cha marudio cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu ni mkamiti kibayasi hapa studio nipo na wenzangu harison kamau bmj muridhi Sande Shomari, na katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu wa Kenya Libert Adede, na mchambuzi wa masuala ya siasa Profesa Monda akiwa chuo kikuu cha New York hapa Marekani. Nam kwa undani leo tunaanza kuangalia ziara ya mwanzilishi mwenza wa Facebook Mike Elliot Zuckerberg barani Afrika. Kwa mujibu wa mtandao wa Forbes, wengi walikuwa wakiisubiri ziara hii kwa hamu lakini tupate kwa undani zaidi ni kipi ambacho watu hawa walikuwa wakisubiri wakitaka kuonana na Zuckerberg ana kwa ana. Basi katika laini ya simu, kama nilivyosema, ninaye uh, Libet Adede Libet kwenye mtandao wa Facebook unaonyesha Zuckerberg amewasili huko Kenya. Nini ambacho unafahamu kwa undani juu ya ziara hii nchini humo? Asante sana kwa fursa hii nam. Uh, safari ya ma Zuckerberg ma imewapata Wakenya bila kufahamu, maanake haikutangazwa, haikuwa imewekwa wazi, na mwendo wa saa nne tu na katika mitandao ya kijamii tukaanza kupata fununu kwamba kama haswa sana Facebook, tukaanza kupata habari kwamba mwanzilishi huyo wa ukurasa wa Facebook alikuwa yuko Kenya baada ya kuzuru Nigeria. Hatukufahamu ilikuwa ni lini, lakini alikuwa amezuru baada ya kuzuru Nigeria akaja moja kwa moja hadi Kenya. Uh, kilichofuata wakati habari zimekuwa zikiendelea, kilichofuata ni picha ambayo tuliiona ikiwa imewekwa kwa mtandao na pia kwenye eh, timeline yake ama kwenye ukurasa wake ambayo ilimwonyesha akiwa pamoja na waziri eh, wa maswala ya teknolojia ya kisasa yani ICT nchini Kenya, bwana Joe Musheru, wakiwa pamoja wakiwa wanapata chakula cha mchana haswa mm, sana wakiwa katika wana, wanakula wana wanashiriki mlo wa nchi Kenya, e, kula sima ama ugali ukipenda na samaki ambaye alikuwa amechomwa kwa mafuta e, ni, ni, ni kitu ambacho kilikaa. Sasa kutoka hapo ikawa ni jambo ambalo limezungumziwa sana mchana kutwa, watu wakiangazia wakisema ni vipi wameweza kufika, wakitoa ushauri kwamba baada ya kula mlo huo wa sima eh, kwa samaki, basi aonje pilau, aje Mombasa, aonje pilau, aonje aonje chakula ambacho kinatoka kwa jamii ya Wakikuyu, mukimo. Wengine wakisema aendelee kuonja na kukaa, na na kukaa na kujaribu kuona sehemu nyingi sana za nchi, na ni kitu ambacho kime, kila mtu amekuwa akifuatilia, japo hata hakuna hukuwa na haja nayo, lakini watu wamejipata wakiweka wakiweka comment zao ama maoni yao kwenye ukurasa wake, haswa sana baada ya picha hiyo kuweza kutokea katika mitandao ama mtandao wake ama katika nafasi yake ule mtandao wa Facebook. Liberty, uh, labda ungetueleza kwa undani hapo hayo matamshi au maandiko yanayoandikwa katika mtandao wake. Wakenya wanamzungumzia vipi mtu huyu? Uh, wameshangaza sana haswa sana wanadada, wasichana eh, wale mabarubaru wamefurahishwa na sana na jinsi alivyokuja japo anahesabiwa ana, miongoni mwa watu tajiri sana duniani, kuweza kutoa eh, kitu ambacho kila mtu duniani sasa sasa anakifuatilia kwa