Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Upinzani wa Sudani Kusini umetupilia mbali maelezo ya maafisa wa Marekani wakimtaka makamu rais wa zamani wa nchi hiyo Riek Machar kuto kurudi Sudani Kusini kudai nafasi yake wakisema kwamba kuto kuwepo wa kiongozi huyo wa upinzani kunazuia hatua hiyo ya amani iliyo na utete. Balozi Donald Booth, mwakilishi maalum wa Marekani Sudan na Sudani Kusini, aliwaambia wabunge wa kamati ya mambo ya nje Jumaatano kwamba Machar, ambaye alikimbia nchi mwezi Julai, asirudi Sudani Kusini kwa sababu ya kutokuwepo uthabiti nchini humo. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika baada ya kikao hicho, Booth amesema kuto kuwepo kutoaminiana kati ya Machar na rais wa nchi hiyo Salva Kiir kumepelekea kuwepo na moja hali mbaya ya kibinadamu duniani. Mgombea kiti cha rais kwa chama cha Demokrat Hilary Clinton ametoa wito hii leo kuwa Marekani ifanye kipaumbele cha kwanza kumsaka kiongozi wa kundi la Islamic State Abubakar Al Baghdadi kama ilivyomuua Osama Bin Laden, mwasisi wa kundi la Alqaida katika shambulizi la mwaka 2011 huko Pakistan. Kumsaka al Baghdadi kunahitaji juhudi yenye malengo ya hali ya juu, Clinton aliwaambia waandishi wa habari mjini New York. Waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje alimshambulia mpinzani wake Mrepublican Donald Trump alivyozungumza katika majadiliano maalum yaliyofanyika jana usiku, ambapo wagombea hao waliulizwa maswali kila mmoja kwa wakati wake juu ya usalama wa taifa na ulinzi. Clinton aliongeza kwamba Trump kwa mara nyingine tena ameonyesha ni jinsi gani ambavyo hayuko tayari kuwa amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Marekani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi Kenya. Maafisa wa Afghanistan wanasema wamerudisha nyuma wapiganaji wa Taliban waliokuwa wanafanya shambulizi kubwa katika mji mkuu wa jimbo la Urzugban, na kwamba hivi sasa msako wa nyumba hadi nyumba unafanyika ili kuwaondoa waasi wowote waliobaki. Maafisa wa jimbo hilo wanaeleza kwamba wapiganaji wa Taliban walipambana hadi kuingia mji uliozingirwa wa Tarin Kot leo asubuhi na kusababisha mapigano makali na wanajeshi wa Afghanistan. Jenerali Muhamed Ramdish wa wizara ya ulinzi huko Kabul aliiambia Sauti ya Amerika kwamba hapo awali wapiganaji wa Taliban waliweza kusonga mbele, lakini vikosi vya usalama Afghanistan wa Afghanistan viliwarudisha nyuma. Anasema idadi fulani ya polisi wa Afghanistan wanaotuhumiwa kusaidia waasi wamekamatwa. Rais Barack Obama amesema mapema leo kuwa amewaeleza bayana viongozi wa kusini mashariki mwa Asia waliokutana Laos kuwa Marekani itaendelea kusimama pamoja na watu wa kanda hiyo. Obama ameeleza kwamba sera za Marekani za kuleta uwiano mpya kuelekea kusini mashariki ya Asia itakuwa ndio kipaumbele wakati wa uongozi wake unaomalizika Januari mwakani. Obama amesema ana matumaini ya kutarajia kuwa rais atakayechukua nafasi yake ataendeleza juhudi hizo. Amesema kuwa jumuiya ya mataifa hayo ya kusini mashariki mwa Asia inatambua umuhimu wa mkataba wa maridhiano uliotiwa saini Julai uliopiti, uliotupilia mbali madai ya China ya umiliki wa bahari ya South Sea pamoja na umuhimu wa mataifa yanayodai eneo hilo kujiepusha na hatua za kijeshi au hata kushikilia visiwa visivyo na wakazi. Na idara ya takwimu ya Misri inasema kiwango cha mfumuko wa bei kwa mwaka nchini humo kimefikia asilimia 15.5 kwa mwezi Agosti, ikiwa ni ongezeko la karibu asilimia 2 kutoka mwezi uliopita. Taarifa iliyotolewa leo na idara hiyo inasema bei za chakula na vinywaji ni eneo kubwa la bidhaa na huduma ambalo linapelekea mfumuko wa bei. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shumari. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha Kwa Undani. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Na hii ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Mary Mgawe na hapa studio niko na mwenzangu BMJ Muridhi. Katika laini ya simu tutakuwa naye George Njogopa kutoka Tanzania, sambamba kabisa pamoja na wachambuzi, tukijadili kwa pamoja kuhusu mkutano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa undani, mkutano uliofanyika nchini Tanzania. Karibu ufuatane nasi basi. Kama nilivyokudokeza, leo mjadala wetu umejikita katika mkutano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo wakuu wa nchi wamekutana nchini Tanzania. Alikuwepo Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania, Rais Yoweri Museveni wa Uganda, Paul Kagame wa Rwanda, huku Burundi ikiwakilishwa na vilevile vile, Kenya ikiwakilishwa na naibu rais William Ruto na maafisa na viongozi wengine wa juu kutoka nchi husika. Miongoni mwa mambo yaliyojadiliwa ni pamoja na kupokelewa ripoti ya mgogoro wa Burundi iliyowakilishwa na rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa, mashauriano na ushirikiano wa kibiashara na uchumi katika umoja huo na Umoja wa Ulaya kwa kifupi EPA, ambapo tayari nchi za Kenya na Rwanda zimetia saini. Ajenda nyingine ni kupokelewa rasmi kwa Sudan Kusini katika umoja huo. Tutazichambua ajenda hizi tatu kwa undani zaidi. Basi nikianza na ripoti ya mgogoro wa kisiasa wa Burundi ambao ulizuka baada ya rais Pierre Nkurunziza kuonyesha nia ya kuwania tena madaraka. njogopa wao ulikuwepo katika mkutano huu. Kuna nini kwa undani katika ripoti hii kilichojadiliwa? Nam, kama anavyofahamika kwamba hali ya Burundi bado ni tete tangu rais Pierre Nkurunziza alipotangaza kuwania muhulo watatu, na hali hii imesababisha nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kukutana kwa dharura, na kikao cha kwanza kilichokutana Arusha kilimchagua rais wa mliopita Benjamin Mkapa kusuluhisha mzozo. Na rais Benjamin Mkapa leo amejitokeza mbele ya mkutano wa ndani wa viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya hii kuwasilisha ripoti yake ya kwanza, akifahamisha kile ambacho amekifanya. Uh, rais Mkapa amekutana pande hizi mbili. Kwanza alikutana Arusha na kisha akaenda kukutana Brussels, Ubelgiji, katika jitihada za kuleta pamoja makundi haya yanayohasimiana. Utakumbuka kwamba katika mikutano ya kwanza ya usuluhishi, baadhi ya maeneo mm -hmm. kutoka Burundi yalikuwa kisusiana kwa sababu tu upande mmoja umealikwa. Kwa hivyo kwa mujibu wa rais John Magufuli ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya ya mm -hmm. menitito, Afrika Mashariki, Rais Mkapa amepiga hatua kufanikisha pande hizi