Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika wanaanza saa 11 alfajiri za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, ikiwa ni Septemba 7 mwaka 2016. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tuna ripoti kwa serikali ya Uganda awapa wafanyabiashara wa nje siku 90 kufunga virago na kuondoka Je, wafanya biashara wa Uganda wanasemaje? Lakini lazima bunge iweke pia kiwango cha pesa. Huyu mtu asiye mganda anaweza kuingia naye hapa. Ah, lazima waondoke sauri hata sisi wenyewe tukienda kwao. Hatutafanya mabiashara kama hizo. Na katika jukwaa la vijana leo hii Mjasiria mali kijana aelezea umuhimu wa kushughulikia na kuyazungumzia masuala ya wahusuyo vijana nchini Uganda. Tulitengeneza kikundi eh, kiku ambacho kinaitwa ambacho kinaleta washikadau ambao wanafanya kazi na watoto wanaotoka katika mitaa duni huku Kampala. Hayo ndiyo tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia usikika kupitia mtandao wetu wwwvoswahilicom, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Rais wa Somalia, Hassan Sheikh Muhamud, anasema anawataka wasomali zaidi vijana waliopo nje ya nchi kurejea nyumbani na kusaidia kuijenga nchi licha ya kwamba wanamgambo wa Al-Shabab wanaendelea na mashambulizi hatari. Rais Mohamud aliongea na VOA mjini Mogadishu na kujibu maswali kuhusu masuala mbalimbali katika mkutano uliofadhiliwa na VOA siku ya Jumamosi. Tukio hilo lilikuwa la kwanza la kipekee kuunganisha Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, na mji wa St Paul jimboni Minnesota, ambapo kuna jumuiya kubwa zaidi ya Wasomali nchini Marekani. Rais huyo alisema wa Somali waliopo nje ya nchi wamehusika katika mfumuko wa biashara nyingi za mji mkuu wa Somalia toka kundi la Al-Shababu lilipopoteza mwaka wa 2011. Waangalizi wa Umoja wa Ulaya nchini Gabon wanasema kulikuwa na makosa ya dhahiri katika matokeo ya uchaguzi ambayo yameonyesha Rais Ali Bongo ameshinda kwa wingi mdogo dhidi ya mpinzani wake Jean Ping. Waangalizi hao wa EU waliopo Gabon wanahoji matokeo kutoka katika jimbo la Apa Ogou, ambayo ni ngome ya Bongo, ambapo rais huyo aliyopo madarakani rasmi alishinda kwa asilimia 95 ya kura, wakati wapiga kura asilimia 99 walipojitokeza kushiriki uchaguzi. Upinzani unasema kura katika jimbo hilo hakika zilikuwa za udanganyifu. Katika taarifa ya jana, tume ya Umoja wa Ulaya ilielezea kwamba idadi ya watu waliojitokeza kushiriki uchaguzi ilikuwa ndogo katika majimbo mengine manane ya Gabon, ikiwa ni wastani wa asilimia 48 nchi nzima huku wabunge wengi wa Sudan Kusini wakisema wanafurahishwa na uamuzi wa serikali wa kukubali upelekaji wa kikosi cha kieneo cha ulinzi, baadhi wanasema serikali ina haki ya kuweka masharti ya upelekaji huo, ikiwemo idadi ya wanajeshi, aina ya silaha na nchi zipi zinaweza kuchangia katika kikosi hicho. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Baada ya awali kupinga upelekaji wa wanajeshi, serikali ilisalimu amri kwa shinikizo la kimataifa kufuatia ziara ya wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mwishoni mwa wiki, ikisema kamwe haipingi tena kikosi cha kieneo cha kulinda amani. Lakini jana msimamo huo ulibadilika kwa mara nyingine tena. Mbunge Zakaraya Matur, ambaye anawakilisha Rumbek katika jimbo la Western Lake, amesema serikali lazima iwe na sauti katika kuchagua ni wanajeshi gani wa