Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Marekani. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikiwa na imani kuwa Jumapili yako inaendelea poa kutoka hapa Washington, na jina langu Harrison Kamao. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupikua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, mimi ni harrison Kamau hapa studioni nina mwenzangu Sandei Shomari Meri Mgawe, na kwenye laini ya simu ni naye Xn Iraki akiwa kule Nairobi. Vilevile mwandishi wetu Kennedi Wandera akiwa kule Nairobi, Kenya. karibu sana nam kwa undani, leo tunaanza kwa kuangalia sheria mpya ya kudhibiti mabenki nchini Kenya, iliyotiwa saini wiki iliyopita na Rais Uhuru Kenyatta na ambayo imeibua hali ya taharuki miongoni mwa mabenki huku ikileta afueni kwa maelfu ya wateja wao. Kwa mujibu wa magazeti ya Daily Nation na The Standard, ah, sheria hiyo maarufu Banking Act inayonuia kuleta kitengo kipya kabisa cha 13A kwenye sheria za mabenki ambapo kila benki au mkopeshaji anahitajika kutoa maelezo kamili ya riba anayotoza mteja wake kabla ya kutoa mkopo. Vilevile, sheria hiyo mpya imetoa kiwango cha juu kabisa kinachoweza kutozwa mteja, ikiwa ni asilimia 4 kwa benki na asilimia 10.5 kutoka kwa benki kuu. Ina maana sasa kwamba kiwango cha juu kabisa kinachoweza kutozwa mkopeshaji ni asilimia 14.5 tu. Aa, ikilinganishwa na hata asilimia 24 kwa wakati mmoja miongoni mwa baadhi ya mabenki zilizokuwa zikitozwa hapo awali. Tukirudi nyuma kidogo, ni kwamba mwaka wa 2000 aliyekuwa mbunge wa Game, Jo Donde, alipeleka mswada maarufu Central Bank of Kenya Amendment Bill 2000 iliyonuia kudhibiti riba za benki ambazo kwa wakati huo zilikuwa zimefika asilimia 24, jambo lililopelekea zaidi ya asilimia 36 ya mikopo kutolipika. Mswada huo ulipitishwa na bunge, lakini Rais Moi wakati huo aliyekuwa madarakani hakutia saini na badala yake akarudisha ya bungeni kwa marekebisho zaidi. Basi mwaka wa 2012 mbunge Jakoyo Midiwo alipeleka marekebisho ya kudhibiti viwango vya riba kwamba visipite asilimia nne, lakini idara ya fedha ilipinga wazo hilo na kuwasihi wa bunge dhidi yake kwa misingi kwamba sheria hiyo ingehujumu uhuru wa soko la fedha. Kenya sasa inajiunga mataifa na mataifa mengine yaliyo na sheria za kudhibiti mabenki, miongoni mwao akiwa Argentina, Zambia, Canada na Ujerumani. Basi kwenye laini ya simu ninaye mtaalam na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi kutoka Nairobi, na vilevile mwandishi wetu Kennedy Wandera, vilevile akiwa Nairobi. Karibu sana Bwana Iraki, na kwanza kidogo tu utueleze sasa sheria hii mpya ya benki ina maana gani sasa kwa wamiliki wa benki? Habari uh, ya wasikilizaji wote. Nilipo, wakati Rais Kenyatta alipoweka sahihi hiyo bill, nilikuwa uwanja nikicheza golf kidogo, na niliona ile furaha wa marafiki yangu walikuwa nayo wakati walisikia hiyo bill imewekwa sahihi. Hiyo inamaanisha kama ni watu wa juu, watu wa chini, wa juu, watu wa chini, kila mtu amefurahia hiyo bill kuwekwa sahihi sana kwa sababu kila mtu ukiangalia, watu wadogo watu wakubwa ki, kiuchumi wote wana