Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa jina langu ni ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumanne, Septemba 6 mwaka nao ni wa 2016 tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 98.1 Equator FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye 19 na 22. Karibu sana <tune> Katika matangazo yetu ya hivi sasa, wakulima wa miraa Kenya wanalalamika kutokana na kusitishwa ndege zinazobeba miraa kutoka Kenya kwenda Somalia. Ishashuka bei sana, sana sana, na wengi wafanyabiashara wanaambia wakulima wawapatie miraa waende wakaone kama watapata ndege. Sasa ni kama ya kupeana kwa sasa. Na katika taarifa nyingine, kwenye makala yetu ya wanawake, ni kwamba wanawake nchini Kenya wanasema ni vema wapewe nafasi zaidi katika uongozi. Mimi ningeonelea ya kwamba ni vizuri kuwe na usawa, lakini wamama wamenyimwa hizi nafasi kwa muda mrefu. Ingelikuwa vyema kama wamama sasa wangepewa nafasi kubwa. Jumuika nasi kwa dakika 30 za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ambayo yanasikika pia kwa njia ya mtandao wetu www voa swahilicom lakini tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako na Harison Kamau. Rais Barack Obama wa Marekani mapema leo amehakikishia mataifa yaliyoko kwenye eneo la Asia Pacific kuwa usaidizi wa Marekani katika eneo hilo utaendelea kwa muda mrefu kwa kuwa limeonyesha masuala mengi yenye umuhimu wa kitaifa. Wakati akitoa hotuba kwenye mji wa Vientiane nchini Laos, Obama amesema Marekani inatambua kwamba eneo la Asia Pacific lina umuhimu mkubwa katika karne ijayo kwa Marekani na ulimwengu kwa jumla. Obama alikuwa akihutubia takriban watu elfu moja kwenye ukumbi wa kitaifa wa kitamaduni wa Lao, siku moja baada ya kuweka historia kama rais wa kwanza wa Marekani kufanya ziara nchini humo akiwa ofisini. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte leo ameelezea kujuta kwake kutokana na matamshi yenye matusi yaliyochukuliwa kama yaliyoelekezwa Rais Barack Obama wa Marekani. Kwenye taarifa iliyotolewa mapema leo, kiongozi huyu amesema lengo lake ni kubuni sera huru za kigeni wakati akiendelea kuimarisha uhusiano na mataifa ya kigeni na hasa Marekani, ambayo imekuwa mshirika wa karibu kwa muda mrefu. Kabla ya kuelekea Laos Jumatatu, Dutete alikuwa ameonya Obama dhidi ya kumkosoa kutokana na, na msako dhidi ya walanguzi wa madawa ya kulevya ambao umesababisha zaidi ya vifo elfu mbili tangu alipochukua usukani mwezi Juni. Duterte alifanya kampeni za urais Filipino kwa ahadi za kuangamiza biashara ya mihadarati na amekosolewa na mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu kutokana na msako unaoendelea. Hata hivyo, amejitetea kwa kusema kuwa yeye anatekeleza ahadi yake kwa waliomchagua na bunge la Uganda limetoa makataa ya siku tisaini kwa raia wa kigeni wanaofanya biashara ndogondogo kuondoka nchini humo, la sivyo wakamatwe na kushtakiwa. Wanaolengwa ni raia kutoka India na China wanaoingia nchini humo kama wawekezaji au watalii na baadaye kufanya biashara ya maduka. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayoripoti zaidi. Makataa ya siku tisini kwa wafanyabiashara wa kigeni wanaojihusisha na biashara ndogondogo kuondoka Uganda yametolewa baada ya raia wa Uganda kulalamika kwamba wanapata ushindani mkali wa kibiashara kutoka kwa raia wa India na China wasioweza kumudu. Mimi ninaye duka, nauza sukari, nauza sabuni. Wewe pia huja uuze sabuni, unajiita ati wewe ni investor. Hakuna tofauti tena. Secondly, wewe kama investor, unaweza kuwa unayo source of merchandise unaileta sosi ya buda, unaleta budaa kwa bei ingine ya rahisi. Mimi hapa huwa napata buda kwa bei gali, bei ya juu. Sasa u utauza kwa bei ya chini, mimi mwenyewe sitaweza kuuza kwa ile bei. Kamati ya Bunge kuhusu biashara imefanya kikao na wawakilishi wa wafanyabiashara na matokeo ya mkutano huo yakawa kwamba ni lazima raia wa kigeni hasa kutoka nchini China na India waondoke. Omar Kasim ni mwenyekiti wa muungano wa wafanyabiashara ya Afrika Mashariki na amehudhuria mkutano huo. Afrika Mashariki inaumia sana, kutokana na wafanyabiashara kutoka nje wanaofanya biashara madogo madogo. Inatatiza sana wananchi ambao wanajua hiyo ndio kazi ambayo wanategemea kwa maisha yao. Kenneth Bwire, sauti Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Upinzani nchini Zambia umesema kuwa uamuzi wa, wa awali kutoka kwa jaji umesababisha kuchelewa kwao kuwasilisha malalamishi ya matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Agasti 11. Rufaa iliyowasilishwa na upinzani ilitupiliwa mbali na mahakama ya kikatiba siku ya Jumatatu. Majaji watatu miongoni mwa watano waliosikiliza kesi hiyo walisema kuwa siku kumi na nne zilizotolewa za kuwasilisha malalamishi zilipita usiku wa Septemba 2. Chama cha upinzani cha United Party for Development yani UPND kimesema mahakama hiyo imepuuzilia uamuzi wa awali uliofanywa na jaji Ann Mwema Sitali kuwa mahakama ingesikiliza kesi hiyo kuanzia Septemba 2 hadi Septemba 8. Msemaji wa UPND na ambaye ni mbunge Cornelius Mweta ameambia vyue kuwa inashangaza kuona jaji huyo akisema kuwa alifanya makosa kwenye uamuzi wa awali. Na waziri mkuu wa Ufaransa Manuel Valls ameungana na viongozi wengine katika kueleza wasiwasi wake kuhusiana na uchaguzi wa urais ulioleta utata nchini Gabon. Wakati akifanya mahojiano na kituo cha Radio France mapema leo, Valls amesema Gabon inahitaji kufanya marudio ya kuhesabu kura baada ya upinzani kudai kuwa kulikuwa na wizi wa kura hizo. Tume ya uchaguzi nchini humo wiki iliyopita ilitangaza Rais Ali Bongo kuwa mshindi dhidi ya kiongozi wa upinzani Jean Ping kwa zaidi ya kura elfu tano jambo ambalo lilipelekea maandamano ya barabarani yaliyoacha wa takriban watu sita wa wakiwa wamekufa. Waziri wa mahakama Serafin Modonga alijiuzulu kutokana na matokeo hayo ya, ku, ya kuchaguliwa tena kwa Rais Bongo, huku akiwa kiongozi wa kwanza wa ngazi ya juu serikalini kujiondoa. Modonga aliambia shirika la Radio France Jumatatu kuwa alichukua hatua hiyo baada ya kuona kuwa serikali haikuwa ikitilia maanani swala la kutafuta amani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu katika matangazo ya hivi sasa ni huko nchini Kenya. Wakulima na wafanya biashara ya miraa nchini Kenya wanasubiri maelezo rasmi kutoka kwa mamlaka husika ya sababu zilizopelekea kupigwa marufuku ndege za Kenya kusafirisha bidhaa hiyo kuelekea Somalia. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na baadhi ya wafanyabiashara hao, na kwanza akawauliza iwapo mpaka hivi sasa wamepata taarifa yoyote tofauti na hiyo kutoka kwa vyombo vinavyohusika. Uh, hakuna chochote kipya, tumekuwa tukingojea uh, tangazo kutoka kwa uh, serikali yetu ama serikali ya Somalia ama department ambazo zinashughulika na maneno ya usafiri wa hewa na mizigo kwa hewa. But, lakini mpaka wasaizi hatujapata uh, taarifa yoyote pia yeah, isipokuwa tumeambiwa ni serikali ya Puntland kuwa hawa hawahusishwi kwa vyovyote vile na uh, ili agizo la serikali ya Muungano wa Somalia kwa hivyo safari za ndege za miraa zinakwenda Puntland na Somaliland kama kawaida ha, hiyo eh, hizo hata leo asubuhi zote ziliondoka kwenda Kalkayo, zingine zikaenda Bosaso, Lasanod. Hizo hazijaathirika kwa vivyote vile, lakini mzigo wa kwenda Mogadishu ni mkubwa sana, ulikuwepo uwanja wa ndege. Je, mzigo huo wa miraa umefanywa nini? Eh, bado ngali kwa barafu hapa Jomo Kenyatta na mzigo mwingine huko Wilson Airport. Uh, wenyewe ma, uh, wale wa wafanyibiashara leo tu walikuwa wanangojea kuona vile uh, kama kuna jambo litabadilika, lakini hakuna jambo limebadilika. Sasa ni labda, wa, wale hawana uwezo wa uh, watarudisha huu mzigo hii miranyu ranyu uh, huko Meru, na wale wamekubaliana na watu yao huko uh, Mugadisho, wale uh, uh, makonsaini huko Mugadisho wanawezaenda kwa hizi hizi masoko zingine kama itumwe Mbosaso wachukulie huko ama itumwe Kalkayo iwachukulie huko. Na miraa inaweza kukaa kuwa nzuri kwa muda gani ikihifadhiwa vinavyofaa? Inaweza kaa siku nne kwa barafu, lakini kama iko hewa ya wazi kama kawaida iwezi ni siku mbili peke yake. Sasa hali hii, wakulima huko Meru wameanza kusema nini? Maanake bila shaka wamepigwa na pigo kubwa kabisa. Kwa sasa ni msimu wa, wa kiangazi huku na miraha ilikuwa imeanza kuwa bei kali sana. Watu wengi pia ni wakati ya kurudi mashule kulipa makaro na vitu kama hizo. Sasa wakulima wengi walikuwa wamehifadhi e, miraha yao ili waweze kuvuna wakati huu waweze kuuza na kulipia makaro na hizi matakwa mengine. Sasa imewapata ime wengi kwa, kwa ghafla mguu mbaya sasa Uh, kila mtu anashangaa nini na kwenda leo. Miraa ambayo ilikuwa ni ya maelfu imeshuka bei, imekuwa hafifu kabisa, na kwa hivyo bei ya miraa hivi sasa leo imeshuka kwa kiwango gani? Uh, over 80% ishashuka tayari, kwa sababu hakuna mahali pa kuipeleka. Tunatarajia hii ni miraa ile inatumwa Somalia ama inaexportiwa Somalia tayari ishashuka bei sana sana sana, na wengi wa, wafanyabiashara wanaambia wakulima wawapatie miraa waende wakaone kama watapata ndege. Sasa so, ni kama ya kupeana kwa sasa. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC, unapoendelea nazo habari muhimu za dunia, wakati zikiwa zimebaki siku tis, wiki tisa kumradhi, hadi uchaguzi wa urais kufika ama kufanyika hapa Marekani. Ushindani baina ya, baina ya mdemokrat Hillary Clinton na mrepublican Donald Trump unaonekana kukaribiana zaidi. Kura ya maoni iliyotolewa mapema leo na shirika la habari la CNN inaonyesha Trump akiwa mbele ya Clinton kwa asilimia 45 kwa 43, huku kura nyingine iliyochukuliwa na kundi la realclearpolitics.com ikionyesha Clinton akiwa mbele kwa asilimia tatu. Hillary ambaye anatarajia kuwa mwanamke wa kwanza rais hapa Marekani amekuwa mbele ya Trump kwa zaidi ya pointi nane tangu kufanyika kwa mkutano mkuu wa chama cha Demokrat mwezi Julai. Uchaguzi wa Marekani kwa kawaida hautegemei kura zilizopigwa kitaifa, bali unategemea wingi wa wapiga kura kwenye majimbo