Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni sunday shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu asubuhi ikiwa ni septemba 5 2016 katika matangazo yetu ya leo asubuhi tuna ripoti kwa baadhi ya waislam mashariki mwa drc wapinga waasi kutumia jina la dini kufanya vitendo vyao viovu vio wanavaa kama sisi, lakini si Waislamu. Matendo yao si ya Kiislamu. Dini yetu ya Kiislamu inatukataza mauaji. Na katika ripoti nyingine, Uganda yasonga mbele katika mashindano ya Kombe la Afrika kwa kufunga Komoro bao moja kwa nunge. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Republican Donald Trump anaelekea kumkaribia mdemokrat Hillary Clinton katika ukusanyaji maoni ya umma kwa uchaguzi wa rais ikiwa ni wiki tatu kabla ya mdahalo wao wa kwanza wa uso kwa uso. Maoni kadhaa hapa Marekani yanaonyesha kuwa Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje akiwa mbele ya Trump, ambaye anawania kwa mara ya kwanza nafasi ya kuchaguliwa, lakini amepunguza idadi ya uongozi wa Clinton kwa asilimia nne au chini ya hapo ikiwa nusu ya mwanya uliokuwepo wiki chache zilizopita hata wakati anaendelea kupunguza mwanya huo katika majimbo kadhaa yenye ushindani mkali ambayo ndio yatabainisha matokeo ya uchaguzi wa Novemba 8. Wachambuzi kadhaa wa kisiasa bado wanabashiri Clinton atakuwa rais wa 45 wa Marekani na mkuu wa kwanza wa majeshi mwanamke baada ya rais Barack Obama kuondoka madarakani Januari mwaka ujao. Uturuki inasema waasi wanaungwa mkono na Uturuki wanaopambana na Islamic State kwenye mpaka wa Siria wamewasukuma wapiganaji wa ISIS kutoka kwenye ngome zao za mwisho kwenye eneo la mpaka la kiasi cha kilometa mia moja. Kuhusika moja kwa moja kwa Uturuki katika msukumo dhidi ya ISIS kulianza mwishoni mwa mwezi uliopita wakati rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan akijibu mauaji ya raia upande wa kusini mashariki mwa Uturuki na kupeleka ndege za kivita, vifaru na makombora ili kuvunja vitisho vya mpakani. Jana shirika la habari la serikali ya Uturuki Anadolu limesema eneo la mpakani kutoka Azaz upande wa kaskazini mashariki mpaka Jarablus umesafishwa. Madai hayo yamethibitishwa na wafuatiliaji kutoka Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza. Taarifa ya kundi hilo imesema ISIS imepoteza mawasiliano na dunia ya nje baada ya kupoteza vijiji vilivyobaki vya mpakani kati ya Yamtasajar na kijiji cha Alrai. Na Sudani Kusini, ambayo imeharibiwa na vita huku ikabiliwa na shinikizo la kimataifa jana imekubali upelekwaji wa wanajeshi elfu nne wa kieneo ambao waliidhinishwa mwezi uliopita na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Uamuzi wa Jumapili wa Rais Salva Kir, ambaye mwezi Agosti alipinga upelekaji wa walinzi zaidi wa amani, umekuja siku moja baada ya baraza la usalama lenye wanachama kumi na tano kutembelea mji mkuu Juba kuwashinikiza maafisa waandamizi kuidhinisha upelekaji wa jeshi jipya. Maelezo ya makubaliano ya Jumapili hayajatolewa na hakuna ratiba iliyotangaza kuhusu upelekaji kikosi kipya. Jeshi jipya ambalo litakuwa na wajibu wa kuwalinda raia katika mji mkuu huenda likaboresha zaidi walinzi wa amani elfu kumi na mbili ambao tayari wako katika eneo hilo. Ujumbe wa wakilishi wa baraza la usalama pia walitembelea kambi ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa katika mji mkuu ambako maelfu ya raia wanaishi katika hali duni na hofu kutokana na miaka mitatu ya mapigano kati ya majeshi yanayomtii Rais Kiir na waasi waliokuwa wakijaribu kumwondoa