Zimegonga saa tatu usiku, msikilizaji, karibu kwa uh, habari zetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu BMJ Mridhi. Waziri wa Ulinzi wa Korea Kusini ameonya leo kwamba Korea Kaskazini huenda ikafanya jaribio lingine la kinyuklia wakati wowote. wa msemaji wa waziri huyo Mun Sangun alikataa kutoa habari zaidi ila tu kusema kwamba jaribio hilo huenda likafanywa kwenye eneo la chini kwa chini lisilotumiwa ambako Korea Kusini, Korea Kaskazini imefanya majaribio mengine katika juhudi zake za kutengeneza vichwa vya nyuklia ambavyo vinaweza kupandikizwa kwenye makombora. Jaribio la mwisho lilifanyika siku ya Ijumaa na lilikuwa la tano kufanywa na Korea Kaskazini na lenye nguvu zaidi ya kuwahi kufanywa kufikia sasa. Kwa upande mwingine, Marekani na washirika wake wamejaribu, uh, ku, wamejibu jaribio hilo la Ijumaa uh, kwa kutoa wito wa kutaka Korea Kaskazini kuwekewa vikwazo vipya. Lakini China ingali na babaisha ikiwa itaunga mkono hatua zaidi za kumwadhibu mshirika wake wa karibu. Polisi wa kusini mashariki mwa Uturuki wamesema kuwa bomu lililolipuka leo Jumatatu katika mji wa Van na, na kujeruhi takriban watu 48 lililipuliwa wakati mlipuko huo ulipotokea kwenye eneo lililo kati ya afisi ya chama kinachotawala cha AKP na afisi ya gavana wa mji huo. Haikujulikana mara moja ni nani aliyehusika na shambulizi hilo. Mlipuko huo umejiri siku moja tu baada ya serikali kuwasimamisha kazi mamia 28 na kutoka eneo la kusini mashariki lenye wakurdi wengi kwa sababu ya ushirikiano wao na chama kinachopigwa marufuku au kilichopigwa marufuku cha Kurdistan Workers Party. Rais wa Uturuki Tayyip Erdogan amesema leo kwamba maafisa hao walifaa kuondolewa mapema hata zaidi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kupitia 107.5 FM Nairobi. Chama kinachotawala cha Croatia kimeshinda uchaguzi wa bunge, lakini yakikupata wajumbe wa kutosha kutawala bila muungano wa vyama vingine vya kisiasa. Hesabu ya kura ambayo iko karibu kukamilika, kufikia sasa inaonyesha kuwa chama cha kihafidhina cha Croatia na Democratic Union kilishinda viti 61 kwenye bunge la nchi hiyo lenye jumla ya viti 151. Chama cha Liberal Social Democrats kilipata nafasi ya pili kikiwa na viti hamsini na vinne na kufuatiwa na chama cha Bridge kilichochukua viti kumi na vitatu bungeni. Shirika moja la kutetea haki za kibinadamu linaloongozwa na mcheza filamu wa Hollywood George Clooney limewashutumu viongozi wa Sudani ya Kusini na kusema kwamba wamekuwa wakiiba mamilioni ya dola tangu mwaka wa elfu mbili na tano wakati vita vikiendelea nchini humo. Clune alisema katika mkutano na waandishi wa habari hapa mjini Washington hi leo kwamba, uh, kwamba Rais Salva Kiir na aliyekuwa makamu wa rais wake nchini humo wamekuwa wakiiba mamilioni ya pesa huku wakisingizia kwamba walikuwa wanaongoza taifa hilo. Na zikiwa zimesalia saa chache tu kabla ya makubaliano yaliyoafikiwa kati ya Marekani na Russia ili kusitisha mapigano ya Syria kuanza jioni hii leo, ndege za kivita za serikali zilionekana zikishambulia maeneo yanayozingira Aleppo pamoja na mikoa mingine ya Syria hatua ambayo imepelekea tashwishi na hasira miongoni mwa viongozi wa waasi ambao hata kabla ya hapo hawakuwa na imani na makubaliano hayo, huku akisema kuwa yataendelea tu kupatia nguvu utawala wa Bashar al Asad. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, mwenzangu hapa Meri Mgawe atakuletea kipindi cha kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu zaidi kwa undani, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, mimi ni Meri Mgawe na hapa studio niko na mwenzangu Harrison Kamau, George Njogopa kutoka Tanzania kwa njia ya simu, sote kwa pamoja tukijadili kuhusu Tanzania kwa miongoni mwa nchi inayoongoza katika uvamizi wa mitandaoni. Tuko pia na wachambuzi watakaotufafanulia mambo kwa undani zaidi, vilevile huko vile Uganda. Katika sehemu ya pili ya kwa undani, tutachimbua mambo kwa undani zaidi kuhusu aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani nchini humo Aronda Nyakairima aliyefariki mwaka mmoja uliopita. Kwa nini leo kuna maadhimisho makubwa Uganda? Karibu ufuatane nasi. Basi msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani tutazungumzia kuhusu uvamizi wa mitandao nchini Tanzania. E, kama nilivyokudokeza hapo awali, utafiti kutoka kampuni ya Afrika Kusini inayofuatilia masuala ya mitandao katika bara la Afrika ijulikanayo kama Checkpoint South Africa umeonyesha kuwa Tanzania ni moja ya nchi iliyokuwa na uvamizi mkubwa wa mitandao katika mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi hivi leo. Meneja wa kampuni hiyo Doros hadji Zenonus amesema nchi nyingi za Afrika zinazoendelea, Tanzania ikiwa katika ramani hiyo, zimeweza kupiga hatua kubwa katika mitandao ya internet ambayo inarahisisha kwa watu kuitumia wakati wote. Kwa kawaida, wavamizi wanalenga zaidi nchi za Afrika zinazoendelea kutumia mlango wa nyuma kwa sababu usalama wa mitandaoni katika nchi hizo ni mdogo. Kwa upande wa Tanzania, Ripoti inaonyesha kwa mfano, benki kubwa ya Afrika Kusini inaweza kuwa na kitengo kidogo Tanzania, na wavamizi wanaweza kupenyeza vyombo vya kudhibiti usalama wa mitandaoni, ili kuweza kuingia katika mtandao wa kitengo cha benki hiyo. Ndiyo maana ni muhimu kudhibiti mitandao ya wavamizi kutoka nje. Katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu George Njogopa, ambaye najua umefuatilia kwa makini kuhusu uvamizi wa mitandaoni, na sasa Tanzania imetajwa kuwa katika nafasi ya juu kuvamiwa mitandao yake. Je, kuna lipi ulilochimbua, Njogopa? kwa undani. Amahakika kweli, ripoti zilizotolewa zinaonyesha kwamba katika nchi ishirini barani Afrika, Tanzania ni kinara kwa uvamizi wa mitandao ikitajwa pia nchi kama Afrika Kusini na Kenya, nchi ambazo zimepiga hatua. Lakini kinachojadiliwa hapa ni kwamba nchi hizi, kwa mfano Tanzania, bado ina upungufu wa wataalamu wa masuala ya mifumo ya kompyuta. Uh, kumesababisha kuwepo na ombwe la wadukuzi wa, wa mara wa kwa mara, na maeneo yanayotiliwa shaka ni pamoja kwa kuwepo kwa taarifa nyeti ambazo mara nyingi zinakutwa ziko wazi na pia hata na benki pia. Kwa hivyo ni tatizo ambalo ama hakika linatizama lina, lina katika sura ya, ya ukubwa sana, kwa sababu inavyoonekana kama kutakosekana jitihada za haraka katika nyakati za sasa, tatizo hili linaweza likaingia kwa undani zaidi. Kwa hiyo ripoti inasema kwamba kukosekana kwa