Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayowaza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Utatangaza katika mita bend 1922 na 31 zinasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayokaribisha hi leo, ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdul Shakur Abud. Chama kipya cha kisiasa kimezunduliwa nchini Kenya, kutokana na muungano unaotawala hii leo wa Jubilii. Chama kinajulikana Jubilii kwa kuunganisha pamoja vyama kumi na vitatu na hivyo kujitayarisha kwa uchaguzi mkuu wa mwakani huko Mombasa. Vilevile vile chama kikuu cha upinzani ODM kilikutana kwa mkutano mkuu kuadhimisha miaka kumi tangu kuanzishwa chama hicho. Kwenye simu kutoka Nairobi, niko na mwandishi wetu Kennedy Wandera na Amina Chombo kutoka Mombasa kwa maelezo maelezo zaidi. Kennedy, nini matokeo makuu ya mkutano wa Jubilee? Katika uwanja wa Kasarani, sasa ni rasmi kwamba chama cha Jubilii kimezaliwa. Maanake Rais Kenyatta leo amewaongoza wafuasi na wa, wa, viongozi mbalimbali wa chama hicho kuzindua chama rasmi. Kwa hivyo tunavyozungumza hadi sasa chama kipya mm. kimezaliwa na alipozungumza Rais kenyatta mm. aliwaeleza Wakenya kwamba huu huwe mwisho wa siasa za kuwapotosha Wakenya na kuwagawanya akisema kwamba upinzani umekuwa ukitumia nafasi hizo mm. za kisiasa kuweza kuwatenganisha Wakenya, lakini akisema kwamba kuzaliwa kwa chama kipya ni mwanzo mpya wa uh, uwezo wa kuweza kubadilisha sura mpya ya Kenya. Na kumekuwepo hey. na lile suala kwamba watu wengi wamejiondoa kutoka muungano wa CORD kujiunga na Jubilii. Ni watu gani muhimu wameungana na Jubilii, uh. Ijulikane kwamba wengi ambao wame, wamehamia chama cha Jubilii kutoka chama cha upinzani uh, ni, ni uh, hasani huyu gavana wa Kwale ambaye anaitwa Salim Mvurya pamoja na mbunge wa Karachuonyo eneo la, uh, la Nyanza kule anakotoka uh, uh, uh, kiongozi wa upinzani Raila Odinga uh, James Rege na pia kumekuwepo uh, viongozi wengine kama aliyekuwa waziri Rafael Tuju na Nicolas Biwot. Lakini kando na hao, kuna wale wengine wa bunge kutoka uh, chama cha upinzani kile cha Wiper ambao pia wameonyesha weza kuonyeshwa umma kwamba wametoroka vyama vyao kwa upande wa Mombasa huko ODM. Amina, bila shaka ni tofauti kabisa, ni chama cha ODM, mmojawapo wa chama cha muungano wa Cord. Nini matokeo muhimu yaliyopatikana? Naam, katika mkutano um, wa Mombasa ambapo ilikuwa ni ODM ikitimiza miaka kumi ya tangu kuanzishwa kwa, eh, kwa chama hicho, ambapo walikuwa wanasema ni muongo mmoja wa ODM, na kwa kuangalia tu kwa mtazamo ni ni kwamba sherehe hii ilikuwa hasa inahusu chama cha ODM ambapo haikuhusisha kile chama cha Ford eh, Kenya wala kuhusisha chama cha Wiper ambao wao huwa ni muungano katika eh, CORD na hivyo basi e, katika tu yale ambayo wameweza kujitokeza tukaona pia magavana ambao wamejitokeza e, katika mkutano e, wa leo hawakufikia. Kwa sababu vile tunavyojua ni kwamba muungano wa CORD huo una magavana wengi nchini Kenya. Katika kaunti arobaini na saba huwa kuna magavana ishirini na wanne ambao wanatoka mrengo wa CORD, na wale ambao wanatoka ambao wanatoka katika chama cha UDM ambao wameweza kufika walitajwa na hawakufika