kujiongeleana na kisha kufanya mikutano pamoja. Kwao Jumuia ya Afrika Mashariki kwanza ametoa heko kwa Rais Mkapa kwa juhudi za kuleta pamoja pande zote zilizokuwa zikihasimiana. Lakini pia Rais Magufuli alitoa mwito kwa Jumuia ya Kimataifa, akitaka ziunge mkono majadiliano haya. Lakini aliona mbali zaidi, akitaka uchangiaji wa fedha ili kuweza kufanikisha mikutano lemara, okumara, ya mara kwa mara ya usuluhishi kuweza kukwamua mzozo wa Burundi, mzozo ambao hata Rais Magufuli ambaye ni mwenyekiti alionyesha kusikitika kwake kutokana na namna ambavyo wananchi wa eneo hilo wanavyopata tabu na kuzalisha wakimbizi wanaochongokea katika nchi za Rwanda, hata Tanzania na Uganda pia. Lakini njogopa, unajua, mtu anaweza kutaka kujua kwa undani zaidi kwamba ripoti sawa imewasilishwa, lakini ndani ya ripoti hii kuna nini mule. Kwanza meli mjayo, lazima tufahamu kwamba hii ripoti itawasilishwa mbele ya viongozi wa tuseme wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya Afrika Mashariki, ndio waliotoa jukumu wakimkabidhi rais wa awamu ya tatu Mkapa wa kusuluhisha. Kwa hiyo wao wamepokea ripoti na mapendekezo, kwa hivyo wametathmini na wamekuja nje kuzungumza na waandishi wa habari, baada ya kuchuja wanachodhani vipi kinafaa kwenda katika jumuiya. Ndio maana katika maelezo yao wamejaribu kuchagua maneno yakozungumza kwamba tumevutiwa na mwenendo wa mazungumzo ya kusaka amani Burundi. Tunampongeza rais kwa juhudi zake na tunataka aungwe mkono kwa sababu ameonyesha kufanikiwa. Hiyo ni sehemu ya maelezo aliyotoa mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Rais Magufuli. Licha kwamba hakubainisha kwa kina kabisa ripoti iliyotolewa na Rais Mkapa katika mkutano wao, jambo hili limekuwa likifahamika kwa muda mrefu kwa sababu mzozo huu unakutanisha pande kama tatu nchini Burundi ambazo zinagongana Kumbukumbu wote wa wanazifahamu kutokana na hatua ya rais Pierre Nkurunziza kutangaza kuwa ya ya madaraka, na nafasi ya tatu ya madaraka, lakini ndo hivyo ilipozusha sokomoko la mambo. Kwa hiyo mara zote rais Mkapa amekuwa akijaribu kukutanisha kwanza pande hizi, kuzileta pamoja, kwa sababu mchakato wa kwanza ilikuwa ni mgumu, kwa sababu katika mikutano iliyokuwa ikifanyika Arusha mara kadhaa mazungumzo huvunjika dakika za mwanzo kwa sababu upande mmoja unatuhumu upande mwingine kukaribishwa katika mazungumzo. Kwa changamoto ya kwanza ilikuwa kujaribu kuleta pamoja hizi pande, na kwa mujibu wa maelezo wanaopatikana duru mbalimbali kwamba mikutano iliyofanyika Arusha na ile iliyofanyika zimesaidia kujaribu kupunguza ile uhasana, kwa hivyo kwa kauli na ya Rais Magufuli kwamba tizidi kumuunga mkono Rais Mkapa na jumuiya ya kimataifa endelea kutoa mafungo ya fedha, inaonyesha dhahiri shahiri bado mchakato ni mrefu na inavyohitajika muda unahitajika, licha kwamba wajafafanua bayana wa kwa kina kwamba baada ya hapa kipi kitafuata, kwa sababu hajatoa mwelekeo halisi tu wa, wa kushughulikia mzozo. Ameamini kwamba rais si Mkapa bado anaenda kuchambua sasa Njogopa, tutarejea tena kwako kwa hapo baadaye. Sasa BMJ, kama ambavyo tulijadili hapo awali, utaona kwamba watu wengi katika nini tulizokuwa tumezisoma taarifa, tulizozisoma