Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Leo tutakuleteni salamu zenu, ikiwa ni Jumapili. Msomaji hapa habari ni mimi Abdu Shakur Abud. Wanawake watatu wakiwa wamevaa buibui wanaripotiwa waliyeingia katika kituo kikuu cha polisi huko Mombasa kuripoti kwamba wameibiwa simu, na walipokuwa wanahojiwa na polisi, kamanda wa polisi wa Mombasa Peterson Maleo anasema mmoja wao alitoa kisu na wengine kuwarushia maafisa bomu ya mafuta. Kituo kiliwaka moto na maafisa wa polisi walijibu kwa kuwashambulia wanawake hao. Afisa mmoja alijeruhiwa na wengine wako hospitali. Kwenye simu tuko pamoja na mwandishi wetu Collins Liberty Adede kutueleza zaidi. Collins, unaweza kutueleza nini zaidi kimeweza kupatikana juu ya shambulio hilo? Asante sana. Kufikia sasa habari zaidi hazijatolewa, lakini taarifa ambazo unasema ni kwamba tunadhibitisha kwamba kisa hicho kimetokea na kwamba habari ambazo zimepatwa bado zilidhibitishwa ni kwamba inasemekana kwamba mmoja ya wale wasichana ambao waliuawa ni wa asubuhi baada ya tukio hilo la kujaribu kushambulia kituo hicho cha polisi alikuwa mwanafunzi wa shule moja ya upili katika mji huu hapa Mombasa, japo jina lake iliotoa na anasema alikamilisha shule mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Haijaelezewa kiumakini ama kwa kuthibitisha hilo wala jina lake kutolewa, lakini tunafuatilia taarifa hizo. Ma, maafisa wa polisi wakitoa taarifa zaidi, tutaweza kufahamisha msikilizaji, lakini jambo lingine ambalo linasemekana ni kwamba wiki iliyopita, siku ya Alhamisi Ijumaa hapo kwamba maafisa wa polisi mjini Mombasa wale wanaohudumia wanao katika kitengo cha kukabiliana na ugaidi walimkamata afisa mmoja wa polisi ambayo inasemekana kwamba alikuwa amehama ama alikuwa amewacha kazi. Afisa huyo alikuwa katika kitengo cha GSU na akawa amezuiliwa katika kituo hicho cha cha cha cha, cha Central ambacho kimeweza kushambuliwa kabla ya kupeleka katika kituo kingine cha polisi ambacho kiko karibu, kiko bandarini Mombasa, kinafamika kama cha bandari, kabla ya kusafirishwa pia kuelekea Nairobi. Na inakisiwa ina, ina, ina, ina kwamba huenda labda wa, tu, jambo hilo lilikuwa la kujaribu kuweza kumfungua afisa huyo, lakini bado hilo bado halijathibitishwa. Ni taarifa ambazo zinajaribu kuzifuatilia kwa karibu. Maafisa wa polisi wakithibitisha, basi tutaweza kuwaelezea wasikilizaji wetu. Collins, je, kuna ta habari yoyote kwa watu hao? Ni watu kutoka kundi gani au wametumwa na nani? bado haijafahamika vizuri, haijaweza kueleweka vizuri kabisa, ndipo nasema taarifa ambazo tunazipata tu maafisa ambao wanasema na, lakini hawataki kuweza kunukuliwa kwamba wao ndio wametoa taarifa hizo, ndio wanatoa hizo taarifa ambazo nimekuelezea kwamba mmoja alikuwa mwanafunzi aliyemaliza kidato cha nne mwaka elfu mbili na kumi na tatu katika shule moja ya upili hapa mjini Mombasa, na kwamba tukio hilo huenda linahusiana na na, na kukamatwa kwa jamaa mmoja ambayo inasemekana alikuwa afisa wa polisi chini ya kitengo cha huenda labda walikuwa wanajaribu kufungua lakini hawajaonyesha kwamba kuna uhusiano wowote wa kundi la Alshabab ama kundi la ISIS ama labda kundi la Al Qaida, ikitiliwa e, maanani kwamba tukio hili limetokea e, mwezi wa tisa tarehe kumi na moja ikiwa ni sawia na tukio kama hilo lilotokea Marekani wakati ule wa shambulio la nine eleven. Asante sana Collins kutoka nai, Mombasa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kama alivyosema Marekani hii leo