Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji mkamiti Kibayasi. Mitaa ya mji wa Libreville nchini Gabon bado imeendelea kuwa kimya leo Ijumaa, kufuatia maandamano, ghasia na majengo kuchoma moto, wakati upinzani wanapinga taarifa kwamba Ali Bongo amechaguliwa tena kuwa rais wa Gabon katika uchaguzi uliofanyika mwanzoni mwa wiki hii. Mwandishi wa VOA Idris Fall akiwa katikati ya mji wa Libreville nchini humo alisema kwamba kila, kila kitu kimefungwa, huwezi hata kupata mkate. Wakazi wana hofu ya kutoka nje na mitaa imefungwa na kuzuia usafirishaji wa vyakula kote nchini humo. Zaidi ya watu elfu moja wametiwa nguvuni kote nchini, kiasi cha mia sita hadi mia nane kati yao katika mji mkuu, kulingana na waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo. Waziri huyo pia amethibitisha vifo vya watu watatu. Serikali ya Sudani Kusini imepeleka jeshi kubwa kwenye barabara ya Juba kwenda Nimule baada ya maafisa wa usalama wa Sudani Kusini kuuawa kwenye barabara hiyo na watu wenye silaha wanaoaminika kuwa washirika wa makamu rais wa kwanza wa zamani Riek Machar, jeshi la Sudani Kusini la Sudan People's Liberation Army, SPLA, limeagiza kupelekwa vikosi katika kujibu hali mpya kwenye barabara inayounganisha kwenda Uganda, ambayo inatumika katika huduma ya uokozi kwa serikali. Msemaji wa polisi nchini Sudan Kusini, Brigadia Jenerali Daniel Justin Boulo amesema wanajeshi wapatao wawili wamethibitishwa kufariki na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati waliposhambuliwa kwenye barabara na watu hao wenye silaha. Msemaji wa rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, anakataa wito uliotolewa na chama kikuu cha upinzani cha Peoples Democratic Party PDP kikimtaka rais ajiuzulu. PDP inasema sera zisizofaa za kiuchumi za Bwana Buhari zimechochea nchi kuingia katika matatizo ya sasa ya kiuchumi ambayo Nigeria inakabiliana nayo. Chama hicho cha upinzani pia kilisema serikali ya Buhari haina uwezo thabiti wa kufanya vitu kwa mafanikio kutegemea mafuta na inashindwa kubadilisha mgawanyiko wa uchumi uliosababisha matokeo mabaya ya kiuchumi. Chama hicho cha PDP kinasema Buhari anatakiwa kujiuzulu mara moja kama anashindwa kubadilisha kile ambacho chama cha upinzani inakiita janga la kushuka kiuchumi. Kitengo cha takwimu cha taifa nchini humo kilithibitisha rasmi kwamba nchi ipo katika hali mbaya ya kiuchumi, ikiongeza kwamba pato la uzalishaji wa ndani lilishuka kwa kiwango cha asilimia 2.06. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Wagombea urais hapa Marekani Donald Trump na Hillary Clinton wote wametoa hotuba wiki hii kwenye mkusanyiko wa wanajeshi wa zamani, na huku hotuba zao wote zikielezea masuala muhimu kwa wanajeshi hao wa zamani, lakini lafudhi ya hotuba hizo mbili zilikuwa tofauti. Trump ambaye alitoa hotuba yake jana kwenye ukumbi wa American Legion mjini Cincinnati katika jimbo la Ohio, alilenga katika kile alichokiita mipango yake ya kulijenga upya jeshi la Marekani na kurekebisha matatizo ya kimfumo yaliyopo kwenye idara ya mambo ya ndani ya wanajeshi wa zamani, huku akimshambulia mpinzani wake Clinton mara mbili kwa kutumia simu binafsi kwa masuala ya kazi wakati alipokuwa madarakani kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani, pamoja