Zimegonga saa tatu siku saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia zikisomwa kwako na BMJ Muridhi. Serikali ya Somalia imesema kwamba sababu kuu ya kupiga marufuku ndege za kubeba miraa kutoka Kenya wiki hii ni kutokana na kukasirishwa na ziara iliyofanywa na gavana wa Meru, Peter Munya, katika jimbo lililojitenga la Somaliland ambalo halitambuliwi kimataifa. Wakati huo huo, afisa mmoja wa serikali ya Somalia amenukuliwa akisema kuwa hatua hiyo ya kusitisha safari za ndege ni mojawapo ya hatua za kiusalama huku Somalia ikijitayarisha kwa mkutano wa IGAD. Lakini gazeti hilo la Daily Nation limesema kwamba balozi wa Somali nchini Kenya Gama Hassan amesema jana jioni kwamba ziara ya Gavana Munya huko Somaliland imezusha shinikizo la kisiasa ambalo halifurahishi serikali ya Mogadishu na ni kuingilia maswala ya ndani ya nchi hiyo. Gazeti hilo lilisema li kuwa Gavana Munya ambaye anatoka eneo linalokuza miraa mingi. Alizuru Somaliland mnamo mwezi Julai na kufanya mazungumzo na naibu wa rais wa Somaliland Abdurahim Ismail, pamoja na mawaziri wa mambo ya nje na yule wa fedha, ambapo yamkini alitaka kanuni zinazohusu usafirishaji wa zao hilo kutoka Kenya kuelekea Somalia zilegezwe, na akaahidi kwamba Kenya ingetambua Somaliland kama taifa huru. Rais wa Gabon Ali Bongo anayeshutumiwa upi na upinzani kwa wizi wa kura anapinga wito wa kuhesabiwa tena kwa kura za uchaguzi wa rais huku akisema kwamba hana mamlaka ya kutoa amri hiyo. Wafuatiliaji wafu wa Umoja wa Ulaya huko Gabon wamesema kulikuwa na hali isiyo ya kawaida katika matokeo ya kura hiyo iliyomwonyesha Bongo akimshinda wa mpinzani wake John Peng kwa kura chache tu. Ujumbe huo wa Umoja wa Ulaya umesema uh, unatashwishi kuhusu matokeo ya uchaguzi huo kwenye jimbo la Apa Oguo ambalo ni ngome ya rais Bongo aliyeshinda asilimia 95 ya kura kukiwepo na asilimia 99 ya wapiga kura waliojitokeza. Upinzani umesema idadi ya kura zilizohesabiwa katika jimbo hilo iliongezeka maradufu na kuwa ya kiwango cha juu, na wanashuku kwamba kulikuwa na udanganyifu. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Idara ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba mapigano kati ya wanajeshi wa serikali ya Siria na waasi katika mkoa wa kati wa Hama huko Siria yamesababisha takriban watu laki moja kutoroka makwao kati ya tarehe 28 Agosti na tarehe 5 Septemba mwaka huu. Afisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu maswala ya misaada imesema kwamba takwimu kutoka kwa maafisa walio kwenye kambi zinaonyesha kuwa nusu ya wale waliofurushwa tayari wamefika katika mkoa ulio karibu wa Idlib. Wakati huo huo, juhudi nyingine za kidiplomasia zimeanza huko Ulaya, huko Ulaya kati, katika kile baadhi ya wachambuzi wanasema ni shinikizo la mwisho la kujaribu kukomesha vita nchini Syria. Juhudi kuu imelenga katika majadiliano kati ya Marekani na Urusi, ambapo wajumbe wake wamekuwa wakikutana kwa wiki kadhaa ili kuweza kutanzua kinachosemekana ni matatizo ya kiufundi. Na hayo msikilizaji, ndiyo tuliyokuwa nayo kwa sasa. Ni