Toka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa Jumanne Septemba 6 mwaka 2016 katika matangazo ya VOA Express hii leo mazungumzo ya maridhiano kati ya serikali ya Rais Joseph Kabila na wapinzani nchini Kongo, kwa kwanini upinzani bado unagoma ndio utekelezi wa masharti imekuwa uongo tu, sababu kuna watu kama sitini ambao wanakuwa kwa jela ambao ilikuwa inamwomba awaondoe, lakini anawaondoa watu kama nne wa wa shirika za uraia na anasema amesha kuwaondoa watu. Ni sakata la mazungumzo ya maridhiano nchini Kongo. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harrison Kamau. Habari nyingine leo ni kwamba Watanzania wazungumzia mitandao ya kijamii na jinsi inavyotoa habari kwa jamii lakini mimi sikubali kwamba mitandao ya kijamii ndio ina matatizo, ila naona tatizo liko kwenye watumiaji, na linaweza likawa ni tatizo wanapotumia vibaya, au ikawa ni baraka pale ambayo tutumia kwa ajili ya maendeleo. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na naye na Harrison Kamao. Upinzani nchini Zambia umesema kuwa uamuzi wa awali kutoka kwa jaji umesababisha kuchelewa kwa kuwasilishwa malalamishi ya matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Agasti 11. Rufaa iliyowasilishwa na upinzani ilitupiliwa mbali na mahakama ya kikatiba siku ya Jumatatu. Majaji watatu miongoni mwao watano waliosikiliza kesi hiyo walisema kuwa siku kumi na nne zilizotolewa za kuwasilisha malalamishi zilipita usiku wa Septemba 2. Chama cha upinzani cha United Party for Development, UPND kimesema mahakama hiyo imepuzilia uamuzi wa awali uliofanywa na Jaji An Mwema Sitali kuwa mahakama ingesikiliza kesi hiyo kuanzia Septemba 2 hadi 8. Msemaji wa UPND na ambaye ni mbunge Cornelius Mweta ameambia VOA kuwa inashangaza kuona jaji huyo akisema kuwa alifanya makosa kwenye uamuzi wake wa awali. Waziri Mkuu wa Ufaransa Manuel Valls ameungana na viongozi wengine katika kueleza wasiwasi wasi wake kuhusiana na uchaguzi wa urais uliotoa, ulioleta utata nchini Gabon. Wakati akifanya mahojiano na kituo cha Radio France mapema leo, Valls amesema Gabon inahitaji kufanya marudio ya kuhesabu kura baada ya upinzani kudai kuwa kulikuwa na wizi wa kura. Tume ya uchaguzi nchini humo wiki iliyopita ilitangaza rais Ali Bongo kuwa mshindi dhidi ya kiongozi wa upinzani Jingping kwa zaidi ya kura elfu tano jambo ambalo lilipelekea maandamano ya barabarani yaliyoacha takriban watu sita wakiwa wamekufa. Waziri wa mahakama Serafin Modonga alijiuzuru kutokana na matokeo hayo ya ya kuchaguliwa tena kwa rais Bongo, huku akiwa kiongozi wa kwanza wa ngazi ya juu serikalini kujiondoa. Modonga aliambia shirika la Radio France Jumatatu kuwa alichukua hatua hiyo baada ya kuona kuwa serikali haikuwa ikitilia maanani suala la kutafuta amani. Rais Barack Obama wa Marekani mapema leo amehakikishia mataifa yaliyoko kwenye eneo la Asia Pacific kuwa usaidizi wa Marekani katika eneo hilo utaendelea kwa muda mrefu, kwa kuwa limeonyesha masuala mengi yenye umuhimu wa kitaifa. Wakati akitoa wa hotuba kwenye mji wa Vientiane nchini Laos, Obama amesema Marekani inatambua kwamba eneo la Asia Pacific lina umuhimu mkubwa katika karne ijayo kwa Marekani na ulimwengu kwa ujumla. Obama alikuwa akihutubia takriban watu elfu moja kwenye ukumbi wa kitaifa wa kitamaduni wa Lao siku moja baada ya kuweka historia kama rais wa kwanza wa Marekani kufanya ziara nchini humo akiwa ofisini. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia, rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte leo ameelezea kujuta kwake kutokana na matamshi yake yenye matusi yaliyochukuliwa kama yaliyoelekezwa rais Barack Obama wa Marekani. Kwenye taarifa iliyotolewa mapema leo, kiongozi huyu amesema lengo lake ni kubuni sera huru za kigeni wakati akiendelea kuimarisha uhusiano na mataifa ya kigeni na hasa Marekani, ambayo imekuwa mshirika wa karibu kwa muda mrefu. Kabla ya kuelekea Laos Jumatatu, Dutete alikuwa ameonya Obama dhidi ya kumkosoa kutokana na msako dhidi ya walanguzi wa madawa ya kulevya ambao umesababisha zaidi ya vifo elfu mbili tangu alipochukua usukani mwezi Juni. Dutete aliyefanya kampeni za urais Ufilipino kwa ahadi ya kuangamiza biashara ya mihadarati amekosolewa na mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu kutokana na msako unaoendelea. Hata hivyo, amejitetea kwa kusema kuwa yeye anatekeleza ahadi yake kwa waliomchagua. Mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa amesema viongozi wenye kupenda sifa kama mwanaharakati wa Uholanzi Geert Wilders na mgombea urais wa Marekani Donald Trump wanatumia woga na ahadi za ulimwengu ambao haujawahi kushuhudiwa ili kujipatia umaarufu. Zaid Rad Al Hussein amesema Jumatatu wakati akiwa mjini Hague kuwa viongozi hao wanatumia ukweli usiokamilika ambao ni sawa na mbinu inayotumiwa na kundi la Islamic State kueneza propaganda. Zaid alisema kuwa wanatumia mbinu ya kuwatia watu wasiwasi na woga na kisha kueleza kuwa matatizo yao yametokana na kundi lililo miongoni mwao na kisha kuwapa ahadi ya kuwaondolea matatizo hayo. Zaid alielekeza matamshi yake kwa Wilders ambaye mwishoni wa Agosti alitoa wito kwa serikali ya Uholanzi wa kupiga marufuku wahamiaji kutoka nchi za Kiislamu, kufunga misikiti pamoja na shule za Kiislamu na vilevile kupiga marufuku kitabu kitakatifu cha Koran. Na msemaji wa wizara ya usalama wa ndani wa Afghanistan, Sedik Sediki, amesema maafisa wa usalama nchini humo wameua washambuliaji wote watatu na kumaliza shambulizi lililofanyika usiku wa kuamkia leo mjini Kabul na ambalo liliacha watu sita wakiwa wamejeruhiwa. Amesema kuwa watu arobaini na wawili waliokolewa bila majeraha kutoka kwa nyumba ya kibinafsi iliyokuwa na ofisi za shirika la kutoa misaada la kimataifa la Care kwenye eneo la sha nao mjini Kabul. Shirika hilo limesema kuwa inaaminika washambuliaji hao walikuwa wanalenga ofisi za kiserikali za Afghanistan zilizoko karibu na ofisi zake. Sediki amesema kuwa shambulizi hilo lilianza na bomu la kwenye gari Jumatatu jioni, lakini vikosi maalum vilizingira eneo hilo kwa haraka na kuanza kukabiliana na washambuliaji hao. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja, baada ya habari za dunia na Harrison Kamau, moja kwa moja unaangalia ripoti zetu, tuelekea mpaka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo mazungumzo kati ya kitaifa kwa ajili ya kutanzua mgogoro wa kisiasa kisi nchini humo yanaendelea, huku wapinzani wakiendelea kunuia kwamba hawatu shiriki. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Muhindo Nzangi kutoka kundi la upinzani la G7 na kwanza akamuuliza msimamo wa wapinzani wa, wa, wa hao wapinzani. Msimamo wa vyama vya upinzani ambavyo vinaitwa rasamblema, ni kusema vyama vile vyote vya upinzani vilivyokutana huko Geneva, Belgiji, vikiongozwa na Mzee Etieni Kisekedi, vyote mpaka sahihi, msimamo ni ule ule, kuona ule. ya kwamba Rais Kabila hajaonyesha mwelekeo wowote wa kuona kama anaweza kuwatosha wafungwu ambao wanakuwa gorogoroni, anaweza kuacha kuwafuata wale watu wa upinzani kama Moisi Katumbi, hawezi kuacha yale mambo ya kunyanyasa watu wa upinzani. Tumesema kama mpaka sahihi, hatuwezi kwenda kwa yale mazungumuzo, sababu ni mazungumuzo ya uongo tu. Hakuna makubaliano yanaweza kutoa katika mazungumzo ambayo watu hawana h-hawaaminiane. Aha. lakini kulikuwa na masharti ambayo upande wa upinzani uliyatoa kwa upande wa rais Kabila na inasemekana kuna baadhi wameweza kutekeleza hayo masharti e, na mkasema kama yatatekelezwa, basi mtaingia. Imekuwaje sasa, uh, kwamba hamuingii uh, tena, ingawa kuna masharti yametekelezwa. Hiyo utekelezi wa masharti imekuwa uongo tu sababu kuna watu kama sitini ambao wanakuwa kwa jela ambao ilikuwa inamuomba awaondoe, lakini anawaondoa watu kama ine wa, wa shirika za uraia na anasema amesha kuwaondoa watu. Kuna watu ambao wanakuwa kwa jela kama Wamuyambo, kuna watu ambao wanakuwa kwa jela kama wajomi Ndongala, bado hawajawaondosha. Kulikuwa masharti mengine ambayo yalikuwa yanahusu vyama vya kisiasa. Unajua, kama vyama karibu vyote takriban vyote vya upinzani sasa, vimekuwa na pande mbili ya vyama ambavyo yameweza kuvifanya yeye mwenyewe. Kunakuwa chama kimoja ambacho kinaitwa ms na hiye anafanya chama kingine, kunakuwa mambo kama hayo. Hakuna hata kitu kimoja ameweza kutekeleza. Kulikuwa vyombo vya habari ambavyo vimefungwa, vilikuwa kama vyombo vya habari kumi na mbili ambavyo vimefungwa, lakini kuna viwili tu alivyo kufungua vingine vyote vinabaki vikifungwa. Ni kusema kweli, masharti hayo hakuweza kuyafanya. Na mbona aliweza kukubaliana na sisi? Na vile vile mazungumzo haya ni mazungumzo ya kitaifa, ambapo yanashirikisha taasisi mbalimbali za kiraia, haki za binadamu, upinzani na vile vile imealika viongozi mbalimbali, marais kutoka nchi mbalimbali kama vile Congo Brazzaville. Hauoni kwamba ni nafasi nzuri kwa upinzani kufika pale na kuweza labda eh, kutoa maoni yao na kutoa hayo madukuduku yao At Huwezi kuingia kwa mazungumzo ambayo tayari yameharibika, yameharibika kabla haja hayahaiya. Kuna kunakuwa kipengele ishirini na mbili sabini na saba ya Umoja wa Mataifa ambayo ilisema lazima mazungumzo yafanyike kwa kuheshimia ya katiba. Lakini mambo ya kwanza watu wa majoriti wanaleta ni kuweza kutuonyesha kama katiba lazima tuweke pembeni na tuweze kuzungumzia mambo ya, ya kuendelesha madaraka ya kabila ni Muhindo Nzangi, mmoja wa viongozi kutoka kundi la G7, akizungumza na Sauti Amerika kutoka DRC. Na basi wakati huo huo, ili kupata kujua msimamo wa serikali katika mazungumzo hayo ambayo yanahusisha wapatanishi na marais kadhaa kama vile kutoka Congo Brazaville, Mary Mgawe amezungumza na msemaji wa serikali, Profesa Ramadhani, na kwanza akamuuliza kama mazungumzo yataendelea bila upinzani. Mazungumzo yalikuja