hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha leo ni Sunday Shumari na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji mm, ni mimi Mwamoyo Hamza. Rais Barack Obama wa Marekani amewasili Hangzhou China Jumamosi mchana ambako ataungana na viongozi wengine wa nchi za kundi la G20 kwa mkutano wao mkuu. Obama anatazamiwa kukutana na Rais Xi Jinping wa China kabla ya kuanza kwa mkutano huo. Baada ya mkutano wa G20 Jumapili na Jumatatu, kiongozi huyo wa Marekani atakwenda Laos kuhudhuria mkutano wa ushirika wa mataifa ya Kusini Mashariki mwa Asia na Asia Mashariki kuanzia Jumanne hadi Alhamisi. Obama anakabiliwa na orodha ndefu ya masuala katika mkutano wa G20 ambako viongozi kutoka nchi ishirini zenye uchumi mkubwa zinatazamiwa kuwa na mjadala mgumu wa jinsi ya kuhamasisha uchumi wa dunia na kuboresha sera za mabadiliko ya hali ya hewa. Obama alizungumza mjini Honolulu Alhamisi na kundi la viongozi wa nchi za Pacific akiwaambia hakuna nchi, hata nchi kubwa kama Marekani, ambayo haitaathirika na mabadiliko ya hali ya hewa. Katika mikutano yake mingine kando ya G20, rais Barack Obama anatazamiwa pia kuwa na mazungumzo na viongozi wa Uturuki na Russia na vilevile vile kuwa na mazungumzo ya kwanza na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May siku ya Jumapili. Raisi Robert Mugabe wa Zimbabwe mwenye umri wa miaka tisini na mbili amerejea nyumbani kutoka Dubai huku kukiwa na uvumi mkubwa kwamba afya yake si nzuri. Ripoti zinasema Mugabe, kiongozi mzee kuliko wote Afrika, alikwenda Dubai kwa ajili ya matibabu. Wazimbabwe wamekuwa wakilalamika kwa muda mrefu sasa kutokana na kushindwa kwa serikali ya Mugabe kuboresha uchumi wa nchi hiyo. Pia anakabiliwa na wimbi la upinzani mkali dhidi ya utawala wake wa miaka 36. Matatizo ya kiuchumi Zimbabwe yameongezeka kufuatia ukame na upungufu mkubwa wa fedha taslimu uliosababisha wafanyakazi wengi wa serikali kutolipwa mishahara yao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa leo limehimiza Sudan Kusini kuacha upinzani wake dhidi ya kupelekwa kwa majeshi ya ulinzi nchini humo kuongeza nguvu juhudi za Umoja wa Mataifa kuleta amani katika nchi hiyo, wakirudia wito uliotolewa Jumamosi na viongozi wa kidini wa Sudan Kusini. Mabalozi kutoka nchi 15 wanachama wa Baraza la Usalama walikutana na maafisa waandamizi wa serikali ya Juba na wote walitoa wito wa kupeleka wanajeshi wengine elfu ne, kujiunga na jeshi la ulinzi la Umoja wa Mataifa ambalo lina wanajeshi elfu kumi na tatu kwa sasa. Mmoja wa mabalozi hao alisema kwamba anadhani mawaziri wa Sudan Kusini walishangaa kuona wajumbe wote wa baraza la usalama walizungumza kwa sauti moja katika swala hilo. Kiongozi wa miaka mingi wa Uzbekistan Islam Karimov amezikwa leo katika mji alipozaliwa Samarkand, katika mazishi yaliyohudhuriwa na mamia ya watu maelfu. Kwa maelfu ya watu walijipanga katika mitaa ya mji mkuu wa Uzbekistan, Tashkent, mapema Jumamosi kutoa heshima zao za mwisho, wakati msafara wa maziko unapita. Serikali ilitangaza kifo cha kiongozi huyo Ijumaa na kumaliza siku