habari ambazo tumekuandalia hivi leo. Usikose kujiunga nasi muda mfupi ujao, ambapo tutakuletea kipindi chetu cha Kwa Undani, ambapo hii leo tunazungumza kuhusu siasa nchini Kenya, ambapo chama cha Jubilee kinaundwa upya. Mimi ni BMJ Muridhi nasema kwaheri kutoka hapa Washington. Kiswahili so ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ambapo wakati umewadia wakati wa kipindi cha kwa undani. Jina langu Harrison Kamau, na sasa hivi kutoka hapa Marekani, na kukaribisha popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani hapa, studioni ni mimi kama nilivyokueleza, Harrison Kamau, lakini kwenye laini ya simu ni naye mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera, na vilevile baadaye tutaungana naye mwandishi wetu kutoka kule Dar es Salaam, George Jogopa. Nam, leo kwa undani, tunaanza kwa kuangalia swala la wajumbe wa vyama zaidi ya kumi na vitatu vya kisiasa wanaosafiri kuelekea mjini Nairobi huko Kenya, kwenye sherehe ya kuvunja vyama hivyo na kuunda chama kimoja cha kitaifa cha Jubilii kitakachokuwa chini ya uongozi wa Rais Uhuru Kenyatta pamoja na naibu wake William Ruto. Zaidi ya wajumbe elfu kumi wanatarajiwa kukutana kuanzia kesho mjini Nairobi miongoni mwa vyama vinavyotarajiwa kuvunjwa na kuundwa, uh, kwa chama kipya ni chama, uh, chama cha ni chama cha Jubilee ni chama cha rais kile cha TNA na kuna chama cha URP ambacho ni cha makamu wa rais. Kuna chama cha New Ford Kenya na pia vilevile vile, e, cha mwanasiasa wa siku nyingi Koigi wa Wamwere kutoka kule Nakuru, miongoni mwa vyama vingine, chama chake hiki kikiitwa chama cha mwananchi. Maandalizi hayo yanapoendelea, kuna mambo ambayo yamewekwa bayana. Mojawapo ya mambo hayo ni kwamba viongozi wa kisiasa wanaonuia kuwania nyadhifa za kisiasa kwenye uchaguzi mkuu ujao kamwe hawatachaguliwa kwenye kamati kuu ya kitaifa ya chama yenye wanachama 77. Chama kipya cha Jubilee kinabuniwa Jumamosi baada ya vyama vyote kumi na vitatu kupewa nafasi ya kufunganya mizigo na kuelekea chama kipya cha Jubilee cha kitaifa. Kamati mpya ya kitaifa mara itakapoundwa itakuwa na jukumu la kuuza sera za chama kitaifa huku likiwa na wajumbe kutoka kila chama. Leo hii mwenyekiti pamoja na makatibu wa vyama husika wamefanya mkutano kwenye ikulu ya Nairobi na Rais Kenyatta na naibu wake Ruto, huku wakitoa mapendekezo ya kuchagua wajumbe na pia mikakati ya chama hicho kipya cha Jubilii kwenye uwanja wa Safari kwa Mkasarani siku ya Jumamosi. Jana Jumanne seneta wa Meru ambaye pia anashikilia nafasi ya mwenyekiti msaidizi wa kamati ya ndalizi alisema kuwa katiba ya muda ya chama kipya inaeleza kuwa wajumbe watachaguliwa kulingana na wingi wa kura walizopata kwenye uchaguzi uliopita, na pia umaarufu wao katika taifa kulingana na kiraito. Wajumbe hao kutoka sehemu zote za kitaifa watakuwa ofisini kwa muda hadi uchaguzi wa mwaka ujao 2017 utakapomalizika. Basi, kwenye laini ya simu ni naye mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi, ambaye hakika sasa hivi ana habari ya kwa undani ya mambo yanavyojiri