muhimu. Mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa amesema viongozi wenye kupenda sifa kama mwanaharakati wa Uholanzi Gert Wilders na mgombea urais wa Marekani Donald Trump wanatumia woga na ahadi za ulimwengu ambao kabisa haujawahi kushuhudiwa ili kujipatia umaarufu. Zeid Rad Al Hussein amesema Jumatatu wakati akiwa mjini Hague kuwa viongozi hao wanatumia ukweli usiokamilika ambao ni sawa na mbinu inayotumiwa na kundi la Islamic State kueneza propaganda. Zeid alisema kuwa wanatumia mbinu ya kuatia watu wasiwasi wasi na woga na kisha kuwaeleza kuwa matatizo yao yametokana na kundi lililo miongoni mwao na kisha kuwapa ahadi ya kuondolea matatizo hayo. Zeid alielekeza matamshi yake kwa Wilders ambaye mwishoni mwa Agosti alitoa wito kwa serikali ya Uholanzi ya kupiga marufuku wahamiaji kutoka nchi za Kiislamu, kufunga misikiti pamoja na shule za Kiislamu na vilevile vile kupiga marufuku kitabu kitakatifu cha Quran. Na rais wa Ukraine Petro Poroshenko amesema kuwa swala la kujiunga na shirika la NATO lingali lengo kuu la nchi yake. Wakati akizungumza ya na wabunge wakati wa ufunguzi wa vikao mapema leo, Poroshenko amesema kuwa Kiev imefikia hatua muhimu na za karibu sana kwenye ushirikiano na wanachama ushirikiano huo wa NATO umesema utaendelea kuimarishwa hadi pale Ukraine itakapofikia viwango vinavyohitajika kuwa kwenye muungano huo. Ukraine mara kwa mara imekuwa ikifanya mazoezi na jeshi la vikosi vya NATO, lakini wanachama wa muungano huo wanasema kuwa jeshi lake halijafikia viwango vinavyohitajika. Idhaa ya Kiswahili ya hapa Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya msikilizaji, pia yanasikika katika tovuti yetu ya www voa swahili com. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba mazungumzo ya kitaifa ya kujaribu kutafuta suluhisho la mzozo wa kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, yameendelea hii leo katika mji mkuu wa Kinshasa. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Longo na kwanza akamuuliza ni masuala yapi muhimu ambayo yamezungumziwa ndani ya kikao cha leo? Hii ni kwamba mkutano wa mazungumzo ya kitaifa umeendelea, uh, baada ya jana kuweza hivi kuandaa daftari ya washiriki mia mbili kwenye mkutano huo, na hii leo wameingilia kwa undani sasa. Uh, masuala yenyewe ya mazungumzo ya kitaifa, na ni mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi Corneille Nangaa ambaye ametoka kujieleza mbele ya wajumbe hao kwenye kikao hicho cha mazungumzo kuhusu changamoto za maandalizi ya uchaguzi na vilevile matatizo yaliyopo hivi sasa. Na bwana Nangaa amesema kwamba, uh, inaomba kuweko na muda zaidi kwa ajili ya kuandaa uchaguzi bora, na kwa hiyo amesema zoezi hilo litachukua miezi kumi na sita. Kumekuwa na tetesi hasa kutoka kwa upande wa upinzani uh, kusema kwamba wao baadhi yao hawatahudhuria mkutano huo. Una lipi, eh, ambalo labda umefuatilia ukajua kuhusiana na, na msimamo huo? E, ndiyo e, licha ya kuweko na baadhi ya uh, wapinzani mfano wa uh, Vital Kamere na wapinzani wengine, lakini kumekuwa na vyama uh, vingine vya upinzani ambavyo vimekataa katukatu, ni mfano wa uh, UDPS na vilevile G7 eh, ambacho vimejumuisha vyama vya kina Echenji Nsekedi na wengine kukataa kuweko kwenye mazungumzo hayo. Kwa hiyo eh, hadi sasa juhudi za kimataifa zinaendelea kwa