hata kama una lolote, we njoo tu zungumze na wazazi. Mungu anapokujalia kama ni kitu labda, ukiwa ntakana upeleke ng'ombe, ng'ombe tano Mungu akiujalia taratibu ta utapelekea, isipokuwa na watu wengine husema ya kwamba hii ni kama ile uh, una, ni kama malipo ya pole pole. Mtu anapokuambia vile, na huyu ni mkeo umempenda na moyo wako wote, mtu anakuambia umemchukua kwa, kwa malipo ya polepole, sasa ni kama anaku <laughs> ni kama matusi kwa hivyo kwamba kweni hmm. Mambo haya yapo na yana, yanafanyika, mwenzangu. Haya basi, uh, uh, Mary Mbugwa kama ulivyomsikia mshiriki aliyepita amesema uh -huh, kwamba ndoa zinavunjika uh, siku kadhaa kutokana na kutotolewa uh, kwa mahari yote. Na wewe muda nama mfupi uliopita umesema kwamba mahari si lazima ilipwe yote ikakamilika. Hapa uh -huh, mambo yanakuwa vipi ili kuweka sawa ndoa iweze kudumu na kwenda Lea, kipi hasa tunachotakiwa? <laughs> <laughs> mi nacheka nikiwa hapa kwa huyu uh, mtu yangu kutoka Nakuru, asante sana, ninamshukuru sana. Hebu niseme wazungu wanasema, ikiwa unaangalia tu pesa na future ya hawa watoto wako, ikiwa msichana ni wako ama wa kijana ni wako wa basi, umekosea. Ni lazima tuone hawa watu wamekaa vizuri vizurili mbayo tunatamani sisi wazazi ni wazazi, watoto wetu wakae vizuri, sio maneno ya pesa. Ni wengi sana ambayo wako wako na pesa mingi na mboma zao zimevunjika. Kwa hivyo ni tuangalie upande huu na upande mwingine, na tena tuwashauri hata na waz... hata atakaa vizuri bila... bila mingi, lakini ikiwa ni pesa pesa, pesa, ndio naona hata mimi niko hapa Amerika na nimeanza kuchunguza kwa nini boma nyingi sana zimevunjika, hata hapa na nimeona nyingi ni hii maneno ya pesa pesa, huyu anafaa ako na pesa mingi, ushida huyu mwingine mambo kama haya. Kwa hivyo ni lazima tufikirie sana sana, tuangalie future ya watoto wetu. Naam, msikilizaji. Basi, kabla ya kusonga mbele na u -u -u wasikilizaji wetu mnaotusikiliza na washiriki walioko katika laini ya simu, ni vyema hivi sasa basi tukusomee ujumbe mfupi wa SMS ambao baadhi ya wasikilizaji wetu wameweza kututumia kuhusiana na mada yetu ya leo. Tunazungumzia utamaduni wa kutoa mahari. basi naona nianze naye, Shoma Donald anasema, ndio mabadiliko yamejitokeza, kwani huwezi kulinganisha hapo awali na katika utoaji wa mahari kwa tamaduni za makabila tofauti. Mfano, kama hapo zamani utakuta binti anatolewa mahali ya ng'ombe 20, ama 25, lakini sasa hata ng'ombe tano, uh, inakuwa ni vigumu kidogo. Anasema ako Mwanza, Tanzania, huyu Shoma Donald. Omi Mikidadi, Omi yeye anasema ye, anapatikana Tandika, Dar es Salaam, Tanzania. Anasema ukweli kabisa, utoaji wa mahari umebadilika kwa kiasi kikubwa pia, na wazazi wanatukomoa kwa kutupandishia bei ya mahari. Basi Ibrahim Kiru anasema kutokana na gharama ya maisha inavyopanda kila uchao huko, uh, nao kuelimika kwa jamii ikichangia kuachana mambo mengi kama mila hivyo basi imekuwa kwamba utoaji wa mahari umekuwa ni kama kitendawili. Yusuf Yusarsif anasema wazazi wengi wa sasa, jambo la mahari wanalichukulia kama biashara. Kama sisi hapa, kama sisi huku jimboni Katanga, Lubumbashi, Likasi, Kolwezi nchini DRC hawaozi tena mtoto, kile wanachofanya wanauza mtoto, kwa sababu kama huna dola 1500 za DRC upati mke basi. Harrison, hili ni jambo