Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Serikali ya Somalia imesema imesimamisha safari zote za ndege zinazobeba miraa kutoka Kenya kwenda Somalia kwa sababu za masilahi ya kitaifa, maafisa wanasema. Katika mahojiano na idhaa ya Kisomali ya VOA, waziri wa safari za anga wa Somalia Ali Ahmed Yangali Amesema wamechukua hatua hiyo kutokana na masilahi ya kitaifa. Alikataa kufafanua sababu hizo. Waziri huyo aliongeza kuwa hatua hiyo ni ya muda. Inakisiwa kuna safari ishirini za ndege kwa wiki kutoka Nairobi kwenda Somalia zikiwa zimebeba miraa. Wafanya biashara wa miraa wanakisia kuwa kiasi cha tani ishirini za miraa zinaingia Somalia kutoka Kenya kila siku. Serikali ya Sudan Kusini imekamilisha taratibu na masharti yote ya kuiwezesha kutambuliwa kama nchi mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na kuiwezesha kuanza kushiriki katika vikao vya mijadala na vya maamuzi vikiwemo vya Bunge, baraza la mawaziri na wakuu wa nchi. Hati hiyo imewasilishwa katika makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki yaliyoko jijini Arusha nchini Tanzania, na ujumbe maalum uliotumwa na rais wa Sudan Kusini, Salva Kir, na umepokelewa na viongozi wa jumuiya hiyo wakiwemo katibu mkuu wa jumuiya hiyo Balozi Liberat Mukeko, na mwakilishi wa mwenyekiti wa nchi wanachama wa Afrika Mashariki, rais wa Tanzania John Magufuli, ambaye amewakilishwa na waziri wa ushirikiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Balozi Augustin Mahiga. Akizungumza baada ya kupokea hati hizo, waziri Mahiga amesema hiyo nchi hiyo imepiga hatua katika hatua zake za mwisho kwenye mchakato wa kujiunga na jumuiya ya EAC. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Sudani Kusini ambayo imekumbwa na vita na huku ikikabiliwa na shinikizo kali la kimataifa, jana ilikubali kuweka kikosi cha ulinzi cha wanajeshi elfu nne wa kieneo kilichoidhinishwa mwezi uliopita na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Uamuzi wa jana uliofikiwa na Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir, ambaye mwezi Agosti alikataa walinda amani zaidi, umekuja siku moja baada ya wanachama kumi na watano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutembelea mji mkuu Juba ili kuwashinikiza maafisa waandamizi nchini humo kuidhinisha kikosi hicho kipya. Katika taarifa yao ya pamoja, serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa nchini Sudan Kusini na wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa walikubaliana kwamba umuhimu wa hali ya kibinadamu na usalama wa watu wa Sudan lazima yawe ni masuala ya kipaumbele. Serikali ya Sudani kusini ina nia ya dhati kuidhinisha wanajeshi katika ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini, UNMISS, kuendelea na kanuni zao za kulinda raia. Jamaa za watu wanaoshikiliwa katika gereza la Kilinto nchini Ethiopia wanataabika kutafuta taarifa za wapendwa wao baada ya gereza hilo lenye ulinzi mkali kushika moto siku ya Jumamosi. Serikali ilitoa taarifa ikisema kulikuwa na vifo lakini haikuelezea kwa kina idadi ya vifo au majeruhi. Mhariri mkuu