kadhaa za uvumi endapo Karimov yuko hai ama la, baada ya kuangushwa na kiharusi. Serikali ilisema kiongozi huyo aliyekuwa na umri wa miaka 78 alikosa fahamu kwa siku kadhaa. Karimov amekuwa madarakani kwa muda wa miaka ishirini na tano. Na idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika inafanya mkutano wa moja kwa moja hivi sasa ambao kwa mara ya kwanza unaunganisha miji ya Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, na mji wa St Paul katika jimbo la Minnesota hapa Marekani, ambako kuna jumuiya kubwa ya wahamiaji wa Kisomali. Washiriki katika mkutano huo wanatazamiwa kujadili masuala ya siasa kali, ukosefu wa kazi na elimu mambo ambayo yamekuwa na athari kubwa kwa vijana wa Kisomali ndani ya Somalia na Minnesota. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud ni mzungumzaji mkuu katika mkutano huo. Kutokea Mogadishu nchini Somalia, inaaminika kuwa vijana wengi wanakata tamaa na maisha na kujiunga na makundi yenye siasa kali kwa sababu wanashindwa kupata kazi. Na mjini Minnesota hapa Marekani, vijana Somali, wa Kisomali wamesafiri kwenda Siria kujiunga na kundi la Islamic State. Tangu mwaka 2007, vijana wapatao 23 wameondoka Minnesota kwenda kujiunga na kundi la Al-Shabab nchini Somalia. Maswali na majibu. jambo karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni abdu shakur abud hii leo nikishirikiana na idi ligongo kuchambua barua zenu na bila kupoteza wakati basi idi karibu kutufungulia uwanja nani anayetufungulia uwanja kwa hii leo Naam, asante sana Abdu Shakur Abud. Na moja kwa moja anayetufungulia uwanja hii leo ni msikilizaji wetu Suleiman Kasimba wa Iringa, Tanzania. Yeye anauliza ni kwa nini askari weupe wanawashambulia watu weusi hapo Marekani wakati ni nchi ya watu weusi kuanzia rais mwenyewe. Hapa mimi ninadhani kwamba, Abdu Shakuru, huyu bwana eh, hafahamu vizuri kabisa historia ya watu weusi na ni kazi kwelikweli, kwani watu weusi sio walio wengi hapa Marekani. Lakini pia kuna huyu msikilizaji mwingine anayejitambulisha kama mtanzania asiyejielewa wa Kivule, Dar es Salam, Tanzania, Tanzania. Yeye anauliza swali kama hilo akisema, je, hao polisi nchini Marekani kuwa watu weusi wanatumwa na nani au weusi hawaruhusiwi kuishi Amerika? Kuna kazi hapa abdu Shakur, lakini mimi ninaamini utalijibu na ninakuachia wewe Asante Idi. Kwa kweli ni swala nzito ambalo dunia nzima linauliza nini kinachotokea hapa Marekani. Kwanza, kuhusu Wamarekani wausi kuwa wengi hapa nchini sio sahihi kabisa, kama msikilizaji alivyosema. Kuanzia mwaka elfu mbili, basi mamlaka ya kuhesabu wa kazi, yaani Census Bureau, ilianzisha utaratibu kuruhusu raia kujitambulisha namna wanavyohisi inafaa kulingana na saba zao zinazotokea wapi na rangi ya mwili wao, na hivyo basi wakasema, mtu mweusi mfano anaweza kujitambulisha kama ni mtu mweusi au marekani mwenye asili ya kiafrika na kadhalika. Hivyo, katika takwimu za mwaka elfu mbili na kumi, ikiwa ni mara ya mwisho hesabu za wakazi kitaifa kufanyika hapa Marekani, kulijitokeza aina 57 za watu kujitambulisha kuwa ni mweusi au