inaadhimisha miaka kumi na mitano tangu mashambulizi hayo ya kigaidi ya Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja, magaidi walipoteka nyara ndege na kugongesha katika majengo ya World Trade Center mjini New York katika uwanja wa shamba huko Pennsylvania na Pentagon hapa Washington. Rais Barack Obama na mkewe Michelle waliadhimisha kwa muda kwa kimya White House leo asubuhi, kabla ya kuelekea Pentagon, ambako Rais Obama alizungumza katika maadhimisho yaliyofanywa na jeshi la Marekani huko Pentagon. Rais Obama alitoa heshima zake kwa waathiriwa, akisema hakuna kitu ambacho Wamarekani watashindwa kukabiliana nacho ikiwa wako pamoja. Rais Obama alisema mengi yamebadilika katika miaka kumi na mitano, lakini ni muhimu pia kukumbuka kile ambacho hakijabadilika, thamani ambazo zinawafanya Wamarekani kuwa pamoja uvimilivu unaofanywa una tusonge mbele. Magaidi kamwe hawataweza kushinda Marekani, alisema. Aliapa kwamba magaidi hawataweza kulishinda taifa kuu na lenye nguvu kama hili la Marekani. Kama ilivyo kawaida ya miaka kumi na mitano iliyopita, sherehe zilifanyika huko New York, wakati ule ule shambulio lilotokea hapo, saa tatu na nusu, pamoja na huko Pennsylvania. Mgombea kiti cha rais wa chama cha Democratic Hillary Clinton ambaye alikuwa akihudhuria sherehe za New York aliondoka kwa ghafla katika kuondoka uwanjani huo. Katika kuondoka huko inasemekana, alikuwa anahisi machofu, lakini maafisa wa kampeni yake wanasema baadaye, hivi sasa amepata afueni. Maafisa wanasema alihisi uchofu kutokana na joto kali kwenye eneo la mashambulizi ya New York asubuhi ya hii leo, mahali ndege mbili zogonga nya zilizotekwa nyara na magaidi wa Alqaida waligongesha kwenye majengo ya World Trade Center. Clinton alionekana baadaye akitoka nyumbani kwa binti yake Chelsea huko New York. Tukio hilo linampatia nguvu mpinzani wake Donald Trump wa chama cha Republican, aliyehudhuria sherehe hizo, ambaye amekuwa akisema Clinton hana nguvu na afya nzuri kuwa rais. Zaidi ya Waislamu milioni mbili kutoka pembe zote za dunia wamekusanyika tangu alfajiri ya leo mnamo siku muhimu ya siku tano za Haji, na kwa kuswali, kusoma Qurani na dua pamoja na kutembea kwenye mlima mashuhuri wa Arafa. Hii ni hatua ya kwanza ibada hiyo muhimu ambapo wataanza kuelekea kwa pamoja hadi mji mtakatifu wa Meka, kilomita kumi na tano kutoka hapo ili kukamilisha nguzo yao ya tano ya Uislamu. Waislamu wanaamini Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam alitoa hotuba yake ya mwisho kwenye mlima huo. Serikali ya Marekani, serikali ya Saudi Arabia imeimarisha usalama katika eneo hilo ili kuhakikisha ibada inafanyika kwa amani. Kutokana na joto kali, mabomba ya maji yamenyeweza wahujaji wanaotembea, na vituo vingi vya afya vimewekwa njiani, pamoja na watumishi wa afya tayari kuwasaidia mahujaji. Iran inasusia Haji mwaka huu kwa kudai kwamba Saudia haina uwezo wa kuhakikisha usalama na afya ya wahujaji. Maelfu ya wa Waislamu wa dhehebu ya Kishia huko Iran wamekusanyika katika mji mtakatifu wa Karbala wakifanya haji mbadala. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika. Nam, nam, nam, ishara tosha kwamba mambo yameanza kushika kasi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa jumapili poa kabisa, wakati napokuletea salamu zako wewe, zikiwafikia jamaa na marafiki. Jina langu Harrison Kamau, nikikukaribisha kuwa nami katika muda mwingine tunapowasabahi tuwapendao. Karibu sana. Kwanza kabisa na zikamata zako uwewe Deus Masunga. Deus Masunga unasema uko Lubumba kule Mwanza Tanzania. Unasema kwanza kwa kabisa salamu zako zimwende Danieli Maduhu, Nchambi Maduhu, Sibogo Maduhu, Ngolo Manduhu, Mama Milembe na Mama Salumu wakiwa Dar es Salaam. Zingine salamu ziwafikie Masalu Gofilo, Charles Luhende, Masalu Mpalangi, Shamba Jiruga Jirugunja na vilevile Ngalula vile Manduhu jile mbili na Mwalu Manduhu wakiwa Mwanza mapema Ndula Fikiri Ndalio, Jumane Lukoba, Lenga Chapati, Kenneth Mpemba, Salibu Nzari, Robert Mwambozi, Victor Nyangarima na Lutahiwa Busisi popote walipo. Ujumbe kazi ya Mungu ndio daima. Ni ujumbe safi kabisa kutoka kwako wewe Deus Masunga salamu sasa nazikamata zikamata zako wewe, Nazareth Mwakipembe. Nazareth Mwakipembe unasema kwamba uko Mbea na zako salamu kabisa, ungetaka zimwendee mtangazaji wa zamu. Mimi kwangu nasema kwamba kwa niaba ya yangu na wenzangu, nazipokea kwa mikono mikunjufu. Basi unasema za kwanza zimwendee Shukuru wa Mama Meshak Mwamwalwa, unasema Muhamed Kachuru, Boniface Mwamita, Jafari kopo Senata Robert na mwandu John. Ujumbe muwe na wikendi njema na mbarikiwe mnapoendelea kusikiliza salamu kupitia VOA na kubaliana nawe, Nazareth Mwakipembe. Salamu nilizo nazo mkononi sasa ni zako Iseg Hamis Isera Hamis, unasema kwamba salamu ungetaka kutuma kwa ndugu zako walioko Mbeya na vilevile kule Dar es Salaam, Tanzania, uwaambie kwamba tukumbutikane katika salamu hizi za VOA ambazo kwa hakika zinachangamsha kila zinaposomwa. Na kubaliana nawe kabisa Isega Hamis salamu zingine nilizo nazo sasa hivi ni zako wewe Nazareth mwa Kipembe, Nazareth Mwakipembe Kipembe. Tena unasema kwamba uko Tukuyumbea. Salamu zako unasema kwamba ni kwa Meshak mwa Malwa, Mwadu Njon, na unasema zingine Limwende Sekelo, Baton Bukuku, bila kumsahau Boniface Mwamita. Wote unasema kwamba tuendelee kuombeana, kwani hiyo tu ndiyo njia pekee ya kuweza kuwa tukiangaliana na kujuliana maslahi hata tukiwa mbali, kupitia VOA kabisa kabisa. Umeisha nena Nazareth Mwakipembe. Na ninapoangalia kabisa, naona ngoma yake Vivian, A Woman in Love inaingia kwa njia ya staili ya kipekee pole polepole e, katika Jumapili tunapowasabahi tuwapendao Main Switch Productions Basi, baada ya kupata kibao murwa kabisa chake Vivian A Woman in Love, kutoka hapa Washington DC, idha ya Kiswahili ya sauti ya America, tunaendelea nazo salamu zako kwa jamaa na rafiki. Nilizo nazo sasa ni zako David Bunga ukiwa kule Tanzania unasema anapeperusha salamu zangu kwa wani wapendao kipenzi Leticia Malale, kaka zangu, dada zangu na wadogo zangu, pamoja na ndugu na marafiki. Ujumbe, kumcha Mungu kila siku ndio chanzo cha baraka. Ni ujumbe mwafaka kabisa, kutoka kwako kwa David Bunga, ukiwa Tanzania. Salamu zingine nazozipata sasa ni za Maitre Wilson Katima unasema uko Uganda kule Hoima, unawasalimu ndugu na marafiki zako wa popote walipo, wengine wakiwa kule DRC Kinyandoni, Bunyereza, Kiwanja Ruchuru, Ngoma, Bukavu na Lionel. Inaonekana wamejaa kila mahali na pia vilevile Kinshasa. Unasema tuendelee kukumbukana na kuombeana na kusalimiana kupitia VOA. Ujumbe poa kabisa kutoka kwako kwa Wilson na Katima. Salamu unazipokea zako Godfrey Mahendeka, unasema huko Geita na salamu zako kabisa za kwanza zimwendee Catherine Sultan, Noel Mahendeka wakiwa Dar es Salaam, Topista na Doris Juma wote popote walipo, unasema kwamba tuendelee kukumbukana na kusalimiana na kuombeana kila wakati. Salamu zingine nilizonazo mkononi ni zako msafiri