ajili ya eh, pande zote ziweze pia kushirikishwa, lakini eh, bado ni vigumu, wa watu wa UDPS wanaelezea kwamba hawatoshiriki, hawato kwenye eh, mazungumzo hayo ikiwa Uh, ma, ma, masharti walioyaweka hayatotekelezwa. Uh, hali kufikia sasa, mkutano huu unaendelea mpaka siku gani? Na ni nani ambao labda wanatarajiwa na ambao hawajafika kufikia sasa? Mkutano ume utadumu uh, wiki mbili kuanzia sasa, na kumekuwa na matarajio mengi sana kuhusu uh, mazungumzo hayo kwamba huenda uh, yataweza kushirikisha uh, pande nyingi uh, ni ni kama vile watu wa uh, uh, diaspora wanasiasa wa vyama tawala, mashirika ya kiraia na vilevile vile, uh, wa, watu wa upinzani, lakini wote hawajawasili, hawaja eh, hadi kufikia sasa kwenye mazungumzo hayo na hapo lakini eh, kwa undani wameanza kuzungumzia ma, ma, masuala ya kati zaidi. Ni mfano huu ambao wametoka ku- kutoa ku, ku, ku, leo hiyo hotuba wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Zimamoto wa Umoja wa Mataifa waliopo Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo wameshambuliwa mara kadhaa mwaka huu wakati wakijaribu kuzima moto ya majumbani katika mji wa mashariki wa Goma. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo MONUSCO haihusiki na uzimaji moto isipokuwa kwenye vituo vyao tu, lakini ukosefu wa vyautu, huduma nyingine za dharura mara nyingi Namba ya kwanza waathirika wanayopiga ni kwa zimamoto wa umoja wa Mataifa. Mwandishi wa VOA Nick Long anaripoti kutoka Goma kuwa zimamoto wa MONUSCO wanasema polisi hawatoi ulinzi unaohitajika kujibu dharura hizo kwa haraka. Sande Shomari anaisoma ripoti hiyo. Kitengo cha usalama cha zimamoto cha MONUSCO mjini Goma kinaongozwa na Ivan Milchev, raia wa Bulgaria. 2015. Mwaka 2015 kitengo changu na mimi mwenyewe tumetishiwa katika dharura za moto mara tano. Mwaka 2016 tumetishiwa katika dharura sita za moto. Nilitishiwa kwa panga, watu waliwarushia mawe watu wangu, na mmoja wa watu wangu walijeruhiwa na jiwe. Milchev amerejea kutoa wito kwa mamlaka za ndani kuhakikisha usalama wao kwenye maeneo yaliokumbwa na moto. Anasema licha ya ahadi, hali haijaboreka hata kidogo, na mara nyingine, anasema polisi wa eneo au PNC hata hawatoi ahadi yoyote. Chief of Police in Goma Mkuu wa polisi mjini Goma ametuita tujibu dharura ya moto. Nilipomuuliza je, ni salama na kuna usalama sisi kwenda huko, alijibu hapana, siwezi kuwapatia ulinzi wowote. Mara nyingi PNC wanafika kwenye eneo la moto, na badala ya kujaribu kudhibiti umati, wanajaribu kufanya uwizi na kuiba kutoka kwenye eneo lenye moto. Milchev amewapa waandishi wa habari tarehe na sehemu ambako kumetokea mioto katika siku za karibuni ambako timu yake ilishambuliwa. Moja ya maeneo hayo ni mtaa wa Molinga katika eneo la Mabanga Sudi mjini Goma. Mkuu wa eneo karibu na hapo, Modeste Bahati, amesema timu ya zimamoto ya MONUSCO ina kawaida ya kuasiri kwenye dharura za moto baada ya uchelewesho fulani, na hili linaweza kusababisha majibu ya ghadhabu, lakini hilo bora kuliko kutokuwa na msaada wote, anasema mwanamme huyo. Javevi lange de la MONUSCO kia rouge anasema amewaona zimamoto wa MONUSCO wakiwasili mara nyingi kwenye dharura za moto, na hata wakifika kwa kuchelewa, walau wanafika hapo. Kuhusu majibu ya polisi, Bahati anasema mara nyingi polisi wa kitaifa wanakuwa na tahadhari, kwa