Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Septemba 14 mwaka 2016. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo mkutano wa IGAD uliofanyika nchini Somalia na kumalizika kwa utulivu. Na viongozi waliohudhuria mkutano huo wanasema nini kuhusu Somalia? Viongozi wote walioshiriki wamekiri kwamba hii ilikuwa ni siku muhimu kwa Somalia. Hii ilikuwa ni kuwa ushindi kwa Somalia. Hii ni siku ambayo inatoa ujumbe kwa makundi ya kigaidi kwamba siku zao zimebaki ni chache, na kuonyesha kwa kwamba serikali ya Somalia kwa hivi sasa imerudi tena katika ulingo wa kisiasa ulimwenguni. Na leo Jumatano juma, tunakuletea jukwaa la vijana, ambapo tunazungumzia kuwaendeleza wasichana kielimu kujaribu kuangalia kusaidia wasichana ili kujiendeleza kielimu katika nchi zinazoendelea, especially kutoka Tanzania. Hayo ni baadhi tu ya yale tuliyokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Khadija Riyami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, msemaji wa rais wa Sudan Kusini Salva Kir amepuuza ugunduzi katika ripoti ambayo inamshutumu Kir na makamu rais wa zamani Riek Machar kwa kujilimbikizia kiwango kikubwa cha utajiri wakati mamilioni ya Wasudan Kusini wakiwa hawana chakula. Msemaji Ateni Wek Ateni amesema jana kwamba ripoti kutoka kundi la utetezi la The Sentry lenye makao yake hapa Washington ni upuzi mtupu na uongo. Amesema ripoti ilikuwa na maana ya kumdhoofisha Kir na kuharibu jina lake. Msemaji amekanusha shutuma katika ripoti hiyo kwamba Kir na baadhi ya majenerali wake akiwemo mkuu wa majeshi Paul Malong wametumia takriban miaka mitatu ya mzozo nchini Sudan Kusini kujitengenezea fedha. Ateni pia amepuuza shutuma kwamba rais Kir alitumia rasilimali za taifa ili kuishi maisha ya kifahari, yeye na familia yake. Amesema washauri wa, wa kisheria wa rais Kir wanaiangalia ripoti hiyo. Wakuu wa nchi wa mataifa ya Afrika Mashariki wamekutana mjini Mogadishu jana Jumanne, ikiwa ni mara ya kwanza tangu Somalia iliyoharibiwa na vita kuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa katika kipindi cha zaidi ya miaka 40. Ulinzi ulikuwa msa, mkali sana kwa ajili ya mkutano huo wa siku moja ili kuzuia mashambulizi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu wa kundi la al Shabab mamlaka mjini humo ziliofunga mji wakati magari yote na watembea kwa miguu walizuiwa kutumia mitaa mikubwa katika mji mkuu wa Somalia. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud alipongeza kuwa mkutano huo ni ushahidi kwa nchi inarejea kwenye hali ya kawaida baada ya vurugu za takriban robo karne. Waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desaleng amesema maendeleo hayo ni mafanikio kwa mataifa yote ya kieneo na dunia kwa ujumla. Rais wa Zambia Edgar Lungu alikula kiapo hapo jana cha kushika madaraka baada ya kupata ushindi uliopingwa mahakamani na upinzani na kutaka kuzuiwa kuapishwa kwake. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Lungu ambaye alichaguliwa tena mwezi uliopita kwa wingi mdogo wa kura aliapishwa katika uwanja uliojaa ghafla ambayo ilijumuisha heshima ya mizinga 21 na ngoma za asili. Sherehe hizo pia zilihudhuriwa na viongozi wa ukanda huo ikijumuisha rais Robert Mugabe wa Zimbabwe na Ian kama wa Botswana. Mara baada ya kula kiapo, rais Lungu alisema, tuna kazi kubwa mbele yetu na tunahitaji kufanya kazi pamoja kama wa Zambia na taifa moja. Aliepuka duru nyingine ya upigaji kura baada ya kushinda kwa asilimia 50 ya kura, lakini upinzani chini ya Hakainde Hichilema ulishutumu kwamba kulikuwa na dosari za uchaguzi na kwenda mahakamani. Rekodi ya kuachiana madaraka kwa amani nchini Zambia imekuwa ikichukuliwa kama mfano wa demokrasia kwa Afrika, lakini upigaji kura wa hivi karibuni uligubikwa na ghasia mitaani. Mivutano ya kisiasa imechangiwa na hali ya kusuasua kwa uchumi wa Zambia ambao umepelekea kushuka kwa bei ya shaba duniani ambayo ndiyo bidhaa muhimu inayouzwa nje ya nchi. Mugabe ambaye ametawala Zimbabwe toka kumalizika kwa utawala wa wazungu walio wachache mwaka 1980 naye na amekuwa akishutumiwa kwa udanganyifu katika uchaguzi. Ameelezea ushindi wa Lungu kama ishara ya nia ya watu. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amemuunga mkono waziri wake wa zamani wa mambo ya nje Mdemokrat Hillary Clinton kuwa atakuwa mrithi wake, huku mgombea huyo akiendelea kupata nafuu kutokana na homa ya mapafu, yaani nimonia. Kwa hakika nitamchagua Hillary Clinton, Obama ameuambia umato wa wafuasi waliokusanyika kwenye mkutano wa kampeni katika mji wa mashariki wa Philadelphia, ngome ya Wademokrat ambako Clinton anahitaji wapiga kura wengi kujitokeza Novemba nane katika uchaguzi dhidi ya mrepublican Donald Trump. Obama alimkejeli Trump akisema kwa njia yoyote ile hafai wala hayuko katika hali ya kuiwakilisha nchi nje na kuwa mkuu wa majeshi. Alibeza pongezi za Trump kwa rais wa Rusia Vladimir Putin kuwa ni kiongozi mwenye nguvu, kwa sababu amezivamia nchi ndogo, anawafunga upinzani wake, anadhibiti vyombo vya habari na kuusukuma uchumi wa nchi katika hali ya kudorora. Mlipuko wa homa ya manjano nchini Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umedhibitiwa baada ya kampeni ya chanjo kwa mamilioni ya watu, shirika la afya duniani limesema leo. Akiongea jana Jumanne mjini Geneva, mkurugenzi wa idara ya majanga na magonjwa ya mlipuko katika WHO, Sylvie Bryant, amesema hatari ya mlipuko huu mkubwa hivi sasa imekwisha, akiongezea kwamba hakuna kesi mpya ambazo zimeibuka nchini Angola tangu Juni 23 na Julai 12 huko nchini DRC. Brian ametahadharisha kutokea kwa mlipuko zaidi katika nchi thelathini na mbili zenye majanga barani Afrika lakini hakufuta uwezekano ikiwemo katika baadhi ya sehemu za Kongo ambazo hazijapatiwa chanjo hivi karibuni. Mwana diplomasia wa juu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya ameonya kwamba uchumi wa nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa mafuta uko katika hali ya kuanguka. Martin Kobler, mkuu wa tume ya msaada ya Umoja wa Mataifa nchini Libya ameliambia baraza la usalama Jumanne kwamba uzalishaji mafuta uko katika kiwango cha chini mno, huku mapipa laki mbili tu yakizalishwa kwa siku ikilinganishwa na mapipa milioni moja nukta nne baada ya mapinduzi ya elfu mbili kumi na moja alipoondolewa mamlakani dikteta wa zamani Muammar Gaddafi. Nchi hiyo inaendeshwa ikiwa na nakisi ya bajeti ya asilimia sabini na tano, amesema Kobla. Amesema Libya haitaweza kutegemea kwa muda mrefu akiba yake ya nje. Uzalishaji mafuta ni vyema uanze, na matumizi lazima yaendane na mahitaji ya nchi, yamesihi na kuongezea, kwa kufanya hivyo ni muhimu kwamba mabomba ya mafuta yawe wazi, taasisi za fedha za Libya ziwe na umoja na bajeti ya taifa iidhinishwe. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mkutano wa kihistoria wa nchi wanachama wa IGAD ulifanyika mjini Mogadishu nchini Somalia na kukutanisha wawakilishi wa nchi mbalimbali wanachama, licha ya nchi hiyo kuwa na tishio la wanamgambo wa al Shabab ambao wamekuwa wakifanya mashambulizi ya kigaidi ndani na nje ya Somalia. Mwenzangu Abdu Shakur Abud aliongea na Daudi Awesu, msemaji wa rais wa Somalia, na kwanza akataka kujua hali ya mkutano huo. Ndio, mkutano wa kihistoria wa mamlaka ya IGAD ulimalizika hivi karibuni mjini Mogadisho na ulitoa maazimio yanayohusiana na, na masuala ya Somalia, masuala ya jamhuri uh, ya Sudan kusini pamoja na masuala mengine yanayohusiana na ushirikiano wa kimataifa kati ya nchi hizi zilizo wanachama katika jumuiya ya IGAD na kufanyika mkutano huo kwa amani kumalizika bila shambulio lolote linachukuliwa vipi? Je, wamejadili swala la nguvu za Al-Shabab na kufanikiwa kwa mkutano huo huko Somalia? Viongozi wote walioshiriki wamekiri kwamba hii ilikuwa ni siku muhimu kwa Somalia, hii ilikuwa ni siku ya ushindi kwa Somalia. Hii ni siku ambayo inatoa ujumbe kwa makundi ya kigaidi kwamba siku zao zilizobaki ni chache, na kuonyesha kwamba serikali ya Somalia kwa hivi sasa imerudi tena katika ulingo wa kisiasa ulimwenguni na inaweza kuaminika. Na baadhi ya viongozi walisema kwamba kufanyika kwa mkutano huu ni kuonyesha kwamba nchi hizi zina imani na nchi ya Somalia. Somalia yenyewe pia nayo imechukua hatua madhubuti za kuhakikisha kwamba usalama unadumishwa. Eh, kulikuwa na operesheni ambazo zinaendelea hapa na pale mjini zajishi kuhakikisha mkutano huo unafanyika kwa amani. Kwa hivyo hili ni suala ambalo Somalia limepatiwa sifa kutokana na jinsi ilivyofanikisha mkutano huo unafanyika kwa usalama ndani ya mji wa Mogadishu. Na kwa upande wa Somalia, nini hasa wamesisitiza viongozi wa IGAD? Kwa upande wa Somalia, mambo mengi yalizungumziwa kuhusiana na mambo ya kisiasa. Viongozi waliunga mkono juhudi za kisiasa zinazoendelea nchini Somalia, ikiwemo suala la kufanyika kwa uchaguzi. Walizungumzia vale e, suala la wakimbizi ambapo wamesema kwamba ni wajibu kus, kusaidia somalia na kenya kuhakikisha kwamba wakimbizi wa kisomali walioko nchini kenya wanarejea somalia kwa njia ya amani inayostahili na, na rais wa somalia pia naye alisema kwamba serikali ya somali koteari, so, kusiana, kwa somalia iko tayari kuwapokea wakimbizi wa kisomali walioko nchini kenya suala lingine lilozungumzwa ni kuhusiana na kuanzishwa kwa mfuko wa kusaidia ujenzi na miundombinu nchini somalia mfuko huo utachangiwa na nchi wa wanachama wa IGAD pamoja na jumuia ya kimataifa pia walizungumzia mkutano kuhusu wakimbizi ambao utafanyika mjini New York eh, mwezi huu ambao pia utajadili masuala ya wakimbizi hasa suala la wakimbizi wa kisomali