na mpango wake wa kuongeza idadi ya wakimbizi wa Siria wanaoingia hapa nchini kwa asilimia mia tano na hamsini. Hotuba ya Trump ilikita juu ya mtazamo wa sera zake hizo. Zilikuwa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutawaletea kipindi cha Kwa Undani Saa tatu na dakika tano, kwa saa za Afrika Mashariki. Na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kulivyo, kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Mery Mgawe na hapa studio leo niko na mwenzangu BMJ Muridhi. Vilevile katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu Austeri Marivika na mwanaharakati wa kiraia Etiene Kambale, hawa wote wanatoka pale DRC. Pamoja tukijaribu tu kukueleza mambo yalivyo kwa undani. na kwa undani. Leo tunaanza na taarifa ya makubaliano ya uchimbaji wa mafuta ya petroli katika maziwa ya Albert kwenye jimbo la Ituri na ziwa Edward huko mashariki mwa Kivu Kaskazini. Rais wa Uganda Yoweri Museveni na Joseph Kabila wa DRC hivi karibuni wamekubaliana kushirikiana pamoja kuchimba mafuta kwa ajili ya manufaa ya nchi hiyo. Uamuzi huu umeleta hisia tofauti kwa wananchi wanaharakati wa kimazingira na kijamii wakioji juu ya ushirikiano huu katika laini ya simu tunaye, tutakuwa naye Austeri Marivika na vilevile vile, tutakuwa naye mwanaharakati wa haki za kiraia Etiene Kambale. Basi moja kwa moja nije kwako Etiene Kambale, wewe ni mwanaharakati wa masuala ya kiraia, na ninafahamu pia kulikuwa na mikutano kadhaa kujadili suala hili ambalo nchi hizi mbili tayari zimekwisha kukubaliana. Hebu kwanza tuanzie hapo kuangalia kwa undani mikutano hii mnaifanya kwa ajili gani? Shadari, kwa ajili ya lizola e, kumekuwa vikao e, na kumekuwa kikao kikuu ambacho kimefanyika hapa upande wa Congo kwa e, kwa mpaka kati ya Kongo ya kidemokrasia na Uganda mahali ambapo kunaitwa e, Kasindi, alafu kuna watu wa shirika la raia wa Kongo ya kidemokrasia na wale wengine wa shirika la raia wa upande wa Uganda kubadilisha mafikara ili kuangalia kivipi mambo yanaweza kufanyika. Na msimamo wa vikundi vya shirika la raia ni, waliandika barua kwenye maraisi wa Kongo wa kidemokrasia na raisi wa Uganda, ku, kuwaeleza eti sio vizuri kuchimba madini, kuchimba petroli katika uh, park Edward, katika katika park na, kwa sababu inakuwa katika mbuga la wanyama na hii inaweza kuleta tatizo kwa, uh, kwa, kwa siku ambazo zinaweza kuja karibu hapa, kwa sababu tuangalie aweza tukutu, tukapana mfano katika nchi nyingi za Kiafrika ambao wamesikia kipaumbele Onbele, e, u, u, u, u, kuchunga mazingira yetu ili watika, katika utalii tunaweza kupata faida nyingi kuliko kutumia kuchimba hiyo petroli ambayo muda wao wa maisha ni muda mchache, lakini kwa ajili ya utalii itakuwa miaka mingi zaidi na italeta faida kwa kwao nchi zetu kwa miaka nyingi, kwa, kwa, kwa, kwa manufaa ya watoto wetu na wajukuu wetu hata miaka baada ya miaka. Sawa sawa. Etienne inaonekana kwamba juhudi hizi tayari zimekwisha kuanza maanake Rais Museveni wa Uganda amesema kwamba nchi yake imeshaweka bomba la mafuta. Hebu tumsikilize. Sisi Uganda tutaanza kutoa haya mafuta chini mwaka elfu mbili kumi na tisa na tumeweka bomba tumekubaliana kwenye bomba, na rais alifurahi sana kusikia hiyo uh, maendeleo hayo. Na ata