Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni siku ya Jumanne tarehe 13 mwezi Septemba mwaka wa 2016. Katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, wanawake watatu wafikishwa mahakamani mjini Mombasa nchini Kenya kwa shutuma za kumuhifadhi mshukiwa wa shambulizi la kituo cha polisi. Angalia sasa hapa kwetu Beni, unajua leo wana, wanaanza kusambisha watu wanakatakata watu kwa, wana kweli ni watu wenyewe wanaonekana walikuwa wanahusika, hata wanawakatia kifungu kya maisha, na walikuwa wanaisha kuua watu kadhaa, inakuwa kitu icio na amana. Taarifa hiyo msikilizaji utaipata kwa kina hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Mary Mgawe. Vilevile kwenye matangazo yetu ya leo tutakuletea teknolojia ambapo baada Tanzania kutajwa kama mojawapo ya nchi zinazokabiliwa mno na mashambulizi ya mtandao. Je, athari za mashambulizi hayo ni zipi? Cyber attack ni mashambulizi ya kimtandao yanayojaribu kudumaza aidha miundo mbinu au kuingilia mifumo, huweza kuchukua taarifa kadhaa ambazo kimsingi haziwezi kupatikana kwa njia rahisi. Basi taarifa hiyo kuhusu cyber, cyber attack pia utaipata baadaye kidogo. Na hayo ni baadhi tu ya yale tumekuandalia hii leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa uh, matangazo haya ya VOA Express, lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Mary Mgawe. Rais Barack Obama Marekani anafanya kampeni leo Jumanne kwa niaba ya waziri wake wa zamani wa wizara ya mambo ya nje Hillary Clinton, ambaye hivi sasa anapumzika kufuatia kuugua homa ya mapafu. Obama atakuwa akihudhuria mkutano wa hadhara huko Filadelfia, ambako pia atahudhuria mkutano wa kuchangisha fedha kwa ajili ya chama cha Demokratic. Akizungumza na kituo cha televisheni cha CNN Jumatatu, Clinton alisema anategemea kurejea katika shughuli za kampeni baadaye wiki hii. Wasaidizi wake wamesema wamegairi uamuzi wao wa, wa kutoarifu umma kwamba Clinton alikuwa anaugua kitu ambacho alifahamu Ijumaa, siku mbili kabla ya kuondoka ghafla kwenye shughuli ya maadhimisho ya mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 mjini New York. Kuondoka kwake kulizusha maswali mengi kuhusu hali ya afya ya Bi Clinton. Na shirika la nguvu za atomic duniani IAEA limeanza mchakato wa kutoa elimu ya matumizi sahihi ya teknolojia ya nyuklia kwa nchi za Afrika ikiwemo Tanzania, hatua inayolenga kuzijengea uwezo na kuhakikisha kuwa tahadhari zote za kiusalama zinazingatiwa na teknolojia hiyo inatumika kukuza uchumi na kuondoa umasikini kwa wananchi na nchi husika kwa ujumla. Mwandishi wetu kutoka Tanzania anaripoti kuwa wawakilishi wa sekta inayoshughulika na mionzi kutoka nchi mbalimbali za Afrika walikutana jijini Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Meneja wa mipango wa shirika hilo Dr Ugu Ugo Chuku amesema ili kuhakikisha lengo hilo linatimia, wameanzisha mtandao wa mafunzo katika kila nchi utakaorahisisha mawasiliano na utekelezaji wa masuala mbalimbali yanayohusiana na teknolojia hiyo. Tanzania ni miongoni mwa nchi za Afrika zinazotajwa kuwa na utajiri mkubwa wa madini ya uranium yanayoweza kutumika kuharakisha maendeleo katika nyanja na miradi mbalimbali mbali ya kiuchumi inayoweza kuwapunguzia wananchi wengi matatizo yanayowakabili yakiwemo ya ukosefu wa huduma bora za afya, maji, miundo mbinu na ukosefu wa kipato. Wizara ya Ulinzi wa