Sauti ya, ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni BMJ Muridhi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Septemba saba, ikiwa ni siku ya Jumatano mwaka 2016. Tunasikika pia katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, tunaanzia huko nchini Tanzania. Uongozi na staili ya rais Magufuli na kauli yake hivi karibuni huko Zanzibar yazua gumzo. Je, wachambuzi wanasemaje? haikupaswa kutolewa na mkuu wa nchi katika mazingira ya uchaguzi wa Zanzibar. Nadhani walikuwa lugha sahihi, na wananchi wetu wakubali tu, sote tunamtakia mema. Vilevile katika taarifa nyingine, serikali ya Kenya yatangaza juhudi mpya za kupen, ku, kuendelea kupambana na dawa za kulevya nchini humo. Hawa pedla mitaani lazima wakamatwe, na wanajulikana, na tunasema mara kwa mara hivi, lakini ufuata wa wiki moja wiki mbili, halafu hakuna kitu kinafanyika tena. Ikiwa pedla ya wako mitaani, watoto wetu hawanui drugs tena. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako kwa na BMJ Buridhi Serikali ya Somalia imesema kuwa sababu kuu ya kupiga marufuku ndege za kubeba miraa kutoka Kenya wiki hii ni kutokana na kukasirishwa na ziara iliyofanywa na gavana wa Meru Peter Munya katika jimbo lililojitangaza kuwa huru la Somaliland ambalo halitambuliwi kimataifa. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la nchini Kenya, balozi wa Somalia nchini humo Gamao Hassan amesema jana jioni kwamba ziara ya gavana Munya huko Somaliland imezusha shinikizo la kisiasa lisilohitajika na serikali ya Mogadishu na kuingilia maswala ya ndani ya nchi hiyo. Gazeti hilo limesema kuwa gavana Munya, ambaye anatoka eneo linalokuza miraa kwa wingi, alizuru uh, Somaliland mnamo mwezi Julai na kufanya mazungumzo na naibu wa rais wa Somaliland Abdurahman Ismail pamoja na mawaziri wa mambo ya nje na yule wa fedha ambapo yamkini alitaka kanuni zinazohusu usafirishaji wa zao hilo kutoka Kenya zilegezwe na kuahidi kwamba Kenya ingetambua Somaliland kama taifa huru. Rais wa Gabon, Ali Bongo, anayeshutumiwa na upinzani kwa wizi wa kura, anapinga wito wa kuhesabu tena kura hizo za uchaguzi wa rais huku akisema kwamba hana mamlaka ya kutoa amri hiyo. Wafuatiliaji wa Umoja wa Ulaya huko Gabon wamesema kulikuwa na hali isiyo ya kawaida katika matokeo ya kura hiyo iliyomwonyesha Bongo akimshinda mpinzani wake Jean Peng kwa kura chache. Ujumbe huo wa Umoja wa Ulaya umesema unatashwishi kuhusu matokeo ya uchaguzi huo kwenye jimbo la Apa Ogo ambalo ni ngome ya rais Bongo, aliyeshinda asilimia 95 ya kura ya kukiwepo asilimia 99 ya wapiga kura waliojitokeza. Upinzani umesema idadi ya kura zilizohesabiwa katika jimbo hilo iliongezeka kwa kiwango kikubwa, na wanadai kwamba kulikuwa na udanganyifu. Na katika kinyang'anyiro cha kugombania kiti cha rais hapa Marekani, uchunguzi mpya wa maoni unaonyesha mashindano kuwa sare ambapo mgombea wa Republican Donald Trump anaongoza kwa asilimia 45 dhidi ya asilimia 44 43 ya mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton. Hata hivyo Clinton anaendelea kuongoza katika chunguzi mbalimbali mbali. Hata hivyo uchunguzi huo mpya uliofanywa na kituo cha CNN umefanyika kitaifa na kimajimbo na unaonyesha ushindani ni mkali kabisa miezi miwili tu kabla ya uchaguzi mkuu mwezi Novemba. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti ya mwandishi wa VOA Jim Malone. Mgombea wa chama cha Republican Donald Trump amezungumzia sera zake za kupambana na ugaidi hivi punde baada kuzungumzia ya kuzungumzia juu ya sera zake za kigeni katika jimbo la Virginia, na bila shaka aliweza kumulika uchunguzi huo mpya unaoonyesha anaongoza. Wakati huo, mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton bado anaongoza katika uchunguzi mwingi wa maoni kiwango cha kitaifa na anaonekana akiongoza pia katika majimbo yenye ushindani mkubwa ambako pande zote mbili zinapigania kushinda hapo Novemba nane. Wataalam wanasema kinyang'anyiro ni kikali katika baadhi ya majimbo kwa sababu ya kumulikwa zaidi siku za hivi karibuni kasoro nyingi za Clinton. Hata hivyo, Clinton ana matumaini kuendelea kuwa na ushindi kutokana pia na utata anaoendelea kuzusha Trump. Kuna idadi kadhaa ya watu ambao hawaamini Clinton ni mkweli na muwazi. Anaonekana kuwa anaficha baadhi ya mambo katika harakati zake za kuwania kuingia White House. Tukio muhimu linalotarajiwa kuweza kubadili mambo ni pale wagombea hao wawili Donald Trump na Hillary Clinton watakapokabiliana katika mdahalo wa kwanza wa kitaifa kati ya mitatu hapo Septemba 23. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa ninaendelea na habari za dunia. Idara ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba mapigano kati ya wanajeshi wa serikali ya Siria na waasi katika mkoa wa kati wa Hama huko Siria yamesababisha takriban watu laki moja kutoroka makwao, kati ya tarehe 28 Agosti na tarehe 5 Septemba mwaka huu. Afisi hiyo ya Umoja wa Mataifa inayoratibu maswala ya misaada imesema kwamba takwimu kutoka kwa maafisa walio katika kambi moja huko Syria zinaonyesha kuwa nusu ya waliofurushwa tayari wamefika katika mkoa ulio karibu wa Idlib. Wakati huo huo, juhudi nyingine za kidiplomasia zimeanza huko Ulaya katika kile baadhi ya wachambuzi wanasema ni shinikizo la mwisho la kujaribu kukomesha vita nchini Syria. Juhudi kuu imelenga, imelenga katika majadiliano kati ya Marekani na Russia ambapo wajumbe wake wamekuwa wakikutana kwa wiki kadhaa ili kutu, kutanzua kinachosemekana kuwa ni matatizo ya kiufundi. Rais wa Marekani Barack Obama leo ameambia kikundi cha vijana kutoka kanda nzima la kusini mashariki mwa Asia kwamba haitoshi tu kuota ndoto kuhusu mustakabali wa maisha yao, lakini pia inabidi wao kufanya kazi ili kutimiza ndoto hizo, katika mkutano nchini Laos na maswali, ambao ulikuwa wa maswali na majibu uliojaa hamasa kati ya Obama na vijana washiriki wa mpango unaodhaminiwa na Marekani. Yani Young Southern Asian Leaders Initiative. Rais huyo alisema kwamba kihistoria vijana wamekuwa nguzo muhimu katika uendelevu na maendeleo. Aidha, alitoa shinikizo kwa mataifa kuimarisha mifumo na kiwango cha masomo na kuhakikisha kwamba wasichana wanafaidika kama wavulana. Aliwataka vijana hao wasivunjike moyo, huku wakiongeza kuwa wana nafasi nzuri zaidi za kubadilisha ulimwengu kuliko kizazi kingine chochote. Rais Obama aliongeza kuwa anatumai watatumia nafasi hiyo walionayo kubadilisha ulimwengu kwa njia nzuri. Naendelea kusikiliza kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko nchini Tanzania, ambapo staili ya rais wa nchi hiyo John Magufuli ya kufanya mabadiliko na kuwawajibisha viongozi wa tuhuma mbalimbali za rushwa na ubadhirifu wa fedha inayojulikana kama kutumbua majipu, pamoja na kauli dhidi ya viongozi wa upinzani nchini humo, zilizopokelewa kwa hisia tofauti na wananchi nchini humo, muda mfupi uliopita. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa za Tanzania Bwana Charles Misango na kwanza kutaka kujua hilo lina maana gani. Kweli stairi yake aliyokuja nayo kwa hali ya, ya nchi ambayo ilikuwa imefikia hapo mwanzo, wengi sana wali- walimunga mkono kwa, kwa sababu ukweli ni kwamba sheria zilikuwepo za nchi, kanuni za kazi zilikuwepo, taratibu za kazi zilikuwepo, lakini zilikuwa zifatu. Ilifika mahala kila mmoja anafanya vitu kama kadri anavyojisikia kama yeye mwenyewe na watu wengi sana wanavyofahamu, kila mahala ilikuwa ni maumivu, ilikuwa ni majipu tu. Kwa hiyo hitaji hitaji mtu mwingine ambaye kwa kweli atakuwa na anasema uso wa gumegume, eh, ambaye kwa kweli atafanya hii ata, ilikuwa ni kama aina fulani ya vita, na katika vita kuna majeruhi, kuna wanaokufa, kuna wanaopona na vitu kama hivyo. Kwa hiyo mwanzoni, kwa mwanzo kweli, miezi ile mitatu ya kwanza, niseme wazi kwamba alipata sapoti kubwa sana ya Watanzania na kuonyesha kwamba seri e, yake hili ilikuwa inapokelewa. Hata wapinzani walifika mahala wakasema huyu anatekeleza sera zetu. Kwa namna nyingine alikuwa amewazima mpaka, hata wale nisipendi kuita wapinzani, nasema washindani wake katika ulingo wa siasa. Sasa moja kwa moja, mfano mwingine ambao unaonekana hii leo ni watumishi saba waliosimamishwa kwenye wilaya ya Iramba. Hawa walisimamishwa kazi kwa tuhuma za kupotea kwa milioni e, kiasi cha mia moja arobaini na tano za Tanzania shilingi, lakini wote hawa wamerudishwa ofisini baada ya kuonekana kwamba hawana hati yoyote. Sasa kwenye baadhi ya haya mambo, pengine unaweza tukaona mengi ya haya yakitokea kama mfano huu wa Iramba. Aa, kama nilivyosema, kila jambo lina athari yake, na labda ku, nikuongezee tena nyingine. Mnakumbuka wazi kwamba wakati rais ameteua wakuu wa mikoa, aliwaambia wazi kwamba nimewachambweni kila mmoja kwa sifa yake na umakini wake na uzoefu wake. Kwa hiyo nimeleta vifaa, aliwaambia Watanzania kwamba nimeleta vifaa vya ukweli ambavyo vitahakikisha vinatemiza yale yote inawateka lakini, baada ya mwezi mmoja, akamfukuza waziri nani, mkuu wa mkoa kama unakumbuka? E, na, na katika hali hiyo, kila mmoja zile sifa ambazo za zamwanzo alisema amewachambua watu vizuri namna gani, zilitoka wapi? Nachotaka kusema kwamba na huyu ana wasaidizi, ana watu ambao wanamletea, lakini katika hali hiyo anaweza kuletewa kinico ambaye si sahihi lakini pia kumekuwa na ukosoaji, kwa mfano kwa kauli zilizotoka hivi karibuni kule Zanzibar, ambapo amezungumza kwamba akimwambia Rais Sheni kwamba wale aache upole aanze kuwashughulikia watakaomchezea, na wakishindwa amwambie yeye mwenyewe Magufuli sande. Hiyo kwa kweli, kwa kweli niseme ukweli, katika hali hii imeleta mgawanyo wa mambo matatu makubwa, yaani watanzania wameipokea katika mambo matatu. La kwanza, kuna walioishia kushangaa tu wakasema ni nini hiki. Lakini wa pili wanamsapoti, na wanaomsapoti wengi wao ni wako ndani ya chama, lakini wale wanaomsapoti bila kujua athari ya yale matamshi. Lakini la tatu ni wale ambao kwa kweli wameingiwa hofu na wana, wamekuja wazi wazi wanasema kabisa kwamba kauli ile haikupaswa kutolewa na mkuu wa nchi katika mazingira ya uchaguzi wa Zanzibar ni mchambuzi wa siasa nchini Tanzania Bwana Charles Misango akizungumza na Sauti ya Amerika. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Jeshi la Marekani linaeleza kwamba mfululizo wa mashambulizi ya angani yaliyolenga kundi shirika la Alqaida nchini Yemen E, katika kipindi cha wiki mbili zilizopita yameua wanamgambo kumi na watatu na kumjeruhi mwingine mmoja. Taarifa iliyotolewa Jumanne na makao makuu ya jeshi ya Marekani inasema mashambulizi matatu yalifanyika katika jimbo la kati la Shabwa eh, kati ya Agosti 24 na Septemba 4. Ripoti hiyo inaongeza kuwa kundi la al Qaida lingali ni tishio kwenye peninsula ya Arabuni na vilevile vile kwa Marekani. Kampeni ya mashambulizi ya Marekani yanayolenga kundi la Alqaida huko Arabuni imekuwa ikiendelea kwa miaka saba sasa na kufanya zaidi ya mashambulizi mia moja ya anga kwa kutumia ndege zisizo na rubani na kusababisha vifo vya baadhi ya viongozi wa juu wa kundi hilo. Hata hivyo kumekuwa na ukosoaji mkali kutokana na kuuawa kwa raia mwezi julai ikulu ya marekani ilikiri kwamba takriban raia sitini na wanne waliuliwa na drones huko yemen pakistan na afghanistan tangu mwaka wa elfu mbili na tisa lakini makundi mengi ya ufuatiliaji yamesema kwamba idadi hiyo huenda ikawa kubwa hata zaidi na kampuni ya apple inatarajiwa kuzindua simu mpya ya iphone ambayo wachambuzi wanasema kwamba ina mtindo mpya wa kusikiliza sauti na hivyo basi kuweza kubadilisha kabisa jinsi watu wanavyosikiliza muziki wa dijitali na sauti zingine kupitia simu zao. Katika uzinduzi wake wa msimu wa mapuputiko unaotarajiwa kufanyika wakati wowote wa kuanzia sasa mjini Francisco, California hapa Marekani, kampuni hiyo ambayo ina dhamani ya juu katika makampuni ya kwenye masoko ya isa itatangaza simu yake mpya ya iPhone 7. Na endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA yakitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi baada ya habari za dunia, tukirudi tena kwenye ripoti za waandishi wetu, unaelekea nchini Kenya ambapo serikali ya nchi hiyo inakusudia e, kutumia fedha zilizonaswa katika mataifa ya kigeni baada ya kuibiwa nchini Kenya na kufichwa katika hazina za siri, zinazotumika katika kubuni vituo vya kuwarekebisha tabia watu walioathiriwa na ulanguzi wa dawa za kulevya na pia kuwasaidia wanawake wanaopitia dhuluma mbalimbali. Mwandishi wetu Liberty Adede anayo taarifa kamili. Serikali ya Kenya kupitia mamlaka ya kukabiliana na utumizi wa dawa za kulevya na unywaji pombe kupindukia NAKADA inakusudia kuwarekebisha tabia takriban watu milioni 35 wanaoathiriwa na utumizi wa mihadharati katika maeneo mbalimbali mbali kote nchini. Katika mpango huo, NAKADA inapanga kuwarekebisha tabia vijana mia mbili katika kipindi cha majuma mawili kuanzia sasa, haswa sana katika eneo la pwani. Akizungumza hapa Mombasa ambako alizindua mpango huo, mwenyekiti wa NAKADA John Mututho amesema kuwa watatumia vifaa vya kisasa kuhakikisha vijana walioathiriwa na uraibu wa bidhaa mbalimbali wanasaidiwa. Sure hapa, Mtutho anasema kuwa nina uhakika asilimia mia moja kwamba watatibiwa na watarejelea hali ya kawaida. Tutatumia mbinu za kisasa, na kulingana na amri ya rais, hatutawalipisha. Mtutho ambaye amekuwa akikagua kituo kimoja ambacho kitatumiwa kuwarekebisha tabia ya vijana hao katika idara ya huduma ya taifa NYS amesema kuwa baadhi ya wale watakaofuzu watapewa mafunzo ya ziada ya taaluma mbalimbali mbali, huku wengine wakichukuliwa kujiunga na idara hiyo ya NYS. Mapema wiki hii rais Uhuru Kenyatta ambaye amekuwa katika ziara ya wiki moja katika eneo la pwani aliamrisha kutumiwa kwa shilingi milioni mia tano, fedha zilizonaswa huko Jazi Uingereza baada ya kubainika ziliibwa nchini Kenya na kufichwa huko zitumike kubuni vituo vya kurekebisha tabia na pia kwa hifadhi wanawake wanaokumbwa na dhuluma mbalimbali mbali. Ufisadi tutapigana nao, iwe ni hapa kwa port, iwe ni wapi. Kuna mali nyingine ambaye sasa tumeishika kule Uingerezani huko karibu nusu bilioni, na hiyo