tutafanya kamati ya pamoja namna ya kuunga mafuta ya, ya Kongo ambayo yako ngambo ya, ya ziwa la Lake Albert eh, na atapeleka ujumbe. Tut tutakuja kufanya kamati ya pamoja kufuatilia hilo jambo. Sasa kama ulivyomsikia rais wa Uganda akieleza hivyo kwamba tayari makubaliano hayo yamefanyika, na uchimbaji wa mafuta utaanza mwaka elfu mbili kumi na tisa. Je, unaona kama kuna ambalo linaweza likabadilika kwa sababu Uganda imeshaweka bomba? Kuna mjadala tena hapa, naweza iti kuna mjadala, kuna mjadala, ya mambo ya kuna mambo yanaweza kubadilika. Kwa nini tunasema mambo yanaweza kubadilika? Kunayo mambo sheria ambazo Kongo e, ya kidemokrasia, kwa sababu mahali ambapo wanaweza kuondoa petreli hiyo ni katika mbuga la wanyama, na hiyo mbuga la wanyama kuna mambo ambayo Kongo ya kidemokrasia alisaini na Umoja wa Mataifa kupitia UNESCO, kuna mambo ambayo nchi yetu ilisaini, halafu hawawezi enda kinyume ya mambo ambayo wali ya saini. Hiyo ni ya kwanza. Ya pili, e, pia kufuatilia maslahi ya wakaaji wenyewe wa Kongo ya kidemokrasia. Nawaza e, eti ni mambo ya kutia kipaumbele. Yawezekana, kwa sababu wakaaji katika nchi zetu ni ya muhimu kutia uh, maslahi ya wakaaji kwa nafasi ya mbele. Wakongomani wenyewe kunayo shida, lakini uh, uh, uh, waganda hawaambatane wa uh, uh, uh, lengo moja na raisi wao lakini walipana habari eti jambo hili linaweza kutuletea shida, lakini wanasema kwa sababu government imekwisha kuchukua hiyo hatua. Sisi tunapana shauri tu, kwa sababu wamekwisha kuchukua hiyo, sisi ni kuendelea kupana shauri. Lakini sisi kwa upande wa Kongo tukingali na tumaini i raisi wetu anaweza kutusikia hata hata, yule wa Uganda yawezekana atusikii pia. Kwa sababu kwa tia, imewe, imewe ambayo, ambayo, kama sisi wenyewe hatuwashauri hatuwaeleze maraisi wetu ukweli, itaweza kuwa shida. Ukisahau kuwa pia kunazo picha zimoja zimoja ambao zilionekana wanyama ambao walikufa kwa upande wa Uganda kwa sababu walikunywa maji ambayo, ambayo, ambayo yanakuwa na petroli ndani. Alafu kutakuwa tatizo nyingi katika nchi ya Uganda. Wengi katikati yao wanakuwa walimaji mahali ambapo wanalima shamba zao eh, ma, ma, haitakuwa tena kwepesi kuweza kukomanisha ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, vyakula hapo. Hata katika upande wetu wa Kongo ya kidemokrasia walio wengi ni wavuvi, halafu ukiondoa petroli ndani ya bahari katika vitongoji vya eneo yetu ya bahari ya Yalak itakuwa vigumu kuweza kupata samaki tena humo na itakuwa shida nchi nyingi ambazo zilitumia hiyo mbinu ya kuchimba petroli katika eneo ambapo kunakuwa samaki, samaki wote wanafariki. Alafu hii eneo yetu ya Kivu, wakaaji wengi ambao wanaishi kwa ajili ya, ya, ya, ya uvuvi na kwa ajili ya mlimo. Alafu ikifanyika ya kuwa petroli ameondoshwa humo, italeta kuzorotesha mambo mengi katika nchi ambazo zinatuzunguka kwetu, kwa Kongo ya kidemokrasia pia kwa wakazi kwa upande wa Uganda na hayo mambo yote tuliweza ku e, kubadilisha mafikara na ndugu zetu wa Uganda wanaokuwa katika vikundi vya shirika la raia. Sawa, Etienne, basi endelea kukaa hapo kwenye redio yako kwenye line ya simu. Uh, nitarejea tena kwako sasa hivi. Nataka niungane na mwenzetu austeri marivika kutoka huko huko Kongo. Sasa Marivika, hebu tueleze kidogo kwa undani