walioko nchini Kenya na masuala ya kiusalama, ikiwa ni pamoja na kupambana na ugaidi na kusaidia jinsi eh, ya kuimarisha jeshi la Somali ili liweze kuchukua hatamu baada ya wanajeshi wa AMISON kuondoka baada ya muda wao wa kuweko nchini Somalia kumalizika. Mkutano umefanyika wakati hali ya Sudan kusini vilevile vile iko kwenye utata. Je, maazimio gani ameweza kuchukua kuweza kutanzua tatizo hilo? Maazimio ya kusini yanayohusu kusini mwa Sudan yalijadili mzozo nchini Sudan. E, suala so kubwa ilikuwa ni kuunga mkono kuendelea kwa mazungumzo ya amani nchini, nchini, nchini jumhuri ya Sudan kusini na viongozi wamewataka mahasimu wanaozozana nchini Sudan kuheshimu mikataba ya amani, amani na pia kurahisisha vikosi vya kulinda amani viweze kupelekwa huko, ili kuhakikisha kwamba vipo vya raia vinavyotokea kutokana na vita vinamalizika na pia kuwepo kwa amani na kuendelea na na mazungumzo ya amani na kuheshimu mikataba iliyosainiwa siku za nyuma kati ya makundi yanayohasimiana <jährete> <drain rehears reminisounce>. Ni Daudi Awesu, msemaji wa rais wa Somalia akiongea na Kumekucha Afrika kutoka Mogadishu, Somalia. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Utulivu unaonekana kuenea kote nchini Siria, huku sitisho la mapigano ambalo limefikiwa kati ya Marekani na Urusi likiendelea kwa siku ya pili. Kitu kimoja ambacho tunaweza kusema kwa kujiamini, amesema afisa mwandamizi wa Marekani katika maelezo yake ya jana mchana, ni kwamba kumekuwepo na kushuka kwa kiwango kikubwa cha ghasia. Kwa hakika hiyo sio mpaka sifuri, na kuongezea kuwa wangependa kuona kushuka zaidi katika siku zijazo. Kamanda wa jeshi la anga la Marekani, luteni jenerali Jeffrey Harrigan, amewaambia waandishi wa habari huko Pentagon kwa njia ya simu jana kwamba Marekani hivi sasa inaangalia juu ya uwezekano wa kuwepo na kituo cha pamoja na Rasia kusaidia kukabiliana na operesheni za Islamic State nchini Siria. Afisa mwingine mwandamizi wa Marekani amesema malengo pekee halali kwa mashambulizi ya anga ni kundi la wanamgambo la Islamic State na Al Nusra Front kwa kipindi hiki. Rais wa zamani wa Israel na waziri mkuu Shimon Peres mgonjwa mahututi baada ya kupata kiharusi. Madaktari wanasema hali yake huenda imesababishwa na shinikizo la damu. Peres mwenye umri wa miaka tisini na tatu alilazwa hospitali Januari kwa matatizo ya moyo. Waziri mkuu Benjamin Netanyahu ameandika ujumbe katika Facebook akisema nchi nzima inampenda Peres na kumwombea apate nafuu haraka. Pereza alitumika katika nyadhifa kubwa tano ikiwemo waziri mkuu, rais na waziri wa mambo ya nje. Alishinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka 1994 pamoja na Yaser Arafat na Ishak Rabin kwa kusaidia katika mashauriano ya mikataba ya amani ya Oslo na Wapalestina. Takwimu mpya za Marekani zinaonyesha kuwa mapato ya familia za Wamarekani yamepanda kwa zaidi ya asilimia 5 mwaka 2015 ikiashiria kile ambacho wachambuzi wanapongeza kuwa ni mabadiliko katika kuondoka kwenye hali ya kudorora kwa uchumi ulimwenguni, hali ambayo ilijitokeza mwaka elfu mbili na saba. Takwimu zilizotolewa jana zimeonyesha kuwa mapato ya asilimia tano nukta mbili yamefika katika maeneo yote