mmarekani mwenye asili ya kiafrika na kwa ujumla wakazi wa marekani wote kufuatana na takwimu hizo ni milioni 281,421,900 na hapo kuna wamarekani weusi au wenye asili ya kiafrika milioni 36,419,434 hiyo ikiwa sawa na asilimia 12.9 ya wakazi wote ambao ni idadi ndogo ukilinganisha na wazungu ambao ni karibu asilimia 62 ya wakazi wote wa Marekani, na asilimia 26 ni wakazi wa rangi za asili mbalimbali. Kwa hivyo unakuta idadi ya waafrika au waweusi hapa Marekani ni asilimia 12.9. Tukirudi katika maswala basi ya wasikilizaji, kuhusu kwa nini polisi wanaua watu weusi, ni kwamba gazeti la Washington Post tangu mwaka elfu mbili kumi na tano, palipozuka ghasia kuhusiana na kuuliwa kwa watu weusi, ilianzisha mradi wa kuchunguza swala hilo, na mradi ukagundua kwamba sio watu weusi pekee wanauliwa na polisi hapa Marekani kulingana na mradi huo na utafiti uliofanywa na unaoendelea kufanyika kufikia Julai mwaka 2016 kuna watu 1502 waliouliwa kwa bunduki na polisi aliyekuwa kazini. 732 kati ya watu hao ni wazungu, 381 ni weusi, na 382 ni wa rangi nyinginezo au asili nyinginezo. Kwa hivyo ukiangalia takwimu hizo utaona kwamba watu weusi ni nusu ya wazungu waliouliwa, lakini wataalamu wa polisi na wanasayansi wanaonya kwamba kulinganisha idadi hizo utakuwa ni makosa. Kwani utakuta wazungu ni wengi walouliwa, lakini ukilinganisha na idadi jumla ya wa wakazi wote unakuta watu weusi ndio wanaouliwa mara mbili na nusu zaidi kuliko wazungu. Kwa hivyo wanasema ukilinganisha 732 na idadi jumla ya wa wakazi wazungu unakuta kitakwimu hiyo ni ndogo zaidi kuliko jinsi watu weusi wanavyouliwa. Kutokana na ta takwimu hizo zote, kuna uchunguzi mbalimbali uliofanyika na kufanywa na wanaunga mkono mageuzi ya mfumo wa mahakama na polisi pamoja na wachambuzi wa utafiti. Na katika chuo kikuu cha California, utafiti unaonyesha kwamba hakuna uhusiano kati ya uhalifu unaofanyika katika jamii ya watu weusi, ambao unasemekana ni wa juu kabisa, na mauaji ya watu weusi wanaofanyika na polisi, bali wamegundua kwamba polisi hutumia nguvu zaidi dhidi ya watu weusi kuliko vile wanavyokabiliana na wazungu au watu wengine wanaohusika na uhalifu na mambo mengine yote hapa nchini. Na hatimaye mtafiti wa uhalifu na haki Justin Nix wa chuo kikuu cha Louisville katika Washington Post anasema kitu muhimu kinajitokeza katika mauaji ya watu weusi, ni kwamba kuna ubaguzi miongoni mwa kikosi cha polisi hapa Marekani dhidi ya watu weusi, na maafisa wa polisi wanahisi wanakabiliwa na kitisho kikubwa zaidi wanapokabiliana na raia weusi na hivyo hutumia nguvu zaidi. Kwa ujumla basi, utakuta wazungu na wausi wanauliwa hapa Marekani na polisi, lakini sauti imekuwa ikipazwa zaidi wanapouliwa watu wausi, kwani wengi wameuliwa bila ya sababu yoyote, bila kuwa na silaha. Na kujibu msikilizaji wetu asiyejielewa ni kwamba polisi hawatumwi na mtu yoyote bali ni uamuzi wanaochukua wanapokabiliana na tukio lolote lile. Na kila raia wa Marekani ana haki ya kuishi kwa usawa na haki kulingana na katiba ya nchi hii bila ya ubaguzi wowote. Kwa hivyo, hali inatokana