Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Septemba 12 mwaka 2016, ambapo ni siku ya Id. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha afrika hivi leo, wanawake watatu wavamia kituo cha polisi mjini Mombasa, Kenya, wakiwa na visu pamoja na bomu la petroli katika kile polisi wanachosema ni tukio la ugaidi. Walioshuhudia wanasemaje? Wakaja mpaka hapo nje hapo kwenye wameshutiwa, wakasema sisi ni Alshababu, la ilaha illallah muhammad rasulullah laila. Wanamiminiwa risasi mpaka risasi zikaisha. Na katika habari nyingine, wananchi nchini DRC waelezwa kuwa makini kulinda usalama katika miezi michache iliyosalia kabla ya mwaka kumalizika. Na mwito wangu ni kusema tuweze sisi sote kutumika kwa ajili ya amani kwanza ya jimbo la Nord Kivu, pili ya Kongo yetu nzima. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi hii ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na khadija riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Wamarekani jana walikumbuka na kutafakari wakati taifa linaadhimisha miaka kumi na tano mashambulizi ya kigaidi ya Septemba kumi na moja ambayo alisababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na kuchochea Marekani kuingia katika vita virefu sana. Sherehe zisizokuwa na shamra shamra kuanzia New York mpaka Pennsylvania hadi Pentagon zilifanyika wakati ambapo mwaka huu kunashuhudiwa kampeni za urais ambapo suala la usalama wa taifa ni ujumbe uliotawala kampeni hizo. Siku hii ilikuwa ni ukumbusho kwa mapambano dhidi ya wafuasi wenye msimamo mkali sana wa dini na bado yanaendelea. Jenerali mstaafu John Allen amekiambia kituo cha televishen cha ABC kwa kile ambacho tunakabiliana nacho katika harakati za kigaidi ulimwenguni ni tatizo la muda mrefu ambalo linahusishwa na masuala ya kijamii, kiuchumi na kisiasa kote duniani, jambo ambalo limesababisha kuibuka kwa msimamo mkali ambapo kundi moja baada jingine linachipuka kwa miaka kadhaa hivi sasa. Polisi nchini Ufaransa wamezima jaribio la kigaidi mjini Paris mwishoni mwa wiki na kumkamata kijana mwenye umri wa miaka 15 ambaye anashukiwa alikuwa anajitayarisha kufanya shambulio. Ukamataji wa kijana huyo uliofanyika Jumamosi umekuja siku mbili baada ya polisi kupata habari kwa kile ambacho mwendesha mashtaka wa Paris anasema kulikuwa na kundi la wanawake makomando waliokamatwa baada ya shambulizi ambalo halikufanikiwa kwenye kanisa la Notre Dame na uwezekano wa shambulizi jingine. Maafisa wa upelelezi walishuku kijana huyo alikuwa anapanga kufanya shambulizi kwa kutumia kisu katika sehemu ya umma, lakini maafisa wamekataa kutaja sehemu ambako huenda shambulizi hilo lingefanyika. Ripoti za ukamataji zimekuja muda mfupi baada ya waziri mkuu Manuel Valls kusema jana kwamba kila siku mashambulizi yanazimwa. Wawakilishi wa nchi thelathini za Afrika wamekutana katika mkutano wa maendeleo ya vijijini mjini Yaunde, Kamerun, wakibuni njia za kuzuia kundi mmiminiko mkubwa wa watu waishio vijijini kuhamia ndani ya bara la Afrika. Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Emmanueli Afesi mmoja wa wakufunzi wanaofundisha vijana 30 teknolojia ya mawasiliano katika mji mkuu wa Kamerun, Yonde, mwaka mmoja baada ya kurejea hapo kutoka Marekani, anasema Afrika inapaswa kuwaandaa wataalamu wake wenyewe, vifaa vyake vyenyewe, na ndiyo sababu wanatoa mafunzo kwa watu barani humo. Amesema teknolojia ya mawasiliano inapunguza mwanya baina ya ulimwengu ulioendelea na unaoendelea kwa haraka zaidi kuliko teknolojia yoyote ikijumuisha magari. Amesema inachangia kwa kiwango kikubwa cha mapato ya nchi za Afrika kwa sasa na kulinganisha hali ilivyo katika huduma za mtandao na simu za mikononi. Kijana huyo mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu anasema alikuwa hana ajira, akaamua kukimbilia Paris, Ufaransa, na baadaye Marekani, ambako alikataliwa kupewa hadhi ya ukimbizi. Anasema hakuweza kupata kazi na ndipo alipoamua kurejea nyumbani kwao, kuuza shamba la baba yake na kufungua kituo cha teknolojia ya mawasiliano alikuwa ni sehemu ya idadi kubwa inayoongezeka ya wahamiaji. Ripoti ya idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR inakadiria mwaka huu karibu wahamiaji 47 walifika nchini Italia, idadi kubwa wakiwa ni Waafrika kutoka kusini mwa jangwa la Sahara. Mwakilishi wa asasi za kiraia za nchini Kenya katika mkutano huo, Vitalis Abbas anasema wengi ya wahamiaji wana elimu kubwa, lakini wamekosa ajira na wanaondoka vijijini ili kutafuta fursa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Daktari wa Hilary Clinton, mgombea a urais kwa tiketi ya chama cha Democratic, anasema mteja wake amegundulika na nimonia lakini anaendelea vizuri. Dkt Lisa Bardack alitoa taarifa hiyo jana Jumapili baada ya Clinton kuondoka kwenye sherehe za kumbukumbu ya Septemba 11 huko New York. Alionekana akitembea kwa mashaka na magoti akigongana, wakati akisaidiwa kuingia ndani ya gari yake. Washauri wake walimpeleka nyumbani kwa mtoto wake Chelsea kupumzika, na baadaye Clinton alionekana akiwa amepumzika alimkumbatia mtoto mmoja aliyekuwa anapita mtaani na kuwapungia wafuasi wake. Ninajihisi vizuri, ilikuwa ni siku nzuri New York, Clinton alisema wakati akiondoka. Dr Bardak anasema Clinton mwenye umri wa miaka 68 kuonekana kuyumba kwake ni kutokana na joto na ukosefu wa maji ya kutosha mwilini. Daktari alimfanyia uchunguzi wa kiafya Clinton Ijumaa kwa sababu ya kikohozi cha muda mrefu na kugundulika ana nimonia. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power anasema ameghadhibishwa na serikali ya Sudan Kusini kwa wanyanyasa wanaharakati wa haki za kiraia ambao wamekutana na ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa wa Mataifa wakati walipotembelea taifa hilo changa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Samantha amesema katika taarifa iliyotolewa jana Jumapili kwamba ujumbe umejionea hali mbaya ya maisha kwa raia walio katikati kati ya mzozo unaoendelea kati ya serikali na majeshi ya waasi. Anasema serikali ya Sudan Kusini inapaswa kuwainua, sio kuwakandamiza sauti wanaharakati ambao hufanya shughuli zao kwa amani na kutoa ukosoaji chanya. Anasema baraza la usalama linajihusisha moja kwa moja na serikali ya Sudan Kusini kusisitiza kwamba manyanyaso na vitisho kwa jamii ya kiraia lazima vikomeshwe mara moja. ni Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa polisi mjini Mombasa nchini Kenya wanaendelea na uchunguzi baada ya tukio la wasichana watatu waliokuwa wamejihami kwa visu na bomu la petroli kuvamia kituo cha polisi mjini Mombasa. Libert Adede na taarifa ifuatayo. Ingawa habari zaidi hazijatolewa, maafisa wa polisi wanasema kuwa wanashughulikia tukio hilo kama jaribio la kigaidi katika kituo kimoja cha polisi kilichoko katikati mwa mji wa Mombasa. Inadaiwa kuwa wasichana hao waliokuwa wamevalia mavazi ya kuzuia risasi