Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington na msomaji wako ni Harrison Kamao. Waziri Mkuu wa Ufaransa Manuel Valls ameungana na viongozi wengine katika kueleza wasiwasi wasi wake kuhusiana na uchaguzi wa urais ulioleta utata nchini Gabon. Wakati akifanya mahojiano na kituo cha radio France mapema leo amesema Gabon inahitaji kufanya marudio ya kuhesabu kura baada ya upinzani kudai kuwa kura hizo zilikuwa zimeibiwa. Tume ya uchaguzi nchini humo wiki iliyopita ilitangaza rais Ali Bongo kuwa mshindi dhidi ya kiongozi wa upinzani Jinping kwa zaidi ya kura elfu tano jambo ambalo lilipelekea maandamano ya barabarani yaliyoacha takriban watu sita wakiwa wamekufa. Waziri wa mahakama Serafin Modonga alijiuzuru kutokana na matokeo hayo ya kuchung... na kuchaguliwa tena kwa rais Bongo, huku akiwa kiongozi wa kwanza wa ngazi ya juu serikalini kujiondoa. Modonga aliambia shirika la radio France Jumatatu kuwa alichukua hatua hiyo baada ya kuona kuwa serikali haikuwa ikitilia maanani swala la kutafuta amani. Upinzani nchini Zambia umesema kuwa uamuzi wa awali kutoka kwa jaji umesababisha kuchelewa kwao kuwasilisha malalamishi ya matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Agasti 11. Rufaa iliyowasilishwa na upinzani ilitupiliwa mbali na mahakama ya kikatiba siku ya Jumatatu. Majaji watatu miongoni mwa watano waliosikiliza kesi hiyo walisema kuwa siku 14 zilizowekwa za kuwasilisha malalamishi zilipita usiku wa Septemba 2. Chama cha upinzani cha United Party for Development UPND kimesema mahakama hiyo imepuzilia uamuzi wa awali uliofanywa na jaji An Mwema Sitali kuwa mahakama ingesikiliza kesi hiyo kuanzia Septemba 2 hadi 8. Msemaji wa UPND na ambaye ni mbunge Cornelius Mwita ameambia VOA kuwa inashangaza kuona jaji huyo akisema kuwa alifanya makosa kwenye uamuzi wake wa awali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais Barack Obama wa Marekani mapema leo amehakikishia mataifa yaliyoko kwenye eneo la Asia Pacific kuwa usaidizi wa Marekani katika eneo hilo utaendelea kwa muda mrefu kwa kuwa limeonyesha masuala mengi yenye umuhimu wa kitaifa. Wakati akitoa hotuba kwenye mji wa Vientiane nchini Laos, Obama amesema Marekani inatambua kwamba eneo la Asia Pacific lina umuhimu mkubwa katika karne ijayo kwa Marekani na ulimwengu kwa jumla. Obama alikuwa akihutubia takriban watu elfu moja kwenye ukumbi wa kitaifa wa kitamaduni wa Lao, siku moja tu baada ya kuweka historia kama rais wa kwanza wa Marekani kufanya ziara nchini humo akiwa ofisini. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte leo ameelezea kujuta kwake kutokana na matamshi mabaya yaliyoonekana kuelekezwa kwa Rais Barack Obama wa Marekani. Kwenye taarifa iliyotolewa mapema leo, kiongozi huyo amesema lengo lake ni kubuni sera huru za kigeni wakati akiendelea kuimarisha uhusiano na mataifa ya kigeni na hasa Marekani, ambayo imekuwa mshirika wa karibu kwa muda mrefu. Kabla ya kuelekea Laos Jumatatu, Duterte alitoa matamshi ya kumwonya Rais Obama kuacha kumfundisha jinsi ya kupambana na walanguzi wa madawa