kupelekwa Sudan Kusini. Anasema inaonekana tumezungukwa na mataifa kadhaa ambayo si rafiki, ambayo yana masilahi yao katika nchi yetu, yangependa apate fursa ya kuingia na kuja kutunyonya. Kwa hiyo serikali yetu ni vyema ifanye mashauriano kuhusu mambo hayo, na kuona ni nchi zipi zinaweza kuchangia wanajeshi na pia aina ya vifaa ambavyo watakuja navyo nchini kwetu, amesema Matur akiwa mjini Juba. Flora Solomon mbunge mwingine ambaye anawakilisha jimbo la Imatong amesema ana matumaini kikosi cha ulinzi wa amani kitalenga katika kulinda haki na hadhi ya wanawake. Kiongozi wa walio wachache katika bunge la taifa Onyoti Adigo amesema kama jeshi la ulinzi litafanya kazi kwa mujibu wa mamlaka waliopewa, wanajeshi ni lazima wawe na silaha nzuri, na kuelezea kuwa jeshi la sasa la ulinzi wa amani halina silaha za kutosha. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetoa haraka shutuma kali dhidi ya majaribio ya makombora ya Korea Kaskazini na kutishia kuchukua hatua kali zaidi ikiwezekana. Baraza hilo lenye mataifa wanachama kumi na watano lilikubaliana katika taarifa iliyotolewa Jumanne saa kadhaa baada ya kikao cha dharura. Kwa kauli moja limesema majaribio ya Pyongyang ya Jumatatu ya makombora matatu ya, ya Rodong ambayo yalisafiri umbali wa kilomita elfu moja kabla ya kuanguka katika anga ambayo ni ukanda wa utambuzi wa kiusalama wa Japan ni ukiukwaji mkubwa wa majukumu ya kimataifa ya Jamhuri ya Watu wa Korea kwa mujibu wa maazimio kadhaa ya Baraza la Usalama. Makubaliano hayo ya haraka ya baraza katika taarifa ni ishara ya kukua kwa wasiwasi wa Beijing kuhusu mshirika wake mwenye utata. Mgombea urais wa chama cha Republican Bwana Donald Trump hapa nchini Marekani anasema watu wa Marekani wana mioyo mizuri, lakini hawawezi kujiingiza katika hatari ya wakimbizi. Bwana Trump alizungumza hayo wakati akijibu swali katika halaiki ya wanajeshi hapo jana mjini Virginia Beach, jimboni Virginia, akiwa na jenerali mstaafu Michael Flynn ambaye ni mfuasi mkubwa wa bwana Trump. Alisema Marekani haiwezi kukubali maelfu ya wahamiaji kutoka Mashariki ya Kati na Asia Kusini kuingia nchini mpaka pale itakapofahamu kile kinachoendelea. Amesema wahamiaji wamekuwa wakileta tabu nchini Ujerumani na Ufaransa na kusababisha kuongezeka kwa uhalifu. Licha ya hilo, polisi wa Ujerumani wanasema idadi ya uhalifu unaofanywa na raia wa Syria, Afghanistan na Iraq ni ndogo zaidi ya makundi mengine ya wanaotafuta hifadhi. Na rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte ameelezea kusikitishwa na matamshi yake yaliyohusisha lugha chafu na kutoa taswira ya kumshambulia Rais Barack Obama wa Marekani. Katika taarifa yake ameeleza kwamba lengo lao la msingi ni kuweka sera ya kimataifa ya kujitegemea wakati wakihamasisha uhusiano wa karibu na mataifa yote hasa Marekani ambayo imekuwa na ushirikiano wa muda mrefu. Kabla ya kuondoka juzi Jumatatu kuelekea katika mkutano wa kikanda huko Laos, Duterte alimwonya rais Obama kutomfundisha namna ya kupambana na wasafirishaji wa dawa za kulevya, mapambano yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mbili toka alipoingia madarakani mwezi Juni. Kufuatia kauli ya rais huyo wa Ufilipino, Rais Barack Obama alifuta mkutano wake uliokuwa umepangwa na badala yake atakuwa na mkutano na kiongozi wa Korea