hata kumi eh, katika wale ambao wameweza kujitokeza. Na katika mazungumzo yake kinara wa wakod Raila Odinga aliweza kuzungumzia masuala ya ufisadi ambao umeweza kunawiri katika taifa la Kenya na kusema kwamba serikali ya Jubilii imeweza kuendeleza ufisadi. Pia akazungumzia swala so zima la kuwepo kwa mauaji ya kiholela kwamba watu wamekuwa wakiuawa na hakuna ripoti zozote zinazotoka. E, jambo jingine pia wakasema ni kwamba a, Jubilii imekuwa katika mbio za kununua e, watu kutoka katika mrengo wa kodi kama alivyosema Wandera. Na katika kuzungumza yake vile vile a, naibu e, kinara wa kod e, Mweshimiwa mwish, Joho ambaye ni gavana wa, wa Mombasa, yeye amezungumza kwamba kumekuwa na dhuluma za kihistoria, na pia akawa anapigania kwamba poti ya Mombasa iweze kuwa itawafaidi wa pwani, na yeye akaweza kutangaza rasmi katika kutamatisha spichi yake ama hutuba yake, basi ameweza uh, kumshika uh, ra rais kinara wa CORD Raila Odinga kwamba yeye ndiye atakayepeperusha bendera ODM katika uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Asante sana Kennedy Wandera na Amina Chombo huko Kenya. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa Kiswahili ya sauti America, Washington. Serikali ya Siria imekubali makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa kati ya mshirika wake Rusia na Marekani. hiyo jana, shirika la habari la Siria sana na ripoti kwamba usitishaji uhasama utaanza katika mji wa Alepo ili kuruhusu huduma za dharura ziweze kufika katika ripoti hiyo, hata hivyo, serikali ya Syria ilikuwa ikishambulia kwa ndege maeneo yanayoshikiliwa na waasi kote nchini, huku waasi wakishambulia maeneo yanayoshikiliwa na serikali. Kufuatana na mkataba huo wa siri ambao ulifikiwa jana, unaeleza kwamba Usitishaji mapigano utafanyika kote nchini Siria na utaanza baada ya magharibi hapo siku ya Jumatatu. Mapema hii leo Uturuki, mshirika mkuu wa upinzani wa Siria, uliahidi kwamba utaunga mkono makubaliano hayo. Moto mkubwa umetokea katika kiwanda kimoja cha Bangladesh na kusababisha vifo vya watu ishirini na mbili na madarizeni wengine kujeruhiwa nje ya mji mkuu wa Dhaka. Kufuatana na maafisa wa usalama, moto ulitokea hii leo baada ya mlipuko katika chumba cha maji ya moto katika jengo hilo la ghorofa nne zaidi ya watu, watu wengi zaidi wamejeruhiwa kutokana na kuchomeka na wamepelekwa hospitali wakiwa katika hali mahdut. Polisi wanasema wangali wana wasiwasi kwamba kuna wafanyakazi wengine walokwama ndani ya kiwanda hicho cha Tampako Foils ambao hutengeneza vifaa vya plastiki na mikoba ya kutia m, vitu vya viwandani. Rusia inaisaidia Iran kujenga kinu chake cha pili cha nuklia katika mji wa kusini wa bandari wa Busher, ambako tayari kuna kiwanda kingine cha nuklia. Ujenzi huo huo unatazamiwa kutukua muda wa miaka kumi na kugharimu dola bilioni kumi. Huko Afrika Mashariki kumetokea mtetemeko wa wastani uliopimwa kuwa nguvu za tano nukta saba kipimo cha Richter na umetokea katika eneo ambalo nasema kitovu chake ni Nsunga katika jimbo la Kagera Tanzania, ambako kuna idadi fulani ya watu waliojeruhiwa na nyumba kadhaa kuporomoka katika eneo zima la kanda ya ziwa Victoria. Kufuatana