mijadala mbalimbali, watu wengi kwa kweli walikuwa wameusubiri sana mkutano huu, wakidhani labda pengine labda siku ya leo katika kutolewa ile ile ripoti ripoti, basi Mkapa atakuja pale na hawa viongozi watajadili kwa kina, ripoti, kwa kina kilichomo mle kwenye ile ripoti na kuweka bayana kwa vyombo vya habari, lakini ndo tumesikia tena kwamba waliingia kule kule ndani kwenye mkutano wao wakazungumza, wakatoka, kwa waandishi wa habari wakawaelezea tu kwamba ripoti ndio hii, lakini mazungumzo yatarejea, yata sijui. Kuna ulilolisikia wewe? Ni kwanza hivyo umesema ni jambo ambalo linaonekana kuwa ni jambo la kawaida siku hizi mm. E, kwamba wakati wakizungumza uh, farahani wakitoka wanaeleza tu wanahabari, hawataki mengi yajulikane mm. ya yale ambayo wamejadili na kuangalia kwa kina uh, lakini uh, mimi kwa hakika si, <coughs> sina cha kuongezea, kunaradhi, sina cha kuongezea kuhusiana mkutano mm. huu, isipokuwa kwamba kuna maswala mengine ambayo ni muhimu mm. ambayo yalifaa kujadiliwa katika kikao hicho. Yeah, ni kweli kabisa, lakini vilevile hapo vile nimesikia Njogopa amesema eh, kwamba viongozi hao walizungumza wakasema, eh, kwamba uhasama bada ya, ya, ya Mkapa kufanya mazungumzo haya imeonyesha kwamba imepunguza ile mvutano na uhasama, lakini kujua kama hii inaweza kuwa sababu ya kutanzua mzozo huu wa Burundi, tunaye Diodon Bashirahishize, yeye ni naibu mwenyekiti wa Jumuiya ya Sheria ya Afrika Mashariki, vilevile vile ni wakili. Karibu Diodon. Na je, unaona kama ripoti hii inaweza kuwa ndio mwanzo wa amani ya Burundi? Nashukuru. na kitu ya kwanza ambaye naweza sema ni kwamba tunashukuru marais kwa kuona wamejitahidi, uh, kusema kama wanamuunga mkono msuhurishi katika uh, mazungumzo ya Warundi. Lakini uh, mtu akitizama vizuri msimamo wa serikali ya Burundi, tunaona wazi kwamba serikali haitaki mazungumzo hiyo ya amani. Mwezi Julai wakati wameona watu wa mashirika ya kiraia wakakataa kuingia kwenye mazungumzo, serikali inaendelea ni kujifungania kwa kutumia nguvu. Uh, uh, nafikiri kama ingekuwa vizuri zaidi wangekuwa wamechukulia vikwazo watu ambaye, uh, wanakatara kukuja kwenye meza ya majadiliano uh, vikwazo vya uh, kwa watu binafsi na vikwazo pia uh, kwa kiuchumi ili uh, serikali iweze kuona kama ni kitu muhimu kuja kuzungumza na Warundi wangine ili mdozoro uh, wa Burundi upate uh, suluhu uh, kwa kutoka kwenye meza ya majadiliano. Ili acha tusubiri, tumesikia kama wanataka pande zote zitikie uh, mazungumzo hayo. Uh, mimi kwa maoni yangu uh, na ni, ni ngali naoga kwa kama serikali haitakubali uh. Lakini labda watie nguvu zaidi na papatikane pia uh, majeshi ambaye anaweza uh, kusaidia ili warundi wasiendelee kuuliwa uh, kwa juu mazungumzo uh, hata kama na Anaisha karibu mwaka mzima wanasema mazungumzo, lakini mpaka u, mpaka hivi, hatuoni suluhu, hatuoni mazungumzo lakini mpaka mpaka hivi hatuoni hatuoni mazungumzo yameanza kabisa. Sasa uh, leo, tu, tu, tu, tu imani. Leo tumesikia katika hii ripoti iliyowasilishwa na Rais wa zamani wa Tanzania Mkapa, imesema kwamba aliweza kukutana na baadhi eh, ya, ya pande hizi kule Arusha upande wa serikali na, na vile vile akaenda kule Brussels akaweza kukutana na