sasa, lakini alikuwa tu amevalia nguo eh, za kawaida lomi eh, yake ya jins, eh, ya, ya samawati hivi na na t-shirt nzuri na na na jacket na ambayo alikuwa ameweka ya kupata joto eh, kiasi na, akawa yuko tu, ukimwangalia hali alivyokuwa, alikuwa ni hali ya kawaida, licha ya kuwa Wakenya walikuwa wale ambao walikuwa wameandamana naye akiwemo waziri walikuwa wamevalia asuti eh, na kuweza kuweza kuvalia yani nadhifu kabisa. Hiyo ni jambo moja ambalo lilizungumziwa sana. Kina dada nikifatilia ukurasa ule, walikuwa wanazungumzia kwamba wakisema yuko very simple, hiyo ndio lugha ambao wamekuwa wakitumia. Na kwa upande wa pili eh, ikaanza kuleta sasa Eh, yani inakuwaje kwamba mtu mkubwa kama huyu anaenda kwa hoteli ambaye ni ya mtu wa kawaida, hoteli ambayo inafahamika kama Mama Olie? Eh, huyu ni mama ya mwanasoka wa Kenya ambaye amebobea sana, amekuwa akicheza soka yake kule Ufaransa. Eh, Dennis Oliech ameanzisha ama na hoteli ambayo inapika chakula hiki cha kienyeji, na wanasiasa watu wengi sana huenda pale kupata mlo huo wa samaki na sima, na yeye kuweza kufika katika kitengo, katika eneo hilo, na yeye pia kukaa kwa chakula, na amesema katika ukurasa wake kwamba amefurahishwa sana, amependezwa na mlo huo eh, ambao ameupata nchini Kenya. Anasema ni mtamu mno, na wengine wakawa wanamwambia basi asifanye mazoea ya kula sana, maanake akifika Marekani hatakuwa na uwezo ama atakuwa akihitaji kwamba inatumanishwa kutoka huku Kenya, anapelekewa kule. Wengine nao wakawa wanamsihi zaidi aonje vyakula vingine vya zaidi, kama vile limekutajia chakula cha mokimo ambacho kinapatikana sana kwa jamii ya wale wa Kikuyu katika eneo la kati la, la, la, la taifa la Kenya. Wengine wakawa wanamsihi kwamba aaje ale pilau ya eneo la pwani. Jamii ile ya Nairobi wana pilau njeri ambayo inatengenezwa, ina, ina si kama pilau ya waswahili ama pilau ya Kiswahili eneo la pwani, lakini ile pilau njeri inawekwa viazi ndani, lakini haina nyama. Akawa pia pia anashauriwa <laughs> kuweka pale, na ungeweza kuangalia comments ambazo za eh, kufurahisha sana. Tunashukuru la liberty. Basi tusiendelee sana katika mambo ya mapishi mapishi hapa. Maki naona wenzangu hapa studio mate ameanza <laughs> kuwatoka baada ya kusikia kuna maswala ya pilau na vitu kama hivyo. Hebu sande, kama ulivyosikia basi. Uh, Zuckerberg anaonekana mtu wa kawaida tu, amevaa zake nguo za kawaida, lakini wale wenyeji wake wamevalia masuti na mambo kama hayo. Hebu tupe uwasifu wa mtu huyu kwa undani, kipi hasa ulichochambua? Naam, Mkamiti, kwa mujibu wa mtandao Wikipedia na mitandao mingine, Mark Zuckerberg alizaliwa mwaka 1984. Mei 14. Unaweza kuona huyu ni kijana bado kabisa, na kwamba pamoja na kwamba ni mwanzilishi wa mtandao wa Facebook na wenzake, yeye ni mtaalamu wa kompyuta na ana utajiri upatao bilioni, dola bilioni 53.7 na kuchukua nafasi ya kuwa mtu wa tano kwa utajiri duniani. Kwa hiyo ni mtu mkubwa kama unavyoweza kusema. Hadithi yake inajulikana na wengi kama mnaofahamu, alipokuwa mwanafunzi