kuanza na kunako Presidenti waseni wa, wase anayofanya ripoti yake leo kunako, kunako dialogu na kujua matatizo anayo kwa namna ya tumesikia kwamba upande wa upinzani umesusia kabisa mazungumzo hayo, kwa sababu kuna masharti ambayo upande wa Rais Kabila hayakutekelezwa. Je, hilo ni sahihi? Kufuatana na yale mimi nimejua watu wa shise, walipokelewa na isa sungu wetu na walisema watamjibu baadaye, na yale jibu ndio tunaotunga mpaka leo. Kuna uwezekano wote wa mazungumzo haya kuendelea na kufikia mwafaka hata kama upinzani haupo. No, kufuatana, kuna, e, na kunako politiki ya wakongomani e, kuna masikilizano na saa zingine hakuna masikilizano, na tunajua kama kwa nguvu la Mungu watasikilizana tu na kujua namuna ya usue shaka na wengine wasibakii nje. Dialogi imekwisha kuanza, lakini kuna mkakati mwingine gani ambao unafikiri utafanywa ili kuwaleta hawa wapinzani ndani ya mazungumzo hayo, kwa sababu wameshasema hawashiriki no? Kuna watu wanaofanya kunako kulise kwa namuna wale watu waje, lazima e, na mawazo inao rahisi kabila ni watu wote wawe pamoja na tuta, tuseme neno yote pamoja na sijua yale yani, yainayofanyikana yani, yani, kunako kusaidia na kuleta amani na kusaidia populasio ya Wakongomani. Lakini endapo hawatoingia kwenye mazungumzo haya, mkutano huu utaendelea na maamuzi yatatolewa. Nitizani kama watakuja tu, hatuwezi kufanya kitu na kuwata wangine nje, na mawazo yetu ni waje, watu wote waje pamoja na tuseni piya komi Asante sana profesa Ramadhani na kushukuru sana kwa mchango wako, na tutaendelea kuwasiliana na wewe. Ni profesa Ramadhani, msemaji wa serikali ya DRC akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka DRC. Sante sana basi, msikilizaji, moja kwa moja bakti umefika hu wa kupata mambo ya kusikiliza vitu muziki, taratibu. Hapa ni wakati wa kupata muziki na moja kwa moja tunaelekea wapi? Namona kijana sana TZ anakuja na kitu gani pale? Majaliwa anakuja na kitu majaliwa, au anasema blessings, vilevile anajiita Mr TZ huyu. Hebu msikilize kijana huyu akifanya vitu vyake kwa majaliwa sanakamata nakamata nakamata Sane sana San huyo msikilizaji <laughs> <Tizeli>. chekecha kerewa <laughs> na kuambia pale, wanasema maneno yanaenda back to back. Umesikia ile rap? Nimesikia rap e, akizungumza pale kiswahili kiingereza kidigo huyu. mm -hmm. Ni mwana wa kiambi akifanya vitu mbalimbali mbali. Kwa kweli hapa si mchezo, ndio mambo yalivyo ndani ya piga chekecha kerewa. mm -hmm. Mambo hayo ya pwani haya Uh, na leo katika makala yetu ya hoja kwa hoja, hivi sasa baadhi ya wananchi wa Tanzania Exaudi Makao Makao na Miraji Kipinda wanazungumzia mitandao ya kijamii na namna inavyotoa taarifa zake ambazo hufikia jamii kwa haraka, na wakati mwingine taarifa hizo hujenga au hupotosha jamii. Basi tuwasikilize. Uh, kwa kweli mitandao ya kijamii sasa hivi imeshika kasi sana kwa sababu ya kukua kwa teknolojia na kwa njia hii imewezesha karibu kila mtu kuweza kuwa na nafasi ya kuingia katika mitandao ya kijamii e, lakini mimi sikubali kwamba mitandao ya kijamii ndio ina matatizo, ila naona tatizo liko kwenye watumiaji, na linaweza likawa ni tatizo wanapotumia vibaya, au ikawa ni baraka pale ambayo tutumia kwa ajili ya maendeleo. Ulichokiongea hata mimi niunge mkono, lakini