na maisha yanayoendelea, ubaguzi ambao ulikuwa ukiendelea nchini humu kwa miaka mingi. Kwa hivyo, ndio maana unaona watu weusi wanapouliwa, kuna sauti kubwa zaidi. Maswali na Majibu ni kipindi kinachokujia kutoka Sauti ya Amerika. Na hivi sasa, kutokana na michezo ya Olimpiki ya mwaka huu elfu mbili kumi na sita iliyomalizika wiki chache zilizopita katika jiji la Rio de Janeiro, Brazil, wasikilizaji wana maswali mazuri. Kama huyu hapa, Ruben Matimbwe wa Uchindile, Morogoro, Tanzania, anauliza jina Rio lina maana gani? Mfano kama Rio Brazil au Rio de Janeiro na kadhalika. Nam, swala zuri. Rio kwa lugha ya Kihispania ina maana ya mto, yaani Rio de Janeiro una maana mto wa Januari. Kwani kulingana na wanahistoria ni kwamba wasafiri wa kwanza kutoka Ulaya, kutoka Hispania, walipofika eneo la mto huo, ilokuwa, ilikuwa ni mwezi wa Januari, na walipofika walidhani ni mdomo wa mto na kupatia mji jina hilo Rio de Janeiro. Sijasikia kwa upande mwingine, jina la Rio Brazil katika taifa hilo, lakini Rio ni mto, na mto mkuu nchini humo ni Amazon. Tukibaki na michezo ya Olimpiki, msikilizaji wetu Kahindi Ngondoro wa Nkome, Geita, Tanzania, anauliza michezo ya Olimpiki ilianza rasmi mwaka gani na nchi ipi ilichukua medali nyingi mpaka hivi sasa. Kitendawili hicho siwezi kukitegua na kuachia wewe Abdu Shakur Abud. Basi ni kitendawili ambacho tutajaribu kulitegua, lakini kulingana na encyclopedia, michezo ya kale ya Olympics ya Olympics yalianzishwa na Wagriki mwaka 776 BC, kabla ya kuzaliwa Kristo, na ya kuzaliwa Kristo na kuendelea hadi mwaka 393 AD, baada ya kuzaliwa Kristo na kusimama na baada ya karibu miaka 1503 bila ya kuwepo michezo ya Olympic iliweza kurudi tena huko Athens Ugriki mwaka 1896 na kubaki hadi hii leo chini ya usimamizi wa Kamati ya Kimataifa ya Olimpiki. Medali ya kwanza kutolewa ilikuwa ilikuwa ni ya fedha, na ya pili ilikuwa na shaba, na baadaye hapo ndipo kamati ya Olympic IOC ikaanzisha zawadi ya kwanza dhahabu, ya pili fedha na ya tatu ya shaba. Na hapo baadaye ikaamua kwamba washindi wa kwanza wa michezo wa mwaka elfu mia nane tisini na sita wapewe hizo dhahabu, fedha na shaba. Na katika mchezo wa kwanza ulioanzishwa mwaka elfu mia nane tisini na sita huko Athens, kulikuwepo mataifa 14 yaliyoshiriki na kumi yalinyakua angalau medali moja. Marekani iliongoza katika dhahabu ikinyakua medali 11 za dhahabu, lakini wenyeji wa Griki walipata ushindi ujumla wa dhahabu 48. Na mtu alianzisha michezo hiyo ya leo inayojulikana hii leo, yaani kurekebisha kila kitu ni mtu anayejulikana kwa jina la Pierre de Coubertin Mfaransa, ambaye alianzisha kamati ya kimataifa ya Olympic, na alipoanzisha huko Paris, aliamua kwamba michezo ya kwanza kuanza ianze huko Athens, Ugiriki na tangu hapo basi michezo ikafaulu na ikaendelea mpaka hii leo kama tunavyojua, na hivi sasa kuna Olympic ya majira ya kiangazi na Olympic ya majira ya baridi na Olympic ya watu walemavu. ndelea na matangazo ya Sauti Amerika katika maswali na majibu. Zamu yako sasa ni Boniface Steven, ukifahamika zaidi kama Baba Serapia wa