ambalo washiriki wetu pia wamekuwa wakilizungumzia no. kwamba kwa mm -hmm. mahari hivi sasa mm -hmm. imebadilika kuwa kitu cha biashara. Ndio hayo hayo anayependekeza hapa Pedzweli Magana akiwa kule Butiama, anasema mahari ni shukurani kweli, lakini kwa sasa kabisa kabisa wameifanya kuwa na kugeuka kuwa biashara. Haya basi, na pengine labda, baadaye kabla ya kumaliza matangazo haya, tutataka kusikia washiriki wetu, je, yeah. Kipi kifanyike hili, ili kuweza kurudi katika utaratibu unaostahiki wa utamaduni wa utoaji mahari kwa mtazamo wao. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea na Live Talk, mjadala wetu kama ulivyosikia ukiwa ni utoaji ama tamaduni ya utoaji wa mahari. Na sijui kama Paul Madheri bado uko kwenye laini. Kama uko kwenye laini, swali hili ni lako. Umesikia awali msikilizaji amezungumza vizuri sana akasema, hali ya maisha imekuwa ni ngumu zaidi. Je, nauliza hivi, kutokana na ugumu wa maisha, je, waona kama ni swala moja ambalo linafanya vijana wanasema kwamba uh, hawatashughulika kamwe na kutafuta hata kitu kidogo cha kupeleka kule, uh, kwa boma la msichana anayolewa? Uh, Harrison uh, ningesema ya kwamba ingawa uchumi umekuwa chini sana, hilo sio sababu la kubadilisha Um, hali ya mwanamke na mwanamume wanaoana. Kile kinachohitajika ni kwamba wazazi wote wawili wanastahili kuelewa ya kwamba wanalea watoto wao kwa, kwa ajili ya kisasi cha kesho na kwa hivyo ingekuwa ni dhamana, ingekuwa ni jambo nzuri kama wazazi walio na vijana na walio na wasichana wanaoolewa wangekubali ya kwamba hata bila kubadilisha utamaduni. Lakini kama kijana na msichana hawana uwezo na wanataka kuoana, basi tusilete sababu ya uchumi kuwakataza kuoa, ila tuwe wale watakao wazaidia kuoana na kana, hata kama ikiwezekana, walio na mali wawasaidia. Hata kama ni, msicha, ni baba ya msichana, wazazi wa msichana wanaweza kumsaidia msichana wao kuishi vizuri na kijana wanaempenda ili isiwe ni kwamba kuna mmoja ambaye anauzwa kama mali na mwingine anaoa, lakini iwe ni upendo, ili um, heshima ya ndoa iendelee. Na hiyo sio kusema watakapobarikiwa hawatarudi kwa baba msichana kumwambia ni shukrani, na pia baba msichana akipata nafasi tena kuenda kwa baba wa kijana kumwambia shukrani, kwa sababu pia naye ni mzazi. Naam, basi, baada ya kusikiliza maelezo haya, hili swali nataka liende moja kwa moja kwako Flora Lauo. Msikilizaji hapa ameandika mabadiliko haya yanayotokea kuhusiana na utaratibu wa mahari yanasababishwa na mambo ya mabadiliko ya hewa jamii za kifugaji zimekosa malisho. Kwa mtazamo wako, unaweza ukamwele, ukamjibu vipi msikilizaji huyu pasamde, ili aweze kuelewa kile ambacho kinafanyika hivi sasa kuhusiana na, na na utamaduni huu wa utoaji mahari kama jinsi ambavyo yeye anaona kwamba inasababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Mabadiliko ya hali ya hewa, Flora na nilikuwa nahitaji na, na Flora angeweza kutupa kutu, kutu mtazamo wake tafadhali. Okay, asante mkamiti. Uh, ni kweli uh, alivyosema kwamba uh, sasa hivi kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa mi sijui niseme kwamba labda ni mabadiliko kutoka analog tuiche sasa hii ni dijitali kwa sababu ukiangalia hata wanaume wengi wanalalamika kwamba Uh, wanawake zao wanapooa, mwanamke anapoenda kuoa