ya kulevya waliosababisha zaidi ya vifo elfu mbili tangu alipochukua madaraka mwezi Juni. Duterte aliyefanya kampeni za urais Ufilipino kwa ahadi ya kuangamiza biashara ya mihadarati amekosolewa na mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu kutokana na msako huo unaoendelea na wakati zikiwa zimebaki wiki tisa hadi uchaguzi wa urais kufanyika hapa Marekani, ushindani baida ya mdemokrat Hillary Clinton na mrepublican Donald Trump unaonekana kukaribia zaidi. Kura ya maoni iliyotolewa mapema leo na shirika la habari la CNN inaonyesha Trump akiwa mbele ya Clinton kwa asilimia 45 kwa 43 huku kura nyingine iliyochukuliwa na kundi la RealClearPolitics.com ikionyesha Clinton akiwa mbele kwa asilimia tatu pekee. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Langu jina Harrison Kamau. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha Kwa Undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi e tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi e kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani na mimi ni bmj muridhi Nam. Kwa undani leo, mazungumzo ya kitaifa ya kujaribu kusuluhisha mzozo wa kisiasa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamekuwa yakiendelea huko mjini Kinshasa, lakini kama ambavyo mmekuwa mkisikiliza au wale ambao wamesikiliza taarifa zetu ni kwamba kumekuwa na hali ya sintofahamu baada ya baadhi ya viongozi wa kisiasa kuamua kususia mazungumzo hayo. Katika kutathmini kwa kina hata zaidi, niko naye sasa kwenye laini ya simu mwandishi wetu wa Kinshasa Salehe Mwana Milongo, ambaye kama nilivyosema yuko kule mjini Kinshasa. Salehe, hebu kwanza kabisa, wapatie wasikilizaji wetu kwa kifupi tu historia ya matukio hadi tukafika pahali tulipo. Kwa kweli ni vurugu ambazo ziliweza kufuatia uh, pendekezo la bunge la kutaka kugeuza sheria ya uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ilikuwa ni mwezi wa Januari. Vurugu uh, hizo zikasababisha uh, watu kadhaa kuuliwa hapa mjini Kinshasa na hiyo ikapelekea kuweko na tetesi kwamba Rais Kabila amekuwa na njama ya kupindua katiba ili aendelee kubaki madarakani. Na hapo ndio mzozo ulianza kujitokeza nchini hapa na vurugu za kisiasa, na kusababisha mwezi Juni mwaka jana Rais Kabila kuitisha mazungumzo hayo ya kitaifa, lakini Uh, kulikuwa na upinzani mkali wa wapinzani. Kwa hiyo ndiyo maana mazungumzo hayo ya kuitishwa na Umoja wa Mataifa pamoja na Muungano wa Afrika wakaingilia kati ili kushawishi pande zote kwa ajili ya kushiriki kwenye mazungumzo hayo, na kwa hiyo ndiyo yamekamilika hivi sasa ambayo yameanza rasmi hii leo hapa mjini Kinshasa. Haya, na Swale, hebu pia tupeleke taratibu, tueleze ni yapi muhimu, manake nina habari kwamba umehudhuria kikao hicho na umejua ni yapi yamejiri. Hebu tuelezee ni yapi muhimu sana ambayo yamezungumziwa katika kikao cha leo. Kwenye mkutano huu wa leo, wajumbe kutoka mashirika ya kiraia, vyama vya upinzani ambavyo sio vyote, kwa sababu vyama vikuu kama jisi ulivyoelezea, kama vile UDPS na G7 ambavyo ni vuguvugu la vyama saba vinavyomuunga mkono