na mahali ambapo tumefikia Nairobi. Karibu sana Wandera, utueleze yaliyojiri jijini Nairobi. Asante uh, Harrison. Uh, leo hii ni shamra shamra, maandalizi yanafika upeo kwa mkutano ya wajumbe hapo kesho na kutanguliza na jinsi ulivyosema ni kwamba Rais Kenyatta leo na uh, naibu rais waliweza kukutana na washiriki um, um, uh, uh, uh, uh, wa vyama wakuu, vyama ambavyo ni tanzo vitakavyoweza kukunywa uh, kuku rasmi Jumamosi katika maandalizi rasmi ya hapo kesho. Na ni waeleze wasikilizaji wetu kwamba kesho Alhamisi, vyama tanzo vilivyotangaza kujiunga na chama kipya cha Jubilee Party vitafanya mikutano yao wa ya wajumbe maeneo tofauti tofauti kuidhinisha maamuzi ya kujiunga na chama hicho kipya, na chini ya mwenyekiti wa naibu rais ambaye sasa ndiye atakuwa kiongozi hapo jana, hapo kesho vyama hivyo vinatarajiwa kuwasilisha vyeti vya kuidhinishwa huko eh, na kuwasi, kuwasilishwa kwa msajili wa vyama nchini. Na ijulikane kwamba katika uh, mikutano hii ya wajumbe uh, patakuwepo na wawakilishi wawili wa wasajili wa msajili wa vyama ambao wataweza kupata vyeti hivyo rasmi. Na jinsi ulivyosema pia hapo awali ni kwamba, uh, pia ilikubaliwa leo kwamba uh, wale watakaokuwa katika kamati kuu ya chama kipya ya, cha Jubilee hawatakuwa wanasiasa, watakuwa wataalamu. Hii ni kutokana na tatizo ambalo limekuwepo siku za hapo nyuma kwamba wanachama wa kamati hii kuu wanahitilafiana na wanasiasa, na wakati mwingine kunakuwa na tetesi kwamba kuna wale wanapewa vyeti vya moja kwa moja kuwania baadhi ya, ya ya viti katika taifa hili. Kwa hivyo na kutokana, lakini swali la tata sasa hivi, sasa tunaporejelea uh, harakati za kesho na Jumamosi ni kwamba kumekuwa na swala uh, tete ambalo ni ugavi wa nafasi au nyadhifa za katika chama hicho. Maanake hapo awali pamekuwepo na mizozo, hasa chama cha Newford Kenya kikisema kwamba iwapo hakitopewa nafasi nyadhifa fulani katika chama hicho kipya, basi hakitoweza kujiunga na na chama kipya kitakacho uh, undwa cha Jubilee Party Jumamosi, lakini Uh, leo katika mkutano na Rais Kenyatta waliweza kuafikiana hayo na kusema kwamba katika kamati hiyo, kila uh, kamati kuu ambayo haitakuwa haitakuwa na nyadhifa za kisiasa uh, kila chama, ili kuonyesha ule usawa, kila chama kitaweza kupewa nyadhifa mbili mbili ili kuonyesha usawa katika uh, chama kipya, na pia ni waeleze wasikilizaji wetu kwamba chama ch kile cha TNA ambacho pia ni mojawapo ya vyama tanzo ambavyo vimeonyesha nia kujiunga na, na, na chama kipya cha Jubilee Party uh, kina wajumbe elfu moja mia, mia sita hamsini. Kile cha URP ambacho kinahusishwa na naibu rais kina wajumbe elfu moja mia tano. Kile cha APK, Alliance Party of Kenya kile cha Kiraitu Murungi kina wajumbe mia, mia sita ishirini na Newford, Kenya kina wajumbe mia um, tano. Kwa hivyo wote wataweza kuhakikisha kwamba wanaidhinisha maamuzi ya kujiunga na chama kipya katika mikutano tofauti tofauti itakayofanywa katika eneo la Boma hapa jijini Nairobi na uwanja wa Kasarani hapo kesho. Uh, na Wandera, ungetueleza hali ilivyo katika jiji la Nairobi