Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. inayokaribisha leo ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Momoyo Hamza. Umoja wa Mataifa umeitaka Somalia kufanya juhudi zaidi kulinda uhuru wa vyombo vya habari na kujieleza nchini humo ambamo waandishi wa habari thelathini wameuawa katika kipindi cha miaka minne iliyopita. Lakini Umoja wa Mataifa umesema pia katika ripoti yake mpya kwamba kumekuwa na maendeleo katika juhudi hizo katika miaka ya hivi karibuni. Ripoti hiyo iliyotayarishwa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa Somalia inatoa mfano wa kupitishwa kwa sheria ya vyombo vya habari Januari mwaka huu ambayo inahakikisha haki kadhaa ikiwa ni pamoja na haki ya kutoa habari. Hatari dhidi ya wa waandishi na wafanyakazi wa umma ilidhihirika zaidi kati ya Agosti 2012 na Juni 2016 ambapo waandishi 30 na wabunge 18 waliuawa nchini Somalia. Kiongozi wa upinzani wa Gabon Jean Ping anasema amewataka wafuasi wake kutulia wakati ghasia za baada ya uchaguzi zinaendelea kusababisha vifo nchini humo. Hata hivyo, Ping ambaye tayari alijitangaza mshindi wa uchaguzi wa wiki iliyopita alisisitiza kuwa ukweli hatimaye utajulikana, akisema Rais Ali Bongo aliiba kura katika uchaguzi huo. Tutachukua madaraka, Bongo apende asipende, alisema Ping ambaye ni mwanadiplomasia wa siku nyingi na aliwahi kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Afrika. Ping anadai kuhesabiwa upya kwa kura chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Rais Barack Obama wa Marekani amemhakikishia Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan Jumapili kuwa Washington ina nia ya dhati kuwafikisha mbele ya sheria waliohusika katika jaribio la mapinduzi ya Uturuki mwezi Julai, lakini hakusema kama Marekani itamrudisha Uturuki kiongozi mmoja wa kidini ambaye Uturuki inasema alipanga mapinduzi hayo. Uturuki inadai kuwa Sheikh Fethula Gulen mwenye umri wa miaka 75 na ambaye anaishi uhamishoni Marekani tangu mwaka 1999 ndiye aliyepanga mapinduzi hayo, ingawa kiongozi huyo anakanusha madai hayo. Uturuki imetoa wito kwa Marekani kumrejesha nchini humo Sheikh Gulen, lakini maafisa wa Marekani wanasema Ankara bado haijatoa ushahidi unaomuhusisha moja kwa moja na jaribio hilo la mapinduzi dhidi ya serikali ya Erdogan. Marekani inasema jaribio lolote la kumrejesha Gulen Uturuki lazima liidhinishwe na mahakama ya Marekani. Marekani na Urusi zimekuwa zinajaribu kukamilisha makubaliano ya sitisho la mapigano huko Siria ili kuruhusu misaada ya kibinadamu katika nchi hiyo yenye vita, wakati viongozi wa dunia wanakutana katika mkutano wa G20 huko China. Nchi hizo zinaelekea karibu kufikia makubaliano hayo, lakini kuna vikwazo kadhaa vikubwa vilivyobaki. Kuna matumaini kuwa rais Barack Obama na Vladimir Putin wa Russia watakutana kando ya G20, lakini mpaka sasa hakuna mkutano ambao umeandaliwa kikamilifu. Rais Obama aliwaambia waandishi wa habari Jumapili kwamba kuna tofauti nyingi ambazo ni muhimu kwa pande zote mbili kuendelea na utaratibu huo na kuleta amani nchini Siria. Kundi la Taliban linaihimiza India kuacha kuipa serikali ya Afghanistan silaha kali na kusema kuwa hatua hiyo ni uchokozi wa wazi dhidi ya taifa hilo lenye mgogoro wa kivita. Likitoa maoni yake kwa mara ya kwanza hadharani kuhusu uhusiano wa kijeshi baina ya India na Kabul, kundi la Taliban limedai kuwa ndege za kivita za India na silaha nyinginezo zinatumiwa kuua watu wa Afghanistan na kuharibu nyumba zao pamoja na majengo mengine ya kiraia hivi karibuni India iliipa jeshi