complain juu ya high interest rate. Kwa hivyo hiyo bill imewekwa sahihi, kila mtu amefurahia sana, lakini watu hawaangalii sana matokeo yake. Ukiangalia sasa kama tunaongea, share prices zote kutoka Nairobi Stock Exchange zimeenda, za mabenki zimeenda chini na kama mimi mwenyewe nina share za, za benki kwa hivyo, ukiangalia weodi yangu ama ile pesa ningepata ningepata kama ningeuza hizo share, si kama ile nitapata sasa, itakuwa chini sana. Kwa hivyo, kwa kisiasa watu wamefurahi sana, lakini kwa kiuchumi matokeo haitakuwa mazuri sana. Kwa hivyo una maana kwamba hatua hii haitainua uchumi wa taifa na itauporomosha ita, inaweza ikaporomosha sekta ya uchumi na benki kama wadadisi wengi wanavyosema? sekta sana ya, ya benki ndio itadhoofika ita sana. Lakini watu wengine wanasema kama interest rates ziko chini watu wengi wataenda kuchukua loan, na hiyo itainua uchumi, lakini kama una una share za benki yoyote hautapata faida vile unapata kwa hivyo dividend zitaenda chini na kwa hivyo prizes za za share za bank zitaenda chini na, kuna wa, wale wana, wanafaidika na kuna wale wanaruhusu aya. Nitarudi kwako kwa Bwana Iraki, lakini naaja kwako kwa wandera Wandera, wewe na, ni na, mwanahabari ambaye unatembea kila siku na kutangamana na watu, na hakika wale ni wateja wa benki, na pia wewe labda ni mteja wa benki hizi. Naam, naam, naam. Ngumzo imekuwaje baada ya sheria hiyo kupitishwa na Rais wiki iliyopita Harrison? Uh, hapa jijini Nairobi, uma umefurahi. Watu wengi ambao nimeweza kutangamana nao wamefurahi sana, maanake wanasema kwamba sasa watakuwa wanalipia mikopo yao ya benki kwa urahisi mno, jinsi kando na jinsi ilivyokuwa hapo awali. Lakini uh, labda pia niweze tu kugusia kwa swala hili kuu ambalo Uh, Wakenya wengi wanaonekana kwamba wameridhishwa na hatua ya rais kuweka uh, kufanya uh, mswada huu kuwa sheria, lakini yapo yapo baadhi ya ya, ya, ya, ya, ya matatizo ambayo huenda pia yakatokana na, na, na kuwekwa uh, mswada huu kuwa sheria. Mojawapo ni kwamba jinsi alivyosema Iraki kuporomoka kwa thamani za, his, za hisa pia kuna uh, hawa wasimamizi wa benki nao pia wanalalamika kwamba huenda patakuwa na na, na, na kutaanzishwa kule kuwa na mgao wa mikopo kwamba iwapo kwa wakati mmoja umeweza kuchukua mkopo na ukakosa kulipa mkopo ule kwa muda, basi i, i, ita, wakati mwingine kupata mkopo itakuwa vigumu sana. Na pia uh, in, ina, inaonekana kwamba kule kutakuwa na kukuzwa kwa mianya fulani au nyenzo fulani za za kutoa mikopo maanake, itakuwa vigumu sana uh, kuweza kufuatilia zile sheria ama ile zile kanuni zilizokuwepo hapo awali uh, ili kumpa mtu fulani uh, mkopo kutoka kwenye benki. Na pia jinsi alivyosema Iraki ni kwamba kutakuwa na kule kudhoofika kwa ufanisi wa sera hizi za kutoa mikopo, miongoni mwa sera nyingine za benki. Kwa hivyo hasa Wakenya wanapofurahia sana kwamba uh, viwango vya riba vimerudishwa chini, Najua kwamba hizi benki nazo pia huenda zikaumia uh, kwa, kwa upande mwingine, maanake kutokana na ile ile ambayo tunaita savings, ukienda kufanya kwenye uh, benki kuna ile savings na kuna