Kusini. <muchos> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC ambako mazungumzo ya kitaifa nchini humo yanajadili swala nyeti la maandalizi ya uchaguzi mkuu, huku tume huru ya uchaguzi kikadiria kwa uchaguzi unaweza kuitishwa mwezi Julai mwakani, kinyume na katiba ya Kongo tume ya uchaguzi imeelezea matatizo ya kiufundi na ya kifedha katika kuchelewa kwa maandalizi hayo baadhi ya vyama vya upinzani vinaelezea kwamba havitoruhusu ongezeko la muda wa ziada kwa utawala wa rais joseph kabila taarifa kamili na mwandishi wetu salem mwana Milongo wa kinshasa mimi nimeitwa kwa jina la astrid okongo kweli raia wa Kongo wanapokea kabisa mazungumzo hiyo kwa hali bora zaidi, kwa kuona kwamba ni njia moja tu yenye itaweza kututia katika usalama na kutupeleka katika hali ya uchaguzi bora yo, lakini upinzani na HN Tshisekedi wamesema kwamba hawatokuja kwa sababu ni njama ya rais Kabila. Hawezi kubakia madarakani, kazi ya upinzani ni kujipinga tu na madaraka, mwisho wao ni kukubali tu basi. Sisi ni wakongomani na tunapenda amani Dialoge Mungu, Mungu ye mnayetuumba ai aidialoge na ba ange maski kwa kukree dabor mtu maski ssisisi vinyadamu wenyewe tuko limite a tute kukutana tuzungumuze tuafikiane, komsa maendeleo ende. Hatuna besoin tena ya mambo ya fujo, tusha sufrire sana kuKongo. Donc wa homme politike wenyewe tupatia confiance wote iwe ya opposition iwe ya pouvoir, tunapenda waingie wote kudialogi, tusikilizane, tuafikiane na mambo itaendelea. Ni vema kabisa mazungumzo hayo yaweze kufanyizwa kwa sababu bila mazungumzo hatuweze kujua kutatua bashida fulani fulani, kwa kuweza kunamna ya kuweza kuimaniza. Inaomba wakongomani wote wakae meza moja kwa kutafuta wapi kuna shida fulani, jinsi baweze kutengeneza kwa jinsi ya kuweza nchi ipate kwenda mbele juu tunagawia miaka mingi katika hali hiyo ya kuweza kurudilia mambo kurudilia mambo kurudilia mambo. Inaomba wapinzani wote waweze kukutana na, na watu wenye kumtegemea rais wake meza moja, watatu kila moja atoshe mawazo yake ya kusema kwamba mimi sipende hivi, mimi napenda hivi, tuone tufanye hivi, kwa jinsi inchi yapate kwenda mbele. Na ume hamuna wasiwasi kwamba huenda kukawa na vurugu ikiwa ma, mazungumzo hayo hayatofauti ule mwenye atapenda kuleta vurugu, kwa sababu ye apende amani, iko adui wa amani, kwa sababu iko pia adui wa, wa raia raia, anapenda amani. Bila amani, utatoka unaenda kutumika kazi. Bila amani, watoto wataenda shuleni. Bila amani, hakuna kitu naweza kufanyika, hakuna kitu naweza kwenda mbele. Kwa nini kutafuta fujo? Kwa nini kila mara kama neno fulani nataka kukuja mnapenda kuleta fujo? Kwa sababu ile mambo ifanyike tena? No, hapana. Si vema inaomba wakongomano tuike meza moja, tufanye mazungumzo. Ile kama mnagawanyana, kila mtu anaenda huko, ukonaiko, nasema mambo namna yake, adui ataingia ya na, wakati adui anaingia, anakia kumvuruka <mulia> Tunaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Nigeria hivi sasa ina mazingira ya ukuaji wa teknolojia kufuatia kuwepo kwa wajasiriamali vijana wenye ari ya kutafuta namna ya kukabiliana na changamoto za jamii. Mfano, mfano wa vijana hao ni Angel Adelaja ambaye ni afisa mtendaji mkuu wa kampuni ya Fresh Direct Nigeria ambayo imejikita katika kilimo cha mijini ili kupunguza utegemezi wa Nigeria kwa kuagiza chakula kutoka nje ya nchi. Mwingine ni Ifedayo Oludapo, mwanzilishi wa