Marekani, Pentagon, imethibitisha kuwa shambulizi la anga la Marekani mwezi uliopita liliua msemaji na mratibu mkuu wa kundi la Islamic State. Kwenye taarifa iliyotolewa Jumatatu, msemaji wa wizara ya ulinzi Peter Cook amesema kuwa shambulizi hilo la Agosti 30 dhidi ya Abu Muhammad al Adnani karibu na mji wa Al Bab nchini Siria ni mojawapo ya yale yaliyodumaza operesheni za kundi hilo. Pentagon imesema kuwa muda mfupi baada ya shambulizi hilo muungano unaoongozwa na, na Marekani ulimlenga Adnan, lakini haukuweza kuthibitisha mara moja kwamba aliuawa. Siku moja baada ya shambulizi hilo Russia ilidai kuwa vikosi vyake vilitekeleza taarifa ambazo kiongozi wa ngazi ya juu wa Marekani amesema zilikuwa habari zisizo sahihi kutoka Russia. Afisa kutoka wizara ya ulinzi ya Marekani amesema kuwa Adnani alikuwa akihusika na kutoa mafunzo kwa wapiganaji wapya wa kigeni na pia kuongoza mashambulizi ya Islamic State nje ya ngome zake nchini Siria na Iraq. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Kipindi hewani ni VOA Express. Baraza dogo la Kongress nchini Brazil Jumatatu limepiga kura ya kumwondoa mbunge aliyeongoza kampeni ya kumwondoa rais Dilma Rousseff madarakani. Kura hiyo ya kumwondoa Eduardo Cunha ilipita kwa wingi wa mia nne hamsini kwa kumi. Kunha anatuhumiwa kwa kutoa habari za uongo kuhusiana na akaunti za siri nchini Switzerland. Kwenye madai tofauti, Kunha pia amehusishwa na ufisaji kwenye kampuni ya mafuta ya Petrobras. Baraza la seneti la Brazil lilipiga kura mwezi uliopita kumwondoa Rousef madarakani kwa madai ya kukiuka sheria za serikali za bajeti. Rousef alishutumiwa kwa kutumia kinyume cha sheria fedha kutoka mabenki ya serikali ili kuziba upungufu katika bajeti ya serikali katika juhudi za kuhamasisha umaarufu wake kwenye uchaguzi wa mwaka 2014. Vyombo vya habari vya Uturuki vimesema mapema leo kuwa serikali imetoa ombi rasmi kwa serikali ya Marekani la kukamatwa kwa kiongozi wa kidini anayeishi hapa Marekani na anayelaumiwa kwa jaribio la kupindua serikali mwezi Julai. Rais Recep Tayyip Erdogan mara kwa mara amekuwa akimlaumu Fetula Gulen kwa kupanga jaribio hilo la mapinduzi lililoua takriban watu mia mbili sabini. Kiongozi huyo wa kidini mwenye umri wa miaka 75 amekuwa akiishi uhamishoni hapa Marekani tangu mwaka 1999 na amekana kabisa kuhusika katika jaribio hilo la mapinduzi. Kando na kuomba Gulen arudishwe nyumbani, serikali ya Erdogan imekuwa ikifanya msako katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, ambao umesababisha kuachishwa kazi kwa zaidi ya wa wafanyakazi wengi wa serikali, wakiwemo walimu na majaji wanaoaminika kushirikiana na Gulen kwenye jaribio hilo la mapinduzi barabara kabisa. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington. Na baada ya habari hizo muhimu za dunia, sasa tunaangalia habari kutoka kwa waandishi wetu, ambapo tunaanza moja kwa moja kutoka huko nchini Kenya, ambako wanawake watatu wanaoshutumiwa kumuhifadhi mwanamke anayeaminika kuongoza kisa cha kushambulia kituo cha polisi katika mji wa Mombasa wamefikishwa mahakamani hii leo. Hii ni baada ya washukiwa watatu wa kike kushambulia kituo cha polisi kwa bomu la petroli na visu, kabla ya shambulizi hilo kuzimwa na wanawake hao kuuawa. Mwandishi wetu wa Mombasa, Liberty Adede, anatueleza yaliojiri katika mahakama hiyo hii leo. Wanawake hao Naima Muhamed