wa gazeti la Addis Fortune kwa lugha ya Kiingereza, Samrawit Tasey ameiambia Sauti ya Amerika idhaa ya Kiamamra kwamba angalau mtu mmoja alifariki na ishirini walijeruhiwa. Gereza hilo lina wafungwa wa kisiasa waliokamatwa kufuatia wimbi la maandamano ya kuipinga serikali ambayo yalisababisha vifo, kikiwemo cha msemaji wa zamani wa chama cha upinzani cha Semayawi, ikimaanisha Blue, Jonathan Tesfaye, na viongozi wa chama cha Oromo Federalist Congress, OFC. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao tutawaletea kipindi cha kwa undani Kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Sandei Shomari na ninashirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi na Abdu Shakur Abud, hali kadhalika. Kwenye line ya simu tunaungana naye mwandishi wa michezo kutoka Uganda, Patrick Luandaga, na kutoka nchini Tanzania, kocha na mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Tanzania na Dian Africans, Charles Boniface Mkwasa. nam kwa undani, msikilizaji, leo tunaanza kuzungumzia kuhusu swala timu ya taifa ya Uganda Cranes ambayo kama mlivyosikia imefuzu kucheza fainali za michuano ya kombe la Afrika e, nchi hivi sasa, ikiwa ni baada ya miaka 38. Mara ya mwisho timu hiyo ilishiriki mwaka 1978 na hiyo basi, walipata nafasi hiyo katika kundi lao baada ya kushinda Komoro bao moja kwa bila jijini Kampala siku ya Jumapili, na kuamsha nderemo na vifijo na vigelegele nchini Uganda. Uganda ilikuwa kwenye kundi D pamoja na timu za Botswana, Komoro na bukina Faso. Mara ya mwisho timu hii ya Uganda iliposhiriki kama ilivyosema, ilikuwa ni mwaka 1978 na mwaka huo walishiriki vizuri kwelikweli, hatimaye kufika fainali na kushindwa eh, kwenye fainali, eh, na timu ya Ghana kwa kupigwa bao mbili kwa nunge. Lakini je, tuanze basi kuangalia hivi sasa baada ya muda kupita mrefu kumekuwa na mabadiliko nchini uganda na kuzungumzia haya pia nilipata nafasi ya kufanya mahojiano na mchezaji wa zamani e, wa timu hiyo ya uganda Cranes, ambaye pia tutazungumza naye muda si mrefu ujao lakini iliandaga wewe ni mwanamichezo mwana umekuwa ukifuatilia michezo nchini uganda kwa muda mrefu labda utueleze kwa upande wako nini ambacho kimebadilika E, nini ambacho kimebadilikwa hivi sasa mpaka timu hii ya taifa ya Uganda imeweza tena kupata nafasi baada ya miaka thelathini, ilichokifanya Uganda baada ya muda mrefu nini hasa? Patrick unanipata? Uh, kwa ujumla watu wa Uganda walikuwa na ngoja sana tangu mwaka huyo 1978 uh, walicheza na Ghana kwenye fainali za Africa Cup of Nations. Sasa wamengoja wameona, wamelia uh, wakati tulicheza na Rwanda ilitupiga hapa Namboole Stadium ambayo ina, inaitwa Mandela National Stadium uh, na ingine ilikuwa uh, wakati tulicheza na Zambia uh, tulipigana penalti mpaka Zambia ikatuondoa eh, uh, na mara yingine uh, watu wamelia sana sana sana na kusema kwa ujumla. Jana hiyo uh, siku ya Sunday, leo ni Monday, hapo Uganda ingekuwa public holiday, lakini government ilisema uh, wacha tuendelee na kazi, ilikuwa mchezo um, wacha watu wendea kwa kazi. Na kwa hivyo watu wana kwa kazi, lakini walijiburudika