ndani ya mavazi ya buibui, waliingia katika kituo hicho cha polisi wakidai kuibiwa simu, kabla ya kuanza kuwashambulia maafisa wa polisi waliokuwa kwenye zamu kwa visu. Inasemekana kuwa mmoja kati ya wasichana hao alitegua bomu la petroli kabla ya wenzake kutoka nje ya kituo hicho, na kisha kuuawa kwa risasi zilizofyatuliwa na maafisa wa polisi wengine waliokuwepo katika kituo hicho. Wakaja mpaka hapo nje hapo kwenye wameshutiwa wakasema, sisi ni Alshababu, laila ilallah muhammadur rasulullah laila, wanamiminiwa risasi mpaka risasi zikaisha. si tumsimama tuangalia, ile picha risasi zikaisha zote, wamama hawajakufa lakini, kwa miguu zimenini, waona bladi za mwagika polisi mwingine akanaambia, wewe ondoka. Kamanda wa polisi katika jimbo la Mombasa, Peterson Milo, amesema kuwa maafisa wa polisi wawili waliojeruhiwa katika tukio hilo wanaendelea kupata matibabu hospitalini, japo wako katika hali shwari. Maelo anasema kuwa maafisa wa polisi wanashughulikia tukio hilo kama shambulizi la kigaidi na wala sio uhalifu wa kawaida, huku usalama ukiwa umeimarishwa kote Mombasa. Maafisa wa serikali kuu, akiwemo kamanda wa kaunti ya Mombasa Ivan Sachoki na gavana wa kaunti ya Mombasa Hassan Ali Joho wamelaani tukio hilo. Hapa ni gavana wa kaunti ya Mombasa Hassan Joho. Ni lazima waanze mazungumzo, hawa madada walivyokuwa wanaishi maeneo hayo, watu waongee kule mashinani mapema, eh tunaweza kujua ni nani. Vyombo vya usalama wamalize uchunguzi ya hawa, ndio watu wajue who they are, what they are, where they've come from. Kwa upande wake Ivan Sachoki amewakumbusha wakazi wa Mombasa kuwa makini kila siku, huku akiwataka umma kushirikiana na vyombo vya usalama kushughulikia visa hivyo mapema. Kamishna wa eneo la Pwani Nelson Marwa amewapongeza maafisa wa polisi kwa kushughulikia shambulizi hilo kwa haraka They so tunapenda kushukuru Police officer. Mama Suria Hirsi, kiongozi wa wanawake aliyefika kushuhudia tukio hilo, anasema kuwa inasikitisha kuwa yale waliokuwa wakihofia sasa yameanza kutimia na kwamba wanawake wameanza kulengwa na uovu huo. Hapa anasema kuwa, tumekuwa tukishughulikia suala hili la ugaidi katika rubaa za kimataifa na humu nchini. Tunajua kuwa wanawake wamehusika na wana jukumu kubwa, kwa bahati mbaya haya yametufika na tunashangaa mbona wakati hu wa so sherehe za arafa tu lakini tu tumekuwa tukizungumza na jamii, maana hatuwezi kuendelea kuyafumbia macho. Kisa hiki kinajiri siku chache tu baada ya maafisa wa polisi kumkamata mshukiwa mmoja wa ugaidi ambaye awali alihudumu kama afisa wa polisi katika kitengo cha GSU na kumzuilia katika kituo hicho cha polisi kabla ya kumhamisha hadi jijini Nairobi kufanyiwa uchunguzi zaidi. Hata hivyo, hakuna kundi lolote ambalo limewajibikia shambulizi hilo wemo Al-Shabab, ISIS wala al Qaida. Shambulizi lililofanyika tarehe sawia na tukio la shambulizi la kigaidi nchini Marekani maarufu 911 nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Mimi ni Liberty Adede. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao, yani www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari muhimu za dunia na Khadija Riami. Mamlaka nchini Afghanistan zinasema shambulizi la bom la kutegwa barabarani limemuua afisa polisi wa jimbo na kujeruhi walinzi watatu. Maafisa katika jimbo la mashariki la Nangarhar wanasema jenerali Zorawar Zahid, ambaye ameuawa, alikuwa kiongozi wa operesheni za kukabiliana na uasi katika wilaya yenye vurugu ya Hasarak, wakati gari yake ilipokanyaga bomu. Msemaji wa Taliban anasema kundi hilo liliweka bomu hilo na kudai mlipuko pia umeua walinzi watatu wa Zahid. Kwa kuongezea waasi wa Taliban na pia wale wenye msimamo mkali wenye uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State pia nao wanafanya harakati zao katika wilaya mbili huko Nangarhar ambayo inapakana na Pakistan. Maelfu ya Wakatalan mjini Barcelona na katika miji mingine ya Spain jana Jumapili waliandamana kudai uhuru kwa eneo la kaskazini mashariki mwa nchi. Polisi wa Katalan wanasema kiasi cha waandamanaji laki nane walijitokeza katika serikali, wakati serikali ya Spain huko Madrid in ambayo inapinga uhuru inasema ni wachache tu ndio waliojitokeza katika maandamano hayo. Serikali ya mkoa wa Catalan ambao wanaunga mkono uhuru wameweka wamewekwa katikati ya mwaka ujao kwamba ndio lengo lao la kupata uhuru kutoka Spain lakini wameshindwa kuishawishi serikali ya Spain kuidhinisha kura ya maoni kwa suala hilo. Mizozo ya kisiasa ndani ya serikali ya ushirika ya Catalan na kudorora kwa uchumi wa Spain kumekanganya mambo. Wakatalanu wengi wanaonekana wanaishiwa na subira, huku wengi wakiomba wakianzisha harakati za kasi na kusema kwamba kuna kasi ya polepole pole katika kujiondoa kutoka kwa Spain, na wanasema wangependa mkoa wao ujitangazie uhuru haraka. Takriban Waislamu milioni mbili kutoka kote ulimwenguni wako nchini Saudi Arabia kwa ibada ya siku tano ya Hija. Waumini walikusanyika kuanzia alfajiri jana Jumapili kwenye eneo maarufu la mlima Arafat, kiasi cha kilomita 15 kutoka Maka. Waumini walisali, kusoma Quran na kuomba dua katika siku ya kwanza ya hija. Waislamu wengi wanaamini kuwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam alitoa mahubiri yake ya mwisho katika eneo hilo. Iran mwaka huu imesusia kushiriki ibada ya hija, ikielezea utendaji mbovu wa Saudi Arabia na majibu mabaya maafisa wa afya na usalama. Badala yake Wairani wengi wa dhehebu la Shia wamekwenda katika mji mtakatifu nchini Iraq wa Karbala kufanya hija mbadala. Hija ni moja ya nguzo tano za Kiislamu. Kwa mwislamu mwenye uwezo ambaye anaweza kumudu, anatarajiwa kushiriki ibada ya hija walau mara, mara moja katika maisha yake. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC imewaomba raia wake kuwa waangalifu na usalama wao. Gavana wa Kivu Kaskazini Julian Paluku amesema katika miezi mitatu ijayo kuna kundi la watu wenye lengo la kuharibu usalama kutokana na shughuli za uchaguzi na kuwataka wananchi kuwa waangalifu. Austeri Malivika na ripoti kamili. Julian Paluku, gavana wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, amesema hayo kwa niaba ya serikali na kusema kwamba kuna watu ambao wana nia ya kutaka kuharibu usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa njia mkoa wa Kivu ya Kaskazini, na lazima wananchi wawe waangalifu. Miezi mitatu ambayo uh, inakaribia mwisho wa mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita ni miezi ambayo watu wanasema mingi sana lakini mwito ambao nafanya kwa wakaji wa Nord Kivu ni kwamba tuweze kutumika kwa ajili ya amani. Sisi sote tunajua, mwito wangu ni kusema tuweze sisi sote kutumika kwa ajili ya amani, kwanza ya jimbo la Nord Kivu, pili ya Kongo yetu nzima, kwa sababu shida za Kongo zilikuweko kabla hatujazaliwa, shida za Kongo zinakuwa kati tupo na shida za Kongo zitapuwepo hata kama