Ahmed, Saida Ali Haj Shauri Ali Haj wamefikishwa mbele ya hakimu mkaazi Emmanuel Mutunga kwa kosa la kumhifadhi mshukiwa wa ugaidi aliyeuawa ya Tasnim Yakub Abdulahi kinyume na sheria za kukabiliana na ugaidi. Watatu hao hawakuruhusiwa kukubali wala kukataa mashtaka hayo dhidi yao. Kiongozi wa mashtaka ya umma Eric Masila ameelezea mahakama kuwa hawangeweza kuwasomea mashtaka hayo kwa kuwa mmoja wa washukiwa hao anaishi na ulemavu wa kusikia na kuzungumza, huku mshukiwa wa pili akiwa anaelewa lugha ya Kisomali pekee. Kwa hivyo kiongozi wa mashtaka akaiomba mahakama kuahirisha kushtakiwa kwao hadi hapo kesho, ambapo mahakama itakuwa imepata mtaalamu wa lugha ya ishara na pia mkalimani wa lugha ya Kisomali. Hapa kiongozi wa mashtaka Eric Msila anasema kuwa, nimefahamishwa na afisa anayechunguza kisa hiki kuwa kati ya washukiwa hawa mmoja hasikii wala hawezi kuzungumza, huku wa pili anaelewa lugha ya Kisomali pekee, na kutokana na hilo sita weza kuendelea na kesi hii na naiomba mahakama kumleta mkalimani wa lugha ya Kisomali na pia mtaalamu wa mawasiliano ya ishara kabla ya kesi hii kuendelea hapo kesho. Kwa sasa watatu hao wanazuiliwa katika kituo cha polisi cha bandarini kabla ya kuwasilishwa tena mahakamani hapo kesho huku ikidaiwa kuwa huenda baadhi yao siyo raia wa Kenya. Watatu hao walikamatwa siku ya Jumapili baada ya shambulizi hilo ambalo wanawake watatu waliokuwa wamevalia mabuibui na mavazi ya kuzuia risasi kushambulia kituo cha polisi kilichoko katikati mwa mji wa Mombasa wakiwa na bomu la petroli na visu. Wakati wa shambulizi hilo maafisa wawili wa polisi walijeruhiwa huku washambulizi hao watatu wakiuawa. Maafisa wa polisi katika kitengo cha kukabiliana na ugaidi hapa nchini wanaendelea na juhudi za kutafuta pasipoti za washukiwa hao wa ugaidi na kule wamewahi kusafiri ili kuwatambua na pia wahusika wenzao na nia ya shambulizi hilo. Duru za polisi zinadokeza kuwa Tasnim alikamilisha masomo yake ya kidato cha nne mwaka elfu mbili na kumi na tatu huku mwenzake pia akisemekana kusoma katika madrasa moja hapa Mombasa. Liberty ya Dede Sauti ya Amerika Mombasa. Naam, baada ya ripoti hiyo kutoka Mombasa sasa tuvuke mabonde na milima mpaka huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako tunaarifiwa kwamba gavana wa Kivu Kaskazini katika nchi hiyo Julian Paluku amelitaka bunge la taifa hilo kupitisha sheria ya hukumu ya kifo huku akisema kuwa hatua hiyo itapunguza uasi na mauaji na kukomeshwa mauaji kukomeshwa nchini humo katika eneo hilo la Kivu Kaskazini. Auster Malivika anayo ripoti kamili. Katika tangazo alilotoa kwa wanahabari hapa mkoa wa Kivu ya Kaskazini, gavana wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini Gillian Paluku amesema kwamba kutotekelezwa kwa hukumu ya kifo ni chanjo cha ukosefu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana mkoa wa Kivu ya Kaskazini ambako kumekuwa uasi mwingi kila siku. Gillian Paluku ametoa pendekezo lake kwa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili liweze kukubali sheria ya hukumu ya kifo na hii kwa kupunguza uasi pamoja na mauaji eh. Moi je propose que pendant 10 ans qu'on exécute cette peine de mort pour voir les effets que ça peut produire. Kuhusiana na swala hilo nimezungumza naye Norbert Atsongia wa chama tawala. Kwa kweli tunataka ile peine de mort inarudia, nataka