sana mpaka subuhi walikwenda na mbole na na, na, na, na, na, na, na vuvuzela zenyu ngoma uh, walipiga makelele sana sana sana. Na hiyo gabao uh, ili, ili, ilifungwa na Faruk mia, ilikuja kwa kipindi cha kwanza, kwa, dakika kama uh, about 10 minutes to the half, end of half time. Na kwa hivyo uh, ilileta tension kwa, wa, kwa, kwa, kwa kwa kwa kwa, kwa wanini uh, Waganda ambao walikuwa kwenye kiwanja mpaka mwisho, na festival yawa majiburudiko ilianza. Mgeni mkuu alikuwa Mrs Janet Museveni, ambao bibi ya President Museveni, na pia yeye ni minista wa michezo a, na kwa hivyo ilikuwa mzuri sana kukuwa na minista tena first lady kukuwa mgeni mkuu, kunapiga bao moja na kupata nafasi ya kukwenda Gabo. Asante, asante, asante sana na kushukuru Patrick Luandaga kueleza alright hayo, lakini kaa hapo, okay, hapo kwenye laini, Patrick usiondoke. Ni kwamba pamoja na hayo yote Patrick tulipata pia nafasi eh, limtafuta mchezaji eh, wa zamani wa Uganda Cranes Tom Luanga ambaye yeye alikuwepo kwenye kikosi kile cha Uganda mwaka 1978 na alishiriki wakati ule, nikataka kujua kwa kutoka kwa Tom yeye anavyoona kikosi kile wakati ule na ilivyo sasa, na pengine aniambie kwa upande wake vipi mechi ya Uganda kabla ya kufanikiwa kupata nafasi hii upa, yale aliyoyafanya yale Uganda uwanjani, uwezo wao anauona vipi kwa sasa. Tom anaeleza: tumejaribu mara tatu, unakumbuka, kuna wakati tulicheza, ni kweli wasambiaji walikuwa sio wazuri na zile kona tulipata, mi naona tulifanya tuli makosa, lakini unajua huwezi kupata kona bila kunanii kusumua nifesi ya, ya operate wako, lakini kukeri, makona, kwa kweli makona hayo walikuwa sio mazuri, lakini hii inaonyesha tulikuwa tunawashambulia tunawashambulia tuna tunawashambulia mpaka makona kumi na tano na pengine kwa, kwa sababu vile, vile mhm mm wamesema washambulizi mpaka tuwashape ni kidogo eh, tuwa polish, polish kidogo, kwa sababu tungefunga kama bao tano jana. Sawa, sasa labda uniambie kitu kimoja, Tom Lwanga, unaweza ukanipa kwa kifupi tu tofauti ya timu ya Uganda iliyokwenda kwenye michuano ya kombe la Afrika mwaka sabini na nane na timu inayokwenda sasa elfu mbili na uh -huh. kumi na saba tofauti unayoiona katika hizi timu mbili ni nini, na nafasi gani unaiona kwa Uganda sasa ukilinganisha na mwaka sabini na nane? Okay, mi naona timu ilikwenda, timu ambayo tulichezea kule Ghana, tulikuwa sisi wote tunachezea nyumbani, sisi wote, timu yote yaani, tulikuwa tunajuana sana. Sasa timu hii kwa mfano jana ni watu wawili tu ambao wanachezea nyumbani hapa, wengine wanachezea wale wajashikana waja kujuana vizuri, combination yao ijatokea e vizuri sana. Ndio nani ya kwanza changamoto e, ya kwanza. Kingine siku hizi mpira imegeuka e, kidogo, au vijana wanafasi ya kuona Premier, wanafasi ya kuona ligi ya Spain ya Germany, kwa hivyo mi naona wangeweka bidii sana wanaweza akafanya vizuri sana kuliko sisi. Tulikuwa sisi tulikuwa tunacheza mpira kutu, ya kwetu yetu tu vile tunajuana na, na kidogo nguvu zilikuwa nyingi kuliko leo. Leo kidogo watoto wanatumia sana akili mwisho wanapotea. Asante sana Tom Liwanga aliyekwepo kule Ghana akipambana uh, na Ghana katika yalia michuano ya mwaka elfu tisa mia sabini na nane na kufika fainali akieleza hayo mambo. Sasa naye pia kama nilivyosema hapo awali kocha, ee, na mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Tanzania Charles Boniface Mkwasa. Karibu Charles Boniface, tueleze kwa upande wako. Wewe ni mchezaji wa muda mrefu, umekuwa kocha muda mrefu. Nini ambacho Uganda sasa hivi unakiona wamekifanya, pengine kwa uchunguzi wako tofauti na miaka hii iliyopita ambapo walikuwa wanakosa kabisa nafasi ya ku kwenda kwenye michuano mikubwa kama inavyoshindwa nchi zingine za Afrika ya Mashariki. Asante sana Sande. Kwanza eh, labda nichukua nafasi hii kuwapongeza Uganda kwa kuweza kupata nafasi ya kuingia kwenye fainali eh, lakini nasema mafanikio ma, makubwa ambayo Uganda ameyapata nadhani ni makubwa mawili. Kwanza nadhani walikuwa wamewekeza sana kwenye mpira wa youth na hasa kwenye, kwenye shule kwenye skuli na pia baada ya ku expose wachezaji wao wengi kwenda kucheza nje. Kwa hiyo wa wakawa na, na na na na exposure kubwa, kwa sababu wachezaji anakena kucheza nje wanapata wanapata yani experience ya kutosha. Na mashindano kama haya, ni vyema ukawa na wachezaji kutoka nje ambao wanaweza kusaidia pia kwenye timu, kwa sababu wanakuwa na competitive league na, na wanakuwa katika kiwango kizuri. Na suala so, la pili ni seme tu kwamba pia Uganda wana jilani wetu hawa wana bahati moja kwamba kundi lao halikuwa na timu kabisa sana kama kwa mfano kundi la Tanzania ambalo kulikuwa kuna timu kama Egypt timu kama Nigeria timu kama Chadi. Hakuna timu ambayo ilikuwa ni nyepesi, mechi zote zilikuwa ni ngumu na timu zote zilikuwa zinahitaji nafasi. Sasa kwa wenzetu na sisi, kidogo kulikuwa kule kulika rahisi, na ndio hata kuta kwamba timu ya kwanza na ya pili wamekuwa na points nyingi ukilinganisha na zile za mwisho, kwa sababu uyano wa wakili za juu na za chini iko kubwa sana, kwa hiyo imesaidia hadi kujiweka vizuri na na kama alivyosema e, moja kati ya alokita ni kwamba wanategemea zaidi wachezaji wengi kutoka nje. Kama jana na Komoro kulikuwa na wachezaji wandani wawili. Sasa hilo peke yake inasaidia sana kuinua mpira wa wa wa wa wa nyumbani, kwa sababu wachezaji wa nyumbani mara nyingi wanakuwa wamecheza ligi tu za nyumbani. Sasa wale wa nje wanakuwa na wanakuwa na, e, na ushindani mkubwa yake anakuwa na sala na kiwango chao kinakuwa kinaongezea kwa sababu ya ugumu na uzito na uzuri wa ligi ambao wanachezea. Asante sana Coach Charles Boniface Mkwasa. Hali kadhalika naye Josephat Kioko kule nchini Kenya, umeshuhudia masuala haya ya michezo unaofuatilia kwa muda mrefu. Nilipozungumza na Tom Luanga hapo awali, pia alieleza kwamba nilitaka kujua kwa nini Uganda alipata tabu katika mechi kama ile Eh, kuwafunga Komoro goli moja halafu wao ndio wako nyumbani, lakini aleleza walipata kona karibu 15 kama ulivyosikia, lakini hawakuweza kufunga mabao. Lakini pia alisema kwamba kuna wachezaji wengi kutoka Ufaransa waliocheza Komoro, wakiwa kama vile na wenyewe wamepata wachezaji kutoka nje, kwa hiyo soka la Komoro kwa upande mwingine lilibadilika. Kioko, Kenya, upande huo ulikuwa ukifuatilia, umeona nini hasa Uganda katika siku za karibuni ukilinganisha nchi zingine za Afrika Mashariki kwa upande wa soka lao? <coughs> Asante Shomari, hata kama wameteleza na wamefuzu kuingia Afcon mwakani basi tuwapongeze kwanza, Uganda Cranes, wamejaribu sana watoto wale wa Kampala na mchezo wao kweli umeimarika, kwa sababu sasa wamechukua nafasi iliyokuwa inashikiliwa na Kenya tuseme hapo nyuma, miaka kumi na miwili kwetu sasa tangu tuondoke Tunisia mwaka elfu mbili na nne na Uganda wanahesabu miaka thelathini na nane. Sidhani waliokuwa uwanjani kusakatia Cranes. Kama kuna mchezaji alikuwa amezaliwa wakati huo, wakati mara ya mwisho wakifuzu katika kombe la Afrika. Lakini ukiangalia eh, Kenya tuliteleza. Kuanzia hapo tumekuwa tukifukuza makocha, kocha anaitwa analipwa na mwanasiasa, anaondoka mshahara unaleta utata. Sasa hiyo ni tatizo moja tanzania ikaja ikaibuka juu ina kocha kutoka brazil ikafanya vyema tanzania na sasa wao wamerudi chini kidogo wameachia nafasi ya uganda na nashukuru mimi na, na, na uenzi sana mpira wa afrika sasa hii ina maana kwamba vile mwaka jana tukuwa tuwashangilia dr congo na congo brazaville wakisakata kule afcon sasa uganda cranes watakuwa wanatuwakilisha kutoka kanda hii na Patrick Luandaga, ambaye unafuatilia masuala haya ya soka kwa muda mrefu, kama ulivyoona, nafasi ya Uganda mpaka sasa inaonekana kwamba wachezaji wengi wamekuja kutoka nje kusaidia timu ya taifa ya Uganda, lakini kama ilipoelezwa hapo awali, mchezo wa jana, nafasi zilikuwa ni nyingi, lakini magoli yalikuwa machache. Pengine kuendelea mbele, timu ya taifa ya Uganda ambao unaifahamu wewe, kwa sasa, mabadiliko gani ambao unafikiri yamefanyika mpaka sasa Uganda imefikia hapa ilipo, na nini kazi iliyoko mbele, itakuwa rahisi kwa upande wao au unaionaje? Tension tu uh, ambayo ilikuwa um, kwa uh, roho za wachezaji. Watu walikuwa wengi sana walikuwa wamekuja uh, kuona uh, lazima iende uh, mbele, na kwa hivyo walikuwa wanapata panic, na kama nilikuambia tension ilikuwa mingi sana hata kwa, uh, kwa, kwa kwa kwa wachezaji na kwa na kwa, kwa, kwa, kwa watu ambao walikuja wakinafana kwa walikuja kuona ilikuwa tenshon mingi sana, lakini la, mi nafikiri kwamba hiyo kitu ya kupoteza chances mingi kama hivyo uh, itarudi ita kwenye technical bench, wafanye kila kitu, waone kwamba hawa wachezaji uh, wanapata polishing up na kutoka kufika huko Gabon tuone kitu ambao uh, uh, kizuri sana kuliko ya jana uh, wakati tulicheza na Komoros. Asante sana pengine kocha Charles Boniface Mkwasa, kwa sababu nafasi ya Uganda inaonekana kama unavyosema, si mbali na nchi jirani Tanzania, Kenya, Uganda. Nchi hizi pengine kwa pamoja hivi sasa unaweza kusema kwamba hii ndiyo mwanzo wa nafasi ya Afrika Mashariki kuanza kubadilisha ramani ya soka kuingia kwenye soka la Afrika Mashariki kimataifa. Uh, sande kama alivyokusema hapo mwanzo kwamba hakuna nchi yoyote imepata maendeleo kwa kutegemea wachezaji wa ndani, yani wachezaji wa ligi ya ndani. Hata ukiangalia ukiangalia Ufaransa juzi, tunaona kwenye kombe la UEFA walikuwa na wachezaji wengi wote kutoka nje, wengine toka Italia, toka England, kutoka hapa. Kwa hiyo ya wachezaji wa nje inaleta exposure kubwa kwa wachezaji wa ndani, kwa hiyo nafikiri sasa hivi tukazania kujaribu kuexport wachezaji, kupata kupata eh, kupata uzoefu. Kwa mfano kai kama wakina wanyama wengi, wakina samaki wengi kwenye ukanda wetu, basi nadhani mpira wa mashariki shariki utainuka, lakini kwa kutegemea tu wachezaji wa ndani kwenye mpira w ukanda wetu wa afrika mashariki utakuwa siku zote tutakuwa na mwakilishi mmoja, akishapatikana basi baada ya miaka thelathini miaka labda arobaini pia anakuwa na mtu mwingine tena. Kwa hiyo tutakuwa na safari ndefu ya kuweza kusonga mbele, lakini nafikiri msingi ni kwamba kujaribu kuwaruhusu wachezaji wetu wapate soko la nje ili wacheze kule atumikie ili waje kuwakilisha timu zao za taifa, na kama unavyojua, wanapokwenda kucheza nje kule watakuwa na e, uzoefu wa kutosha, watakuwa na ngumu e, wametoka mshazia kila kitu kwao, wanapokuja nyumbani watasaidia sana katika ukanda wetu kuweza kuwa na timu bora. Kiangalia timu kama Nigeria eh, kunakuwa na wachezaji wengi kutoka nje. Sasa wakisema wategemea wachezaji wa ndani wanaweza kufika popote, kwa hiyo wanasonga mbele kwa sababu una, ona, ona, ona, wa inje, bawe, wana wachezaji wengi wa nje ambao wanakutana nyumbani basi wanakuta unakuwa na hali nzuri ya uchezaji. Kwa hiyo, cha msingi ni kwamba ili sisi tuweze kusonga mbele na tuepukane na hali tuliokuwa nayo, ni vyema tukatafuta tuka vijana wetu wakatafutia nchi za nje kupata eh, eh, professional football ili waweze kujiendeleza zaidi na kuwa kakamavu. Asante sana koche Charles Bonifasi Mkwasa kutoka nchini Tanzania, halikadhalika Patrick Londaga eh, na Josephat Kioko. Basi hapa tumemaliza sehemu ya kwanza ya mazungumzo yetu ya kwa undani, tukayotayari kwenda sehemu ya pili. Hii ni kwa undani, tunaingia katika sehemu ya pili ambapo hii leo kama tulivyosikia kwenye habari zetu za dunia, serikali ya Somalia imetangaza kwa muda kusitisha ndege zote zinazoingia kutoka taifa jirani la Kenya ambazo zinaingiza miraa. Waziri wa masuala ya anga nchini Somalia, Ali Ahmed Jama Jangali, amesema kuwa marufuku hiyo itaanza kutekelezwa siku ya Jumanne lakini hakutoa maelezo zaidi. Nilimtafuta msemaji wa serikali ya Somalia Daudi Yawesi na kutaka kujua kwa undani kilichosababisha hilo, lakini alikataa kusema zaidi na kusema kwamba maelezo yote yaliamuliwa na baraza la mawaziri yatolewe na waziri wa usafirishaji na kwamba usitishaji huu ni wa muda kama waziri alivyoeleza. Sasa BMJ Mrithi, umekuwa ukifuatilia swala hili pengine utuambie tu, miraa si biashara ndogo katika eneo hilo. Je, Umepekuapekua na kukuta nini bmj mridhi? Asante sana asante sana Shomari, hakika nilitaka niwaeleze wasikilizaji wetu kwamba hii si mara ya kwanza, na labda wanajua. Maana hii si mara ya kwanza kwa ndege zilizobeba miraa kupigwa marufuku kufanya safari za ndege huko Somalia. Mwezi Juni mwaka wa elfu mbili na tatu wakulima wa miraa nchini Kenya hata walifanya mgomo, wakaandamana kupinga hatua kama hiyo ambayo ilikuwa imechukuliwa wakati huo. Na kabla ya hapo, mnamo tarehe saba mwezi Aprili mwaka huo huo, Umoja wa Mataifa ulilalamika kwamba uuzaji wa miraa ya takriban dola milioni hamsini aa, yakiwa ni makadirio ya wakati huo ulichangia katika vita vilivyokuwa vikiendelea nchini humo. Sasa, uh, Shomari, miraa ni maarufu sana nchini Somalia ambapo utafunwa uh, kwa saa kadhaa na hutumika kusisimua misuli, na bila shaka hii ni biashara kubwa. Kwa mujibu wa uchunguzi uliofanywa mwaka wa elfu mbili kumi na moja, hatujapata uh, uh, takwimu za hivi karibuni lakini mwaka elfu mbili kumi na moja usafirishaji wa miraa uliingiza kuingiza uliingiza uh, bilioni kumi na sita nukta tano. Hizo ni shilingi za Kenya ambazo ni kama dola milioni 231 nukta saba katika miaka mitano kabla ya mwaka huo wa 2011 na sasa usafirishaji miraa pia ulichukua nambari ya nne eh, na unachukua asilimia hamsini na nne nukta mbili kwa mwaka kwa bidhaa za mashambani. Na sasa, Somalia sasa, hapa ndipo muhimu zaidi Shomari, ni kwamba Somalia ndilo soko kubwa zaidi, manake linachukua asilimia tisini ya miraa ambayo inakuzwa au inauzwa nje, ambayo imekuzwa nchini Kenya. Kwa hivyo kupigwa marufuku kwa usafiri huo, hapana shaka, kutaathiri uchumi wa Kenya. Asante sana. Basi moja kwa moja, nashukuru sana BMJ Muridhi. Abdu Shakur Abud yuko hapa studio vile vile, na umekuwa ukifuatilia wafanyabiashara wa miraa huko nchini Kenya. Baada ya haya ya kuzungumzwa, umefuatilia. E, umefuatilia, wanasema nini Abdushakur Abud, swala hili? Naam, nimejaribu kuzungumza na wakulima na wafanya biashara kuhusu swala hili, na kwanza kabisa nimepata kuzungumza na msemaji wa chama cha wafanya biashara wa miraa wa Nyambeni wanaojulikana kama Nyamita, ambaye Kimadhi Majura ameniambia kwamba wameshtushwa na tangazo hilo Tumejulishwa leo kama ma masaya saa nane hivi kuwa mandege ambayo yanabeba miraha hapa hayatakubaliwa tena kuanzia kesho kutua na miraha huko Mugandisho. Tumeshtuka kwa sababu hatukuwa tunatarajia na hatukuwa tume, tumepewa angalau notice ati kuna hata mpango kama huo kabisa kabisa. Saa hizi tulikuwa tumeagiza miraha ya kutoka kutoka huko nyumbani ya kuja kupeleka Mogadisho kama kawaida. Tunashangaa imekuwa namna gani na ni nini imesababisha, eh, jambo kama hili kufanywa na wakuu wa Kenya. Wamekuelezeni nini kimetokea au habari wamezipata kutoka Mogadisho? Eh, tumeona barua imeandikiwa, imeandikiwa department kadhaa kadhaa kwa serikali ya Mogadisho, lakini mpaka saizi hakuna Communication yote tumepata kwa serikali hapa, tumeulizia kwa Kenya Civil Aviation Authority pak, lakini hatujapata e, jawabu kamili ni kwa nini, ama ni nini imetendeka ili sababisha hili jambo. Sasa tukizungumzia biashara yenu, hebu chama chenu chenyewe mnasafirisha kilo ngapi au tani ngapi kwa siku? Kama ulivyosema leo mshatayarisha kusafirisha, mlikuwa mnatayarisha kusafirisha ngapi, kilo ngapi huko Somalia, sema kesho kila mtu hapa anajisafirishia miraa yake kupitia kwa