madarakani. Baadaye balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power amesema ziara ya Baraza la Usalama ilikuwa muhimu sana, kwa sababu ni fursa yetu kujionea maafa kwa binadamu kutokana na kushindwa kwa viongozi wa kisiasa kurejesha amani katika nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya Zambia itaendelea mpango ya kumwapisha Rais Edgar Lungu kwa vile ongezeko la siku kumi na nne la Mahakama ya Katiba kwa changamoto ya kisheria ya upinzani kuhusu matokeo ni kinyume cha sheria, chanzo cha serikali kimeeleza jana. Kuapishwa kwa Lungu baada ya upigaji kura wa Agosti 11 uliakhirishwa kwa sababu mpinzani wake Hakaende Hichilema alihoji matokeo mahakamani akisema kulikuwa na wizi wa kura. Sheria iliyopitishwa Januari inasema mshindi wa urais hawezi kuapishwa kama ushindi wake unahojiwa mahakamani. Wakati mawakili wake walipojiondoa, mahakama ya katiba ya Zambia ilimpa Hichilema nyongeza ya kusikilizwa na maamuzi kutolewa baada ya tarehe ya mwisho ya Ijumaa ili kumpa muda zaidi kuwasilisha kesi yake. Lakini chanzo katika serikali kinasema kwamba nyongeza hiyo ni kinyume cha sheria za Zambia. Hong Kong ilifanya uchaguzi wake mkuu wa kwanza tangu maandamano ya kuunga mkono demokrasia ya mwaka 2014 na, na huku madai ya kuipinga China yakiongezeka kati ya baadhi ya makundi ya wapiga kura vijana. Wapiga kura walichagua wawakilishi wa bunge lenye wajumbe sabini ambalo upinzani wanaunga mkono na demokrasia wakiwa na matumaini ya kuendelea kudhibiti walau thuluthi moja ya viti ili kuweza kuwa na mamlaka ya kutumia kura ya turufu ili kuweza kuzuia serikali inaungwa mkono na Beijing inayojaribu kupitisha sheria ambazo si maarufu. Kundi dogo la waandamanaji liliandamana kudai kujiuzulu kwa kiongozi anayeungwa mkono na Beijing, Lung Chun Ying, nje ya kituo cha kupigia kura ambako alipiga kura yake, wakati wengine wakionyesha nia yao ya kutaka serikali iwajibike. Chama cha mrengo wa kushoto cha SPD nchini Ujerumani na vyama vinavyopinga uhamiaji vya AfD vinaonekana kuchukua nafasi za kwanza na za pili katika uchaguzi wa Jumapili nchini Ujerumani, katika jimbo ambalo kansela wa Ujerumani Angela Merkel ana msingi wake wa kisiasa. Televisheni za umma za ARD na ZDF zimeonyesha matokeo ya awali yanawapendelea SPD huko Mecklenburg Western Pomerania kwa kiasi cha asilimia 30 na uungaji mkono kwa AfD huko katika asilimia 21, huku chama cha Christian Democrats cha Mako kiko katika asilimia 19. Sera za wakimbizi za Mako zilikuwa ni swala lililotawala katika kampeni za uchaguzi ya Jumapili, ambao unafanyika mwaka mmoja baada ya Mako kuruhusu wahamiaji kuingia Ujerumani wakitokea Hungary na hivyo kuwa na miminiko mkubwa mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwandishi wetu Auster Malivika anatudulisha kwamba Waislamu nchini humo wanasema wao hawashirikiani hata kidogo na waasi wa ADF hata kama miongoni mwao kuna wale wanaotumia maneno ya wa Kiislamu na kuvaa kanzu na kofia za Kiislamu. Malivika ametembelea msikiti mmoja na kufahamu hali ilivyo, na ifuatayo ni taarifa yake kamili. Hapa tuko kwenye msikiti mmoja katika mji wa Goma hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mkoa Kivu kaskazini ambako baadhi ya Waislamu wako hapa wanakusanyika Waislamu hao wameomba amani iweze kupatikana. Shehi Juma Paluku yuko hapa msikitini. ana ambao wasiokuwa na hatia, je, Uislamu aliwafuta? Mbona Nabii Muhammadu anakufahamisha kwamba yule takaena nyuwa firaha kwa kumua mtu asiyekuwa na hatia hayuko katika ummati