wanabunge waioza namna ya kurudisha peine de mort itakuwa sawa. Angalia sasa hapa kwetu Beni, unajua leo wana, wanaanja sambisha watu wanakatakata watu ni watu wenyewe wanaonekana walikuwa wanahusika, hata wanawakatia kifungo kia maisha, na walikuwa wanaisha kuua watu kadhaa. Inakuwa kitu isiyo na maana, lazima nao wangipita kwa ile kifo, ingeweza kutusaidia upande mwingine. Nimezungumza naye mwanasheria Jackson, akiwa katika mji wa Butembo. Mimi kama mwanasheria, naona naona kama hiyo haiko solution, hiyo haiko solution, angepana hata kataboekusema fasi fulani tu valiaplike ile kitu Uh, tulipata solusio hivi na hivi na hivi, hakuna fasi kwenye yeah, hakuna, yeah, ha, eh, hakuna kitu eh, kwa motivation hiyo hiyo, haiko haiko solution, hiyo solution. Na hiyo mashirika kirahia ya kirahia yasemaje? Huyu hapa Jabo Skolalo, kiongozi wa mashirika ya kirahia mkoa wa Ituri: tunawaza ni maoni ya muhimu sana lakini, kwa mimi binafsi, ningesema kufuatana na hali ya nchi yetu kwa sasa Unajua hali ya sheria ya kwetu, kwa mimi, ile kama ile mambo ikirudi itakuwa na kinyume mingi zaidi kuliko olisio tunatafuta kupitia ile u, ile kuhukumiwa ya, ya kifo. Nikusema te kwa sasa kweli kabisa, kwa nchi yetu hii mambo haiwezekani. Ifahamike kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mmojawapo wa nchi ambazo zimesha saini mikataba ya kuweza kuheshimu haki za binadamu. Oscar Malivika, VOA Express. Jiunge nasi saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati na saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki kwa kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo moja ya habari muhimu tutakazoangazia kwa kina zaidi kuhusu ugombea urais hapa Marekani, hususan tukilenga matarajio ya raia wa Marekani kuhusu afya ya viongozi wao. Je, sheria inasemaje kuhusu afya ya viongozi wa kisiasa? Kuna umuhimu gani kwa viongozi kutoa hadharani rekodi zao za kimatibabu hata kabla ya wajachaguliwa? na je, iwapo mgombea atapata maradhi yasiyomwezesha kuendelea na kampeni zake, itakuwaje? Yote hayo na mengine mengi msikilizaji utayapata hapa katika kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kumbuka ni hii leo saa mbili usiku saa za Afrika ya kati na saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Asante sana msikilizaji, unasafiri na VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington. Bila shaka, Meri, naona kama ni wakati mwafaka sasa kuweza kupata kibao hapa studio, kujipumzisha na kujiburudisha. Tunakwenda moja kwa moja kwake, Davido anatuambia nini? Jisikilizie mwenyewe. Basi yanaondoka hapo chini kwa chini. Ni mwanamziki Davido anasema, aye, naona Mary mgao hapa studio, anaburudika kweli kweli, nakwambia. Kazi na dawa lazima kujipumzisha kidogo, hebu <laughs> e, fikiria, Mary, ukiwa pale Nairobi au Kampala au dar es Salaam, unaendesha gari lako taratibu, taratibu, alasiri unasikiliza ngoma kama hii ukitafakari, ama unatulia tu pale nyumbani unasikiliza tu. Yote haya, msikilizaji, anakujia kutoka hapa VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Washington. Na sasa tuangalie tena yaliojiri ni kwamba Tanzania imetajwa na utafiti wa kampuni ya Threat Map kuwa nchi ya kwanza duniani kushambuliwa zaidi kupitia mitandao katika kile kinachofahamika kama uhalifu wa mitandao, yani cyber crime. Kufuatana na hayo, mwenzangu Abdul Shakur Abud amezungumza