kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni alhamisi septemba tarehe 8 mwaka nao ni wa 2016 katika matangazo ya voa siku ya kujua kusoma na kuandika ulimwenguni yaadhimishwa leo Ule kwa napata tabu kuandika majina ya watu kama watu na wafanyia kesi, sijui mpaka nitafute mtu niandikiwe, lakini kutoka nilijiunga na yeye elimu ya wa watu wazima, ndipo nina nguvu, naandika mimi mwenyewe. Ni mmoja wakazi wa Mombasa, aliamua kuingia shule ili kujipatia elimu bila ya kujali umri. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Harrison Kamau na J. Kama ajira imekuwa ni adimu, ni vipi waweza kujituma na kupata ajira? Wakani. Wazungu huja wakanywa hapa, Wahindi, Wazungu, Waarabu, wote waja wa Somali eh, wote huja wakanywa juisi yangu, manake ni tamu kama usingizi <laughs> basi. Kwa hayo ya juisi tamu kama usingizi ni baadaye, hivyo ni vidokezo tu <laughs> na yote hapa utapata kupitia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la, la, la Marekani, Washington DC. Lakini kwanza habari za dunia naye Sunday Shomari. Upinzani wa Sudani Kusini imetupilia mbali maelezo ya maafisa wa Marekani wakimtaka makamu rais wa zamani wa nchi hiyo Rik Machar kuto kurudi Sudani Kusini na kudai nafasi yake, wakisema kwamba kutokuwepo wa kiongozi huyo wa upinzani kunazuia hatua hiyo ya amani iliyo na utete. Balozi Donald Booth, mwakilishi maalumu wa Marekani Sudan na Sudani Kusini, aliwaambia wabunge wa kamati ya mambo ya nje jana Jumaatano kwamba machar ambaye alikimbia nchi mwezi Julai asirudi Sudani Kusini Amerika, ohicho, kwa sababu ya kutokuwepo uthabiti nchini humo. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika baada ya kikao hicho, Booth amesema kutokuwepo kuaminiana kati ya Machar na rais wa nchi hiyo Salva Kir kumepelekea kuwepo na moja hali mbaya ya kibinadamu duniani. Mgombea kiti cha rais kwa chama cha Republican Donald Trump alimsifu rais wa Russia Vladimir Putin jana Jumatano, akisema kwamba amekuwa kiongozi bora kuliko rais wa Marekani Barack Obama. Wakati wa kipindi maalum cha kituo cha televisheni cha NBC alichohudhuria baada ya mpinzani wake Hillary Clinton kuhojiwa, Trump amesema anafikiri akiwa rais atakuwa na mahusiano mazuri sana na Putin. Pia akaongeza kwamba Russia na Marekani wana maslahi ya pamoja ya kulishinda kundi la Islamic State. Rusia wanataka kuwashinda ISIS kwa kiasi kikubwa kama sisi, Trump alisema, na kuhoji kwamba ikiwa wana mahusiano mazuri na Rusia sitakuwa jambo rahisi kuwamaliza ISIS. Pia alikosoa hatua za Marekani huko Iraq chini ya utawala wa rais Barak Obama akisema majenerali hawakufanikiwa, akirudia tena msimamo wake kwamba Marekani ingelikuwa imechukua udhibiti wa uzalishaji mafuta wa Iraq. Rais Barack Obama amesema mapema hii leo kuwa amewaeleza bayana viongozi wa kusini mashariki mwa Asia waliokutana Laos kuwa Marekani itaendelea kusimama pamoja na watu wa kanda hiyo. Obama ameelezea kwamba sera za Marekani za kuleta uwiano mpya kuelekea kusini mashariki ya Asia itakuwa ndio kipaumbele wakati wa uongozi wake unaomalizika Januari mwakani, Obama amesema ana matumaini na kutarajia kuwa rais atakayechukua nafasi yake ataendeleza juhudi hizo. Amesema kuwa jumuiya ya kimataifa ya kusini mashariki mwa Asia inatambua umuhimu wa mkataba wa maridhiano uliotiwa saini Julai uliotupilia mbali madai ya China ya umiliki wa bahari