na vyombo vya habari, mtetemeko mingine imethibitishwa kutokea katika miji ya Kampala pamoja na Rwanda na Kenya. Kutoka Bukoba niko pamoja na Mathias Bayabato wa Channel 10 huko Bukoba. Mathias, unaweza kutueleza hali ikoje kwa wakati huu? E, na hali ilivyo sasa, nipo katika manispaa ya Bukoba mkoani Kagera, e, ambapo sasa tetemeko limetokea pamoja na wilaya nyingine, lakini kwa sasa tu katika hospitali ya mkoa wa kagera kuna majeruhi, na uongozi wa wilaya ya Bukoba umedhibitisha kwamba watu nane tayari wamedhibitika kupoteza maisha katika tetemeko hili. na je, kuna idadi gani ya watu walioajiriwa waliojeruhiwa na majengo mangapi yameharibika? E, kwa mjibu wa kamanda wa polisi wa mkoa huu wa Kagera Olomi ametueleza waandishi wa habari kwamba E, zaidi ya watu mia moja wamejeruhiwa na wengine wapo katika hospitali ya mkoa Kagera na hospitali nyingine za wilaya kadhaa za mkoa huu, lakini waasa waliopata majeraha wameamishiwa wa katika hospitali ya rufaa ya mkoa wa Kagera, na nyumba nyingi zimeporomoka hasa katika kata za Nshambya na Bakoba zilizoko katika manispaa ya Bukoba pamoja na kata ya Kanyigo iliyoko katika wilaya ya Misenyi mkoa katika mkoa huu. Na je, hivi sasa maanake ni usiku watu wanafanyaje? Watu wameingia hofu kwamba panaweza kutokea mtetemeko mwingine, au watu wamechukua hatua gani kujikinga na kujihifadhi? Eh, un unajua tetemeko hili ni ni, ni, ni kitu kipya kwa kwa wananchi hawa na hawajui, na ndio maana watu wengi wamejeruhiwa, kwa sababu lilipokuwa likitokea, wananchi baada ya kutoka nje ya nyumba walikuwa wakiingia ndani ya vyumba, ndio maana wamekuja kupata madhara. Lakini uongozi wa uongozi hapa wamekuwa wakipita wakiwaambia wananchi kwamba waende walale kwenye mashule, kwenye shule za msingi zilizoko karibu na wao ingawa wananchi wengine ambao nimezungumza nao wanasema watalala kwa majirani, lakini wanasema hawawezi kulala kwenye vyumba ambavyo nyumba tayari zinaufa zina wa hapa na pale katika nyumba zao. Asante sana Mathias Biabato kutoka huko Bukoba. Ni kutokana na mtetemeko wa ardhi huko Tanzania. Mwisho wa taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nam, baada ya taarifa ya habari za dunia hivi sasa, wapenda wasikilizaji, tunakuleteni makala yetu ya kila Ijumaa Live Talk kutoka hapa Washington DC. Kama tulivyoeleza hapo mwanzoni, kesho tarehe kumi Septemba ni siku ya kimataifa kuhamasisha watu kuzuia kujiua, ambapo idara ya afya duniani, WHO, imetoa taarifa ikisema watu laki nane wameweza kujiua kulingana na takwimu walizokuwa nazo za mwaka elfu kumi na mbili, ikiwa ni kiwango anasema kinachoendelea kwa wastani hadi hivi sasa. Kwa hivyo, wengi kati yao ni vijana kati ya miaka 15 hadi 29, na tunapozungumza hii leo, huko Kisumu mwalimu mkuu wa skuli ya msingi amejiua katika kupinga kuhamishwa kuelepelekwa pahala pengine. Basi masuala kama haya yanajitokeza, kuweza kutusaidia katika mjadala wa hii leo Life Talk. Tuko pamoja hivi sasa, moja kwa moja kutoka Nyeri, Father Francis Mkundi, ambaye ni mshauri Wanasa wa nasaa wa Christ the King Major Seminary huko Nyeri, pamoja na Fulgence Masawe mwanasheria wa kituo cha sheria huko