na mtaalamu wa masuala ya mitandao katika Jamii Forum huko Tanzania Maxence Melo na kutaka kufahamu mashambulio ya mitandao ni nini hasa, na kwanza akamuuliza tofauti kati ya hacking na cyber attack ni nini. Sasa wale wanaoharibu wakiwa wamesomea wanafanya kitaalam kiasi kwamba kile wanachokifanya wanakifanya wakiwa wanajua ni kosa, na wanapomaliza ukifanya wanakuwa wana malengo kadhaa kwa sababu ya kitu wanachotaka kukiharibu. Lakini kumbuka wakati huo huo kuna wale wanaofanya kwa ajili ya kusaidia wananchi kwamba anachokifanya ni kinawezekana, kwamba mfumo fulani ni mzuri, lakini una kasoro kadhaa. Anachokifanya tunakiita hacking, lakini kinakuwa ni ethical, kwa sababu anaingia kwa ajili ya kurekebisha kasoro zilizopo kwenye mfumo fulani ambao mwananchi anakuwa anahutumia. Sasa cyber attack ni mashambulizi ya kimtandao yanayojaribu kudumaza aidha miundo mbinu au kuingilia mifumo, huweza kuchukua taarifa kadhaa ambazo kimsingi haziwezi kupatikana kwa njia rahisi lakini ikiwa na malengo aidha ya kuibia watu au kuzuia mawasiliano ya watu. Unaposema hacking ni kwamba mtu anaingia katika programu ya kompyuta, sio ndiyo? Anaweza akaingia kwenye programu ya kompyuta, anaweza akaingia kwenye tovuti, anaweza akaingilia hata kompyuta yenyewe, lakini katika njia ambayo si sahihi, si njia iliyozoeleka kwa kila mtu. Na sasa wale wanaofanya cyber attack kuharibu mtandao yeah, au mfumo wa mtandao wanakuwa na program maalum, utaalamu maalum. Ni nchi au watu wenyewe binafsi? Sasa vyote ulivyovitaja vinawezekana. Kuna utaalamu maalum ambao lazima mkawe nao na wengi wanakuwa nao, lakini wakati mwingine wanafanya watu kama watu na mataifa kama mataifa, ndo maana utakuta kuna mataifa mengine yanashambulia mataifa mengine kimtandao na kuna mengine yanafanyika nyakati za kivita, katika kuweza kuonyesha taifa jingine kwamba liko dhaifu, lakini ni vita za kimtandao, tunaita cyber war. Sasa mashambulizi haya ya kimtandao, kama nilivyosema tangu mwanzo, yanawezekana pia yakalenga hata tovuti tu, lakini ikawa bado ni cyber attack. ambayo tunaweza wakati, wakati mwingine katika mtandao tunasema ni DDoS attack. Denial, distributed denial of service, DDoS attack na hizi ni nyingi sana kwa sababu zinakuwa zinatumwa kusababisha mtandao usiweze kupatikana kwa wananchi au watumiaji wa mtandao huo, ili kama kulikuwa kuna taarifa ambayo labda mamlaka fulani haikutaka isomeke kwa muda fulani isiweze ikasomeka. Yawezekana ikafanyika kwa muda kwa wakati fulani, au ikafanyika kwa muda mrefu na kusababisha tovuti hiyo kutoweka kabisa. Na sasa kama Tanzania imetajwa kwamba nchi ambayo inashambuliwa zaidi, kwa hivyo ina maana gani? Kwamba watu wanashambulia mitandao ya Tanzania kwa malengo gani hasa? Sasa niseme maendeleo ya kiteknolojia ya Tanzania ndio yanayotugharimu. Yawezekana si kwamba miundo mbinu ya Tanzania ni dhaifu, bali kwa kuwa ta- Watanzania walio wengi, takriban milioni ishirini, wanatumia mtandao na asilimia themanini wanatumia simu za mikononi, simu zao ndizo zinageuka kuwa mashine ya mashambulizi. Mtu anayefanya mashambulizi ya mtandao anachokifanya ni kwamba anatafuta simu au kompyuta au kifaa chochote cha kielektroniki chenye uwezo wa kuwa na mtandao, ndo anakigeuza kuwa kompyuta yake ya kufanya mashambulizi. Sasa kama takriban watu milioni ishirini wako mtandaoni na tuseme kwa siku