current, na ile savings mara nyingi ndio huwa ina- inaendesha shughuli za, za benki. Kwa hivyo inamaanisha kwamba iwapo uh, watu fulani hawatapewa mikopo inamaanisha kwamba kuna watu fulani pia katika benki watawe, wataweza kuacha kazi zao. A, nirudi rudi kwa kwako Iraki. Je, unaweza ukatuguzia kidogo sheria iliyokuwa mwanzoni ni ipi? Maanake wengi wamekuwa na malalamishi kwamba benki ama mabenki hayakuwa ya yanatoa taarifa ya kutosha pindi yanapompatia mtu a, de, a, mkopo. Je, sheria hii inaeleza vipi mkataba kati ya benki na anayekopeshewa hela? Uh, unajua kutoka kama mwaka wa, wa, wa elfu mbili uchumi wa Kenya ili, ili, ili, ulibadilika ukaitwa soko huru, na ndio sababu kila mtu alikuwa anataka kila kama ni interest rate kama ni nini, unauza mtu alikuwa akiuza kwa bei anataka. Lakini inaonekana watu wengi hawakufurahishwa na hiyo soko huru, so hiyo mambo ya, ya kuweka cap ya interest rate inaonekana ni kuturudisha nyuma kidogo lakini ile watu ile kitu ambao watu hawaangalii sana ama hawafikirii sana juu yake ni kwamba kuna watu wengi sana Kenya ambao wanataka mikopo na ndio sababu interest rates zinaenda juu, na hata kama unacap interest rate hakuna mtu anasema ati pesa itaongezeka. Kwa hivyo ile swali kubwa tunauliza, kama hiyo pesa haitangaiwa ukitumia interest rates ziende juu kidogo, sasa itangaiwa aje? So, so mimi naona wakati usio wakati wa uzoni watu wataanza kupata mikopo kwa sababu ya ule unajua, lakini si kwa sababu unaitaka sana, na hii itaturudisha nyuma sana. Kwa hivyo mimi ningetaka badala ya kukap interest rate, nataka kuwe na benki nyingi, na hiyo competition itapereka interest rate chini. Kuna swali lingine mm -hmm. Si ambalo linaulizwa sana asante sana lakini, kuna swali ambalo limeibuka, wengi wanauliza sasa, sheria imepitishwa uh -huh. ya kudhibiti uh, riba na kuna watu tayari walikuwa wamechukua labda mkopo mwezi uliopita, juma lililopita, na wakachukua na asilimia labda ishirini, asilimia ya juu sana sasa, sheria itakapotumika ina maana kwamba mkopo uliokuwa umechukuliwa pale mbeleni utarudishwa chini sasa, a, kwenye kiwango cha asilimia kumi <laughs> na nne. Mabenki inaonekana wamenyamaza juu ya hiyo kwa sababu hiyo, ndio hapo ndio mambo iko, kwa sababu kama nichukua mkopo wiki jana na bili imewekwa sahihi leo nitalipa na kiwango mpya ama kiwango ya zamani? So, mabenki wamekimia juu ya hiyo lakini ni mi, mi, mi, kwa uoni wangu, kwa maoni yangu, watu wale wataanza kuchukua mkopo sasa, watatumia kiasi mpya, lakini wale walichukua zamani pengine wataendelea. Lakini bank benki zingefanya kazi mzuri sana wakiangalia waki hata wale watu walichukua mkopo zamani hata uh, ba wa, wa, basi naona pia kama wakati lakini siwani, kama benki zinafanya hivyo sawasawa, naona pia muda ni kama unakimbia kidogo, lakini kuna kitu kimoja ningetaka uguzie kwa kifupi sana. Je, benki mm -hmm. ama lile shirika la wamiliki wa, wa, wa, wa benki wana njia yoyote ile ya kuweza kubatilisha ama labda kupinga sheria hii mpya. Kuna njia yoyote ya kisheria wanaweza wakapinga, uh, wanaweza enda, enda kotini. Hiyo