katika chuo kikuu cha Harvard hapa Marekani, pamoja na wenzake walianzisha huu mtandao wa Facebook kwa ajili ya kutumia pale shuleni tu, lakini kama tujuavyo, mtandao huu umekuwa mkubwa kiasi cha kuwa sehemu ya maisha yetu ya kila siku kwenye mambo ya habari, kuunganisha watu duniani na mambo mengine mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuokoa maisha. Kwa hiyo jarida la Times limemtaja Zukaba kuwa mmoja wa watu wenye ushawishi mkubwa sana duniani akiwa miongoni mwa watu kumi wa juu. Sasa ima, angalia mtu kama huyo leo anakwenda Nairobi, Kenya, amevaa tu fulana, mm -hmm, na jinsi, kitu ambacho wengi kama unavyoona kwa Kenya, unabaki unajiuliza. Lakini pia huyu si mtu wa kupenda makuu kama inavyosemekana, alikuwa na Nigeria mwaka huu mwanzoni na aliingia kwa stali hiyo hiyo ambapo hata vyombo vya habari vingi havikujua hata kama Mark Zuckerberg yuko yuko pale, ameingia kimya kimya kabisa. Vile vile inajulikana kwamba yeye Zuckerberg aliamua kwamba pamoja na utajiri wake wote alokuwa nao atakuwapatia watu wote ikiwezekana mtandao wa internet bure hasa kilenga Afrika, maeneo ya vijijini, na programu yake ikalenga Kenya na Nigeria. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba huyu bwana amejitolea zaidi kusaidia watu, na haya yalitokana na kitu kinachoitwa chombo cha SpaceX kilirushwa angani kwa ajili ya kushikilia satellite, satellite ambayo ingeweza kutoa internet bure. Lakini leo ameongea kwenye mtandao wake wa internet kwamba anasikitika kwamba chombo hicho hakikufanikiwa, kilipuka angani, matukio yake ilipelekea satellite hiyo kuharibiwa. Lakini amesema kwamba bado anatiwa moyo na chombo kingine alichotengeneza kinaitwa Akila, ambacho kitaunganisha watu kwa internet. Hivyo basi, Facebook anasema wanaendelea juhudi zao za kuunganisha kila mtu kwenye mtandao na hawatachoka kufanya kazi, kwa sababu chombo hichi cha Akila eh, ni ndege ambayo inatumia nguvu za jua, haitumii nguvu za kawaida. Kwa hiyo kama utakumbuka, Machi 25 2015 25, Alitangaza kule San Francisco, California kwamba Facebook watakuwa tayari kutoa interneti bure katika maeneo mengi barani Afrika. Nashukuru sande. Nirudi kwako Liberty. Uh, kama ulivyosema hapo awali kwamba uh... Mgeni huyu huko nchini Kenya amekutana na viongozi wa serikali. Baada ya hapo, je, serikali ya Kenya imetoa taarifa yoyote kwamba itashirikiana vipi na, na mwanzilishi mwenza huyu wa Facebook katika kupanua mawasiliano ya internet kwa Wakenya wote? Nam, kufikia sasa hatujapata maelezo yoyote rasmi ambayo ametolewa kutoka uh, serikali e, lakini nafikiria wanaendelea kufanya mazungumzo na, na miongoni mwa mambo ambayo inasemekana amekuja, alikuwa anajaribu kuangazia eh, vile mfumo wa kutuma na kupokea pesa kupitia simu unavyofanya kazi, mfumo ambao ulianzia nchini Kenya na sasa unaweza kutapakaa eh, duniani kote. Ni mfumo amekuwa akiangalia, maana yeye, eh, ni mtaalamu wa maswala eh, ya kompyuta eh, yaani ICT na pia hapa Mombasa e, ilikuwa kwamba kuna uwezekano mkubwa akaweza