kijiografia ya nchini humu na kwa makundi ya kila umri, na kumaliza miaka minane ya mapato yasiyoongezeka pia takwimu zimeonyesha kwamba viwango vya taifa vya umaskini vimeshuka kwa asilimia moja nukta mbili na kupungua kwa milioni tatu na nusu mpaka kiasi cha asilimia 8, ikiwa ni kushuka kwa hali ya juu katika mwaka mmoja kwa kipindi cha karibu nusu karne. Wamarekani milioni 43 wametajwa kuishi katika umaskini mwaka 2015, milioni tatu na nusu wachache kuliko mwaka 2014. <tipos> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na pia tunawakumbusha wasikilizaji wetu matangazo haya mnaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, na moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na sasa tunaelekea basi huko Afrika Kusini, ambapo waziri wa uhamiaji wa nchi hiyo amemnyima kiongozi wa kanisa wa kimarekani kibali cha kuingia nchini humo, ambaye anajulikana kwa mtazamo wake wa kupinga mashoga. Zaidi ya wa Waafrika Kusini elfu sitini walitia saini waraka wa kuitaka serikali kutomruhusu Stephen Anderson nchini humo. Ili Ligongo anaisoma ripoti ya Anita Powel kutoka Johannesburg. Mwanzilishi wa kanisa la neno la uaminifu la kanisa la kibaptisti Stephen Anderson alikuwa amepanga kufanya mahubiri nchini Afrika Kusini, ambayo aliyeita marathon ya ushindi wa kiroho baadaye mwezi huu. Lakini hapo jana, waziri wa mambo ya ndani wa Afrika Kusini anayeshughulikia pia uhamiaji, Malusi Gigaba, alimkatalia Anderson kibali cha kuingia nchini humo, akitolea sababu ulinzi madhubuti wa kisheria wa usawa na kutovumilia ubaguzi. Katiba ya Afrika Kusini inapinga kabisa hotuba za chuki katika ulinzi wake wa uhuru wa kujieleza, anasema. Stevenson Anderson na wanachama wake pamoja na washirika wa kanisa lake wamepigwa marufuku kuingia jamhuri ya Afrika Kusini, na nimefuta vibali vya kuingia nchini na msamaha wake ambao Wamarekani wananufaika nao. Hii ni kutokana na kwamba nafahamu wanahamasisha hotuba za chuki na vile vile wanatetea ghasia za kijamii. Kwa maana hiyo, Stevenson Anderson ataelezwa kwamba anazuiliwa kuingia Afrika Kusini. Anderson amenukuu Biblia kuhalalisha mauaji kwa wanaume na wanawake wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja. Mara kwa mara amekuwa akikashifu Uislamu na Quran na hadharani alipongeza mauaji ya watu wengi katika klabu ya mashoga yaliyofanyika Orlando Florida, hapa Marekani, kwa kusema watu wote hamsini na watatu waliopoteza maisha walistahili kufa. Anderson anasema sheria za uhuru wa dini za Afrika Kusini zinapaswa kumruhusu kuitembelea nchi hiyo na kutoa mahubiri yake vile vile alikataa kwamba alipanga kupinga ushoga katika mahubiri yake katika shughuli zake nchini Afrika Kusini, na kusema badala yake atazungumza kuhusu uinjilisti na maandiko yake. Mtafiti mwandamizi wa kundi la Human Rights Watch Dewa Mavinga anasema anatarajia uamuzi wa serikali ya Afrika Kusini utakuwa mfano The, uh, Um, we... anasema uamuzi uliochukuliwa na waziri Gigaba ni mfano unaopinga kile kinachoonekana si tu kwa makasisi wenye msimamo mkali, lakini pia kwa maafisa waandamizi wa serikali kama vile Zimbabwe. Kwa mfano, lakini tunachokiona sasa katika haki za kikatiba, haki za