sababu wanapowasili kwenye moto huenda wakajikuta wanapigwa mawe pamoja na zimamoto wa MONUSCO. Tatizo anasema ni kwamba kikosi cha polisi ambacho kinapelekwa kinakuwa si kikubwa vya kutosha kuweza kudhibiti umati uliokuwa na hasira. Mwandishi wa habari alimuuliza Milchev iwapo Munisco isimpe msaada zaidi wa kuharakisha majibu katika kuzima moto. Magari ya maji na magari ya zimamoto ya manispaa kwa ajili ya huduma za zimamoto yanaweza kuonekana nje ya jengo la manispaa mjini Goma. Magari mawili ya hayo madirisha yamevunjika. Hali ni nzuri kidogo katika mji mkuu Kinshasa, anasema Milchev lakini katika miji mingine mikubwa kama Bukavu, Kisangani au Bunya hakuna magari ya manispaa ya kuzima moto au wana gari moja tu. Leo katika makala ya wanawake ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tunazungumzia kuongezeka kwa mahakimu wanawake huko nchini Kenya, katika juhudi za kuleta usawa wa jinsia katika fani zote za kazi. Kwa wakati huu, Kenya inaendelea na mchakato wa kumwajiri jaji mkuu mpya na miongoni mwa wanasheria walioteuliwa kupigania nafasi hiyo ni Jaji Roselin Nambuye ambaye alizungumza na mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko, akianza kwanza kueleza hatua kubwa ambayo wanawake wamepiga katika fani ya wanasheria. Mwanzo mwanzo, wakati mi niliingia kwa hii kasi ya kotini tulikuwa na wanawake wachache sana, wanaume ndio walikuwa wengi, lakini tumeona hiyo nafasi ikipanuka. Nafikiri wanawake wanapewa nafasi inalingana sasa na bidii ya mtu, lakini inaenda ikifinywafinywa, pengine society haijaamini ya kwamba wamama wanaweza kufanya kazi kama wanaume. Lakini mimi nasema ya kwamba wamama kila wakati, hata zile stations mahali wamama wamepelekwa kwenda kufanya kasi, hmm? Tunasimamia station scot kubwa kubwa huko nje, tunasimamia vizuri, hata stafu wako happy na wananchi wametosheka, kasi inaendelea vizuri. Mimi ningeonelea ya kwamba ni vizuri kuwe na usawa, lakini wamama wamenyimwa hizi nafasi kwa muda mrefu. Ingelikuwa vyema kama wamama sasa wangepewa nafasi kubwa, ikiwa kumi wanaachiliwa wamama wawe saba au nane na wanaume wawe wawili, tuweze kufikia ile kiwango ambayo wenzetu wamefikia, eh? Lakini kusema ukweli, kufanya kazi, mtu ukisha hitimu akiwa mwanaume akiwa mwanamke, masomo ni yale yale, na tena kazi ni ile ile. Unapokuwa kotini, unajiandaa kutoa uamuzi, una kesi nyingi, labda unasema ah, ni kali sana hii, ina wakili mkali sana mwanaume Aa, tulo, hata tukiwa kotini, unajua akiwa hakimu, wewe ndio mekalia kiti na wewe ndio naendesha proceedings, mwelekeo wa kesi vile inaendelea, unatakikana kuweka discipline kila mtu aheshimu koti, kwa maana ukicha kwa koti, kuna watu wawili, kuna cheo na yule ambaye anakalia hiyo cheo. Sasa wale ambao wamekucha kupata justice kutoka kwa hiyo kiti chako, wanatakikana waheshimu na wewe pia, kwa maana wananchi wamekupa serikali wamekupea hicho kiti mpaka nawe unaonyesha heshima kwa wale ambao wanakuja. Lakini hakuna siku mimi vile nimekalia hii kasi nimefanya saiti ya miaka thelathini hati ya kwamba naona mwanaume ako hapa, halafu nasema huyu wakili namwokopa? Hapana, anaendesha kazi yake kama mtu yeyote, na mwanamke mama akiwa hapo, wakili anaendesha kazi yake na anatenda haki yake kutetea kilayandi wake, tunasawasisha wote. Kwa zaidi ya miaka thelathini, ni