mwanaume, anapokuwa yeye hana uwezo mkubwa, anapoenda kuoa kwenye familia yenye uwezo mkubwa, mwanamke kwa sababu anakuwa hawezi kumalizia ile mahari. Kwa hiyo anapokuja kumkosea mwanamke kidogo, mwanamke anaanza kumsimanga kwamba hata mahari ya nyumbani kwetu hujamalizia. Lakini vile vile, Kamisi, kupitia ni Foundation ambayo nimekuwa niki tembelea familia nyingi, nikikutana na wanawake zaidi ambao wanakuwa na mifarakano mikubwa sana kwenye ndoa zao. Ni pale unapokuta mwanamke pia ameolewa kwa mahari kubwa, ambapo yule mwanaume anapoishi naye anaona kama alikomolewa. Kwa hiyo anapokosana kidogo na yule mwanamke anamwambia, kwanza wewe, nilikununua. Kwa hiyo ndani ya ndoa kunakuwa hakuna tena amani, na wanawake wengi ninaokutana nao wengi walioachana na waume zao ni kutokana na mahari zinazolipwa kabla ya ndoa. Na wengine wanaamua kuishi na wanawake bila kufunga ndoa, wakiogopa kutangaza ndoa kwa sababu wanakuwa wana uwezo mdogo, na wamempenda binti na binti amempenda mwanaume, kwa hiyo kuepuka ile aibu wanaishi bila kufunga ndoa. Kwa hivyo, hivyo ni vitu vingi ambavyo vimekuwa vikitokea kwa jamii zetu kwa sasa, lakini vile vile Ninaona kuna kuna ma, ninaweza nikasema dini. Kuna dini za Kikristo na dini za Kiislamu. Ukiangalia mahari nyingi ziko kwenye dini za Kikristo, lakini mahari kwa kwa dini za wenzetu Waislamu, wanawake ndio wanaosema nilikiwe kiasi gani, lakini kwetu sisi ni nito kitu ambacho ni tofauti kwa ninavyoona nini. Na Flora, nikikuuliza kwamba kuna msemaji alisema hapo awali kwamba kumekuwa na wasiwasi ya watu kuachana sana kwenye ndoa. Waona kama kuachana huku kunatia wasiwasi hivi kwamba vijana wanaogopa kuliingilia swala la kutoa chochote kwa kuwa siku za kesho hawana imani nazo, wanaona kwamba labda watakuja kuachana, hasa wanaogopa kutoa mali aa, hmm, wanaogopa kutoa mahari kwa sababu ya kuachana. Mi sioni kama wanakuwa wanapendana au kama wanakuwa wana mpango wa mbele, kwa sababu ukishaogopa kutoa mahari it means kwamba haujampenda mwenzi wako. Lakini kwa mimi, kwa ushauri wangu kwa vijana ambao wanaogopa kutoa mahari, uh, kwamba watakuja kuwa na mfarakano mbele, wajitie hela walizozitoa, hiyo kwa kweli mimi siipi kipaumbele. Kama umempenda binti na huna uwezo, nenda kwa wazazi wake kwa sababu kuna wazazi wanaoelewa, kuna wazazi wasioelewa. Kama kuna kabila moja ambao kuna katika Wachaga, kuna sehemu nyingi, kuna Rombo, Machame, wapi, kuna sehemu hizo. Kuna sehemu moja ambapo zamani ulipo uki, ulikuwa ukienda kutoa mahari, unaulizwa kwanza, wewe kwenu pakoje, una iki, unafanya kazi wapi, una kile, ndio waweze kukupa kuku mke na kukuchaji mahari kwa hiyo uh, mi naona mtu anapopenda kuoa au anapompenda binti asiogope kuiface familia ya upande wa pili. Nam basi, kama ulivyosikia msikilizaji, mahari, mtu anapoenda kutoa mahari, kuna mambo mengi yanaangaliwa. Tumesikia swala la dini, sama, swala la makabila hapo, mm -hmm, na swala la kipato cha yule anaenda, anaenda <laughs> uh, kuomba binti apate ruksa ya kuweza naona Harrison, kuna jambo nataka kuzungumza kabla sijasonga mbele. Endelea basi. Swali hili nataka lielekee kwake mheshimiwa Meri Mbugwa, ambaye najua amekuwa katika uh, nyanja za uongozi tofauti katika jamii na ametembea pia katika mataifa mengi, lakini