hapo katika uandishi wako, wakati haya anatangazwa kwamba DRC na Uganda zimekubaliana kuanza ushirikiano huu wa kuchimba mafuta katika maziwa hayo. Sijui kuna lipi kubwa ambalo umelifuatilia kwa undani mpaka kufikia makubaliano hayo? Uh, kwa kweli asante sana. Hilo suala ambayo umetoka kumuulika m kambale ni kwamba sasa hivi tayari mbinu za kuchimbua petroli katika ziwa la Albert zimesonga mbele. Uh, uh, ukichukua kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina mpaka sehemu ndefu na Uganda hii sehemu ya Albert ni, ni, ni ziwa ambalo upande mwingine uko upande wa Uganda na upande mwingine uko upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vile vile ziwa la Edward, upande mwingine uko upande wa Uganda na upande mwingine Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndio Mseveni akasema kwamba inji zote kila mmoja hawezi e, kuendesha uchimbaji kwa upande wake, ndio akakubaliana wa kwamba kwa sababu tayari Uganda imepiga hatua kubwa lazima wafanye eh, wachukue pipeline, alafu petroli ichimbwe kwa upande wa Uganda kwa sababu tayari wao wameshahatua katika ziwa la Albert, ambako kuna shirika la Ufaransa la Total tayari limeshafanya ukaguzi na wakaona kwamba petroli ipo, alafu ni kwamba watatengeneza pipeline, waingie moja kwa moja katika izi ya Uganda sehemu ambako petroli zitakuwa ikitoka, na kama vile chen kambala ametoka kuzungumza ni kwamba Tatizo liloko ni kwamba wadabisi wanasema kwamba endapo swala hili halitajadiliwa uh, vizuri inaweza inaweza kuleta vita, kwa sababu masuala ya petroli na madini huwa kila mara zina watu ambao wana nguvu zaidi na wananchi. Kama vile cheni kambali uh, ametoa kuzungumza kwamba sheti wahakikishe uchimbaji uh, wa petroli katika ziwa uh, la Edward. Kwa kweli ni kwamba ameeleza petroli ina manufaa yake na vile ina madhara yake. Kama vile anatoka kuzungumza ni kwamba kuna nchi nyingine ambayo unaona majani yanakauka, lakini Museveni mwenyewe nilimuuliza akiwa magharibi mwa Kasese kwamba kwa kwa tayari sisi tumepiga hatua, alafu tulizungumza na rais Joseph Kabila kuelewana kwamba tutafanya uchimbaji wa pamoja, yaani viongozi wameshakubaliana, alafu hapa ni kuangalia mbinu gani itatumiwa ili pengine hao waweze kuacha, na je uje kutazama pesa ngapi zimeenda katika zile harakati ya utafiti wa petroli? Sawa, Malivika, lakini vile vile kuna suala hapa la kujiuliza. So, jambo kama hilo linapokuwa linatajiwa kufanya vile vile, wananchi wanapenda kuwa kuarifiwa ama kuelimishwa kujuzwa. Sijui kama kuna baadhi ya wananchi ambao ume, umezungumza nao katika maeneo haya ambayo yatafanyika uchimbaji wa mafuta na wao wanakuambia nini? Kwa kweli nimezungumza kwanza na baadhi ya wananchi ambao wako pembezoni maziwa la, e, la, la Edward na Albert, kama eneo la Ituri. Wananchi wao wanasema kwamba ni lazima watakaokuja kuchimba petroli watumie wananchi wa Ituri, wasije na watu wageni kama kuwatumia kama wafanya kazi. Vilevile, pesa ambazo tutatoka kwa petroli zijenge Ituri, zisipelekwe moja kwa moja katika India kijasa, na vile vile na eneo ya Edward wananchi wengine nao wanasema kwamba ni lazima wale watakokuja kutafuta petroli watumie wale raia wa chini, kwa sababu uh, tuseme kwamba zile kampuni kubwa kubwa zinakuja na watu kutoka nchi