wengine pia, ambapo kulikuwepo na wapinzani kule. Nadhani unaona, kama kwa hawa wenyewe tu walioko sasa hivi waliokubali kuingia kwenye duru ya mazungumzo itaweza kusukuma Burundi mbele kufikia kuondoka katika mzozo. Eh, tatizo ni kwamba serikali inataka kuzungumza na watu wenyewe imechagua wenyewe hivi eh, wanasema hatutaki kuzungumza na mtu fulani na mtu fulani, huyo ndiye mwenyewe ambaye mko naye tatizo lakini, wenyewe wanataka wana uh, vyama vya siasa ambaye wamegawanyia emo mavipande, wanasema wana, wana, wana, wana, sisi tunataka tuzungumze na wao rafiki yetu, tunataka ule rafiki la yetu lakini huyu tukimwona katika meza ya majadiliano tunajiondoa, tunaba, tunarudia kwe, kwetu Burundi, na tutatumia nguvu na naona ma masafari ambaye amefanyika majuzi huko uh, Moscu, wanaenda tu ni kutafuta silaha, lakini silaha si suluhu ya tatizo hiyo. Uh, tunaimani kwamba uh, maraisi ya uh, muungano wa Afrika Mashariki uh, wakitia emo nguvu zaidi, ili watie vikwazo kwenye serikali hiyo, uh, mazungumzo yatawezekana, lakini kiwa tu ni kusema kwenye mdomo panaisha mwaka mzima, hatujaona mapya. Watu wanaendelea uliwa kiholela na, na umoja wa kimataifa umeshindwa wenyewe kusaidia kwenye mgogoro huyo, ili watu wasiendelee kunyanyaswa, sheria inakiukwa kila siku, lakini ni vizuri kwa kuona wametoa, wame, wame, wame maoni hayo. Unafikiri kama serikali kwa hivi sasa itaweza kuheshimu uh, Asante sana Deodon, basi BMJ. Kwa kuongezea tu hapo, niliweza kuzungumza pia na John Derimana ambaye yeye ni wakili ambaye yuko katika hii taasisi ya kina Deodon yeah. Anasema kwamba kumekuwa na masuala mengi sana pale Burundi, watu wanataka kushirikishwa, watu wanaona kwamba wao hawashirikishwi, wanapeleka pale kwenye taasisi yao kutaka kufile na kutaka kama vile kuishtaki nini ya serikali ya Burundi ikiona kwamba ina ina ushawishi kidogo katika upatanishi huu kwa sababu imekuwa ikichagua ikisema, labda upande huu tunataka waingie kwenye kwenye mazungumzo lakini upande huu hautaki waingia kwenye mazungumzo. Kwa hiyo wananchi wameanza kuingiwa hofu, kuona kwamba sasa huyu mpatanishi kama hili swala amelikubali, mfano alivyokwenda kule Brussels, inasemekana kwamba alikubali upande yale madai ma ma ya upande wa wa serikali ya Burundi kwamba baadhi ya wapinzani fulani waingie na baadhi ya wapinzani fulani wasiingie. Kwa hiyo hapo bado utaona kwamba kuna mvutano, lakini watu ndio kama wamezibwa mdomo, ila tu wanasubiri uh, kuona matumaini ya baadaye na kulikuwa na matumaini makubwa kwamba Benjamin Mkapa mm. ataweza kusuluhisha mzozo huu mm. Lakini sasa ni watu wasubiri tu waone, kama kama ulivyosikia, amesema karibu mwaka sasa, kama karibu mwaka mzima. Lakini hilo suala la mwanzo kwamba yeye uh, Mkapa kwanza kabisa, Rais Mkapa yeye mwenyewe alikuwa mwanahabari hapo zamani mm. na mm. la sasa <laughs> wengine wanasema sasa alikuwa mwanahabari na pia habari alizonazo hataki zitoke nje, lakini kuna mawili kutokana na hilo mm -hmm. inaweza kwamba wanaogopa kwamba wanahabari wasiende wakaangalia yale yanayoendelea, alafu wakaenda kutangaza bila bila yale kuchunjwa ama kuangaliwa kwa kina, yasije yakawa kwamba yatachochea chuki hata zaidi. Labda ndo sababu