ndiyo ja ile wanaweza fuata waende kotini Constitutional Court, wa wauliza wapatiwe interpretation mpya. Lakini kwa sasa hakuna mtu nimeona imeona akienda kotini, lakini ile sheria yote inapitishwa, unaweza enda kotini uulize upatiwe interpretation mpya basi. Nakushukuru sana Bwana Iraki ambaye ni mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya kisiasa vilevile, mwandishi wetu Kennedy Wandera ukiwa Nairobi. Hakika swala hili la riba na swala la benki nchini Kenya tutaendelea kuliangalia kwa kina hata zaidi katika siku zijazo, jinsi na kadri linavyoendelea. Nawashukuru sana. Wakati umewadia wa kuingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na karibu sana kwenye sehemu hii ya pili ya kipindi cha Kwa Undani ambapo tunaangazia swala la mchakato wa kisiasa unaoendelea nchini Tanzania, hasa baada ya chama cha upinzani Chadema kusema kuwa kitaongoza maandamano Septemba mosi yasiyo na fujo, mbali ya ni ya kuitisha haki. Kwa mujibu wa gazeti la Citizen, mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe akizungumza mjini Arusha Jumatano iliyopita alisema kuwa chama chake bado kitaendelea na maandamano hayo licha ya kutangazwa na kukatazwa na mamlaka. Baadhi ya wakuu wa jeshi la polisi wamedokezea gazeti la Citizen kuwa kamwe hawataruhusu maandamano ya aina yoyote. Viongozi wa kidini, kisiasa na makundi ya kutetea haki za binadamu wameomba Chadema kutumia njia ya mazungumzo kujieleza. Basi hapa studioni ni naye Sandey Shomari na Meri Mgawe, lakini naanza nawe Sandey Shomari. Hebu tueleze kidogo tu historia ya Chadema na pia kuna swali ya ibuka Ukuta. Hebu tueleze. Sawa kabisa, ni kwamba swala so zima la hili jambo liitwalo Ukuta, hili jambo hasa limetoka wapi? Jambo hili wengi wanaofahamu ni kwamba eh, limetokana na maamuzi ya rais wa nchi hiyo Rais John Pombe Magufuli kutangaza marufuku ya kuwepo mikutano ya kisiasa au shughuli za kisiasa kwenye vyama mbalimbali mbali mpaka mwaka elfu mbili na ishirini wakati wa kampeni. Sasa basi si hivyo tu, pia kumekuwa hakuna ruhusa ya kufanya maandamano. Sasa hayo tu ni miongoni mwa mambo mbalimbali ambayo chama cha CHADEMA alikuwa kiazungumzia, ikizingatia pia kumekuwa na matatizo mbalimbali kule Zanzibar na kadhalika mm -hmm. Sasa basi kamati kuu ya CHADEMA ikakaa Julai ishirini na tatu mpaka ishirini na sita ikaamua kwamba jambo lao ni moja tu, kujadili hali ya siasa na uchumi wa Tanzania tangu Dr Magufuli alipoingia madarakani, na hapo basi ndipo wakaamua kwamba tutafanya hichi kitu kinachoitwa UKUTA ikiwa ni maana yake kwamba umoja wa kupinga udikteta Tanzania. Na wakaamua kwamba chama chao kati ya ngazi zote kuanzia kata, majimbo, wilaya, mikoa, kanda, mabaraza na taifa watakaa vikao na kufanya maandamano na mikutano ya hadhara ifikapo Septemba moja elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo hayo ndiyo mambo makuu yaliyopelekea hawa watu wa CHADEMA waamue kuanzia chikitu kitu kina kinachoitwa UKUTA, huku basi jeshi la polisi likiendelea kuwapa Uh, maonyo ya kutofanya hayo maandamano mm -hmm. Maria anajua kwamba swala hili