Moizi Katumbi havishiriki kwenye mazungumzo hayo, lakini vyama vingine kama vile NC cha bwana Vital Kamere eh, RCD cha bwana Zariasi Ruberwa na vyama vingine vingine vimeshiriki kwenye mazungumzo hayo. Na leo hii ilikuwa ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ambaye alitakiwa kujieleza kuhusu changamoto za maandalizi ya uchaguzi mkuu. Kwa nini uchaguzi haujafanyika? Kwa sababu kikatiba ni kwamba uchaguzi wa rais unaitishwa siku tisini kabla ya uh, muhula wa rais kumalizika, na muhula wa rais kabla utamalizika tarehe ishirini Desemba mwaka huu, yaani inamaanisha kwamba tarehe kumi na tisa ya Septemba, yaani wiki ijayo ama mnamo siku kumi na tano hivi ni lazima uchaguzi uh, u, u, uweze kuitishwa uh, kwa ajili ya uh, kumchagua rais mpya. Kwa hiyo ndio swala ambalo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi alitakiwa kujieleza leo na amejieleza, lakini mjadala kuhusu uh, matamshi yake na mapendekezo yake ni hapo kesho. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi amependekeza sura tatu kwa ajili ya kuwepo na uchaguzi. Amesema kuweza kuajiri upya wapiga wapiga kura wote, yani kuanzia sasa na hadi miezi kumi na sita ijayo, operesheni hii ifanyike kote nchini. Na pendekezo la pili amesema ni la ama kuweza hivi kuajiri pekee vijana ambao toka mwaka wa elfu mbili na kumi na moja ambako uchagu, uh, uchaguzi wa mwisho wa rais ulifanyika mpaka sasa, vijana ambao walikamilisha miaka kumi na minane wao pekee waajiriwe na waweze kutumia uh, daftari hiyo ya mwaka elfu mbili na kumi na moja. Lakini amesema daftari hiyo ina matatizo, kuona kwamba kunakuwa na watu milioni moja na laki tano ambao wamefariki, hawako tena wazima, na kumekuwa pia na kasoro chungu nzima kwenye daftari hiyo. Na pendekezo la tatu amesema kwamba Uh, kuweza kutumia tu daftari hiyo hiyo ya, mwa, ya, ya mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa kwenda kwenye uchaguzi bila kuwaajiri uh, watu wakongomani wanaoishi nje ya nchi kwenye diaspora, na vilevile kuwaajiri vijana ambao wamekamilisha miaka kumi na minane toka mwaka elfu mbili na kumi na moja Yaani ndiyo pendekezo tatu ambayo amesema inaweza kupelekea kwenye uchaguzi, kwa hiyo viongozi wa kisiasa waweze kuchukua hatua ambayo inaweza ku pelekea kuweko na uchaguzi, na hivyo ni kumaanisha kwamba yale zile tetesi zilizokuwa zimetolewa na baadhi ya viongozi wa upinzani. Je, haya matatu ambayo umetaja uh, kusajiliwa kwa kitaifa, vilevile uh, vile kutumia daftari ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja na vilevile vile daftari hiyo iwe ndo inatumiwa na sio Uh, daftari nyingine yoyote. Haya ni baadhi ya matakwa ma, mambo ambayo wao walitaka, au walitaka mambo mengine hata zaidi. Kwa kifupi, ah, wapi, ndio ndio wapinzani wamekuwa na ma, masharti mengi. Wamesema kabla ya kushiriki kwenye uchaguzi huo, wanataka kwanza wafungwa wote walioko kwenye magereza ambao wameaminika kuwa ni wafungwa wa kisiasa waachiliwe huru. Na pili, wamesema kumekuwa na uh, baadhi ya wafungwa ambao walikamatwa kutokana na misimamo yao, yaani kwa