Tanzania. Karibuni katika Live Talk. Naam, kwanza nikija kwako wewe baba, Father Francis, unaweza kutueleza katika utafiti wako katika kufuatilia hali hii ya watu wanaojiua, nini sababu zinazojitokeza upande huko wa kwenu Kenya? Jambo hili na watu kujitoa moyo limekuwa kwa muda sasa likiwa ni jambo la kuweza kuangaziwa kwa kidani. Hapo mwanzoni haikujulikana vizuri, lakini kama kanisa sisi masi tunaweza kuliangazia kwa jia nyingine, kwa sababu yaonekana kwamba pana jambo hitirafu za kiakili, kugonjwa, labda matarajio mengi, matatizo ya hisia, kukosa ajira na mengineo ambayo ni sababu ambazo zinaonekana zikija kwa msukumo mkubwa siku hizi, hasa wakati maisha yanapoendelea na wakati hali ya maisha inapoinuka. Naam, kwa upande wa Tanzania idara, uh, wizara ya mambo ya ndani imetoa takwimu ya mwaka huu, inasema kwamba watu elfu tatu mia nne ishirini wameuawa nchini humo, Asilimia sabini ikiwa wanaume na wengine wanawake. Sasa Masawe kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu huko Tanzania, hali ikoje? Tanzania kama nchi nyingine duniani na nchi nyingine za Afrika, hili tatizo lipo na ni kubwa, na kama alivyosema Fadha Msiku kutoka Kenya kwamba tatizo linaongezeka siku hadi siku, sababu changamoto za maisha zinaongezeka, unge, mzingo wa ma, mawazo kwa sababu watu wengi wanaojua na tu wanakuwa na, na, na, na mzingo wa mawazo, wengine wanakuwa na matatizo mbalimbali kwa, mbali mbali, kwa sababu ya maisha kubadilika na maisha kuwa magumu. Kwa hiyo tatizo lipo, ni kubwa na linaongezeka. Kwa mfano, takwimu unazosikia za watu elfu wa tatu na mia nne na ni watu wengi sana kwa kujiua na hizo takwimu wakati mwingine zinaweza zisiwe sahihi sana, kwa sababu bado kuna mengine yanatokea katika mazingira ambayo mtu anashindwa kujielewa kama mtu alijiua mwenyewe au aliuliwa au amekufa kifo cha kawaida. Kwa hiyo tatizo lipo na linaongezeka, sema uzuri mmoja kwa Tanzania na kwa nchi nyingine zote kwamba mtu ambaye anataka kujiua au akajaribu kujiua na ikashindikana, ni kosa la jinai, na chini ya sheria yetu ya makosa ya mwene makosa ya ya jinai kifungu cha mia mbili na kumi na saba inatoa adhabu kwa mtu ambaye alijaribu kujiua na ikashindikana. Kwa hiyo hiyo ndio njia pekee inayofanyika katika kupunguza au kuwafanya watu wasifikirie kujiua. Lakini kama ni tatizo la watu kujiua bado ni kubwa, na pia hii siku ambayo inaadhimishwa kesi ya tarehe kumi mwezi wa ya... tisa bado kwetu uelewa ni mdogo, na pia hii siku haifahamiki sana. Ingekuwa inafahamika ina na inapigiwa kelele, ingesaidia watu wengi sana namna ya kujua ili tatizo la watu kujiua au kujitoa uhai wao wenyewe. Na pia tatizo lingine tunaloliona ni kwamba sisi huko Afrika mara nyingi hatunaga hizi nanii, tunaita psychosocial support ambazo wenzetu wanazo huko Ulaya na nchi nyingine unakuta watu wengi sana wanachukulia kitu cha kawaida tu. Mtu akiwa na msongo wa mawazo wanamwacha mpaka anafika sehemu anakosa jibu, anaamua kujiua. So kwa wenzetu ambao wana ushauri na saa mzuri, wanajua namna ya kusaidia watu ambao wenye dalili hizo na kuziona mapema na kuwasaidia. Sisi mfumo wetu hauko hivyo, hauko rafiki kiasi hicho kwao. Unakuta watu