tumekubaliana na serikali ya Uingereza ya kwamba hiyo pesa itarudi Kenya. Tunataka tuambie serikali ya Uingereza, hiyo pesa ikirudi, hiyo pesa ndio tutatumia huku serikali kuu ikiamua kupambana na suala hilo ambalo limekuwa donda sugu katika eneo la pwani na taifa zima. Mkurugenzi katika bodi ya Nakada Sher Jumangao amewahimiza maafisa wa polisi kuimarisha msako dhidi ya wale ambao wanasambaza dawa za kulevya kwa kapolisi wote Kenya kwamba hawa mitaani lazima wakamatwe, na wanajulikana, na tunasema mara kwa mara hivi lakini ufuata wiki moja wiki mbili, halafu hakuna kitu kinafanyika tena. ikiwa ikiwapedlas ya wako mitaani watoto wetu drugs. Tena hofu yangu ni kwamba hata wakitoka hapa tena, baada ya kuwatibu siku 21 wakirudi Kisauni au Likoni, bado wataendelea kuuziwa madawa ya kulevya Kasa... Wale peddlers wako mitaani. Haya yanajiri huku maafisa wa polisi nchini Kenya haswa katika kitengo cha kukabiliana na ulanguzi wa dawa za kulevya wakiwatia mbaroni watu sita katika matukio mawili tofauti ambapo walipatikana wakijaribu kuingiza dawa za kulevya kutokea taifa jirani la Tanzania na pia Uganda. Mashirika mbalimbali mbali duniani ambayo yanakabiliana na ulanguzi wa dawa za kulevya yamedai kuwa mji wa Mombasa unatumiwa na makundi mengi katika kulangua dawa za kulevya. Liberty Adede. Sauti America, Mombasa. Na baada ya ripoti hiyo kutoka kwa mwandishi wetu wa Mombasa Liberty Adede, na tukisalia huko huko nchini Kenya, kongamano la sita la Africa Green Revolution limefunguliwa rasmi nchini Kenya na kuwaleta pamoja marais wa Afrika wakiwemo wachumi wa mashauri ya kilimo wapatao elfu moja na mia tano kote ulimwenguni. Kongamano hilo limefunguliwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amefuatilia yalojiri kwenye kongamano hilo ambalo linatarajiwa kuanzisha mageuzi muhimu kuboresha mustakabali wa Afrika katika kilimo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Kilimo kinachangia takriban asilimia hamsini na tano kwa pato la taifa na pia ni chanzo cha malighafi ya viwandani kwa asilimia sabini na tano. Kongamano la Africa Green Revolution hapa Gigiri jijini Nairobi linaajiri tu wiki chache baada ya kutamatika kwa mikutano mikubwa ya kibiashara na uwekezaji ili kupanua uwezo wa wakulima wadogo wadogo na kuinua maisha ya Afrika kupitia matumizi ya kiteknolojia, huku kauli mbiu ya kongamano hili likiwa ni kukumbatia muda, Afrika inapaa kupitia mageuzi ya kilimo viongozi wa Afrika, wachumi, wataalamu katika nyanja za kilimo, pamoja na wajumbe katika sekta za uwekezaji wanatarajiwa kushauriana na kutoa mikakati ya kukabiliana na umaskini unaodemaza shughuli za uboreshaji wa kilimo barani. Rais Kenyatta akihutubia katika ufunguzi wa kongamano hilo linalohudhuriwa pia na rais Paul Kagame wa Rwanda, John Dramani Mahama wa Ghana, rais mstaafu wa Nigeria Olusegun Obasanjo, Strive Masiwa wa Econet Wireless, miongoni mwa wageni wengine, ameelezea kuwa Afrika ina uwezo mkubwa wa kilimo na hivyo basi jitihada zinafaa kuanzishwa kuondoa umaskini ambao umekuwa kikwazo kikubwa katika ukuaji wa kilimo barani. Kama bara sote, it is tunafahamu umuhimu wa sekta hii. Tunajua kuwa si kitega uchumi tu kwa mataifa yetu time, pia ni riziki kwa watu wetu. Tunaelewa kuwa ukuaji wa kilimo ni mara kumi na moja thabiti kupunguza umaskini zaidi ya kitu kingine chochote katika sekta yoyote na pia tunafahamu kuwa hadi sekta hii ifanyiwe mageuzi matumaini ya kukuwa kiviwanda yatakuwa ndoto tu, mpaka tufanye mageuzi ya kilimo. Rais