kujieleza uh, pia waachiliwe huru. Na mwishowe masharti mengine ni kwamba uh, Moise Katumbi amekuwa akibuguziwa kisheria, kwa hiyo wasimfuatilie tena kwenye kesi za uh, kisheria ndio hapo upinzani utakuja kwenye mazungumzo hayo, yaani kabla ya kuenda kwenye mazungumzo, wamesema ni lazima masharti hayo yaweze kukamilishwa, na pia wamekuwa wamelalamikia kwamba kumekuwa na uh, na malalamiko zaidi, kamata kamata za viongozi wa serikali dhidi ya upinzani na vilevile vile kuomba vyombo vya habari kama vile televisheni za upinzani zilizofungwa ziweze kuruhusiwa ku, ku, ku, ku, ku, kutangaza. Kwa hiyo ni masharti hayo ambayo serikali kwa kweli imekamilisha baadhi yao, lakini wamesema hatua hiyo haitoshi. Bila shaka ni masharti mengi ni Solee Mwanamilongo, huyo mwandishi wetu wa DRC, akielezea kwa kina zaidi kuhusu mkutano unaoendelea mjini Kinshasa na jinsi ambavyo Ha, tumefika pahali tumefika kuhusiana na swala hilo, na pia ili kujaribu kupata misimamo ya pande zote mbili, mwenzangu Mary Mgawe ameweza kuzungumza na kiongozi kiongozi mmoja wa mrengo wa G7 Muhindo Nzangi na kumuuliza ni kwa nini wamesusia mkutano huo. Msimamo wa vyama vya upinzani ambavyo vinaitwa rassemblema, ni kusema vyama vile vyote vya upinzani vilivyokutana huko Geneva Belgium vikiongozwa na mzee Eteni Kisekedi Jiyote, mpaka saa hii msimamo ni ule ule, kuona ya kwamba rais Kabila hajaonyesha mwelekeo wowote wa kuona kama anaweza kuwatosha wafungwa ambao wanakuwa gorogoroni, anaweza kuacha kuwafuata wale watu wakuu wa upinzani kama Moisi Katumbi, hawezi kuacha yale mambo ya kunyanyasa watu wa upinzani Tumesema kama mpaka saa hii hatuwezi kwenda kwa yale mazungumzo, sababu ni mazungumzo ya uongo tu. Hakuna makubaliano yanaweza kutoka katika mazungumzo ambayo watu hawana hawaaminiane awa. Aha, lakini kulikuwa na masharti ambayo upande wa upinzani uliyatoa kwa upande wa Rais Kabila na inasemekana kuna baadhi wameweza kutekeleza hayo masharti e, na mkasema kama yatatekelezwa basi mtaingia. Imekuwaje sasa kwamba hamuingii tena ingawa kuna masharti yametekelezwa? Hiyo utekelezi wa masharti imekuwa uongo tu, sababu kuna watu kama ishshi-sitini ish, ish, ish, ambao wanakuwa kwa jela ambao ilikuwa inamwomba awaondoe lakini, anawaondoa watu kama ine wa wa shirika za uraia na anasema amesha kuwa Ondoa watu kuna watu ambao wanakuwa kwa jela kama wa Munyambo, kuna watu ambao wanakuwa kwa jela kama wa Jomi Ndongala bado hawajawaondosha. Kulikuwa masharti mengine ambayo yalikuwa yanahusu jela ya kisiasa. Unajua kama vyama jema karibu vyote takriban vyote vya upinzani sasa, vimekuwa na pande mbili ya vyama ambavyo yameweza kuvifanya yeye mwenyewe. Kunakuwa chama kimoja ambacho kinaitwa MSN na yeye anafanya chama kingine, kunakuwa mambo kama hayo. Hakuna hata kitu kimoja ameweza kutekeleza. Kulikuwa vyombo vya habari ambavyo vimefungwa, vilikuwa kama vyombo vya habari kumi na mbili ambavyo vimefungwa, lakini kuna viwili tu Alivyo vifungua vingine vyote vinabaki vikifungwa. Ni kusema kweli masharti hayo hakuweza kuyafanya. Na mbona aliweza