kutobaguliwa, inapaswa kutosha katika kulinda jumuiya ya mashoga. Waziri Gigaba anasema mlango wa Afrika Kusini haujafungwa milele. Kama Anderson anataka kuingia nchini humo, anasema anaweza, lakini tu atakapobadilisha yale yanayohubiri na kuyakana. Baada ya mgombea wa urais wa Marekani kupitia chama cha Demokrat Bi Hillary Clinton kuonekana akitembea kwa mashaka wakati akipanda gari mwishoni mwa juma, dunia imeanza kuzungumzia homa ya mapafu yani nimonia aligundulika kuwa na nimonia na amekuwa akitibiwa kwa dawa za antibiotic. Suala hilo limezua maswali kuhusu afya ya Bill Clinton na kuhusu ukali wa ugonjwa huo. Mwandishi wa VOA Carol Pearson ameongea na baadhi ya wataalam, na ifuatayo ni ripoti yake inayosomwa na Ed Ligongo. Homa hiyo ya mapafu ni ya kawaida na wakati mwingine huwa hatari kwa mapafu. Dr Matthew Shreiber amebobea katika ugonjwa wa mapafu katika hospitali ya Bethesda, Washington. It can happen from any number of organisms, bacterial pneumonia or viral pneumonia. Anasema inaweza kutokea katika viumbe mbalimbali iwe ni nyumonia ya bakteria ama nyumonia ya virusi. Daktari wabi Hillary Clinton amethibitisha kwamba aligundua tatizo hilo na kumwandikia dawa ambazo hutumika tu kwa nyumonia ya bakteria anasema. So kwa nyumonia ya bakteria kunakuwa na njia mbalimbali mbali za kutibu ugonjwa huo. Kwa hiyo kwa njia nyingine, unaweza kusema ni vizuri kwetu unapokuwa na nyumonia ya bakteria. Nyumonia ya virusi ni pale unaposikia mafua Mafua ni ya kawaida sana katika hatua ya uambukizwaji inayosababishwa na nyumonia, na ukweli ni kwamba hatuna njia mbalimbali za kutibu. Kupumzika, kunywa maji mengi na dawa za kupunguza homa kali ni vitu ambavyo vinashauriwa kwa aina yoyote ya nyumonia. Ugonjwa huo unaongoza kusababisha vifo vya watoto duniani walio chini ya umri wa miaka mitano, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Kwa Marekani hupeleka watu wazima milioni moja hospitalini kila mwaka kwa ajili ya matibabu. Watu waliowahi kuugua ugonjwa wa mapafu wapo katika nafasi kubwa ya kupata nyumonia kali, na watu wazima wapo hatarini zaidi kuliko vijana. Nyumonia ni ya kuambukiza. Watu wanapopiga chafya wanatuma vimelea vya bakteria ambavyo wengine huvivuta ndani. Kuna chanjo za kuzuia aina ya nyumonia ya bakteria. Kunawa mikono kunasaidia, lakini Dr. Shiriba anasema yeyote anaweza kuambukizwa. Dalili zake zinajumuisha kukohoa, homa, kujisikia mchovu, kifua kuuma, ambapo huzidi unapokohoa. Dr. Shiriba anasema njia bora ya kuzuia ni kumwona daktari pale dalili zinapoanza kujitokeza. idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo katika jukwaa la vijana wakati bado ajira ni changamoto kubwa kwa vijana duniani tunamulika wale vijana wanaojitolea katika jamii katika majukumu mbalimbali bila hata kujali uwezo wao wa kifedha na ushawishi katika jamii ni mezungumza na Moses Haule mwanzilishi wa taasisi ya Amazing Journey katika juhudi zake za kuinua hasa vijana wakike, wa kike na kwanza anaeleza kwa nini alichukua uamuzi huo. Kilichonifanya kuanzisha kwa taasisi hii ni kujaribu kuangalia kusaidia wasichana ili kujiendeleza kielimu katika nchi zinazoendelea especially kutoka Tanzania ndiko