ya South Sea, pamoja na umuhimu wa mataifa yanayodai eneo hilo kujiepusha na hatua za kijeshi au hata kushikilia visiwa hivyo visivyo na wakazi. Naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Idara ya takwimu ya Misri inasema kiwango cha mfumuko wa bei kwa mwaka nchini humo kimefikia asilimia 15.5 kwa mwezi Agosti ikiwa ni ongezeko la karibu asilimia mbili kutoka mwezi uliopita. Taarifa iliyotolewa leo na idara hiyo inasema bei za chakula na vinywaji ni eneo kubwa la bidhaa na huduma ambalo linapelekea mfumuko wa bei ulioongezeka kufikia asilimia kumi na tisa mwezi Agosti ikilinganishwa na mwaka jana na kwa asilimia moja nukta sita kwa mwezi Julai. Ongezeko hilo inataraja kuwa ni kutokana na kupungua kwa thamani ya paundi ya Misri na ongezeko kubwa katika bei ya usambazaji umeme nchini humo. Mfumuko huo mkubwa wa bei Misri unafuatia makubaliano ya mwaka jana na shirika la kimataifa la fedha duniani, IMF, kwa mkopo wa dola bilioni 12 kwa miaka mitatu, ili kusaidia kuinua uchumi wao unaozorota. Misri inatarajiwa kufanya mabadiliko ya kiuchumi ili waweze kupata mkopo huo Misri pia inatarajiwa kufanya mabadiliko ya kiuchumi kwa ajili ya mkopo huo. Maafisa wa Afghanistan wanasema wamerudisha nyuma wapiganaji wa Taliban waliokuwa wakifanya mashambulizi katika mji mkuu wa jimbo la Uruzgan na kwamba hivi sasa msako wa nyumba hadi nyumba unafanyika ili kuwaondoa waasi wote waliobaki. Maafisa wa jimbo hilo wanaeleza kwamba wapiganaji wa Taliban walipambana hadi kuingia mji uliozingirwa wa Tarin Kot leo asubuhi na kusababisha mapigano makali na wanajeshi wa Afghanistan. Jenerali Muhammad Ramdish wa wizara ya ulinzi huko Kabul aliambia Sauti amerika kwamba hapo awali wapiganaji wa Taliban waliweza kusonga mbele, lakini vikosi vya usalama vya Afghanistan viliwarudisha nyuma. Anasema idadi fulani ya polisi ya Afghanistan wanatuhumiwa kuwasaidia waasi wamekamatwa. Marekani inaishutumu Rusia kwa kutuma moja ya ndege zake za kivita karibu sana na ndege ya upelelezi ya marekani juu ya bahari ya Black Sea hapo jana. Maafisa wa jeshi la Marekani walisema ukaribu huo ulikuwa w hatari usio salama na wenye weledi, licha ya Moscow kudai ilifanya hivyo kulingana na kanuni za kimataifa za anga. Marekani imesema ndege yake ya Navy P-8A Poseidon ilikuwa inafanya operesheni zake za kawaida katika anga ya kimataifa wakati ndege ya kivita ya Russia su 27 flanka iliporuka e, na kufikia mita tatu za mwingiliano, lakini tukio hilo lilidumu kwa dakika 19 na uchumi wa China ulifikia asilimia 1.5 mwezi Agosti ikiwa ni ongezeko la kwanza katika karibu miaka miwili, wakati usafirishaji ulianguka kwa asilimia 2.8, huu ukiwa ni uchumi wa pili kwa ukubwa duniani ukionekana huko njiani kuimarika. Ongezeko la uagizaji kufikia dola bilioni 138.5 ulimaliza miezi 21 ya kudorora, ikiwa ni pamoja na kupungua kwa usafirishaji kufikia dola bilioni 190.6. Namba zinaonyesha ongezeko la mahitaji ya ndani nchini China. Kama idadi hiyo ikiendelea kama ilivyo katika siku zijazo, mahitaji ya China yanaweza kukaa vizuri kwa ukuaji wa uchumi duniani, ambao shirika la fedha duniani, IMF, limeita si mzuri, katika taarifa yake ya hivi karibuni. Na kumekuwa na woga wa wawekezaji wasio na moyo, wana wasiwasi kwamba uchumi wa China unategemea wa usafirishaji wa bidhaa za nje. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jijikuu la Marekani, Washington DC. Na katika taarifa tuliyoipa kipaumbele ni kwamba mashirika ya kutetea haki za wanawake nchini Uganda yametayarisha mswada unaolenga kuwaruhusu wasichana wadogo wanaopata mimba bila kukusudia kuavya mimba hizo mswada huo ambao pia unaungwa mkono na wabunge wa kike unafuatia ongezeko la wasichana wadogo kupata mimba, lakini viongozi wa dini wameanza kampeni kuzima mswada huo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anayo ripoti zaidi. Kufuatia ongezeko la watoto wasichana kupata uja uzito nchini Uganda, mashirika ya kutetea haki za mtoto msichana yanataka watoto kutoa mimba iwapo watashika uja uzito. Mswada umetayarishwa na upo tayari kuwasilishwa bungeni ukilenga kuhalalisha wasichana walio chini ya umri wa miaka kumi na nane kutoa mimba. Tunastahili kuhakikisha kwamba sheria hiyo inapitishwa na kutekelezwa. Tunastahili kuhakikisha kwamba tunapata ufadhili wa kutosha kushughulikia swala hili. Hoja ni kwamba idadi kubwa ya watoto wasichana nchini Uganda wanajihusisha na tendo la ngono hata kabla ya kutimiza umri wa miaka 15 na wengi wao wanapata uja uzito, wengi wanatoa mimba kisiri, idadi kubwa wakiaga dunia wakati na baada ya zoezi hilo. Pamoja na kutaka hatua ya kuavya mimba kati ya watoto wasichana kuhalalishwa, mashirika ya kutetea haki za mtoto msichana yanataka watoto hao kuhusishwa katika upangaji uzazi. We need to Tunahitajika kuwapa mwongozo watoto wetu, tuwape elimu na huduma kuhusu afya ya kijamii ikiwemo jinsi ya kupanga uzazi, tuwape elimu kuhusu masuala ya ngono na mambo yanayohusu miili yao. Lakini viongozi wa dini wanasema hilo halitawezekana, na badala yake wanataka sheria kali kuundwa dhidi ya wanaotoa mimba. Dkt Ciprian Lwanga ni mwenyekiti wa muungano wa viongozi wa dini nchini Uganda. We the and the bill in its tunataka mswada huo kuhusu kuavya mimba ukataliwe, badala yake tunataka sheria kuharamisha tabia ya kuavya mimba. Nanyi wanaume mnaowatunga mimba wasichana wadogo, mkome kufanya ngono na watoto. So, takwimu zinaonyesha kwamba watoto wasichana nchini Uganda huanza kujihusisha katika tendo la ngono wakiwa na umri chini ya miaka 9 na mmoja kati ya wanne huwavya mimba. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Basi tukitoka nchini Uganda, ni kwamba hivi leo ulimwengu unaadhimisha siku ya kujua kusoma na kuandika. Sherehe za leo zinaadhimisha miaka 50 tangu siku hiyo kuzinduliwa rasmi mwaka wa 1965 na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu elimu UNESCO. Licha ya hayo, bado kuna idadi kubwa ya watu wanaoshindwa kupata elimu ya kimsingi katika maeneo mbalimbali mbali, barani Afrika. Mwandishi wetu wa Mombasa Salma Muhamed anaangazia wazee mjini humo walioamua kurudi shuleni ili kufahamu kusoma na kuandika. Ukosefu wa elimu miongoni mwa watu wazima duniani umepelekea baadhi ya mataifa kama vile Kenya kuanzisha mfumo wa kutoa elimu ya watu wazima. Katika bara la Afrika kwa mfano, mila na tamaduni zilichangia watu wengi kupuuza elimu ya kisasa na sasa idadi kubwa ya wazee wasio na elimu katika jamii inashuhudiwa. Mfano ni mzee Mwinyi Bakari, kiongozi katika kijiji kimoja pwani ya Kenya, aliyelazimika kurudi shuleni kutokana na changamoto aliyokuwa akipitia ya kuongoza wanakijiji bila elimu. ulikuwa napata tabu kuandika majina ya watu, kama watu nawafanyia kesi, sijui mpaka