Katoro, Geita, Tanzania. Wewe unauliza ni nani aliyevumbua simu ya mkononi, chombo ambacho mtu huwezi kukiacha nyumbani siku hizi? Abdushakur, kwako. Mtu anayejulikana kama baba wa simu ya mkono ni mhandisi mmarekani Martin Marty Cooper alizaliwa Disemba 26 mwaka 1928. Kufuatana na ukurasa wa tovuti wa Motorola, kampuni ya kwanza ya simu hapa Marekani, ambayo ilitengeneza simu ya kwanza ya mkono iliyovumbuliwa na Mati. Ni kwamba mwaka 1973, mhandisi huyo aliongoza timu ya wataalamu na akatengeneza simu ya kwanza ya mkono kutumiwa ndani ya gari na akiongoza timu hiyo hadi chombo hicho kuweza kuuzwa kwa mara ya kwanza kwa watu wote mwaka 1983. Yeye ni mtaalamu wa mawimbi ya redio, wireless communication, na anasemekana ni mtu wa kwanza duniani kufanya mawasiliano ya simu ya mkono. Baada ya Motorola, bwana Cooper anasemekana alianzisha kampuni kadhaa za mawasiliano za simu pamoja na mkewe Arlene Harris anayefahamika pia kama mwanamke wa kwanza wa mawasiliano ya simu ya mkono. Hivi sasa wote wanaishi huko California. Yeye ni mtu ambaye amepata tunzo chungu nzima na ameandika makala mbalimbali mbali juu ya mawasiliano ya simu ya mkono kupe alipata elimu yake ya juu kutoka chuo kikuu cha teknolojia cha illinois iit mwaka 1950 na kujiunga katika jeshi la majini la marekani na kuwa afisa wa nyambizi yani submarine katika vita vya korea hivi sasa anaishi delmar california muda unamalizika hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivyo basi ninavuta barua ya mwisho kutoka kwa rose malima wa kibaha tanzania wewe unauliza hivi, hao Boko Haram ndiyo imeshindikana kabisa kuwasambaratisha? Abdu Shakur, jibu hilo hilo, Idi. Kwa hakika ni swala gumu kabisa, ambalo wanasayansi, wataalamu, wachambuzi na wananchi wanauliza, kwa nini inashindikana kwa jeshi kamili la Nigeria na mataifa jirani kuwashinda wanamgambo hao wa Boko Haram? Kuna makala ya New York Times na BBC hivi karibuni yanayochunguza swala hilo, Mwaka mmoja baada ya rais mpya wa nchi hiyo Muhammadu Buhari kutangaza hali ya dharura kaskazini mashariki ya nchi na kusema kwamba wameshinda Boko Haram, lakini hadi sasa yanavyoonekana, mabadiliko sio makubwa hivyo yaliyopatikana kushinda kikosi hicho cha Boko Haram lakini wataalamu hata hivyo wanakubali kusema kwamba kundi hilo limetawanywa na hakina nguvu tena kama ilivyokuwa miaka kumi na mitano iliyopita ilipoanzishwa. Kundi limegeuka kuwa sawa na makundi ya uhalifu yakifanya mashambulizi ya kuvizia. Wataalamu wanasema tatizo kubwa ni kwamba jeshi la Nigeria haliaminiwi na wananchi na hivyo kutopata msaada ambao ni muhimu kuwashinda wanamgambo. Hakuna nidhamu katika jeshi hilo, wanajeshi hawana hamu kupigana, na vilevile vile, jeshi halina silaha na vifaa zinazohitajika kushinda kundi la Boko Haram. Hata hivyo, tangu Rais Buhari kuchukua madaraka, mambo yamebadilika. Jeshi limepata msaada kutoka Marekani na Uingereza, na wanaamini wataweza kushinda kundi hilo ambalo linapata msaada vilevile kutoka Islamic State na kadhalika makundi mengine ya Afrika ya kigaidi kama Al-Shabab yanapata