kesi gani utakumbuka hata ukistaafu? Ile ndeke ya Kenya ilianguka sehemu ya Busia, sitaisahau kwa maana ilikuwa kesi ya kivyake tu. Najua kawaida kotini tunategemea sana uamuzi wa wenzetu wa koti ya juu na koti zingine za nje. Nilitafuta kupata uamuzi wa kutoka sehemu zingine, sikupata. Hmm. Sasa ilinifanya ni mimi mwenyewe nianze, nitatue hiyo kesi yangu mwenyewe. Kuna kesi ile ambayo ilikuwa ya Bishop Eldoret Bishop Muge, hiyo sitaisahau kwa maana ilinichanganyisha ubongo vile accident ilifanyika, lakini niliweza kuichunguza kimakini na mpaka nikaweza kupata sababu ya kutendeka kwa hiyo ajali. Nilikuwa magistrate wakati ule, ilikuwa traffic case, ulifunga watu ya alifungwa alipatikana na makosa mwenye kusababisha ajali bile ilifanyika. Kulikuwa na trela mbili, kuna moja ilikuwa inateremuka chini na trela ingine ilikuwa inapanda juu. Haka kagari kalikuwa nyuma ya trela ile ambayo inapanda, na huyu mwenye alikuwa anateremka chini, kwa maana trela ilikuwa msito sana na kulikuwa na ponde pande wake. Sasa aliokopa akasema ni kilini pande hii inaweza kuovatani hmm? kwa maana hii trela ingine ilikuwa pande ile, na hiyo ndio ilisababisha akagonga ile kakari ingine, akarudi pande ile ingine, mtu wake aukotini umevaa zile nguo zenu, umevaa ile kofia, anasema <laughs> ya mbeleni, watu walikuwa wanaokopa majaji na wanafikiria hao ni mashetani mm? kwa sababu ya zile nguo tunavaa tuna lakini, ndani yetu ndani ya hizo manguo ni wanadamu, kama mwanadamu yeyote, wako na roho ya ubinadamu na mpaka tuishi maisha yetu ya kikawaida, isipokuwa cheo kile ambacho tuko nacho, mpaka heshima yake, mpaka ulinde. Na hapo, unajua unanyimwa vitu vingi, kama huwezi ukaenda kudansi pahali popote tu, naenda disco hapa -a. Huyo ni Jaji Roselin Nambuye akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, Kenya, katika makala hii ya wanawake ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Harrison Kamau atakusomea muktasar wa habari. Rais Barack Obama wa Marekani mapema leo ahakikishia mataifa yaliyoko kwenye eneo la Asia Pacific kuwa usaidizi wa Marekani katika eneo hilo utaendelea kwa muda mrefu ujao. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte leo aelezea kujuta kwake kutokana na matamshi yenye matusi yaliyochukuliwa kama yaliyoelekezewa Rais Barack Obama wa Marekani. Upinzani nchini Zambia umesema kuwa uamuzi wa awali kutoka kwa jaji umesababisha kuchelewa kwao kuwasilisha malalamishi ya matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Agosti 11 waziri mkuu wa Ufaransa Manuel Valls ameungana na viongozi wengine katika kueleza wasiwasi wasi wake kuhusiana na uchaguzi wa urais ulioleta utata nchini Gabon. Wakati zikiwa zimebaki wiki tisa pekee hadi uchaguzi wa urais kufanyika hapa Marekani, ushindani baina ya mdemokrat Hillary Clinton na mrepublican Donald Trump unaonekana kukaribiana hata zaidi. Naam msikilizaji, naifuatayo ni tahariri na mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia katika mita bendi zile zile 19 na 22 katika masafa mafupi. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake alikuwa Abdu Shakur Abord, mwelekezi ni Daniel Brown kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi nami jina langu ni Harrison Kamau. Pamoja tunaotakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.