uh, ikizingatiwa kwamba tumeshuhudia kwamba ofisi mpya kabisa zimefunguliwa katika barabara ya Thika na vilevile, kuna magari aina ya Prado zaidi ya arobaini na saba hivi nafikiri, ambayo yamewekwa nembo ya chama kipya cha Jubilee. Kuna urembesho wowote ambao unadhihirika katika jiji la Nairobi sasa hivi? Uh, sasa hivi hamna urembesho, japo yapo tu mabango yanayoonyesha kwamba uh, uh, Jubilee chama kipya kinazaliwa, uh, chama ambacho kitampa tiketi ya moja kwa moja ya Rais Kenyatta katika mhula wa pili uh, mwaka katika uchaguzi wa mwaka ujao lakini pia nieleze kwamba uh, kumekuwepo na tetesi uh, katika eneo la Homabay ambapo pia kumekuwepo na hayo mabango na inasemekana kwamba mabango, mabango hayo yameweza kuchomwa kwa moto na hivyo basi kuleta uh, k -k -k -k kupaka doa uh, mchakato mzima. Lakini afisi mpya nazo pia zimeweza kutengenezwa eneo la uh, katika barabara kuu ya sika ili kuweza kuwakaribisha kando na magari ambayo hapo jana yalikuwa yaki yakipita ya, ya hapa jijini Nairobi kuonesha na kuwakaribisha Wakenya kujiunga na chama kipi ambacho kitaweza kuzaliwa Jumamosi. Hakika Wandera, nitarudi kwako vilevile. Ni naye mwakilishi mteuliwa kwenye baraza la kaunti ya Nakuru, yaani MCA kutoka chama cha TNA na ambaye ni mmoja wa wajumbe wanaohudhuria vikao vya Nairobi vijini ya Kishanga. Hebu tueleze, ni vipi mtu anavyojitapata akiwa mmoja wa wajumbe walioteuliwa kuwakilisha chama mimi kama mama ameteuliwa na chama cha TNA na wenye wamechaguliwa na chama cha TNA wamekuwa delegate. Hakuna ati njia yenye imetumika kwa wenye ni, ni wamechaguliwa na wenye wameteuliwa na, na na vyama ambavyo zinaenda kuunda chama ya jubilii. Sijui kama umejua kama kuna malalamishi kwa vyama ambavyo ni vidogo. Wewe chama chako ni kikubwa, ni chama cha rais, lakini kuna vyama vidogo ambavyo vinalalamika kwamba havijahusishwa vilivyo katika shughuli yote hiyo ya kuweza kuvunja vyama vidogo. Kwa maoni yangu naweza sema hakuna malalamishi, pahali panakosanga. Hata kama sisi ni wa TNA wenye wamechaguliwa na wenye wameteuliwa, wame wanachama TNA ni wengi Chama china ki, ki, uanga kimeundwa na watu watu ndio chama na hatuwezi zo, sisi zote kwenda Kasarani. Kwa hivyo siwezi sema kwa ukweli ati kuna malalamiko ama haijatendeka venye inafaa, lakini kenye najua kumekuwa na uwazi. Ni vile tu huwezi tosheresha kila mtu na nikikuuliza utudokezee kidogo mipango ambayo imepangwa kuna siku ya Alhamisi ambayo ni kesho, kuna siku ya Ijumaa na kisha baadaye mkutano mkuu atafanyika siku ya Jumamosi. Unaweza kidogo kutudokezea ni mipango ipi ambayo imepangwa kufanyika Nairobi? Ni sasa ni na Jubilee, ni lazima sasa, unajua wanachaguliwa kuwakilisha uh, wananchi wote ama watu wote wenye wakoko. Kwa hiyo chama kwa hivyo kila uh, chama kenye kiko hapo, chama kubwa chama kidogo kitakuwa na delegeti wake. Kwanza waelewane ka kuvuja vyama vyao. Ni kesho Alhamisi, chama kwanza kitakutana kama uh, watu wenye wanawakilisha waelewane, wasaini kwanza kwamba wamekubali kuvuja chama, alafu siku ya Ijumaa ndio sasa