nitafute mtu niandikiwe, lakini kutoka nilijiunga na yeye elimu ya wa watu wazima, ndipo nina nguvu, naandika mimi mwenyewe, hata anaweza kufanya kesi hata mimi na yule e, mwathiriwa bila wasiwasi. Mzee huyu anasema babake mzazi, licha ya kuwa na mali nyingi, hakumpa fursa ya kwenda shule kama watoto wengine. Anaongeza kuwa jamii nyingi za wakati huo zilizingatia tu elimu ya nyumbani kama vile ufugaji. mimi wakati nikizaliwa, elimu kubwa alikuwa kulisha ng'ombe pata. Hata kama mtoto wamzazaliwa Msabweni waletwa huko ajalishe ng'ombe. Sasa mimi nilikuwa ni, ni mlishaji wa hapa mtaani ng'ombe. Baba yangu alikuwa uwezo wa kunisomesha alikuwa nao, lakini nia ya kuwa watu wakati ule alikuwa hatusomi. Birehemu Mboko ni mwalimu wa shule ya watu wazima mjini Mombasa. Hapa anaeleza changamoto iliyopo kufunza watu wazima darasani tofauti na kufundisha watoto. Kuna wale watu wazima wale miaka yao ni mingi sana, wale huwa wanakuwa na uzito kufahamu. Lakini kuna wale ambao wako ule umri wa katikati, wakija pale wana malengo, huwa ni rahisi kufahamu kwa sababu anajua mimi lengo langu nimekuja hapa kufanya kitu fulani sasa huwa kushika kwao huwa ni rahisi lakini wale wenye umri mrefu ndio wana shida licha ya kwamba serikali nyingi sasa zimeweka mfumo wa kutoa elimu ya watu wazima changamoto iliyopo ni uhaba wa walimu wenye ujuzi pamoja na vifaa vya kufundishia mwalimu rehema anasema hulazimika kuzunguka kijiji hadi kijiji kushawishi wazee hao kujiunga na shule salma muhamed sauti amerika VOA Express. Moja kwa moja tusafiri hadi Afrika ya Kati ambapo eneo la Beni lililoko Kivu kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeshuhudia mauaji katika siku za karibuni lakini serikali sasa imeongeza idadi ya askari polisi ili kushika doria na kudumisha usalama katika eneo hilo. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Paluku Shapol ambaye ni mkazi wa mji wa Ocha na ambaye ni mwanaharakati wa haki za kibinadamu ambaye anaeleza hali ilivyo kufikia sasa. Tangu juma mawili hivi, raia wanapima kwanza kunywa maji dogo, hakuna chochote kibaya ambacho kimearifiwa leo ndani ya mji wa Oicha ambayo inakuwa mji mkubwa ya mtaa wa Beni. Tumeweza kupokea askari polisi ambao wanatoka huko Goma, mji mkubwa wa jimbo letu ya Kivu ya Kaskazini kwa kukuja ku zidisha hesabu ya askari polisi juu ya kuweza kuangalia namna gani wanaweza kuhakikisha kabisa usalama ya raia na mali yake ndani ya mji kama Uicha, Eringeti na Imoya, Mbau na kadhalika. Kabla ya leo, kulikuwa na askari polisi ama ni wanajeshi peke yao walikuwa katika eneo hilo. Askari polisi walikuwa, lakini idadi ilikuwa kidogo sana, na zile vifaa vya kazi hawakukuwa navyo vya kutosha, na hata hawa ambao wanakuja bado hatuja amini kama wamepewa vifaa, kwa sababu sisi tunasema kuzidisha idadi ni kitu kizuri, kwa sababu ilikuwa ombi ya raia kusudi askari polisi washughulike na usalama wa raia ndani ya miji na jeshi iingie porini kutafuta wahuni ambao wanakuwa wafundi kabisa wa ukiukaji wa haki za binadamu lakini kama wanazidisha hesabu na hawapatii askari polisi vifaa vya kutosha, itakuwa tu kama hawakufanya kitu chochote, kwa sababu wakati mtu unapewa kazi hawakupatia vyombo vya kazi, ni kusema hawapendi kuona ufanye kazi kadiri wanangojelea kwako. Umesema kwamba mumeshuhudia muda kidogo wa amani na hakuja kuwa na jambo lolote katika siku