umelifuatilia kwa kina, hebu tueleze yaliyojiri. Uh, ni kweli kabisa kamao, nimekuwa nikisoma kwenye vyombo vya habari na mitandao, lakini kikubwa zaidi kama alivyosema Sande, uh, nimezungumza na mchambuzi Charles Misango ambaye yeye anasema kwamba Tanzania hivi sasa imegawanyika katika makundi matatu. Hebu kwanza tumsikilize Misango anavyosema. Tuseme wazi kwamba Watanzania wengi wako katika sintofahamu ya kile kitakachotokea hiyo Septemba mosi. Wamegawanyika kwa kweli, katika makundi tuseme, makundi makubwa matatu. Kundi la kwanza linaunga mkono tamko la rais na na wanasema waziwazi, wanajitokeza na hata ukisoma katika mitandao mbalimbali wanamwunga mkono kwamba kwa kweli alichokisema ni sahii, kwa sababu nchi haiwezi kuendelea kila siku maandamano, kila siku sijui kuna hiki, kila siku lakini, pia kuna upande mwingine wa wapi, wapinzani wapi wanaunga mkono, wanaona kwamba tamko la serikali iliyotolewa na rais halikuwa sahihi, na kwa sababu linakanyaga sheria za nchi, na hiyo ndiyo ambayo inaleta inaleta shida kubwa sana lakini kuna kundi la tatu ambalo Watanzania wameamua kukaa na kushuhudia pande hizi mbili zikikinzana katika mtazamo ma, ma, tofauti. Sasa Sande na kama mtaona kabisa kwamba mchambuzi mwenyewe pia amekwisha kujieleza hapo na ame, ame na ha, uh, kuta, na na ameunga mkono haya ambayo Sande pia pia alikwisha kusema kusema kwamba kwamba huu ukuta umechochewa na ile kauli ya ya mkuu wa nchi yanapigwa marufuku marufuku ya ile mikutano na maandamano yote, lakini lakini utaona utaona kweli eti hata hivi hivi sasa sasa hivi watu wako wanaishi katika hofu, wameanza vyakula, ndao, vile vile nyewe, pia, marufuku, hofu wameanza kuhifadhi vyakula, wanaandika kwenye mitandao vile viongozi wenyewe nao ingawa wanapiga, kuna fulani utakumbuka kwamba hata wiki iliyopita tuliweza kumsikia kigogo yuno you know, waziri wa zamani Kingunge anatoka anasema kwamba niko kwenye upinzani, lakini naona huu ukuta, hapana, maridhiano yanatakiwa yafanyike. Lakini sasa pia Misango anasema wakati serikali, lakini Misango yeye anasema kimsingi matamshi hayo ndiyo aliyesababisha yote, lakini wakati huo huo serikali nayo inasema wapinzani nao ni wachochezi. Tusikie kwanza Misango anasemaje kimsingi tamko la mkuu wa nchi kwamba E, shughuli za kisiasa, maandamano, mikutano ya hadhara ipungue, kwamba e, watu tu wale waliochaguliwa katika eneo husika ndio wanapaswa kufanya siasa, wale waliochaguliwa. Kwangu mimi, naona kama lina dosari kuu mbili. Moja, tamko lile li ni general, ni la wote, ina maana kwamba limewabana hata viongozi wa Chama cha Mapinduzi ambao hawakuchaguliwa katika eneo husika linakwenda moja kwa moja kumbana hata katibu mkuu e, wa Chama cha Mapinduzi kwa sababu ukisema kwamba aliye aliye ambaye hakuchaguliwa eneo fulani asitishe shughuli zake, au azifanye yule tu aliyechaguliwa katika eneo hili. Kuna wale viongozi wa kitaifa e, wajumbe wa kamati kuu wa vyama vyote e, bila kujali ni CCM ni Chadema au ni nani, wa vyama vyote. Kwa hiyo tamko la rahisi kwamba shughuli za kisiasa linakwenda, ukilitizama