inakuwa kwamba wanabana au kudhibiti habari ambazo zinatoka kwenye vikao hivyo. Basi kama nilivyokueleza, msikilizaji, leo tutajadili hizo ajenda tatu. Sasa tunakwenda kwenye ajenda nyingine, jambo lingine bmj katika mkutano huu ilikuwa ni makubaliano ya uchumi na biashara kati ya jumuiya ya Afrika Mashariki na umoja wa Ulaya. Kukumbusha tu kidogo hapo ni kwamba Oktoba mwaka elfu mbili kumi na nne jumuiya hii ya Afrika Mashariki ilianza mashauriano na mjadala wa kina kabisa kuhusu pendekezo la Umoja wa Ulaya kushirikiana kibiashara na uchumi ili kuboresha maendeleo katika nchi husika, ambapo ilikubaliwa kwamba mara baada ya mashauriano kufikiwa basi nchi hizo zitie saini na kupitishwa rasmi Oktoba mwaka wa elfu mbili kumi na sita Kenya inasemekana imesha saini, Rwanda tayari imesha saini lakini Burundi na Tanzania bado zina sita, na vilevile vile nafikiri Uganda. Je, kwa undani sasa, sijui wewe umegundua nini au umeangalia pia kilichopo katika makubaliano ya EPA, ni ushirikiano wa aina gani huu? Haya basi, Meri, makubaliano hayo maarufu kama EPA au kwa kifupi tena EPA ni ushirikiano wa kiuchumi na biashara na yanajumuisha sio tu ukande wa Afrika bali pia katika maeneo ya visiwa vya Caribbean na kundi la mataifa ya Pacific ambayo yameafikiana kushirikiana kibiashara na kiuchumi. Lakini e, kwa leo tunalenga pale katika eneo la Afrika Mashariki. Sasa washirika wa, wa makubaliano haya hmm, mmoja ni, uh, ni Burundi kuna Rwanda kuna Uganda kuna Kenya na kunafaa kuwa pia na Tanzania hmm. Lakini Tanzania kama ulivyosema, haija haijaweka saini haijatia saini makubaliano hayo. Sasa mazungumzo kuhusu ushirika huu yalianza mwaka wa elfu mbili na nane na nimesikia hapo umetaja mambo ya 2014 kabla hata ya 2014 2008 yalianza kuzungumzwa na nchi tofauti tofauti zikaelezea, mm. mm. kwamba uh, zinatathmini kuona faida au hata hasara ambayo ingetokana na ushirika huo. Kwa hivyo unaona kwamba ni ushirika ambao umekuwa ukipikwa ukipenda kwa miaka mingi. Mm. Sasa, kama ulivyosema ni kwamba tayari Kenya ishatia saini makubaliano hayo, jambo ambalo limetaka na baadhi ya wa wachambuzi na wataalam wa masuala ya kiuchumi, kama la busara na cha muhimu zaidi ni kwamba inatarajiwa kuwa baada ya ya kuweza kutiwa saini rasmi na kukubalika rasmi baadaye mwezi huu, sasa bidhaa za Kenya za kutoka nje kwenda katika nchi ambazo ni wanachama wa Umoja wa Ulaya zitaweza kuingia kule bila kutozwa ushuru. Hilo ni moja ya ya mambo ambayo yatatokea baada kwenye hiyo EPA, kwenye iyo EPA. Mm -hmm. Na ni mengi vipengele vingi sana mm -hmm. kwenye, kwenye makubaliano haya na kwa mujibu wa shirika la utangazaji la KBC la Kenya. Uh, kwa sasa umoja wa Ulaya umewekeza zaidi ya shilingi bilioni mia mbili tayari kwa makampuni ya patayo mia mbili nchini Kenya na miradi hiyo ina uhusiano pia na makubaliano haya ya EPA mm -hmm. Na wadadisi wanasema kwamba Tanzania mm -hmm. imekuwa ikisita kutia saini kwa sababu Uh, moja ya sababu wanazotoa ni kwamba serikali ya John Magufuli inahofia kukimbilia kufanya hivyo kwa sababu ya mwelekeo wa kisiasa wa Umoja wa Ulaya. Unakumbuka, Meri, ni miezi michache tu iliyopita tangu kura ya kujiondoa kwa Uingereza kutoka muungano