tumeondoka. Kwa hiyo hatuna budi ya kupigana kwa sababu ya shida za Kongo, kwa sababu zimetutangulia, ziko na sisi na zitakuwa hata kama sisi tumetoa. Kuhusiana na swala hilo, nimezungumza naye Kizeriboka Sereka akiwa katika mji wa Beni, lakini akiwa katika vyama vya upinzani Kiongozi iliwali angeweza kurekebisha, sio wapinzani ambao wanataka kuharibu usalama katika miezi mitatu. Wapinzani wanataka waingie utawala nyuma ya miezi mitatu, na hatuna budi ya kusema tena, tutaharibu usalama. Tunataka uchaguzi ufanyike, ili ambao walioko madaraka sasa waondoke na wachie wengine waongoze. Mashirika ya kiraia nayo yasemaje kuhusiana na msimamo wa gavana Julien Paluku? Huyu hapa Etienne Kambale. Usisahau ya kuwa Kivu, province, ni mahali ambapo au tukisema Kivu ya kaskazini yenyewe mambo mengi yanayoleta matatizo yanaanzia hapa. Hata eh, shida ambayo inaweza kugusa Kongo mzima inaanza katika Kivu. Sisi wana wa Kivu tuwe na busara kuliko wengine wote, ili tuhakikishe nchi yote ipate amani, lakini tukiwa wajinga kuliko wote, nchi yote inapata shida. Ifahamike kwamba hivi sasa upinzani umegawanyika kwa vipande mbalimbali mbali. wengine wakiunga mkono mazungumzo yanayofanyika katika mji wa Kinshasa, na wengine wakigoma kushiriki mazungumzo hayo. osema Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Ni ripoti ya Austere Malivika. Vilevile tunakukumbusha msikilizaji wetu, unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, na vilevile vile kupata habari zetu mbalimbali, usikose kutembelea katika ukurasa wetu wa Facebook. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Sheria inayolenga kudhibiti unywaji wa pombe inaundwa nchini Uganda, ikitoa hukumu ya miaka kumi gerezani kwa yeyote atakayemuuzia mtoto pombe. Sheria hiyo pia inapiga marufuku matangazo kuhusu pombe na kutaka yeyote atakayepatikana akinywa pombe kabla ya saa kumi na moja jioni kukamatwa. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennesi Bwire, na ripoti kamili Kulingana na wanaokarabati mswada huo, uuzaji wa pombe utaanza saa kumi na moja jioni hadi saa saba usiku na yeyote atakayeuza pombe au kileo chochote nje ya masaa hayo atafungwa mwaka mmoja gerezani au kulipa faini ya shilingi milioni mbili pesa za Uganda. Vibanda au maduka ya kuuza pombe yanatakiwa kuwa mbali na shule au vyuo vikuu. Matangazo kuhusu uuzaji wa pombe nayo yatapigwa marufuku. Mswada huo umetayarishwa na kundi la wabunge wakiongozwa na mbunge Betty Nambozi. Serikali imefurahishwa na mswada huo anavyosema Waziri Mkuu Ruhaka na Rugunda: And particularly the Minister of Internal of Affairs is working on regulations. Na hata kabla ya mswada kujadiliwa Wizara ya Mambo ya Ndani imeanza matayarisho kuhakikisha kwamba mswada huo utakapokuwa sheria itatekelezwa kwa haraka. Kamati maalum katika kila kijiji zitaundwa kuhakikisha kwamba tunawanusuru vijana wetu na pombe. Atakayeuzia mtoto pombe atafungwa miaka kumi gerezani au kutoza faini ya shilingi milioni ishirini. Muuzaji pia anaweza kufungwa gereza miaka kumi au kulipa faini ya shilingi milioni ishirini kwa pamoja atakavyoamua jaji. Waziri Betty Kamia wa masuala ya Kampala, jiji lililo na idadi kubwa ya vyombo vya vileo na burudani nchini Uganda, anasema unywaji wa pombe nchini Uganda umezidi kiwango. Uraibu wa pombe hauathiri tu anayekunywa, unaathiri jamii nzima. Waendeshaji pikipiki magari mabasi, wengi wao wanaendesha wakiwa wamelewa. Athari