moja watu kama milioni tano wako mtandaoni, na katika hao watu milioni tano walio mtandaoni watu kama milioni moja wana simu ambazo zina udhaifu kiteknolojia, simu hizo zinageuzwa kuwa ni sehemu ya vifaa vya kufanya mashambulizi katika nchi nyingine. Ndio maana unaweza ukajikuta watanzania kwamba tumeendelea juu sana kiteknolojia, lakini hatuna teknolojia ambayo inaweza kuwalinda watumiaji wa simu za mikononi hatuna hata teknolojia kuwasaidia wanaotumia kompyuta bado hatujawa na vitu vyetu ambavyo tunaweza kujisimamia, au kuwaheshimu wataalamu wetu na kuwaomba waweze kutusaidia katika kuakisha kwamba tunawalinda wananchi wetu dhidi ya mashambulizi ya namna hii, ambayo kimsingi unaweza kujikuta hata simu yako inageuka kwani mashine ya kushambulia nchi nyingine bila hata wewe kujua. Basi hapo nyuma kidogo ulikuwa unamsikiza Maxine Mello, mtaalam wa maswala ya mitandao akizungumza na Sauti Amerika kutoka nchini Tanzania. Na katika maswala ya hoja kwa hoja leo, wakazi wa hapa Marekani, Nancy Wanjiru, Dhiga Jo Rurengo na Ras Kikuyu, wanatoa maoni kuhusu afya ya Bi Hillary Clinton, ambaye ni mgombea wa urais hapa Marekani na kampeni zake. Sioni kama uh, afya yake inaweza affect kampeni yake, sababu kila mtu ye ni binadamu, na si wote huwa tunakuwa wagonjwa alafu tuna, we get better afterwards so I don't think inaweza affect kampeni yake. Kila mwanadamu ataj, ataj, atajua ye hukuwa mgonjwa alafu anakuwa mzima na hivyo ndivyo kuko, so that's my view haita affect okay. Haitaadhiri kampeni yake kwa sababu mtu kuwa mgonjwa uh, ni kawaida you know, lakini um, kazi yake ni nzuri na masupporters wapo, kwa hivyo, so far mambo yote yataenda mzuri. to afya yake kuna minu, nikina, shuku sana. Shuku sana yake, vile n iknashuku sana shuku sana hiyo afya yake kwa sababu vile kampeni iko na vile vile wanashinda wakizunguka kwenye nchi, mkondo uko sasa wa mwisho. Mi unaona kuna vile itaadhiri kampeni uh, uh, zake kwa sababu kama hawezi kuweza kwenda hizi uh, safari zote na kufanya mikutano hii yote, kuna vile tunaona uh, wanademokrasia wataanza wanaweza kufikiria kumtafuta uh, mpinzani mwingine. Haiwezi kuadhiri, maanake mtu anaweza kuwa mgonjwa leo na akakuwa nafuu kesho. Mtu kuwa mgonjwa kwa leo na kuamka asikii vizuri ni jambo la kawaida, sisi binadamu Manake leo tuna afya nzuri, kesho hatujui tutamka vipi tena. Hali ya kuchoka na hii kazi siyo rahisi ya kuzunguka. Kwa hivyo haitadhuru sana mambo ya kampeni yake, manake tunaelewa leo sio ni mgonjwa, kesho ni mwema. Haya basi, yote haya msikilizaji, ni kutoka hapa VOA Express, na sasa namuona mwenzangu Kamau hapa Harrison. Ni kweli kabisa. Aha, asanti sana. Basi bmj na Mary mgawe hapa studio 15. Basi miongoni mwa wavumao mitandaoni hivi leo, inakuwa ni vigumu sana siku za sasa kuepuka siasa za hapa Marekani ambazo zinaendelea uh, kadri tunavyokaribia kufanya uchaguzi mwezi Novemba. Basi siku ya jana mgombea urais wa tiketi ya ch chama cha Republican Donald Trump ameendelea kuwa kwenye vyombo vya habari kwa sababu tofauti. Mwanasiasa huyu ambaye pia ni mfanyabiashara, siku ya jana alihudhuria hafla fupi ya kufungua hoteli yake binafsi ya kifahari Trump, ambaye ni maarufu Trump International Hotel, iliyo hatua chache tu kutoka ikulu ya Marekani ambapo anatarajia kuingia iwapo atashinda kwenye uchaguzi wa Novemba. Ninajua kwamba unaelewa