la anga la Afghanistan helikopta nne za MiG 25 zilizotengenezwa Rusia kusaidia nchi hiyo kupambana na Taliban. Taliban inalishutumu jeshi la Afghanistan kutumia helikopta hizo kwa kuharibu daraja moja muhimu katika mapigano ya hivi karibuni katika jimbo la Kunduz. Msikilizaji, basi na kukaribisha kwa salamu na muziki. Jina langu BMJ Mridhi, na nakuomba usiondoke hapo kando ya redio yako, tuandamane hadi mwisho ili uweze kupata salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Na wa kwanza kabisa kutufungulia ukurasa hii leo si mwingine bali ni Bakari Salia anasema anatoka huko Kocha Kindo, Moshi, Tanzania. Anasema hualigani mtangazaji wa zamu, na peperusha zangu salamu kwa Josefina Msuya akiwa huko Makongo Juu, Dar es Salaam, Reina Shan, Basila binti Kimario, Ali Tindo, Anon Mazengo, Mage Mbishe, Masumbuko, Daniel Willi Okeo, Peter na Bosco Mushi. Ujumbe Ukipata salamu jibu salamu. Mie nakubaliana na ujumbe huo na vilevile vile napokea zako salamu, Bakari Salia Bboy, ukiwa huko Kocha Akindo, Moshi, Tanzania. Haya basi, mwingine ambaye ametuma salamu zake ni Dule Julius na anasema hivi, salamu zangu ziwafikie mama yangu mzazi Loza Muhelele na baba yangu Julius Ngalu wakipatikana kule Bihalamulo Nyakana, Tanzania. Mtoto wangu duki Duli na kaka yangu pambano Julius akiwa Bihalamulo Nyakana, Tanzania. Ujumbe asema tuzidi kukumbukana. Simon Marwa Mseti tokea huko Nzega, Tabora. Anasema kwanza kabisa ni mamangu. Salamu zimfikie mamangu mpendwa Elizabeth Marwa Mseti akiwa mgumu mara Tanzania. Anasema vilevile angependa salamu zifikie familia yake Marwa Mseti wote wakiwa mgumu mara huko Tanzania. Haya basi, mwingine hapa ni nane. Huyu anajulikana kama Elois Francisco akiwa kule Dar es Salaam Tanzania ameandika ujumbe wake kwenye Facebook akasema angependa salamu ziwafikie ndugu zake wote ambao ni kama ifuatavyo. Anasema mama yangu Maselina wa Dar es Salaam, kwa kaka yangu Christopher Mlazi, shemeji yangu mama Joani hapo Dar es Salaam, na vilevile vile maneno pita hapo kwa kaka yangu akiwa hapo Dar es Salaam, kaka Josphat James baba Marcelina hapo Dodoma, mama Paulo Ngolo hapo Ushokola Kaliwa, mzee Masanja na familia yake hapo Kaliwa a, tuombe Mungu hapa mateso. James pamoja na VOA, salamu na muziki. Basi ndizo hizo salamu kutoka kwake Aloise Francisco akiwa kule Dar es Salaam. Msikilizaji, naipokea sasa kadi yake au salamu zake Gideon Atika anasema ako kule Njoro, Kisii, Kenya. Anasema salamu zangu ziende kwa Peter Matiko, Baruti James Ombogo, Samuel Nyamakere, Matiko Zawadi, Mile Dominike Mandela, Haifon Kemuma na Isak Nyagiro. Haya basi, hizo salamu bila shaka, Gideon Atika, ukiwa huko Kisii nchini Kenya, bila shaka zimewafikia hao ambao umewajulia hali. Naye huyu Sombi Mtemi wa Singida, Tanzania, asema salamu zangu kwa wafuatao: Masudi Chinga, Asinde Musa, RJ Shumbi, Notebene, Emmanuel Mwakama, Mage, uh, Mage Mbise, Tina Matelula, Saidi Mfinanga na Mama Sakali na Pili Rajabu. Naye Andrea John Aj anasema anatokea the sound media team Mhololo Chatu, Tanzania, anasema angependa kupeperusha salamu zake za weekend kwake Johnson Dani Chilongola. Aya, namwona mwingine hapa ajulikana kama Martin Nyalusi, ametuma salamu zake e, kwa nani hapa, ame peperusha salamu moja kwa moja kwa ndugu na marafiki. Anasema salamu zangu ziende kwa mtoto wangu mpendwa mjuni Martin akiwa Songea, mpendwa wangu Waridi Nchimbi akiwa Songea, babu yangu John Nyalusi akiwa Vikuge Kibaha, dadangu Gloria Nyalusi akiwa Dar es Salaam, wajomba zangu wote walio Bukoba, Kashozi, kashekulo