Kenyatta anawahimiza waafrika Afrika kuwekeza zaidi katika kilimo ili kutokomeza umaskini ambao umelinyima bara la Afrika uwezo wa kukua kama mataifa ya Ulaya. Tunaahidi kutoa dola bilioni mia nne za uwekezaji wa umma na kibinafsi wenye nia njema na kwa ushirikiano kwa miaka mitano ijayo. Hili linawezekana iwapo tutaweka jitihada leo. Kupitia serikali ya Kenya nawekeza dola milioni mia mbili za ziada kwa miaka mitano ijayo. Rais wa Green Revolution barani Afrika Agnes Kalibata, kwa upande wake Amewarahi marais wa Afrika kuonesha nia ya kuhakikisha Afrika inawapa uwezo mkubwa watu wake katika kilimo ili kupunguza mzigo wa kusafirisha vyakula miongoni mwa bidhaa nyingine za kilimo kutoka mataifa ya kigeni. Tumekuwa tukijadili kwa nini sisi mawaziri, jamii za maendeleo, wasimamizi wa mashirika hatutekelezi ahadi tunazotolea watu wetu. Tunafaa kuwajibika. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika makala ya afya yanayoitwa kwenu kwa hisani ya mtandao wa afya ya Afrika, leo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa kipindupindu huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wa sauti ya Amerika Lisa Schlein ametuletea taarifa ifuatayo inayosimuliwa hapa na Meri Mgawe. Shirika la afya duniani WHO limetoa tahadhari ya haraka kuhusu kuenea kwa ugonjwa wa kipindupindu DRC, na limeamua kuchukua hatua za dharura ili kuzuia na kusababisha vifo zaidi. Kuna kampeni inayotarajiwa kuanza katika mji mkuu wa Kinshasa katika wiki zijazo. Kipindupindu ni ugonjwa unaolipuka mara kadhaa DRC, lakini kipindi hichi umeenea kwa hali ya tofauti zaidi. WHO inakadiria kwamba kuna kesi takriban elfu kumi na nane hadi sasa mwaka huu. Hiyo ni idadi ile ile ya kesi zilizorekodiwa mwaka elfu mbili kumi na tano. Hofu kubwa iliyopo ni kuenea kwa ugonjwa huo kutoka maeneo ya mashariki ya nchi ambako mara nyingi ugonjwa huo unajitokeza kwa kiasi kidogo. Kinshasa mara nyingi haina ugonjwa huo. Mkuu wa kitengo cha magonjwa ya dharura wa WHO Dominic Legros amesema mwaka elfu mbili kumi na moja ilikuwa ni mara ya mwisho kwa Kinshasa kupatwa na ugonjwa wa kipindupindu. Amesema mlipuko huo ulikita hapo kwa takriban miaka miwili, ambapo ulisababisha kesi ya takriban watu elfu mbili na vifo themanini na nane. Amesema ni muhimu kufanya kampeni ya chanjo wakati wa mlipuko, ambapo zaidi ya watu laki tatu watapatiwa chanjo hiyo the lengo la kampeni hii ni kuzingatia zaidi maeneo yaliyo na hatari zaidi, mji mkubwa, ni kujaribu kudhibiti mlipuko na kuepuka kuwa na hali kama iliyokuwepo miaka mitano iliyopita, huku ukiwa na kesi na vifo vingi katika maeneo yaliyo na mlipuko DRC. WHO inaripoti kuwa kuna vifo vilivyotokea kwa asilimia 1.3 Magharibi mwa DRC ambako inajumuisha Kinshasa inaripoti kuwa na vifo kwa asilimia sita. Legros amesema kuna kesi kumi na tatu za kipindupindu na vifo viwili vimeripotiwa katika mji wa Kinshasa tangu Agosti kumi na tatu. Usually... hiyo inatia wasiwasi sana kwa sababu inaathiri maeneo ambayo kwa kawaida hayana kipindupindu, hakuna kinga kwa wananchi, wafanyakazi wa afya hawana uzoefu kuhusu kesi za kipindupindu. Na hofu zaidi na tuliyo nayo katika mji wa Kinshasa ni kwamba kipindi cha, kipindi cha mvua kinakuja, kwa kawaida ndio wakati ugonjwa huu unalipuka DRC, sasa kitaanza mwezi huu wa Septemba na Oktoba. Legros amesema kampeni ya chanjo itapanuliwa ili kuongeza kambi mbili za wakimbizi kutoka Burundi na Jamhuri ya Afrika ya Kati ambazo ziko pia katika hatari hiyo. Majimbo ya Maniema na Oriental