nauliza, kuna swala unalofanya na, katika ushawishi wako kama kiongozi kuweza kuleta uwiano kati ya wanaooa na wanaoana wana, kuweza kusema kwamba umuhimu ulioko hapa si wa mali, kama tulivyosikia kwamba imekuwa ni biashara, kueleza kwamba lililo muhimu hapa ni kwamba hawa wanaoana wakapendana, upendo ukawaweka pamoja. Unahamasisha jamii kwamba cha muhimu sana sio mahari, lakini ni upendo ambao utafanya wale wenye kuoana kuishi pamoja. hmm. na ni kweli kama kama, kama vile umeniuliza, nimekuwa na tuseme, seminars nyingi za wakinamama hasa na couples meeting na wakati tuko na mikutano kama haya, tunawaeleza ya kwamba ikiwa msichana wako ataolewa ama kijana anataka kuoa, ni lazima mjue, hawa wanaoana ni kwa ajili ya upendo, si maneno ya pesa, ni kwa ajili ya upendo. Na niseme ya kwamba kama vijana wengi sana wanaogopa, wanaogopa sana kuoa, akijua ya kwamba akienda boma fulani aitishwa pesa mingi sana, alafu anaogopa ana, anasema wacha nikae tu bila bila kuoa. Na hata wengine, bwana uh, Kamau, siku ile ile ya harusi, unaona hata siku hiyo hiyo ya harusi msichana anafungiwa ndani ya nyumba, ati nyinyi hamkumaliza daure, hamkumaliza mahali, ni lazima huyu msichana afungiwe, anachelewa kwenda kanisa, mchungaji anangoja harusi huko kanisani, mpaka wengine wanasema afadhali tuende. Kwa maana mambo kama haya imetokea ikiwa mingi, na ni kwa ajili tu ya mahari. Kwa hivyo wazazi wengi tunawashauri ya kwamba mkiona msichana na kijana wanapendana, tafadhali muwaseti free. Ikiwa kuna mahali inatolewa, basi muwe genuine hmm. Hata nyinyi mlikuwa wasichana na vijana, na sio kusema ati mlimaliza ni nii mahali. Mambo kama haya ninajaribu kuwashauri, Bwana Kamau, wakati tuko na mikutano mingi nam uh, basi uh, kwa kuwa kipindi uh, ndio kinaelekea ukingoni, ingekuwa ni vyema basi nirudi kwako Flora. N -n -n -n nini maoni yako na uwezo wa kuweza kupata usuluhisho mbadala kuhusiana na utoaji mahari kutoka kwa mwoaji na mwolewaji ambao ndio wanaosababisha familia kujuana na wakianza ambao ndio wanasababisha familia hizi mbili kuweza kujumuika pamoja na kujuana vyema kupitia watu hao wawili. Asante mkamiti. Mimi ushauri wangu, hasa mimi, napeleka ushauri kwa wazazi, kwa sababu ninaomba, mzazi sasa, kama mzazi una mtoto wako awe ni wa kiume awe ni wa kike, tuwache kuwachaji wanaotaka kuoa mahari mingi kama kuwakomoa wa watu watoto wanapopendana kaeni chini, waelewane kwamba mtoto huyu amekuja kumpenda mtoto wangu hawa wamependana. Muulize binti yako, huyu kijana aliyekupenda na uwezo gani? Usisubiri anapokuja kwenye familia unakuja kumtia aibu mbele za watu. Kwa hiyo, anapokuwa binti ameshasema anayenyoa wa uwezo wake unafanana hivi, kwa hiyo anapokuja kuchajiwa mahari Wajaribu kuangalia wamstaji kutokana na uwezo wake, kwa sababu siku hizi mabinti ukimkataza kuolewa na yule aliyempenda, wengi wanajidhuru. Wengi ndo hiyo, wanakuja kuishia, wanazaa bila kuolewa, au wanaondoka nyumbani, anaenda sehemu nyingine. Kwa hiyo inakuwa imempotezea kabisa future ya maisha yake. Kwa hiyo, wazazi, tuangalie pande zote mbili tusifanye uh, watoto wanapotaka kuoana kama biashara au kukomoana. Asante sana. Kwenye laini ya simu unaona tunaye msikilizaji kutoka Tanzania. Sema jina lako na sehemu ambapo unatokea. Au kwa