na wanasongea wote tukumbukane kupitia VOA na mimi, jina langu ni Martin Nyalusi nawapa salamu. Haya basi, naye huyu Saidi Masaga wa Shinyanga Tanzania asema hivi, salamu zangu kwa Mwalimu Nyanda wa Mwingiro Geita, Salaganda wa Ushetu Kahama, Tanzania naomba naomba waburudishwe na wimbo shaga mabangala dunia mapito. Haya basi, tutajaribu kuona kama tutaweza kupata wimbo huo, na hebu tusome zingine mbili kabla hatujapata kibao cha muziki. Na naona huyu ni Sombi Mtemi wa Singinda, Tanzania anasema, ndugu mtangazaji wa zamu, kwanza Nianze kukusalimia wewe ulioko nyuma ya maiki moja kwa moja, salamu kwa Masudi Chinga, Saide Musa, RJ Shumbi, um, Saidi Mufinanga, Nyanda Mayala, Sayenda Mabula, Enok Kadumu, Kadumu, uh, Kashinje Mjomba, Saidi Simba, Mage Mbise, Tina Matelua, uh, not Beni, Emmanuel Mwakamala Galigota Mugabe sita andemela mana oche. Leo mimi sina ujumbe, anasema hivyo Sombi Mutemi. Bila shaka na hakika, wamezipokea kwa mikono miwili. Msikilizaji, naona sasa ni wakati mwafaka kupata mziki, kwa sababu kama unavyojua jina la kipindi hiki, makala haya yanjulikana kama salamu na muziki. Kwa hivyo basi, a, salamu bila muziki Uh, ni takuwa ni si vizuri sana. Basi tupate kibao uh, sasa hivi kinakujia hivi mara moja. kila kitu fanyayo lazima yapitie kwa waganga badilisha yo tabia e kila kitu fanyayo lazima yapitie kwa waganga badilisha Chukua sasa salamu zake Halide Said Kachuru wa Korogwe, Tanga. Salamu kwa Miraje Kibinda Bayi, Nkora Fikiri Gakara na Muhamed Kumeja. Naye Simon Marwa Mseti wa Nzega, Tabora, anasema hivi, naomba salamu zangu zipeperuke hadi kwa wafuatao: Goligota Magabe akiwa Geita, Tanzania na Mahamud Bwanza akiwa Ngeza, akiwa Nzega, Tanzania. Naye nani huyu? Mwi Stephen James Katia wa Swaks Unit, Chala, Rukwa, Tanzania, asema zangu ni kwa wafuatao wa Galigota Mgabe na vilevile Isaya Sambo pamoja pia na Juma Michael Shabani Amisi Rinks akiwa kule kambini Nyarugusu, Tanzania, anasema, anapeperusha salamu zangu kwa watu wafuatao: mpiga picha maarufu kambini hapa, Gaston, kwa rafiki yangu Fredi Mbilizi akiwa Mwanza, pia kwa rafiki yangu Matthew Mkanduwila akiwa DRC na kwa watu wote wanijuao. Sina shaka shaban Amis Rinks. Uh, salamu hizo zimeweza kuwafikia popote pale wanapotusikiliza kwa sasa hivi. Hakimu Rajabu, salamu na muziki. niko hapa Mwanza, napenda kuwapa salamu Shakila Yusufu na jama, uh, Jamal Yusufu na vilevile vile Hamida Jamal uh, kuwa nawapenda sana. nafikiri ni ujumbe huwa anatuma Hakimu Rajabu anasema kwamba hao ambao amewasalimia wakiwa ni Shakila Yusufu na Jamal Yusufu na vilevile vile Amida Jamal anawapenda sana, nami nakubaliana na mambo hayo ya mapenzi. Basi naye huyu Gideon Abd naitwa Gideon anasema anaitwa Gideon Gideon Abd na niko pande za Mwanza Igoma, yeye yuko Igoma. Anasema salamu zangu ziwafikie Isaka Nyanza Uh, ukiwa huko Geita, na wapili zifikie mamangu anayeitwa uh, Rio Abel aliyopo katika sehemu za Geita, na watatu ni wafikiwe wachezaji wote wa timu ya Mabamba FC iliyo inyala Geita. Uh, papa Rajabu vya kupapula Shikuta Camp Bugurini Malapa. Salamu kwa Miraji mwana a Kibinda kule Morogoro, Samuel Vakuvala Angosam wa Iringa, fundi Shomari mzee wa Pamba, Dodoma Tanzania. Ujumbe, mfumo bora wa maisha ni kupenda kinacho kufurahisha. Huo ni ujumbe kutoka kwa Rajaba vya kupapula. Nani huyu mwingine huyu? Ni Isaac Petro wa Singida, Tanzania, asema uh, hu hali gani mtangazaji, nami napokea zako salamu, lakini inaonekana hakuendelea sana. Uh, basi napokea salamu, tuende kwake sasa. Moses Edward Mnenda wa