ku, tutakutanisha aa uh, delegeti wote wakutakutana wa vyama vyote na maagirii sasa, hapo ndio maja enyewe itafanyika siku ya Ijumaa. Siku ya Jumamosi ni kusherehekea sasa. Ayia, tunaita kwa Kiingereza kulaunch, sijui hiyo tunaita nini, na Kiswahili ni kuzindua chama kipya. Eh, kuzindua sasa ile chama ya Jubilee. Hiyo ndio mikakati. Haya basi, Wandera, umesikia mikakati, umesikia MCA uh, vijini ya Gishanga kutoka kaunti ya Nakuru anavyosema, uh, kuhusu wajumbe. Lakini kumekuwa na malalamishi kuhusiana na wajumbe uh, kuchaguliwa wasio, uh, faa na wale ambao wanadai kwamba wanafaa wakuchaguliwa. Unapoangalia ama ulipotazama mitaani na mambo yalivyokuwa yakiendelea kwenye vyombo vya habari na kadhalika, umesikia kama kuna malalamishi yote ambayo yamewasilishwa na baadhi ya wajumbe kwamba hao walitengwa. Naam, taarifa hizo zimekuwepo zime kuanzia hapo jana, lakini leo uh, baada ya mkutano na rais Kenyatta katika ikulu ya wa Nairobi, wale washirikishi waratibu wa, wa, wa, wa mpango hii uh, wameweza wa kueleza bayana kwamba, hata, hata huyu ambaye uh, uh, tunamuita Afredi Muteti ambaye ni katibu mkuu wa chama cha RP na unyango lo wa TNA, wakisema kwamba wote. Ile ile ile, kulikuwa na tetesi kwamba wapo wengi waliodhani kwamba ni wajumbe, lakini si wajumbe. Lakini sasa akisema kwamba uh, ile orodha rasmi tayari iko tayari, na wale ambao wanafaa kuwa wajumbe kuwasilisha wameelezwa tayari wafike Nairobi, na maandalizi tayari uh, yamefika ya, ya, ya katika upeo wake. Lakini pia nieleze tu kwamba uh, leo leo kuna ile jopo la, la, la vyama limeweza kutoa kauli kuhusu mzozo ambao umekuwepo hasa Ford Kenya. Kuna baadhi ya wa maafisa wa Ford Kenya ambao walikuwa wamefika bele jopo hilo, wakisema kwamba chama cha Ford Kenya, Kenya, uh, Kenya uh, uh, kikiongozwa na na gavana wa, wa Kakamega Ken, Ken, Ken Lusaka hakifai ku, kuvunjwa na kuelekea Jubilii kwa sababu gavana uh, uh, huyu anaonekana kutofuatilia kuku, sheria fulani za chama hicho. Lakini jopo hilo limeamua lime, lime kwa kauli moja kwamba uh, kwa mujibu wa ibara ya vyama ya arobanne arobanne uh, sehemu ya cha uh, inaeleza kwamba sheria inaeleza waziwazi kwamba mikakati ya chama ni shati iweze kufuatiliwa, na iwapo mikakati hiyo basi inaweza kufuatiliwa itakuwa rahisi sana vyama hivyo, chama hicho kuweza kujiunga na chama kipya. Kwa hivyo hiyo ni, ni fueni kwa kwa kwa mchakato mzima hasa baada ya New Ford Kenya ku, kuonyesha nia kujiunga na na, na na chama kipya. Kwa hivyo maandalizi yamefika katika upeo wake, lakini pia siwe-naaa ni vizuri niweze kuelezea kwamba chama cha upinzani nacho pia kitakuwa na mkutano wa hadhara pale Mombasa eneo la Mombasa ili pia kuweza kuelekeza wafuasi wake jitihada ambazo huenda zita afikiwa ili kuonyesha kwamba wale wafuasi wake nao pia wasije na, na, na, wakakerwa au wakamezwa na, na harakati hizi za Jubilii. Uh, nitarudi kwako kidogo, lakini hebu kwanza vijini na sasa utueleze, baada ya shughuli hiyo yote kumalizika, kuna uwezekano kuwa sio wote watafurahia, na hasa waliowachwa bila kuchaguliwa