zake, wanaua watu kwa sababu huwa wamelewa. Uganda inaorodheshwa katika nafasi ya kwanza katika utengenezaji na unywaji wa pombe barani Afrika, huku ikishikilia nafasi ya nane kote duniani. Kenneth Bwire, sauti ya America, Kampala. Mwandishi wetu Salma Muhamedi kutoka pwani ya Kenya ametuandalia makala fupi, ambapo amezungumza na waumini wa dini ya Kiislamu wakati huu wanaposheherekea siku kuu ya Eid. Hapa wameangazia kuhusu siku hii, umuhimu wake na kujumuika kwa ibada hii kwa waislamu wote ulimwenguni, wakisisitiza ujumbe wa kutembeleana katika kudumisha umoja. <totikana> Bwana Abdalla, tuko katika maandalizi ya sherehe ya Eid al-Haj. Katika sherehe za Eid al-Haj yetu hii ni matayarisha, tunajitayarisha sababu ni sunna moja katika nguzo tano za Islamu, ambao ni five pillars of Muslim, ambao mojapo ndio hii Eid al-Haj. Maandalizi ni siku kama leo, tumefunga arafa ya mwisho, na sasa ndio tunaendelea, magharibi tunafungua, na watu watakuwa komeka kuzuma ziara ya mtume Muhammad, salallahu alaihi wasallam. Upande mwingine tunaendelea kufanya uh, shopping kidogo ya watoto wafurahikie, na nyumbani tumetayarisha kitoweo kama mbuzi kuchinja kama sunna ya kutimiza ahadi ya Saidna Musa. Shopping naona ni mzuri, nimefurahikia imenunua buibui zawa mke wangu nimenunua nguo za watoto, viatu. Naona shopping iko makubwa na iko hali ya bei ya chini kabisa, hiyo nimefurahia. Kama baba ambayo ni mzee, majukumu yangu katika familia ni hakikishe wanakaa mzuri katika sherehe ya Idi pia wanafurahikia. Na wengineo wale ambao wameenda kwa Hijj Mecca, ambao tuko hapa Kenya Mombasa, pia ni ubora kwetu, ambao Mungu akitujalia wa kwa wakati mwingine, pia tunaweza pata uwezo wa kwenda kuenda kwa Hijj Mecca. Ole Waislamu wote wawe na umoja inshallah, na tushirikiane kama wamama, tupendane, mwenye amekosea mwenzake asamee, na sote tujumuike kwa umoja inshallah. Watoto hawa na neno ni kufurahikia kupeleka Makadara, hivyo hivyo na biriani, matobosha na kadhalika. Allahu akbar Allah. Sasa hii kuna Eid ndogo na Eid kubwa, hii ni Eid kubwa, si ile ya Ramadhani, ile ni ndogo, hii ndio kubwa kwanza na, nafahamu Islamu aombe kwa Mwenyezi Mungu kama amekosea, aseme Mwenyezi ame, Mungu nisamehe. Alete istighfar nyingi aombe Mwenyezi Mungu ile ali alopita aliyepita. Alhamdulillah, tunashukuru serikali, hakuna ijo yoyote alhamdulillah, kila mtaa yote iko mzuri. Ilikuwa wakati wa Moi, wakati wa Kibaki ilikuwa hakuna taa, tumewekewa taa mashallah. Tumejengewa soko ya Kongowea, pia tumejengewa markiti, na bado hii soko ya nyama pia tutajengewa. Tunashukuru serikali alhamdulillah, watu wanatembea mpaka saa nne saa tano, watu wanatembea, wewe unaona sasa, usiku na mchana iko sawasawa. Ujumbe wangu mkubwa kwa Waislamu wote tuwe na umoja Waislamu wote pamoja na Kristo tuwe na amani, ndio tunaomba katika eneo nchi yetu ya Kenya inshallah. Tunaona nituko vyema, hatuna matatizo na tuko sawa sawa, na tuwaomba Mungu atujalie tuwe, tuwe salama. Sikukuu ya mwaka huu tumepokea vizuri, kwa sababu ni sikukuu yetu, na huwa tunaruhusiwa kufunga siku kumi, siku tisa. Ya kumi ndio ya kuamkia nini, kuamkia Arafa. Siku ya pili yake ndio sikukuu, baada ya kuswali ndio siku ya kuchinja, ndio siku utakapokuchinja. Baada ya kuchinja ndio kujiandaa sasa, sherehe yetu ni ya chakula. Bwana, tengeneze biriani, tengeneze mapochopocho, ufanye kila kitu na familia yako, ndio raha yetu ya siku kuu. Aliona