Muhammadu. Wengine wanatumikisha matendo za Kiislamu, unaona mtu na kushawishi wenzao katika kanda ya maziwa makuu kujenga amani na kuepuka kupelekwa katika makundi ya kigaidi. Nimezungumza naye Shehe Sabiti Jafar hapa katika mji wa Goma. Uislamu haushirikiane na mauaji yanayofanyika ulimwenguni, iwe katika nchi yoyote Kongo au nje ya Kongo. Lakini pakaonekana kuna mwislam yeyote ambaye ataonekana katika vile vikundi, haya yanamuhusu yeye na maadili yake. Ama sisi kama viongozi wa Uislamu tutazidi kuwaambia Waislamu, hasa vijana, kwamba wasijiunge na vile vikosi ambavyo vinaharibu bure jina la Uislamu, kwani Uislamu haukubaliana na yale mauaji. Na katika wanaouawa kuna Waislamu na wasio Waislamu. Hasa haionekane umuhimu gani Muislamu amuue Muislamu mwingine au haionekane umuhimu gani Mkongomani amuue Mkongomani mwingine. Hii si mafunzo ya Uislamu. Ifahamike kwamba waasi wa ADF wanaopatikana katika maeneo ya Beni wameshutumiwa kuendesha mauaji hasa sana, wengi wakisemeka kwamba wanatoka kwenye dini ya Kiislamu. Banaharibisha jina ya Uislamu, sio Waislamu. Alafu wanatosha vitambaa wapi na kanzu ile, makanzu na vitambaa wanaujisha, inakuwa dukani wananunua, wanavala, wakisha kuvala wanatembela kana Waislamu sisi wao, hawiko Waislamu. Dini ya Kiislamu inafundisha nini? Dini ya kiislamu inafundisha hawezi kukamata damu ya mwenziwe kiumbe umwange Mwenyezi Mungu alikatala. Muislamu hawezi kufanya vile. Wanavaa kama sisi lakini Lakin, si Waislamu, matendo yao si ya kiislamu, si dini yetu ya kiislamu inatukataza mauaji. Dini yetu ya kiislamu Mtume sallallahu alaihi wasallam anasema, mwislamu mzuri ni mwenye kumsalimisha ndugu yake mukristu. Ukakutana mtu anaua mtu na mpanga, huyo sio mwislamu. Mwisilamu anataka maendeleo. Osel Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Papa Francis alimtangaza Mama Teresa kuwa mtakatifu katika mwaka aliotangaza kuwa mtakatifu wa huruma, jana Jumapili, wakati wa hafla ya kumtangaza mbele ya maelfu ya watu kwa heshima ya utatu mtakatifu, tunamtangaza mbarikiwa Teresa wa Kalkata kuwa mtakatifu na kumworodhesha kati ya wa watakatifu, tukitangaza na kanisa lote kwa heshima kubwa, alisema kiongozi huyo wa kanisa Katoliki kwa lugha ya Kilatini. Mama Teresa ni mshindi wa nishani ya Nobel aliyojulikana wakati wa uhai wake kama mtakatifu wa masikini kwa kazi yake miongoni mwa walio na umasikini mkubwa nchini India na kuwasili Kalkata Januari 6 mwaka 1929. Wana mazingira wana habari nzuri kwa kizazi kimoja cha wanyama wa porini na mbaya kwa kingine. Chama cha International Union for the Conservation of Nature kilisema jana Jumapili kwamba wanyama wa panda walio wakubwa hawako hatarini tena nchini China. Wataalam wanaokutana huko Honolulu walishukuru mpango wa uhifadhi wa hali ya juu wa serikali ya China na utunzaji wa miti ya bambu kwa kuokoa moja ya mpango wake mkuu. Hali ikiwa mbaya zaidi, wachina wamefanya kazi nzuri sana na wanyama wa panda, alisema mtaalam wa sayansi ya wanyama John Robinson. Licha ya siku za karibuni za wanyama hawa kuonekana ni nzuri, lakini miongo ijayo huenda isiwe hivyo. Istan gorila aina nyingine tatu za wanyama kama hao Western Gorilla, Bonen Orangutan na Sumatran Orangutan wako katika hatari kubwa kutoweka. Na dharuba Herman imeanza tena kupata nguvu. Idara ya hali ya hewa ya Marekani ilitangaza jana Jumaa pili na kusema inapelekea hatari ya kutoka majimbo ya New Jersey mpaka Connecticut. Tukio hilo la hali ya hewa bado halijakwisha, alitangaza mtaalam wa kituo cha