kama wajumbe. Sasa kuna uwezekano kuwa tutashuhudia kuhama kwa wanasiasa kuelekea upinzani? Si, siwezi sema kwa uhakika kama najua watafanya hivyo, lakini kwa siasa uh, anything can happen. Kuna mwenye anaweza sikia hajatoshereka aone aende upizani, kuna mwenye wako upizani ata join Jubilii. Hiyo ni kawaida. Wewe nawe ukiwa kama kiongozi umekuwa ukizungumza uh -huh. na wapiga kura na wananchi uh, mara kwa mara mm -hmm. Ni wananchi wote wanakubali mambo ya kuungana na kutengeneza chama kimoja ama wanasemaje? Labda pengine wengine wange, wangetaka tu kubaki kwa kile chama chao. Kwa maoni yao, wanaona ni vizuri kuwe na chama kimoja. Unajua sio ati, ati sasa Jubilii ikiwa Jubilii pati, si sasa hakuna vyama vingine. Kuna vyama nyingi sana nyingi sana zenye vitabaki huku. Kwa hivyo sio ati chama ni Jubilii peke yake Jubilii, lakini Jubilii sasa, sasa imekuwa muungano wa vyama vingi, imekuwa chama moja na wananchi wanaona ni vizuri vile, hiyo chama itakuwa sasa na na ile sura ya Kenya, na sura ya Kenya ni kusema karibu kila kabila yenye iko Kenya iko kwa hiyo chama. Basi Wandera, umesikia kwamba itakua, chama kitakuwa na sura ya Kenya ama, uh, sura ya kitaifa. Lakini tukimalizia sehemu hii Wandera, kidogo pale awali ulisema kwamba wajumbe wa vyama tofauti kabla ya kuvivunja na kutengeneza chama kimoja cha Jubilee watakutana katika maeneo tofauti. Kwa kifupi sana, labda unaweza ukadokezea baadhi yao watakutana katika maeneo yapi? Uh, tumeweza kuwasiliana na wasimamizi wa, eh, wa wa ukumbi wa Bomas. Wamesema kwamba uh, kuna baadhi ya maafisa waliochukua nafasi katika ukumbi huu, lakini hawajajua ni kina nani, saa ngapi watakapofanya mkutano huu. Lakini tunaelezwa kwamba naibu waziri na, naibu rais atakuwa katika uh, katika uwanja wa Kasarani. Kwa hivyo bado hatujajua ni kina nani watakuwa wapi, lakini tunachojua ni kwamba harakati hizi zote zitaweza kutekelezwa kesho na Ijumaa na hatimaye mwishowe kutakuwa na upeo wa hafla nzima ambayo itaweza kusimamiwa na Rais Kenyatta uwanja wa kasarani basi. Asante uh, asante sana Kennedy Wandera. Naona wakati wanipeleka mbio kweli, lakini uh, kadri mkutano na harakati za chama hiki kipya zitakavyokuwa zikiendelea, tutakuwa tukifuatilia na hakika tutakuwa tukijulisha wasikilizaji wetu hadi pale Jumamosi ambapo mambo yatakamilika. Lakini sasa tuelekee katika kiwango ama kitengo cha pili cha Kwa Undani, ambapo tunaelekea moja kwa moja hadi nchini Tanzania. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiwa ndani ya kipindi cha Kwa Undani. Na sasa bunge la Tanzania limeanza kikao chake hapo jana, ambapo mambo mbalimbali yamejadiliwa, ukiwemo mswada wa kupata habari ambao ulijadiliwa jana. Lakini wakati miswada mingine inatakiwa kujadiliwa, swali ni kwamba je, wapinzani wamehudhuria vikao hivi? Itakumbukwa kwamba bunge uh, li, bunge lililopita wapinzani walisusia uh, vikao vingi vya bunge kufuatia mvutano wa kisiasa na hisia kwamba hoja zao hazipewi kipaumbele, hasa baada ya serikali kupiga marufuku kuripotiwa moja kwa moja matangazo ya