zingine, alafu wakasema kwamba iwapo kweli kutakuwa uchimbaji wa petroli watumie wale ambao wako hapa na wale viongozi wa kanda ya maziwa makuu. Ikiwa wanasema kwamba wanafanya uchimbaji wa petroli, kwa mafikra yao ni kwamba pengine wakienda uchimbaji wa petroli na kutumia vijana, inaweza kurahisisha kupunguza makundi ya wapiganaji, kwa sababu wanasema wengine wako kwenye makundi ya wapiganaji kwa sababu hawana ajira, na hii ni ajira ambayo ikija wengine hawa vijana hawataenda kushika silaha wakati ambapo watakuwa wanafanya kazi yao kwenye petroli. Hiyo ni, ni, ni suala moja ambalo la kuwezi kutazama namna ya kumaliza makundi na ya waasi, wakisema kwamba wanaweza kutengeneza viwanda, lakini kwa wana mazingira upande wao wanasema kwamba ni uharibifu wa mazingira, alafu hapo ndio kuna tatizo kubwa ambalo linaendelea. Sawa Etienne, ni mapendekezo tu hayo tu mmeyatoa, mmeyafikisha kwenye ngazi za juu kwamba mnaona si sahihi uchimbaji wa mafuta kufanyika sasa hivi. Endapo sasa majibu yatakuja kwamba ni hapana, lazima haya maendeleo yafanyike, kuna lipi lingine? Hebu tuambie kwa undani, mnafikiri mtafanya mta kitu gani ili kuendelea kupinga hili ama kuendelea kuelezea kwamba umuhimu wa kuto kuchimba mafuta huku unye nitaweza kutia hata mchango mmoja wa kufatana na yale ambayo Osea amekwisha kuyazungumzia. Mkuu wa wale ee, ambao wanaowaza eti watapata kazi wakati kunapochimbwa petroli katika eneo hiyo, tunapenda tuwakumbushe hivi ya kuwa ee, watatumikisha ni teknolojia mpya za juu, na wana waituni hawana hizo iz hizo mbinu na itakuwa ni mashine ambazo zitakuwa zikitumiwa wale ambao wanawaza iti watapata kazi wakati hao wataanza kuchimba petroli hiyo. Ni uongo mtupu, ni kudanganya wakaaji wenyewe, kwa sababu kuna mahali ambapo hata leo kazi imeanza huko katika upande wa Bakongo. Sio wengi ambao walipata kazi huko. Kwa hiyo kwanza hiyo ionyeshe ukweli, na tunataka kuonyesha kuwa kunazo nchi zingine ambazo waliondoa petroli na watu wamebaki. Basi asante basi, sana, Etienne. bila shaka tutaendelea kufuatilia kwa karibu zaidi kuhusu suala hili huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na ushirikiano wake na Uganda katika uchimbaji wa mafuta. Sasa tunakwenda kwenye sehemu ya pili ya kwa undani nam msikilizaji. Na katika habari nyingine kwa undani leo, sehemu ya pili ya kipindi hichi, tunaangazia taarifa kwamba mwanasiasa mkongwe nchini Kenya, William Ole Ntimama, ambaye amewahi kushikilia nyadhifa mbalimbali katika serikali ya nchi hiyo, amefariki. Ntimana alifariki hiyo jana usiku akiwa nyumbani kwake katika kaunti ya Narok. Hapa studio leo ni naye mwenzangu BMJ Muridhi, na vilevile vile tutaungana na mwandishi wetu Liberta Dede kutoka huko Kenya kutuchambulia juu ya swala hili kwa undani. kwa nini tunazungumzia kuhusu kifo cha William Olentimana, BMJ? William Olentimana alifahamika sana, hususan kwa sababu ya kuwa mtetezi mkubwa wa haki za kijamii, hasa katika jamii ya wa Wamasai, lakini licha ya kuwa na misimamo mikali katika wanaharakati wake wa kutetea haki, ameonekana kuwa mtu aliyeheshimiwa sana kwa mirengo yote miwili ya kisiasa, iwe ni kwa upande wa serikali na hata ule wa upinzani. Hebu tutathmini kidogo mchango wake katika siasa za Kenya na ni kwa nini