makampuni ya, ya ndege wale wanabeba miraa hapa. Sasa kila siku tuna- inapeleka kama ndege katikati ya kumi na kumi na tano ambaye inabeba kama tani sita kila moja yote ina- inaelekea Mogadishu. Sasa hatujui tutafanya nini naye. Kwa hivyo mko watu wangapi au tuseme mashirik- watu wakulima wangapi mko pamoja katika chama chenu? Kwa sahizi tuko uh, zaidi ya wakulima elfu moja na wafanyi biashara mia tano Kwa hivyo nyinyi, kila mtu anajipelekea yake mbalimbali, na kwa hivyo kwa wastani unaweza kujua ni kilo ngapi kila mtu anapeleka? Hakuna uh, ile standard imewekwa ya kila mtu, vile ilivyo ni ile ile nafasi iliyoko kwa ndege, ndio uh, mtu amaweza kujitetea kivyake, na kulingana na ile oda unapata kutoka somalia ndio unapeleka kivie unaenda una- unapata nafasi yako kwa ndege alafu unaweza kujazia hapo tu nam. Basi sande, nimezungumza naye juu ya biashara na kadhalika, lakini naona muda hauruhusu kuweza kuendelea mbele. Tunaweza kupata katika tovuti zaidi habari ya hiyo kupigwa marufuku na biashara. Sawa kabisa, Abdu Shakur Abud. Vivyo tunaye Kennedy Wandera amba ambaye amekuwa akifuatilia swala hili kwa upande wa wafanya biashara ambao wengi hatukupata nafasi ya kuzungumza nao nchini Kenya. Kennedy Wandera, hebu tueleze kwa upande huo umepata nini uh naam shomari uh, pia ni vizuri niweze kueleza kwamba muda mchache uliopita nimeweza kuzungumza na msemaji wa serikali bwana eric kaida akisema kwamba wamepokea uh, taarifa hiyo kutoka somalia lakini kama serikali wanatathmini kisha wataweza kutoa taarifa baadaye lakini pia niliweza kuzungumza na wakenya ambao uh, wanatoka katika sehemu la sehemu eh, ya meru wanadhani kwamba hatua hii ya somalia kusimamisha ndege za kenya kutua nchini humo ni kulipiza kisasi hasa baada ya kenya kutangaza kufunga kambi ya dadaab na kuwarejesha wakimbizi hao Somalia, pamoja na mzozo wa kati ya Kenya na Somalia kuhusu uh, mpaka wao kati ya hizi, hizi nchi mbili. Asante ah, sana Kennedy Wandera. Basi ama kwa hakika, kama tulivyosikia hiyo habari, ni muhimu sana, ametupa taarifa hiyo. Na kwa kumalizia tu eh, BMJ Murithi, ulikuwa unasema kitu kingine hapo imefuatilia nafikiri uh, muda umeenda, lakini ninge, kama, kama ningepata Wandera lakini hawezi kujibu manake hatuna time, ningemuuliza itakuwaje manake ile miraa pia wale katika nchi ya Somalia wanafaidika, manake wao ndio kwa kimombo wanasema consumers ndo wanakula ile miraa, kwa hivyo wanafaidika kwa pande hiyo. Uh, nafikiri uh, nilikuwa nataka tu kusema kwamba kitovu cha kuendesha kuchukua miraa kutoka Kenya kwenda Somalia ni Wilson Airport, na tungekuwa na muda, ningekupa takwimu hata zaidi ya jinsi mambo yanavyokuwa. Basi na kushukuru sana msikilizaji wetu kuungana nasi, asante sana msikilizaji wetu nasi. Asante sana Kennedy Wandera kutoka kule Nairobi, Kenya, mwenzangu hapa studio Abdu Shakur Abud na BMJ Muridhi na wote ambao wameshiriki kwa leo. Msimamizi wa kipindi hiki Mauoyo Hamza, mwelekezi Dan Brown, kwa kutoka hapa studio, mimi ni Sunday Shomari na waambieni wote alamsiki, kutoka hapa Sauti Amerika, Washington DC.