kimbunga Dennis Feltgen. Mpaka Jumapili mchana kimbunga hermon kilikuwa kiasi cha kilometa mia tano na ishirini kusini mashariki mwa mji witaa Ocean City katika jimbo la Maryland mbali baharini, chenye nguvu za kuweza kusababisha mvua kubwa, mawimbi makubwa na mvua za kufikia kiasi cha mita moja nukta tano Hammond kilikuwa kimbunga cha kwanza kupiga Florida katika zaidi ya miaka kumi na kimeua watu wawili, mmoja Florida na mwingine North Carolina. <mulia> Tukirudi kwenye ripoti za mwandishi wetu, ripoti mpya ya Umoja Mataifa imeonya masharti ya uhuru ya wa kujieleza yanatishia kipindi cha mpito wa kisiasa kuelekea kwenye demokrasia nchini Somalia baada ya miongo kadhaa ya mzozo na ghasia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Alicia Schlein anaripoti kutoka Geneva kuhusu uzinduzi wa ripoti iliyoandaliwa kwa pamoja na Tume ya Umoja Mataifa nchini Somalia na Ofisi ya Kamishna wa Haki za Binadamu katika taasisi hiyo ya dunia. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Ripoti ya kurasa 48 inaelezea ukiukaji uliosambaa nchini Somalia dhidi ya waandishi wa habari, watetezi wa haki za binadamu na viongozi wa kisiasa, ikiwemo mauaji mengi, ukamataji holela na kutiwa ndani, manyanyaso na kufungwa kwa vyombo muhimu vya habari. Cecil Pwili ni kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa. Ameiambia VOA kwa ukiukaji huu uliolengwa ni mpango wa kuminya uhuru wa kujieleza na utoaji maoni muhimu. Anasema waasi wa Al-Shabab wanawazuia waandishi wa habari wote kufanya kazi katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wao na kuwalenga wafanyakazi wa vyombo vya habari kote nchini. Lakini amesema majeshi ya serikali na majimbo hayo nayo ni tishio kubwa kwa wafanyakazi katika vyombo vya habari na wanaharakati wa kisiasa. Anasema is an ni wasiwasi mkuu ambao umebaki nchini Somalia kwamba waandishi wa, wa habari hawawezi kufanya kazi yao kwa uhuru. Katika muda wa miezi sita iliyopita, kumekuwepo na mwenendo mpya ambao umeonekana katika majimbo kadhaa nchini Somalia ambapo waandishi wa habari wananyanyaswa mitaani na kimwili na kutukanwa na wanaume wasiofahamika. Kwa hakika tumeona kwamba hii ni hatari kwa waandishi wa habari, kwa uhuru wa kujieleza na kwa demokrasia kwa jumla. Kwa kipindi cha zaidi ya miaka minne, ripoti inaelezea kuwa waandishi wa habari 30 na wabunge 18 wameuawa nchini Somalia. Pia ripoti inaelezea kesi 120 za ukamataji holela na kutiwa ndani kwa wafanyakazi katika vyombo vya habari kati ya Januari 2014 na Julai 2016. Poili anasema uhalifu kama huo ni nadra kuadhibiwa kwa sababu mahkama nchini Somalia ni dhaifu. One of of the the the key concern is about the independence of the justice system because it's still very much Uh, clan... anasema moja ya mambo yanayotia wasiwasi mkubwa ni kuhusu uhuru wa mfumo wa mahakama kwa sababu bado unaongozwa kwa kiasi kikubwa na siasa za koo, pia umeathiriwa na rushwa. Kuna uangalizi mdogo sana na matokeo yake kuna uwajibikaji mdogo kwa kila ukiukaji wa uhuru wa kujieleza. Pili anasema viongozi wa koo ndio kikwazo kikuu kwa ushiriki wa wanawake katika siasa na maisha ya umma. Anasema serikali ya Somalia imeiona ripoti hiyo na inaifanyia kazi kwa dhati mapendekezo yaliyotolewa. Pili, anasema umoja mataifa umetoa moyo na majibu haya na kuisihi mamlaka kuchukua hatua kwa haraka kuhakikisha uhuru wa kujieleza na kuifanya Somalia kuwa mshiriki wa kweli katika demokrasia. Na kutoka huko Somalia, tunaelekea nchini Uganda, ambapo nchi hiyo imefuzu kucheza