aliheshimiwa na pande zote mbili, jambo ambalo ni nadra katika siasa za Kiafrika. Asante uh, sana Mary uh... Ni kama tu ulivyosema, wakenya waliamkia habari hizo za kuaga kwa mwanasiasa huyo wa miaka mingi William Lonkorua Olentimama ambaye amekuwa katika serikali ya Kenya na siasa kwa jumla kwa takriban miongo minne. Na sasa, kwa kujibu swali lako ni kwamba labda kwa sababu ya uzoefu na umahiri wake wa kisiasa alipata kuheshimiwa na wote. Pili, mtimama eh, amewahi kuwa katika vyama kadhaa vya kisiasa nchini Kenya, kuanza na kile cha KANU cha zamani kilichoongozwa na Rais Daniel Arap Moi ambaye kwa sasa ni mstaafu kisha akaingia kwenye upinzani na mwezi jana tu aliwahi eh, kukaribishwa kwenye ikulu na Rais Uhuru Kenyatta, ambako alitangaza hadharani kwamba amehama, ah, chama cha ODM ambacho kinaongozwa na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga. Kwa hivyo katika siasa za Kenya, huyu ni, ni mwanasiasa ambaye kwa kweli amebobea na ana, ana ujuzi mwingi sana na labda ndio aliheshimiwa sana, na hivyo basi, kama alivyosema, aliingia kwa chama cha Jubilee. Kwa hivyo sasa hivi alipofari hiyo jana alifariki akiwa mwanachama wa Jubilee. Na sasa, kwa kifupi, ni kwamba Ntimama aliyekuwa na umri wa miaka 86 na aliyekuwa waziri katika wizara kadhaa ikiwemo ile ya utamaduni na turathi za kitaifa, alifahamika nchini kote kama kiongozi asiye rasmi wa jamii ya Wamasai, hususan uh, kama tu uh, ulivyosema Mary, kwa sababu ya wanaharakati wake wa kutetea haki za, za jamii ya Wamasai. Pamoja na hayo Ntimama ambaye wasifu wake unasema kwamba alijifunza mwenyewe hadi akafikia kiwango cha kuweza kuzungumza kwa ufasaha mkubwa wa lugha tofauti tofauti. Alikuwa ni mtu ambaye hakuamini kwamba kitu chochote kilifaa kuingia kati, eh, kuingilia kati ya Wamasai na haki zao, hata kama ni sheria ambazo zilitungwa na Bunge. Yeye alikataa kata kata na kusema kwamba Wamasai wako nambari ya kwanza, mambo mengine yote yanafuata. Na mara kwa mara alilalamika kwamba Wamasai walinyanyaswa sana na wakoloni. Na hapa akizungumza kwenye mkutano uliohudhuriwa na vijana wa Kimasai kama miaka mitatu iliyopita, alisema hivi kuhusu wakoloni wa Ingereza. Alipokuja hapa kweli, alipigapiga Waafrika wengine, Wakamba pale, Wakikuyu pale na pale, lakini ni Wamasai walipigwa na mzungu akachukua one million acres. Hakuna mtu wetu amepata shamba and I keep saying nata kama wanasema mi nachochea ni kweli mimi nasema, We never got an inch back. Na ndio mimi nawaambia nyinyi vijana hawa Masai mliosoma, maana mmesoma, mupiganie haki zenu sasa. Mary, kama unavyosikia, swala moja ambalo lilikuwa ni kama kauli mbiu ya mm huyu -hmm. uh, uh, anti mama ni umiliki au haki za kumiliki ardhi hasa kwa Wamasai, na ameshikilia msimamo huo hadi kifo chake na hakukosoa wakoloni peke yake, aliwakemea. Alikemea pia jamii zingine nchini in Kenya, huku akisema kuwa wamasai wamedhalilishwa na kunyanyaswa kwa muda mrefu, jamii zingine pia zikija kwa uh, ardhi ya wamasai kununua ardhi na bila uh, kujali kwamba hao ndio wenyeji na saa zingine wanaonekana kama kwamba wanawafanyia madharau. Ataendelea kukumbukwa kama a, kwa hiyo kauli yake aliyoitoa wakati mmoja akiwa waziri katika serikali ya rais wa zamani, Daniel Moi, kwamba jamii