wataalamu wa kutosha katika masuala ya mawasiliano kumechangia kwa kiasi kikubwa lakini pia utakumbuka mwaka uliopita Tanzania ilikuwa na uchaguzi mkuu, uchaguzi ambao ulivutia watu wengi sana. Nakulikuwa na kulikuwa na taarifa nyingi zikizagaa katika mitandao na taarifa nyingine zilikuwa zikitungwa. Kwa hiyo moto wa uchaguzi umekwenda sambamba na matukio haya ya uvamizi wa mitandao, kwa sababu watu wanaingia katika mitandao, wanatoa taarifa zisizo rasmi ama wanaweza wakaingia katika miliki ya mtu na kutoa taarifa wakimaanisha kwamba ile taarifa inatolewa na mtu fulani. Haya yote yamesababisha kuzusha hali wa ya wasiwasi katika maeneo ya mifumo ya kompyuta na mitandao kwa ujumla. Na uh, tukiangalia kwa undani zaidi, Njogopa, mfano hapo ulipoeleza, unazungumzia zaidi kwa masuala ya ndani, kwa Kiingereza tunaweza kusema loko, lakini katika ripoti hii ambayo tunaizungumzia iliyotolewa na Afrika Kusini inaonyesha kwamba wavamizi pia kutoka nje wameweza kuingia Tanzania. Sasa kama wataalamu wa mawasiliano hawapo wa kutosha, je, tukija kwenye upande wa usalama wa mitandaoni, hasa kwa wale wavamizi wanaoweza kutoka nchi nyingine kuingia Tanzania, je, hilo nalo umeweza kupekua kwa undani kuona kwamba Tanzania ina uwezo wa kudhibiti? Kwanza lazima tufahamu kwamba mwaka uliopita Tanzania ilipitiza sheria ya mitandao. Ni sheria ambayo kwa kiasi kikubwa ilalamikiwa na wengi, kwa sababu wakisema kwamba imealenga baadhi ya makundi. Na sheria hii inaanza imekuwa ikifanya kazi hadi wakati huu, na watu wamepeleka katika vyombo vya dola kujibu mashtaka baada ya kutoa taarifa za uongo katika mitandao. Na pia kuna sheria ambayo inadhibiti namna ya kulinda matumizi ya mitandao na TCRA, mamlaka ya utangazaji na udhibiti mwenendo mzima wa mawasiliano imekuwa ikitoa elimu mara kwa mara kuhakikisha kwamba wananchi wanafahamu kwa uzuri. Lakini pamoja na haya kwamba bado unapotizama kwa kwa makini, bado nchi kama Tanzania bado haijawekeza vya kutosha kuhakikisha kwamba inajitosheleza kwa kumudu taratibu zote za mawasiliano ndani ya nchi, pamoja na kwamba kuna huu mkonga wa taifa mkongo ambao ndio bora zaidi katika sekta ya mawasiliano na umekuwa ukisambazwa sasa katika maeneo mbalimbali nchini. Watu walitaraji kwamba kuwepo kwa mkonga wa taifa kungeweza kuboresha sekta ya mawasiliano, na pamoja na kuzingatia sera zinazolinda usalama wa taarifa binafsi za watu na hata katika taasisi nyeti, watu wasiweze kudukua haya, bado hajapewa uzito wa kutosha. Ndio maana hizi ripoti zinapo kuchua ukweli zinajaribu kukumbusha mamlaka kwamba zinahitaji kuwekeza sasa vya kutosha, ili wakati inapofika kuweza kudhibiti haya mambo yanayojitokeza wakati wa ya sasa. Nafahamu kwamba TCRA imekuwa ikifanya makongamano ama seminars nyingi tu hapo Tanzania, ikioelezea hasa waandishi wa habari mambo mbalimbali kuhusu yale yanayofanya, pia ikiwemo hii usalama wa mitandaoni eh, na vilevile kudhibiti mawasiliano haya ya mitandaoni Je, yeah, kuna lolote ambalo limewahi kuzungumziwa kuhusu uwezo wake wa kudhibiti uvamizi wa mitandaoni kutoka nje? Hili swala ni kubwa, ni swala tete katika nchi za Afrika. Uh, mwaka uliopita nchi kutoka eneo la Afrika walikutana Dar es Salaam