kufika hapa Mombasa, maanake hapa Mombasa kuna kituo ambacho kimebuniwa na serikali hasa sana, chini ya wizara ya masuala ya teknolojia ya kisasa hiyo, e, pale ambapo vijana mbalimbali ambao wana walio wabunifu walio na yani, mawazo tofauti wamebuni mambo mbalimbali kupitia ICT ama mta, e, teknolojia ya kisasa kwamba wanaenda pale pale, wanapata mfumo wa internet ama ule mtandao bure, kwamba wanaendelea kufanya utafiti zaidi na wanapata ufadhili wa kuweza kupanua e, mawazo yao hayo ama uvumbuzi wao huo. Ikiwa basi itakuwa ni uvumbuzi ambao ni wamuhimu zaidi, serikali inaweza chukua na kuwafadhili zaidi na kuweza kupanua mawazo yao, na ndipo wanasema kwamba e, waziri huyo Jo Musheru alikuwa huku wiki jana na akawa ameambiwa vijana ambao walikuwa ama ni ambao huenda pale akawambia kwamba huenda nitawaletea mgeni, na ndipo inasemekana kwamba kuna uwezekano mkubwa akaja huku Mombasa, japo hatujabainisha hilo kama ni kweli ama ni vipi, lakini tunamtarajia anaweza fika Mombasa hususana kuangazia kitu hicho eh, kinaitwa Swahili Internet Hub eh, amba, ambacho kiko hapa Mombasa. Ni mtu yoyote tu anaweza kuingia, ukaingia pale ukapata, kuna kompyuta ziko mtandaoni wa bure, ukafanya utafiti wako. Kuna wataalamu wako pale wanaweza kusaidia eh, kuweza kufanya uvumbuzi mbalimbali na nafikiria huo ndio kitu atakuwa akifuatilia kwa karibu, kitilio maanani kwamba kuna mpango mkubwa kuhusu mataifa ya Afrika hasa sana so Kenya na Nigeria. Na naona BMJ unataka kidogo kuzungumza kuchangia jambo hapo, katika hayo yaliyozungumzwa. Kwa hakika Mkamiti, asante kwa kunikaribisha, lakini nitaka niseme hayo ambayo ameyasema Dede, lakini niongeze tu kwamba pamoja na kusoma kuhusu mfumo wa pesa nchini Kenya, ameandika yote hayo kwenye mtandao wake katika ukurasa wake wa Facebook kusema yale hasa yalimpeleka Kenya kuhakikisha amepata kujua zaidi kuhusu jinsi wanavyofanya kutuma pesa, hasa mfumo ule unaitwa M-Pesa, uh, huko nchini Kenya. Amezungumza hayo Adede, lakini nitaka tu nitaje kwamba ameyazungumzia kwenye mtandao wa Facebook. Kwa kweli kabisa, kama ulivyosema BMJ, mredhi hu Horizon hapa. Lakini kitu kimoja najiuliza Liberty Adede ni kwamba kama ulivyosema, Wakenya ni wabunifu. Sasa sijui yeye yuko siku ngapi katika nchi ya Kenya. Tutakachoona labda pengine atafanywa mzee wa, mze, wa mtaa, wadau wa Mijikenda, Wakikuyu ama Wajaluo, kama ilivyo kawaida ada ya nchi ya Kenya, ambapo mtu anapewa heshima. Haijulikani, tutayajua yote hayo lakini nafikiri Liberty anataka kuongeza mpango wote, sijasikia mpango wote, lakini natumai akifika, labda kuna sherehe zitafanywa, maanake ziara yake imekuwa siri, hakuna mtu anafahamu. Sawa kabisa, lakini pia naongeza kwamba hapo ni kwamba kutokana na juhudi za Mike Zuckerberg hivi sasa, si tu kwamba e, yote haya yanapokelewa vizuri, lakini ni kwamba kuna makampuni ya simu pale nchini Kenya Safaricom, Airtel, Telecom. Hii hatua ya Zuckerberg kwamba kwa upande wao inaona kwamba inatishia biashara zao, kwa hiyo tutaliangalia hilo nalo