nguvu kutoka sehemu mbalimbali. Ni swala ambalo wataalamu wachambuzi, na kadhalika wananiuliza. Idi, mi naona muda umemalizika, hatuna budi kuaga wasikilizaji wetu hadi wakati mwingine. Mimi ni Abdishakur Abud nikisema usiondoke kando ya redio yako. BMJ Muridhi anakuletea viji mambo. Yee, mama, luku, Habari kabisa wetu msikilizaji, nimejaajaa hapa studio kama ilivyo desturi, leo ikiwa ni siku ambayo mimi hukuletea makala ambayo huangazia baadhi ya vituko maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki ambavyo vimetokea wiki hii. E basi, ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Msikilizaji, kumetokea kizaizai wiki hii katika kijiji kimoja katika wilaya ya Trans Nzoia huko nchini Kenya, ambako mamia ya watu walikusanyika nje ya nyumba ya bwana mmoja ambaye uume wake ulikuwa umekatwa na mkewe, eti kwa sababu mtu huyo alitaka tu apewe haki yake ya mapenzi ya ndoa. Maajabu makubwa msikilizaji. Lakini akizungumza na kituo cha televisheni cha NTV huko nchini Kenya mwanamke huyo ambaye hakutaja jina lake alikiri kwamba alivamia sehemu za siri za mumewe, eti kwa sababu mumewe alitumia pesa kununulia shamba badala ya kumpa yeye, na isitoshe, mume huyo alipofika nyumbani usiku huo alitaka kushiriki ndoa na mkewe, na ndiyo sababu mkewe akaamua mara moja kuchukua kisu kilichokuwa karibu na kufanya maajabu. Msikilizaji, msikie alivyosema mwanamke huyo kabla ya kukamatwa wiki hii. Kwa sababu, ndio alafu, ndio alafu, majirani nao hawakufurahia kitendo hicho cha mwanamke huyo kukata uume wa mmewe na wakasema kwamba ni tabia mbaya mno kwa mwanamke yeyote kumnyima mmewe haki yake ya kushiriki mapenzi hasa wakiwa katika ndoa kwa kunyima mzee haki yake akihitaji alafu akamkata, asituletee maneno ya Nyeri hapa. Wazee wa huku kwetu tuanzoya wako strong, na wako tayari. Asilete tabia ya Nyeri wazee, kulala na chuma suruari ya chuma waanze kulala na wazee na waambia nyi kuanzia leo, before uende bedroom anzeni kutandika kitanda, mna search kama kuna silaha yote kwa room, weka kwa store. Wanawake wenye wako kwa ndoa wasio wananyima wazee wao haki yao, hiyo ni haki yao. Na tukitoka huko Trans Nzoia nchini Kenya, hebu tuangalie baadhi ya yalojiri wiki hii kwingineko. Mtu mmoja ambaye aliwaita polisi eti kwa sababu ameuziwa chai ambayo hakuipenda alikamatwa mwenyewe na kufungiwa kwenye kituo cha polisi kwa siku mbili huko mjini London, Uingereza. Kulingana na gazeti la mtandao huko Uingereza liitwalo The Mirror, mteja mmoja kwenye mgahawa ulio mjini humo Roberto Latarulo alikasirika pale alipopewa majani chai ambayo alisema kwamba yalionja tofauti na jinsi ambavyo alikuwa amezoea. Mara moja hiyo, aliwaita polisi ambao nao walifika bila kuchelewa kwenye mgahawa ule. Mwenye biashara hiyo Bi Sejani Melissa aliwaambia polisi kuwa mtu huyo alikuwa amepewa chai aliyoagiza na kujaribu kuzua vurugu, labda kwa sababu hakutaka kulipa. Mara moja hiyo, polisi walimtia mbaroni na kumpeleka kituoni, na kwa hasira wakamfungulia mashtaka ya kuwapotezea wakati. Na kwa hayo, msikilizaji, kuhusu watu ambao wanapotezea polisi wakati, naona muda wangu hapa kwenye studio umeyoyoma, basi na kuaga kwa kusema usikose kujiunga nasi wakati mwingine tutakapokuletea makala mengine ya viji mambo. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo desturi yangu na kuacha hapa kwa kauli ya wiki hii, aisifuye mvua imemnyea. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, mwanangu, dunia na asante sana BMJ Vij, V, Muridhi kwa makala hayo ya viji mambo. Usikose msikilizaji, kumsikiliza BMJ Muridhi kila Jumamosi inayofuata kwa vijimambo. Na sasa, msikilizaji, ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Rais Barack Obama wa Marekani amewasili Hangzhou, China, Jumamosi mchana ambako ataungana na viongozi wengine wa nchi za kundi la G20 kwa mkutano wao mkuu. Obama anatazamiwa kukutana na Rais Xi Jinping wa China kabla ya kuanza kwa mkutano huo. Baada ya mkutano wa G20 Jumapili na Jumatatu, kiongozi huyo wa Marekani atakwenda Laos kuhudhuria mkutano wa ushirika wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia na Asia mashariki kuanzia Jumanne hadi siku ya Alhamisi. Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe mwenye umri wa miaka tisini na mbili amerejea nyumbani kutoka Dubai huku kukiwa na uvumi mkubwa kwamba afya yake si nzuri. Ripoti zinasema Mugabe, kiongozi aliye mzee kuliko wote barani Afrika, alikwenda Dubai kwa ajili ya matibabu wa Zimbabwe wamekuwa wakilalamika kwa muda mrefu sasa kutokana na kushindwa kwa serikali ya Mugabe kuboresha uchumi wa nchi hiyo. Pia anakabiliwa na wimbi la upinzani mkali dhidi ya utawala wake wa miaka 36. Matatizo ya kiuchumi Zimbabwe yameongezeka kufuatia ukame na upungufu mkubwa wa fedha taslimu ambao umesababisha wafanyakazi wa serikali kutolipwa mishahara yao kwa muda mrefu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa leo limeihimiza Sudan Kusini kuacha upinzani wake dhidi ya kupelekwa kwa majeshi ya ulinzi nchini humo kuongeza nguvu juhudi za Umoja wa Mataifa kuleta amani katika nchi hiyo yenye mgogoro, wakirudia wito uliotolewa Jumamosi na viongozi wa kidini wa Sudan Kusini. Mabalozi kutoka nchi kumi na tano wanachama wa baraza la usalama walikutana na maafisa waandamizi wa, wa serikali ya Juba na wote wakatoa wa wito wa kupeleka wanajeshi wengine elfu nne kujiunga na jeshi la ulinzi la Umoja wa Mataifa ambalo lina wanajeshi elfu kumi na tatu kwa sasa. Mmoja wa mabalozi hao alisema kwamba anadhani mawaziri wa Sudan Kusini walishangaa kuona wajumbe wote wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa walizungumza kwa sauti moja katika suala hilo. Kiongozi wa miaka mingi wa Uzbekistan Islam Karimov amezikwa leo katika mji alipozaliwa Samarkand, katika mazishi yaliyohudhuriwa na mamia ya watu. Maelfu ya watu walijipanga katika mitaa ya mji mkuu wa Uzbekistan, Tashkent, mapema Jumamosi mosi kutoa heshima zao za mwisho wakati msafara wa maziko unapita. Serikali ilitangaza kifo cha kiongozi huyo Ijumaa na kumaliza siku kadhaa za uvumi na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwahirini na usiku mwema kutoka washington dc