wengi sana wanaishia kwenye hiyo kuamua tu, anapokuwa na tatizo anafikiri suluhisho ni kujiua au kuondoa uhai wake au kujiudhuru tu, maana kuna wengine wanajidhuru na awasi. Kwa hiyo bado matatizo hili tatizo lipo na ni kubwa na halijapata suluhisho. Na umezungumzia masuala muhimu, maanake swala la maendeleo na changamoto zilizopo. Tutakumbuka yule kijana kule Tunisia alioanzisha mapinduzi ya mwezi wa Aprili kule nchi za Kiarabu walijiua kwa sababu walijitia moto kutokana na matatizo ya kiuchumi. Huko Tanzania, ripoti ya WHO inasema kwamba Tanzania ni moja kati ya nchi kumi zenye kiwango kikubwa cha mauaji au watu wanaojiua. Wewe unafikiri mbali na kueleza, hebu tuangalie kwa undani zaidi, nini hasa kinaweza kuwa Tanzania inakuwa katika nafasi hiyo ya juu kabisa, kama alivotoma changamoto za maisha na pia magonjwa ya akili pia yapo kuna wakati mwingine watu wanakuwa na magonjwa ya akili lakini watu hawezi kujua, na hizi changamoto za maisha zinakuwa kubwa sana, hata kukosa ajira na maisha ya mjini yanakuwa magumu. Na hata ukisikia juzi, kuna kuna mwalimu au mfanyakazi wa wa serikali ambaye amejiua huko mkanda ya ziwa ambaye alikuwa anatakiwa atoe taarifa kuhusu ubadhirifu ulikuwa imefanyika ofisini kwake. Kwa hiyo unakuta ni changamoto za kimaisha tu zinaongezeka, na na kwamba watu waliotoka kwenye sera ya ujamaa ambapo walitegemea kupata tiba bure, elimu bure, kila kitu bure. Sasa hivi nagharamia kila kitu, kwa hiyo ikifika sehemu mtoto mgonjwa anaela ya kumtibu, shule anachogharamia, ana io, tunaambiwa shule ni bure, lakini bado kuna hizi hizi huduma nyingine ndogo ndogo, kununua uniform, si wengine wanatiji chakula, si mchango wa madawati, unakuta watu wengine wanashindwa haya yote. Sasa kuna na mfumo mbaya ambao upo, watu wanaoshindwa kufanya hivyo vitu wanashindwa namna ya kuwachukulia hatua au namna ya kuishi nao tu, namna ya kuwafanyia kama amekosea au kama ameshindwa kutimiza wajibu wake. Kwa hiyo unakuta ku, la mtu anapata msongo kwa sababu anakuwa kama vile jamii na mtenga au jamii na mnyanyapaa. Kwa hiyo anakuwa na suluhisho yake ni moja tu, kwa mmoja, kujiua au kujidhuru kwa njia yoyote ile nam changamoto ni nyingi naam bila shaka changamoto ni nyingi na ni katika eneo lote hilo la afrika mashariki na msikilizaji kukukumbusha tu ni kwamba tuko katika live talk matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na wewe pia unaweza kushiriki hususan kama utaweza kuingia kwenye ukurasa wetu wa facebook na kutoa maoni yako pale na vilevile kuacha nambari yako nasi huenda tukakupigia na sasa anafahamishwa kwamba tuko naye kwenye laini ya simu Hamed Wetaka ambaye ni mwandishi wa habari nchini Uganda. Hamed, iwapo unanisikia, hebu tupe taswira ya mambo kuhusiana na swala hili huko nchini Uganda. Ni yapi ambayo labda wasikilizaji wetu wanaweza kupata kujua sasa yenye mempea Uganda? Najua watu tumekuwa na watu kujinyonga, uh, kutokana na uh, muda hii. Yenye mtu amejinyonga juzijuzi, si mpya, ni mambo ya kutoka zamani. Nakumbuka wakati ya vita ya Uganda imeisha, kaskazini mwa Uganda ya LRA, watu wengi sana wamejinyonga kwa ajili maisha yamekuwa magumu. Mtu alikuwa