kampuni ya Great System Engineering inayojikita katika kuchukua taarifa za matumizi ya umeme na uzalishaji. Shirika la Afya Duniani WHO linabadilisha ushauri wake kuhusu virusi vya Zika likiwaeleza wasafiri kwamba yeyote ambaye atatembelea sehemu inayokabiliana na mlipuko huo kufanya ngono salama ama kuacha kufanya mapenzi kwa miezi sita. Shirika hilo la afya la Umoja wa Mataifa lilitoa mwongozo huo mpya hapo jana likirekebisha mwongozo wa mwezi Juni ambao iliwashauri wanaume kufanya ngono salama ama kuacha kabisa kufanya mapenzi kwa wiki nane baada ya kutembelea nchi iliyoathiriwa wa na Zika. Maboresho hayo yanakuja wakati uthibitisho zaidi ukizuka na kuonyesha namna mbu wanaoambukiza Zika wanaweza kuambukizwa kwa baina ya mtu na mtu. Na shirika la chakula duniani WFP limefanikiwa kusambaza shehena kubwa ya chakula inayohitajika nchini Iraq kwa watu zaidi ya elfu thelathini ndani na kuzunguka mji wa kaskazini wa Kayara uliopo kilomita 60 kusini mwa mji wa Mosul. Mji huo ulikabiliwa na mapigano vilevile, vile ulikuwa haufikiki kwa zaidi ya miaka miwili. Shehena ya mchele, dengu, unga wa ngano, maharage na mafuta ya kupikia itawasaidia wakazi wa mji huo kwa mwezi mmoja, kwa mujibu wa taarifa ya WFP iliyotolewa jana. Shehena pia ilisambazwa kwa karibu watu elfu mbili wasio na makazi na kuishi katika kambi pamoja na familia za wenyeji katika maeneo yanayozunguka mji wa Kayara. Wakati huo huo, bomu la kwenye gari limeua watu kumi na kujeruhi wengine 39 katika wilaya ya Karada. Rais wa Iraq Forward Masoum ameshutumu vikali shambulizi hilo, lakini amesema tukio kama hilo halitozuia azimio la watu wa Iraq kupambana na ugaidi. Nendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Bunge la Uganda limetoa pendekezo la siku 90 kwa raia wa kigeni wanaofanya biashara ndogo ndogo kuondoka nchini humo, la sivyo wakamatwe na kufunguliwa mashtaka. Wanaolengwa ni raia kutoka India na China wanaoingia nchini humo kama wawekezaji au watalii na baadaye kufanya biashara madukani. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anaripoti zaidi. Makataa ya siku tisini kwa wafanyabiashara wa kigeni wanaojihusisha na na biashara ndogo ndogo kuondoka Uganda yametolewa baada ya raia wa Uganda kulalamika kwamba wanapata ushindani mkali wa kibiashara kutoka kwa raia wa India na China wasioweza kumudu. Mimi ninaye duka, nauza sukari, nauza sabuni. Wewe pia huja uuze sabuni, unajiita ati wewe ni investor, hakuna tofauti. Tena secondly wewe kama investor unaweza kuwa unayo source of merchandise. Unaileta source ya buda ta budaa kwa bei ingine ya rahisi, mima hapa huwa napata budaa kwa bei gali, bei ya juu. Sasa huo utauza kwa bei ya chini, mimi mwenyewe sitaweza kuuza kwa ile bei. Kamati ya bunge kuhusu biashara imefanya kikao na wawakilishi wa wafanya biashara, na matokeo ya mkutano huo yakawa kwamba ni lazima raia wa kigeni hasa kutoka nchini China na India waondoke. Omar Kasim ni mwenyekiti wa muungano wa wafanyabiashara ya Afrika Mashariki na amehudhuria mkutano huo. Afrika Mashariki inaumia sana kutokana na wafanyabiashara kutoka nje wanaofanya biashara madogo madogo, inatatiza sana wananchi ambao wanajua hiyo ndiyo kazi ambayo wanategemea kwa maisha yao, na kutokana na msimamo ya East African Business Council, hayo tulikuwa tukiyafikiria sana kwa muda mrefu. Ile serikali