huo wa umoja wa Ulaya kufanyika. Kwa hivyo kura hiyo ya Brexit, kulingana na wachambuzi, imechangia kwa Tanzania kuwa na msimamo tofauti na baadhi ya nchi za eneo hilo la Afrika Mashariki. Basi tukiwa hapo hapo tu ngoja kwanza, uh, BMJ tumrejeshe kidogo hapo Njogopa, naye aweze kutupa yaliyozungumziwa kwa undani kuhusu EPA na waliotia saini na kwa nini Tanzania ina sita Hakika anaweza nikafiria kwamba bila shaka ilikuwa kiini cha mazungumzo ao leo kwa sababu katika mkutano wao wa saa wa... zisizopungua sita, ajenda iliochukua muda mrefu sana tumeeleza ni ajenda hii ya ushirikiano ya kibiashara kati ya nchi za Afrika na Ulaya, lakini kiwa aa kwamba ushirikiano huu unahusisha pia maeneo kama maeneo ya Caribbean na Pacific. Na kwa Afrika ushirikiano huu umezikuta nchi zote za Afrika lakini zilikufanikisha ushirikiano umegawika katika kanda uh, tano kanda hizi kama kanda ya SADC kanda, kanda ya Afrika mashariki kanda ya magharibi kanda ya kati ya kaskazini kanda kama ziko nyingi kwa sababu lakini katika kanda Afrika umbio, kubo, kamba, uh, Burundi, ya Afrika mashariki ambayo ndio mada kubwa katika mazungumzo leo, kwamba kiusahihi kwamba Burundi haijasaini kwa sababu utakumbuka kwamba Burundi umelekewa vikwazo na kutokana na mzozo huo wa kisiasa nchi ambayo tayari shasaini makubaliano hayo inaeleza kwamba ilikuwa ni, ni Rwanda na, na, na, na Kenya wakati huo. Nchi kama Tanzania na Uganda zinapita kwa sababu ya masilahi yao ya kibiashara, wanaamini kwamba kama wataisaini moja kwa moja wanaweza wakaua viwanda vya hapa nyumbani na kusababisha kuzorotwa kwa uchumi, na inakumbuka kwamba serikali ya awamu ya tano moja jenayake ni inataka kufanya taifa la Tanzania la viwanda. Kwahiyo majadiliano haya yamekuwa ya muda mrefu sana na wamezuhirisha namna ambavyo tofauti zilivyojitokeza katika majadiliano yao, lakini hatimaye wamekubaliana kwamba wasogeze mbele majadiliano. Watakutana tena Januari mwakani hawa viongozi, kwa ajili ya kuangalia namna watakavyokwenda wakati huo, kwa sababu mkataba huo ulikuwa utakiwa ushatiwa saini ifikapo Oktoba mwaka huu, lakini mpaka sasa bado lakini Kenya tayari ishaingia pale, lakini moja a kigezo ambacho kimejadiliwa pia kwamba umoja la wenyewe majawika kwa sababu hujiondosha kwa Uingereza katika umoja wa dunia ya Ulaya, ni moja ya karata ambayo nchi hizi changa zinajaribu kujiuliza, inakuwa vipi hawa wakubwa katika ushirikiano wao, mmoja wamejitoa, na tunapofanya majadiliano ya kibiashara tunalazimika kwanza kufanya majadiliano ya kibiashara na, na Ulaya lakini wakati huo tutahitaji pia kufanya majadiliano ya kibiashara na Uingereza ambayo tayari ishajitoa. Kwa hiyo wameona kwamba wapate muda wa kutosha, wajiridhishe, wapekue, wajifunze, kisha ifikapo Januari mwakani watakuja na mwafaka wa kitu kimoja. Sawa Njogopa, basi, lakini nafahamu kwamba kuna swala la kupokelewa Sudani Kusini kama mwanachama mpya katika umoja huu, na utakumbuka, hapo awali, wakati tunaanza mjadala huu, tulisema BMJ tutajadili ajenda zote tatu. Aa, sasa hebu tuambie kwa undani mkutano huu ulijadili nini kuhusu Sudan kusini? Meri, kwa Sudani Kusini, kwanza kabisa Meri, kwamba kweli Sudani Kusini imeingia rasmi