zingine zinazoishi katika ardhi ya Masai lazima ziwe na nidhamu na adabu na zilale kama swala. Ingawaje waandishi wa habari baadaye walikuja kusema kwamba alisema bahasha, lakini yeye ameshikilia kwamba alikuwa anasema kulala kabisa kama mnyama huyo. Hata sasa hivi kauli hiyo imezua mjadala, ilizua mja, mjadala wakati huo na imeendelea kuzua mjadala wa kitaifa, wengi wakisema kwamba kwamba ilikuwa ya kuchochea chuki, na cha ajabu meri, ni kwamba hadi leo Olentimama hajawahi kuhojiwa wala kukamatwa kwa kauli yake hiyo. Sasa huyu hapa mzee Uh, Ole Ngarei akisema uh, uh, jinsi ambavyo mzee huyo aliishi ama akitoa akisema uh, uh, anti mama alikuwa mzee wa aina gani? Hey, ninamkumbuka tena pia kwa sababu ya ardhi, ameitetea ardhi ya Maasai. Hata vile unaona Maasai hawajaingiliwa sana, yeye ndiye amesimama kidete, akisimamia mipaka yetu, akisimamia ardhi yetu na pia tuseme kwamba kwa sababu ya hadhi yake ya kisiasa ki, ki, ki nchini Kenya rais wa Kenya alikuwa baadhi ya watu wa kwanza kabisa kutoa rambirambi zake na vilevile vile kiongozi wa ODM ambacho ni chama ambacho nimesema alikiama pia, alitoa kauli yake kuhusiana na kifo hiki. Kwa kifo cha mzee Mtimama, taifa la Kenya imepoteza moja ya nguzo ya taifa letu. Mzee Ntimama kwa maisha yake yote amepigania ya haki na ukweli. Ametetea wanyonge, tena ametetea sana haki ya Wamasai, ambayo ndio wale ambayo wamepigwa uh, sana na ile dhuluma ya kihistoria kwanza, kuanzia enzi ya, ya, ya, ya mbeberu wakati ile wa Uh, uh, Chief Lenana na mpaka wakati huu jam, zenti mama kila mara alikuwa akitetea haki ya Maasai. Vile vile yeye ni mtu ambaye alikuwa anatetea kuhifadhiwa kwa mazingira wetu, wakati hile ambayo sisi tulikuwa tunapigania haki ya watu na vile vile kulinda msitu um, ya Mau. Yeye ni mmoja wale ambayo walinipatia um, uh, support kubwa sana uh, kwa hivyo kifo chake ni pigo kubwa kwa taifa letu uh, lakini haya yote ni ya Mwenyezi Mungu. Sisi tunapenda kutoa rambirambi kwa jamii yake, jamii ya Kimasai na Wakenya wote kwa jumla, kwa kumpoteza mzee Ntimama na tutamwomba Mola mweke moyo wake pale pema peponi. Ni huyo ni uh, mheshimiwa au ni Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani nchini Kenya, akitoa rambirambi zake kufuatia kufariki kwa mwanasiasa mkongwe huyo William ole Ntimama. Na naona muda una yoyoma, na tuko kwenye laini ya simu na mwandishi wetu wa Mombasa, uh, Liberty Adede kwa karibu nusu Sekundika dakika, hebu tupe tu taswira ya mambo yalivyo sasa. Watu wanasemaje kuhusu kifo cha William Timama, tukifunga Nam. Asante sana. Ni taarifa ambayo imewapata Wakenya wengi wakiwa na majonzi, na ukiutilia maanani, eneo la pwani limetambulika sana kuwa eneo la upinzani ambao umekuwa ukiunga mkono chama ambacho kili ambacho ole Ntimama alikuwa mwanachama. Wameweza kutoa rambirambi rambi zao kupitia mtandao ya kijamii ikiwemo Facebook na Twitter, na miongoni mwao pia wakiwemo viongozi mbalimbali, akiwemo Boni Khalwale ambaye ni seneta kwa kule. Asante sana Libert, naona muda umetutupa mkono, sina budi kuaga kutoka hapa Washington. Asanteni sana BMJ Murithi nawe Libert Adede, Austeli Marivika kutoka DRC vilevile vile, eh, Etienne Kambale kutoka DRC. Kwa sasa napenda niwatakie tu usiku mwema. Jina langu ni Meri Mgawe.