hayakuwahi kupata mlipuko wa kipindupindu lakini, sasa kuna hatari kubwa kwamba yanaweza yakaguswa pia na ugonjwa huo. Shirika la afya linashauri kusitishwa safari na kuwekwa masharti ya biashara katika nchi ya DRC kutokana na hali tete iliyopo, ili kuepuka ugonjwa huo kusambaa zaidi. Hadi wiki ijayo, usikose kusikiliza makala nyingine ya afya ase serikali ya Marekani mabomu ya kujitoa muhanga ya hivi karibuni mjini Aden ambayo Daesh walidai kuyatekeleza yanaonyesha kuendelea kwa vurugu nchini Yemen. Mwezi Septemba mwaka 2014 kundi dogo la walio wachache kutoka kaskazini mwa Yemen, yaani Wahodhi, Waliunda ushirika na rais wa zamani Ali Abdullah Saleh na waliutwaa mji mkuu wa Sanaa kwa nguvu. Hatua hii ililazimisha maafisa wa serikali wa Jamhuri ya Yemen, ikijumuisha Rais Abdurabo Mansur Hadi kukimbilia uhamishoni nchini Saudi Arabia, na kusababisha maombi ya serikali kwa muungano ulioongozwa na Saudi Arabia kuanza mfululizo wa mashambulizi ya kijeshi kuwarudisha nyuma Wahodhi na washirika wa Saleh. Kutokana na kutokuwepo kwa suluhisho la kisiasa baina ya pande hizo, Daesh na Alqaida katika penyusula ya Kiarabu walitumia fursa ya ukosefu wa uthabiti nchini Yemen. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry, siku chache zilizopita, alikutana na maafisa wa Saudi Arabia na nchi nyingine kadhaa za Guba mjini Jida, pamoja na mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Ismail Ould Sheikh Ahmed. Bwana Keri alitangaza msaada wa Marekani katika mkakati mpya unaoongozwa na Umoja wa Mataifa wa mashauriano kati ya pande zinazopingana, huku wote kwa pamoja wakifanya kazi kufuatilia mfululizo masuala ya usalama na kisiasa, ili kupata suluhisho la kweli ambapo maelezo ya makubaliano yanaweza kukamilishwa kwa pande zenyewe katika mashauriano, lakini ambao maelezo yake yakina, ya kina yatajumuisha yafuatayo: kuundwa kwa haraka kwa serikali mpya ya umoja wa kitaifa yenye ushirikiano wa madaraka miongoni mwa pande zote, kuondoa vikosi kutoka Sanaa na sehemu nyingine muhimu, kuhamishwa kwa silaha zote nzito ikijumuisha makombora na vifaa vya kuyarushia kuanzia kwa wahodhi na vikosi vinavyoshirikiana navyo mpaka kwa mshirika mwingine. Mwelekeo huo mpya unasema utahitaji serikali mpya ya umoja wa kitaifa kuheshimu usalama na hadhi ya mipaka ya kimataifa na kupiga marufuku upelekaji wa silaha kutoka himaya ya Yemen ambayo yanatishia njia za kimataifa za maji ama usalama wa majirani wa Yemen. Bwana Kerry ameshukuru Saudi Arabia na wengine ambao wamejiunga katika kusaidia mfumo mpya na kuzitaka pande zote kuunga mkono. Kurudishwa kwa uthabiti wa Yemen ni muhimu ili kumaliza madhila na kuzuia makundi kama Alqaida na Daesh kutumia zaidi fursa hiyo ya kuwepo kwa mwanya wa kisiasa na usalama ambao umetengenezwa, alisema Bwana Keri. Ni muhimu kwa Yemen, kwa nchi za ukanda na jumuiya ya, ya ulimwengu kukubaliana na mpango wa kumaliza mapigano na kufanikisha kupatikana kwa amani ya kudumu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika lioza sera za serikali ya Amerika. Basi muda mfupi ujao, kabla ya kuamilika matangazo haya, kipindi kitakachofuata ni Kwa Undani, ambapo tutaangalia kuvunjwa kwa vyama mbalimbali vya kisiasa nchini Kenya ili kuunda chama kipya cha Jubilii nchini humo. Ungana nasi kwenye Kwa Undani. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida Kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati, moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sunday Shomari. Kwaherini.