kujadilia pamoja na mambo mengine swala hili hili la usalama wa mitandaoni, kwa sababu nchi nyingi bado zinaathirika na uwizi au udukuzi au uvamizi wa mitandao unakofanya na makundi ya watu wachache wahalifu na matarajio yao wenyewe. Kwa hivyo, katika mkutano uliopita ambao uliohusisha pia mashirika ya simu pamoja na wataalamu wa masuala ya TEHAMA walijadilia kwa kina namna nchi hizi zinavyopaswa kuanza kushirikiana kupeana taarifa na kubadilishana wataalamu ili kuhakikisha kwamba haya mambo tunayojadili sasa hayapewi nafasi katika siku za usoni. Kwa hivyo hata CRA inapokutana na waandishi wa habari kujadilia matatizo yanayokumba sekta hii ya habari, hasa katika suala hili la uwizi ama uvamizi wa mitandao, hili swala linajadiliwa kwa kina sana. Na hivi karibuni CRA ilifunga chombo maalum ambacho kinajaribu kuratibu mwenendo mitandao ya simu, lakini chombo hiki kimejikita katika eneo moja tu la kukusanya mapato. Bila shaka ripoti hizi zitawaamsha watendaji wanaohusika kwamba wanahitaji sasa kuweka chombo ambacho kitamulika rasmi mwenendo mzima wa udukuzi, kwa sababu udukuzi ni tatizo ambalo mara zote zimekuwa likitajwa kwamba limehatarisha pia usalama wa taifa fulani. Kwa hiyo kuachia ili swala lisipopewa ufumbuzi, bila shaka italeta madhara makubwa katika siku za usoni. Kwa hivyo uh -huh. kadri siku zinavyozidi kwenda, bila shaka mamlaka zitatilia mkazo kuweka haya mambo. Basi Njegope, endelea kuwepo katika laini ya simu, nitarejea kwako baadaye kidogo. Hivi sasa niko na mtaalamu wa masuala ya kompyuta uh, Maxence Melo. Wewe ni mtaalamu wa masuala ya kompyuta na vilevile vile wafahamu kuhusu usalama wa mitandao. Je, katika utafiti wako unaona Tanzania kwa hivi sasa ina uwezo wa kudhibiti kiusalama mitandao, hasa wavamizi kutoka nje? Kwa asante sana la, kwa bahati mbaya ni nina laini mbaya, naona sisikiki vizuri au sisikii vizuri sana, lakini kama nilivyomsikiliza vizuri George, ni kwamba kimsingi si kwamba Tanzania haina wataalam wataalamu wapo, naweza kusema wataalam tupo, lakini je, tunashirikishwa katika kuhakikisha kwamba tunakabiliana na mashambulizi haya yanayokuwa yanatokea. Tanzania si ya kwanza katika nchi ishirini za Afrika tu, ni ya kwanza duniani kwa kutumika kwa mashambulizi ya namna hiyo, na hili linafanyika kutokana na udhaifu wa miundombinu mosi. Lakini pili, taasisi zenyewe unakuta tunakuwa na mabenki mengine kama benki kubwa inatokea South Africa na inakuwa inatawi Tanzania, na miundombinu ya Tanzania ni mibovu, hivyo miundombinu ya Tanzania inatumika katika kufanya mashambulizi katika uh, nani, mtandao mzima wa benki. Sasa udhaifu wa namna hii ni hatari na unapelekea taifa kuwa katika hali ya uchi kama hivi, pamoja na kwamba serikali imetunga sheria ya makosa ya mtandao lakini bado sheria hii haijaanza kushughulikia wanaofanya makosa ya mtandao bali wanaopiga umbea tu mitandaoni. Sidhani kama sheria hii inafanya kazi kama ambavyo wengi tulitarajia. Kwa hiyo kimsingi, tunaona sheria ikiwa inalenga freedom of expression badala ya kupambana na maharamia wa kimtandao. E, na je, Bwana Melo, pengine labda ungeweza kutueleza zaidi. Mtu anaweza kujiuliza sasa, hapa tunazungumzia kwa ndani zaidi, lakini Dio, kwa upande, mfano hii ripoti iliyotolewa South Africa inaelezea kwamba kuna wavamizi kutoka nje kuingia Tanzania. Je, Tanzania iko na huo uwezo kama miundo mbinu yake sasa hivi bado haiko sahihi? Sasa niseme kwa kwa sisi kama jamii Forums, sisi tulichoamua kukifanya kutokana na kujua kwamba miundombinu ya hapa nyumbani mingi bado ina kasoro. Seva zetu tumezi- tunaziendesha kutoka nje ya nchi. Mashambulizi tuliyoyapata mwaka jana wakati wa uchaguzi yalianza yakitokea nje ya nchi, baadaye mengine yakawa yanatokea ndani ya nchi, na ilikuwa mtandao wa Jamii Forums wenyewe umeenda chini. Sababu kubwa ni kwamba kulikuwa na mashambulizi ambayo ni wazi kwamba yanatokana na miundombinu yetu ya inayotupatia mtandao wa internet hapa kwamba ndiyo yanayopelekea kwamba mtandao uweze kushambuliwa. Lakini niseme bado tuna changamoto kubwa kwamba miundo mbinu ya hapa, na niseme labda hii backbone yenyewe, sidhani kama imelindwa vizuri kama ambavyo wengi tulikuwa tukitarajia. Unajua, pia Melo, mtu anaweza kujiuliza swali kwamba tunapozungumzia kuhusu uvamizi wa mitandaoni, sijui ni chombo gani cha kiteknolojia kinachotumia, ama hawa wavamizi wanafanyafanya vipi kuingia kwenye, eh, kwenye hii kompyuta za watu ama mabenki ama vipi? Hebu tufafanulie kidogo hapo kwa undani ili mta, msikilizaji aweze kuelewa. Aha. Ma, mashambulizi mengine ni ya kawaida sana kwamba inatengenezwa kitu kinaitwa backdoor. Ni kadude kadogo kafaili ambako mtu anaweza kakutuma kwenye barua pepe ya mtu au kwenye simu ya mtu. Sasa kumbuka, Tanzania ina watumiaji wengi wa internet nadhani kuliko nchi nyingi sana za hapa Afrika. Tuna watumiaji wa internet takriban milioni ishirini, na kwa wale wanaotumia simu ni takriban asilimia themanini ya watumiaji wa internet wote na ukituma kale kafaili ni kadogo sana, kanaingia kwenye simu ya mtu. Na mara nyingine, masikini watu wanabonyeza vifaili vyovyote, wana download. Wakishavipakua hivyo kwenye simu zao au kwenye kompyuta zao, vinaanza kupelekea simu zao kuwa ni sehemu ya kutumika kufanya mashambulizi. Simu yako yenyewe inatumika kama gateway, kama njia ya kwenda kushambulia maeneo mengine. Kompyuta yako inageuka kuwa ni zombi, yani inakuwa ni roboti inayotumika kushambulia maeneo mengine. Unaweza ukajikuta Tanzania ina washambuliaji takriban milioni moja kwa wakati mmoja, wanaoshambulia maeneo mengine duniani. Kwa hiyo ni kitu kinatumwa kwenye vifaa au kifaa cha mtu ambacho kinatumika kushambulia maeneo mengine bila hata yeye kujua. Aha. Na vile vile mfano ukipewa nafasi sasa hivi uelezee kwamba eh, una, una, unaweza kuona kwamba ni nani aliye na wajibu sasa wa kudhibiti usalama huu, ili kila kil, kil, kila kompyuta, kila mashirika, kila mabenki yaweze kuwa salama? Mimi ambacho naweza nikasema ni lazima wadau wa sekta ya usalama wa mitandao kishirki Tusichague fulani na fulani na fulani, tupo watu tulio sekta binafsi, ni kama wakati mwingine tunasaulika isike, wakati ionekane kwamba sekta binafsi na sekta ya umma tuna uwezo wa kushirikiana katika kukabiliana na hali hii. Baada ya kutoka ripoti ya mwaka jana mwezi Novemba ikionyesha Tanzania tulikuwa kinara katika mashambulizi ya namna hii, nilitarajia serikali ijaribu kutafuta sisi watu wa pembeni, mamlaka kama TCRA, wizara ya wizara husika ya sayansi na teknolojia, wakae na sisi pamoja na kwamba walikuwa na sheria, kutuuliza sisi wengine tunakabiliana na hali kama hizi tunakabiliana nazo vipi. Lakini badala yake tunachokiona ni kwamba ndiyo makongamano yanafanyika, lakini wenyewe wanajua sekta binafsi tunakabiliana vipi na hali hii wana- wa, wao upande wao wanafanya nini na wa, wa, kama wanahitaji utaalam kutoka kwetu tuko tayari wengine kutoa ushirikiano. Kwa hiyo mi nachoamini ni sekta zote, sekta binafsi na sekta ya umma kushirikiana katika kukabiliana na hali hii. Asante sana, Maxence Melo, kwa ushiriki wako siku ya leo. Lakini kwanza nataka nirejee, uh, kwako, Njogopa, kabla hatujakamilisha sehemu kwa ya kwanza. Je, unasemaje hasa ukichukulia mfano kwamba mabenki na taasisi au mabiashara makubwa hayako salama kweli, ukizingatia uvamizi huu wa mitandaoni, kwa sababu Tanzania imekuwa na benki nyingi. Afrika Kusini ni mwekezaji mkubwa kwa Tanzania, ikiweka kando ya nchi ya Kenya na Uingereza. Nchi ya Afrika Kusini ina matawi kama walivyosema mwenyewe, kuna benki kubwa zina matawi hapa Tanzania, zina miliki hisa na kwa kiasi kikubwa. Benki hizi zimekuwa na ushirikiano wa karibu sana na baadhi ya watendaji wakuu wa benki hizi kutoka Afrika Kusini wako Tanzania wakiendesha shughuli zao kwa kuweka na na kinachozungumzwa hapa pia ni sera zinazozingatia za, za usalama wa wawekezaji na mali zao. Kwa hivyo kikubwa, oje oje kwa kiwango kikubwa, hoja inaojadiliwa kwamba kuna ulazima sasa wa kupitishwa sheria ambayo itawalazimu wale wanaowekeza ama zile taasisi kubwa ambazo zinahusika moja kwa moja na masuala ya uchumi ama fedha wanakuwa na kitu ambacho kitawasaidia kumulika mienendo ya mihamala yao, kwa sababu suala hili la uvamizi wa mitandao mwaka uliopita lilivuma sana katika benki. Kuna baadhi ya raia wa kigeni aliweka kambi hapa Tanzania, na walibainika wanakwenda katika mashine za kutoa fedha, kwa kizungu wanaiziita ATM, kwamba wanatumia mihamala hiyo ya kutoa fedha katika njia ambazo sio rasmi na hivyo wameweza kuvuna fedha kiasi kikubwa sana, na Benki Kuu ilitoa tangazo ikiwatahadharisha wananchi kuwa macho na mwenendo unaojitokeza sasa, kwa sababu mw... teja hii imevuka mipaka. Kwa hiyo kuna muhimu pia inavyoelezwa kwamba kuandaliwa chombo maalum ambacho kitaunganisha benki zote na kumulika mienendo ya makundi ya watu wanaofanya uhalifu katika mitandao. Asante uh, sana Njogopa, kwa taarifa hiyo. Basi msikilizaji, unasikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Tunaelekea katika sehemu ya pili ya kipindi chetu, tuende sote. Naam, katika sehemu ya pili ya kwa undani, msikilizaji, leo tunazungumzia kuhusu maadhimisho au kumbukumbu ya aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani wa Uganda Aronda Nyakairima, aliyefariki mwaka mmoja uliopita akiwa ndani ya ndege, kifo kilichozusha hisia na mitazamo mingi tofauti. Jenerali Nyakairima alifariki akiwa safarini, wakati akitokea Korea Kusini akielekea Dubai na hatimaye Uganda. Leo Uganda inakumbuka au kuadhimisha kifo cha jenerali huyu ikiwa ni pamoja na hotuba mbalimbali zilizotolewa katika chuo kikuu cha Makerere nchini humo ambapo miongoni mwa waliohutubia kikao alikuwa ni rais Yoweri Museveni pamoja na mkuu wa jeshi jenerali Katumba Wamala. Asante sana Maria. Najua kwamba muda pia, uh, umetukimbiza kabisa, lakini kwa kweli historia yake Jenerali Aronda Nyakairima ni lazima ikumbuke kidogo, na wengi wameuliza swali na kutaka kujua historia yake. Na ikiwa ni siku ya kumkumbuka, labda nikurudishe nyuma kidogo tu, tuende kwenye historia ya kwamba, kumjibu wa gazeti la Daily Monitor, Jenerali Aronda Nyakairima alizaliwa mwaka wa 1959 katika wilaya ya Lukigiri mwaka wa 71 hadi 74 na akahudhuria shule sekondari ya Lubiri, kisha baadaye kati ya 75 na 77 akasomea sekondari ya Kitgum wilaya ya yani Kitgum. Mwaka wa 1978 akajiunga na, aka na chuo kikuu cha Makerele na pale mwaka wa 1978 wakati na alipo, alifuzu mwaka wa 1981 kwa shahada ya sanaa na masuala ya kisayansi lakini nilipokuwa nikipekuapekua mambo pia kuna mengi sana ambayo aliweza kufanya katika maisha yake. Kwa mfano aliweza kuhudhuria maya, um... Uh, harusi ya kiongozi wa sasa wa nchi ya Rwanda uh, Paul Kagame wakati ule akamsimamia harusi mm, mwaka wa elfu moja, mia tisa, themanini na nane. Vile vilevile aliwahi kuwa kwenye uh, waasi wa NRA mm, na ameweza kuenda kwa viwango na kupanda kabisa katika viwango vya kijeshi. Na muda usio mrefu ambao umepita, niliweza kuzungumza na mwanahabari ambaye pia ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa mm -hmm. na kijamii kule nchini Uganda na nikataka kujua kutoka kwake, kwanza, hali ilikuwaje Kampala mapema leo? Leo pamekuwa na mihadhara kwanza kabisa chuo kikuu cha Makerere na vilevile vile kule gik, wilayani kwao Rukunjiri na vilevile kumekuwa mahadhara mwingine kuzungumzia maisha yake, lakini tunaona kwamba siku moja tangu fariki, mwaka mmoja tangu afariki dunia, tunaona kwamba maadhimisho haya yamefunikwa sana na siku ya Idi na nadhani isingekuwa Idi kwa kweli, vitu vituo vya habari na watu wengi wangeitikia wa sana, lakini sasa unaona kwamba uh, watu wengi wametazama Idi kwa sababu i leo ni Idi ya ya kuchinja wanyama, kwa hivyo hiyo kidogo ndo imefunika uh, siku yake. Na ungetueleza wakati alipokuwa waziri wa mambo ya ndani ni mambo yapi muhimu sana yaliyofanyika ambayo yanaibua mambo ya kuweza kufuatilia historia yake? Uh, kwa sababu kwanza kwa, alipoingia pale katika wizara masuala ya ndani mwa nchi, tunaona kwamba mradi wa vitambulisho kwa kweli ulikuwa umekwama takribani mwongo mmoja, kila mwaka wakisema mwaka huu alafu anashindwa. Lakini alipoingia pale, tunaona kwamba mnamo muda mfupi sana watu wakaanza kupata vitambulisho vyao na hata makao yani secretariat ya vitambulisho ya ya kutoa ya, ya, ya vitambulisho kwa raia ikaundwa. Kwa hivyo hiyo ni sehemu moja ambayo labda tunaweza tukasema kwamba alijaribu kuimarisha uh, kui lafu jambo la pili tunaona kwamba yeye mwenyewe uh, ulifika mda akaanza kukemea vikali uh, polisi kutumia nguvu nyingi Uh, wakati labda inapokabiliana na wanasiasa wana kutoka upande wa upinzani au pale wanapokwenda kumshika mhalifu. Kwa hivyo kwamba hiyo pia ni kitu ambacho alikuwa amejaribu uh, tena kukishughulikia. Uh, na jambo lingine ni kuli- ile bodi uh, yani ya asasi zisizo za serikali NGOs, yalijaribu kuhakikisha kwamba hiyo bodi anairekebisha uh, kwa sababu ilikuwa na dosari zake, ilikuwa na upungufu wake. Mathalan ulikuwa unakuta kwamba kuna Uh, NGO za asasi zisizo serikali zisizojulikana, alafu zikiendelea kufanya kazi nchini. Hayo ni baadhi ya mambo. Alafu jambo lingine ni kwamba kusajilisha asasi uh, kwa sio serikali pale ilikuwa inachukua muda mwingi. Kwa hivyo tunaona kwamba akarahisha uh, ule mchakato wa kusajilisha vyama kama hivyo na sijui kama unaona kwamba kutokana na kifo chake kuwa kilitokea kwa njia ya kutatanisha, alipokuwa akitoka Korea Kusini akiwa kwenye ndege, unaona kama labda hali hiyo imechangia zaidi umaarufu wake, kwa vile mambo yalitokea visivyo, ama wengi hawakutarajia kitu kama hicho kutokea, na ndio unaona kwamba kifo chake kwa kweli kama kilicho cha utata, kilitokea kwa utata kilimwongezea umaarufu, ndio. Kwa sababu alifariki wakati wa Uganda ikiwa inajiandaa kuingia katika uchaguzi mkuu, na tangu kifo chake naona kwamba viongozi wengi, vigogo wengi serikalini, hata ikiwa ni jeshini wamekuwa nadhani walitoa wame, wali, wali, wali mafunzo yao kiasi kwamba sasa hivi kila wanacholifanya wanafanya tahadhari kubwa. Siku hizi si rahisi sana kuwaalika vigogo serikalini ukasema kwamba utawapikia chakula tu watakula kiovyo, na vilevile wamekuwa makini sana kwa kile wanachokifanya, kwa sababu wengi wanashuku kwamba uh, kifo chake hakikutokea ghafla, ilikuwa ni kitu kilikuwa kimepangwa. Sasa kutokana na kifo hicho wa Col Amazima, je, hali ya usalama kwa viongozi imebadilika? Uh, si wa wa, wa, kusema kwamba imeimarishwa na serikali, lakini wao wenyewe wameimarisha kwa sababu wamejichunguza upya. Ikiwa mtu alikuwa anaenda nje labda akachukua akakunywa bia tatu nne na wenzake, labda wakati huu watapunguza. Tunaona kwamba wameanza kupunguza ikiwa ni mtu ambaye alikuwa amezoea kusema kwamba anaweza kuenda kwa yule na pala au kula mkahawana hotelini. Kwa hivyo tunaona kwamba wamekuwa makini sana na mienendo ya maisha yao. Pale awali ulitaja kwamba aliweza kulainisha mikakati ya kuweza kupata vitambulisho. Unaona, kama kuna jambo lolote ambalo mawaziri wenzake walisoma kutoka kwake, na baadhi yao wakachukua hatua za kimaendeleo na kushughulikia mabadiliko katika uongozi na jambo ambalo viongozi waliokuja baada yake hasa katika hiyo wizara ni kuona kwamba waliendeleza ule mradi, kwa sababu tunaona kwamba hata hadi sasa hivi, uh, vitambulisho vinatolewa, watu wanajisajili kupata, uh, hivyo vitambulisho. Na vilevile vile tukiangalia kwamba wakati alipokuwa jeshini, alipokuwa mkuu wa jeshi alijaribu kuweka nidhamu katika jeshi na ku, vile, vile kuhamasisha wanajeshi kwenda shuleni kuju, kuongezea yani, kiwango chao cha elimu, na vile vile alipokuwa pale katika wizara wizarao no, kwamba baadhi ya maofisa walipewa nafasi ya kwenda uh, kusoma. Kwa hivyo tunachosema ni kwamba tangu afariki, hatuone kwamba mambo hayajakwama, ni kwamba ile kasa aliyoanzisha ni kama bado inaendelea. Asante sana, nakushukuru sana Harrison Kamau George Njogopa, na vile vile, mwandishi wetu Fiona Wamai ambaye yuko hapa idhaa ya Kiswahili kwa mafunzo. Mimi naitwa Mary Mgawe na kutakia usiku mwema.