ambako nimezaliwa na nimekulia huko, kwa sababu sasa naishi Marekani, kwamba naweza nikasaidia jamii yangu tena. Kwa hiyo tukasema, mimi na mke wangu na watoto wangu, tukasema tunawezaje kuwasaidia wasichana au wanafunzi sana sana kutoka nchi zinazoendelea especially Africa. na mpaka sasa pengine ni yapi ambayo mmekusha yafanya eh, kwenye hii taasisi kuendelea mbele kwa sasa? Tumefanya uh, events mbalimbali mbali ili ku raise funds kwa sababu ni bado wachanga sana. Tumeanza taasisi hii mwaka jana na tulipeleka baadhi ya misaada ya Tanzania kwa kupitia foundation nyingine uh, kama viatu, nguo, madaftari, peni, kalamu kwa shule mbalimbali mbali. Na mwaka jana tuliweza kumsaidia msichana mmoja kwenda shule uh, Dodoma na hii zote tumefanya ni kutokana na hela za mfukoni kwetu wenyewe, na kwa ndio maana sasa hivi tunajaribu kuomba misaada kutoka kwa watu mbalimbali, mashirika, watu binafsi ili kusaidia hii. Na unafahamu Moses, kwamba uh, hii utamaduni wa kusaidia hasa maeneo watu wanayotoka kwa wasichana pengine au kwa makundi yoyote yale ambayo anahitaji misaada si kitu ambacho kifanyika sana. Pengine wito wako wewe ni upi? Unahitaji kuwa na fedha nyingi sana kufanya kitu kama hichi, au unawezaje kufanya? Nafikiri katika kusaidia swala la fedha ni muhimu, lakini sio kigezo kikuu. Nafikiri watu wakijitolea tu kwa chochote kile kilichopo kinaweza kusaidia, kwa sababu unaweza ukaona kwamba labda ni pesa pekee ndo inahitajika, lakini tunahitaji watu kama mentors watu ambao wanaweza wakazungumza. Hiyo pia unakuwa unampa nguvu ile jamii. Kwa hiyo sio lazima uwe na pesa nyingi kufanya kitu kama hiki, inahitaji tu msukumo, ari na nia ya kufanya hicho kitu, unaweza ukawasaidia watu. Na pengine mpaka sasa kuna changamoto pengine nyingi, tangu umeanza, umesema ni mwaka sasa, changamoto zako wewe unaweza kutana nazo kufanyikisha shughuli hizi ni zipi hasa? Uh, tatizo moja labda ni media lakini uzuri kidogo sasa hivi kuna Facebook ambao tuko kwa, unaweza kaenda kwenye Facebook kujitangaza kwa Amazing Journey Foundation, tuko kwenye website the Amazing Journey Foundation uh dot com unaweza kutuona na tuko uh, Richmond, Virginia, lakini tatizo kubwa sana ambayo lipo au changamoto kubwa iliyopo ni uh, kupata msaada wa kufanya hivyo vitu. Kwa hiyo hiyo ndo changamoto kubwa. Na katika swala zima la kujitolea, katika swala zima la kufanikisha nini, wito wako kwa wao ambao unawafahamu, wale ambao una, wanakusikiliza hivi sasa, ungewapa wito gani pengine katika swala hili, swala zima la kujitolea? Ningesema kujitolea ni moyo, na usione kwamba hauna kitu cha kujitolea karibu kila mtu aliyepo duniani anaweza akamsaidia mtu mwingine kwa njia moja au nyingine. Kwa hiyo unaweza ukapiga simu, unaweza ukaacha comments kuona ni jinsi gani unaweza ukatusaidia, na no, sisi tukawasaidia wengine, tukachangia mawazo, ni jinsi gani tunaweza tukafanya kazi pamoja ili kuwasaidia watu wengine au kuisaidia Amazing Jane Foundation. Na kwa ujumla wewe kama unavyosema umekulia Tanzania. Je, kuna mipangilio ya maeneo fulani pale Tanzania ambayo unapeleka hii misaada au ujali, unaamua una kupeleka misaada kama umepeleka Dodoma kwa mfano, unachagua