Life Unity Balangadalalu anasema uh, Akoyu kule Manyara, Tanzania, anasema salamu zangu kwa Filipo Memba Hosea Malamba, Dibora Danford, Aisha Mohamed, Mwazani Ali Paul, na Paolo Holota, Bakari Hamisi, Michael Filipo, awo wote wa Umari Lusi Malisa padri huko Moshi. Haya basi, tukitoka hapo sasa, msikilizaji, kumbuka kwamba ni salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo tunakutangazia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na tuko katika studio nambari 15 hapa, tunarusha maneno matangazo moja kwa moja ya yeah, kufikia wewe popote pale ulipo msikilizaji, na, na sasa kwenda kumalizia msikilizaji, maanake naona muda ndo huo sasa umana, umeanza kutupa kisogo. Hebu tuende kwa hizi salamu zake Thomas Matiku, anasema yuko Dar es Salaam Tanzania, asema zangu salamu naomba zimfikie mamangu mzazi akiwa Dutwa Bariadi, Simiyu, mjomba wangu akiwa Msoma, kaka Angakiu akiwa kule Angakiu anga, akiwa kule Moshi, na pia mpenzi wangu Magidarena akiwa Dar es Salaam. Wimbo Ben Pol, moyo mashine. Haya, Huyu wa mwisho ni Filbert Jonathan Sienishambi wa njana mlema mlema mleba kule Kagera. Salamu zangu za leo ni kwa Arina Shani, Fikiri Dario, Gekala Amina, Mlacha Barake, Kiantama, DJ Kendaga, Eliat Makoke, Atinduze Sospita, Saidi Musa na Matikiti Mohamed. Ujumbe, umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Msikilizaji yanaona ndivyo hivyo. Sasa muda hauturuhusu kuendelea sana, lakini nashukuru wote ambao wameshiriki katika salamu za leo na wote ambao wametuma salamu zao hapa. Iwapo hatukupata fursa ya kuzisoma, naomba msife moyo, manake huenda tukaziangalia tena wiki ijayo na katika vipindi vingine vyetu vijavyo. Mimi kutoka hapa studio, ambapo ni mimi nimekuwa kinara hii leo katika salamu na muziki, jina langu BMJ Mridhi, nikikutakia wikend safi kabisa, na wiki ijayo iwe ni wiki ambayo imejaa baraka zake Mwenyezi Mungu. Asanteni kwa kuwa nami wakati wote huu Asante sana BMJ muridhi kwa salamu na muziki. Na sasa msikilizaji, ni muhtasari wa habari. Umoja wa Mataifa umeitaka Somalia kufanya juhudi zaidi kulinda uhuru wa vyombo vya habari na kujielekeza nchini humo ambamo waandishi wa habari 30 wameuawa katika kipindi cha miaka minne iliyopita lakini Umoja wa Mataifa unasema pia katika ripoti yake mpya kwamba kumekuwa na maendeleo katika juhudi hizo katika miaka ya hivi karibuni. Kiongozi wa upinzani wa Gabon, Jean Ping, anasema amewataka wafuasi wake kutulia wakati ghasia baada ya uchaguzi zinaendelea kusababisha vifo nchini humo. Hata hivyo, Ping, ambaye tayari alijitangazia ushindi wa uchaguzi wiki iliyopita alisisitiza kuwa ukweli hatimaye utajulikana, akisema kuwa Rais Ali Bongo aliiba kura katika uchaguzi huo. Rais Barack Obama wa Marekani amemhakikishia rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan Jumapili kuwa Washington ina nia ya dhati kuwafikisha mbele ya sheria waliohusika katika jaribio la mapinduzi ya Uturuki Julai, lakini hakusema kama Marekani itamrudisha Uturuki kiongozi mmoja wa kidini ambaye Uturuki inadai alipanga mapinduzi hayo. Uturuki inadai kuwa Sheikh Fethullah Gulen mwenye umri wa miaka 75 na ambaye anaishi uhamishoni Marekani tangu mwaka 1999 ndiye aliyepanga mapinduzi hayo ingawa kiongozi huyo anakanusha madai hayo. Na Marekani na Russia zimekuwa zinajaribu kukamilisha makubaliano ya sitisho la mapigano huko Syria ili kuruhusu misaada ya kibinadamu katika nchi hiyo yenye vita wakati viongozi wa dunia wanakutana katika mkutano wa G20 huko China. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.