imechukua hatua hiyo, tunaomba kwamba hatua ichukuliwe kwa kipimo fulani, iwe inatizamia kwamba sio ati inaondoka tu, asubuhi yanasimamisha watu wote ya au yanawafukuza. Kwani hao watu, watu wanakuwa wameingia kwa njia ya sheria. Kulingana na wafanyabiashara, raia wa kigeni hasa wahindi na wachina wanafanya biashara kama kuuza bidhaa reja reja katika maduka na kuuza chai, licha ya kuingia Uganda kama wawekezaji. Bunge limechelewa na nchi pia imechelewa kufanya, kuleta uwekezaji sio shida, lakini lazima bunge iweke pia kiwango cha ja pesa huyu mtu asiye mganda anaweza kuingia naye hapa ha -ha. Lazima waondoke sauri. Hata sisi wenyewe tukienda kwe, kwao hatutafanya mabiashara kama hizo. Lazima mtu akija akasema yeye ni investor, lazima tuoneshe kama ati ni investor, lakini sio kuja kufanya kazi lenye tunafanya hapa. Wewe weka kazi yenye tunaweza kukufanyia kazi, utulipe wakati makati. Siku tisini ya kitolewa, msako umeanza kuwakamata raia wa kigeni walioingia nchini bila vibali au wanaofanya kazi licha ya kuingia nchini kama watalii. Msako unaongozwa na wizara ya masuala ya ndani. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. unitafutie bibi moja ni owe ndio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. K. Kumbuka ni Jumamosi hii hapa ya ya o, mambo, maneno, katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na mbasi msikilizaji usikose kujunga naye BMJ Muridhi katika Vijimambo kila Jumamosi na hivi sasa tunaendelea na ripoti zetu. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa ya Baraza la Biashara na Maendeleo inaeleza kuwa uchumi wa Wapalestina ungekuwa mkubwa mara mbili kuliko ilivyo sasa kama kungekuwa hakuna ukaliaji mabavu wa Israel kwenye maeneo ya Wapalestina. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein anaripoti kutoka Jeneva kuhusu ripoti ya UNCTAD ambayo, um, inasema Wapalestina huenda wangekuwa na uchumi ulioshamiri kama ingekuwa ni taifa huru. Hadija Riame anayesoma ripoti kamili. Anktad inadai kuwa maeneo ya wapalestina yana vigezo vyote vya taifa lenye tija, lakini hawawezi kufikia upeo wao kama maeneo hayo yataendelewa kukaliwa kimabavu. Mahmoud El Khafif ni mratibu wa misaada kwa watu wa wapalestina katika Anktad, anasema gharama ya ukaliaji mabavu ni kubwa lakini anakiri hakuna mfumo wa kupima gharama hizo. All of this, starts actually on the conservative side because everybody is scared to be tafiti realistic. Zote hizi kwa hakika zimefanywa upande wa wakonservative kwa sababu kila mtu anaogopa kuwa mkweli kutathmini matokeo ya ukaliaji mabavu wa Israel, lakini kama tukiongeza idadi hizi zote haitakuwa chini kiwango cha uchumi wa Palestina kwa dhana. Bila ya ukaliaji mabavu uchumi wa Wapalestina ungekuwa uwezo wa kuzalisha mara mbili ya kile ambacho wanakizalisha hivi leo. Tunazungumzia kiasi cha dola bilioni 13 za fedha zao hivi leo. Katika kutathmini gharama ukaliaji mabavu, utafiti wa ANKTAD unaelezea kuwa zaidi sita ya asilimia 66 ya ardhi ya malisho huko ukingo wa Magharibi Wapalestina hawawezi kuitumia kuzalisha chochote na kugharimu uchumi wa Palestina takriban bilioni 4.4 mwaka jana huko Gaza, ripoti inasema wazalishaji wamenyimwa fursa ya nusu ya ardhi yenye rutuba na asilimia 85 ya rasilimali za uvuvi. El Khafif anasema inaingilia kati maisha ya watu wa Palestina. Umaskini umeongezeka na