kutokana na nini hasa? Kwa kweli tulikuwa tumebase sana, sana kwa wasichana kuwasaidia y wasichana kielimu, lakini hatujajifunga kwa hiyo kitu chochote ambacho kinaweza kikawasaidia jamii ya Tanzania tunafanya hivyo. Sasa hivi tunalenga shule moja iko Kunduchi inaitwa Mtakuja Primary School. Shule hiyo sasa hivi ina matatizo ya sehemu za kujisaidia au vyoo. Kwa hiyo tulikuwa tunaongea na shule, nimeongea na mwalimu mkuu pale na mwalimu mmoja anaitwa Abastow. Kwa hiyo tumeangalia jinsi gani tunaweza tukasaidia kujenga vyoo angalau viwili au vitatu ili wanafunzi wa pale waweze kupata sehemu ya kujihifadhi. Vile vile katika hiyo hiyo shule kuna swala la uh, maji. Kwa hiyo kuna pampu pale ilifungwa, lakini imeharibika, kwao nataka kuwasaidia kuitengeneza ile pampu ili iweze kusukuma maji kuweka kwenye matangi. Tuko Amazing John Foundation na vile vile tupo kwenye YouTube channel, The Amazing John Foundation channel. Vile vile unaweza ukatupigia simu ukiangaa Amazing John Foundation, unaweza kukuta namba zetu na contact zote pale. Hilo lilikuwa ni jukwaa la vijana na Sande Shomari. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu haya ya asubuhi, Hadija Riami anakusomea muhtasari wa habari. Msemaji wa rais wa Sudan Kusini Salva Kir amepuuza ugunduzi katika ripoti ambayo inamshutumu Kir na makamu rais wa zamani Riek Machar kwa kujilimikizia kiwango kikubwa cha utajiri wakati mamilioni ya wa Wasudan Kusini wakiwa hawana chakula. Msemaji Eteni, Wek, Eteni, amesema jana kwamba ripoti kutoka kundi la utetezi la The Sentry lenye la makao yake hapa Washington ni upuzi mtupu na uongo. Wakuu wa nchi wa mataifa ya Afrika Mashariki wamekutana mjini Mogadishu jana Jumanne, ikiwa ni mara ya kwanza tangu Somalia iliyoharibiwa na vita kuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa katika kipindi cha zaidi ya miaka 40. Ulinzi ulikuwa mkali sana kwa ajili ya mkutano huo wa siku moja ili kuzuia mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu wa kundi la Alshabab. Mlipuko wa homa ya manjano nchini Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo umedhibitiwa baada ya kampeni ya chanjo kwa mamilioni ya watu, shirika la afya duniani limesema. Akiongea jana Jumanne mjini Geneva, mkurugenzi wa idara ya majanga na magonjwa ya milipuko katika WHO Sylvie Bryant amesema hatari ya mlipuko huu mkubwa hivi sasa imekwisha, akiongezea kwamba hakuna kesi mpya ambazo zimeibuka nchini Angola na DRC. Mwana wa diplomasia wa juu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya anaonya kwamba uchumi wa nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta uko katika hali ya kuanguka. Martin Kobler, mkuu wa Tume ya Msaada wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, ameliambia baraza la usalama Jumanne na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kombe cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na usikose kusikiliza matangazo ya voa Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika ya mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mwelekezi abo solomon mimi ni idi ligongo na mimi ni hadija riami tukisema kwa herini na asubuhi njema kutoka washington dc