kadhaa ama majuma kadhaa ambayo yamepita. Sasa watu wamerudia shughuli zao za kawaida za kila siku, bado kwanza watu hawajahuruhulia, kwa sababu kuna miji na vijiji mingi ambavyo viliweza kubomoka wakati waasu walikuwa wakivishambulia watu, walikimbia makwao, bado hawajarudi katika zile miji miji, wale wamebaki matongo. Lakini tumemfata mkubwa wa, wa askari polisi wa jimbo letu la Kivu ambaye amefanya mazungumuzo ya, ya kushauria mapolisi hapo wicha. Amehakikisha ya kwamba ikiwa wanaongeza idadi ya askari polisi, ni kwa sababu wanatamani kuona watu waanze kurudi ndani ya ile miji ambayo ilikuwa imebaki matongo. Nikisema wale askari polisi watatumwa ndani ya ile miji mbalimbali ambayo watu walikuwa wameyakimbia, viendelee za kuwasaka wanamgambo wale, ah, waasi ambao wanatatiza usalama ya watu. Ni kile ndicho kitu cha maana sana, kwa sababu askari polisi atakuwa ya mji lakini kule porini. Ikiwa jeshi ya Congo ikisaidiwa na Monisco hawatajitahidi kabisa na kuwasaka waasi, wataendelea tu kutatiza usalama ya raia na mali ya kwaza. Ni Paluku Shapol akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka eneo la Beni huko DRC. Na sasa wakati umewadia ambapo naona, ah, pole pole jamaa Harmonizer anaingia na kibao chake. Huyu ni kijana machachani kweli kweli ambaye amesainiwa kwenye lebo ya Wasafi hivi karibuni, anakuja na kido chake. Matatizo, matatizo gani hayo Harmonizer? Tuambie ndugu yangu, sikiliza vitu Jamaa anasema angalau matatizo yaende likizo kidogo tu, nipate raha na mimi, yamemsumbua amemsakama kweli. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi wataalam wa masuala ya kazi wanasema mamilioni ya ajira yaweza kupotea hapa Marekani kutokana na ongezeko la kompyuta na matumizi ya roboti. Kwa mfano, baadhi ya makampuni ya magari mwaka uliopita yalitengeneza magari kwa kutumia roboti ya wafanji, badala ya wafanyakazi. Basi mwandishi wa VOA Mike Burke ameleta ripoti inayosomwa na Bmj Mridhi. Kuna wakati wafanyakazi wengi wa kampuni ya Ford walitengeneza magari kama haya ya Model T. Kazi nyingi ilifanywa kwa mikono kwa kutumia nguvu ya misuli. Ushindani ulilazimisha makampuni ya kila aina kutafuta mbinu za haraka zisizohitaji kazi nyingi na zisizo na gharama kubwa ya kutengenezea vifaa. Ni habari mbaya kwa mamilioni ya wafanyakazi kama ambaye kwa wakati mmoja alifanya kazi viwandani alisimamishwa kazi baada ya miaka kadhaa kwa makampuni ya kutengeneza vyuma. matumaini yangu ni kwamba nitaishia kwa kupata kazi nzuri na kupata kuishi vizuri. kwa usaidizi kutoka kwa mshauri kuhusu kazi, Stova anatafuta kazi ingine, kujali kuhusu gharama ya afya na pia kutathmini kurudi shule ili kuongeza makali kwenye taaluma na ujuzi wake mtaalam wa wafanyakazi kutoka chuo kikuu cha Georgetown anasema kwamba ongezeko la matumizi ya roboti za viwandani linamaanisha kuwa ni watu wachache tu walio na kazi zinazolipwa vizuri viwandani. The principal job eater. Kitu kimoja ambacho kimetishia nafasi za kazi tangu miaka ya mwanzo ya 80 na baada ya mwongo wa sabini katika utengenezaji wa vifaa ni teknolojia. Labda asilimia 75 ya ukosefu wa kazi inasababishwa na teknolojia. Roboti au mashini kwa ujumla zinachukua nafasi za binadamu. Lakini afisa mmoja mwandamizi katika wizara ya wafanyakazi hapa Marekani anasema kuwa mabadiliko ya kiuchumi yanaleta nafasi nyingi za kazi endapo wana ujuzi wa