kwa upande wake, nafasi yake ya kutaka mtandao we bure itakuwaje? Na si hapo tu, ningeongeza kwamba Mark Zuckerberg ana mke pia. Mke wake ni Priscilla Chan, na vilevile ana mtoto Maxima Chan Zuckerberg ambayo e, kama mnafahamu, akiwa na familia yake changa kabisa. Lakini vilevile ni kwamba kama ntakumbuka nita nitaongeza hapa, Juni ishirini na tano, uh, hii ndege ya Akila iliruka kwa mafanikio katika majaribio kwenye jangwa la Yuma kule Arizona. Ndege hii ndio hivi sasa wanategemea itafanya hiyo kazi ya kusaidia kusambaza mtandao bure. Ameeleza kwamba huo ulikuwa ni mwanzo tu, na walivyoanza walitaka kurusha hiyo ndege kwa nusu saa, lakini Zuckerberg anasema mambo yalikwenda vizuri na wakairusha kwa saa moja na nusu. Ameandika hayo kwenye mtandao wake wa Facebook hii leo. Naam, basi msikilizaji, ndiyo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Basi kabla ya kuingia sehemu ya pili ya Kwa Undani, burudika na kibao Mapepe kutoka kwake King Kaka na Susumila na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Kwa Undani sasa inaangazia siasa za hapa nchini Marekani, ambapo mgombea wa urais wa chama cha Republican Donald Trump, jana usiku, alitoa hotuba juu ya sera zake za uhamiaji. Ni baada ya safari ya saa kadhaa kwenda huko nchini Mexico ambako alikutana na rais wa huko Enrique Pena Nieto. Basi uh, kwenye laini ya simu tunaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa California, Mike Mhagama. Nianze na wewe, uh, hotuba ya Trump iliyotoka kwenye vyombo mbalimbali vya habari uh, imeelezea mageuzi ya uhamiaji. Je, yana jambo lipi ambalo linaonekana tofauti na kile ambacho amekuwa akizungumza kila siku katika kampeni zake? Mike, unanisikia? Naona tuna mawasiliano uh, matatizo ya kiufundi hapa. Basi uh, naona BMJ uh, umejiandaa hapa katika kutuelewesha jambo kuhusiana na hotuba hii ya, ya, ya Trump aliyoitoa jana usiku. Nini ambacho umepekua katika kwa undani, kwa hakika, mkamiti, ni kwamba E kama wale ambao wamekuwa wakifuatilia hotuba hiyo uh, ni kwamba alikuwa na pointi zake kumi, na kuna zile ambazo mimi mwenyewe naweza kusema kulingana na jinsi ambavyo mambo yamepangwa hapa kisiasa za Marekani ndizo pointi zinaweza kutajwa kama muhimu zaidi, <coughs> kundadhi, na moja ya pointi hizo kumi ambayo hata kabla ya jana ilikuwa inajadiliwa kwa muda mrefu ni kuhusu ukuta, ukuta ambao walisema ataujenga katika mpaka wa Mexico na Marekani. Sasa ingawa swala hili si geni, baadhi ya wa Wamarekani wamekuwa wakihisi kana kwamba alikuwa anabadilisha msimamo wake kuhusu swala hilo ambalo lilikuwa moja ya mambo muhimu ambayo tunaweza kusema yalifanya wengi wa wale waliompigia kura katika uchaguzi wa awali kufanya hivyo. Hebu tusikilize alivyosema kuhusu ukuta huo. We will build a great wall along the anasema hapo kwamba tutajenga ukuta mkubwa wenye mpaka, wenye mpaka wetu na kusini na Mexico itaharamia ujenzi huo. Sasa, mkamiti labda wasikilizaji watauliza ni kwa nini ukuta huo unazungumziwa sana? Kwanza kabisa mm -hmm. Ni kwa