bunge uh, kupitia televisheni au hata redio. Kuna taarifa kwamba viongozi wa dini wamefanya kazi kubwa kuwashawishi na kuwasihi wapinzani kurejea bungeni wakati huu, wakati ambapo taasisi za kidini zikishauri kufanya mashauriano na serikali kufuatia mambo kadhaa ya kisiasa yanayoendelea nchini Tanzania. kwanza kabisa Sauti ya Amerika iliweza kupata mahojiano maalum na mwenyekiti mtendaji wa baraza la wanaharakati MCT. Hebu tuanzie hapo katika mahojiano maalum na Sauti ya Amerika leo jijini Dar es Salaam, katibu mtendaji wa baraza la habari Tanzania, MCT, Kajubi Mukajanga amesema kwamba walikataa muswada wa kwanza kuwasilishwa kwa hati ya dharura kwa vile wadau hawakushirikishwa, lakini kwa huu wa sasa wanao imani kwamba maoni yao yatazingatiwa katika kupata sheria bora ya haki ya kupata habari bandia. Kwa hiyo baada ya kuwa umesomwa kwa mara ya kwanza katika utaratibu mpya wa kawaida kwa mara ya kwanza mwezi Juni tulipata pia wasaa wa kukutana kama wadau kuratibu maoni ya wadau sambaza kuyajadili, na hatimaye uh, wiki moja kabla ya bunge kuanza, tuliweza kukutana na kamati katiba na sheria na kujadiliana nayo kuhusiana na mswada huo na kuwapa maoni yetu, ambayo niliposikiliza hotuba ya mwenyekiti wa kamati e, bungeni, nilibaini kwamba waliweza kuyazingatia na waliweza kuyafikisha serikalini. Sasa uh, tusubiri tuone sheria hatimaye itasomekaje, lakini tunashukuru kwamba tumeweza kupata wasaa, tumeweza kuweka maoni, na ndio mchakato ambao tulikuwa tukitaka uwe, kwamba wadau washirikishwe. Basi kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu John Jogopa akiwa Dar es Salaam. Hebu Jogopa, karibu sana kwa undani, na utueleze hali halisi tangu kikao cha bunge kufunguliwa. Maa, asante. Nashukuru, na kama utangulizi wako ulivyosema, kikao cha kwanza kwa bunge hili kimeanza kwa Dodoma kwa kishindo, kwa sababu wabunge wanaunda kile kinachofahamika Ukawa baada ya kufisia kwa kikao ichopita safari, wamerejea bungeni wakiwa na matumaini, na Spika Jobu Dungai ambaye wakati akirejea kutoka kwenye matibabu alielezea matumaini yake kukutanisha pande zote. Umedokezwa kuhusu mswada huu wa sheria ambao unajadilia bungeni wa kupata taarifa. Mswada huu umezua sokomoko kubwa, umewagawa bunge katika pande mbili: mosi, wale wanaotuhumu kwamba umewalenga kubana wanahabari, lakini pia kuwashurutisha wanasiasa, lakini pande wa chama tawala ambacho ndicho kinacho kilichokuwa uh, madarakani kiutetea ki, msaada kwao kwa sura kamili. Mijadala imekuwa mizito sana, navyohisi mimi, kutokana na joto la kisiasa ambalo limekuwa likichomoza tangu kutolewa kwa tangazo la kupiga marufuku shughuli zote za kisiasa. Kambi uh, ya upinzani imejaribu kuhifadhi hasira zake, na ndo sasa nazishuhudia zikiibuliwa katika kikao hiki, kwa sababu wabunge wamekuwa wakijadili mswada huu kwa hoja nzito, kwa hisia nzito, na wamejaribu kuionya serikali kwamba inajaribu kuchezea shilingi katika shimo la choo, na mara zote unapofanya hivyo kuna hatari ya kuipoteza shilingi. Kwa hivyo majadiliano yamekuwa mazito, yenye ukoswaji