kwa mfano wakati usie kuhusu swala hili la leo, taarifa hizi za kujiuzulu kiongozi huyu ni kwamba ni baadhi tu ya watu ambao nao wameamua kutumia mitandao ya kijamii kuchafua tu hali ya hewa ya watu kuaminishiwa vingine. Ha, haya yanatokea hata kabla ya mitandao ya kijamii kutumika. Zamani kulikuwa na baadhi ya watu tu kuamua jambo wanalifanyia uzushi na likaenea eneo kubwa, labda hata mtu wengine wanazushia hata kifo. Yeah, ni kweli, Miraji, mimi ambacho ningeweza nikasema ni kwamba, uh, pia kumekuwa na mtazamo hasi kwamba inaonekana mitandao ya kijamii haina habari za kweli na pia mimi moja kwa moja, kwa hili suala la kwamba makamu wa rais, bado mimi sijaliita uzushi, naona sijajiita habari ya kweli, ila nasema tu ni tetesi. Kwa hiyo nilikuwa nafikiria ushauri wangu kwa jamii ni kwamba mitandao ya kijamii inapotoa taarifa zile ambazo zina-, uh, zinaonekana kwamba zinagusa jamii moja kwa moja, tuchukulie kama ni uzushi na moja kwa moja tusichukulie kama ni ukweli, bali tusubiri vyombo halisi na mamlaka halisi kutolea ufafanuzi wa kutosha. E, ni kweli kabisa na mi niungane mkono na wewe moja kwa moja. Na pili, ningeshauri kwamba tuangalie na vile vyanzo. Unajua, kuna baadhi ya mitandao ni mitandao ya kijamii, lakini vile vyanzo vyake vinavyotokea huwa kuna mingine baadhi huwa mimi naiaminiaga kwa mfano, kuna mitandao ambayo ya redio kubwa au hata redio za Tanzania hapa, ambayo ni ya kuaminika. Habari ikitokea mle huwa naiamini asilimia kama tisini na nane, lakini kuna baadhi ya watu ambao wameunda magupu, ambao wao wengi wengine wanatumia magupu hayo kuwachafua watu tu ya yeah. Na nafikiri kwamba mimi ningeshauri umma wa Tanzania na hasa vijana ambao ndio wengi sana wanatumia mitandao ya kijamii kwa sasa, mitandao ya kijamii iwe ni ya kutoa elimu, kuelimishana, kushauriana, eh, kwa ajili ya starehe. Lakini jambo lolote lile ambalo tunajua kabisa kwamba linatia mashaka na msukosuko na usumbufu kwa masikio ya umma, tusikimbilie kulisambaza wala kulitolea ufafanuzi, tusubiri mamlaka zinazohusika zifanye hivyo. Lakini pia mitandao ya kijamii ni mizuri pale ambapo inakuwa na matumizi kiasi lakini ningependa mitandao ya kijamii itumike kwa wakati ule wa mapumziko na itumike kwa ajili ya kujenga jamii zetu, na wala si kubomoa wala kuleta uzushi. Na endelea kusafiri na VOA Express kutoka jiji kuu la marekani hapa Washington DC. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tuangalie masuala ya maisha. Ndoa ni asasi muhimu mno katika jamii yoyote ile. Lakini maadili ya asasi hiyo yanapokiukwa, bila shaka mambo huharibika. Lakini katika kaunti ya Makueni huko nchini Kenya, mwanamume mmoja amefunga ndoa upya akiwa na umri wa miaka 64 baada ya kuhudumu kifungo cha jela kwa muda wa miaka 28 kwa kosa la kumuua mama yake mzazi na watoto wake watano. Lakini wakati alipokuwa akihudumu kifungo hicho, mkewe naye alikuwa akachumbiwa na kuolewa kwingine na kuzaa mtoto mmoja mwenye umri wa miaka 26. Sasa baada ya wawili hao kurejea, nini kilitokea? Kennedy Wandera anayo taarifa kamili kutoka Nairobi. Mtaa wa Salama, kaunti ya Makueni, shamrashamra za harusi zimenoga. Sherehe ya mume na mke inajiri baada ya miaka ishirini na minane ya kufarakana, mume akifungwa hukumu ya kifo, huku mkewe akishindwa kustahimili upweke wa miaka ishirini na minane Majirani, jamaa na marafiki wanapofurika uwanja huu kwa tabasamu, kuja kushuhudia ndoa ya wawili hawa waliofarakana kwa muda huo wote, hisia chungu moyoni bado zinabisha kilini mwa bwana harusi Joshua Ndonye aliyowaua wanawe watano na kumuua mamake mzazi Bwana Ndonye na mkewe Beatrice Ndonye hatimaye wanafunga nikaha, ishara kuwa ukurasa mpya wa maisha umefunguliwa. Baada ya harusi tunakutana Bwana Joshua mwenye umri wa miaka 64, huku akisimulia aliyomfika katika gereza la Kamiti. Katika kumbukizi, anaonekana kujutia kitendo alichokitekeleza. Mimi naisi ya kwamba leo hii ni kama mwanzo wa maisha yangu tena, maana maisha yangu mengi yalikuwa yameisha. Mke wangu amekaa wa miaka 28 and 7 months bila mimi, akapitia mambo mangumu Watoto wakakaa bila baba for 27, 28 and 7 months, na inatokana na dhambi. Hivyo siku ya leo kufanya kufunga hii dua na mke wangu, naona it is the beginning of my life. Pasipo Mungu hakuna maisha huenda wapo waliostahimili upwike katika ndoa lakini vitu si Joshua, mwenye umri wa miaka sitini, baada ya kuwapoteza wanawe watano na mama mkwe kwa njia inayotatanisha aliamua kujitosa katika ndoa nyingine. Asiyekuwapo machoni na moyoni hayupo, huenda ndiyo iliyokuwa kauli yake. Aliamua kumwoa mwanaume mwingine ili kuishi naye maisha yake yote, na pamoja wa kazaa mvulana mmoja ambaye kwa sasa ana umri wa miaka 26 lakini hata alipofanya hivyo kufukuza upweke, anaeleza kutokata tamaa ya maisha. Ipo siku moja, mume wa watoto wake atarejea nyumbani, na baadaye wasameheane na kuishi raha msarehe. Nimefurahi sana kwa sababu ya kuona bwanangu, alikuwa anakaa jela miaka ishirini na minane na akaja anamshukua kama mume wangu, tutaendelea na kukaa kama mume na mke. Henri Kisingu, naibu kamishna wa magereza nchini, anasema kuwa Bwana Joshua Ndonye hakuwahi kuonesha utovu wowote akiwa kifungoni. Tabia hii ikiwavutia wasimamizi wengi wa gereza la Kamiti. Alipokuwa gerezani, akabadilika kabisa, kawa hata mzee wa kanisa, akajiingia katika programu zetu za kiroho, kawa mzee wa maana, mpaka tulipoandika ripoti yake. Ile kamati ambayo umeundwa ya kitaifa rekomendi wafungwa kwa raisi, ili aweze kusamehewa, yeye alikuwa mmoja wao ya wale waliachiliwa mwaka jana, na baadhi ya wengine karibu thelathini na kitu hivi. Wale waliofika kushuhudia wawili hawa akila kiapo cha ndoa, akiwemo Angdhaia, wanafurahia hii harusi ya leo iko na mafunzo kubwa sana. Ni watu wengi huwa hawaamini mtu mfungwa anaweza badirika, ina encourage society atakana kwamba mtu ametoka prison anaweza tu kuwa mtu wa kawaida. kwa Joshua kipendacho roho ni dawa na dawa hiyo ni Beatrice. Kennedy Wandera, VOA Express, Nairobi <mulia> Msikilizaji, basi ni wakati wa kumulika yale yanayovuma kwenye mitandao na mwona BMJ muridhi yuko tayari kabisa kuletea yale yanayovuma hii leo. Haya, asante sana Sande Shomari, mkiwa hapo studio 15 na Harrison Kamau. Ni habari kwamba rais wa Filipino Rodrigo Duterte alitoa matamshi ambayo yaliaminika kumlenga Rais Obama, ambayo ni matamshi ya matusi, zimezua hisia za kila aina mitandaoni. Kisa hicho kilianza pale rais Obama ambaye yuko ziarani nchini Laos alipokuwa akijitayarisha kukutana na rais huyo wa Ufilipino, mkutano ambao ulikuwa umepangwa hapo awali. Lakini kwa upande wa rais Duterte, kabla ya kupanda ndege kuelekea Laos, aliwahutubia waandishi wa habari na hapo ndipo alisema kuwa iwapo rais Obama angemuuliza maswali kuhusu rekodi yake ya kuwaua washukiwa ulanguzi wa madawa ya kulevya katika nchi yake atamtusi rais huyo na kutamka maneno ambayo yaliwaudhi baadhi ya watu pamoja na rais Obama mwenyewe. Kufuatia hayo, rais Obama amevunja mkutano wake na rais Duterte hata ingawa hakusema kuwa matusi hayo yalichangia hatua hiyo. Sasa basi, mitandaoni kumejaa maoni ya kila aina na watu wanasema mengi kuhusiana na swala hilo. Karin Medel anasema takriban watu elfu mbili mia nne ikiwa ni pamoja na wale wanaotuhumiwa kuwa ni walanguzi na watumizi wa dawa za kulevya wameuawa nchini Ufilipino tangu achukue mamlaka mwezi Juni hapo. Bila shaka anamaanisha rais huyo Duterte wa Filipino. Ni lazima kuwe na mtu wa kusitisha vitendo vyake Dutete, anasema huyu karin Medel. Mos Mogan. Mos Mogan anasema hivi, Obama alikuwa amesema kwamba angemuuliza kiongozi huyo maswali kuhusiana na mauaji ya kiholela ya watu wanaotuhumiwa kuhusika katika ulanguzi wa dawa za kulevya huko Ufilipino. Huo ni msimamo wa Marekani kwamba sheria ni lazima ziheshimiwe na zifuate mkondo. Huyo rais amewakosea heshima wa marekani wote. Haya basi, naye Jose Rodrige anasema Duterte anaunga mkono mauaji hayo ya kiholela. Swali langu ni je, kama jamaa yake angeuawa kimakosa kwa kushukiwa kuwa ni mlanguzi, rais huyo angesemaje? Kwingineko, habari za kufuzu kwa timu ya kandanda ya Uganda Cranes kuingia kwenye Africa Cup of Nations zimeendelea kutanda kwa siku ya tatu mfululizo. Kagera apo anasema hii ni historia baada ya miaka 38, tumeanza kuwika tena. Bila shaka huyo ni shabiki na anaonekana kwamba anatokea huko Uganda, manake anasema tumeanza kuwika tena. Haya, msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kukuletea kwa leo. Sasa nawarejesha moja kwa moja hadi kwao, Sandy Shomari na Harrison Kamau. Uh, studio 15 asanteni kwa kunisikiliza. Asante sana bmj muridhi na mwone Harison Kamao yuko tayari kwa muktasari wa habari. Upinzani nchini Zambia wasema kuwa uamuzi wa awali kutoka kwa jaji umesababisha kuchelewa kwao kuwasilisha malalamishi ya matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Agasti mosi. Waziri mkuu wa Ufaransa, Manuel Valls, ameungana na viongozi wengine katika kueleza wasiwasi wasi wake kuhusiana na uchaguzi wa urais ulioleta utata nchini Gabon. Rais Barack Obama wa Marekani mapema leo amehakikishia mataifa aliyoko kwenye eneo la Asia Pacific kuwa usaidizi wa Marekani katika eneo hilo utaendelea kwa muda mrefu ujao. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte leo ameelezea kujuta kwake kutokana na matamshi yenye matusi yaliyochukuliwa kama yalielekezwa Rais Barack Obama wa Marekani. Na mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa amesema viongozi wenye kupenda sifa kama, wa, kama Donald Trump wanahatarisha maisha ya watu. Asante sana, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha matangazo ya leo, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi Macbill, mimi ni Sandey Shomari nami Harrison Kamau kutoka Washington, tunatakia wote alasiri njema, kwaherini.