sababu tangu Marekani iwe taifa swala la kudhibiti mpaka wake limejadiliwa na tawala zote, tawala nyingi sana zilizotangulia, na hakuna utawala wowote ambao umefanya ama umefaulu katika ujenzi wa ukuta huo. Lakini bmj hii unazungumzia ukuta wa Marekani na Mexico, ni Marekani mpaka. na Mexico, kwenye mpaka kuhakikisha kwamba wale ambao ni wahamiaji wanaotaka kuingia bila kibali wawezi kuingia hapa Marekani. Pili ni kwa sababu pia kuujenga ukuta huo ni jambo ambalo limesisimua wa, wa, wa Marekani wengi hususan kwa sababu ya gharama yake na pia na, ambayo inakisiwa kuwa zaidi ya dola bilioni kumi na tatu na ni kwa sababu pia ya tamko ulilolisikia hapo akimalizia, uh, uh, uh, hapo akisema uh, uh, kwamba anashikilia kwamba Mexico ndio itakayogharamia ujenzi huo. uh, sasa cha ajabu ni kwamba hata wadadisi wa maswala ya kiuchumi na kisiasa hapa Marekani wanashangani kwa sababu gani Trump hajawahi na hata jana hakuweza kueleza ni vipi ambavyo Mexico itagharamia ujenzi huo, na hiyo ndio sababu ambayo ni sababu kubwa, swala hili limezua hisia hata zaidi ya vile limekuwa likizua hapo mbeleni. Basi tukiwa bado tunazungumzia swala hili la mpango wa pointi kumi za uhamiaji kutoka kwa hotuba ya Trump aliitoa jana, ambapo kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha CNN umeorodhesha vipengele kadha wa kadha, ikiwemo swala la kufuta msamaha kwa wahamiaji na hata kuzuia wahamiaji kutoka Syria na Libya kuingia nchini Marekani. Harrison, najua pia umekuwa ukifuatilia masuala mengine yaliyopo katika iki pointi kumi hizi za mageuzi ya uhamiaji ya Trump. Ni nini hasa tunachofahamu kwa undani zaidi ya haya? Ka kweli kabisa, mkamiti ni kwamba uh, wakati akitoa uh, hotuba yake jana mbele ya mabilioni ya watu kama inavyosemekana, hasa kwenye uh, uh, kituo cha habari cha CNN ni kwamba alisema kwamba kulingana, uh, wakati mmoja Trump alisema kuwa kama wapiga kura watampa nafasi ya kutawala Marekani, basi siku yake ya kwanza tu au hata saa ya kwanza atahakikisha wahamiaji wote wa, wa, waliowahi kushikwa na makosa hapa Marekani wameondoka kwanza. Na kitu ambacho kilikuwa cha kutatanisha ni kwamba uh, saa chache kabla ya kuanza hotuba yake kule Arizona akiwa Mexico, alizungumza tofauti sana na alivyozungumza pindi tu alipoingia Marekani, wakati alipokutana na, na Rais Enrique Peña Nieto wa kule Mexico. Lakini sasa kulingana na taasisi ya utafiti ya Pew, tofauti kubwa kwenye mapendekezo ya Trump ya sera zilizoko za serikali ya Obama na, ni kwamba sasa maafisa wameshauriwa kwamba wasirudishe watu pindi wanapowapata wale wahamiaji walio na watoto hasa waliozaliwa hapa Marekani, iwapo hawaja, hawajapatikana kwenye makosa. Lakini sasa kwa upande wa Trump anasema kwamba yeye anapendekeza kurudishwa kwa wahamiaji haramu mara moja pindi tu wanapokamatwa, kinyume na ilivyo sasa ambapo wanapewa nafasi ya kujitetea. Mkurugenzi mkuu wa shirika la mawakili wa uhamiaji hapa Marekani, Benjamin Johnson, anasema kuwa sheria za Marekani zinaruhusu kurudishwa makao kwa