fainali za michuano ya kombe la mataifa ya afrika katika kandanda baada ya takriban miaka thelathini na nane hii ni baada ya kushinda komoro bao moja kwa bila katika mchezo uliofanyika jijini kampala jana jumapili mwandishi wetu wa kampala kenneth bwire anayo ripoti kamili Mshambulizi Faruku Mia aliwezesha timu yake ya Uganda Cranes kujikatia tiketi ya kucheza fainali za kombe la bara Afrika kwa mchezo wa soka mwaka ujao, baada ya kufunga bao lililopatikana kibahati na kwa ugumu ndani ya kisanduku cha mlinda lango. Mikwaju juu ya kubahatisha ilivurumishwa katika kijisanduku cha mlinda lango mara kadhaa, kabla ya faruku kutingisha wavu mnamo dakika 35, kipindi cha kwanza. Uganda inafuzu nyuma ya Burkina Faso, alama sawa kumi na tatu, Burkina Faso wakiwa wameishinda Botswana. Kibarua hata hivyo kilikuwa kigumu kwa The Cranes, waliotokwa kijasho mara kadhaa kupenyeza safu ya ulinzi ya Comoros. Mlinzi wa Comoros Al Ahmada alifanya kazi ya ziada kunyamazisha mashambulizi ya Dekrens waliofanya mashambulizi kadhaa dakika kumi na tano kipindi cha kwanza. Kocha wa Dekrens Martin Redejovik alimaarufu Micho amekiri kwamba mchezo wa leo umekuwa mgumu sana, lakini ilikuwa lazima ashinde. Ombi langu ni kwamba Uganda haitajivunia tu kwamba imefuzu kucheza fainali za kombe la bara Afrika, lakini uwe mlango ambao umefunguka kuwezesha timu ya taifa kushiriki mashindano ya kimataifa. Haijakuwa kazi rahisi kwangu, lakini nawashukuru sana wachezaji kwa kazi nzuri na kuwa wenye nidhamu. Mara ya mwisho Uganda kucheza fainali za kombe la bara Afrika ni miaka thelathini na nane iliyopita ikiwa ni mwaka 1978. Uganda inakuwa sasa timu pekee kutoka afrika Mashariki kucheza AFCON mwaka ujao. Timu hiyo iliahidiwa na serikali dola elfu kumi kila mchezaji na viongozi wote wa timu wakishinda Comoros. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na leo katika jamii na maendeleo, tuungane naye Lucy Patrick akiwa ametuandalia changamoto wanazopitia kina mama wanaolea watoto peke yao bila ya kuwa na wazazi wa kiume. Uh, changamoto inazozipata kama single mother zipo nyingi sana. Kwa mfano, uh, kutoa huduma kwa mtoto nikiwa mwenyewe, kuna mambo mengine ambayo ni vyema mtoto angeapata kutoka kwa baba ama ni vile ambavyo upendo wa baba unakosekana kwa mtoto. Na kitu kingine ni kwamba maswali mengi ambayo yanakuwa naulizwa na mtoto yanakuwa ni shida, yanakuwa ni shida jinsi ya kuyajibu, kwa sababu mtoto anakutana na familia na watoto waliotoka kwenye familia tofauti tofauti wengine wana baba, wengine ni familia kubwa ambazo wana baba wadogo mpaka wakubwa, lakini yeye hajui baba, hajawahi kumwona. Alafu anaona wenzake wanaita baba shuleni, kwenye hadithi zao anataja baba, yeye hana huo muda wa kusema baba sijui nini, hana vitu vya kushea. So changamoto ya kujibu maswali ambayo yanakuwa hayana majibu si nzuri sana, na ni inanipa wakati mgumu sana wakati mwingine inanifaa yani, naona kama nitaharibu saikolojia ya mtoto, kwa sababu siwezi kumwambia chochote, yeye bado ni mtoto. Kwa hiyo nakuwa tu na mkibize kwamba iwe hivyo. Changamoto nyingine ni kwamba single parent, yani unakuwa uko mwenyewe kama unavyoona iko single, yani moja imesimama yenyewe, haina support. Kwa hiyo wewe mwenyewe unakuwa baba, wewe mwenyewe unakuwa mama, wewe mwenyewe unakuwa kila kitu pale nyumbani kwa ajili ya mtoto. Hizo ni changamoto pia. Alafu changamoto nyingine kama single parent ni malezi kwa mtoto. Uh, naposema malezi simaanishi kwamba labda yaani jinsi ya kumtunza