vizuri na kama kweli linatakiwa lifanyike litendewe haki ina maana hata katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi au viongozi wa halimashauri na kamati kuu ya Chama cha Mapinduzi hawana mamlaka tena ya kuzunguka na kwenda katika eneo ambalo wao hawakuchaguliwa. Hii inaona kama kidogo halikukaa vizuri lakini sasa unakumbuka sasa, kila mtu anauliza maridhiano haya yanafanyikaje? Kwa sababu hapa ukiangalia kuna wababe wawili, tunafanya maandamano, msifanye maandamano. Sikia Misango anasemaje, viongozi wote wa siasa walioko madarakani kwa maana ya serikali, wapinzani, e, kwa maana wa, wa, wa e, e, kama nilivyosema, mi nasema washindani wote wajitambue kwamba wamepewa dhamana kubwa sana ya kulinda hali na usalama wa Watanzania wengi sana ambao wakupiga kura. Nimesema waliopiga kura wanafika tu wastani wa milioni kumi na tatu au kumi na mbili lakini sisi tuna Watanzania, sensa yetu inakimbilia karibuni milioni hamsini. Kwa hiyo hata ukiondoa ukiondoa wengi, ni kwamba wengi ambao hawashabikii sehemu zote mbili wapo tu kama Watanzania wa kawaida, ndio wengi mno. Wajaribu kuangalia kwa makini, mwisho wa hiki wanachotaka kukifanya ni nini, nini? Na mimi ngoja nisimame katikati, siangalie hiki wala kile lazima. Na kwa mfano, hata wapinzani wanaposema sisi hatujaitwa, je, wao wenyewe wamechukua ta-hatua gani ya kuandia viongozi wa dini ah? Basi, kama ulivyosikia ni kwamba mambo yanaendelea kuchukua mielekeo mm -hmm. tofauti mm -hmm. kadri siku zinavyoenda na siku ya leo ni kwamba wa viongozi wa Chadema waliweza kukamatwa wakiwa a, kwenye mkutano mm -hmm. na kufuatia hilo ni kwamba baada ya jeshi la polisi kuwakamata viongozi hao a, wakili wa Chadema Pita Kibatala ameweza kuzungumza na mwenzetu Mkamiti Kibayasi muda usio mrefu na kuuliza kwamba kuna uwezekano wa viongozi hao kuachiwa kwa dhamana ama, ama vipi? Hebu tupate kusikia ngumu kutabiri me, maoni ya jeshi la polisi. Mimi ukiniuliza nitasema ni, kwamba swala la zamana ni kitu ambacho hakitakiwi kuwa na mjadala. Sio tu kwamba ni haki, lakini hawa wote ni viongozi ambao wakihitajika muda wowote, saa zote wanapatikana. Lakini sasa e, hatujui utashi wa jeshi la polisi hata katika kipindi hichi. Kwa hiyo e, kazi yetu ni kujaribu kujenga hoja, lakini tutasikia sasa polisi watasemaje na kutegemea na jinsi ambao watakaposema basi sisi, sisi ni mawakili tutajua eh, nini cha kufanya kisheria wakati viongozi hao wakiendelea na mkutano kabla ya kuchukuliwa na polisi nje. Je, kulikuwa kuna mkusanyiko wa wafuasi wa CHADEMA ambao pengine ndio ulipelekea wao kukamatwa, au mazingira yao ya mkutano yalikuwa yapo katika hali gani? Bahati mbaya sikuwepo kwenye mkutano, nilikuwa na kesi nyingine ya kumuhusu mwanasheria mkuu wa chama ambaye anashtakiwa na wakili Tundu Lissu na mbunge wa Singida Mashariki. Tuna kesi ya uchochezi ilisikilizwa asubuhi baada ya mchana, lakini ripoti niliyoipata na ambayo nafikiri watu wote wataipata ni kwamba hakukuwa na na vurugu na, na, na, na, na kitu chochote cha uvunjifu wa amani, lakini kama nilivyosema, livyosema hiyo ambayo