hoteli hiyo ni mahali. Bila shaka, tena nimekuwa nikiangalia kwenye runinga hapa Marekani kwa naona yenyewe kubwa kweli kweli. Ni mahali tunapita kila siku, kila siku Maria unapita kila siku pale. Mm -hmm. Hoteli yake ile jana Trump alifika pale na akawa kwamba anaifungua, lakini sasa ikawa kwamba sio wote waliokuwa mahali pale walimshangilia wakati wa ufunguzi wa hoteli hiyo na ni yenye... kwa nini yenye dhamani ya dola milioni 200 na vyumba mia mbili sitini na tatu kila chumba kikisemekana kugharimu mteja takriban dola 800 usiku mmoja. Alitumia neno la Kiingereza akasema hii ni game changer <laughs> za Kimarekani. Bas, nje ya hoteli hiyo waandamanaji walionekana wakipinga uwekezaji huo, lakini Trump alipofika alionekana mtulivu sana, huku akiwapungia mkono kama kawaida yake, akiona, a, a, a, kama vile wanamsalimia tu akawapungia mkono. Kwenye mtandao wa Yahoo na vilevile vile Twitter wametoa maoni yao kufuatia hatua hiyo CYD anasifu Trump kwa kutengeneza ajira. Joe anasema kuwa hoteli hiyo haifai kwenye mji ambao una wakazi zaidi ya elfu arobaini wasio na makazi. Hoteli hii ina kera sana. The Rational Voice wanasema kuwa Trump alijipatia wateja walio na mali kama yeye bila kujali mirengo ya kisiasa duniani. Kweli kuna matajiri na maskini. Cowboy anapongeza Trump kwa kusema kuwa jengo hilo karibu lingebomolewa lakini Trump ale, amelifanya upya kwa kutengeneza ajira. Jijo anasema kuwa hata kama Trump hatafaulu kuingia kwenye ikulu basi atakuwa kwenye barabara moja tu, hatua chache kutoka kwa ikulu. AJ naye huko anasema hoteli hiyo ya Trump hata ikifanya uh, nini ama, ama tumie jina lake kwa sababu ya kiwekezaji tunajua kwamba hoteli hiyo sio yake, ni jina lake ndiyo linatumika. Na, na kidogo kidogo tu tuelekee Kenya ambapo viongozi wamemwenzi William Olentimama mwanasiasa aliyebobea, lakini mgeni mmoja ambaye alitazamwa kwa makini ni Edward Lowasa aliyekuwa kwenye mm, kampeni za Tanzania, akajitokeza na akasema kwamba ni rafiki wake wa siku nyingi na kwamba atakumbukwa kwa, ata kwa kutetea haki za wamasai za ardhi. Ni baadhi tu ya mambo yaliyo na, kwenye katika, uh, ilikuwa ni misa ya wa ya wafu katika kanisa la All Saints Cathedral mapema leo Nairobi. Naam, asante sana Harrison Kamau. Msikilizaji wewe pia unaweza kuchangia ukiingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, unaweza kuandika maoni yako. Sasa Mary Mgawe anatuletea muktasari wa habari Rais Barack Obama wa Marekani anafanya kampeni leo Jumanne kwa niaba ya waziri wake wa zamani wa wizara ya mambo ya nje Hilary Clinton ambaye hivi sasa anapumzika kufuatia kuugua homa ya mapafu. Shirika la nguvu ya atomic duniani IAEA limeanza mchakato wa kutoa elimu ya matumizi sahihi ya teknolojia ya nyuklia kwa nchi za Afrika ikiwemo Tanzania, hatua inayolenga kuzijengea uwezo wa kuhakikisha kuwa tahadhari zote za kiusalama zinazingatiwa. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imethibitisha kuwa shambulizi la anga la Marekani mwezi uliopita liliua msemaji na mratibu mkuu wa kundi la Islamic State. Tunakushukuru msikilizaji, kwa kuwa nasi wakati wote huo, katika VOA Express hii leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Mokbill. Mimi ni BMJ Murithi, na nimeshirikiana na msimamizi wa matangazo hayo Meri Mgawe hapa studio. Tunawaaga kutoka hapa studio 15 tukisema kuwa na alasiri njema.