anaishi katika kambi, amerudia nyumbani, hana chakula, ana pesa ya kulisha watoto wengine, hata bongo pia imeharibika. Sasa mtu anaona, uh, ni afadhali ajinyonge, atoke uh, maishani hata nakumbuka mwezi uliopita tulikuwa na karibu kesi mbili ndani ya Uganda. Uh, mwanaume mmoja ameshindwa kupata pesa ya kutibu watoto yake akaamua akaua watoto watoto watatu, naye mwenyewe pia akajinyonga. E, kuna swala ambalo labda walinazungumziwa sana sasa. Nina wataalam kuhusu sababu ambazo humpelekea mtu kuchukua hatua kama hii, na moja ni kama vile akili pungwani, ambapo akili labda haifanyi kazi vizuri Sijui kuna yule aliyezungumza kutoka kule Tanzania Masawe, a, Masawe alieleza a, jinsi ambavyo sheria za nchi hiyo zinachukuliwa na kuhakikisha kwamba watu labda wamefikishwa mahakamani. Je, swala hili huko Uganda, bwana wetaka, ni swala ambalo pia linatiliwa maanani kuhakikisha kwamba labda watu hawapelekwi kufungwa jela na ili hali wa akili zao ndizo kidogo zinataka zipelekwe wapelekwe hospitali labda waangaliwe. Uganda kwa uhakika kuna watu wengi wenye akili yao ndogo wako ndani ya jela. Hiyo ni ukweli. Hata juzi nimeona story katika imetokea katika habari, e, yenye naonyesha kuna watu wengi sana wenye akili yao imepunguka wako jelani, lakini kitu yenye najua serikali ya Uganda haijawekea nguvu kwa ajili. Hata ukitembea ndani ya Kampala town za, za Uganda tofauti tofauti, utapata watu wenye akili yao imepungua wako ndani ya streets wakitembea na majamii yao pia hawajasaidia majamii, pia mtu akili yake kiruka, basi wanamwacha tu anazurura bila, anaenda bila anataka. Haya, Rashid Mabagala, we msikilizaji ambao umeandika huko huko Tanzania, unaweza kutueleza ukasema maoni yako na kutosa swali lolote uliokuwa nayo <muchos> nataka kuuliza jinsi ya watu wanaojitoa oh, uhai huwa wana, wana matatizo gani kifikira au kiakili, wao wanasumbuliwa na nini? Haya, Rashid Mabagala, wee msikilizaji ambao umeandika huko huko Tanzania, unaweza kutueleza ukasema maoni yako na kutosa swali lolote uliokuwa nayo. Nataka kuuliza jinsi ya watu wanaojitoa uhai, huwa wana matatizo gani kifikira au kiakili, huwa wanasumbuliwa na nini? Tukija kwako, kwa wewe Masawe, hili swala la afya unalionaje katika hali hii ya watu kujiua? Kwenye swala la afya ya akili ni changamoto kubwa kwa kweli, na sio Tanzania tu, bali nchi nyingi za Afrika. Kwa afya ya akili matibabu yake bado hayajawa mazuri sana. Sasa kuna watu wengine wanajua wao wanajidhuru wenyewe kutokana na afya ya akili, na kumekuwa na tiba ya aina moja tu, kwamba wakipelekwa kwenye vituo ambavyo vinatibu watu wenye matatizo ya akili, wanadungwa zile sindano zile ambazo zinawapumbaza, zile sindano nazo zinawaongezea msongo baada ya muda au baada ya muda ule tunakua nakua ananyanyapaliwa. Kwa hiyo unakuta mtu kama yule anaona njia rahisi tu ni kujiua, ajithamini tena anaona jamii. Kwa hiyo bado tunaona hili tatizo la kujiua au kujidhuru linatokana zaidi na swala ambalo linahitaji la kisaikolojia like, ambalo linaleta msongo wa mawazo, lingine linaleta matatizo hayo, sasa mpaka yanapelekea kupata ugonjwa wa akili, ambapo you know, m, watu wengi sasa wanaotaka