kukubaliana na sisi? Na vilevile mazungumzo haya ni mazungumzo ya kitaifa ambapo yanashirikisha taasisi mbalimbali mbali, za kiraia, haki za binadamu, upinzani na vilevile imealika vile viongozi mbalimbali, marais kutoka nchi mbalimbali mbali kama vile Congo Brazzaville. Hauoni kwamba ni nafasi nzuri kwa upinzani kufika pale na kuweza labda e, kutoa maoni yao na kutoa hayo madukuduku yao? Hatuwezi kuingia kwa mazungumzo ambayo tayari yameharibika, yameharibika kabla hata haya hayajaanza. Kunakuwa kipengele ishirini na mbili sabini na saba ya Umoja wa Mataifa ambayo ilisema lazima mazungumzo yafanyike kwa kuheshimia ya katiba lakini mambo ya kwanza watu wa majority wanaleta ni kuweza kutuonesha kama katiba lazima tuweke pembeni na tuweze kuzungumzia mambo ya ya kuendelesha madaraka ya kabila. Naam. Sasa huyo alikuwa ni kiongozi mmoja wa mrengo wa G7 jina lake Muhindo Nzangi, na vile vile tumezungumza na mshauri wa rais Joseph Kabila uh, profesa Ramadhani, na na hivi navyo ndivyo amesema kuhusu kuhusu mazungumzo hayo. Mazungumzo yalikuja kuanza na kunako presidenti wase wa waseni anayofanya ripoti yake leo kunako, kunako dialogue na kujua matatizo anayo kwa namna ya kufanya, kufanya. Tumesikia kwamba upande wa upinzani umesusia kabisa mazungumzo hayo kwa sababu kuna masharti ambayo upande wa Rais Kabila hayakutekelezwa. Je, hilo ni sahihi? uh, kala na yale ni mimi nimejua watu wa wae e, walipokelewa na presidant wa isa tungwetu na walisema watamjibu baadaye, na yale jibu ndio tunaochunga mpaka leo. Kuna uwezekano wote wa mazungumzo haya kuendelea na kufikia mwafaka hata kama upinzani haupo no, kufuatana kuna, e, na kunako politiki ya wakongomani e, kuna masikilizano na saa zingine hakuna masikilizano. Me tunajua kama kwa nguvu la Mungu watatigirizana tu na kujua namna ya kusuhi shaka na wengine wasibaki nje, dialogi imekisha hapo. Lakini kuna mkakati mwingine gani ambao unafikiri utafanywa ili kuwaleta hawa wapinzani ndani ya mazungumzo hayo, kwa sababu wameshasema hawashiriki? No, kuna watu wanaofanya kunako kulise kwa namna wale watu waje lazima e, na mawazo inao rahis kabila ni watu wote wawe pamoja na tuseme neno yote pamoja na tujua yale yani, yani, yani, yani, itayofanyikana kunako kusaidia na kuleta amani na kusaidia populasio ya Wakongomani. Lakini endapo hawatoingia kwenye mazungumzo haya, mkutano huu utaendelea na maamuzi yatatolewa mituzani. Kama watakuja tu, hatuwezi kufanya kitu na kuwacha wangine nje mawazo yetu ni waje watu wote waje pamoja na tuseme pia kome. Asante sana Profesa Ramadhani na kushukuru sana he, kwa mchango wako na tutaendelea kuwasiliana na wewe na msikilizaji unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na bila shaka hili ni suala ambalo tutaendelea kulizungumzia kwa muda mrefu ujao, kwa sababu kama unavyosikia, mkutano huu unaendelea, na tayari kuna wale ambao tayari wamesusia, na matakwa yao ni lazima labda yaangaliwe ili wapate mwafaka, kama alivyosema hapo Meri Mgawe. Na sasa hivi karibuni tutaenda kwa sehemu ya pili ya kwa undani. Ya karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani ambapo hii leo tunaangalia hasara iliyopatikana kutokana na hatua ya serikali ya Somalia kusitisha safari za ndege za kusafirisha bidhaa hiyo ya miraa kutoka nchini Kenya. Kwa kifupi ni kwamba kama tu tulivyoeleza hiyo jana, na kama ambavyo labda mmesikia katika ripoti zetu hii leo, serikali ya Somalia hapo jana ilitangaza kusitishwa kwa muda shughuli ya kusafirisha miraa nchini humo kutoka nchi jirani ya Kenya. Swala so, hili limekuwa likizungumziwa kwa kina sana nchini Kenya na Somalia, hususan kwa sababu hakuna sababu yoyote iliyopeanwa ama iliyotolewa ya kusema ni nini hasa kilipelekea hatua hiyo kuchukuliwa. Kuangalia hili kwa kina zaidi, hapa studio niko na wenzangu Abdu Shakur Abud na Sandey Shomari. Nianze nawe Shakur. Najua kwamba umekuwa ukiripoti kuhusu miraa kwa muda mrefu, tangu siku za kupigwa marufuku na Uingereza ambapo Kenya iliacha kupeleka miraa yake kule na vilevile vile. Eh, sasa kwanza hebu tueleze serikali ya Kenya na ya Somalia, je, kuna tamko lolote ambalo unajua, labda wametoa kwa muda mfupi kabla hatujaingia studio, na kuhusiana na swala hili? Hadi wakati tunafika hapa studio, hakuna taarifa rasmi iliyotolewa kutoka upande wote, ikiwa ni serikali ya Kenya au Somalia, lakini uh, ra Rais wa Somalia Mahmud alizungumza mapema hii leo peke yake na kusema kwamba ni zaidi swala la usalama. Kwa hivyo hakuna taarifa iliyotolewa, na watu wako katika hali ya ku uleza uvumi na kwamba hawajui nini hasa kilichotokea. Nimezungumza na wachambuzi wengi, wanasema ni swala la usalama pengine, lakini wengine wanasema huenda inahusiana na swala la Kenya kutaka kufunga kambi ya Dadaab. Kwa hivyo, hayo ni maswala ambayo yanayozungumzwa huko Nairobi, katika kutafuta nini kilichosababisha swala hili. Wanasema huenda kwamba Somalia inajaribu kupata njia kuzungumza, na kuna mkutano wa IGAD, viongozi wa IGAD ambao utafanyika huko Mogadishu mwishoni mwa wiki huenda, vile vile, kwa upande wa Somalia wanasema kuna usalama wa viongozi hao. Kwa hivyo mpaka hivi sasa haijulikani wazi nini kimesababisha hali hiyo namna. Hebu kabla tujarudi kwako kwa Shakure tu, tuende kwa mwenzangu hapa Sande Shomari. Sande, tangu ripoti hizi zije zitoke hapo jana nimekuwa nikikuona unakimbia studio hadi studio, uh, kujaribu kupata maelezo zaidi, ni nini ambacho umepata kufikia sasa? Nam, kama tulivyofuatilia kuanzia hapo jana, marufuku haya yanaanza rasmi hii leo, ambapo wafanyakazi katika mashamba ya miraa nchini Kenya hawakuruhusiwa kuripoti makazini lakini pia ikumbuke kwamba BMJ, siku za nyuma, serikali ya Kenya imewahi kuwasaidia wakulima wa, wa miraa baada ya hili suala kutokea la kupigwa marufuku na nchi za Ulaya, hasa Uingereza. Sasa basi, muda mfupi uliopita, nimekuwa nikifuatilia huku na kule na nimezungumza na msemaji wa chama cha wakulima wa, wa miraa nchini Kenya, mi Bwana Kimathi Munjuri ambaye yeye mwenyewe pia ni mkulima na kwanza nikataka kujua kwa undani. Kwanza wakulima hawa, je, pengine kwa kiasi gani au wanaingiza kiasi gani kwa mwezi au kwa mwaka, kutokana na mapato ya zao hili? Kuna wakati wa wa zao hili tulikuwa tunapata pesa ya kufaa. Kabla nisijaendelea, mi mwenyewe ni mkulima, mkulima wa miraa, nimepia nafanya biashara ya miraa tumejijumuisha kama wakulima wafanyi biashara kama kwa hii chama tuweze kujitetea masilahi yetu, kabla kabla hatujapigiwa uh, mazao yetu marufuku kule UK. Angalau kila mkulima ambaye ako na uh, kama pota eka ama kasehemu kadogo tu alikuwa anaweza kupata kama Kenya mani Kenya shilling shilingi ya Kenya, kama kwa mwezi hivi. Kwa dola ni kama dola mia sita kwa mwezi sahizi. uh, uh, wakati ilifungwa hiyo imeshuka mpaka uh, kati ya elfu ishirini ama, ama ukibahatika unapata elfu thelathini kama nusu yake. Kwa hiyo sehemu ndogo, kuna hata sehemu zingine hazipati hata hiyo pesa kidogo na kwa sababu ya haya mambo yaliyotokea, unaweza kutueleza wewe pia ni mmoja wa wakulima kama ulivyosema, mmeathirika kwa kiasi gani baada ya hii hatua kuchukuliwa? Wiki jana miraa ilikuwa imeanza kupanda bei, huku kuna kiangazi, kuna, ni mwezi wa tisa, kuna kiangazi. Sasa miraa ilikuwa imeanza kupungua sana, wazao ilikuwa alipatikani. Sasa ikapanda bei, ikaanza kupata kama gunia ya moja, ikaanza kupata kama elfu ishirini Jana wakati waka, wakati tumeshindwa, uh, hii maneno ya mandege imeanza hata elfu moja hatupati mpaka kwa leo. Tunatarajia, hatujui tutafanya nini, kwa sababu kando ya hiyo ni wakati ya ku, uh, watoto wamerudi shule last week, uh, wiki iliyopita. Sasa ni wengi ni kuangaika kulipa karo na ma, kutimiza mahitaji mengine sasa wale wengi we, wengi wetu tulikuwa tumeweka tumehifadhi zao letu, tukitarajia tutauza kwa mapato ya juu kidogo tuweze kutimiza hayo mahitaji yote, sasa iwezekani. Sasa hii inaonekana ni athari kubwa kwa wakulima wa miraa nchini Kenya, na vivyo hivyo nilitaka kujua kwa undani, kuna sehemu nyingine ambazo wakulima hawa wanatarajia kuuza zao hili la miraa baada ya kutokuweza kuuza nchini Somalia, na hili linaelezwa hivi sasa na Kimahiri. Kimathi Munjuri, hakuna, kusema kweli, uh, Somalia imekuwa ikichukua uh, uh, isipokuwa hii soko ya loko ya, ya miraa ile ya loko ya kukuliwa ndani ya Kenya kwa miji miji tofauti tofauti ya Kenya, hakuna soko ingine ya ya miraa ya halali. 90% ni export. Sasa ilikuwa ni hiyo, hiyo ya, ya Somalia kwa Mugandishu ama hizo, hizo ma matoko zingine zilizoko nchini Somalia, ile Somalia tulikuwa tunajua kitambo kabla injagawanyika. Na kutokana na hilo, pengine ni kitu gani ambacho katika, uh, wakulima hivi sasa ambacho wanajaribu kufanya? Kuna mbinu mbadala yoyote ambao umeona ikifanyika kwa upande wa wakulima kwa sasa? Eh, tunajua tunajua tumesaindika kiasi, kwa sababu serikali iliweza kupitisha um, zao la miraa kama, kama cash kwa sasa hapo angalau humu, humu Kenya aliwezi aliwezi aramishwa uh, uh, ala, nini, uh, lakini huku kwingine uh, pia tunajua wale- serikali imetengeneza jopo jopo kazi maalum ya kuangalia maneno ya miraha uh, isipokuwa ili jopo kazi liliingiliwa ni wanasiasa, likaingizwa watu watu ambao hawajui awa, maneno ya miraha, na sasa