ukosefu wa ajira katika maeneo yote yanayokaliwa kimabavu huko katika kiwango cha asilimia 25. Wachumi wa ANKTAD wanafikiria biashara ndiyo kiini cha maendeleo ya uchumi kuweza kukuwa wanadai uongozi kuanzisha utaratibu na njia ya kina ya kutathmini gharama ya uchumi kwa ukaliaji unaoendelea. Mwezi uliopita Marekani ililaumu Israel kwa mipango ya taifa hilo la Kiyahudi kuharakisha mipango ya ujenzi wa makazi huko Ukingo wa Magharibi. Huku wasiwasi wa kimataifa ukiongezeka, Marekani imeisihi Israel na Wapalestina kuchukua hatua mwafaka kujenga uaminifu, lakini Israel badala yake imehamasisha ujenzi wa maelfu ya ujenzi wa nyumba mpya za makazi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunazungumza na Catherine Asengo, mmoja wa vijana waliohitimu mafunzo ya uongozi katika Mandela Washington Fellowship hapa Washington, na sasa amerudi nyumbani Kenya akitekeleza kazi yake ya kusaidia sera katika suala la elimu. Na hivi sasa yuko jijini Kampala nchini Uganda akitekeleza majukumu yake. Amezungumza na Sandey Shomari, na kwanza anaanza kueleza jinsi anavyotimiza majukumu yake katika nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Nimekuwa nikifanya kazi na washikadau katika sekta ya elimu, kwa vile uh, kusema kweli elimu ndiyo ngao na ndiyo nguzo inayopeleka watu mbele na pia inayopeleka mataifa mbele. Nimekuwa nikifanya kazi na washikadau uh, ambao tunaita civil society organizations, uh, katika sekta ya elimu. Tumeweza kujadiliana na tuka uh, tengeneza kikundi ambacho kinaitwa Urban Education Group uh, katika mataifa ya Kenya, Uganda na Tanzania na hizi mashirika zinafanya kazi na wizara za elimu kati hizo tatu ili kuweza kutafuta policies ambazo zina benefit watoto ambao wanaishi katika mtaa duni za major cities katika, katika nchi ya Uganda, Kenya na Tanzania na pengine kwa sasa Catherine, baada ya kuja hapa Marekani katika mkutano wa YALI na kujifunza mambo mbalimbali, pengine kwa upande wako e, ulipokuwa hapa Marekani, ni yapi ambayo umejifunza na ulikuwa maeneo gani kwa upande wako wewe? Nilikuwa katika track ambayo inaitwa uh, civic leadership track na nilikuwa katika chuo kikuu cha Rutgers, eh, New Jersey. Na kusema kweli fellowship hii imekuwa ya kufana sana, niliweza kushirikiana na wenzangu katika kutoka mataifa mengi uh, huku Afrika na tuliweza kupata uh, elimu ya kisasa kule uh, kuhusiana maneno ya leadership ambayo imeniwezesha kabisa kama kikadau katika sekta ya elimu, imeniwezesha kweli kuja nyumbani na kuweza ku-, ku-give back to the society na pia kuweza kukuza maisha ya watoto ambao nafanya nao kazi katika uh, nchi yangu ya Kenya na ukiangalia, kwa kusema kweli Catherine, hali ya watoto wanaoishi katika mazingira duni kwenye miji mikuu ni changamoto, ni kazi yenye changamoto, ni mambo ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda mrefu, pengine kwa sasa. Na kama unavyosema, umesafiri kwenda Kampala. Nini ambacho mnajaribu kufanya huko Uganda? huku pia tu, tulitengeneza kiku, uh, kikundi ambacho kinaitwa Urban Education Group ambacho kinaleta washikadau ambao wanafanya kazi na watoto wanaotoka katika mitaa duni huku Kampala, haswa kwa vile ukiangalia uh, marginalized groups sana sana, washikadao wengi hufocus katika zile uh, eneo ambazo haziko ndani ya uh, major towns, lakini ukiangalia pia katika major towns, tunapata