kujidhuru na kujiua Unaona kabisa ni watu ambao wana akili kama hivyo. Kwa mfano, kuna kuna video moja inatembea sana kwenye mitandao ya jamii. Kuna huyu bwana kutoka Uganda, huyu amejirusha kutoka gorofa ya tano na akufa. Kwa hiyo mtu kama yule unajaribu kuwaza, huyu mtu je, wakati kwenye, alikuwa na akili nzuri. Sema bahati nzuri tu alianguka juu ya gari, sema yule mtu amevunjika vibaya sana. Kwa hiyo mtu ambaye alikuwa hata ujitoa uhai, hata sisi kutoka hapo hatuchukulii kama ni ugonjwa ambao unaweza mtu akasigiwa ugonjwa wa akili aweze kupata tiba au akapata ushauri na saa kumsaidia kwenye matatizo ambayo yaliyo msibu mpaka akaamua kuchukua hatua kama hiyo. akeki ake anaweza kunyanyapaliwa na jamii na anaweza akarudia ishepitendo mara ya pili. Maana mimi mwenyewe nina uzoefu ambapo kuna da nilisoma naye aliwahi kunywa sumu mara tatu. Alikunywa mara ya kwanza hawakufanya ha, jitihada zozote kujua mimi kulipelekea yeye kufanya hivo, akanywa mara ya pili wala hakuna hatua alizochukuliwa, alipokunywa mara ya tatu ndio alifariki moja kwa moja. Kwa hiyo ni tatizo la kijamii ambalo bado hatulichukulii kimaanani sana, kwani tatizo la akili na upungwani wa akili au Naam. Na kwako wewe Uganda huko, Ahmed Weteka, uh, kama tunavyojua Uganda swala kubwa lilijitokeza wiki hii na wiki iliyopita ni yule kijana aliojiangusha kutoka ghorofa hizo tano. Na kama tulivyomsikia bwana Masawa ametuambia kwamba watu wengi huwa hawachukulii jambo hili muhimu. Huko Uganda wanaangalia vipi watu ambao wanajaribu kujiua, lakini baadaye wanashindwa, wana wanakuwa hai, bahati nzuri, wanachukuliwa vipi? Uh, mi nadhania hapa Uganda naona kuna watu wenye wanajaribu kujiua. Zaidi watu wanadhania sengine kuna ugonjwa ya ya kimila ya ukoo ama uchawi. Zaidi watu wengi wenye kujinyonga ni watu ya sampuli hiyo. Sasa watu kila wakiona mtu wanajaribu kujinyonga, akili yao inakimbia mapema sana, wanarudia, wanaanza kudhania sengine huyu mtu kuna watu kwao huko wanamroga, sengine ni uchawi hata huyu kijana ukisikia vitu yenye watu wanasema ndani ya Kampala wanasema saa ingine kuna kitu nimemvuta atoke huko apande hapa hii Mabirizi Plaza aruke ajaribu kujiua kwa ajili hiyo Mabirizi. Uh, hii ndio mara ya pili mtu kujaribu kujiua hapo wa Mabirizi Plaza. Mwaka jana mwaka aktuale elfu mbili kumi na tatu mtu mwingine pia aliruka, kwa bahati mbaya yeye alifariki. Aliruka kutoka hiyo nyumba alafu hata mlako pia kuna wengine wenye wameruka, lakini yote ukiona watu wanasema hii inatokana na vitu ya ukoo, wanazania saa ingine ni uchawi, kuna mtu anaroga, hata kuna vitu vya kimilamila mingi sana. Watu waoni mtu kujaribu kujitoa uhai awazanii ni kitu yenye natakikana mtu saa ingine apelekwe hospitali, aende asaidiwe. Naam, asante. Kuna msikilizaji huko kutoka Tanzania, Kambona, karibu kwenye Live Talk tukizungumzia swala la watu kujitoa maisha yao, lisungu David Kambona, lakini vilevile vile ni mwandishi wa habari. Naam, kitu ambacho naweza nikasema ni kwamba eh, watu wengi wanapofikwa na mambo kama haya wa- wanatafuta tuseme, eh, nini iliwekeje, solution, solution, solution, lakini wanatafuta suluhisho tiba, eh, au... ile ya haraka suluhisho Suru, la haraka sasa. Kwa wakati mwingine suluhisho la haraka linaweza lisiwe zuri, unaona eh, wengine wanafikia kujitupa, mnajua ya ghorofa, wengine kunasumu. Lakini jambo la msingi la kipekee eh, kwanza mambo haya ni kumuuliza Mwenyezi Mungu, kumwachia Mwenyezi Mungu, Mungu kwanza, eh, ni kutuliza roho, lakini sio wote ambao wanaweza wakastamilie mambo kama haya sababu kuna wengine wanakuwa na msongo wa mapenzi, labda aekombana eh, na mpenzi wake. Wengine alikuwa anategemea sana kazi, lakini kaachishwa ghafla. Kwa hiyo yote hii nikutaka kupata lile suluhisho la papo kwa papo, na mara nyingi wanasema haraka haraka huwa haina baraka. Kwa hiyo jambo la msingi na la kipekee kwa mimi, ambacho naeza nikawashauri ni kwamba, kwanza kabisa, ni kumtanguliza Mungu mbele unapofikwa na tatizo lolote lile Ukizungumza na Mwenyezi Mungu, ndiye mtu pekee ambaye anaweza akakupa e, suluhisho la haraka ama akakufariji kwa namna moja ama nyingine, lakini kujiua si suluhisho, kwa sababu kwanza unaweza ukaleta matatizo zaidi kwa familia. Kwa mfano, tuchukulie mtu ambaye labda kaachishwa kazi e, kwa ghafla. Sasa unapojiua, kumbuka hata familia ilikuwa inakutegemea, kwa hiyo inakuwa si jambo sahihi sana. Kwanza umekosa kazi, lakini la pili unaechea familia mzigo ambao wao hawakutarajia. Kwanza baba alikosa kazi, lakini baba mwenyewe vile vile kajiua. Kwa hiyo nafikiri suruhisho sahihi lakiteke, na la kipekee ni kuzungumza na Mwenyezi Mungu. nam hiyo ilikuwa ni haya ilikuwa ni makala yetu ya live talk. marudio yaliyo sikika hapo jana kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ikiwa tumebakiwa na muda mchache kabla ya kuondoka hapa na kusomea muktasar wa habari: chama kipya cha kisiasa kimezunduliwa nchini Kenya kutokana na muungano unaotawala hii leo wa Jubilee kwa kuunganisha pamoja vyama kumi na vitatu na hivyo kujitayarisha kwa uchaguzi mkuu wa mwakani. Chama kipya kinajulikana kama chama cha Jubilee huko Mombasa. Vilevile, chama cha ODM cha upinzani kikuu katika muungano wa CORD kilikuwa na mkutano mkuu kuadhimisha miaka kumi tangu kuanzishwa kwa chama hicho. Mtetemeko wa ardhi wa wastani uliopimwa kuwa na nguvu za 5.7 kipimo cha Richter umetokea huko Afrika Mashariki, ikiripotiwa kwamba kitovu chake ni Nsunga, Kagera, Tanzania, ambako kuna kiasi ya watu wanane rasmi hivi sasa wanaripotiwa wamefariki na zaidi ya mia moja kujeruhiwa pamoja na nyumba kadhaa kuporomoka. Mtetemeko huo ulisikika pia, au watu walihisi mtetemeko huo katika maeneo ya Uganda, Rwanda na Kenya. Serikali ya siria imetangaza hii leo kwamba inaunga mkono makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa kati ya mashirika, mshirika wake mkuu Urusi na Marekani hapo jana. Shirika la habari la Siria sana limesema uhasama utasitishwa kwanza katika mji wa Alepo kwa sababu za kibinadamu na kuenea kote nchini kuanzia magharibi ya siku ya Jumatatu na moto mkubwa kwenye kiwanda kimoja mjini dhaka mji mkuu wa bangladesh umesababisha vifo vya takriban watu 22 na darzeni kujeruhiwa mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na bia nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.