halaiki ya watu ama wahamiaji kama anavyopendekeza Trump, ingawa anasema kwamba yeye hamuungi mkono Trump hata kidogo. Bado haijaeleweka Trump alivyofikia idadi ya wahamiaji walio kwenye historia ya uhalifu na kufikia idadi ya mia mbili kwani idara inayohakiki wahamiaji inasema kuwa wahamiaji wa aina hiyo ni elfu mia moja sabini na sita pekee hapa Marekani, na wengi wao kesi zao zimeisha malizika na wakatolewa amri ya kurudishwa ama kurudish, kurudi makwao na basi hivi sasa katika laini ya simu tunaye Profesa Monda kutoka chuo kikuu cha New York hapa nchini Marekani. Profesa Monda, hotuba ya mageuzi ya uhamiaji ambayo ilikuwa ikirushwa moja kwa moja kwenye vyombo mbalimbali vya habari hapa nchini Marekani, kwa, kwa undani tukiangalia, hotuba hii ina lolote jipya kuhusiana na kile ambacho Trump amekuwa akikizungumza siku za nyuma, wakati wa kampeni yake? Makweli, um, hotuba hii ya Bwana Trump, um, inasingizia sana wafuasi wake wa kuegemea mrengo wa kulia. Uh, sana sana amekuwa na msimamo mkali dhidi ya wahamiaji uh, waliovunja sheria na kuja Marekani bila vyeti vya uhamiaji. Kwa hivyo anajaribu sana um, kuhakikisha kwamba sera zake zinaegemea upande wa wafuasi wake wa mrengo wa kulia, na ukiangazia pia uh, kwenye hizi pilka pilka za ki kisiasa huku Marekani anajaribu ku, kuimarisha umaarufu wake kwa wafuasi wake wa dhati, lakini nafikiria kwenda mbele, msimamo wake uh, huenda ukageuka kidogo angalau manake, itabidi aweze kupata uungaji uh, uh, mkono hus hususan na jamii ya watu wa kutoka Meksiko na jamii ya wahispaniko na, na kushukuru profesa Monda, nirudi kwako BMJ. Wakati Trump akizungumzia uh, mageuzi yake ya uhamiaji aligusia pia suala la msamaha na vilevile vile alisema kwamba uh, atarudisha kazi ambazo zinatoka nje ya Marekani ili ziweze kuwa na masilahi kwa Wamarekani. Nini ambacho tu, tunaweza kukiangalia hapo kwa, kwa undani? Hakika ni tuseme, mkamiti kwa Kiingereza wanaita amnesty alizungumzia hili kwa kina na kusema kwamba chini ya utawala wake atapiga marufuku miswada yote ambayo inawaruhusu wahamiaji walio hapa Marekani bila kibali kuendelea kuwa hapa au kupewa kibali cha kuendelea kuwa hapa. Na hili ni suala ambalo ni nyeti mno, hususan kwa wale walio hapa kwa sasa na ambao hawana vyeti au hati za kuwaruhusu kuendelea kuishi hapa kwa, kwa hivyo kama nilivyosema, msimamo wa, wa Trump sasa umebainika, ikiwa imesalia takriban miezi miwili tu uh, kufanyike uchaguzi wa rais hapa Marekani. Basi msikilizaji, naona na muda nao ndio hivyo tena umetutupa mkono. Shukrani sana BMJ Muridhi, hali kadhalika nakushukuru, kushukuru Harison Kamau na Sandey Shomari. Pia nakushukuru na wewe mwandishi wetu wa nchini Kenya, Libert Adede, pamoja na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Monda kutoka chuo kikuu cha New York hapa Marekani. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi jiunge nasi tena wakati kama huu hapo kesho. Usisahau kusikiliza kusikiliza matangazo ya Kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC.