Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Hadija Riame nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne Septemba 13 mwaka 2016. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, baada ya kudaiwa wapinzani kuhamia chama cha Jubilii baada ya kuzinduliwa nchini Kenya, kiongozi wake Rais Uhuru Kenyatta hakusita kutoa ujumbe kwa wanasiasa wenzake wa chama hicho. Naambia viongozi wale ambao wamekaa nyuma yangu leo, chama cha Jubilii sio chama ya Ruto, sio chama ya Uhuru. Mtaenda kwa wananchi, wale ndio watawapatia kura na katika habari nyingine, licha ya kuwepo sheria ya uhalifu wa mitandaoni, Tanzania yatajwa kama nchi inayoshambuliwa sana katika mitandao. Wataalam wanasemaje? haijaanza kushughulikia wanaofanya makosa ya mtandao, bali wanaopiga umbea tu mitandao. Tunaona sheria ikiwa inalenga freedom of expression badala ya kupambana na maharamia wa kimtandao. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Khadija Riyami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo saa kadhaa baada ya sitisho la mapigano kuanza rasmi nchini Siria, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ametangaza huenda ikawa ni fursa ya mwisho kuinusuru nchi hiyo iliyoharibiwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya takriban miaka mitano, huku ripoti zikisambaa kuhusu utulivu, lakini huku baadhi wakipigana hapa na pale. Kerry amesema jana ni mapema mno kuelezea kwa dhati kwa makubaliano ya sitisho la mapigano yaliyofikiwa na Marekani na Russia yatadumu. Makubaliano hayo yalitangazwa mapema Jumamosi huko Geneva, Uswizi, na Kerry pamoja na Waziri wa Mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov, yameungwa mkono na mataifa mengine kadhaa ikiwemo Iran ambayo inaunga mkono serikali ya Syria na Uturuki ambayo inataka Rais Bashar al-Assad kuondoka madarakani huko Damascus. Akizisihi pande zote kuheshimu sitisho la mapigano Keri alitabiri kwa kutakuwa na changamoto katika siku zinazofuata kabla ya sitisho hilo kufanya kazi kiukweli. Hillary Clinton anasema anajihisi hajambo na anaendelea vizuri wakati akiendelea kupata nafuu nyumbani kwake chapakwa nje kidogo ya New York kutokana na nimonia. Aliandika kwenye Twitter, kama ilivyo kwa mtu yoyote ambaye anaumwa na hayupo kazini nina hamu kubwa ya kurejea kwenye kampeni haraka sana. Daktari wa Clinton aligundua Ijumaa kuwa mteja wake ana nimonia. Clinton alikiambia, alikiambia kituo cha televisheni cha CNN jana kwamba alipuuza ushauri wa daktari wake kwamba ajaribu kupumzika, kwa sababu alikuwa na nia ya dhati kuwepo kwenye kumbukumbu ya Septemba 11 huko New York siku ya Jumapili. Amesema alidhani angeweza kumudu kuwepo hapo, lakini joto lilimlazimu aondoke mapema kwenye shughuli hiyo. Kanda ya video limeonyesha akikaribia kuanguka wakati akisaidiwa kuingia ndani ya gari huku magoti yake yakigongana. Tume ya haki za binadamu nchini Zimbabwe inaripoti kwamba serikali huwapatia msaada wa chakula wafuasi wake tu na kuwanyima wapinzani. Muungano wa makundi ya misaada walieleza wasaswao kuhusu yaliyoelezwa na ripoti hiyo huku serikali ikikana shutuma hizo. Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Wiki iliyopita tume ya haki za binadamu ya Zimbabwe ilisema ilipata uthibitisho wa upendeleo wa kisiasa katika usambazaji wa misaada unaofanywa na serikali. Sehemu ambazo zina wafuasi wa chama tawala cha Zanu PF zilipata chakula cha msaada, huku sehemu ambazo zenye wapinzani wa chama hicho zilikosa. Wizara ya ustawi wa jamii ilikana shutuma hizo hapo jana kwa kusema hazina msingi na zinaonekana ni za uongo. Imesema malalamiko hayo yana nia ya kukashifu nia njema za Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe. Rais Mugabe mwenyewe mwenye umri wa miaka tisini na miwili kwa sasa, mwishoni mwa wiki alizungumzia shutuma hizo na kusema taarifa zilizoelezwa na msemaji wa tume ya haki za binadamu kwamba chakula husambazwa kwa kuzingatia misingi ya chama ni za uongo mtupu. Aliongeza kusema mwenyekiti wa tume ya haki za binadamu Elson Mugwadi amekuwa akichochewa na mataifa ya magharibi ambayo alisema yanaifadhili tume hiyo. Mapema mwaka huu Zimbabwe iliomba msaada wa kulisha zaidi ya milioni nne ikiwa ni karibu theluthi ya idadi ya watu baada ya kutokea ukame mkali na kupunguza mavuno ya chakula. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Congo inasema hivi sasa imeondoa zaidi ya Wasudan Kusini 600 ambao wamekimbia pamoja na kiongozi wa upinzani Riek Machar kwenye hifadhi ya taifa ya Garamba kaskazini mashariki mwa Kongo mwezi uliopita. Taarifa iliyotolewa jana imesema kundi la karibuni la Wasudan Kusini 152 liliondolewa na kunyang'anywa silaha Jumaapili na kufikisha idadi ya jumla walioondolewa ni 634. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, tume hiyo imesema zaidi ya Wasudan Kusini 134 wamebaki katika hifadhi hiyo, na wameonywa kwamba hali inazidi kuwa ya hatari na tishio kwa amani ya Kongo na eneo hilo. Machar alikimbia Juba, mji mkuu wa Sudan Kusini, mwezi Julai baada ya mapigano makali kati ya majeshi yake na yale yanayomtii Rais Salva Kiir alikimbia na kuvuka mpaka na kuingia Kongo katikati ya mwezi August kabla ya kuondolewa kutoka Garamba yeye na mke wake na mtoto wake wa kiume na wapambe wake kumi. Mashar hivi sasa yuko nchini Sudan. Kundi la kutetea haki za binadamu linasema limebaini ushahidi mkubwa wa faida inayopatikana kutokana na vita ambapo baadhi ya viongozi wa kisiasa wa Sudan Kusini wanajipatia, ikiwemo wakuu wa pande mbili katika vita hivyo vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Kundi hilo la kutetea haki za binadamu ambalo limeanzishwa na mcheza filamu wa Hollywood George Clooney na mwanaharakati John Prendergast wamezungumzia ugunduzi huo Jumatatu, katika mkutano na waandishi wa habari hapa Washington. Ripoti kutoka katika kundi hilo linaloitwa Sentry limewashtumu rais wa Sudan Kusini Salva Kiir, makamu wa kwanza wa rais wa zamani Riek Machar na majenerali wa Sudan Kusini kwa kuiba mamilioni ya dola kutoka kwenye hazina ya serikali tangu mwaka 2005 wakati wa mkataba wa amani ulipotiwa saini ambao ulifungua njia kwa uhuru wa kusini kutoka kwa Sudan. Clooney amesema ukweli ni kwamba naiba fedha ili kufadhiliwa na mgambo ili kushambuliana na kuuana wenyewe kwa wenyewe, na ushahidi wa kina umebainika na haupingiki hata kidogo. Rais wa Marekani Barack Obama anasema kipaumbele chake cha juu ni kufanya kazi na bunge kuhakikisha kuwa wabunge wanapitisha mswada wa matumizi ifikapo mwisho wa mwezi huu ili kuhakikisha kuwa serikali kuu iko wazi. Kitu kingine amesema anaamini bunge litakamilisha kabla ya kuondoka mjini kwa uchaguzi wa Novemba, ili ni kuidhinisha ufadhili wa kutosha kukabiliana na mlipuko unaoenea wa virusi vya Zika. Obama amesema bunge haraka linahitaji kuidhinisha fedha za ziada kwa ajili ya zana za uchunguzi na chanjo ambazo zitasuluhisha tatizo la Zika moja kwa moja. Rais alikutana na viongozi wa juu wanne wa bunge huko White House hapo jana na kuwaeleza waandishi wa habari baadaye kuwa ingawaji na anafahamu wako katikati kati ya msimu wa kisiasa, na kila mtu anafikiria uchaguzi, lakini bado kuna mambo ya kufanywa, na alitoa moyo na baadhi ya kazi nzuri ambazo tayari zimeshafanywa hivi sasa. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington. Zikiwa zimesalia takribani miezi kumi hadi uchaguzi mkuu nchini Kenya, siasa za nchini humo zimechukua mkondo mpya baada ya kuzinduliwa rasmi kwa chama cha Jubilii na kushuhudiwa wanasiasa wengi wapinzani wakihamia chama hicho kipya. Mwandishi wetu wa, wa Nairobi, Kenya, Kenneth Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Japo kipindi cha kampeni bado hakijatangazwa rasmi, ngoma na filimbi za mihemko ya kisiasa tayari zimeanza kupigwa na kusikika kote nchini. Miezi kumi kabla uchaguzi nchini ya uchaguzi mkuu nchini, vyama vikuu vya kisiasa nchini vimetangaza rasmi kutafuta uungwaji mkono kila pembe ya nchi, katika uzinduzi wa chama kipya cha Jubilii baada ya siku mbili za mikutano wa ya wajumbe walioidhinisha maamuzi ya kuundwa chama kipya. Rais Kenyatta ambaye pia ndiye kiongozi kipya wa chama hiki kipya ameeleza kuwa kuzinduliwa kwa chama hicho, ndiyo mwanzo wa mageuzi katika siasa za taifa. Chama tunachozindua hapa leo ni dhihirisho la umoja wetu na katika uzinduzi wake tunaboresha mshikamano wa Wakenya, na huku baada ya kuwapokea wanasiasa waliogura vyama vya upinzani. Vilevile Rais Kenyatta amewaonya wanasiasa wa chama hicho kipya kutotarajia kupewa nyadhifa za bwerere. Naambia viongozi wale ambao wamekaa nyuma yangu leo, chama cha Jubilee siyo chama ya Ruto, siyo chama ya Uhuru. Wale watu ambao wanataka kusimama kwa vyeo kutoka MCA mpaka mjumbe mpaka seneta mpaka gavana mutaenda kwa wananchi, wale ndio watawapatia kura, hiyo ndivyo itakuwa. Lakini katika uwanja wa Mama Ngina huko Mombasa, kiongozi wa upinzani Raila Odinga, katika hafla ya kuadhimisha miaka kumi baada ya kubuniwa kwa chama anachokiongoza cha Orange Democratic Movement, ameikosoa serikali ya Rais Kenyatta kwa kuendeleza ufisadi kinyume na matarajio ya Wakenya. Wamezidisha deni ya Kenya tangu Raila na Kibaki watoke mara dufu, sasa karibu mara tatu. Na hiyo pesa wanaiba, na kuna mahali pesa hizo zinaenda. Hiyo pesa ambayo wameiba ni kubwa, ukipewa wewe pesa hiyo kila siku natumia na huku vyama vikuu vikijipiga kifua, wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanaelezaje? Barak Mluka, mchambuzi wa maswala ya kisiasa nchini, anatilia shaka maazimio ya vyama hivi vya kisiasa. Hii mikakati yao yote miwili, kila mmoja wao mm, unajishughulisha na mambo ya miungano ya kikabila. Aha. hakuna ukweli wowote kwa kuwa hawa wanafikiria mambo ya kuwaunganisha Wakenya, kuwalete pamoja, kuwalete Wakenya pamoja. Rais Kenyatta anastahili kujua kuwa sicho kitu ambacho kitatokana na kuweza kuwakusanya wakenya na kuwaweka katika kundi moja la kisiasa Bwana Mluka pia anawaonya wanasiasa waliogura vyama vilivyowapeleka bungeni kutarajia mkuaruzano vale wa kisiasa maeneo yao. Wale viongozi ambao nao wamevihama vyama vyao, sina hakika kuwa wataweza kupata ushindi katika uchaguzi ujao kwa kupitia kwa kiti au tikiti za Jubilee, lakini tusubiri tuone yatakuwa vipi. Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. na mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa unaweza kutusikiliza ama kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Hadija Riyami anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Ufilipino anasema anaitaka Marekani kuondoa majeshi yake nchini kwake upande wa kusini, ambako amekuwa akitoa ushauri kwa wanajeshi wanaopambana na, na Waislamu wenye msimamo mkali. Akiongea mbele ya maafisa wapya wa serikali walioteuliwa hapo jana, Rodrigo Duterte ameilaumu Marekani kwa hali ya wasiwasi kwa wanamgambo wa Kiislamu katika eneo hilo na kubainisha mara ya kwanza hadharani kupinga kuwepo kwa wanajeshi wa Marekani nchini humo. Duterte hakupanga tarehe au kusema lini waondoke, lakini amesema wa Marekani walikuwa ni walengwa wakubwa kwa Abu Sayyaf, kundi lenye uhusiano na Islamic State katika operesheni za kupambana na uasi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema matamshi ya Duterte hayasaidii hata kidogo. Waziri Mkuu wa zamani wa Uingereza David Cameron ametangaza jana kuwa anajiuzulu katika bunge na kumaliza kazi yake ya kisiasa wiki chache tu baada ya kushindwa katika kura ya maoni ya Juni 23 ya kubakia kwenye Umoja wa Ulaya. Wakati Cameron mwenye umri wa miaka 49 alipowasilisha barua ya kujiuzulu kama waziri mkuu, alisema anapanga kubaki katika bunge ingawaji hata kuwa na jukumu la uongozi katika chama cha Conservative. Cameron amesema amemweleza waziri mkuu Theresa May kuhusu uamuzi wake wa kuacha kuliwakilisha jimbo la Oxford Shire ili kumruhusu mtu mwingine kuchukua nafasi hiyo ambaye huenda akajikita katika eneo lililopo katikati ya Uingereza. Tangazo la Cameron ambalo halikutarajiwa litachochea uchaguzi mdogo kwa ajili ya kujaza kiti cha Oxford Shire. Wamarekani Waislamu wameadhimisha mwisho wa ibada ya hija huko Maka kwa siku nne za sikukuu ya Eid al Hajj, moja ya matukio muhimu sana katika mwaka wa Kiislamu. Katika msikiti wa Masjid Al-Fatiha uliopo California, wahamiaji wa Kiislamu kutoka sehemu nyingi duniani na wageni kutoka imani nyingine za dini walikusanyika jana kwa sherehe za Eid. Msikiti huo ulianzishwa na Waislamu walio wachache kutoka Thailand, nchi ambayo ina mabudha wengi. Ujumbe wa sikukuu hii ni kuchinjwa mnyama, ameelezea mmoja wa waumini katika msikiti huo, Ahmed Kutubuddin, mmoja wa Waislamu ambao si raia wa Thailand katika msikiti huo. Yeye ni mhamiaji kutoka Misri. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na hivi sasa tunaendelea na ripoti zetu. Utafiti uliofanywa na kampuni kutoka Afrika Kusini, Checkpoint South Africa, inayofuatilia uvamizi wa mitandao barani Afrika imeitaja Tanzania kuwa ni nchi iliyovamiwa zaidi katika mitandao kuanzia mwaka 215 mpaka hivi sasa. Kufuatia utafiti huo, mwenzangu Meri Mgawe alizungumza na mtaalamu wa masuala ya mtandao kutoka mtandao wa jamii Forum wa Tanzania, Maxens Melo, na kwanza akataka kujua nafasi ya sheria ya uhalifu wa mitandao ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Pamoja na kwamba serikali imetunga sheria ya makosa ya mtandao lakini bado sheria hii haijaanza kushughulikia wanaofanya makosa ya mtandao, bali wanaopiga umbea tu mitandaoni. Sidhani kama sheria hii inafanya kazi kama ambavyo wengi tulitarajia. Tunaona sheria ikiwa inalenga freedom of expression badala ya kupambana na maharamia wa kimtandao. Mfano, hii ripoti iliyotolewa South Africa inaelezea kwamba kuna wavamizi kutoka nje kuingia Tanzania. Je, Tanzania iko na huo uwezo kama miundo mbinu yake sasa hivi bado haiko sahihi? Kama Jamii Forums tulicho tulichoamua kukifanya kutokana na kujua kwamba miundombinu ya hapa nyumbani mingi bado ina kasoro. Seva zetu tunaziendesha kutoka nje ya nchi. Mashambulizi tuliyoyapata mwaka jana wakati wa uchaguzi yalianza yakitokea nje ya nchi, baadaye mengine yakawa yanatokea ndani ya nchi, na ilikuwa mtandao wa Jamii Forums wenyewe umeenda chini. Sababu kubwa ni kwamba kulikuwa na mashambulizi ambayo ni wazi kwamba yanatokana na miundombinu yetu ya inayotupatia mtandao wa internet hapa kwamba ndiyo yanayopelekea kwamba mtandao huweze kushambuliwa. Lakini niseme bado tuna changamoto kubwa kwamba miundombinu ya hapa na niseme labda hii backbone yenyewe, sidhani kama imelindwa vizuri kama ambavyo wengi tulikuwa tukitarajia. Tunapozungumzia kuhusu uvamizi wa mitandaoni, sijui ni chombo gani cha kiteknolojia kinachotumia, ama hawa wavamizi wanafanyafanya vipi kuingia kompyuta za watu ama mabenki ama vipi? Hebu tufafanulie kidogo hapo. Mashambulizi mengine ni ya kawaida sana, kwamba inatengenezwa kitu kinaitwa backdoor. Ni kadude kadogo, kafaili ambako mtu anaweza kakutuma kwenye barua pepe ya mtu au kwenye simu ya mtu. Sasa kumbuka Tanzania ina watumiaji wengi wa internet nadhani kuliko nchi nyingi sana za hapa Afrika. Tuna watumiaji wa internet takriban milioni ishirini na kwa wale wanaotumia simu takriba ni takriban asilimia themanini ya watumiaji wa internet wote. Na ukituma kale kafaili ni kadogo sana, kanaingia kwenye simu ya mtu, na mara nyingine maskini watu wanabonyeza vifaili vyovyote wana download, wakisha vipakua kwa hivyo, kwenye simu zao au kwenye kompyuta zao, vinaanza kupelekea simu zao kuwa ni sehemu ya kutumika kufanya mashambulizi. Simu yako yenyewe inatumika kama njia ya kwenda kuenda kushambulia Maeneo mengine kompyuta yako, yani ilikuwa ni roboti inayotumika kushambulia maeneo mengine. Kwa hiyo ni kitu kinatumwa kwenye vifaa au kifaa cha mtu ambacho kinatumika kushambulia maeneo mengine bila hata yeye kujua. Ni nani aliye na wajibu sasa wa kudhibiti usalama huu? Mimi ambacho naweza nikasema ni kwamba lazima wadau wa sekta ya usalama wa mitandao wakishirikiana, tusichague fulani na fulani na fulani. Tupo watu tulio sekta binafsi, ni kama wakati mwingine tunasaulika. Ifike wakati ionekane kwamba sekta binafsi na sekta ya umma uma tuna uwezo wa katika kukabiliana na hali hii. Baada ya kutoka ripoti ya mwaka jana mwezi Novemba ikionyesha Tanzania tulikuwa kinara katika mashambulizi ya namna hii, nilitarajia serikali jaribu kutafuta sisi watu wa pembeni, mamlaka kama TCRA, wizara ya uhusika ya sayansi na teknolojia, wakae na sisi pamoja na kwamba walikuwa na sheria, kutuuliza sisi wengine tunakabiliana na hali kama hizi, tunakabiliana nazo vipi. Lakini badala yake tunachokiona ni kwamba ndio makongamano yanafanyika, lakini wenyewe wa wanajua sekta binafsi tunakabiliana vipi na hali hii? Wao upande wao wanafanya nini? Kama wanahitaji utaalam kutoka kwetu tuko tayari wengine kutoa ushirikiano. Kwa hiyo, mimi nachoamini ni sekta zote, sekta binafsi na sekta ya umma kushirikiana katika kukabiliana na hali hii. Ni Maxens Melo akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Tukiendelea na ripoti zetu hivi sasa, tukielekea nchini Uganda, Waislamu wa nchini humo wamesheherekea sikukuu ya Idi kwa kuitaka serikali kuimarisha ulinzi dhidi ya raia wake kufuatia ongezeko la watu kuuawa kwa kupigwa risasi. Waislamu pia wameelezea kupinga muswada unaolenga kuhalalisha utoaji mimba. Mwandishi wa Kampala Kennesi Bwire na ripoti kamili. Sala za Idi zimeambatana na ujumbe kwa serikali kuimarisha usalama nchini, ikitiliwa mkazo kwamba kila siku tukio la mtu kuuawa kwa kupigwa risasi linaripotiwa. Hasira imezidi nchini, habari za watu kuuawa zimejaa katika vyombo vya habari. Hiyo jana, polisi waliua watu kwa kuwapiga risasi kiholela, wakidai walikuwa wakimfukuza jambazi na polisi hawana aibu kutwambia kila siku kwamba bunduki zao zimechukuliwa na majambazi. Wanachukua bunduki mkifanya nini? Nyinyi ndio mlio na uwezo wa kulinda usalama wetu. Watu wanauawa kila siku, raia tumeanza kufikiri kwamba polisi ndio huwapa bunduki hao wanaotuua. Viongozi wa Waislamu wanapinga mswada ulio bungeni unaotaka watoto wasichana kuavya mimba. Kulingana na mufti Ramadhani Mubaje, mswada huo ni darau kubwa kwa Mungu. Mubaje pia anadai kwamba baadhi ya shule hasa za msingi zinafunza masuala ya ngono, hasa ngono za jinsia moja. Munachafua jina la nchi yetu. Ushoga bado upo nchini kwa kiasi kikubwa mapenzi ya jinsia moja yanafunzwa shuleni. Juzi operesheni ya waziri wa maadili ilipelekea vitabu kadhaa kuhusu mapenzi kukamatwa katika shule za msingi. Sasa mnataka watoto wetu kufanya mapenzi kiholela na kutoa mimba. Mnataka kumruhusu mtoto kulala na wanaume, lakini hamtaki wabebe watoto hatambulina awasaja naye mbuto zikirizibwendi wazijenga munoasu. Waislamu pia wanataka viongozi serikalini kukoma kuhusika katika kile wanadai kuwa unyakuzi wa mali ya Waislamu, hasa ardhi. Kennesi Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Ripoti ya Kennesi Bwire inatupeleka moja kwa moja katika mukhtasari wa habari na Khadija Riami. Saa kadhaa baada ya sitisho la mapigano kuanza rasmi nchini Siria, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kery ametangaza huenda ikawa ni fursa ya mwisho kuinusuru nchi hiyo iliyoharibiwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya takriban miaka mitano, huku ripoti zikisambaa kuhusu utulivu, lakini huku baadhi wakipigana hapa na pale. Kery amesema jana ni mapema mno kuelezea kwa dhati kwa makubaliano ya sitisho la mapigano yaliyofikiwa na Marekani na Urusi yatadumu. Hillary Clinton anasema anajihisi hajambo na anaendelea vizuri wakati akiendelea kupata nafuu nyumbani kwake Chapakwa, nje kidogo ya New York, kutokana na nimonia. Aliandika kwenye Twitter, kama ilivyo kwa mtu yoyote ambaye anaumwa na hayupo kazini, nina hamu kubwa ya kurejea kwenye kampeni haraka sana. Daktari wa Clinton aligundua Ijumaa kuwa mteja wake ana nimonia. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Congo inasema hivi sasa imewaondoa zaidi ya wa wasudan kusini mia sita ambao wamekimbia pamoja na kiongozi wa upinzani Riek Machar kwenye hifadhi ya taifa ya Garamba kaskazini mashariki mwa Congo mwezi uliopita. Taarifa iliyotolewa jana imesema kundi la karibuni wa Sudan kusini 152 liliondolewa na kunyang'anywa silaha siku ya Jumapili na kufikisha idadi ya jumla walioondolewa ni 634. Kundi la kutetea haki za binadamu linasema limebaini ushahidi wa faida kubwa inayotokanayo na vita, ambapo baadhi ya viongozi wa kisiasa wa Sudan kusini wanajipatia ikiwemo, wakuu wa pande mbili katika vita hivyo vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Kundi hilo la kutetea haki ambalo limeanzishwa na mcheza filamu wa Hollywood George Clooney na mwanaharakati John Prendergast wamezungumzia ugunduzi huo Jumatatu katika mkutano na waandishi wa habari hapa Washington. Rais wa Marekani Barack Obama anasema kipaumbele chake cha juu ni kufanya kazi na bunge kuhakikisha kuwa wabunge wanapitisha mswada wa matumizi ifikapo mwisho wa mwezi huu ili kuhakikisha serikali kuu iko wazi. Kitu kingine amesema anaamini bunge litakamilisha kabla ya kuondoka mjini kwa uchaguzi wa Novemba ni kuidhinisha ufadhili wa kutosha kukabiliana na mlipuko unaoenea wa virusi vya Zika. Rais wa Ufilipino anasema anaitaka Marekani kuondoa majeshi yake nchini kwake upande wa kusini ambako amekuwa wakitoa ushauri kwa wanajeshi wanaopambana na Waislamu wenye msimamo mkali. Akiongea mbele ya maafisa wapya wa serikali walioteuliwa hapo jana, Rodrigo Duterte ameilaumu Marekani kwa hali ya wasiwasi kwa wanamgambo wa Kiislam katika eneo hilo. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Kwa muda hivi sasa inaonekana kama vile miaka miwili na nusu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini sudan kusini huenda hatimaye vimekwisha. Mwezi Agosti mwaka jana, wote Salva Kiir na riek machar walitia saini makubaliano ya amani kumaliza mzozo, misingi yake ambayo imebainishwa ni Salva Kiir kuwa raisi na kurejea kwa riek machar katika serikali kama makamu wa kwanza wa raisi lakini miezi michache baada ya Riek Machar kurejea Sudan Kusini kuanza majukumu yake kama makamu raisi, ghasia zilizuka tena na Machar kukimbia. Moja ya mambo ya kinyama katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sudan Kusini ni kuwaandikisha kwa nguvu wa watoto kama wanajeshi, vijana wadogo walio na umri wa chini ya miaka kumi na nane, huku wengi wao wakiwa na umri wa chini ya miaka kumi na tano kwa mujibu wa UNICEF, idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto, tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan Kusini Desemba 2013, zaidi ya watoto elfu 16 wameandikishwa kwenye makundi yenye silaha kutoka pande zote mbili. UNICEF imeripoti kuhusu uandikishaji wanajeshi watoto tangu Julai 7 zilipozuka ghasia. Pande zote zinatumia mbinu mbalimbali ikiwemo kutumia nguvu na kuarubuni kuwalazimisha wazazi kuwatoa watoto wao kwa makundi hayo. Marekani imetiwa wasiwasi mkubwa sana na ripoti ya UNICEF. Mbali ya wito wetu wa kumalizwa kwa ghasia zinazoendelea nchini Sudan Kusini, tunasisitiza haraka kusitishwa kwa uandikishaji wa kinyume cha sheria na matumizi ya wanajeshi watoto yanayofanywa na majeshi ya serikali na upinzani. Watu binafsi wanaohusika na uandikishaji huu wa kinyume cha sheria au matumizi ya wanajeshi watoto kwenye makundi yenye silaha au jeshi huenda wakawekewa vikwazo kwa mujibu wa sheria za Marekani na huenda wakalengwa na vikwazo vya Umoja wa Mataifa, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani John Kirby katika taarifa yake ya maandishi. Kuendeleza na uandikishaji wa kinyume cha sheria na matumizi ya wanajeshi watoto katika mizozo ya silaha nchini Sudan Kusini haikubaliki hata kidogo. Kutokomeza sheria haramu za uandikishaji na matumizi ya wanajeshi watoto kwenye makundi yenye silaha itakuwa ni kipaumbele cha juu cha Marekani. Bado tuna nia ya dhati kuhakikisha kuna uwajibikaji kwa wale ambao wanaandikisha na kuwatumia watoto kama wanajeshi hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoelezea msimamo wa serikali ya Marekani, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha ya Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya, ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ya Abu Solomon, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Hadija Riyami, tukisema kwa herini na asubuhi njema kutoka hapa wa.