mtoto, sijui mambo ya pesa na nini. Hapana, kwa mfano kama pale awali nilisema kwamba mtoto anatamani kusikia vitu vingine kutoka kwa baba kwa hiyo yani, mimi mtakachukua na impact kwa mtoto ni vile tu vya mwanamke, lakini vya mwanaume mtoto anakosa anakosa impactation ya, ya mwanaume kwa mtoto. So na watu wengine wanasema kwamba mtoto anayelelewa bila baba, huyo mtoto anakosa confidence, anakuwa hana confidence ya mbele za watu. So natamani mtoto wangu awe na confidence hivyo so, yani malezi kwa upande mwingine, effect ya baba kwa mtoto inakuwa hamna. So kama kweli psychologically mtoto anakuwa hana confidence, which means single parents watoto wao wote hawana confidence. Umemsikia mwenzako hapo akizungumzia changamoto ambazo kama single mothers mnakuwa mnapitia, unafikiri nini kifanyike ili kuwabana hawa wanaume ambao wanakimbia majukumu yao na kuwaachia kinamama wakilea watoto peke yao? Kitu cha kufanya ni kwamba sheria zingekuwa zinafuatwa kwa hawa wanaume kuwabana, ingekuwa ni nafuu sana, lakini kwa sababu hata ni kwamba sheria zinakuwepo, lakini bado utekelezaji unakuwa ni mgumu, bado ni tatizo kwetu sisi akina mama Hizo basi ni changamoto ambazo wanakuwa wanazipitia kina mama wale wanaolea watoto peke yao. Ni imani yangu kwamba kina baba mmezisikia changamoto hizi, na kama wewe ni mmojawapo ambao umemwacha mama analea mtoto peke yake, basi utachukua hatua na kuweza kusaidiana. Makala yetu inakuwa inatia nanga. Mimi ni Lusi Patrick, VOA. Asante sana Lucy Patrick. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Mrepublican Donald Trump anaelekea kumkaribia Mdemokrat Hillary Clinton katika ukusanyaji maoni ya umma kwa uchaguzi wa rais ikiwa ni wiki tatu kabla ya mdahalo wao wa aua kwanza uso kwa uso. Maoni kadhaa hapa Marekani yanaonyesha kuwa Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje, akiwa mbele ya Trump ambaye anawania kwa mara ya kwanza nafasi ya kuchaguliwa. Uturuki inasema waasi wanaungwa mkono na nchi hiyo wanaopambana na Islamic State kwenye mpaka wa Siria wamewasukuma wapiganaji wa ISIS kutoka kwenye ngome zao za mwisho kwenye eneo la mpaka la kiasi cha kilometa 100. kuhusika moja kwa moja kwa Uturuki katika msukumo dhidi ya ISIS kulianza mwishoni mwa mwezi uliopita wakati ya rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, akijibu mauaji ya raia upande wa kusini mashariki mwa Uturuki na kupeleka ndege za kivita, vifaru na makombora ili kuvunja vitisho vya mpakani. Serikali ya Zambia itaendelea na mipango ya kumwapisha rais Edgar Lungu kwa vile ongezeko la siku kumi na nne la mahakama ya katiba kwa changamoto ya kisheria ya upinzani kuhusu matokeo kinyume cha sheria, chanzo cha serikali kimeeleza jana. Kuapishwa kwa Lungu baada ya upigaji kura wa Agosti 11 m uliahirishwa kwa sababu mpinzani wake Hakainde Hichilema alihoji mahakamani matokeo hayo akisema kulikuwa na wizi wa kura. Hong Kong ilifanya uchaguzi wake wa kwanza tangu maandamano ya kuunga mkono demokrasia ya mwaka elfu mbili na kumi na nne na huku madai ya kuipinga China yakiongezeka katika baadhi ya makundi ya wapiga kura vijana. Wapiga kura walichagua wawakilishi wa, wa bunge lenye wajumbe sabini ambalo wapinzani wanaunga mkono wa demokrasia ukiwa na matumaini ya kuendelea kudhibiti walao theluthi moja. Na hapa basi, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo mwelekezi wa matangazo haya Abo Solomon, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shumari, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.