kila upande. Njokopa, kwa kweli umeweza kueleza vizuri kama kucheza shili, na shilingi kwenye shimo la choo lakini nauliza, hivi kwa, kwa undani kidogo, mswada huu unanuia kufanya nini pindi utakapopitishwa? Mbona ukawa una uzito mwingi hivi? kumekuwa uh, na mitizamo inayokinzana, kwa sababu serikali inajaribu kuweka mazingira, unavyosema kwamba utoaji taarifa uwe wenye weledi usio na taarifa za kupotosha, taarifa ambazo zinatoka katika vyombo rasmi. Lakini upande wa pili wanasema kwa kufanya hivyo mnabana vyombo vya habari, na wametolea mifano mambo mazito ambayo yameweza kuibuliwa na vyombo hivi vya habari na baadaye yakapata msukumo mkubwa na hata kujadiliwa katika bunge na kufanyika maamuzi mazito yaliyosaidia kupatikana kwa suluhu. Kwa hiyo upande mmoja wanasema kwamba hii sheria ina manufaa kwa ajili ya kulinda maslahi ya nchi haswa, kwa kuzingatia kwamba hakuna taarifa za kupotosha zinatolewa, lakini watu wanaodadisi mambo wakisema kwamba katika kizazi hiki, katika karne hii yenye mtizamo wa kidijitali, kubana sana nafasi ya utoaji habari kwa vyombo vya habari ni sawasawa na kukaribisha janga, kwa sababu unajifunika shuka wakati unafahamu kwamba baridi iliyoko ni nzito, haiwezi kustahamili ile shuka. Kwa hiyo kumekuwa na mambo mawili yanayotofautiana, ndio maana hata sasa bado mswada huu unajadilia bungeni, umesema kwa mara ya kwanza, na hatimaye baada ya mjadiliano utasomwa tena, kisha utarejea serikalini kujadiliwa na kuboreshwa, kama utapita. Na wengi wapinzani wanasema utapitishwa kwa sababu wabunge wa chama tawala ni wengi, pahala panapofikia kupiga kura na njogopa kando na vikao vya bunge. Uh, uh, tangu hapo jana, kuna taarifa yoyote imetoka kwa uh, viongozi wengine nje ya bunge kuhusiana na suala hilo, hasa kwa upande wa upinzani? Kwa sababu kama mkutano wenyewe ndo umeanza jana na mswada umesoma kwa mara ya kwanza, kwa hiyo kinachofanyika sasa ni ni majadiliano kwanza ndani ya bunge, kwa sababu jana na leo wamekuwa wakichangia, na jioni hii waziri wa sheria na katiba Dkt. Harrison Mwakyembe alipata nafasi ya kujibu baadhi ya hoja zilizotolewa na wabunge kuhusu mswada wenyewe. Kwa hiyo amefafanua baadhi ya maeneo na, na akiwatoa hofu wale walioonyesha wasiwasi kuhusu mswada huu. Kwa hiyo kinachozungumzwa sasa ni namna ambavyo mswada huu anangependa uboreshwa au wengine na wakiupinza. Natumai mm -hmm. wakati mgarabu utapowajia upande mmoja utaibuka kutoa hoja zake kuhusu mswada huu na bila shaka hata wale wanaofika moja kwa moja katika vyombo vya habari. mm -hmm. Mfano baraza la habari, uh, asa... ama hadiri, uh -huh, kutoa kauli kuhusiana hayo yanayoendelea. Asanti sana John Jogopa, kwa hakika wakati ujao tutaendelea kuangalia swala hili kwa kina, na nawashukuru sana wote walioshiriki: Kennedi Wandera kutoka Nairobi, wewe George Njogopa kutoka Dar es Salaam, vilevile, uh, yule Mukbil kwa upande wa pili, na Sande Shomari kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau Nikikutakia usiku ciku mwanana usio na bughudha kutoka hapa Washington DC.