sasa sasa ni toleo maelezo ya uhakika, lakini nasema tu ripoti hizo zipata Nikuamba, ni kwamba ilikuwa ni amani kabisa, wala hakukuwa na na kikao cha kamati kuu kwa kawaida, kwa ufahamu wangu, kwa sababu nafanya shughuli za za kama waziri wa Chadema, na nafanya vizuri. Vikao hivi huwa ni ni ya watu selekti, ni ya, ni ya, ni ya wajumbe maalumu ambao wanakutana kwa utaratibu maalum. Kwa hiyo hata uwezekano wa watu wa nje, hata kama ni wanachama na wapenzi, kote eneo hilo huwa ni mdogo sana, kwa sababu vikao hivyo huwa vinahitaji utulivu, kwa sababu ni mambo ya mwelekeo wa chama ambao wanajadiliwa. Basi umemsikia wakili wa wale vigogo wa Chadema mm-hmm, akisema mambo yalivyo, na hayo ndio yaliyojiri leo mapema kidogo. Lakini tarehe mosi uh, Septemba inaonekana kwamba ni tarehe inao muhimu na mambo mengi ambayo yaliyopangwa. Sande Shomari, katika pekua pekua, ni mambo mengine yapi kuhusu tarehe hii ambayo umewasikia nam? Ni mengi yanazungumza kuhusu tarehe moja, hasa maandalizi ya mkutano huu na kile ambacho pengine viongozi wa serikali wanasema nini kama tulivyosikia. Mm. Jeshi la polisi kanda maalum Dar es Salaam, mkuu wake Samon Siro ametangaza kwamba jeshi hilo la polisi limejiandaa kudhibiti maandamano ya umoja huo na kuwapa onyo wasiandamane, lakini si hivyo tu Agosti 24 alikuja kamishna operesheni wa mafunzo kutoka makao makuu ya polisi Nsato Marejani, hmm, akatangaza kwamba polisi inazuia sio tu mikutano ya nje sasa, hmm, mpaka ya ndani. mm -hmm. na hayo ndio yalipelekea leo viongozi mm -hmm. wa Chadema kama osema wamekamatwa kwa sababu maana polisi inaona kwamba awa wamekiuka lile agizo lililotolewa tarehe 24, na hapo haijaishia hapo. Mwanasheria mkuu pia tumemsikia akizungumza George Masaju, mm -hmm. naye amekuja kusema kwamba anawasihi vyama vya sasa nchini Tanzania pamoja na wafuasi wake kuwa na utii na mamlaka za nchi pamoja na vyombo vya maamuzi ili kuweza kudumisha amani. Lakini sasa haya yote yanasikilizwa, la hasha, hatujui. Lakini Chadema wamesisitiza kwamba wao wataendelea kufanya ma maandamano Septemba mosi licha ya zuio hilo la jeshi la polisi na baadhi ya viongozi wake kama mnavyoona wanashikiliwa na polisi si hivyo, tumeli tumesikia jeshi la wananchi wa Tanzania nao limesema kwamba watafanya usafi Septemba mosi na, na, na hii huh? Wamesema ni kuadhimisha maadhimisho uh -huh. ya 52 ya majeshi nchini Tanzania. Kwa nini Septemba mosi? Basi tutangoja tuone mambo yatakavyokuwa yakiendelea, na hakika hapa vo tutaendelea kufuata na kukujuza kwa undani kadri yanavyoendelea kujitokeza basi. Asanteni sana watu walioshiriki: xn Iraki kutoka Nairobi, Kennedy Wandera, vilevile kutoka Nairobi mwenzangu Sande Shomari na Meri Mgawe, mwelekezi Daniel Brown kutoka Washington, na mimi ni Harrison Kamau nikikutakia usiku mwanana usio na bugdha wala porukushani hadi kesho. Uwe na usiku mwema. Nashukuru sana kwa muda ulionipa. Hadi wakati mwingine, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Langu jina Harison Kamau, nikikuacha na kibao chake Ilani wakishikiliana na Jose Camillian Maital.