na hayo msafiri na hayo. Unasema za kwako kabisa salamu ni kwa Rumonge Kizuka, unasema ndio mdogo wako Paul, uh, Paul akiwa Monda kule Kongo, binamu yako Alexis Kasongo akiwa Uvira na marafiki wako wote popote walipo, unasema kwamba tuendelee kusalimiana, maanake kusalimiana ndiyo nusu ya kuonana. Johnson Kadenge unasema kwamba wewe ungewatakia wakati mwema kabisa wazazi wako wakiwa Fairo, Morogoro, Tanzania. Unawatumia wote marafiki wako popote walipo duniani, unasema kwamba nawapenda sana, na kupitia VOA basi sisi wote tunaungana na kuona kana vile tunaishi tu, tuna kuona na kuonana kila wakati. Les almas les. zako salamu. Ukiwa kule Kigoma, nasema ziwafikie wazazi wako wakiwa Kigoma Kasulu, na unasema unawatakia wakati mwema na baraka zake Mwenyezi Mungu. Salamu zingine ninazo sasa ni zako Thomas ngaga, ngasa mbese ngasa mbese wa Bukobe Geita, salamu ziwafikie Julius Busobi Wamena, wasemali ntungamo bu, akiwa kule Bukoba, Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega, Koleta Mkulwa akiwa kule Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA. Kwa niaba yao nasema asante sana, Thomas Ngasa Mbese. Salamu ni zako Chalo Gimui, unasema kwamba wewe umetoka kule Bulima, Kishapu, na salamu zako kwanza kabisa zimwendee Richard Magadula Lutaga lugula mama yanko pia akiwa anaitwa Juliana Zakaria Mapinda, wote wakiwa Tanzania. Ujumbe nawapenda sana, ni ujumbe kutoka kwako Chalo Giumbi, kutoka upande wa Shipayu. Salamu zingine nilizo nazo ni zako Kahambi Zichaka, unasema kwamba salamu ziwaendee Nyamatembe Nasa, mtafiti katika chuo kikuu cha Hatfield Uingereza. Salamu zingine ziende kwa mama mzazi Spesio za Ndila akiwa Nyamatembe na sabu kule Busega, mke wako Rose Jonas na familia yako wakiwa Magole ya Kitunda, Dar es Salaam. Unasema kwamba nawatakia baraka za Mwenyezi Mungu munapoendelea kupata salamu na maisha yanapoendelea kwa njia ya polepole, pole kwa utulivu. Salamu nilizo nazo sasa hivi ni nyanda ni zako Nyanda Mayala, Nyanda Mayala unasema huko ma, majengo maguu kule Mwanza kwanza ungetaka salamu ziwaende wafuatao: Pastori Mayala wa, kule Mwanza, mke wako Elizabeth Daniel Wailula Magu, pamoja na Boniface Stephen Baba serapia Sengereka, Mongo, Sengereka, mbaya Karim Clifford Hezron Mwananyanga, Mwalimu Kennedy mpemba Sababu Johnson wote unasema kwamba I love you ni salamu na ujumbe kutoka kwa Nyanga Mayala. Salamu zingine nazo sasa ni zako James Tano. James Tano unasema kwamba zako salamu ukiwa kule Ngeza Tanzania, salamu zako ziende kwa Lutahi wa Busisi mwangu John afikiri ndaliyogharaka salimu na solo za yungu pia hujamsahau Alex Kaunda na cheo. Kisha ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA Swahili, mtambo mkubwa. Nami nasema kwa kweli umeisha nena, mambo ndiyo hayo hapa VOA. Napoangalia kwa umbali, naona Meri Bata kutoka kule Uganda na kibao chake murwa kabisa, kibao saluti. Anaingia kwa staili hiyo. Yote ni VOA Washington DC, kipindi ni salamu na muziki. Bata ni Dirango, na zipateni zako Peris Risdrango ukiwa Nakuru Kenya, unasema kwamba zako kabisa zimwendee kwanza Iandegwa, zingine zimwendeel Kamau, Judy kamau na kama Kamau wote wakiwa popote walipo nchini Kenya, unasema nawapenda sana, na tukumbuke kuombeana huku tukipanga mikakati ya kuweza kukutana. Ni ujumbe mwafaka wako Peris Dirango ukiwa Nakuru, vilevile na muteti ama Queen SC unasema zako salamu ziwaendee wote waimbaji wa nyimbo za dini nchini Kenya popote walipo, pamoja na wanashakaina