jina, naitwa Paskari Mbugani natoka kijiji cha Msenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, Kagera, Tanzania. Mimi nachangia katika live talk kuwa mahari ni utamaduni katika nchi zetu za Kiafrika katika baadhi ya makabila katika Afrika yetu hii, na mahari hata ikiwa ndogo kiasi gani ni mahari tu, na hiyo mahari sisi, mfano mimi natoka Usukumani. Ku Usukumani, mwanaume usipotoa mahari katika kwa, kwa, kwa, kwa familia ya baba mkwe wako na mama mkwe, hautakuwa na heshima. Yaani mahari ndio inaifanya wewe mwanaume uwe na heshima, ukweli, hata ikiwa mahari kiasi kidogo kiasi gani iwe ni mahari. Sisi watu tunatoa ng'ombe ama mbuzi ama fedha kiasi kidogo. Mahari isije isi kwamba ikasema kwamba kwa mahari eti unapotoa wa mahari unamnunua yule mwanamke hapana. Mahari ni um, utamaduni wetu katika nchi zetu za Kiafrika. Maana usipotoa usi wa mahari katika jamii zetu, unazaraulika, unazaraulika katika kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye unakooa hasa ukweli ni lazima mahali ninachangia, kuwa mahali hata ikiwa ndogo gani, uo tuna mabadiliko sasa. Inayosema ni mabadiliko katika mahali, tubadilishe tu. Enzi za mababu zetu tulikuwa tunatoa mahali kiasi kubwa zaidi, lakini kwa sasa hata sisi huku usukumani tunatoa mahali kidogo, mahali hata ng'ombe mbili, hata fedha kiasi fulani. Ni lazima utoe mahali, mahali ndio itakufanya huwe na heshima, mahali ndio itakufanya uwe na heshima zaidi, ukweli kwako inachangia hivyo katika raivitoko. Sauti ya Amerika, Washington DC. Asante sana, Paskali Mbugani, kwa mchango wako, mchango ambao kabisa unasisitiza umuhimu wa mahari ikiwa ni heshima ya kijamii. Sijui Mkamiti kama una lolote la kuongeza, naona muda pia unakimbia, labda ningekuachia tu kwako, tuweze kuzungumza na washiriki waliobaki kupata maoni yao usuluhisho katika suala hili. Sijui kama Levi Masereka bado yuko kule Kampala. Levi wanisikia? Levi, inaonekana Levi kwamba kaondoka, na ninamshukuru sana kutoka kule Kampala. Lakini nina swali moja kwa kila moja kabla ya kumaliza kipindi. Kwa kifupi, Paul Madheri, hebu tueleze wewe, ungalitaka swala hili la mahali lichukuliwe, liendelee kudumishwa, ama kutokana na mambo ya kisasa litupiliwe mbali? Mahali ni jambo ambalo li na heshima zake. Kile ambacho kimetendeka ni kwamba heshima zake zimeondolewa na zikawekewa jambo ambalo limeharibu sababu na maana iliyokuwepo ya heshima, kwa maana lipo hata katika mafunzo ya dini, hasa katika Biblia. Kwa hivyo ningeonelea ya kwamba wale ambao wanafika kiwango kile, hata sisi viongozi wa jamii tuweze kuwahamasisha watu. Unapofika kiwango cha ndoa, tuweze kuwa na uhakika na ukweli bila kufanya mahali ionekane kana kwamba ni jambo la kibiashara. Asante sana Hindo. mahali sio vibaya kuyatoa lakini tumepotea maanani yake na tunahitaji kurudi kwenye maana ya mahali. Asanti sana, naona wakati nao umetupa kisogo. Ningalipenda wote mkatoa maoni, lakini hata hivyo nimeshukuru sana kwa muda wenyu nyote ambao mlioshiriki, uh, mheshimiwa Meri Mbugwa, Paul Madheri, Levi Masereka, bila kumsahau pia yule idada wetu kutoka Tanzania, Flora na asanteni sana. tutaendelea kukutana kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu mkamiti Kibayasi, nikikutakia mwisho wa juma wenye baraka na fanaka.