kuwa kuna watoto ambao wanatoka katika mitaa duni uh, for example, uh, Kibera na katika mitaa duni uh, zingine katika um, hivi nchi tatu. Kwa hivyo inatubidi ina sisi kama washikadao pia tuweze kuwezesha watoto hawa ili wapate uh, elimu quality education kwa vile uh, ni watoto kama wale wengine ambao wana attend uh, mashule za serikali na zingine. Kwa hivyo ni sisi ni jukumu letu kama washikadau tuweze kuwapigania na kuongea haswa kwa minajili ya, ku, ya kupeleka maneno ya elimu mbele. Pengine sasa, kwa, kliu, kwa sababu huko Uganda, unaweza kutuambia ni watu gani ambao wamekutana nao eh, katika kufanikisha swala hili katika nchi za Afrika ya Mashariki kwa sasa leo? no, tulikutana uh, tuli, na dara ya elimu uh, huku Uganda na tuliweza kujadiliana kwa vile, uh, kuna research mingi sana ambayo inaonyesha uh, sector of education, huku, kum, huku Uganda, lakini sana sana tukitaka wale ambao wana, wanatengeneza policies waweze kutengeneza policies ambazo zina, zina, zinakuza elimu ya hawa watoto, ni lazima muwape hiyo research na muwape hiyo evidence kuonyesha ni nini haswa kinachofanyika katika hizi mitaa duni. Kwa hivyo leo tuliweza kukutana na wizara ya elimu a katika jengo lao huku Kampala, na tunaweza kuongea haswa kuhusu changamoto ambazo watoto hawa wana- wanapitia katika maneno ya ya, ya elimu. Asante ah, sana. Pengine Catherine, ni kitu ambacho ungetpenda kutuambia, hatua zingine zinafuata pengine ni zipi, nikimaliza mkutano huu haswa -mkutano ulianza leo na utaendelea mpaka Thursday na haswa tutakuwa tunasaidia washikadau hawa uh, kuweza kutengeneza action plan ambayo itaonyesha ni, ni, ni, ni vipi haswa tutaweza kujadiliana na washikadau katika sekta ya elimu huku Kampala, ili waweze kuhakikisha kuwa masuala au changamoto ambazo zinagusia zina hawa watoto kutoka mitaa duni, ni vipi ambavyo tunaweza kulabda uh, rekebisha, rekebisha kile ambacho tunaona kwa hivyo kutoka mkutano huu tunatakuwa na action plan ambayo itatuonyesha ni vipi haswa tutaweza kujadiliana ili, kwa, kwa vile umoja ni nguvu za kushikana mikono pamoja na serikali ili tuweze kutuma uh, maneno ya elimu mbele. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Raisi wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud anasema anawataka wa Somali zaidi vijana waliopo nje ya nchi kurejea nyumbani na kusaidia kujenga nchi licha ya kwamba wanamgambo wa Al-Shabab wanaendelea na mashambulizi hatari. Rais Mohamud aliongea na VOA mjini Mogadishu na kujibu swali kuhusu masuala mbalimbali katika mkutano uliofadhiliwa na VOA siku ya Jumamosi. Waangalizi wa Umoja wa Ulaya nchini Gabon wanasema kulikuwa na makosa ya dhahiri katika matokeo ya uchaguzi ambayo yameonyesha Rais Ali Bongo ameshinda kwa wingi wa, kwa wingi mdogo dhidi ya mpinzani wake Jean Ping. Waangalizi hao wa EU waliopo Gabon wanahoji matokeo kutoka katika jimbo la Apa Wogoe ambayo ni ngome ya Bongo, Huku wabunge wengi wa Sudan Kusini wakisema wanafurahishwa na uamuzi wa serikali wa kukubali upelekaji wa kikosi cha kieneo cha ulinzi. Baadhi ya wa wanasema serikali ina haki ya kuweka masharti kwa upelekaji, huo, kwa upelekaji huo ikiwemo idadi ya wanajeshi, aina ya silaha na nchi zipi zinaweza kupeleka kikosi. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Abo Solomon, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.