Ministries. Unasema kwamba uko kule sehemu za main hapa sehemu za Marekani, na unasema kwamba kila uchao tuombeane ili tuweze kufaulu katika maisha haya yanayoleta changamoto kila wakati. Salamu zingine nazozipata sasa ni kutoka kwako kwa waziri wa shida na mipango ya ghafla Sali, Bunzali, Sali. Unasema uko Kahama, Tanzania, za kwako za kwanza kabisa zimwendee Deus Masunga, Salome Daniel, Eris Uchumi, Filbert Mwalimu, Kennedy Mpemba, Golikota Magambe, bila kusahau Pascal Bugani. Unasema nyinyi wote ni watu wa nguvu pamoja na watangazaji wa VOA, nami nakubaliana nawe kabisa waziri wa shida na mipango ya ghafla, Sali, Bunzali, Sali. Salamu sasa hivi nazipokea ni zako Sande Timotheo. Unasema uko Arusha Tanzania, na zako za salamu unapeperusha kwa mama yako mzazi Malia Mabula akiwa Bariadi, rafiki yako Magembe akiwa Dar es Salaam na shangazi yako Golo akiwa Bariadi. Ujumbe unawapenda sana na tamani niwe na familia yangu pamoja kila wakati, ni ujumbe kutoka kwako Sande Timotheo ukiwa Arusha Tanzania. Jack Maka Unasema uko Msoma Mara Tanzania. Salamu kwanza kabisa ni kwa wazazi wako na vilevile mzee Mbagala Kaitila na mama yako Mwanaidi popote pale walipo, pamoja na mzee Pita Maduhu popote alipo, bila kusahau Anastasia Yenze akiwa Morogoro. Ujumbe, Mungu yu pamoja nanyi kila siku. Rosarina Thumani unasema kwamba uko Geita. Salamu kwa mama yako mpenzi Martha Steven akiwa Skisongo Arusha, mume wako Naiman Solomon akiwa Engo Arusha, na ndugu na jamaa wote wanaokufahamu. Ujumbe, tufanye kazi kwa bidii huku tukimcha Mungu. Salamu zingine na zikamata ni zako. Fikiri galaka, fikiri galaka, unasema kwamba kwanza kabisa ni salamu zimwendee salibunzali uchumi filbati Salim Nasoro ya, ya sungu ama sayugu, unasema lutahiwa busisi, pia apokee salamu Juma Hassani, Jaka Simoni, Falesi Rukstike, Maratu Amos, Msanga, Henli Kideula, Salume Daniel, Elias na Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, bila kusahau Juma Michael mwanaharakati unasema kwamba VOA ndio nusu ya kuonana, sio kuoana, na mambo ndivyo yanaendelea hapa VOA, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Naona pia Fikiri Galaka umesalimia Stanli Mwani, Raymond Masawe, Zakaria Demfo, Meshak Ibrahim Mwamala, Robert Thomas na ujumbe. Jumapili njema nawatakia, popote mlipo Salimu na Soro Sayungu napata zako salamu unasema kwanza kabisa ungetaka kupeperusha kwa watangazaji wote wa VOA kwa niaba yao unasema asanti Unetaka vile vilevile kumkumbuka fikiri Dario Galaka Rustic Malatu Juma Hassani Jaka shukuru wa mama jioni beibe mwangu John Golok Golikota Magabe Meshak Mwamwala Salome Daniel Elias na Isa Mzee wa urembo unasema Chini kwa chini, mchezo wa chini kwa chini, chini ya maji, mambo ndivyo yalivyo. Ni kutoka kwako Salim na Soro Sayungu. Naam, asante sana Kamau kwa salamu hizo motomoto moto. Muda hauturuhusu, wapenda sikizaji. Muktasar wa habari kwa ufupi kabisa. Wanawake watatu wakiwa na buibui wanaripotiwa walikwenda katika kituo cha Mombasa mjini mjini Mombasa huko Kenya na kushambulia kituo hicho, wote watatu wameuliwa. Marekani inaadhimisha miaka 15 tangu mashambulizi ya gaidi ya Septemba 11 kwa kufanya sherehe katika mji wa New York, Pentagon na Washington na kwingineko huko Afghanistan na kadhalika. Mgombea kiti cha rais wa chama cha Democratic Hillary Clinton aliondoka ghafla kutoka sherehe za kuadhimisha miaka kumi na mitano ya mashambulizi huko New York akiwa hajisikii vizuri. Mwisho wa muktasari wa habari.