kutosha. Waajiri wengi wanalalamika kwamba hawapati wataalamu wanaoweza kuendesha mashine za kisasa au hata programu za kompyuta. Wakati huo huo, kiongozi wa South Michigan Community Alliance anasema kuwa waajiri wanajaribu kupunguza mwanya uliopo wa ujuzi kwa kuwatafuta waliopata mafunzo ya kazi zenye mishahara mikubwa kama vile mafundo wa shtima, mifereji ya maji, seremala na mafundi wa kusaga. Huyu hapa Greg Pitonak, ambaye ni afisa mkuu wa Southeastern Michigan Community Alliance. Unachoona kwenye uchumi wetu ni watu ambao wana mawazo ya kufanya kazi huku wakijifunza, ikiwa ni waajiri na wanatafuta kazi. Wengi wanatafuta kazi, wanaingilia na kusema siwezi kumudu gharama ya kurudi tena shuleni kwa miaka michache bila ya pato lolote. Chama cha Greg Piton yake kinawasaidia wafanyakazi waliopoteza kazi zao kuimarisha ujuzi wao na kufuatilia kwa karibu kuona ni taaluma zipi ambazo waajiri wana haja nazo. Anasema kuwa moja ya matatizo ni mfumo wa elimu hapa Marekani unaotilia maanani sana kuwatayarisha wanafunzi ili waende kwa vyuo na kutumia wakati mdogo sana kuwafunza jinsi ya kupata na kutumia taaluma na ujuzi wao wa kupata kazi zinazofanywa kwa kutumia mikono. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Basi yote haya ni kupitia Voe Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na hali ya maisha inaendelea kuwa ngumu na ajira nayo inakuwa ni adimu kweli. Hebu tusikie huyu jamaa alivyojituma baada ya kuenda Afrika Kusini na kisha kurejea nchini Kenya na kujitafutia ajira. una una iko tamu kama usingizi unanipromoti Rosafi kabla sijakuwa teja Rosafi Iko tamu kama usingizi. Mimi kwa majina naitwa Solomon. Ah, mimi ni mkazi wa Bombolulu, Mombasa. Ah, nimebobea sana katika biashara ya juice. Nina experience ya miaka saba na mashine niliyonayo ni ya kisasa, na tunashukuru wageni wamekuja kwa wengi, tumefanya biashara kwa muda mrefu, na naomba wageni na wenyeji wa hapa Mombasa wakifika Pirates, wakifika Mtwapa, wakifika Bombolulu, wakifika Pakistani, waje wapitie duka hili la Uh, Mr. Solomon Wazungu huja wakanywa hapa, Waindi, Wazungu, Waarabu wote waje, wa Somali eh, wote huja wakanywa juisi yangu, maanake ni tamu kama usingizi maukweli. <laughs> Uh, nilisafiri kutoka nchi yetu ya Kenya nikaenda South Africa kutafuta maisha uh, nikaona mtaa mmoja Johannesburg, kijana mmoja alikuwa anajikakamua sana uh, kutengeneza hii juisi. Mimi nikamfuatilia kuwa kama, kama Pani kazi wake, ama kichuzi wake kwa hivyo ile mashine yake ndio ilinifuatia ujuzi zaidi. Kutoka South Africa kuja nao Kenya, nikaona vipi naweza nikafungua hiyo biashara ili niweze e, niweze ku, kubobea vijana wenzangu wajue kama tunaweza tukasaidiana. Mimi nasema mwanaume ni kujituma, kazi ni kazi e, kazi ni kazi. Hata kazi ya kuuza mapera ni kazi, kazi ya kuuza maembe ni kazi, hata ya kufagia ni kazi. Kwa hivyo mimi sioni haya kwa sababu mimi ni mzazi. E, ninategemewa, nina watoto watatu, watoto wangu wanasoma na kazi hii, school fees ninalipa na kazi hii, na nikiangalia pia nyumba rent yangu ninaishi nyumba elfu kumi. Na aelewa e, na, ninajienua na kazi hii. Kwa hivyo hakuna kazi ambayo unaweza ukaidharau. Watu wengi wananidharau na wengi wanapita hapa, wanaishi nyumba za elfu moja, elfu mbili, elfu tatu na mimi naishi nyumba elfu kumi. E, tiles maji ndani kila kitu ndani. Hata, AC ya, condition