katika jumuiya ya Afrika Mashariki na ilikabidhi hati zake Arusha Jumatatu waziri wa mashauri ya kigeni D Al Maiji alipokea hiyo akishirikiana na katibu mkuu wa jumuiya hii ya hi Afrika Mashariki, na kikao hiki cha kwanza jumuiya ya Sudani Kusini imekaa kama mwanachama halali wa kwanza, licha kwamba katika vikao kadhaa alikuwa akikaa kama mwa, uh, mwanachama mwangaliaji alikuwa hana usemi, lakini katika kikao hiki cha kwanza ameketi. Na kwa bahati mbaya, Rais Salva Kiir hakuweza kuhudhuria, alimtuma rais waziri wake wa mashauri ya kigeni. Viongozi wamesikitishwa na hali inavyoendelea kuwa Sudani Kusini, wameomba kwamba eh, wananchi wa Sudani Kusini waweke kando tofauti zao, waanze kujenga upya taifa lao, taifa changa katika bara la Afrika. Na bila shaka watakumbuka mari majuzi, Rais Salva Kiir alikubali kuleta vikosi asmia kutoka jumuiya ya kimataifa viweze kushiriki katika kusaidia kuleta amani baada ya kufanya mgomo kwa muda mrefu akidhani kwamba akaingilia katika masao yake ndani. Ko kikao kimeonyesha huzuni kubwa namna mambo yanavyokwenda, lakini wanaamini kwamba kwa sababu waziri wa mashauri wa kijeni ya Sudani alitoa salamu za sarazasili namna anavyoshughulikia mzezo huo ko, nchi hizi zimesema ziko bega kwa bega na Sudani Kusini ikiwa mwanachama mpya, na atamsaidia kadi wanavyoweza kuhakikisha kwamba anavuka katika kipindi hiki kigumu cha matatizo yanaenda kuasili na kusababisha mamia ya raia kupoteza maisha engine wapingilia katika nchi jirani kiwa mirigano. Kwa hiyo nchi hizi inasema zikashirikiana kwa karibu kuona kwamba Sudani Kusini inaondoka hapa ilipo na kusonga mbele kama ilivyoahidiwa wakati inazalia upya miaka michache iliyopita. Asante uh, sana uh, George Njogopa. Basi kwa sasa ni kuache, naona muda unakwenda mbio. BMJ sijui una la kuchangia hapa? Ni kusema tu kuongeza aliyosema Njogopa ni kwamba eh, kumekuwa na kulikuwa na hamasa ambayo ilikuwepo kabla ya yale ambayo yameendelea mm katika Sudani Kusini kuhusu uh, vita ambavyo vimeendelea. Watu walitarajia kwamba wao kuingia katika umoja katika Jumuiya ya Afrika Mashariki ingekuwa ni jambo la kushangiliwa, lakini sasa inaonekana kwamba hakuna sherehe kwa sababu ya mambo yanayoendelea, lakini matumaini ya wengi ni kwamba watamaliza mzozo huo na itaendelea kuwa taifa uh, nchi ambayo itakuwa mwanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki na ifurahi kama nchi zingine. Na baada ya kupua, kutokea tu hizi taarifa kwamba Sudan Kusini sasa inakaribishwa rasmi katika umoja huu wa Afrika Mashariki Nam. Wiki hii hii tulipokea maoni mengi, wengine walikuwa wanasema mfano wana, wana kuna mchambuzi mmoja aliandika akasema, eh, kwamba haoni sababu kwa nini Sudan Kusini ingie kwenye umoja huu wakati ina mizozo mingi migongano nini Nam. na alafu sasa ikasema umoja huu, pia una kazi ya kusuluhisha Burundi, pengine ingemaliza Burundi Alafu ndio ikaribishe nini nyingine. Asante sana msikilizaji, na kushukuru kwelikweli kweli kwa kuwa nasi katika kwa undani siku ya leo. Ni mshukuru mwenzangu BMJ Muridhi na vilevile George Njogopa vilevile vile wachambuzi wote mlioshiriki katika mjadala wa leo na kutakia usiku mwema. Jina langu naitwa Meri Mgawe.