shangazi, aliona babu, aliona watoto, mnakusanyika isheda ndo sikukuu navyotakikana. Taapa Mwezi Mungu atujalie sikukuu yetu hiyo ya kheri. Umetayarishwa kalimati, mkate wa mayai utapata, mkate wa sinia utapata chai. Sasa hapo utakuwa sana na familia aa, mukae muda kusherekea, ndo sikukuu yenyewe. Wakia ni mambo mengi ambayo Mwezi Mungu ametukataza maana siku, siku ya sikukuu tunataka tufanye mazuri, haturuhusii kufanya maasi yoyote ya katika usiku kama ya, ya Idi, huruhusii kufanya jambo lolote ambalo ika tofauti na furaha. Huwa furaha furaha, ni furaha furahaa, furaha haileti, haichangani ha, ha, na mabaya. Siku ya furaha lazima ni furaha i. Sasa nishamaliza shughuli zangu, na nami najiandaa kwenda nyumbani na mapema imi kajumuke na watu wangu Allah, Allah, Allah. Naam, basi msikilizaji, naamini na wewe unajiandaandaa vizuri kabisa kuendelea kusherekea siku kuu ya Eid. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, Khadija Riyami anakusomea mukhtasari wa habari. wa Marekani jana walikumbuka na kutafakari wakati taifa linaadhimisha miaka 15 ya mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 ambayo alisababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na kuchochea Marekani kuingia katika vita virefu sana. Sherehe zisizokuwa na shamra shamra kuanzia New York mpaka Pennsylvania hadi Pentagon zilifanyika wakati ambapo mwaka huu kunashuhudiwa kampeni za uraisi ambapo swala la usalama wa taifa ni ujumbe uliotawala kampeni hizo. Polisi nchini Ufaransa wamezima jaribio la kigaidi mjini Paris mwishoni mwa wiki na kumkamata kijana mwenye umri wa miaka kumi na tano ambaye anashukiwa alikuwa anajitayarisha kufanya shambulio. Ukamataji wa kijana huyo uliofanyika Jumamosi umekuja siku mbili baada ya polisi kupata habari kwa kile ambacho mwendesha mashtaka wa Paris anasema kulikuwa na kundi la wanawake makomando waliokamatwa baada ya shambulizi ambalo halikufanikiwa kwenye kanisa la Notre Dame na uwezekano wa shambulizi jingine. Daktari wa Hillary Clinton, mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Democratic, anasema mteja wake amegundulika na pneumonia lakini anaendelea vizuri. Dr. Lisa Bardak alitoa taarifa hiyo jana Jumapili baada ya Clinton kuondoka kwenye sherehe za kumbukumbu ya Septemba 11 huko New York. Alionekana akitembea kwa mashaka na magoti ya kigongana wakati akisaidiwa kuingia ndani ya gari yake. Washauri wake walimpeleka nyumbani kwa mtoto wake Chelsea kupumzika, na baadaye Clinton alionekana akiwa amepumzika. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power anasema ameghadhibishwa na serikali ya Sudan Kusini kuwanyanyasa wanaharakati wa haki za kiraia ambao wamekutana na ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wakati walipolitembelea taifa hilo changa kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press Samantha amesema katika taarifa iliyotolewa jana Jumapili kwamba ujumbe umejionea hali mbaya ya maisha kwa raia walio kati kati ya mzozo unaouendelea kati ya serikali na majeshi ya uasi. Mamlaka nchini Afghanistan zinasema shambulizi la bomu la kutegwa barabarani limemua afisa wa polisi wa jimbo na kujeruhi walinzi watatu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express ya hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Abo Solomon. Mimi ni Ed Ligongo na mimi ni Khadija Riami, tukisema kwaherini na asubuhi njema na Idi njema kutoka hapa Washington DC.