ndani, elfu kumi. E, ndani ya Vescon hapo. Nakualika sana, unaweza tuko na flavor, niko na flavor tofauti, niko na milkshake, eh, niko na avocado, niko na mango apple, mango original, oigia mango. Mimi na, na, na, naomba leo ni kuonjeshe mango apple, mango original, mango mwekee mango, uboso wangu mwekee mango, ajifreye mango. Ah, tamu kama usingizi Bari ni bari usafi hapa. Siri <laughs> e, nina ninawaomba wakazi wote wa Mombasa waje wanywe juisi tamu kama usingizi na angalau nipate kununua tuktuk. Usafiri, e, sije nikawateja. Na <laughs> <laughs> nakuambia mambo yalivyo <laughs> ni mambo ya juice hayo. Jamaa anasema kuna apo mango na kuna mango mango, kwa hivyo <laughs> basi tuangalie yanaovuma mitandaoni. bmj iko na nini? Bila shaka hata mimi nimefurahishwa na huyo kaka hapo, kwa sababu anataka kununua tuktuk ili aweze kusafiri sasa. Basi, katika yavumayo mitandaoni ni kuzinduliwa kwa simu mpya aina ya iPhone, iPhone 7 hapo jana na ambako kumeendelea kujadiliwa mitandaoni, huku maoni tofauti tofauti yakitolewa kuhusu chombo hicho. Kampuni ya hapo ilifanya uzinduzi huo, uh, huko mjini San Francisco, katika jimbo la California hapa Marekani. Na hata kabla ya jana habari kuhusu uzinduzi zilianza kutanda siku tatu zilizopita, lakini baada ya kutolewa rasmi kwa simu hiyo, maoni ya wengi yamefurika hata zaidi mitandaoni. Jojo kwenye Twitter anasema napenda mfumo wake wa kusikiliza sauti. Hii ni simu ambayo na hakika itapendwa sana, hususan na kizazi kipya. Magi Bennett anasema hiki ndicho chombo tulichokuwa tunasubiri, kutokana na ushindani mkubwa unaoonekana kwenye simu hii. Katwa k kwenye Twitter anasema iPhone 7 imefikia kiwango kikubwa kwa kiteknolojia ikiwa imekuja na vitu mbalimbali ikiwemo mbali, mfumo mpya wa kisasa wa kamera, uwezo wa kutumia ndani ya maji na rangi mpya aina ya jet black. Mimi nitainunua mara moja. Lakini Geo Cameron anasema, mimi ingawaje napenda mfumo mpya huo, siachani na nini na mfumo wangu wa a, Anasemaje huyu? Anasema, anasema kukarika kuweka picha, lakini sijawahi kushawishika. Sijashawishika na sitaachana na Galaxy 7 ya Android ambayo inatengenezwa na Samsung. Basi sasa ni wakati wa kupata muktasari wa habari na mwenzangu Sunday Shomari. Upinzani wa Sudani Kusini umetupilia mbali maelezo ya maafisa wa Marekani wakimtaka makamu rais wa zamani wa nchi hiyo Rick Macher kutokurudi Sudani Kusini na kudai nafasi yake, wakisema kwamba kutokuwepo kiongozi huyo wa upinzani kunazuia hatua hiyo ya amani iliyo na utete. Mgombea kiti cha rais wa chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump alimsifu rais wa Russia Vladimir Putin jana Jumatano akisema kwamba amekuwa kiongozi bora kuliko rais wa Marekani Barak Obama. Rais Barak Obama amesema mapema leo kuwa amewaeleza bayana viongozi wa kusini mashariki mwa Asia waliokutana Laos kuwa Marekani itaendelea kusimama pamoja na watu wa kanda hiyo. Obama ameeleza kwamba sera za Marekani za kuleta uwiano mpya kuelekea kusini mashariki ya Asia itakuwa ndio kipaumbele wakati wa uongozi wake unaomalizika Januari mwakani. Tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA Express alasili ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Abdi Shakur Abud, mwelekezi Mukbil, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Sandey Shomari, basi tukikuaga kutoka Washington kwa kukutakia jioni njema.