muda yake iko karibu kuisha na hawajatusaidia kwa vyovyote. Kwa yale yametokea leo, pia tulikuwa tunatarajia kuwa angalau serikali yetu ita, itaweza kupea na mwelekeo ama maelezo ni kwa nini. Aa, hii serikali jirani ambaye ni kama mtoto ya Kenya ile, ile, yule mdogo yule, hii nchi yetu tumemtunza, tumemtoa vitani na sasa amefika mahali ameanza kutetemea mate. Tulikuwa tunatarajia angalau wa, wa- wawe kwa saa hii. Uh, wametuelezea ni, ni, ni kwa nini hawa jirani zetu wametufanya hivyo, na kama kuna juhudi yoyote wanafanya kusuluhisha haya maneno. Mpaka kwa sahizi, sio serikali ya Somalia, sio serikali ya hapa imetuelezea chochote. Lakini tumeona uh, angalau uh, ang uh, ang kuna serikali ya Puntland ambayo imetoa taarifa kuwa hii sheria, hii matakwa yamewekwa ya yamewekwa ni Somalia huku kwao Hakuna hakuna matatizo yote, tunaweza peleka mira yetu. E, bila shaka tunashukuru Kimadhi Munjuri kwa kuweza kutoa maelezo hayo. Na vilevile, msikilizaji, ni vizuri tukuarifu kwamba kabla tujaja hapa studio, pia tulijaribu kupata Uh, kupata kauli yoyote kutoka kwa serikali ya Kenya tukajaribu kupigia simu msemaji wa serikali, maanake tulitaka kujua iwapo kuna sababu ambazo zimetolewa, sababu rasmi za usitishwaji huo wa safari hizo, na bado kufikia sasa hatuna ripoti yoyote. Nije sasa kwako Shakur, uh, unavyojua kwamba ni kwamba biashara hii ina, ina gharama kubwa au inaingiza dola nyingi kama anavyosema huyu Munjuri unalolote kuhusu hilo na pia labda kuhusu jinsi mambo yamekuwa tangu safari za ndege au safari za kupeleka miraa kule Uingereza kusitishwa. Naam, bila shaka kutokana na swala hili la biashara ya miraa ni kwamba ni kwa wakati huu ndege zinakwenda ni kumi na sita kwa siku kutoka Nairobi na no wanasafirisha karibu tani sita kila siku na hiyo ukiangalia, ni kwamba kabla ya Uingereza kuondoka na Uholanzi, wakulima walikuwa wanapata karibu dola elfu tatu kwa siku. Hmm. imepunguka mpaka ikafika dola mia tatu kutokana na hali hiyo ilikuwa ni mwaka elfu mbili kumi na nne rais uhuru kenyatta alikuja mwaka jana akatoa dola bilioni moja kwa sababu ya maendeleo ya eneo hilo kutokana na pigo hilo kwa hivyo hivi sasa ikitokea hali hii inakuwa ni pigo jingine baya kabisa na hivyo sasa bei ya miraa imeshuka kabisa huko nairobi na inachukua ni siku nne tu inawekwa katika barafu inabaki hapo baada ya siku nne inaharibika kabisa wanasema wenyewe ikiwekwa katika a siku mbili haifai. Kwa hivyo ni tatizo moja kubwa kabisa, lakini la muhimu vilevile, nilikuwa nikiripoti muda mrefu kwa upande wa Somalia watu wanalalamika kwamba ina athari kubwa katika kurudisha nyuma maendeleo nchini humo. Huenda swala hilo likabidi kuangaliwa vilevile vile. basi bila shaka asante sana Shakur kwa maelezo hayo. Bila shaka, msikilizaji, tunatumai kwamba kwa undani leo imeweza kufafanua hata zaidi ukapata kujua uh, zaidi kuhusu usuala. La hilo la miraa nchini Kenya na Somalia. Msikilizaji, nimekuwa hapa studio na wenzangu Sandi Shomari na vilevile Abdu Shakur Abude. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni BMJ Muridhi.